K14 Khám & phá : Những cách "hack" não bộ khiến con người sung sướng

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả 1 đến 10 trên tổng số 18

K14 Khám & phá : Những cách "hack" não bộ khiến con người sung sướng

Cuộc sống trở nên hoàn hảo hơn với những phương pháp nghiên cứu rèn luyện cho bộ não có 1-0-2 dưới đây…

Con người dùng trí não để nghiên cứu về chính cơ thể, về hệ thần kinh của mình. Có lẽ vì thế mà ngay cả khi khoa học đã đạt được những thành công to lớn, bộ não vẫn luôn là thứ gì đó bí ẩn, quái dị với chúng ta. Dù vậy, điều này không thể ngăn cản khao khát điều khiển, khống chế bộ não hoàn toàn của con người…

3 nghiên cứu dưới đây của các nhà khoa học đã chứng minh việc "hack" não bộ có thể khiến con người cảm thấy "sung sướng" hơn.

1. Ngủ 2 tiếng một ngày

Suy nghĩ thông thường của tất cả chúng ta là một ngày phải ngủ ít nhất 8 tiếng để đạt được sức khỏe tốt nhất. Tuy nhiên, có một điều khác chúng ta không biết, đó là não bộ không cần quá nhiều thời gian để thư giãn như vậy.

Trên thực tế, trong giấc ngủ của bạn, chỉ 1 giờ 30 phút đầu tiên trong tổng thời gian là phục vụ quá trình nghỉ ngơi, hồi phục của não. Đó gọi là giấc ngủ REM. Phần thời gian còn lại của giấc ngủ chỉ giúp các cơ bắp to lên mà thôi.

Vì vậy mà một số nhà khoa học đã nghĩ ra phương án tiết kiệm thời gian ngủ mà vẫn giúp bạn tỉnh táo, làm việc hiệu quả hơn, gọi là: the Uberman Sleep Schedule.

Theo đó, phương pháp này yêu cầu bạn bắt đầu đi ngủ lúc 8 giờ tối, thức dậy lúc 8h30 phút và lại đi ngủ vào 12 giờ đêm trong vòng 30 phút. Lặp đi lặp lại việc làm ấy cứ 4 giờ một lần. Như vậy, tính ra một ngày bạn ngủ chỉ khoảng 2 tiếng đồng hồ và trí óc vẫn sẽ minh mẫn như ngủ 8 tiếng.

Giống như mọi thói quen, phương pháp này 100% sẽ làm đảo lộn những sinh hoạt bình thường của bạn hiện nay trong thời gian đầu.

2. Mơ những gì bạn muốn

Trong trường hợp bạn vẫn trung thành với việc ngủ 8 tiếng một ngày, chúng ta có một giải pháp khác để tận dụng thời gian khi ngủ, đó là mơ. Và hãy mơ những gì bạn muốn...

Điều tưởng chừng như không thể đó hóa ra lại hoàn toàn làm được. Chỉ cần trước lúc ngủ, bạn hãy lẩm nhẩm những gì bạn muốn mơ trong giấc ngủ liên tục và rồi… bạn sẽ thiếp đi trong giấc mơ về điều bạn mong muốn. Hãy rèn một thói quen suy nghĩ tích cực hoặc vẽ ra những điều tốt đẹp mà bạn muốn mơ mỗi ngày.

Phương pháp này dựa vào cơ sở khoa học. Sự khác nhau cơ bản giữa giấc mơ và đời thực chung quy chỉ là sự tham gia của các bộ phận khác trong cơ thể mà thôi.

Trong giấc mơ, não bạn hoạt động thậm chí còn nhiều hơn so với khi thức. Vì vậy, rèn luyện mỗi ngày phương pháp trên sẽ giúp cá nhân cải thiện suy nghĩ tích cực, lạc quan hơn. Khi thức dậy mỗi buổi sáng với một giấc mơ đẹp, hẳn là bạn sẽ cảm thấy “sung sướng” biết chừng nào.

3. Thay đổi kí ức quá khứ

Nếu cả hai phương án trên đều không phù hợp, bạn có thể có lựa chọn thứ ba, nhẹ nhàng và ít tốn sức hơn: thay đổi kí ức về quá khứ.

Điều này nghe hơi phi lý bởi quá khứ là những điều đã xảy ra, làm sao thay đổi được chúng? Bí quyết nằm ở cách mà ta nhận thức nó mà thôi.

Nghiên cứu khoa học đã chỉ ra rằng, khi ta nhớ lại ký ức tuổi thơ, có rất nhiều điều trong đó là sai sự thật, thậm chí là chúng ta chẳng hề trải qua nó.

Nguyên nhân là vì não bộ không ghi nhớ toàn bộ những câu chuyện kí ức mà chỉ giữ lại thông tin tối quan trọng mà thôi. Khi nhớ lại, chúng ta xâu chuỗi những mảnh ghép ấy thành một câu chuyện theo hoàn cảnh hiện tại, dẫn đến những dị bản phi thực tế. Hoặc một lý do khác, chúng ta được nghe những câu chuyện tương tự từ bạn bè, những người xung quanh và tưởng rằng nó là của chính mình.

Do đó, hãy cố gắng tin vào những điều tốt đẹp trong quá khứ, hay thậm chí tự vẽ ra một kỉ niệm đẹp và tươi sáng cho cá nhân mình. Đó không phải sự huyễn hoặc bản thân, mà chỉ là một cách giúp bạn lạc quan, tin tưởng hơn vào thực tại và tương lai mà thôi.

http://kenh14.vn/kham-pha/nhung-cach...0907234188.chn

----------------------------
    CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

có 3 cách mà làm cái nào cũng khó, ngủ trưa không đã hơn 1 tiếng rồi

Long Live sacred Germany , They'll remember you

mấy bức ảnh đẹp vãi ai còn thêm nữa không nhỉ

cái đệt, cách 1
    trước giờ mình ngủ theo cách này, ko ngờ nó lại là 1 phương pháp

XXX mới là sướng nhất .

Cái Uberman sleep dành cho người nào cực kỳ thiếu thời gian thôi. Chứ bt thì ngày ngủ 6-8 tiếng là ok rồi. Cho cơ bắp nó phát triển nữa.

To view links or images in signatures your post count must be 1 or greater. You currently have 0 posts.

láo, phải ngủ đủ 8 tiếng 1 ngày. Giấc ngủ của bạn chia làm 2 phần, REM (mắt động đậy) và NREM (mắt ko động đậy). NREM diễn ra trong 90 phút đầu sau đó sẽ là REM, lặp đi lặp lại 4-5 lần trong 1 giấc ngủ. REM là lúc để cơ thể hồi phục và NREM là dành cho 'psychological needs'. Nếu bạn ngủ 2h, tức là bỏ qua phần NREM thì sẽ rất khó chịu trong người, ngứa ngáy, cáu bẳn.

To view links or images in signatures your post count must be 1 or greater. You currently have 0 posts.

Blog Entries
    7
    não ko cần nghỉ ngơi nhưng các cơ quan nội tạng khác trong người thì cần

Our thoughts and feelings will combine to form a new World Line

tưởng có cách mát xa giúp mình thỏa mãn tình dục chứ

đồ lừa đảo

cái 1: ngủ kiểu đấy mình đảm bảo là chỉ tỉnh táo đc 1 thời gian sau khi dậy nhưng sau đó sẽ buồn ngủ khủng khiếp, hơn nữa không phải ai nhắm mắt vào cũng ngủ ngay đc, thường thì sẽ phải nằm đó suy nghĩ vớ vẩn khoảng 15-30' rồi mới dần dần chìm vào giấc ngủ thực sự, nếu ngủ sâu thì nếu có ai đó đi lại ngay bên cạnh mà cũng k biết, mà cái giai đoạn dần dần ngủ sâu đó cực kì dễ tỉnh lại nếu xuất hiện 1 âm thanh bất thường như còi xe blah blah, khi đó trong giấc mơ mà bạn bắt đầu mơ sẽ xuất hiện 1 hiện tượng là bạn sẽ ý thức đc rằng mình đang mơ (có ý thức), còn nếu mơ bình thường thì là vô ý thức, khi xuất hiện ý thức bạn sẽ phải tỉnh lại ngay cả khi bạn cố gắng níu kéo giấc mơ trong vòng vài giây tiếp theo, khi mà đã tỉnh lại rồi thì sẽ lại phải bắt đầu quá trình suy nghĩ vớ vẩn để mơ tiếp, nếu trường hợp này xuất hiện 7-8 lần thì bạn đã mất ngủ cmnr, sẽ phải phí rất nhiều công sức mới có thể ngủ đc.

cái trên là dựa theo kinh nghiệm ngủ hoài éo đc của mình, còn về mơ có ý thức như lucid dream thì mình thực sự chưa mơ bao giờ.

cái 2: nói thật là trong khoảng thời gian nằm nhắm mắt suy nghĩ vớ vẩn thì mình toàn nghĩ về xxx, cơ mà cảm giác nó không chân thực và chỉ gây nờ ứng chứ không thể lên đỉnh như mơ xxx trong ngủ sâu đc, và thường thì sau khi bắt đầu ngủ sâu ý thức của mình sẽ dần dần bị mất đi và không thể chủ động nghĩ đến xxx đc nữa, giấc mơ sẽ nhảy sang 1 chủ đề khác ngay.
    cái trên là thể nghiệm của mình sau bao lần muốn dc nếm cảm giác chân thực của mơ xxx khi ngủ sâu mà thất bại của mình
    cái 3: nói thật là mình thường xuyên mơ về thay đổi kí ức của mình thành 1 phiên bản hoàn toàn khác, ngay cả sau khi tỉnh dậy mình vẫn nhớ đc khá nhiều chi tiết của giấc mơ ấy, hiện giờ mình đã tiếp tục giấc mơ đó đc vài năm và nó như là 1 cuộc sống khác của mình trong mơ.
    cái trên nghe hơi giống CDSHT

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng

Bookmarks

Bookmarks

Quyền hạn