Topic tư vấn, hỏi đáp, thảo luận thiết bị máy ảnh

Thảo luận trong 'Nhiếp ảnh' bắt đầu bởi loasvhouse, 17/12/11.

1. yutaka_hikaru

yutaka_hikaru C O N T R A GVN Veteran

:4cool_baffle: em hỏi tính update firmwave của cái máy lởm mà ko hiểu up từ 1.01 lên luôn 2.xx có cần up fw trước 2.xx ko nhỉ

2. Triệu Mẫn

Triệu Mẫn iu con gái của ba nhất... GVN Veteran

Giữa Nikon V1 ((Nikkor VR 10-30mm F3.5-5.6) chính hãng giá 8 triệu 4, có ngằm Nikon 1 F-Mount Adapter FT1 để sử dụng lens DSLR sau này
    và Sony Nex 5R (lenn 16-50mm F3.5-5.6) mua ở VN xách tay giá 13 triệu 9, không biết có ngằm để sử dụng lén DSRL sau này không?

Thì nên mua con nào nhỉ, mình thiên về V1 hơn

3. bitran1211

bitran1211 Waiting to respawn GameOver

Ai biết cửa hàng nào bán pin cho Nikon L810 kô vậy ?

Đừng ai bảo mình tới cửa hàng mua máy để mua pin vì chỗ đó hơi xa nhà

4. booor

booor Night Of Ghost

mình dân gà mờ, đang định mua 1 em tầm 7-10tr
    có bác nào tư vấn giúp xem nên mua hàng của hãng nào với :D

5. FelixWharf

FelixWharf Youtube Master Race

7-10tr thì nên chơi compact bác ạ :D, còn nếu bác chơi DSLR thì nên chơi Canon, dễ thao tác cho người mới bắt đầu, dễ mua, dễ bán. Nhược điểm là upgrade cực tốn kém.

Em thì em không thích màu của Canon nhưng phải thừa nhận là nó là DSLR dễ chơi nhất

6. booor

booor Night Of Ghost

mình quyết định chọn Nikon D3200, nhưng chưa biết chổ nào bán
    Cần thơ - SG có chổ nào bán giá tốt không ?

7. Duex

Duex Youtube Master Race

Người mới nên mua máy ảnh nào + có tài liệu sách nào để nghiên cứu ko các bác ?
    Học bao lâu thì mới có thể chụp đẹp ?

8. NgocLanTienTu

NgocLanTienTu The Warrior of Light GVN Veteran

Hiện tại thì mình chưa biết tý gì về chụp ảnh cả ^^ hiện tại đang muốn làm 1 menu đồ ăn có kèm ảnh món ăn luôn cho dễ lựa chọn . Muốn tự làm vì có gì còn thay đổi hay chỉnh sửa đc . Nên muốn hỏi giờ nên đầu tư máy ảnh loại nào ? :5cool_big_smile:
    Tiện đây ai có kĩ thuật chụp đồ ăn cho mình xin 1 ít luôn :6cool_smile:

9. TamMinato

TamMinato Youtube Master Race

Em hiện có nhu cầu mua máy ảnh phục vụ các mục tiêu sau:
    Chụp chân dung, phong cảnh, chuyển động, cảnh đêm
    Quay phim phỏng vấn và làm clip ngắn
    Tuy nhiều nhu cầu nhưng mỗi lần chụp thì em không hay chụp hơn 400 tấm nhưng quay phim thì tương đối nhiều.
    Tình trạng của em là vừa chuyển từ máy ảnh compact và điện thoại lên nên hoàn toàn thiếu kiến thức về nhiếp ảnh. Khi còn dùng các máy nhỏ em hay gặp khó khăn (cả chụp lẫn quay) trong việc lấy nét, tác nghiệp ban đêm và ghi hình chuyển động. Em hiện có thể mua trong tầm 17 triệu đổ lại và đang phân vân giữa a58 và a6000 ạ.
    Con nào lấy nét (cả chụp và quay) nhanh hơn, dễ hơn? Con nào ít noise hơn?
    Ngoài ra thì để đáp ứng tốt hơn các nhu cầu trên thì bên cạnh lens kit kèm theo máy em cần phải mua thêm lens loại nào nữa ạ? Do thu nhập hạn chế nên cũng không thể mua các lens quá đắt tiền.
    Lòng thì ngả về a6000 nhiều hơn do nghe nói nó lấy nét cực nhanh nhưng chức năng quay phim với lock AF của a58 khiến em hơi lăn tăn.
    Mong mọi người tư vấn giúp :D:D

10. zippo

zippo T.E.T.Я.I.S

Nhờ mọi người tư vấn em dùm em 1 con canon giá tầm 3tr trở xuống, mục đích là ghi lại các hình anh gia khi đi du lịch, bọn em đi khắp năm châu nốn bể mà chụp bằng đt nên rửa hình k đc nén cho lắm thanks mọi người

11. No Limit

No Limit Youtube Master Race

Nhờ mọi người tư vấn cho mình 1 con DSLR tầm 6tr đổ xuống (body thôi cũng được) . Không biết là mới tập chơi thì nên chọn máy như thế nào. Với lại giờ mình mua loại máy DSLR dưới 6tr hay là tiếp tục gôm thêm lúa để sắm con tốt hơn ? Cảm ơn mọi người đã đọc.

12. Mì Kimochiii

Mì Kimochiii Youtube Master Race

Các bác cho em hỏi :em hiện tại đang muốn chụp choẹt linh tinh và hiện tại đang có 1 con Sony Nex 6 với LEns Sigma 30mm 1:2.8 các bác cho em hỏi với lens đấy em có thể làm được những gì ạ và e thuòng nge kkit 16-50 vậy lens có khác kit không ạ.em cảm ơn

13. lionheart19239

lionheart19239 Youtube Master Race

Bạn làm đc tất cả nếu bạn muốn. Len kit là len đa dụng còn len bạn dùng là len fix. Len fix có chất lượng ảnh đẹp hơn, bù lại bạn phải đi chuyển bằng chân

Mì Kimochiii thích bài này.
  14. Mì Kimochiii

Mì Kimochiii Youtube Master Race

chụp chân dung ,chụp phong cảnh oder macro ...đều được à bác.em mới tìm hiểu nên chưa biết nhiều mong bác thông cảm

15. lionheart19239

lionheart19239 Youtube Master Race

bạn cứ nghĩ đến điện thoại còn cân được các yêu càu của bạn thì máy ảnh còn hơn thế nữa ^^.