Hỏi - Sự về sự khác nhau giữa Khai cuộc Hiện đại - Cổ điển (newbie)

Thảo luận trong 'Thế giới cờ' bắt đầu bởi n280682, 3/5/17.

1. n280682

n280682 Youtube Master Race

Em mong muốn hiểu tất cả các dang Khai cuộc (từ cổ điển cho đến hiện đại) nên mới đặt ra các câu hỏi ở đây, em chẳng biết quyển sách nào nói đầy đủ về các dạng khai cuộc không, nếu mò mẫm thì chẳng biết bao giờ mới hiểu hết nên mới đặt câu hỏi, mong thông cảm, không chê trách, và xin chỉ giáo

Chào các pro, em mới học chơi cờ tướng, cũng đang tìm hiểu sách vở, nhưng mà lung tung quá không nhớ hết và so sánh được, nên lập tôpic muốn hỏi về vấn đề khác nhau giữa Khai cuộc Hiện đại - Cổ điển. (thực ra em có tìm hiểu rồi nhưng lan man quá, ko nhớ, ko hiểu hết, nên muốn hỏi 1 cục cho dễ nhớ, nên mong các pro không chê trách là Không chịu tìm hiểu mà cứ đi hỏi lung tung nhé, cám ơn). Mong các pro chỉ giáo, các câu hỏi của em là:
    1. Tại sao phân biệt khai cuộc hiện đại - cận hiện đại - cổ điển
    2. Khai cuộc Thuận Pháo hiện đại với cổ điển khác nhau ở chỗ nào (và tại sao lại có sự phân biệt đó)
    3. Khai cuộc Nghịch Pháo hiện đại với cổ điển khác nhau ở chỗ nào (và tại sao )
    4. Khai cuộc Bán đồ nghịch Pháo hiện đại với cổ điển khác nhau ở chỗ nào (và tại sao )
    5. Khai cuộc Bình phong Mã hiện đại với cổ điển khác nhau ở chỗ nào (và tại sao )
    6. Khai cuộc Phản công Mã hiện đại với cổ điển khác nhau ở chỗ nào (và tại sao )
    7. Khai cuộc Đơn đề mã hiện đại với cổ điển khác nhau ở chỗ nào (và tại sao )
    8. Khai cuộc Quá cung pháo hiện đại với cổ điển khác nhau ở chỗ nào (và tại sao )

9. Các dạng khai cuộc sau đây có phân biệt hiện đại - cận hiện đại - cổ điển hay không, nếu có chỉ giúp em sự phân biệt đó với:
    9.1 Pháo điệp
    9.2 Quy Pháo bối
    9.3 Thiên phong Pháo
    9.4 Thiết hoạt xa
    9.5 Uyên ương Pháo
    9.6 Xuyên cung mã
    9.7 Ngọa tâm pháo
    9.8 Tiên nhân chỉ lộ
    9.9 Phi tượng cuộc

10. Trên các web tàu, em có thấy nói dạng khai cuộc sau đây mà không hiểu, mong giải thích. và nếu có Hiện đại - Cổ điển xin chỉ giáo sự khác nhau
    10.1 Tốt Đề Pháo là gì?
    10.2 Kim Câu Pháo là gì? (có phải là Quá cung Liễm Pháo ko ạ??)
    10.3 Biên Mã cuộc là gì?
    10.4 Cửu Vĩ Quy là gì?
    10.5 Tuần Hà Pháo là gì?
    10.6 Biên Pháo là gì?
    10.7 Qúa Hà Pháo là gì?

Mong được chỉ giáo, một bài viết nhỏ mà hiểu hết các dạng Khai cuộc từ Cổ điển đến Hiện đại là rất có ích cho Newbie mới học chơi cờ tướng, thanks