[S] Màn hình OLED của Sony NGP <VS> màn hình 3D của Nintendo 3DS

Thảo luận trong 'Đánh Giá | Cảm Nhận' bắt đầu bởi Yahoovn, 3/3/11.

?

Màn hỉnh OLED của Sony NGP và màn hình 3D của Nintendo 3DS. Bạn thích màn hình nào?

1. Màn hình OLED của Sony NGP

85.3%
  2. Màn hình 3D của Nintendo 3DS

14.7%
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Yahoovn

Yahoovn Legend of Zelda

Bạn thích màn hình nào hơn?

Màn hình OLED của Sony NGP: góc nhìn rộng, nghĩa là bạn nhìn từ nhiều góc độ khác thì hình ảnh vẫn không thay đổi như LCD; hinh ảnh đẹp hơn LCD, nghe đâu ngốn năng lượng cũng nhiều hơn nhưng lại rất mỏng. Tóm lại với màn hình OLED, bạn có thể nằm, ngồi, bò, trườn khi chơi nhưng vẫn đảm bảo những gì bạn thấy "trước sau như một" và đặc biệt là nghe nói có cả cảm ứng đa điểm.

OLED của Zune HD và LCD của Zune
    [video]p9NxWEt-fhM[/video]

Zune HD và ipod Touch
    [video]7PBpIok8j64[/video]

Màn hình 3D của 3DS: muốn nhìn ra được hiệu ứng 3D bạn phải nhìn vào màn hình 3D của 3DS đúng 1 góc độ nhất định mới thấy rõ. Cảm ứng của 3DS chỉ là đơn điểm...... tớ mới biết có bi nhiu \:D/

----------------------------

đại loại là vì 3DS có 2 màn hình, một 3D và một 2D nên mắt phải nhìn 3D, ngó 2D, điều tiết liên tục (mỏi mắt gấp 2 lần).

góc nhìn 3D rất hẹp, chỉ cần di chuyển 3DS một tí là ảnh hưởng tới góc nhìn ngay, vì thế, khi chơi lúc nào cũng phải cầm máy để cân chỉnh góc nhìn lại sao cho góc nhìn phải chính xác nhất để thấy được 3D, khá là mệt mỏi, giống như nghe nhạc mà phải vặn âm lượng lên xuống liên tục vì mỗi bài âm lượng khác nhau. Do thế nên không thể tập trung để chơi game được

Người viết kết luận rằng nếu bị tình trạng trên thì có thể kéo thanh trượt 3D xuống mức thấp nhất - tức là tắt luôn hiệu ứng 3D :|.

+ cập nhật lun cái cảm nhận cá nhân của tớ, và sẽ gỡ xuống khi bị cảm thấy lập trường đứng không vững >:D<

[spoil]Cái vấn đề tớ muốn nói ở đây là góc nhìn. trong đây không biết có ông nào có khả năng trong vòng 5 phút giữ nguyên tư thế không động đậy như tượng đá được ;)). Nếu làm được thì 3DS chính là dành cho bạn nếu bạn vẫn có thể hóa thân thành "tượng đá" thêm vài tiếng nữa :));

còn nếu ông nào không đủ khả năng "hóa thân tượng đá" hoặc "khi chơi phải bấm nút" - chỗ này tớ cần nói rõ vì chỉ cần bạn bấm 1 nút khi đang chơi game, lực của ngón tay bạn tác động lên 3DS dù chỉ 1 chút nhỏ cũng đủ làm thay đổi góc nhìn hay nói ngắn gọn là màn hình 3D của 3DS góc nhìn có khi còn hẹp hơn LCD. ông nào có chơi game, xem phim trên màn hình LCD thì cứ thử nhìn màn hình ở các góc độ khác nhau là biết tớ muốn nói gì.

vấn đề tớ muốn "thọt" cái màn hình 3D của 3DS là liệu bạn có đủ khả năng ngồi yên như cục đá chơi games liền tù tì nửa tiếng hay không chứ đừng nói đến vài tiếng. Bất cứ thứ gì bạn làm trong lúc chơi game bao gồm: thở, hít, gãi =)), nâng tay lên, hạ tay xuống, bấm nút, đứng, ngồi, nằm, bò, trườn, lê, lết... đều thay đổi góc độ của bạn khi nhìn màn hình 3D và nhất là "điều thần kì" 3D chỉ xảy ra rõ ràng nếu bạn nhìn ở 1 góc độ "cực kì chuẩn", nhìn không đúng góc độ thì vẫn thấy hiệu ứng 3D, có điều nó giống như bạn ngồi xéo qua 1 bên khi nhìn màn hình LCD. Trong khi đó OLED của NGP thì góc nhìn lại cực rộng (có lẽ chỉ thua màn hình CRT)

Tất nhiên đối với 3DS, bạn vẫn có thể tắt hoàn toàn hiệu ứng 3D. Khi đó bạn vẫn có 1 máy chơi game cầm tay mạnh mẽ nhất hiện nay (sẽ bị NGP đá đít trong thời gian tới :))) với 2 màn hình LCD (cũng chả rõ màn hình 3D của 3DS có phải là màn hình LCD không nữa) cũng tiên tiến nhất, và thế thì màn hình 3D để làm cái quái gì. Dù không thể phủ nhận 3DS có màn hình 3D xịn nhất hiện nay nhưng 3D làm quái gì để mà chỉ nhìn được ở 1 góc nhìn hẹp. Vì thế, OLED của NGP chắn chắn sẽ dạy cho 3DS một bài học về thế nào là góc nhìn đối với 1 máy chơi game cầm tay

Còn đây là chân dung của 1 "người đàn ông" duy nhất trên thế giới có thể chơi games trên 3DS mà hoàn toàn không gặp bất cứ vấn đề gì về góc nhìn, ông ấy tên là, à mà quên tên rồi ;;)
    tư thế khi cầm 3DS của ông ấy đã trở thành huyền thoại từ đó ;))[/spoil]

+ thêm 1 ý kiến

[spoil]
    [/spoil]

Chỉnh sửa cuối: 5/3/11
  2. Devil King

Devil King Mr & Ms Pac-Man

Bóc tem đầu tiên , đương nhiên là màn hình OLED của Sony hay hơn rồi , cái màn hình 3D cuiả 3DS chỉ được mỗi cái 3D chứ thật ra chẳng thay đổi gì nhiều .

3. batmanfuture

batmanfuture The Warrior of Light GVN Veteran

Đồ họa thì tất nhiên màn hình oled của ngp,nhưng mình là con nghiện 3d nên sẽ vote 1 phiếu cho màn 3d vậy.
    Bỏ phiếu vầy thì 3ds tiêu chắc rồi:
    +Ko có video hay hình ảnh để chứng thực 3d nên mọi người bỏ phiếu theo tinh thần fan là chính
    +Fan của nin ở Vn được vài mống,hỏi mấy ông cụ hay đứa bé nó còn biết sony(bán đồ điện tử) với microsoft(window chứ gì nữa) ,còn hỏi nintendo là ai thì họ ko biết đâu.
    Thế nên với kiểu bỏ phiếu theo tinh thần fan thế này thì có công minh ko?Chắc chắn là ko rồi khi so 1 hãng ai ai cũng biết với 1 hãng ko lục lọi còn lâu mới biết ở VN này.

Chỉnh sửa cuối: 3/3/11
  4. Yahoovn

Yahoovn Legend of Zelda

thêm 1 ý kiến nữa về màn hình 3D của 3DS :)

đại loại là vì 3DS có 2 màn hình, một 3D và một 2D nên mắt phải nhìn 3D, ngó 2D, điều tiết liên tục (mỏi mắt gấp 2 lần).

góc nhìn 3D rất hẹp, chỉ cần di chuyển 3DS một tí là ảnh hưởng tới góc nhìn ngay, vì thế, khi chơi lúc nào cũng phải cầm máy để cân chỉnh góc nhìn lại sao cho góc nhìn phải chính xác nhất để thấy được 3D, khá là mệt mỏi, giống như nghe nhạc mà phải vặn âm lượng lên xuống liên tục vì mỗi bài âm lượng khác nhau. Do thế nên không thể tập trung để chơi game được

Người viết kết luận rằng nếu bị tình trạng trên thì có thể kéo thanh trượt 3D xuống mức thấp nhất - tức là tắt luôn hiệu ứng 3D :|.

5. HÀO KEN

HÀO KEN Fire in the hole! GVN Veteran

chưa đc dùng cái nào trong 2 cái trên nhưng nếu vote thì vote cho oled

6. duy851993

duy851993 Chrono Trigger/Cross GVN Veteran

Mặc dù đang hóng dài cổ PSP nhưng nếu vote mình vẫn vote cho màn hình 3D của 3DS, đơn giản vì hiện nay nó gần như là hàng "độc".
    Bên nintendovn cũng có bài review cho 3DS rồi, ai muốn biết thêm có thể sang đọc, mình thấy khá hay.

7. Jade

Jade ► Già Dê GVN ◄ Moderator

Số vote bằng nhau kìa, thấy bảo màn hình 3D của 3DS ko phải ở góc độ nào nhìn vào cũng ra hình 3D nên vote cho sonny :>

Mọi người cũng vote hộ mình dưới sign nhé

8. batmanfuture

Nguồn:http://www.destructoid.com/feature-your-nintendo-3ds-questions-answered-195648.phtml(toàn bộ câu hỏi về 3ds)

3d của 3ds chỉ ko hợp với ai có thời gian khó khăn với phim 3d hay 1 số chương trình 3d.
    Góc nhìn của 3ds có hẹp nhưng nó ko phải là vấn đề lớn với 1 hệ máy handheld.

1 ý kiến khác:
    Nó giống như nhìn 3d của đời thực,sau đó nhìn vào hình vẽ trên 1 tờ giấy.Rõ ràng lúc nào nhìn hình ảnh 3d đời thực mắt cũng hoạt động nhiều hơn là nhìn 1 hình ảnh 2d trên giấy,điều này tương tự với trường hợp của 3ds.

Nói chung 3d của 3ds tác động tới mắt của mọi người như thế nào là do cơ địa từng người.Hơn nữa bạn hoàn toàn có thể điều chỉnh mức độ 3d với thanh trượt của 3ds.

Bó tay cái topic này,so sánh hai cái màn hình,1 cái video đầy đủ,toàn nêu ưu điểm,còn 1 cái ko có nổi cái hình toàn đem khuyết điểm ra trù dập,thế mà chủ topic vẫn lập nên để vote được:|

9. Yahoovn

Yahoovn Legend of Zelda

vì trong này hiện giờ có bao nhiêu ông có màn hình 3D đâu =))

quăng video của màn hình 3DS lên thì đa số mọi người (kể cả tớ) cũng có thấy được hiệu ứng 3D đâu ;;), thế nên tốt nhất là không quăng ;).

-------------------------------------

Cái vấn đề tớ muốn nói ở đây là góc nhìn. trong đây không biết có ông nào có khả năng trong vòng 5 phút giữ nguyên tư thế không động đậy như tượng đá được ;)). Nếu làm được thì 3DS chính là dành cho bạn nếu bạn vẫn có thể hóa thân thành "tượng đá" thêm vài tiếng nữa :));

còn nếu ông nào không đủ khả năng "hóa thân tượng đá" hoặc "khi chơi phải bấm nút" - chỗ này tớ cần nói rõ vì chỉ cần bạn bấm 1 nút khi đang chơi game, lực của ngón tay bạn tác động lên 3DS dù chỉ 1 chút nhỏ cũng đủ làm thay đổi góc nhìn hay nói ngắn gọn là màn hình 3D của 3DS góc nhìn có khi còn hẹp hơn LCD. ông nào có chơi game, xem phim trên màn hình LCD thì cứ thử nhìn màn hình ở các góc độ khác nhau là biết tớ muốn nói gì.

vấn đề tớ muốn "thọt" cái màn hình 3D của 3DS là liệu bạn có đủ khả năng ngồi yên như cục đá chơi games liền tù tì nửa tiếng hay không chứ đừng nói đến vài tiếng. Bất cứ thứ gì bạn làm trong lúc chơi game bao gồm: thở, hít, gãi =)), nâng tay lên, hạ tay xuống, bấm nút, đứng, ngồi, nằm, bò, trườn, lê, lết... đều thay đổi góc độ của bạn khi nhìn màn hình 3D và nhất là "điều thần kì" 3D chỉ xảy ra rõ ràng nếu bạn nhìn ở 1 góc độ "cực kì chuẩn", nhìn không đúng góc độ thì vẫn thấy hiệu ứng 3D, có điều nó giống như bạn ngồi xéo qua 1 bên khi nhìn màn hình LCD. Trong khi đó OLED của NGP thì góc nhìn lại cực rộng (có lẽ chỉ thua màn hình CRT)

Tất nhiên đối với 3DS, bạn vẫn có thể tắt hoàn toàn hiệu ứng 3D. Khi đó bạn vẫn có 1 máy chơi game cầm tay mạnh mẽ nhất hiện nay (sẽ bị NGP đá đít trong thời gian tới :))) với 2 màn hình LCD (cũng chả rõ màn hình 3D của 3DS có phải là màn hình LCD không nữa) cũng tiên tiến nhất, và thế thì màn hình 3D để làm cái quái gì. Dù không thể phủ nhận 3DS có màn hình 3D xịn nhất hiện nay nhưng 3D làm quái gì để mà chỉ nhìn được ở 1 góc nhìn hẹp. Vì thế, OLED của NGP chắn chắn sẽ dạy cho 3DS một bài học về thế nào là góc nhìn đối với 1 máy chơi game cầm tay

Còn đây là chân dung của 1 "người đàn ông" duy nhất trên thế giới có thể chơi games trên 3DS mà hoàn toàn không gặp bất cứ vấn đề gì về góc nhìn, ông ấy tên là, à mà quên tên rồi ;;)
    tư thế khi cầm 3DS của ông ấy đã trở thành huyền thoại từ đó ;))

và nếu tớ nhìn bản bầu chọn lúc này thì số lượng phiếu của cả 2 màn hình đều ngang nhau, chứng tỏ tớ không bênh vực phe nào >:D<

10. batmanfuture

+Góc nhìn của 3ds ko phải là vấn đề quá lớn với 1 hệ handheld,cái này đã được review nhiều rồi mà,nó chỉ lệch khi bạn nhìn nghiêng quá nhiều còn nếu với góc nhìn thẳng có vấn đề gì.Bạn có thể nằm đủ tư thế miễn sao đầu vẫn hướng thẳng vào hệ máy thì sẽ ko bị nhòe hình,trừ khi cố gắng vạch lá tìm sâu thôi. Ngay cả bài của chính bạn post lên:

Nguồn:http://forum.gamevn.com/showpost.php?p=17879008

Đó ko phải là vấn đề lớn,bài của chính bạn post,bạn có đọc kỹ nguồn tài liệu mà bạn tìm ko,so sánh màn hình lcd máy tính với chiếc handheld là khập khiễng,handheld nhỏ hơn nên dễ điều chỉnh góc nhìn hơn nhiều.Cái này là 1 nhược điểm của 3ds nhưng nó ko đến mức bạn mô tả rằng phải yên như tượng đá hay gì đó...

+Còn nữa bài phía trên của bạn ở post thứ 4 là của kotaku,bạn có đọc câu này ko:

Nguồn:http://kotaku.com/#!5776305/why-i-stopped-playing-the-3ds-in-3d
    Tác giả gặp vấn đề với việc chuyển đổi của góc nhìn 3d và 2d nhưng đứa con 7 tuổi của ông ấy thì ko gặp vấn đề gì cả,nghĩa là đây chỉ là luận điểm cá nhân của ông ấy nên bạn ko thể đưa vào bài đầu tiên để so sánh 2 màn hình được.
    Và bài của kotaku cũng đã được đáp lại bằng 1 số bài khác rằng họ chẳng có vấn đề gì với 3d cả,chỉ cần tìm 1 góc nhìn hợp lý thì có thể tận hưởng 3d với ko tác dụng phụ:
    http://www.destructoid.com/feature-your-nintendo-3ds-questions-answered-195648.phtml
    http://www.computerandvideogames.com/292122/news/i-loathe-3dss-3d-says-reviewer/

Nhiêu đây thôi đủ thấy bạn chỉ cố tìm 1 vài lời than phiền từ 3ds trên mạng để ghép vào,ko hề tìm hiểu kỹ tổng quát về nó(thậm chí ko đọc kỹ tài liệu bạn tìm)
    1 điểm nữa bạn ko thể kiếm 1 video nào về 3ds với đầy đủ hiệu ứng,gần như là ko có.
    Như vậy ngay từ đầu 2 thứ so sánh đã ko có cùng 1 điểm xuất phát,topic này ngay từ đầu ko nên lập ra.
    Số phiếu bầu bằng nhau ko phủ định được bài post và luận điểm của bạn rõ ràng thiên vị màn hình oled hơn hẳn,điều này là ko nên với 1 topic dùng để bình chọn.

11. fghfghdshg

fghfghdshg T.E.T.Я.I.S

to yahoo.vn: pác ra halo dùng thử cái 3ds chưa mà phán nghe khiếp thế, tôi thấy nếu có cử động nhiều cũng không ảnh hưởng lắm làm gì tới nỗi mà tượng đá.Mai mốt đợi nó ra game nhiều mới biết dc chứ ngồi đây mà phán nghe não quá. Không biết pác yahoo.vn đây có cầm thử 3ds chưa mà lên đây lập thớt để so sánh nhỉ ???

12. Yahoovn

Yahoovn Legend of Zelda

^

tiền đâu mà đón xe đò lên Halo :-s

tớ cũng có hạ thấp gì màn hình 3D của 3DS đâu, tớ biết màn hình 3D là màn hình xịn nhất hiện giờ (giá TV 3D hiện giờ thật không tưởng) và hình ảnh 3D cũng thật sự ấn tượng hơn hẳn hình ảnh 2D truyền thống trong 1 số trường hợp.

Chuyện góc nhìn có chệnh một tí cũng không ảnh hưởng lớn lắm thì tớ thừa nhận là đúng (tớ cũng nhìn màn hình của PSP và dù có cầm lệch 1 tí thì nhìn vẫn rõ, chơi vẫn ngon)..

chỉ là trong thớt này chuyện để bàn chỉ là 2 cái màn hình nên tớ phải bới móc chi tiết chứ nếu trong thớt bàn về cả 2 cái máy thì tớ đem vấn đề nhỏ nhặt như "góc nhìn" ra bàn luận để làm chi >:D<

OLED của NGP thì hình ảnh chắc chắn sẽ đẹp hơn nếu so với LCD rồi, chỉ chẳng rõ xu thế hiện nay người ta thích hình ảnh 2D đẹp, góc nhìn rộng của NGP hay hình ảnh 3D chất lượng hình ảnh và góc nhìn "hơi bị thấp" 1 tí của 3DS :-s

13. badboy91

badboy91 C O N T R A

so sánh cái góc nhìn 3DS khập khiếng lòi ra mà cũng so sánh được :|

3DTV mục đích là j ?, là nhiều người cùng xem nên cái góc nhìn nó quan trọng để ngồi ở đâu cũng thấy được.
    3DS mục đích là j ?, là 1 người cầm trên tay để chơi, cái này phải nói lại là: trừ khi cổ các bạn có vấn đề (vẹo..) hoặc cố gắng nhìn góc bắt lỗi như thằng lác thì sẽ luôn nằm trong khoảng nhìn của 3D.

Nhức mặt cũng chả phải vấn đề gì to tát cả, đừng có nói quá lên như thế chứ :-j, nó giống như là bị cận đi thay kính diop lớn hơn, ban đầu hơi choáng nhưng 1 lúc điều tiết quen rồi thì no problem.

OLED không phủ nhận là đẹp nhưng nếu muốn sử dụng ngoài trời thì thua xa LCD(LCD đẩy max đèn nền vẫn tạm chấp nhận được), nếu nghĩ là fanboi thì google thử xem :)

14. batmanfuture

@Yahoovn:
    Sao hồi nãy bạn nói là cần đứng như tượng đá Mcdonal mới chơi 3ds được,giờ thì lại "Chuyện góc nhìn có chệnh một tí cũng không ảnh hưởng lớn lắm". Thôi thì lời cuối mình nói tới bạn:
    Ai cũng là fanboy 1 cái gì đó nhưng đừng để cái fanboy lấn át cảm xúc quá mức đến mức đánh lừa cả mắt và lý trí,những dẫn chứng mình lấy ra đều là từ trong những dẫn chứng của chính bạn,mong bạn sau này bạn kiếm dẫn chứng 1 cái gì đó thì hãy đọc hết bài chứ ko phải chỉ đọc những gì bạn muốn đọc.

15. Yahoovn

Yahoovn Legend of Zelda

^

tớ nói là phải đứng như tượng đá để có được 1 góc nhìn "rất là 3D nhất" (ông quote thiếu nhé), còn lệch góc nhìn 1 tí thì ai cũng phải vậy từ xưa đến giờ >:D<

còn nếu tớ ghét 3DS thì tớ đã "chọc ngoáy" nó tanh bành rồi >:D<, đời giờ chỉ còn 2 cái máy chơi game cầm tay (trừ mấy thằng DTDT ra) nên muốn ghét 1 trong 2 thằng cũng là đều cực khó >:D<. Tớ cũng đã dự định mua 1 con 3DS ngay lúc nó phát hành sắp tới đây nên tất nhiên không thể nào đánh giá 3DS dễ dãi được >:D<, nhất là Nintendo nổi tiếng là đi sau công nghệ, nên tớ muốn biết các cậu nghĩ sao về cái màn hình 3D của 3DS này chứ OLED, LCD thì cũng cũ xì cả rồi.

giờ nói qua chuyện độ phân giải đi, màn hình có xịn tới đâu mà hình ảnh kém chất lượng thì cũng vứt >:D<

16. zFantasyz

zFantasyz Admin note: đây là nick của kẻ lừa đảo.

Đặt đây 1 bài trc , h đang onl ipad ko phân tích dc, chiều về sẽ cảm nhận

17. Yahoovn

Yahoovn Legend of Zelda

^

có vụ này nữa hở ta :-? :-? :-?

18. SwordMasterDT

SwordMasterDT Dragon Quest

Thấy 2 cái cái nào cung đẹp ko so sánh được

19. maiggy

maiggy T.E.T.Я.I.S

Màn hình của NGP là 960x544 tỉ lệ 16x9 (ko hiểu sao psp hồi trước dư 2 pixel giờ ngp dư 4 pixel để làm gì )

3DS là 400 x 240 tỉ lệ bị lệch 15x9 thấp hơn cả psp 480x272

Như vậy nếu tắt 3D thì màn hình ngp sẻ nét hơn 3DS nhiều

20. badboy91

badboy91 C O N T R A

nói thực là nét thế hay nét nữa thì mắt con người cũng chỉ phát hiện các điểm ảnh ở khoảng cách không quá sít nhau, vì thế với cái màn nhỏ tí như thế không cần phải nhét cái độ phân giải khổng lồ vào làm j. Thứ nhất là tốn tài nguyên xử lí, thứ 2 là res cao thì các thứ nhỏ lại, nhồi tạp chủng thứ bé tí vào cái mh còn bé hơn thì chỉ tổ đâu mắt

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.