Tại sao gamer Việt bộ môn L2 lại quay lưng với sv Lineage Việt?

Thảo luận trong 'Lineage 2' bắt đầu bởi lovanten, 18/9/14.

1. lovanten

lovanten T.E.T.Я.I.S

Mọi người chia sẻ lý do vì sao quay lưng với các sv L2 Việt, mà phải đi lang bạt khắp các nơi trên thế giới?
    Các chiến binh cứ phọt ý kiến, nhưng xin đừng tranh cãi, vì mỗi người có một quan điểm khác nhau.

Tôi bắn phát đầu nhé : Trình dev của các bạn làm L2 ở Việt Nam chưa ổn, chưa chuyên nghiệp.

2. vicwinll

vicwinll Mr & Ms Pac-Man

quản lý dở này, hút máu như kotex này, xì căng đan tùm lum tè le.
    Nói chung là bản thân khoái phiên bản c1 ~ c5 cho nên iem vẫn đang chờ 1 ngày kia cái l2 c1 sv âu mỹ nó mở ra là chơi liền, bọn Hàn Xẻng có lâu lắc rồi mà, chẹp chẹp.

3. Ring Mao

Ring Mao T.E.T.Я.I.S

Do cách quản lý thôi, chứ Dev thì VN mình hơn hẳn đó, nhiều project L2 của nước ngoài đều do VN mình dev cả.

4. provipau1002

provipau1002 C O N T R A

nói chung mỗi em là pờ rồ anh mao nhỉ hí :9cool_sweet_kiss:

5. lovanten

lovanten T.E.T.Я.I.S

Tớ thấy toàn mua source bọn Nga ngố về thôi bạn ạ. Chứ nếu trình dev cao thì chắc cũng phải tạo được cái sv tầm tầm pride hoặc tales

6. SoulTaker

SoulTaker Youtube Master Race

Mình thì thấy lý do chính là do các server làm ăn chụp giật quá .. Với 1 phần có vẻ như việc đánh nhau với nn có vẻ thích hơn .

7. L2REDSKY

L2REDSKY Guest

Dear All,
    Có 2 điều muốn nói thui ạ, mong ko đc ăn gạch đá.
    1.Ở đây có bác nào dám tự nhận "mình giỏi" có khả năng làm, quản lý server tốt, update, chỉnh sửa em nghênh đón các bác làm cộng tác, hoặc luôn là quản lý server l2redsky sắp mở tới ạ.(Vì qua cái l2retail em cũng thấy rõ luôn là cái retail các bác cũng ko chơi đc đâu).
    2. Có qua thì mới có lại, trước lúc các bác nói server cũng nên tự nhìn lại bản thân mình chút như Jerinalove nói thẳng mà thật ấy ạ.
    Thân!
    P/S: post bằng nick quản trị server nhưng là trong lúc server die nên cũng xem như bình thường thui ạ.

8. lovanten

lovanten T.E.T.Я.I.S

@L2Resky : Mình làm topic này, với mục đích để những người làm sv như bạn, qua phản ánh của mọi người, sẽ có hướng đi chính xác. Mình rất muốn có 1 sv L2 của Việt Nam, nhưng đa phần đều không đáp ứng được kỳ vọng của fan hâm mộ L2. Trong suốt quá trình tham gia các sv của Việt Nam, quả thực sv L2Redsky của bạn là khá nhất, tuy nhiên có vẻ nhân lực có hạn + thêm bạn hơi cá tính quá, nên sv L2redsky mới phải tuyên bố đóng cửa.
    Mình đồng ý với ý kiến của Jernalove, nhưng quan điểm của mình lại khác một chút, nếu các bạn có thể setup+vận hành tốt, thì mình sợ lúc đấy bạn đuổi, người ta cũng chả đi
    P/s : Trước khi clan mình quyết định leave Retail, mình định đề nghị chuyển sang sv bạn, nhưng vừa log vào thấy thông báo to đùng là 30/9 close nên thôi.

Chỉnh sửa cuối: 18/9/14
  9. QuaiVatToTBung

QuaiVatToTBung Dante, the strongest Demon Slayer GVN Veteran

nhiều drama, quản lý kém, nhất là sau vụ l2vnd ko mua source mà đã đem ra kinh doanh, lừa lòng tin của cả một cộng đồng người chơi, nên giờ phần chán quay về official như mình, phần qua game khác, phần qua l2vh vì thấy có người biết fix skill, phần quit hẳn, phần vẫn ở lại vì tiếc mấy chục triệu đã bỏ vào game.

Chịu, giờ muốn gom về cũng chả biết gom kiểu gì

10. khanh_trang

khanh_trang Donkey Kong

Học theo cách quản lý của l2official là chuẩn nhất... nó cũng hút máu, gamer bot tá lả, race chua lè !!! bla bla ... nhưng vẫn tồn tại đến bây giờ.
    Giả dụ ở Việt Nam mà có 1 hoặc 2 server chuẩn như off , bất kể phiên bản nào... mình nghĩ lượng người chơi còn đông hơn off bây giờ.
    Thân. :5cool_big_smile::5cool_big_smile:

11. ArcaneChaos

ArcaneChaos Legend of Zelda

Rất khó để tập trung gamer vào 1 server. Vì sở thích mỗi người mỗi khác. Server thì tràn làn.
    Lúc trước l2vn đông nghẹt người chơi do nó độc quyền, người chơi biết server nước ngoài rất ít. Nên dù muốn dù ko, thích chơi l2 thì cứ chơi ở l2vn, dẫn đến việc gamer tập trung rất đông.
    Giờ thì khó lắm. Ko thể nào làm vừa lòng mọi người được. Người thì thích low rate tận hưởng game, người thì thích high rate,pvp, ....

12. nk1001

nk1001 Mr & Ms Pac-Man

cái dễ nhận thấy ( bất kể nơi đâu, ngành nghề nào ) là các ông ăn tham quá, tạo sv theo kiểu ăn được bao nhiêu thì ăn, ko cần định hướng lâu dài, sv sập thì lại custom kiểu khác, tên miền khác lại thu về 1 đống

13. ArcaneChaos

ArcaneChaos Legend of Zelda

đang thèm l2. Có bác nào mở server super low rate cho em chơi tạm ko :). Chỉ ghiền mỗi việc đánh orc với lên 4x lên enchanted valley đánh mob thôi :V

14. InGodWeTrust

InGodWeTrust The Warrior of Light GVN Veteran

Tóm lại, làm server là làm kinh tế, có Dev bằng trời, source khủng nhưng không biết vận hành sao cho sinh lãi lâu dài thì cũng vứt. Quyền lợi của thằng donate (người nuôi chính server) thì không được đảm bảo lâu dài. Hỏi ai dám bỏ tiền vào server lậu chi. Chơi hẳn off thà mắc tí cho khỏe. Off game thì cash out item, khi nào chơi lại thì đầu tư tiếp, chẳng mất vào đâu.

15. Escher

Escher Youtube Master Race

Sever VN mình chỉ chơi mỗi cái L2VH mới mở giữa năm nên cũng chả biết tình hình mấy sever khác nó thế nào. Cơ mà vào game thấy ring boss bán = VND, rồi cái phốt xóa shop mentee bị người ta chửi loạn lên là mình đã thấy chán rồi.

16. orcorc

orcorc Legend of Zelda

cái quan trọng nhất là tiềm lực kinh tế. Bố nào cũng đứng ra mở sv trong khi túi tiền eo hẹp thì ... mở sv mì ăn liền là điểu dẽ hiểu, mở dc vài ba tháng sập, lại mở sv khác dc vài ba tháng. Nếu có tiềm lực kinh tế + admin am hiểu game thì khả năng tạo dc 1 sv ổn định sẽ cao hơn (bỏ tiền mua source ngon, thuê người viết code/dev cho game, thuê GM quản lý ingame và forum, thuê người PR,...). Tiếp sau đó là phải biết nắm bắt thị trường L2 ở VN (ví dụ như low-rate là ko phù hợp ở VN rồi). Nói chung hội các yếu tố trên lại thì việc mở 1 sv ổn định lâu dài là rất khó ở VN.

17. The_Live

The_Live Legend of Zelda

cái off nó củng chả phải thần thánh gì đâu,mọi người đi đâu cũng bảo chuẩn off này nọ,thật ra nó còn bug lòi ra,phải fix và liên tục cập nhật,cái giữ cho thằng off đứng vững đơn giản là vì nó là NPH game,sập thế íu nào được ---->>>luôn luôn đảm bảo cho khách hàng - người chơi sự yên tâm về sự tồn tại của sv cũng như giá trị của nó.
    Đối với player thì off là chuẩn mực nhưng với các adm mở sv thì đừng áp chuẩn mực của off cho mình,vì các bạn lấy gì đảm bảo sv sẽ tồn tại trong khi các bạn ko có gì để đảm bảo như off. Thế nên tìm kiếm một giá trị khác để bù vào,điều đó sẽ giúp sv của các bạn được các player đánh giá cao

18. L2REDSKY

L2REDSKY Guest

@all
    Em xin phép thay mặt các người đã làm server nhận gạch đá.
    Và xin nói luôn:
    1 code tầm trung giờ, 1 tháng chi phí ko dưới 10 củ
    1 ông PM, phát triển sản phẩm, chi phí ko dưới 15 củ.
    Chi phí cho 1 banner web tầm trung 1 tuần 4 củ.
    Chi phí cho 1 bài báo gamek giờ là 6 củ / bài
    Source ngon ko dưới 15k$ đâu ạ.
    Chưa kể chi phí support cho bên phát hành source
    Chi phí thuê server
    Chi phí đường truyền (riêng khoản này, với server MMO delay 0,1s thôi thì các bác hết đến mức nào chắc ai cũng rõ, em ko tiện nói)

Các bác nói hơi bị trái chiều nhau
    Nói rằng low rate ko hợp người VN , ờ thì đồng ý, nhưng lại muốn server lâu dài? vậy phải làm sao?
    Nói rằng muốn server lâu dài, mà toàn muốn rate cao, ảo tưởng quá ko?
    Mở server và cũng chơi nhiều server, đến lúc full item cái suốt ngày đứng ngó trời ngó đất, ai giữ được chân các bác?

@InGodWeTrust: 1 viên kim cương 1000 kr, nó tồn tại nơi chỉ có 1 người, nó ko có giá trị. Nhưng 1 đống rác ở nơi có nhiều người sống, nó vẫn thành tiền và có giá trị.

Và sau bài này, sẽ thêm kha khá các bạn sẽ nói BQT server đó thế này, thế kia,....
    Thân!

19. QuaiVatToTBung

QuaiVatToTBung Dante, the strongest Demon Slayer GVN Veteran

source mua trên sao hỏa hay sao mà ko dưới 15k :5cool_ops:

20. LongNguyenTu*

LongNguyenTu* T.E.T.Я.I.S

vn là thế là bạn ^_^,thấy có cái nick ben retail chắc cũng vaog diễn dàn tham khao nhiều ^_^,đang đợi server ra để băm ^_^,rate nào cũng được ko quan trọng có lòng đam mê và hứng thú thì mấy cái rate dù thấp đù cao thì cũng vẫn chiến được bt