Có Ae nào theo nghề bay không?

Thảo luận trong 'Thư giãn' bắt đầu bởi dante666, 11/3/17.

1. Kong

Kong Dragon Quest GVN Veteran

Nghề nào chả có khổ, ở ngoài nhìn vô hào nhoáng thôi chứ đi làm rồi biết liền.

Phi công thì đầu tiên là bỏ ra 4-5 tỏi từ lúc chưa biết gì tới lúc ngồi đc ghế lái đó. Rồi nửa năm phải đi thi kiến thức 1 lần, rớt là nghỉ làm đợi thi lại. Bay có sự cố gì dù nhỏ cũng bị lôi nguyên tổ ra giải trình, ko phải lỗi của tổ bay thì ko sao, chứ phải 1 cái thì đủ thứ chuyện xảy ra. Muốn lên bậc lên lương cũng phải thi cử sml, nói chung là đi làm nhưng cuối tuần vẫn phải học bài ôn bài như tụi học sinh kẻo sơ sểnh tí nó bắt thi lại thì tháng đó móm luôn. Ngồi lâu thì đau đít, dễ bị trĩ, công việc thì toàn đi tới đi lui ko đc gần gia đình, tụi đi quốc tế còn khổ nữa, 1 tháng xa nhà mười mấy hai chục ngày là bt. Với cái môi trường VN thì còn gặp tụi khách mất dạy, hiểu biết thì bằng số 0 mà chửi thì giỏi lắm. Trước có vụ thằng phi công vna ko đáp đc ở sân bay kia phải divert qua sân khác, khách với lều báo chửi như con đẻ luôn, tới mức phó tổng VNA phải lên báo giải thích. Rồi trong hãng cũng giành giật nhau suất bay ngon, cạnh tranh phe phái tị nạnh nhau đủ thứ ko khác gì đi làm công sở =))

Tiếp viên cũng y như trên nhưng trách nhiệm ít hơn, học hành thi cử cũng ít hơn, bù lại phải tiếp khách.

2. aragon0510

aragon0510 SPARTAN John-117 GVN Veteran

ủa, mi cho ta hỏi tuổi tối đa để đi học là bao nhiêu ?

3. duongquazz

duongquazz Mario & Luigi

tuổi tối đa hiện giờ là 35 đó anh

aragon0510 thích bài này.
  4. aragon0510

là hạn cuối nộp hồ sơ thạm dự tuyển phi công hả bạn ?

5. tuandatle

tuandatle Space Marine Doomguy GVN Veteran

Hiện h ta biết đang có 1 ông sinh năm 73 đang học pccb bên mỹ. Bên phil 1 ông 81 1 ông 84 đang học type a320. Đủ tiêu chuẩn sk thì chắc vẫn dc thôi.

6. aragon0510

vl 73 học pccb......
    chắc quen biết gì chứ @_@

sức khoẻ thì khám ở đâu, tiêu chuẩn ra răng ?

7. SillyKid

SillyKid Donkey Kong

Bác ơi giải thích làm gì nhiều hả bác :)

Đi tự túc thì tuổi nào cũng đi được bác à, sức khoẻ thì kiểu gì cũng lo được, quan trọng là thế nào thôi bác.

Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm bác ơi. Bác có nghề, chuyên môn rồi thì cố mà theo nó, dần dần rồi lên bác à, nghề nghiệp nó không phụ mình đâu bác ơi.

8. Kurasame

Kurasame C O N T R A GVN Veteran

dev h đang hot mà bác lương có 8tr vậy. Đầu tư tiếng anh vô làm mấy cty outsource nước ngoài 2-3 năm kinh nghiệm lương mười mấy củ là bình thường.

9. Kong

Kong Dragon Quest GVN Veteran

Giải thích để mấy ông nào đang học thì cbị tinh thần thôi, người ngoài nhìn vô thấy dễ dàng lắm tưởng ném 4 tỉ vô là lên lái như lơ xe thôi, nhưng ở đời làm gì có gì dễ dàng vậy

F22Raptors thích bài này.
  10. duonghiep1

duonghiep1 C O N T R A

mình làm startup với thằng bạn , nó có vốn nên nó bỏ ra , mà qua mấy năm rồi thấy tình hình cty ko khá khẩm , dự án lèo tèo thì làm sao lương cao đc bác. Với lại chỗ chơi quen lâu rồi , giờ mình bỏ đây tìm cty khác mình cũng thấy ngại ngại , kiểu mày bỏ tao đi chỗ khác bạn bè mà thế à ấy. Còn cứ tiếp tục mà lương kiểu này đúng là ko đủ ăn , tương lai mù mịt vãi nên muốn chuyển nghề luôn cho nó đỡ áy náy đôi bên.
    Truoc có đợt tính nghỉ , đi pv ở chỗ khác deal lương 10tr , hôm sau nó mail hợp đồng luôn, báo nghỉ bên này thì thằng bạn gọi lên, 2 thằng ngồi nói chuyện này nọ thế là lại bỏ chỗ kia ở lại đây làm tiếp đó chứ.
    @SillyKid : mai bac rảnh ko nhỉ ? Mình pm hỏi chút , quả này đc phải quyết tâm chuyển nghề cmnl thôi :8cool_amazed:

11. duongquazz

duongquazz Mario & Luigi

vl 73, già thế đợt này về em sợ nó éo tuyển ấy chứ =))

12. tthixk

tthixk Youtube Master Race

làm mấy năm mà 8 củ? Lại hứa hẹn tương lai tươi sáng phía trước? Dự án lèo tèo nhưng có biết đc giá trị 1 cái là bn ko? Nếu ko thì nó đang lừa ông đấy.

13. aragon0510

14. tuandatle

tuandatle Space Marine Doomguy GVN Veteran

Eagle hình như mới dc phê chuẩn hay sao ấy ko rõ lắm

15. duongquazz

duongquazz Mario & Luigi

Eagle nó mới đc phê chuẩn gần đây à. Mà em cũng nghe nó nói là sắp đào tạo ppl trong nước mới ghê chứ

16. dante666

dante666 Donkey Kong

thấy tầm này năm ngoái báo chí cũng kêu giữa năm nay tụi vna có thể đào tạo trong nước mà sắp giữa năm rồi vẫn chả thấy hò hét gì

17. duongquazz

duongquazz Mario & Luigi

Đào tạo trong nước thì cũng chỉ đào tạo ppl ở chu lai. Còn 2 bằng còn lại phải qua Nz học tiếp. Mà trường Eagle nhỏ quá nên vẫn phải phỏng vấn vào 919 chứ như mấy trường bự bự của Nz với Úc học về là auto vào đoàn bay :))

18. duonghiep1

duonghiep1 C O N T R A

hơn 3 năm rồi bạn , lừa thì ko lừa vì project bn tiền , người làm đc bn % trong tổng đó đều thống nhất từ trước rồi , mà v/d cty quá ít ng , kinh doanh ko có lấy đâu dự án nhiều mà làm , ít dự án thì ko có bonus , ngồi ăn lương cứng thì đi lên kiểu gì :|
    mình đang làm về php
    cái số lận đận bao giờ mới rời bỏ mình đây kaka :5cool_bad_smelly:

19. KgZ

KgZ Mario & Luigi

Mình không trong nghề nên ko rõ cái nghề dev này. Ông thì bảo lương toàn k $ có ông lại than làm mãi mà lương chỉ được hơn mươi lăm triệu. Già code ko lại tụi trẻ, lụt nghề. Ai giải thích tí được không?

20. SillyKid

SillyKid Donkey Kong

@duonghiep1 hôm nay đêm em mới về, có gì sáng mai nhé bác

duonghiep1 thích bài này.