[PS2] The Warriors

Thảo luận trong 'Reviews (Tin tức - giới thiệu - bình luận)' bắt đầu bởi NIKITA KABUTO, 28/11/05.

1. NIKITA KABUTO

NIKITA KABUTO Sonic the Hedgehog

_Thấy game này cũng hay ( ko phải hay thường mà thuộc hàng quá xá hay <== "game song đấu đánh võ hay tuyệt" :)) ) mà hổng thấy ai nhắc đến, thôi kệ làm 1 bài vậy.

Đặc điểm :

* Game dạng Beat`em up ( đánh và đánh ) của Rockstar. Nhìn thấy chữ R* là khỏi nói cũng biết game này mang tính bạo lực và chất lượng thì khỏi chê.

* Game làm theo phim The Warriors. Là một bộ phim lấy bối cảnh nước Mỹ những năm 1979, về băng đảng The Warriors trên con đường hình thành cũng như sống còn với các băng đảng khác. Phim này tui chưa coi nên cũng chả biết nó ra sao, but coi cái trailer kèm theo dĩa game thì quả thật là ...muốn vù ra tiệm DVD thiệt.

* Game nói về cuộc chiến giữa chiến giữa các băng đảng với nhau. Vũ khí là đôi bàn tay, đôi chân và dao, gậy, gộc ... chứ ít khi thấy súng ( cũng có nhưng hiếm ). Trong game người chơi điều khiển 1 nhân vật mà tạm gọi nhân vật này team leader ( trưởng nhóm - TL ), nhân vật TL này sẽ thay đổi tùy theo nhiệm vụ, có thể là lúc này người này nhưng lúc khác là người khác. Đi theo sau TL thường là 1 người là ít nhất ( ko bao giờ đi 1 mình ^_^ ). Tùy theo nhiệm vụ mà số người đi theo TL sẽ đông hay ít, cao trào có thể lên tới gần chục đứa, kéo đi đánh mà thấy đã đã.

* Về việc đánh nhau, game có nhiều tuyệt chiêu, phân bổ ra chiêu đánh nhẹ, chiêu đánh mạnh, và ôm. Bạn có thể kết hợp chúng lại để tiêu diệt đối phương 1 cách nhanh nhất. Môi trường của game tương tác tốt, bàn ghế, đồ dùng, ... đều có thể bị gãy vỡ và đều có thể dùng để ném vào đối phương. Khi bị trúng đòn thì animation của nhân vật cũng rất khá, gây ấn tương tốt. Các chiêu đánh cũng cho thấy từng sức mạnh trong những cú đánh lên đối thủ.

* Môi trường đánh nhau trong game là free-roam ( đi tự do ) và cảnh đánh nhau cũng khá đông nhân vật trên màn hình. Vì vậy mà khi vào cuộc chiến đôi lúc gây cảm giác hơi bị hỗn loạn, đánh tùm lum, có khi cả đồng đội của bạn. Mỗi nhân vật đều tương tác tốt với nhau khi đánh lộn. Có nghĩa là khi bạn đang lo lắng đánh thằng này thì ko cần lo cho bồ của mình, chúng nó tự biết cách lo cho bản thân khá tốt ( trừ khi bị cảnh sát còng tay :hug: ) và mỗi nhân vật trên màn hình đều tương tác, đánh lẫn nhau chứ ko có ai đứng im chờ thời như mấy game khác cả. Vì vậy cuộc đấu có phần khá hào hứng và sôi nổi nhưng đôi lúc cũng hơi mỏi tay vì mashing buttons hơi nhiều.

* Trong game bạn có thể điều khiển đồng đội làm nhiều việc khác nhau như đánh tất cả kẻ thù, đi theo bạn, canh chừng, dừng lại, phân tán và quậy phá. Tổng cộng là 6 lệnh tất cả. Không muốn làm bạn mất hứng nên phần này để bạn khám phá vậy.

* AI của game khá. Đồng đội có thể chạy theo bạn từ một khoảng cách khá xa mà không bị ...kẹt lần nào. :)) Với lại khi đang đánh mà bạn bị ngất xỉu ( do hết máu ) hay bị cánh sát còng tay thì đồng đội sẽ tự động lại cứu chữa cho bạn nếu có "bình máu" hay thả bạn ra. Nói chung về AI chưa có một lỗi nào cả và cho đến khi tôi đang chơi thì có ấn tượng rất tốt, ko phải là do AI cực kì thông minh mà do hỗ trợ người chơi tốt ( về phía kẻ thù thì đánh ...tốt T__T ) và chưa thấy lỗi.

* Ngoài ra có thêm nhiều mini game được mở ra khi bạn chơi Story. Và có cà co-op mode, bạn có thể chơi 2 người ( splitscreen khi 2 người ở xa, ở gần thì nhập chung lại ) nhưng camera lúc này hơi bất ổn định, nhiều khi khiến người chơi bực mình.

Và bây giờ mới đến phần độc quyền của R* :

_ Trong game ngoài việc đi đánh lộn ra còn có việc cướp cửa hàng, chôm radio xe hơi để kiếm tiền. Tiền có được bạn sẽ mua bình xịt để sơn lên tường đánh dấu lãnh thổ, mua "bình máu" và vũ khí. Nhưng khuyên bạn ko nên mua vũ khí vì giá thì mắc mà xài cũng bình thường, sau vài cú đánh là mất. Chưa kể là bạn có thể đi quậy phá khắp nơi như phá banh thùng rác, quăng rác bừa bãi, đánh bể cửa kiếng ... Ngoài ra, còn có đi trấn lột tiền của người khác ( nếu như thấy khó khăn quá ). Thêm vào đó, có vài nhiệm vụ còn kêu bạn đập phá các cửa tiệm để lấy quyền bảo kê những cửa tiệm đó nữa. ^_^ Vì vậy, đừng hy vọng trong game bạn sẽ điều khiển anh hùng cứu thế, đều là dân giang hồ cả thôi.

_Ngoài những vấn đề trên, game còn nói về chất kích thích và thuốc phiện ( hở hang thì cũng có, but with the Rockstar`s graphic .... well, you know ... ). Cái mà tui gọi là "bình máu" nãy giờ đó chính là thuốc kích thích đấy ạh. :)) Khi gần hết máu, xài cái này sẽ thấy nhân vật cầm ra hít 1 hơi ;;) . Trong game gọi là flash. Khi dùng nhiều quá sẽ dẫn đến đờ đẫn, nhìn chả thấy gì cả. Có lần quất cho 4 cử, khỏi thấy đường luôn. T__T Vì vậy game này xin tuyên bố là game này không dành cho những ai dưới 16 tuổi và chưa đủ nhận thức. Vì vấn đề này cũng ko xa lạ ở VN, bé nào chơi xong mà thấy hay quá chạy ra làm thử 1 tép thì ... :whew: ... pó tay.

_Ngoài ra cũng có rượu, hình ảnh bạo lực ( ko có cảnh cắt tay cắt chân, cái đó là siêu bạo lực ), lời lẽ thô tục được sử dụng trong game. Vì vậy hãy suy nghĩ kĩ trước khi mua.

Kết :

_Game dạng beat`em up khá hay. Mô tả rất thật cuộc sống của những tay giang hồ đường phố. Nếu bạn đủ tuổi và đủ nhận thức và chấp nhận những yếu tố có nêu trên thì sẽ thấy đây là 1 game đánh nhau rất đã, khó có nhiều điều để phàn nàn..... HOLY SHITTTTTTTTTT ...... nhắc tới phàn nàn mới nhớ, có vài điểm để phàn nàn đây :

* Âm thanh trong game rất ngộ nghĩnh và kì cục, lúc to lúc nhỏ, đặc biệt là trong menu khi bạn bấm lên hoặc xuống nhiều lần thì tự nhiên nó phát ra 1 âm thanh ...ghê rợn. T__T Nói chung phần âm thanh không hiểu sao nó kì kì. Phần lồng tiếng làm xuất sắc. Mỗi nhân vật thể hiện được cá tính của mình qua giọng nói, đã vậy có những câu nói rất mắc cười. ^_^

* Thanh máu để ngay dưới chân nhân vật cũng không tốt lắm, thật sự thì đôi lúc đông quá nên cũng ko thấy được cả chính thanh máu của bạn. Trong game có lúc gần 25 đứa nó đánh ... 2 đứa - mà 2 đứa này là phe bạn đấy ^_^.

* Hình ảnh bình thường. Không đẹp cũng ko xấu, ai đã chơi game của R* thì điều này đều biết rồi nên ko nói gì hơn nữa.

Hình ảnh : ( The Warriors là phe áo đỏ đấy nhé ^_^ )
    You`ll gonna beat them reaaaaaaaaaaaalllll ....hard.

Dont **** with us !!!!!

Yeah, we dit it.

Dont mess with me, mather****er.