[M2TW] Hoàn thành mod Tây Sơn (page 20th)

Thảo luận trong 'Total War' bắt đầu bởi tiendinh87hp, 9/3/16.

1. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Bây giờ mới hiểu cụ thể vì sao Trịnh đông mà k lấy đc Nguyễn ít. Chả cần đọc sử, chơi game sẽ có ngay 1 mẹo. Dựng 1 cái Fort chẹn ngay yết hầu Nam Bắc là Đèo Ngang. Quân Nguyễn sẽ luôn có 2 stack phòng thủ còn quân Trịnh dù đông đến mấy cũng chỉ có tối đa... 1 stack để tấn công vì k có lối đi. Mua thêm đại pháo bỏ vào fort cho giống sử nữa thì tha hồ xem Trịnh nướng quân hết stack này đến stack khác :v
    Navy của Nguyễn bá nhất modgame nhé

2. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

http://www.twcenter.net/forums/showthread.php?200559-Converting-RTW-units-to-M2TW
    Từ mai mình bắt đầu đụng đến unit model. Phương án hiện tại là mượn từ các mods nổi tiếng khác. Các bạn nếu thấy model nào đẹp thì báo sớm giúp mình. Tốc độ mượn unit thì khoảng 20 models / 1h làm việc. Như vậy khoảng 1 tuần mình sẽ ủi xong models.
    Từ giờ đến khi tung bản chính thức 30.4, mình có lẽ chỉ có thể kịp sửa lỗi hệ thống, mượn unit model và symbol (chờ Thanhlong)
    Phần text thì k biết nhinho giúp mình đc k vì tiếng Anh mình dốt. Phần text factions, unit, building vẫn đang để như gốc, chán qá.
    Phần scrypting dù rất thú vị nhưng chắc phải hẹn sau này vì mình k biết lập trình

3. Chả Giò

Chả Giò Mr & Ms Pac-Man

Sao mà Đại Việt nhiều thành thế nhỉ:):):)
    Tưởng chỉ ít thành thôi chớ

4. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Tất cả đều đã đc tính toán hợp ý, khoa học rồi :)

Chả Giò thích bài này.
  5. Chả Giò

Chả Giò Mr & Ms Pac-Man

1 số nhận xét khi tset thử :
    Các faction phong phu đa dạng, đúng lịch sử
    Vẫn chỉ là release khoảng 30 % game, vì cách chơi ,nhiệm vụ, tên cồ hiệu, unit chưa có gì. được cái thay hình ảnh các thành quách cho giống thành ở châu Á:-)/\:-):-)/\:-)
    Quân Trịnh mạnh hơn hẳn quân Nguyễn, nếu cứ đà này thì Trịnh ăn Nguyễn trong 3 nốt nhạc. Hy vọng bản chính thức 1.0 sẽ thêm vào các sprits như mình đã góp ý từ trước
    Bản đồ rộng. có 1 vùng đông nam á thôi mà đi mãi không hết. Đi hết Đại Việt từ nam xướng bắc đã hết 8 lượt rồi

6. Chả Giò

Chả Giò Mr & Ms Pac-Man

Lỗi nhìu quá chủ thớt ơi, cứ đang chơi là out '@^@|||'@^@|||

7. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Nhưng ý bạn là so số lượng thành của Việt vs các nước khác hay so giữa các miền vs nhau?

8. thanh_long_007

thanh_long_007 Donkey Kong

CÚT !!!!!!!!!!!!!!!!!!!

9. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Bản này mình chưa sửa lại thành mà. Cơ bản nếu build thành theo các mods kia k hiểu sao loadgame rất chậm.

10. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Cụ thể bị ctd khi nào? Mình 50 lượt mà vẫn ok mà.
    Bạn nhớ làm theo hướng dẫn bên trên để tìm đc lỗi nhé.

Chỉnh sửa cuối: 19/4/16
  11. nhinhonhinho

nhinhonhinho Leon S. Kennedy GVN Veteran

À cái này tớ hem biết. Vậy test mod thì có oánh battle đc 0 hay chỉ auto thôi?

Cái này thì từ từ làm cũng đc XD

Còn phần unit thì lát tớ gửi tiếp nhé, đang tổng hợp lại

12. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Trong campagne vẫn chiến đc nhưng models màu thuỷ ngân.
    Đêm qa t chuyển thử vài model từ mod AE sang thì gặp vấn đề là bọn nó tạo model bằng tiếng Tàu và Nhật. File texture ấy.
    K hiểu có phải vì lý do đó k mà load chậm kinh.

13. Knight of Darkness

Knight of Darkness Legend of Zelda

campaign nha thím, không thì cứ chiến dịch cho nó Việt. Thím cứ nhét tiếng Pháp thế này thiệt là mal de tête |-)|-)|-)|-)|-)

tiendinh87hp thích bài này.
  14. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Mình k để ý. Cái ứng dụng bàn phím nó gợi ý nên mình chọn luôn

15. nhinhonhinho

Unit màu trắng là do 0 có model đó. Bác cứ add model của faction đó vào là đc à. Còn model tiếng Tàu thì bác thử đổi tên file model xem

Về unit thì theo tớ nó như này
    - Convert: nếu convert đc thì rất tốt vì nguồn phong phú
    - Tạm thời ta cứ...mượn đỡ units của các mods khác trước XD rồi xin permission sau. Nếu họ cho thì ta xài còn nếu họ không cho mượn thì có lẽ ta sẽ phải làm 2 bản mod (1 bản nội bộ gồm tất cả các unit kiếm đc, 1 bản quốc tế không có các unit đó)
    - Còn một nguồn nữa là nhờ người ta làm dùm n cách này hên xui lắm.

List các mod có thể dùng đc, mình đang đi làm 0 có game để test nhưng đại khái nhớ gì thì gợi ý cái đó:
    - Vanilla (game gốc): Cái này tận dụng đc bao nhiêu hay bấy nhiêu cơ mà thấy các unit này dùng đc
    * Toàn bộ faction Mongol trừ một vài loại quân như peasant, naffatun, levy spearman... nói chung là các loại quân Trung Đông. Đám này tạm thời có thể cho vào làm quân Minh
    * Faction Timurid: Chủ yếu là lấy 3 units voi (voi bắn súng, voi đại bác với voi tên lửa)
    * Mercenary: có thể lấy Kwarizmian Cavalry, Armenian Cavalry, cũng có thể lấy thêm một số loại quân khác
    * Siege Engines: súng bắn đá, bắn tên, pháo... cứ lấy xài

- Kingdoms America:
    * Faction Apache và Chichimec: lấy quân của 2 factions này cho mấy rebel hay dân Tây Nguyên
    * Faction Aztec: theo tớ chỉ lấy đc peasant thôi có thể cho làm quân của dân Indo, Malay, Thái...

- Mod Third Age Total War: 0 lấy đc nhiều n cũng coi như là lựa chọn
    * Faction Rhun: Đám lính thường (0 phải lính giáp vàng) có thể dùng bổ sung cho quân Minh, đám lính giáp vàng dù 0 ăn nhập gì nhưng có thể cho làm Elite/Royal Guard của Thái Lan, Miến...
    * Faction Harad: Corsair, Corsair Archer nếu đc có thể lấy làm model cướp biển, Trollman of Harad có thể cho làm berserker của các dân tộc ít người ngoài ra Muhad Tribesman cũng có thể xài đc

- Mod Broken Crescent Total War: có vài faction Ấn Độ có thể dùng để đưa vào quân Thái, Miến, CPC, Lào
    * Faction Solanki Rajputs: nó là faction Ấn Độ cho nên có thể lấy hầu hết
    * Faction Malikate of Sindh: cũng là faction gần Ấn Độ nên có thể lấy một số unit
    * Faction Kingdom of Makuria: faction này có các unit thổ dân 0 biết dùng đc 0 vì nó đa số là dân...da đen!
    * Faction Mongol: bổ sung cho nhà Minh

- Mod Stainless Steel: Tập trung vào Châu Âu nên cũng 0 lấy đc nhiều
    * Faction Mongol: bổ sung cho nhà Minh

- Mod Asian Empire: Mod này sẽ là backbone của ta nói chung tận dụng đc càng nhiều càng tốt

- Mod De Bello Mundi: mod này làm vào thời...La Mã =))
    * Faction Huns: Trong faction này có sub faction Hans Chinese bao gồm đầy đủ quân Tàu từ bộ binh đến cung nỏ, kị binh luôn.

- Mod 3 kingdoms (bản Gigantus làm lại) hình như chỉ có Tàu thôi thì phải

Đó là tất cả n cái mình có thể nhớ đc . Còn nếu bác convert thành công các model từ RTW sang thì tính sau

16. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Kiến thức về các mod của nhinho nhiều thật, tớ còn ch chơi mod nào. Trước mắt tớ ăn thịt Asian Empires đã. Vấn đề về model bị trắng thì t xử lý đc, tại làm mới gần 500 units nên lười sửa.
    Convert chắc dễ thôi nhưng mà máy t yếu sợ k cày nổi phần mềm đồ họa, nhất là 3d.
    Ps: hôm qa có đọc 1 bài do bác đề cử trên lichsuvn cảm thấy rất thấm thía...
    Bài đó nói về thói quen tự ti vong bản, nhược tiểu, mọi rợ hoá tổ tiên. Tại sao quân Việt ta cứ phải đội nón lá, cởi trần, đi chân đất, cầm giáo tre?? Mình nhớ k nhầm thì kỹ thuật rèn của Hoa Nam vượt xa châu Âu, đến tận Trung kỳ Trung Cổ châu Âu mới biết dùng lò đốt cao mà đúng k? Vậy thì cớ gì giáp trụ của ta lại k bằng bọn mũi lõ chứ. Cho dù là khí hậu oi nóng k phù hợp thì chắc tổ tiên đã sáng chế ra loại giáp phù hợp, giáp mây chẳng hạn. Mod Asia Empires tớ thấy quân Việt như bọn rợ ấy. Xấu. Tớ ghét. Tớ lấy giáp trụ Mãn, Tàu thay vào.

17. nhinhonhinho

^ Thật ra cái quần áo trong tranh Đông Hồ (quần áo đỏ viền vàng, nón lá) là có thật, đó là lính nhà Nguyễn tất nhiên đưa vào tranh thì đã đc cách điệu phải cái trong một thời gian dài có bộ quần áo đó nó làm người ta tưởng nó là 'đồng phục' của quân Việt trong...mấy ngàn năm =)). Ngoài ra còn thêm bộ 'lịch sử VN bằng tranh' nữa =))

18. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Đông hồ là dòng tranh dân dã nên tớ cho rằng chỉ mang tính ước lệ.
    À, để bật custom battle k bị ctd thì chỉ cần thêm dòng era 0 factions vào unit cần chọn trong EDU thôi nhé.

19. nhinhonhinho

À đảo qua một vòng TWC thì thấy cái này của mod De bello mundi

Free Permission
    http://www.twcenter.net/forums/showthread.php?609385-PERMISSION-TO-USE-MOD-MATERIAL

Nói ngắn gọn là resources của mod này đc mod team cho phép dùng thoải mái (trừ AI). Vậy là quân Tàu coi như là có unit xài rồi. BTW mod này trước mình chơi ít cho nên 0 nhớ là có faction Ấn Độ 0, nếu có thì tốt.

BTW có lẽ mình sẽ kiểm tra lại các mod mình giới thiệu cho bác thớt ở trên xem

tiendinh87hp thích bài này.
  20. imlonely

imlonely Dragon Quest GVN Veteran