ROMANCE OF THE THREE KINGDOMS 7: trở về lịch sử Tam Quốc

Thảo luận trong 'Reviews (Tin tức - giới thiệu - bình luận)' bắt đầu bởi Hung Long, 2/6/02.

1. Hung Long

Hung Long Silent Assassin Administrator Quy ẩn giang hồ

ROMANCE OF THE THREE KINGDOMS 7: Tam Quốc game trở về lịch sử

Đã có ai từng chơi qua loạt game lịch sử của nhà sản xuất game Nhật Bản KOEI mà không quên được những tập game hay đầy thú vị như Ghengis Khan, Nobunaga, Romance of the Three Kingdoms (RTK) hay gọi tiếng Việt là Tam Quốc Chí bao giờ. Kể từ sau cái chết của Super Nintendo, KOEI đã một thời gian vắng bóng trên thị trường Tây Phương. RTK 4 là bản tiếng Anh cuối cùng được phát hành ra trên máy SNES và cũng là bản cuối cùng phát hành trên PC. KOEI không phát hành RTK 5 và có lẽ đã không phát hành RTK 6 trên PlayStation nếu như không được sự thỉnh cầu của những gamers mê loại game lịch sử này. Đối với những gamers không biết tiếng Tàu hay Nhật thì bản tiếng Anh là bản duy nhất họ có thể chơi và hiểu được. Hơn một năm sau khi RTK 6 tiếng Anh phát hành và thấy RTK 7 và 8 lần lược được phát hành qua tiếng Tàu và Nhật. Chúng ta đang lo sợ là liệu RTK 7 có bị cùng chung số phận với RTK 5 hay không? Không lẽ KOEI một lần nữa bỏ rơi những gamers chơi RTK tiếng Anh sao? Và đây, cho những ai hâm mộ thể loại Simulation Strategy, một thời gian kiên nhẫn chờ đợi RTK 7 đã kết thúc. RTK 7 với nhiều sự thay đổi đặc biệt so với những RTK games trước đây sẽ đến với các bạn qua phiên bản tiếng Anh vào cuối tháng 6 năm 2002 trên hệ máy PlayStation 2.

Cho những gamers đã quen thuộc với RTK series của KOEI, RTK 7 sẽ làm cho các bạn sửng sốt khi phát hiện ra rằng RTK 7 không những có nhiều sự thay đổi đặc biệt mà ngoài ra còn có một cách chơi thật là vô cùng thú vị. Còn những ai chưa bao giờ chơi qua game RTK của KOEI bao giờ, đây sẽ là một cơ hội cho bạn đi ngược thời gian về thời Tam Quốc để sống lại những ngày binh đao mà theo tôi chưa có một hãng làm game nào có thể thực hiện hay hơn được bằng KOEI. Với tất cả RTK games trước đây thì chúng ta chỉ có thể đống vai trò của một vị vua trong 3 nước, Ngụy, Thục, và Ngô. Chỉ có khi ra chiến trận, chúng ta mới có quyền điều khiển các vị tướng và quân sư mà thôi. Cho một người hâm mộ các võ tướng Quan Công, Triệu Tử Long, Trương Phi, Lữ Bố, Hạ Hầu Đôn như tôi thì nếu có thể đống vai trò của một vị tướng trong game là điều tôi hằng mong ước. Có lẽ các người làm game tại hãng KOEI cũng phát hiện ra được đây chính là một điều mà tất cả người mê game Tam Quốc trên thế giới này mong mỏi cho nên trong RTK 7, họ đã giúp điều ước này của chúng ta thành sự thật. Lần đầu tiên trong các game Tam Quốc, chúng ta sẽ có cơ hội chơi bất cứ nhân vật nào trong thời Tam Quốc. Trong game có tổng cộng là 606 nhân vật!!! Từ Lữ Bố hung hăng cho đến Khổng Minh tài trí hơn người, người chơi sẽ có quyền đống vai trò của những nhân vật này. Và cũng đơn nhiên, bạn có thể sáng lập ra một nhân vật mới do mình tự chọn và chơi. Trong game, nhân vật nữ chỉ xuất hiện có 1 người, cho nên nếu bạn muốn có nhiều nữ tướng, nhiều nữ quân sư hay muốn làm một vị nữ vương thì bạn phải tự sáng lập ra rồi. Đây là một điểm rất hay và rất ngoạn mục của RTK 7.

Thời Tam Quốc được chia ra thành 10 đoạn trong game. Bạn có quyền chơi bất cứ đoạn nào, từ năm bắt đầu sự sụp đổ của nhà Hậu Hán cho đến năm Trung Hoa bị chia ra thành Tam Quốc. Những trận chiến lịch sử nẩy lửa như trận Xích Bích cũng có mặt trong game. Giúp cho người chơi có được cảm hứng là mình đang thật sự sống trong thời kỳ này. Trong RTK game, bạn chỉ có một mục đích đó là đánh bại các nước và chinh phục Trung Hoa thành một. Nếu bạn là vua thì phải dìu dắt tướng sĩ, dân chúng của mình đi đến con đường huy hoàng. Điều mà cả Tào Tháo và Lưu Bị đã không thể thực hiện được trong lịch sử. Liệu bạn có thể sửa đổi lịch sử hay không? Nếu bạn là quân là thần thì phải giúp cho vị tướng lãnh của mình đánh bại kẻ địch. Thao luyện quân sĩ, bày ra chiến lược đề phòng ngoại xâm và để thời cơ chính mùi mà xuất phát. Còn nếu bạn là một vị tướng chưa có nơi nương tựa thì bạn có thể đi đến một tỉnh mà chưa có tướng soái, tự phong tước cho mình hay là đi tìm một vị hoàng đế tốt để mà lao động đường phố trợ ông ta.

Hình ảnh trong RTK 7 so sánh với RTK 6 có rất nhiều tiến bộ. Bây giờ người chơi có thể chứng kiến được những thành trì hùng vĩ như trong truyện từng mô tả. Những chân dung của các vị tướng rất oai phong lẫm liệt đặc biệt là Ngũ Hổ tướng quân của Lưu Bị, ai nấy cũng đều có vẻ riêng của họ. Các mô hình đã to hơn và nhiều màu sắc hơn so với trước đây. Chúng ta dễ dàng nhận diện ai là Quan Công, ai là Trương Phi, v.v... Ngoài ra, các trận đấu còn được nâng cao hơn. Có nhiều chiến thuật hơn cho chúng ta chọn lựa. Nào là cho quân sư của mình kêu mưa gọi gió cản đường tiến của kẻ thù, bạn một lần nữa được quyền cho những mãnh tướng của mình đấu tay đôi với tướng của địch. Trong RTK 6, những trận Duel này quyết định trên những chiến thuật mà theo tôi là giống như trò bao búa kéo. Ai ra kéo thì sẽ thắng kẻ ra bao và thua người ra búa. KOEI đã cải thiện Duel system thành hoàn mỹ hơn và giúp người chơi có nhiều tự do điều khiển tướng của mình trong những trận thách đấu một mất một còn này. Về phần hai bên đánh xáp lá cà thì RTK 7 chú trọng về tinh thần và sự thuần thạo chiến trường của quân sĩ. Có nghĩa là nếu một bên có ít quân nhưng có nhiều tinh thần, nhiều kinh nghiệm thì vẫn có thể đánh bại một đám quân đông ô hộp một cách dễ dàng. Tôi rất thích điều này vì nó giúp cho game giống như sự thật ngoài đời hơn.

Một số chức năng mới khác lần đầu tiên xuất hiện trong RTK series là bạn bây giờ có thể mua bán các đồ vật quý giá từ các người lái buôn ở các tỉnh. Thay vì bạn phải ra xa trường giết kẻ địch để có bửu bối thì giờ đây bạn chỉ cần có tiền và chút may mắn thì có thể mua về mà không cần động tới võ lực. Những bửu bối này từ tuấn mã, đại đao, đến kinh sách sẽ giúp cho nhân vật của bạn được thông minh cường tráng hơn. Hay là dùng nó để tặng cho những người khác để làm quen. RTK 7 mỗi tháng cho bạn một số năng lượng để sử dụng. Bạn có thể dùng nó đi giúp dân lành làm việc tốt hay là dùng nó để đi rèn luyện bản thân hoặc đi kết bạn. Lúc ban đầu thì nhân vật của bạn có lẽ sẽ không quen biết với ai và cũng không có bạn thân. Nhưng nếu bạn chịu khó đi kết bạn với những người khác thì không lâu bạn sẽ có rất nhiều người biết đến bạn. Một khi tình bạn trở thành thân thiết, bạn có thể cùng với bạn của mình đi săn cọp. Một trong những con cọp bị bạn săn được sẽ có linh thú trong người. Linh thú là con thú sẽ cho bạn phép thuật để sử dụng nơi xa trường. Hàng năm, chủ soái của bạn sẽ mở ra những cuộc đấu võ để bầu ra người nào là đệ nhất cao thủ trong lảnh thổ. Đây cũng là một trò thật là vui và hầu giúp giải trí cho người chơi. Nếu thắng được chức vị đệ nhất cao thủ thì bạn sẽ được thưởng vàng bạc và đến năm sau bạn sẽ trở lại bảo vệ chức vị của mình.

Nói chung, tôi chưa từng thấy một game Tam Quốc nào đi vào vấn đề sâu sắc như Romance of the Three Kingdoms 7 này. Một khi bạn chơi game này thì sẽ dễ bị ghiền vì tình tiết nó quá hấp dẫn. Có nhiều bí mật trong game mà theo tôi bạn phải chơi ít nhất là 10 mấy lần để có được hết. Bạn cũng nên yên tâm vì mỗi lần bạn chơi lại, bạn sẽ cảm giác khác biệt với lần trước bạn chơi. Tuy RTK 7 giống như một game RPG nhưng nó không bắt buộc phải đi theo cốt truyện. Bạn có thể chơi theo lịch sử hay chơi theo bất cứ kiểu nào bạn muốn. Có thể lần này bạn là kẻ thù của Lữ Bố nhưng có thể lần sau bạn sẽ là bạn của hắn hay thậm chí là hắn nữa. Bạn có thể sửa đổi lịch sử, cho Lữ Bố một con đường sống hay chăng? Đó còn thuộc về bạn. Tôi đây đã chơi qua RTK 7 tiếng Tàu khi KOEI phát hành năm ngoái. Tuy có rất nhiều chữ Tàu khó tôi không tra tự điển được nhưng tôi vẫn mê mẫn chơi suốt mấy tháng liền. Giờ đây, một khi bản RTK tiếng Anh phát hành, tôi chắc các bạn cũng sẽ như tôi, nhiều đêm thao thức thao luyện binh thư để ngày mai đưa quân chúng ta đi đến chiến thắng. Nếu bạn là một gamer thích thể loại game chiến thuật thì không nên bỏ lỡ Romance of the Three Kingdoms 7. Một game Tam Quốc chính gốc sẽ giúp các nhân vật yêu thích của bạn sống lại một lần nữa. Cho bạn cơ hội sống với lịch sử và có thể sửa đổi nó. Nhưng bạn có làm nổi không?

**Romance of the Three Kingdoms 7 sẽ xuất bản tiếng Anh tại Mỹ vào cuối tháng 6 năm 2002 trên hệ máy PlayStation 2 nếu như không có gì thay đổi. KOEI không có dự định sẽ xuất bản RTK 7 tiếng Anh trên PC.**

2. magus

magus Mr & Ms Pac-Man

Vậy là TQC7 sẽ ra bản trên playstaion 2 hả?Vậy là magus kẹt rồi,chắc phải ra tiệm chơi mất.Nghe HUNG LONG quảng cáo tuyệt quá,tui thèm muốn chết đây này,đợi mấy thế kỷ rồi hãng KOEI mới chịu bản tiếng ANH cho chúng ta nhờ.
    Mà HUNG LONG chơi trên máy ở nhà hả.Vậy là bạn sướng quá rồi,magus thì chịu chết thôi vì koei không chịu ra bản trên PC.Nhưng những trò chơi trên playstation 2 chất lượng rất tuyệt phải không HUNG LONG,Chắc RTK7 kỳ này dược làm công phu lắm....
    Không biết đến chừng nào RTK7 mới đến VN ha HUNG LONG?

3. Hung Long

Hung Long Silent Assassin Administrator Quy ẩn giang hồ

Sau đây là lá email trả lời của KOEI về loạt game English sẽ ra vào năm 2002.

> -----Original Message-----
    > From: KOEI Overseas Division [mailto:overseas@koei.co.jp]
    > Sent: Tuesday, June 04, 2002 9:46 PM
    > To: Johnny Blakeborough
    > Subject: Re: New Koei games coming out in English
    >
    >
    > Thank you for your interest in Koei games. Upcoming English
    > games to be
    > released in North America during 2002 are:
    >
    > RTK VII - PS2
    > Dynasty Tactics - PS2
    > Mystic Heroes - GameCube
    > Crimson Sea - Xbox
    >
    > Unfortunately, there are currently no plans to release the
    > title Nobunaga's
    > Ambition for the Xbox in English. "Romance of the Three Kingdoms
    > Battlefield" is an online RTK strategy game that will be
    > released for the PC
    > in Japan, Korea, and China later this year. Finally, there
    > are no plans to
    > release any of the "Unchartered Waters" series. If plans are
    > made, they
    > will be posted on our website at
    >
    > www.koei.co.jp
    >
    > or our American website at
    >
    > www.koeigames.com
    >
    >
    > Thank you.
    > --
    > Overseas Division Mail-LAN overseas@koei.co.jp

Hopefully you find this information usefull. www.gamespot.com had posted information on "Romance of the Three Kingdoms Battlefield" and a Xbox version of "Nobunaga's Ambition" obviously their information wasn't correct.

Magus: Như nhân viên của KOEI thông báo thì theo tôi, 2 Koei games mà có thể đắc giá nhất năm nay là RTK 7 và Dynasty Tatics. Dynasty Tactics thì tạm thời tôi chưa thu thập được tin tức gì nhiều. Chỉ có vài tấm hình là kiểu game như thế nào thôi. Xem ra thì rất giống phân nửa kiểu chơi FF Tactics và Dynasty Warrior 3. Yea, mình chơi máy ở nhà. Hiện giờ đang hồi hộp đợi coi ngày nào mới là ngày chính xác RTK 7 xuất bản đây. Đúng vậy, những trò chơi trên PS2 chất lượng rất tuyệt. Mình chơi game console nhiều hơn PC gấp mấy lần mặc dù mình có game PC nhiều hơn. Khi nào RTK7 đến VN thì phải đợi coi có người nào chịu khó đem về không. Hehe, xem ra trong diễn đàn chỉ có bạn và tui khoái chơi loại game này. :P