Cách đánh hay quân cho quân Choson!!!!

Thảo luận trong 'AOE: Rise Of Rome' bắt đầu bởi Ninja, 26/11/03.

1. Ninja

Ninja C O N T R A GVN Veteran

Tớ thấy các bạn đã có các topic cho các quân mạnh như Persian và đã bàn tán nhiều về các quân khác nhưng chưa thấy bàn tán gì nhiều về quân Choson.Nay tớ lập topic này để chúng ta cùng thảo luận về quân Choson.Tớ nói trước nhé.Theo tớ thì choson là một dân tộc rất mạnh,cả ở đời 3 lẫn đời 4.Lính bộ binh của họ thì phải nói là vô địch:công 13+7;Hp:240.Đội hình đi rất đều,không đi lung tung.Dù không có lửa nhưng họ có đôi pháo vàng rất mạnh và bắn rất nhanh.Ngựa chém của họ cũng không phải vừa,có khả năng lên thần,sức mạnh tối đa:12+7.Đặc biệt chòi của quân này là vô địch:bắn xa 7+5,tường thành chắc chắn, đủ để ngăn chặn các toán quân bên ngoài tràn vào một lúc, trong thời gian đó quân tiếp viện sẽ đến cứu viện.
    Đó là những ý kiến của tôi về quân Choson,các bạn thấy thế nào và xin hãy viết tiếp nhé >:-D< .

2. Mr_mod

Mr_mod Mr & Ms Pac-Man

Theo mình nếu mà lỡ vào Choson mà không có cấm chơi chòi canh ý thì học ngay chiến thuật Mass Tower đi nhé.
    Còn nếu không thì liều liệu vác quẩy đi mà táng chết một vài thằng đí.
    Thật ra Z điên rất mạnh nhưng vấn đề là lên đời 4 mới mạnh thật sự
    Bạn lên được Z đời 4 và pháo thì đội bạn đã có nhiều quân còn mạnh hơn bạn rồi.
    Nếu có khả năng thì đánh đời 3 nhanh bằng Z chưa nâng cấp hết cũng ổn đó nhưng không mạnh lắm

3. *Anh*Yeu*Em*Cun*Con*

*Anh*Yeu*Em*Cun*Con* The Warrior of Light

he he he cho son mà mạnh đời 3 á trongnghia_ninja có mơ ngủ không đó :))
    Choson chỉ mạnh đời 4 mà thôi, Z điên thì vô địch, fáo B thì cũng bình thường thôi attack 40, tầm xa 10.
    ngựa chém thì đắt (có ai dại gì chơi ngựa chém thần nếu là Choson chứ)

4. Ninja

Tớ thấy họ cũng mạnh đó chứ,ngay đời 3 ta sử dụng ngay lính bộ binh Z và ngựa chém C cũng được,lúc đời 3 thì ngựa chém quân nào chả như quân nào,thêm vào đó lính Z của ta lại nhiều Hp --->quá hiệu quả.Cạu bảo ngựa chém đắt ư?,đời 3 thì ngoài Yamato ra thì quân nào mua chả giá giống nhau,ăn chơi phải chịu tốn kém chứ,hiệu quả phải đặt lên hàng đầu.Lên đời 4 thì tăng gia sản xuất,mang nông dân cuốc vang sang cả nhà đồng minh lẫn địch để lấy vàng,xong thì phắn B-) .Tôi thấy nỏ thần của họ cũng mạnh lắm chứ.Tuy không lửa nhưng bắn nhanh.Các bạn thấy đúng không ????? :>

5. langtubuon1984

langtubuon1984 Mr & Ms Pac-Man

Choson thực sự ko mạnh như lời ông Trong_Nghia nói đâu nếu đánh Gineltic là Choson tắt điện ngay vì ngựa Choson vừa đắt vừa yếu,nông dân thì dc mỗi cái làm ruộng nhanh thôi,mà đời 4 tính cả Z thì cũng ko ăn dc Z Roman(cứ thử đi) còn pháo B thì ko kể đến bọn lên được 10+2 mà chỉ cần gặp Assian là đã tắt điên rồi ,chòi và tường thành mạnh nhưng ko phải là thứ có thể trông chờ vào đấy dc,Choson thì chỉ khi mà có đồng đội mạnh thì mới lên dc.Nhưng nếu đánh Huge hoặc Lage thì Choson mới thực sự nguy hiểm vì đời 2 đánh quẩy đời 3 đánh Z thì mới hiệu quả chứ ( có thể đánh tan 2 nhà quân địch luôn.Chứ Gineltic thì nó chỉ cần trốn đi xa 1 tí đẻ lấy 3,4 quân pháo thì đàn quẩy khóc ngay

6. Willy the kid

Willy the kid Mr & Ms Pac-Man

Theo như bác Trongnghia_Ninja ấy thì có phải nông dân Choson của bác là "thần dân" không vậy?30 thằng nông dân lai lưng ra làm việc cũng chưa đủ để cung cấp nhanh chóng cho việc xây dựng một đạo Carnaval cho ông nữa là đòi chơi thêm Swordman!Ông quả là một con người có trí tưởng tượng phong phú đấy ông Trongnghia ạ.Mà cứ cho là ông có khả năng xây dựng được nữa thì ông có tính đến lúc các dân tộc Enemy kéo quân đến nhà ông không?Ông là quân cần đến vàng có nghĩa là ông cần phải lấy vàng ngay từ lúc đang lên đời III rồi.Làm như vậy thì ông cần phải sẻ bớt nông dân mà đã sẻ bớt nông dân thì các nguồn tài nguyên khác như woods của ông sẽ giảm đi.Thử hỏi liệu ông có đủ woods để xây được đầy đủ cả hai loại nhà B và L không?Khi lên được đời III thì chúng ta chỉ có thể chơi được nhiều nhất là 2 chủng quân thôi.Hãy chọn chủng quân mạnh nhất mà chúng ta có và tất nhiên số tài nguyên dành để dùng cho chủng quân ấy cũng là tuyệt đối.
    Còn khi lên được đời IV Choson cũng chưa chắc đã là một dân tộc hùng mạnh nhất.Ở đời IV Choson cũng rất sợ hãi khi đụng phải voi điên Persian,voi điên Carthagian,Heavy Arrcher và cung A của Minoan...Nhưng nếu chơi khéo Choson cũng là cả một nỗi khiếp đảm của những dân tộc khác!!!

7. LargeThanLife

LargeThanLife Mario & Luigi

Thằng Choson bình thường yếu sìu, đánh đội thì chắc chắn thằng nào gặp choson thì phải đi quẩy đá rồi, nếu ko thì cố dặt dẹo mà lên đời IV. Ngựa vàng tuy điên được nhưng ko có đầu người --> vất, đời III phải nâng cấp ba lần mới lên được lính Z, lúc đó thì ngựa bên kia đã tương đối rồi, nó cho ngựa qua lùa dân thì chỉ có khóc thét, Z chạy như rùa sao bảo kê được

8. HUNTER5

HUNTER5 Mr & Ms Pac-Man

Tất nhiên,quân choson vốn là quân chơi quẩy kiếm mà! Đánh khá mạnh và dai máu ,lại rẻ nữa.nhưng có 1 nhược điểm lớn là chạy chậm rì!

9. Mr_mod

Mr_mod Mr & Ms Pac-Man

Àh còn cách này bác thử xem nhé...hơi mạo hiểm...nhiều khi bị chửi là điên đấy.
    Đầu tiên cố mà tìm thật nhiều mỏ quả vào..trong 7'đầu cố xây lấy 20nd nếu không có lỗi thì chuyện này chẳng có gì khó đâu.
    Phút thứ 5 phải cho 1 thằng dân chạy ngay qua nhà đội bạn tìm nhà nó...tìm chỗ khuất khuất.Đúng lúc đó là lên đời 2 đó.Bạn xây ngay vài cái nhà Bl đi sau đó cho 3 dân đi tìm vàng ngay.Lên đời 3 ở phút 11'45-13 là quá lắm..xây ngay ngựa chém chém chết cha nông dân nó đi..hoặc nếu không thì chơi BA sau đó xây cung T bắn nông dân đội bạn
    he he he
    Cách đó đó bác thử coi

10. xuanhung

xuanhung T.E.T.Я.I.S

Này cho hỏi tí,thế các bác đã thử chiến lính Z điên của Choson 240 máu với Z điên của Roman 160 máu chưa thế.Theo bác con nào thắng,chấp cho Z điên của Choson chém trước đấy.Thế cho nên đừng nói Choson là quân mạnh kẻo người ta lại cười cho.Nói về góc độ khác ko có dân tộc nào mạnh tuyệt đối cả,mọi dân tộc đều có mạnh yếu nên có thể nói chúng sàn sàn như nhau.

11. Ninja

Này nhé các ông có biết thế nào là từ đồng đội không,chẳng lẽ 3 đứa đồng minh của mình đều là choson hết à,ăn nói chẳng có suy nghĩ gì cả.Ừ,cho nó Roman đấy,đánh 4 thì cóc sợ vì có đồng minh,nhưng đánh đôi thì ai đời ngu đi chọn Ginatic mà chọn lage hay huge chứ,đố nó lên đời 4 được đấy,đời 2 là tôi đã đi đánh rồi,phút 8 là đội rìu,quẩy sang làm việc.Các ông cứ tính đi [-(

12. Mr_mod

Mr_mod Mr & Ms Pac-Man

Đúng rồi đó.
    Nếu đánh đông thì có gì phải sơ,có đồng minh cứu mà.
    Hic các bác sướng nhì..đồng minh chơi có vẻ ăn ý.
    Bọn lớp em đánh ngu thì chớ lại chẳng bao giờ chịu kíu em rì cả.Bây giờ đánh em toàn 1 công 2 việc vừa đi cứu chúng nó vừa đi móc lốp nhanh...hic hic

13. Mr_mod

Mr_mod Mr & Ms Pac-Man

Hôm nay mình cũng một lần chơi phải Choson
    Nói chung là rất khó đánh.
    Mình quyết định là kết hợp quân để đập chết 1 thằng.
    Nên lên đời 3 thật sơm và chơi cung A.
    Thật ra cung A của Choson thì chẳng có gì phải bàn vì chúng là loại vứt đi
    Nhưng hôm nay do đối phương chung mỏ quả chung luôn mỏ vàng mà mình phát hiện sớm nên mới phải làm vậy tiện đường đập chết luôn.
    Sau phút thứ 14 coi như đội bạn bị xoá sổ.Cũng từ lúc đó mình bị lâm vào thế chỉ chống trả lại 3 nhà kia vì quân yếu nhât.
    Mình đã thử phòng thủ như cách sau.
    Xây Farm thành hình tròn trong đó để 10 cung A phòng thủ.1 ô hình tròn đó có 12 farm bao quanh
    Xây 2 ô là đủ đạo 1 luôn rồi.
    Sau đó xây nhà Be thành 2 lớp.Trong lúc này gần như tất cả 18 nông dân chỉ đi lấy gỗ.12 đi làm farm.Sau khi đã được 1 hình tròn thì ra dân liên tục cho đi lấy hết vàng ở các mỏ xung quanh.
    Be 2 lớp xung quanh Farm khi quân như lạc đà ngựa chém của địch vào thì khỏi bàn chết là cái chắc.
    Chỉ sợ nhất là cung R thôi.
    Nhưng lúc đó mình có thủ sẵn quẩy đá để chống lại cùng với cung A và có 1 bác đồng minh bên cạnh nên cũng an tâm.
    Ở phút 35 khi lên đời 4 mình quyết định đánh Z điên trong khi vẫn phải thủ liên tục.
    Lên được Z điên ở mãi phút 42.
    Nhưng vì 3 nhà kia quết giết mình nên bị 2 nhà còn lại ở bên mình lên được đời 4 sơm nên mọi việc dễ giải quyết hơn hẳn.Vì 1 nhà còn cùng thủ với mình nữa.Cũng may là bác ý có Minoan nên mọi việc với cung A cũng nhẹ nhàng hơn.
    Khi có Choson mình khuyên các bạn cố đập chết đuợc thằng nào bên địch càng sớm càng tốt bằng mọi cách có thể dù là quẩy rìu hay cung A đêu và Z đểu
    Nếu đập chết được 1 thằng thì coi như đã hoàn thành chỉ tiêu đảng và nhà nước giao.Chuyện còn lại là cố thủ mà lên Z điên
    Hôm nay mình thử 300Z vào nhà.Đội bạn có cung có xiên mà không tài nào đỡ nổi.Nhà bị phá tan hoang luôn.

14. xuanhung

xuanhung T.E.T.Я.I.S

Khì... Giỏi thất đánh để đến mức 300 Z điên mới song cơ à?Hơi lâu đấy nhỉ,có xiên có cung A nhưng mà bao nhiêu xiên bao nhiêu cung vậy?Thực ra đánh với Z điên thường chống băng Voi,Xiên hoặc Nỏ là hiệu quả.Mà hình như đối thủ của bác mod hơi kém hay sao y nhỉ.Để bác lên đời 4 rồi còn lên Z điên rồi lại để bác 300Z nữa hihi.Tui thấy nhiều người bost bài mà bài sau cứ đá bài trước bùm bụp y nhỉ.Ko hiểu là họ có biết thật ko?

15. Willy the kid

Willy the kid Mr & Ms Pac-Man

Hêh hê thật là khó tin.Bác đánh chết một thằng ngay ở phút thứ 14,mà lúc đó 12 chú nd làm ruộng,18 chú nd đi lấy gỗ(Choson lấy gỗ làm gì mà lắm nd thế nhỉ?) tổng cộng đã là 30 chú nd rồi.Mà còn nd đi lấy vàng nữa chứ?sao bác không kể luôn là có mấy chú nd đi lấy vàng đi? Riêng cái chuyện đẻ dân khai thác cũng đã ngộc hết của bác phải đén 10' rồi chứ đứng nói đến việc lên được đời III và vác quân đi đập người ta.
    Mà Choson thì móc đâu ra lạc đà nhỉ?Bác này toàn nói phét thôi.Hơn nữa cái bọn cung A ghẻ của bác chưa đến được nhà địch thì đã bị sư tử nó làm thịt hết giữa đường rồi chứ đừng nói đi chăn dân người ta,mà có vào đến ruộng rồi cũng bị bọn nd nó khởi nghĩa đập lại chết hết ha ha
    Ông bảo ông lên được đời IV ở phút thứ 35 hả? không hiểu là nông dân của ông được ông cho ăn cái gì mà làm khoẻ thế?Vừa đẻ quân vừa dư tài nguyên lên được đời IV hiz...kinh dị!
    Đã vậy lại còn có được hẳn một đội Legion 300 chú nữa chứ,ông chơi tài thật đấy!Xin bái phục bái phục !!!

16. langtubuon1984

Bác Mod bốc phét ít thôi chứ làm sao mà phút 14 đập tan 1 nhà nếu mà phút 14 lên dc cung A cũng đã là đại thiên tài rồi,vì cung A còn phải nâng cấp 2 lần áo mà.Còn nếu ông lên dc đời 3 sớm như thế thì ông đánh = ngựa C chém cho nó xong ,chăn nông dân vừa nhanh,phá nhà cung nhanh,kéo sang nhà nó cũng nhanh mà lại ko phải nâng cấp gì cả lên dời là đẻ dc ngay

17. Mr_mod

Mr_mod Mr & Ms Pac-Man

Trời ơi...viết thế là bị các bác hiểu nhầm ngay mà.
    Phút 14 đập nhà nó xong mới lên dân chứ không phải phút 14 có 30 nd và ... từng đó quân... hiểu chưa ạ

18. Ninja

Tôi thấy bác Mr_Mod nói đúng đó chứ tôi cũng đã thử chơi chiến thuật đó,cũng khá hiệu quả nhưng hình như không nhanh bằng bác vì có lẽ chưa quen.

19. Mr_mod

Mr_mod Mr & Ms Pac-Man

Hic lần sau chắc post bài nào phải mô tả kỹ hơn mới được chứ thề này ăn chửi oan tức bỏ.....
    Chán nhất là ngoài hàng em kô capture pix về được chứ không thì chụp chơi vài tấm roài

20. langtubuon1984

Thế hả xin lỗi Mod nhé ko biết lần sau nhớ mô tả kĩ kĩ một tí nhá