Guide hero Alleria –Windrunner v6.61

Thảo luận trong 'Guide | Hero' bắt đầu bởi lamle28, 19/8/09.

1. lamle28

lamle28 Youtube Master Race

Guide hero Alleria –Windrunner v6.61
    Đây là guide thứ hai của mình sau guide con ursa , thấy mọi người đón nhận khá nhiệt tình ( hơn 1k lượt xem) nên viết them guide này , mong sẽ nhận nhìu sự ủng hộ của các bạn.

Giới thiệu sơ lược:
    Windrunner trở thành một hero dota từ version 6.55 xuất hiện cùng với kunkka hay còn gọi là admiral proudmoore.Trong khi Kunkka đang là hero trong top ban-pick ở v6.61 thì Alleria lại ít xuất hiện trong thi đấu cũng như public.Nhiều người cho rằng hero này khá vô dụng trong các trận combat tổng , nhưng tôi ko cho như vậy, nó là hero có thể đảm nhiệm nhiều vai trò như supporter , ganker , dam dealer , pusher kể cả kill cũng rất khá…và có thể trở thành hero tiềm năng trong tương lai.

Tiểu sử
    [/SIZE]
    Nằm trong thung lũng Winterspring, sâu trong những trảng cỏ xanh của Forest of Trees, một elf với quyền năng của gió đã cư sống. Cô tham gia Sentinel với tư cách một chiến binh tự do ngay sau khi kết thúc cuộc chiến tranh ma thuật. Được nữ thần gió ưu ái, Alleria được ban cho nhiều điều tốt lành nhất. Những mũi tên của cô bay thẳng tắp, xuyên qua tất cả kẻ thù trên một đường thẳng. Cô có thể buộc mũi tên của mình với gió và trói chung nhiều kẻ thù bằng những sợi xích vô hình.Những bước chân của cô được tăng tốc bằng những luồng không khí. Cô còn được biết có khả năng giải quyết nhanh gọn kẻ thù với tốc độ lóa mắt bằng việc phóng ra một cơn mưa tên. Alleria thực sự là kẻ thù đáng gờm của lũ Scourge
    Các chỉ số cơ bản:

* Strength 15 + 2.5
    * Agility 17 + 1.4
    * Intelligence 22 + 2.6
    * Tổng stats gain : 6.5
    * Base Amor 1
    * Movespeed 295
    * Base Damage 44 – 56
    * Attack Range 600
    * Base Hp/Mana :435/286

Pros:
    -Đảm nhiêm nhiều vai trò (như tôi đã nói lúc nãy)
    -Mở đầu combat tốt
    -Lượng str again cao
    -Dam khá
    -Đập ụ cực tốt
    -Mạnh vào mid game
    -Dễ thương , xinh xắn
    Cons:
    -Giap’ quá bèo + MS thấp (đặc trưng của dòng họ int)
    -Tốc độ đánh chậm nhưng may là có skill 4 với tốc độ đánh max ( ko có thì chả biết con này đánh = ji`)
    -Không dành cho những kẻ thích 1vs2 ( chớ đừng nói 1vs3)
    Skill 1:
    Shackle shot
    Alleria bắn ra mũi tên được niệm phép sử dụng ma thuật của gió , trói đối tượng với một kẻ thù khác hoặc một cái cây nằm sau đó , làm đối tượng bị stun
    LV1 1,5s
    LV2 2,25s
    Lv3 3s
    Lv4 3,75s

Cooldown:10s
    Manacost: 90/100/110/120

Cách sử dụng Shackleshot - bắn 2 units đứng trên đường thẳng - trói chúng lại trong range tầm 300
    Lưu ý là skill này chỉ phát huy tác dụng nếu đằng sau đối tượng bị target có 1 cái cây hoặc 1 unit và phải nằm trên 1 đường thẳng , đòi hỏi người chơi phải có óc quan sát tốt và canh me đúng lúc
    Nếu mũi tên bắn không thành công – tức là không trói được đối thủ với 1 cái cây hay là 1 unit khác, thì vẫn cho hiệu ứng ministun trong tầm 0.5-1s.
    Skill stun giúp bắt tướng cũng như chạy trốn khá hiệu quả

Skill 2

Power shot
    Windrunner lên dây cung trong vòng 1 giây để trình diễn một cú bắn đơn đầy uy lực. Mũi tên bay được khoảng cách 1700 range, gây damage và tiêu diệt cây trên đường nó bay qua. Thương tổn gây lên cao nhất vào đối tượng đầu tiên nó tiếp cận và giảm dần 10% với mỗi đối tượng nó bay qua.

* Level 1 Gây 120 damage khởi điểm, giảm 10% damage mỗi unit nó bay qua.
    * Level 2 Gây 200 damage khởi điểm, giảm 10% damage mỗi unit nó bay qua.
    * Level 3 Gây 280 damage khởi điểm, giảm 10% damage mỗi unit nó bay qua.
    * Level 4 Gây 360 damage khởi điểm, giảm 10% damage mỗi unit nó bay qua.
    Cooldown:9s
    Manacost: 90/100/110/120

Harass
    Đây chính là skill cực tốt để mở đầu một combat tổng cũng như harass ,farm, def trụ . 360 dam là con số ko nhỏ ở early cũng như mid
    Skill này còn có 2 tác dụng nữa
    -Là skill để kết liễu đối phương khi chúng còn rất ít máu .Vì với khoảng cách 1700 thì dù đối phương có blink hay cố gắng chạy cũng khó có thể thoát khỏi tay bạn , ddiieuf quan trọng là cần canh đúng đường bay của mũi tên.
    -Skill mở rộng tầm nhìn rất tốt
    Lưu ý skill này có thể xuyên qua rừng

Skill 3
    Windrunner

Hòa mình vào luồng gió, tăng cường tốc độ di chuyển thêm 50% và cho cô khả năng né tránh tất cả đòn tấn công vật lý trong một thời gian ngắn. Thêm vào đó , một luồng gió mạnh thổi bùng lên làm suy yếu tốc độ của kẻ thù xunh quanh cô ta 300 AoE.

* Level 1 Cho khả năng né tẩt cả đòn tấn công vật lý, 50% tăng tốc độ di chuyển, và làm chậm tốc độ đối thủ 8% . Kéo dài 2.75s
    * Level 2 Cho khả năng né tẩt cả đòn tấn công vật lý, 50% tăng tốc độ di chuyển, và làm chậm tốc độ đối thủ 16%. Kéo dài 3.5s
    * Level 3 Cho khả năng né tẩt cả đòn tấn công vật lý, 50% tăng tốc độ di chuyển, và làm chậm tốc độ đối thủ 24%. Kéo dài 4.25s
    * Level 4 Cho khả năng né tẩt cả đòn tấn công vật lý, 50% tăng tốc độ di chuyển, và làm chậm tốc độ đối thủ 30%. Kéo dài 5s

Cooldown:30/25/20/15 s
    Manacost: 100

Skill dung chạy trốn còn tốt hơn cả skill 1Và hay nhất là nó có thể tránh đc một số skill như :
    Elune's Arrow của bé Mirana - Khá dễ để có thể né đc vì nó slow mũi tên của PoTM
    Meat Hook của Pudge - Nói chung là có thể né đc
    Hook Shot của Clockwerk - Nếu hắn att bạn bình thường thì không thể né đc nhưng nếu hắn hook thì bạn thoát khỏi tầm nhìn của hắn thì hắn hook sẽ trượt
    Wild Axe của Beast Master - Tuơng tự như mũi tên của bé Mirana
    Dragon Slave của Lina - Không quá khó, nếu bạn chú ý lúc Lina giơ tay lên trời chuẩn bị cast spell mà active WR chạy đi thì sẽ né đc
    Light Strike Array của Lina - Tuơng tự vvs D. Slave nhưng cái này mất 1 s cast nên dễ dàng né hơn ...
    Eclipse của Moon - Khi nó active ulti thì WR rồi chạy thật nhanh thì may ra thoát
    Carrion Swarm của Krobelus - Tương tự như D. Slave của Lina ...

Khi sử dụng skill 3 mỗi bước đi của Alleria xuất hiện những vùng lốc xoáy của gió

Skill 4

Focus Fire

Alleria xoáy luồn gió thông qua cơ thể cô ta để dâng lên sự quá giới hạn của adrenaline, cho cô tấn công với tốc độ tối đa lên một đối tượng. Thương tổn gây nên bị giảm trong trạng thái này.

* Level 1 Bắn 10 mũi tên với tốc độ tối đa và giảm 50% damage vào đối tượng.
    * Level 2 Bắn 10 mũi tên với tốc độ tối đa và giảm 40% damage vào đối tượng.
    * Level 3 Bắn 10 mũi tên với tốc độ tối đa và giảm 30% damage vào đối tượng.

Cooldown: 60s tất cả level.
    Manacost 200/300/400
    Skill dung chủ yếu để kill tướng và đập ụ ( một đặc điểm rất hay của skill này). Sau khi cast và bắn tên vào đối tượng nó sẽ hết tác dụng trong trường hợp đối tượng bị target chết hoặc bạn chết . Nếu bạn đã cast skill nhưng chưa bắn phát nào mà đã đổi sang dùng skill khác hoặc ko dùng nữa thì nó vẫn không quay cooldown.
    Điểm dở của skill này là dam bắn sẽ giảm đi , hy vọng các bản sau điều này sẽ được sữa đổi.1 điều nữa là max speed nhưng nó ko wa’ nhanh như bạn tưởng vì bắn từng phát một , ko có zu. Ào một lúc ra cả đống tên đâu
    Bộ skill của Alleria khá hoàn hảo , có cả skill stun , chạy , farm , cũng như gits ng` , đủ thứ.
    Skill Build :
    Có 2 kiểu 1 là bắt tướng và 2 là farm lấy tiền rồi đợi đến mid xử lý sau.Hai kiểu này đều có điểm chung là max Power trước và lên ulti đúng lv 6 , 11 và 16.
    Kiểu 1 :Như tôi đã nói là max power trước rồi sau đó max Shack và tiếp đó là Wind.Cụ thể là:
    Power : 1/3/5/7
    Shack: 2/4/8/10
    Wind: 9/12/13/14
    Ulti: 6/11/16
    Stats : Còn lại
    Kiểu 2 : Cộng stats trước
    Power:1/3/5/7
    Shack:8/10/12/14
    Wind:9/13/15/17
    Ulti:6/11/16
    Stats: 2/4/18->25
    Items:
    Hiện tại thì đây là hero khá mới mẻ , nên vẫn chưa có item nào được cho là thực sự cần thiết .Những item dưới đây chỉ alf ý kiến cá nhân của tôi , có gi` sai sót mong mọi người góp ý
    Phase boot : Cho them dam , giáp (bố sung cho lượng giáp ít ỏi của Alleria ) vả lại rất rẻ.
    Orchid : Chủ yếu cộng dam, as và int , nhiều người cho rằng nên lên cái này trước tiên nhưng tôi chỉ thấy nó hữu dụng trong việc cộng dam còn cộng thêm quá nhiều int thì hơi dư thừa , vì skill của Alleria ko uống wa’ nhiu` mana.

Guisoo : Đánh tướng vài nhát , biến nó thành gà , bật Focus Fire và rồi …

MKB:dam to , FF tốt hơn zậy thui
    Shiva : Cộng giáp , sống lâu
    Heart : Mọi người sinh ra đều có quyền được sống …
    Thông thương thì lên 3/5 thứ là finish rồi nhưng có nhiu` thg` ly` mún đánh dai hơn chút thì có thể lên Deso[​IMG],Diffusal [​IMG] hoặc là cục băng[​IMG]
    Cách chơi (đến phần khó nhất rùi đây )
    Early: Lên cái null cho xí dam , mana dư tiền mua them Circlet Nobility và Clarity để hồi mana.
    Bạn có thể đi đường nào cũng được mà nếu đội có late lét ji` đấy thì bảo kê cho em nó với.Nhiệm vụ chủ yếu là farm và harass . Cứ có mana là cast Power zô thằng tướng (ít chi cũng phải 1/6 bình)
    Nếu muốn Power đạt hiệu quả cao thì hãy bắn nó lúc bon creep mới đi lên , tức là chưa giáp lá cà với phe mình (vì khi đó bọn chúng đi theo đường thẳng)
    Mục tiêu cần đạt là lên được phase boot và cái sobi mask và Robe lên orchid
    Mid game: đã đến lúc chứng tỏ đồng đội gọi combat thì đến liền , bạn sẽ là người mở đầu combat ( vinh dự chưa) , một phát Power shot là ít nhất 2 thằng tướng dính chưởng cùng một đống creep chấn thương , tiếp đó là bắn vài nhát rồi stun = Shack , ngay sau đó bắn vài nhát Focus là đi ngay lỡ mà nó chạy thì cho thêm phát power nữa (cooldown có 9s nhanh lắm) .Nói vây chứ đừng có dại mà chui đầu zô solo đánh gần với bất kì thằng nào ( ko nghe lời bị đập chết rang chịu ), hãy tận dụng ưu thế bắn range , đứng xa mà chơi thôi .
    Còn nhiệm vụ nữa là ks ụ ( trụ đấy ) , với cái ulti trời cho thì bắn mấy nhát cũng được , quan trọng là có creep đỡ và hy vọng sẽ ko xuất hiện thằng hero nào.
    Giai đoạn này ta sẽ cố gắng lên Orchid và Demon edge ( vip lắm rồi )
    Late game : Ko hẳn là bạn yếu , mà chỉ là nó quá mạnh nếu bên đó có late , bạn vẫn có thể kill những hero int , vì vật giai đoạn này là chờ thời cơ , đừng ỷ mình kill dc vai` ba lần ở mid mà lên mặt ( nó mà tức lên hội đồng là chết như chơi). Vì vậy nên chọn thời điểm chúng gần hết máu , chạy vao` stun rồi ulti vài phát…
    Lúc này sẽ cần nhìu dến giáp và máu : Shiva và Heart là hai thứ quan trọng sau khi hoàn thiện MKB
    Bạn nên nhớ là tránh việc solo đi nhé , ko thì die sớm
    Kết luận: Hero này ko yếu , nó vẫn có thể kill hero như thường , nếu có một cái đầu thong minh và biết phán đoán thì sẽ chơi cực tốt ( như tui nè haha)
    Đây có thể là guide cuối cùng mình viết trong năm 2009 này , vì sắp tới vô học rui` , ko có thời gian mà viết nữa , hy vọng đây sẽ là một món quà có giá trị đối với các bạn và forum . Mong forum sẽ ngày càng phát triển hơn nữa.

Bài viết có sử dụng hình ảnh và tư liệu của một số trang web như tranhungdao.net , yega4vn , dotaallstart.blog...

2. xxxstyle

xxxstyle Red, Pokémon champion GVN Veteran

đoạn copy paste thì còn chuẩn còn đoạn tự viết thì hơi phiêu ;))

bạn tự hiểu rồi sửa nhé

3. Hero of chaos

Hero of chaos Samus Aran the Bounty Hunter GVN Veteran

H nên rush gậy xanh trước cho con này :-?
    Mà h ulti ko giới hạn số mũi tên mà :-s

4. red-devil

red-devil Hakuna Matata Moderator GVN Veteran

Guinsoo lại đưa nhầm hình của buriza kìa :)

5. ~X360

~X360 Youtube Master Race

Tớ thấy guide của bạn về khá về nội dung, chỉ có điều bạn trình bày chưa đc khoa học + đẹp mắt lắm. Phát huy nhá :)

6. mr2d

mr2d Mr & Ms Pac-Man

mình cũng hay chơi con này nhưng mình thích lên skill như sau
    Power : 1/3/5/7 kill , push , farm
    Wind: 2/4/6/8 vừa để bắt tướng , chạy
    tại sao phải max ngay vì hero này máu yếu rất dễ bị bọn nó úp sọt :|
    không lên cái này chạy bằng niềm tin
    9 star thêm tí máu sống zai
    10/11 ulti tại sao bây h mới lấy vì nói thật là damage lúc đầu của wind khá yếu bắn vào hero còn giảm 50% ( mà có phải nó đứng cho bạn bắn đâu , skill này thực sự phat huy khi có Guisoo )
    sau đó bạn thích lên thế nào thì tùy

đồ thì lên như chủ thớt mình thấy ok

cách băt tướng như sau ( nên đi cùng 1 tướng nữa vì wind lúc đầu khá yếu , và có giày đểu )
    nếu đi cùng tướng có stun thì wa ổn
    bảo thèng kia stun hộ cái
    power vào mặt nó ( skill này hồi rất nhanh , Gây 360 damage bắn vào thấm lắm ý )
    chạy vào gần bật wind lên ===> Level 4 Cho khả năng né tẩt cả đòn tấn công vật lý, 50% tăng tốc độ di chuyển, và làm chậm tốc độ đối thủ 30%. Kéo dài 5s
    nó chạy chậm như rùa =))
    ulti mặt nó
    nếu nó vãn thoi thóp được sau phát combat này thì cho thêm wa power ân huệ tiễn lên bảng
    thương thì ít khi thoát được lắm

nếu không đi cùng thăng stun nào thì chỉ nên rình những con máu yếu như thèng sniper chẳng hạn mà chiến thôi
    nấp trong rừng bắn cho nó 1 phat power
    xông vào gần bật wind
    ulti
    cho thêm phát power nữa

nói thêm là ai chơi hổ giỏi thì sẽ dùng power rất dễ :)

7. DeathKnight1987

DeathKnight1987 Donkey Kong

Tớ góp ý là skill 3 nên có ít nhất 1 điểm để chạy, skill 1 dùng để chạy rất khó

8. mr_ken_93

mr_ken_93 Donkey Kong

Lên deso bắn cho thấm :D sau đó là hex gậy silent có thể lên sau ai thích lên trước cũng được nhưng mình thích hex hơn. Mà hình như ko bị giới hạn mũi tên mà =-="

9. hans

hans Evil's Hell of Thư Giãn GVN Veteran

Đoạn này ảo wá bạn à :))
    arrow của hổ thì nếu chú ý thì né đc chứ ko cần fải dùng skill để có thêm speed mà chạy né đâu.Còn nữa,thời gian bạn active skill thì biết đâu đã dính stun rồi cũng nên.
    Còn hook nếu con butcher nó đứng góc khuất kéo mà bạn kịp thời dùng skill né đc thì tôi phục bạn đấy.
    còn skill carrion của kro nó ko dễ né như bạn tưởng đâu.Skill đi hình chữ V chứ co như dragon của lina là đường thẳng mà dễ né [-(.
    nói chung Guide này có chỗ này là ko ổn góp ý tí giùm bạn :D

10. jumper

jumper Tears of the Kingdom GVN CHAMPION GVN Veteran

con này ulti không cần tăng đúng lv
    vì ở vl 6 dam yếu đuối, có bao giờ xài ulti đâu mà tăng
    tăng mấy cái kia lợi hơn nhiêu
    à,mà không nên rush scepter vì dek có mana đâu mà xài ulti =))

11. g3tl0st

g3tl0st FFTG Blade Knight

lúc đầu thì tăng 1 SS thôi, max PS...max wind vừa chase vừa chạy...rất là cool ;))

12. thongdaibang

thongdaibang Youtube Master Race

Tớ chơi con này thường hay lên búa sét cùi ==> up mijonir ==> heart :) . Ulti nâng ở lvl 11 .
    Lên MKB tốt hơn và rẻ hơn Buriza :-*

13. Mr.Kay

Mr.Kay Donkey Kong

cậu này làm cái ursa đã thấy mắc còn cứ cố làm thêm. đọc mấy cái guide kiểu này hài hước vãi chưởng

còn kiểu rush gậy xanh thì phải cần cái mkb trước. ko thì lên gậy xanh cũng thế thôi

14. jumper

jumper Tears of the Kingdom GVN CHAMPION GVN Veteran

cho mình hỏi cái chữ "secondary item" trong details crepter cho wind là ntn vậy
    từ khi nó ra đến giờ vẫn chưa hiểu

15. g3tl0st

g3tl0st FFTG Blade Knight

Item gây dam thứ 2 sẽ ko bị trừ % dam khi xài until....mình đoán thế :">

16. Mr.Kay

Mr.Kay Donkey Kong

mkb có cái "20% chance to deal 100 damage" thì cái 100 đấy nếu k có gậy xanh thì sẽ bị trừ theo %

17. jack_Sh3010e

jack_Sh3010e Youtube Master Race

tôi cũng hay chơi con này nhưng bạn viết guide này có phần không chuẩn tôi thấy nên bỏ heart vì allerria ko cần thịt mà cần sức bạn à vì vậy nên để cái mặt băng thay cho heart và còn 1 điều nữa là MKB ko cần thiết lắm cho alerria vì allerria là 1 tướng chuyên support vì hầu hết nếu 1 vs 1 thì chỉ cần shackle shot và FF là đủ vì có là tướng str thì cũng không thể chịu nổi sức dame kinh hồn của allerria khi có gooisoo và orchild + lại đâu thứ 2 là PB khá là không phù hợp vì thứ 1 bạn đã có sẵn 1 skill chạy nhanh thứ 2 bạn đã lên giáp băng cho allerria thì lúc này allerria gần như là trâu rồi nếu nhớ không lầm thì máu allerria lúc đó là 2k6 vậy thì BoT là khá hợp cho việc support + gank . MKB nên thay = BKB nếu có các tướng stun hoặc .... tôi nói theo ý kiến tôi chơi nếu còn sai sót chỉ giáo thêm

18. chau1988

chau1988 Youtube Master Race

:D Con này thì thật sự mình cũng không rành. Nhưng theo mình thấy thì con này các bro muốn chơi tốt thường thì kỹ năng điều khiển hero, kỹ năng phối hợp, kỹ năng chọn thời điểm phải rất tốt, thì team của bạn mà có em Windrunner quả thật là như trời cho chúng ta một trò chơi vậy.
    Đây là hero khó chơi đấy, mấy bạn newbie mình không khuyến khích chơi con này :D Nên tập những hero simple hơn thì tốt hơn cho về sau :)

19. 7aijoo

7aijoo Youtube Master Race

bạn nên update lại skill của wind (ví dụ skill F đã từ lâu ko còn giới hạn 10 tên nữa rồi)

Thứ nhất : 100 manacost ~ manacost của những skill bạn muốn né
    Thứ hai : với những replay mình từng xem và những trận mình đã đánh, ko ai dùng wind để né những thứ trên cả =)) . Với blink bạn còn ko chắc có thể làm được những điều đó, trừ khi bạn đã canh chờ đối phương vừa xuất skill thì né nhưng với trường hợp đó thì ko cần đến wind để né đâu bạn ạ, còn những thằng nào đánh lina phóng D mà cũng miss thì... :|
    Thứ ba : cd 15s là tương đối nhanh nhưng nếu bạn cứ dùng để né những thứ vớ vẩn như thế thì đến lúc nó móc lốp sẽ... b-(

Đây là skill rất quan trọng đối với wind trong những trường hợp :
    _ Bị móc lốp, truy đuổi (tất nhiên)
    _ finish tower, 5s solo với tower trong 1 số trường hợp là rất cần thiết (tránh để bị deny tower chẳng hạn), có thể là bd trong 5s (ko ai để ý đâu) =)) hoặc cũng có thể là creeps của bạn bị lure về phía trước (vậy ko tính là bd)
    _ Bạn nghĩ ai sẽ thắng khi các dam dealer như troll, AM, traxex ko có MKB vs wind ? Bạn là mage nhưng bạn ko hề ngán Anti Mage chỗ nào cả [-X

4/5 người đánh wind đều coi đây là core item bận nhất vì cả 3 thứ nó cung cấp cho wind đều cần thiết (dam,int,mana regen)
    ko hiểu sao bạn lại nghĩ cộng thêm int là dư thừa đối với wind khi mà int vừa cộng dam vừa cộng mana regen
    nếu bạn nghĩ mana regen ko cần thiết với wind vì skill của wind ít tốn mana thì nên nhìn lại 1 chút, bạn sẽ ko làm đc những điều sau nếu ko có regen mana :
    ___ mỗi 9s là 1 R vào đầu thằng chung lane (fame, clean creeps, harras)
    ___ đảo lane bằng... W (kết hợp phare boot nữa thì tốt) , bạn sẽ là hero cơ động nhất map (gần như ngang với furion, tinker,..) Push lén, móc lốp, support, def... đều rất lợi
    ___ bạn chỉ nhà sau khi đếm số hoặc regen HP, với skill W và ward, khó có ai có thể đụng vô bạn khi bạn cast skill R từ rất xa, vậy nên bạn rất ít phải regen HP. Vậy nên bạn cần regen mana để có thể luôn ở lại lane để làm đủ "vai trò" mà bạn nói

Góp ý, ko phải sỉ vả.
    Thân

20. zzchuoizz

zzchuoizz Mario & Luigi

lên kiếm purge :| wind biến thái chăng????