Những chiến thuật rất cần trong giao đấu !

Thảo luận trong 'AOE: Rise Of Rome' bắt đầu bởi hungcongtu, 3/9/03.

1. KnightHV

KnightHV Dragon Quest

Lại phải công nhận là U hơi bị thiện chí luôn. Nói thật là lên mạng mà cứ gặp mấy nhân như U cũng khoái lắm à nha. Nhiều người không chịu nổi khi mình đùa quá đâu. Nhưng mà thôi, chú lãng tử bỏ qua đi, dù sao thì Hunter không đáng để cay cú như thế đâu!

2. #Linh#

#Linh# Mr & Ms Pac-Man

Đúng là xọc đôi nó hơi ngu thật, nhiều lúc cứ để yên cho địch thủ đánh mà không phản kháng (như tự sát ấy), thậm chí có trận tôi để ý tháy một thằng cung T bắn con xọc đôi đến chết. Cho nên nếu chúng ta chơi với em mình hay một thằng nhóc cháu chắt của người iu thì nên dùng chiến thuật này (cứ để cho thằng cu nó bắn, đừng để con ngựa nó đánh ). Còn khi chơi với cao thủ chắc họ không để yên như vậy đâu, nếu không cả một đội xọc đi toi ngay.
    Đúng như langtubuon nói đấy, nếu với số lượng tương đương thỉ chỉ có thủ hoặc đứng sau vật cản thì may ra cung r mới cưỡng được xọc đôi phải không các bác?

3. xuanhung

xuanhung T.E.T.Я.I.S

Xem thì toàn thì toàn là cao thủ,nhìn kỹ mới thấy toàn cao thủ thật hehe...Xin lỗi KnightHV chứ ngựa đôi nó ko ngu đâu mà người điều khiển nó ngu đấy ạ.Nó đang đứng mà bị bắn chẳng nhẽ nó cứ đứng như thế cho mà bắn đấy chắc.Mà thưa rằng ko chỉ có 1 con bị bắn mà một số con gần con bị bắn nó cũng tự động chiến nếu bị bắn đấy.Đừng có tưởng bở đứng đó mà chăn ngựa đôi của nó.
    Ông Hunter này có lẽ cũng nên gặp mặt một lần cho biết.Nói ở đây chẳng ai khâm phục ai đâu.
    Xin lỗi gamevn bài trên là do một người bạn của tôi gửi nó chưa biết quy cách.Thông cảm nhe!!!

4. Arabia

Arabia The Warrior of Light

Hờ hờ,đúng là như vậy đó.Quân nào cũng tự động đánh hết.Các bác đừng thấy nhiều lúc ngựa đôi nó ở ngay gần nhà địch mà nó ko đánh mà nghĩ rằng cung T có thể công được mà ngựa đôi nó ko biết.Xin thưa rằng tất cả mọi quân chỉ tự công trong tầm nhìn của nó thôi (Có khi ngay gần nhưng ngựa đôi ko đánh đó là do tầm nhìn của nó rất hạn chế,tuy gần nhưng lại ngoài tầm nhìn của nó).Khi bác bắn nó thì tầm nhìn quanh chỗ bác bị mở rộng trong 1 khoảng thời gian nhất định(bao nhiêu giây thì tôi cũng ko để ý),như vậy nếu bác công ko nó thì ko chỉ 1 con đấy mà những con gần đấy cũng tự động lao đến chiến liền vì nó nhìn thấy bác,bác ở trong tầm nhìn của nó.Kể cả bác chơi pháo cách đấy 15 ô bắn nó cũng xông vào ngay chứ đừng nói là cung T.

5. Hunter_TNK

Hunter_TNK Mario & Luigi

Oái ... sao tự nhiên lị muốn gặp mặt mình thía nhỉ ?
    Gặp để chơi game thì ok ... càng đông càng vui ... để rủ đi tá lá tá la ... cũng chiều ... còn để phục hay không thì chưa gặp đã biết ... Nói trên đây quái gì mà phục ( thùng rỗng nhiều , nồi hơi không ít ) ^_^ SR quá lời !

6. phamvan00

phamvan00 Mr & Ms Pac-Man

Nếu như sét về mặt sọc đôi như các bác nói thì tui miễn bàn luận nhưng nếu ở đời 3 nhà có ngựa R tên lại cứ ở nhà mà cho R sọc nó đến táng sao thật là khó chịu quá.Các bác chịu khó rải ngựa ra phục kích đánh kiểu du kích xem sao vì đời 3 chỉ là sọc đơn thôi,tầm nhìn hạn chế là sức đánh cũng không mạnh lắm,chứ cứ để nó phivào nhà tràn lan thì lấy gì mà đỡ kể cả các bác có bo BE nhưng cũng chỉ được một hai lần thôi chứ nó đông thì hết cưỡng mất.Nói chung là có ngựa tên thì nên đi táng dân nó trước, lấy công làm thủ thôi.Để ngựa tên ở nhà thủ bất tiện quá ,tui chưa gặp bao giờ cả.Cứ như tui thì tui chuyển ngựa đi chăn nhà nó ngay còn nhà mình bay thì té dân.Ngựa R tên chăn dân tiên hơn nhiều mà ngựa sọc thì tìm dân cũng khó mà lại.

7. Arabia

Arabia The Warrior of Light

Đã đánh ngựa sọc hay quân cận chiến nói chung thì đương nhiên phải thêm con ngựa dò đi cùng chứ.Nói chung mỗi người 1 cách chơi,tôi thì thấy cung R chăn dân dở hơi lắm,ngựa sọc,ngựa chém hay lạc đà sướng hơn nhiều.

8. #Linh#

#Linh# Mr & Ms Pac-Man

Cung R chăn dân "dở hơi" là vì sức công của nó yếu. Xọc, ngựa C chém và lạc đà có sức công lớn hơn hẳn nên đã gặp được dân chỉ hai phát chém là đi đời một thằng. Hơn nữa lạc đà có ưu điểm là chăn dân tới cùng. Tuy nhiên không vì vậy mà phủ nhận ưu diểm của cung R. Cung R có tầm nhìn rộng nên cũng theo rất sát dân, nó có thể vừa đánh vừa chạy để không mất máu, trong khi đó ngựa R, C chém và lạc đà là quân cận chiến nên nếu gặp địch kiểu gì mà chả hao tổn. Tóm lại, quân chủng gì mà chả có ưu và nhược điểm. Chơi loại gì là do sở trương của từng người và do thế mạnh của Đế Chế mình chơi thôi.

9. xuanhung

xuanhung T.E.T.Я.I.S

Biết là ngựa R tên nó chăn dân ko được tốt vì nó còn bắn trượt nữa.Như thằng Asi mà nâng cấp bánh xe cho dân nhiều lúc còn ko giết nổi một con dân của nó nữa cơ.Nó cứ chạy ngang cung mình bắn toàn bị trượt.Ngựa chém hay sọc thì một phát ăn liền.Nhưng cũng phải kể đến lợi ích của ngựa R tên là bao quát bản đồ tốt và thủ nhà tốt.Nhiều khi nó đứng gần con ngựa sọc mà mình ko biết trong khi ngựa tên thì sẽ nhìn thấy.Ngựa sọc khi đánh mình phải đầu tư nhiều thời gian điểu khiển nó đánh còn ngựa tên thì ko.Cho nên đánh ngựa R tên vẫn được mọi người ưu tiên hàng đầu.Trừ lên đời 4 dùng ngựa đôi hiêu quả hơn(nhiều máu,damage cao).Nếu đánh bằng ngựa sọc,ngựa chém,lạc đà đương nhiên mình phải sinh thêm ngựa dò nhưng ban đầu mà mất 100 food cho nó thì cũng tiếc lắm.Nhưng ko có ko được phải ko.Với lại ngựa dò này cũng dễ chết nữa chạy dò đường một lúc gặp quân ngựa tên của nó thế nào nó cũng bắn chết.
    To:Hunter_TNK tui cũng ko biết có nên gặp you ko nữa.Ai cũng biết ở đây nồi cơm điện thì nhiều cao thủ thì ít nhưng ít ra đánh giá qua các bài bost lên tui thấy chưa nên gặp you hihi.

10. Hunter_TNK

Hunter_TNK Mario & Luigi

Hà hà ... sao lại không gặp chứ ... trừ phi chẳng may tui hoặc ông có thằng lỡ vận ... chết ẻo thui ... :))
    còn mấy cái bài post á ... trình tui làm gì đủ mà viết hướng dẫn , học văn ngu làm sao biết viết cảm nhận ... hix !
    Nhưng cũng may đi coppy được mấy bài lôm côm về DII hoặc giới thiệu game thui ... ^_^ thế nên cũng ăn cắp được của mấy mod tý ... ghét :))
    để mấy hôm nữa tui post đống bài hướng dẫn game mới ( coppy được ) lên doạ lính mới nha ! <- đừng nói với mod làm lộ ha ... ^_^

11. ca com

ca com Mario & Luigi

Hà hà ... sao lại không gặp chứ ... trừ phi chẳng may tui hoặc ông có thằng lỡ vận ... chết ẻo thui ...
    còn mấy cái bài post á ... trình tui làm gì đủ mà viết hướng dẫn , học văn ngu làm sao biết viết cảm nhận ... hix !
    Ông có kế hoặch chứa vậy,lên rùi thì phím cho tui 1 tiếng nhé,tui cũng thích mấy cái trò này mà,mới nghe đã thấy vui rồi.

12. #Linh#

#Linh# Mr & Ms Pac-Man

Chơi hội đồng hả, cho tui tham ra với chứ. Hunter_TNK và Cacom máu dữ a, mà hôm nào Xuanhung đi thì cho bạn theo với nghe, đừng quyên đấy.

13. KnightHV

KnightHV Dragon Quest

Cung R nếu như chỉ tính chuyện chơi đời 3 thì theo tôi hay hơn ngựa xọc R, chăn dân cũng hay nữa. Nghe tui nói nè : Ai mà không xây ruộng theo kiểu be nhf hả? Ai lại không bảo vệ chỗ nông dân khai thác bằng nhà hay tương tự thế kia chứ? Vậy nếu là các bác thì khi gặp tình huống đó, các bác không phá nhà có được không? Trong khi cung R chỉ việc bắn, bắn và bắn, đội bạn có lính cận chiến cũng khốc, không bảo vệ nổi, đấy là chưa nói tới chuyện nó có lính cận chiến mạnh nhé! Ngựa R, công không cao lắm, máu ít hơn nó, xông vô là chết, như lính T hay Z chẳng hạn. Trong khi đó thì cung R đa tiện, chống cái chi cũng hay mà. Tôi chỉ nói thế thôi đã thấy cung R hay rùi. Mà công nó ít thì cũng 4 cơ mà, mấy con bắn một lúc thì hay ngay thôi mà, nông dân lại chẳng chết như rạ. C với ngựa C chăn dân hay, công nhận, nhưng mà tầm nhìn ngắn, và cơ bản là chiến đấu không linh hoạt trong mọi điều kiện đâu.

14. Centurion_Z

Centurion_Z Mr & Ms Pac-Man

Cung R thì đánh không mạnh lắm nhưng lại rẻ .Chỉ vì lí do đó thui nên mới được trọng dụng! Mà nhiều tên hợp lại thì mạnh luôn chứ không việc gì phải sợ! Vì thế có cung này đánh là tuyệt! :-$

15. *Anh*Yeu*Em*Cun*Con*

*Anh*Yeu*Em*Cun*Con* The Warrior of Light

Cung R đời 3 là quân lợi nhất rồi còn bàn cãi gì nữa chứ, tuy cung A mạnh hơn nhiều nhưng hàu như ai cũng thích chơi R hết, bởi ưu thế về sự cơ động trong cách tấn công của nó, với số đông cung R thì chả sợ gì hết

16. #Linh#

#Linh# Mr & Ms Pac-Man

Chúng ta thường chơi cung R khi vào Đế Chế có loại này và tôi cũng không phải là người ngoại lệ. Tuy nhiên các quân khác dùng để chơi ở đời 3 cũng có lợi thế riêng của nó. Ở đây tôi chỉ đề cập đến ngựa chém C, ngựa xọc và lạc đà thôi, vì đây là các loại quân thông dụng, các quân chủng khác như lính T và Z rất ít khi được người ta dùng để chơi ở đời 3. Chính vì điều đó mà KnightHV không phải lo mấy khi dùng ngựa xọc tấn công đối thủ. Nếu địch thủ có chơi hai thứ quân này thì tất nhiên cung R là lợi thế hơn cả, nhưng để có lính Z khoẻ ở đời 3 thì chắc KnightHV cũng biết là phải nâng cấp rất tốn và khi có được loại quân này thì nhà đã không còn rồi. Còn lính T(có lẽ là xọc xiên ) thì cần có By (200 gỗ) và đi rất chậm. Khi đó chúng ta có dùng ngựa chém C, ngựa xọc hay lạc đà thì vấn lợi thế hơn đối thủ. Ngoài chém C và lạc đà có thể tấn công nhanh (không yêu cầu nâng cấp bánh xe mới có) thì ngựa xọc dùng tấn công cũng không đến nỗi nào (thường thì vào Roman mới chơi quân này phải không ?).

Để khắc phục tầmg nhìn của các loại quân trên thì như KnightHV nói, chúng ta có thể đi kèm thêm một Scout vào mỗi đội. Về vấn đề "chiến đấu không linh hoạt trong mọi điều kiện" thì có lẽ bạn hơi sai đấy, theo tôi thì đây là các loại quân rất linh hoạt là khác, nếu dùng C chém thì ngựa cung R chưa chắc đã lại đâu nhé.

"Nghe tui nói nè : Ai mà không xây ruộng theo kiểu be nhf hả? Ai lại không bảo vệ chỗ nông dân khai thác bằng nhà hay tương tự thế kia chứ?." Nếu mới lên được đởi 3 mấy ai có thể bo nhà được như bác nói, ai dám xây nhiều ruộng? Có ai bảo vệ chố khai thác của nông dân bằng nhà vậy? (Cùng lắm chỉ có một toán quân để ở đó là cùng, nhưng phải về sau còn lúc đầu quân đi đánh còn không đủ nữa là...). Do đó dùng C chém, lạc đà, ngựa xọc thì địch mới khóc chứ không phải ta khóc đâu.

"cung R đa tiện, chống cái chi cũng hay mà", vậy cho hỏi nếu đối thủ dùng pháo, pháo + cung.... thì sao (Minoan, mac, hit, egy...). cho nên không thể khẳng định như vậy được.

Trên đáy là ý kiến của #Linh# này, nếu bác thấy không hợp lý cứ Post bài cho biết. xin sẵn sàng học hỏi.

17. solo_248557

solo_248557 Mr & Ms Pac-Man

À à ý kiến của chú Linh không có gì là không hợp lý hơn nữa nó còn quá bất hợp lý:
    -Quân cận chiến thì không thể linh hoạt bằng quân cung được điều này thì miễn bàn
    -"Nghe tui nói nè : Ai mà không xây ruộng theo kiểu be nhf hả? Ai lại không bảo vệ chỗ nông dân khai thác bằng nhà hay tương tự thế kia chứ?." Ừ công nhận là không ai bo nhà được như bác nói vì họ đã bo tường rồi bo nhà làm quái gì nữa . Do đó dùng C chém, lạc đà, ngựa xọc thì cứ đứng ngoài mà khóc.
    -"cung R đa tiện, chống cái chi cũng hay mà", bên mình mới có cung R mà chú đã + cả pháo cả cung thế sao không + nốt cả bigdaddy + bigmama + pow luôn cả thể cho nó hết cả chống cái chi cũng hay

18. ca com

ca com Mario & Luigi

chơi R cung lợi hơn cung A nhiều,nhưng ko phải là cung A ko có lợi,cung A mua rẻ bèo mà tập trung quân lại đông vì nó nhỏ nên co cụm dc,bắn xa như Minoan thì nhất,chỉ sợ mỗi bắn đá và C cung thui.

19. #Linh#

#Linh# Mr & Ms Pac-Man

Bạn ơi bạn đã đọc kỹ bài của mình chưa vậy, nếu chưa thì lên mạng rùi đọc kỹ đi thì mới bàn chuyện với tôi nhé. Solo_248557 có biết những dòng in đậm có ý nghĩa gì không? Biết ai viết những dòng đó không? Tiết lộ cho bạn biết một chút nhé, người viết những dòng đó có leve cao gấp 20 lần của bạn đó.

Lời khuyên 1: Hãy xem kỹ cả những bài của người khác nữa nhé, khi post bài thì phải tìm hiểu xem nguyên nhân vì đâu tôi viết như vậy chứ?

Lời khuyên 2: Đã tham ra diễn đàn thì nên có tư tưởng tích cực một chút nhé.

Linh xin lỗi mọi người nhé, chỉ vì bác ta không xem kỹ nên tôi hơi bực một chút.

20. xuanhung

xuanhung T.E.T.Я.I.S

Tranh luận gay gắt gớm nhỉ?#Linh# ko nên lấy lever ra mà doạ người khác như thế chứ.Lever cũng chẳng có ý nghĩa gì trong Đế chế cả đâu gà thì vẫn là gà cao thủ thì vẫn là cao thủ mà.Thùng rỗng kêu to.
    Người ta và cả tôi hầu như ai cũng đánh bằng ngựa R khi quân nó là quân gỗ chứ ít khi đánh ngựa chém.Thế thì các bạn phải biết lợi ích của nó thế nào mà ai cũng chọn nó làm quân chính chứ nhỉ.Tuy ko phải ngựa R chống được tất cả và cũng ko phải lúc nào nó cũng hữu dụng nhất đâu.Chí có bắt đầu lên đời 3 thì dùng về sau tất nhiên phải chuyển qua loại khác hoặc là phải nâng cấp hết mới có khản năng chống quân khác.Đa phần ngựa R tên gặp pháo chạy mất tích gặp cung A cũng phải lùi chứ bắn nhau tay đôi với 2 loại này lúc đầu có mà điên.Kể cả ngựa chém với số đông như nhau thì ngựa R tên cũng ko ăn được đâu.Ngựa R được cái cơ động so với cung A và pháo tầm nhìn cao so với ngựa chém hay lạc đà,tài nguyên dễ khai thác so với cả 2 loại kia ==> ngựa R vẫn được ưu tiên hàng đầu.