Có đáng không?

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi thitavipho, 3/3/15.

1. thitavipho

thitavipho Waiting to respawn GameOver Nhân Viên Y Tế GVN Veteran

Đó là câu mà một đứa từng trải qua 2-3 cuộc tỉnh khuyên mình trả lời đầu tiên khi tán gái. Và câu trả lời của mình khi theo đuổi em ấy là "đáng".
    Chuyện tán tỉnh không có gì đặc biệt, mình thành công và em nhận làm ny. Sau những ngày tháng theo đuổi và những tuần đầu mới yêu, mình thấy hoàn toàn "đáng".
    Nhưng càng về sau, em càng ngày càng trở nên đòi hỏi. Không phải đòi mình phải làm cái này cái kia, mà là đôi ba ngày lại ... dỗi và giận. Giận vì những thứ rất vớ vẩn, mình thậm chí chẳng hiểu sao lại giận. Nhưng mình vẫn xin lỗi, và sau khi hai bên làm lành, mình vẫn thấy đáng.
    Nhưng không phải những lần giận dỗi đấy đi qua không để lại vết tích gì. Dù sau bao lần làm lành, giải thích, em vẫn có thể giận mình chỉ vì những cái vặt vãnh, mỗi lần như thế lại như một vết thương đã đóng vảy bị bóc ra.
    Bạn bè bảo cứ kệ mẹ nó, đừng dỗ dành nữa, nhưng mỗi lần có chuyện mình vẫn chủ động làm lành dù nhiều khi chả có lỗi, vì mình yêu em, vì mình chưa muốn đầu hàng, vì mình vẫn thấy đáng. Nhưng càng yêu nhiều, càng quan tâm nhiều thì càng đau lòng, vì những cái mình nhận được không tương xứng với những cái cho đi. Những cung cách hành xử không khéo từng làm em giận mình đều sửa và tránh, trong khi em dù bao lần trách móc mình thì vẫn cư xử theo kiểu đó.
    Mình không thể làm em vừa lòng, và không có quyền được giận. Liệu tiếp tục cố gắng chỉ vì tình yêu liệu có đáng không.

2. haiduong87

haiduong87 It Takes Two GVN CHAMPION

1 đứa yêu, 1 đứa đi soi mói xem thằng ng yêu có tình ý gì con nào khác k...
    (trên là chuyện của mình)
    và mình có ng khác rồi :)

3. darkpower

darkpower Waiting to respawn GameOver

Đéo đáng mặc dù không đọc.

4. Pocollo84

Pocollo84 Super Namek

Đây đéo phảilaf vì mình yêu mà là vì mình sợ mất
    Mà mới yêu nó đã thế, sau này nó chửi cả bố cả mẹ lên cũng vẫn xin lỗi nó

Cực kì hạn chế xin lỗi, trừ phi làm gì sai thật

Kinh nghiệm của mình là chiều nó ít thôi, đàn bà được đằng chân lân đằng đầu

darkbik thích bài này.
  5. Anh Phương Baby

Anh Phương Baby Fire in the hole!

Mình là đàn ông thì phải có phong thái đàn ông chứ. Sau này về chung 1 nhà bác định đội em nó lên đầu à??

6. KoreaTea

KoreaTea Dragon Quest

ai sai thì xin lỗi, thế thôi :))

và đ đáng ;)

7. HuyBerserker

HuyBerserker Liệt Dương Tử GVN Veteran

Mình nghĩ câu hỏi không phải là "có đáng hay không" mà là "bản thân cảm thấy thế nào", mỗi người có một tiêu chuẩn: có người được chiều chuộng lại cảm thấy dửng dưng, có người bị đánh đập bạo dâm hàng ngày lại cảm thấy đấy là thiên đường.

Xin kể một câu chuyện:

Hồi đại học ở trong doanh trại tập huấn quân sự, hôm đấy cả khoa nó cho tập kết ở 1 cái bãi um tùm rồi bắt lăn lê bò trườn chiến thuật qua đấy. Mình sợ bẩn, éo biết làm thế nào , nhưng không biết làm sao mà cái thằng bên cạnh mình nó ngã cái bịch ra đất rồi dãy dãy 2 cái rồi thở... à không nó không chết chỉ ngất thôi. @#%#$%^# ... cơ hội đây rồi. Mình xung phong vác con lợn này về phòng nghỉ còn hơn là ở đây lăn lộn trông đống bùn, nó nặng tầm 80 cân...à có khi 1 tạ cũng nên, nếu không vì muốn trốn tập chắc chắn mình cũng lười vác nó. Mình vác nó đi được tầm 100m khuất mắt chỉ huy thì nó nhảy xuống bảo mình: tao khoẻ rồi ra đằng này 1 lát mày về tập tiếp đi, rồi nó chạy như bay ra khỏi khu thao luyện.

Ơ cái đm hoá ra thằng ôn này giả vờ làm mình vác cả 100m, mình tức quá đuổi theo phải bắt bằng được con lợn này. Nó béo mà chạy như usan bolt, mình đuổi mãi ko kịp. Chạy được cỡ hơn 1 km mình thấy nó chui vào 1 quán chè thái lan mua 1 hộp chè rồi chạy về phía cổng B trường đh ( cách đấy cũng tầm500m ). Lúc mình chạy đến quán chè nó đã chạy theo hướng kia đc tầm 50m rồi, .. chắc chân nó gắn tên lửa, mình tiếp tục đuổi theo thì thấy nó chạy lên phía giảng đường. Có một em xinh xinh đi ra cầm lấy hộp chè rồi gắt gỏng: "Sao lâu thế" rồi đi vào lớp bỏ lại nó đứng đấy cười nhìn theo bóng em như thằng ngố. À thằng béo này hoá ra cũng chỉ là thằng chân chạy dại gái, lúc này bắt được nó được nó mình cũng mệt rồi với cả cũng không nỡ đánh ( mà đánh thật thì có khi mình với bố mình cũng không ăn được nó) . Thế là 2 thằng rủ nhau ra quán trà đá tâm sự + trốn tập

Hỏi ra mới biết thằng này con bị hành đủ kiểu nữa: em này ngồi trên lớp nt với thằng này chỉ cần nói thèm cái gì là thằng này ở đâu cũng mang đến cho bằng được trong thời gian ngắn nhất. Mình nhớ lúc đấy mình có hỏi nó 1 câu đại loại như này : em kia nhìn cũng được đấy nhưng mày hầu hạ nó thế có đáng không

Nó trả lời ( đến giờ mình vẫn nhớ như in) :
    - Mặc mẹ người khác nhìn tao thế nào, chỉ cần tao thấy thích là được. ( đột nhiên nó cười 1 nụ cười cực kì dâm tiện ) Với cả như đi săn ấy, kết quả không quan trọng mà cái quan trọng nhất là hưởng thụ quá trình và tích luỹ kinh nghiệm. Mày còn non và xanh lắm.

Lúc này mình nhìn nó có vài phần phong phạm giống với cao thủ nông dân trồng rau. Sau đấy 4 tháng mình nghe được nó đã tán thành công em kia rồi 2 tháng sau chán chủ động sút đít. 2 năm sau ra trường mình đi mua xôi buổi sáng thì nhìn thấy nó, nó đã có vợ có con; vợ nó cao ráo trên 1m7 trông còn xinh hơn cả mấy em hot girl. Nó đèo vợ con trên con land cruiser. Nói chuyện 1 hồi nó khoe ra trường xong cưới vợ, vào làm công ty bố vợ, gia đình vợ cho 2 vợ chồng 1 căn nhà, xe nó đi cũng là được cho luôn, lúc sinh cháu thì 2 ông bà già vợ cho thêm 2 tỷ để nuôi cháu ... Đm nó cao thủ trong cao thủ

ZATO, tuan137, Darkwolf.vn and 2 others like this.
  8. darkbik

darkbik T.E.T.Я.I.S

^
    e đã khóc khi đọc hết chuyện của bác @HuyBerserker, ah có hình ko là dell tin nha

9. Meiji1412

Meiji1412 C O N T R A GVN Veteran

Biết sai, sửa sai, đéo nhận sai.
    Cứ mở miệng ra với gái là xin lỗi nó thì riết nó chả coi ra cái thể thống gì.

^Bạn của bác thì đúng nghĩa là farm creep, up lever rồi săn boss, item khủng =))

10. HuyBerserker

HuyBerserker Liệt Dương Tử GVN Veteran

^x2: à mình bốc phét ấy mà :-j

mioNguyen and darkbik like this.
  11. wolverrin2010

wolverrin2010 bữa giờ còn ko được mắc ị GVN Veteran

Một tràng pháo tay cho bạn nhà người ta của bác @HuyBerserker =D>

darkbik thích bài này.
  12. xinemtrovevoitoi

xinemtrovevoitoi Donkey Kong

Trước đâu cũng từng trải qua vài mối tình. Nhưng chỉ là đơn phương. Yêu mà ko dám bộc lộ, giải bày. Chỉ toàn gửi msm tỵ kỷ. Đau khổ, tự ty, uất ức khi nghĩ rằng nó ko thích mình. Cảm giác đó, ko ngủ được, ko làm gì được, chỉ suốt gày ngồi tương tư. Bây giờ muốn tìm lại nhưng có lẽ ko được nữa...
    "Làm thế nào để vượt qua được vạn lý trường thành của 2 vũ trụ chứa đầy bí mật"
    hay "Em là nữ hoàng của vương quốc đó, ấy thế mà em biết gì về biên giới của nó đâu"
    Không hiểu tích lũy được kinh nghiệm gì khi mà phục vụ nó tận răng như thằng osin.
    Bạn chủ thớt bớt xin lỗi nó đi. không phải là vì điều đó gái nó có thích hay ko thích. Mà làm một thằng đàn ông hở miệng ra là xin lỗi gái nó nhục nhục sao ấy.

13. Pocollo84

Pocollo84 Super Namek

Cái "cảm thấy thế nào" chỉ có thể được chứng minh sau 1 thời gian dài.
    Chứ vừa mới yêu thì ko dùng cái định lý này được =))))

14. thitavipho

Cũng ko hẳn mình hở tí xin lỗi gái, nhưng mà nhiều lúc nó có lỗi rành rành thì vẫn nhẹ nhàng dỗ dành khuyên bảo.
    Vấn đề là cảm giác em ý yêu cầu ngày càng cao, hay đúng hơn là càng ngày càng insecure. Mà cũng chả phải nó nõng nhẽo đòi mình làm cái này cái kia, mà là rất dễ giận dỗi, nghĩ quẩn. Chỉ cần mình quên ko nhắn một cái tin, trả lời hơi thiếu quan tâm là nó đã buồn và nghĩ mình ko yêu nó nưã ?!
    Vấn đề lớn nhất của mình có lẽ là chả biết thổ lộ với ai. Gái dỗi còn có mình dỗ chứ mình dỗi thì chỉ có nước bị dỗi ngược, nên lên đây với các bác cho vui. Bác @Pocollo84 nói cũng có phần đúng, em cũng sợ mất thật vì những mối quan hệ của em ít lắm, thân thiết lại càng ít nên luôn có giữ.

15. lop pho 2

lop pho 2 Mega Man GVN Veteran

Trên 9gag hồi lâu có cái ảnh đại loại ai rồi cũng làm bạn phải chịu đựng thôi, mấu chốt là ng đó có xứng hay ko.
    Hoặc trong phim "Khi anh cưới em, thì anh cũng đã cưới mọi rắc rối của em".
    Trong mối quan hệ ko có chuyện tình trơntru như xe lu đc. Vấn đề ở chỗ bạn tự cảm thấy thế nào. Hỏi ng khác vô ích. Tình cảm là khái niệm phi logic, cân đóng đo đếm vô ích.
    Ngay cả thứ tưởng chừng như đơn giản là sự hài lòng của khách hàng mà cả mô hình của Parasuraman lẫn Taylor và cộng sự phản biện lại vẫn ko đo trúng 100&, thì huống chi là chuyện tình cảm vô biên vạn biến.
    Chỉ có bác tự cảm nhận rồi so sánh với kỳ vọng bản thân mới có đc câu trả lời thỏa đáng

kaiba_seto2004 thích bài này.
  16. thitavipho

Những cái này mình đều hiểu mà. Vấn đề chỉ là đáng-không đáng nó lên xuống theo trạng thái cảm xúc :)).
    Chỉ là có những lúc chả có ai để bày tỏ thì lên đây thôi, chứ ko mong tìm được giải pháp gì.

17. lop pho 2

lop pho 2 Mega Man GVN Veteran

Như nhiều bác ở trên nói đó mới chính là nguy cơ đó bạn.
    Thương nhau chính là dựa vào nhau, mà đúng thật chuẩn nếu gái gú bình thường ko kể, một khi đã yêu (nghiêm túc) thì cân nhắc như người có thể tựa lưng nhua mà chiến đấu, chiến hữu tót nhất trong các chiến hữu. Nhưng nếu chính người đó mà mình ko thể trút bầu tâm sự được, e là không ổn

Midori-san thích bài này.
  18. JamesRyan

JamesRyan Sony Giáo Chủ GVN Veteran

Nói thật là mình hiện giờ cũng ở tình trạng y hệt thớt 100%, và cũng y chang vụ ít mối quan hệ, và sợ mất nó.
    Nhiều lúc nó đối xử rất tốt với mình, nhưng lắm lúc cũng rất tréo ngoe, và những lúc tức như vậy thì tự nhiên cảm thấy đéo đáng để níu giữ.
    Nhưng khi mình hạ hỏa, nghĩ tới lúc nó ở cạnh mình, ôm mình rồi nói chuyện trên trời dưới đất rất vô tư, mình lại không dám buông. Và cũng vì mình đã tốt với nó quá, giờ "không dám" đối xử tệ bạc với nó chút nào.
    Cái vòng tuần hoàn nó cứ lặp đi lặp lại như vậy, và giờ thì gấu mình nó đang muốn về quê luôn (quen nó đc 6 tháng rồi), vì nhà nó muốn nó cưới sớm cuối năm nay và ở quê dễ sống hơn. (Mình ko thể cưới nó năm nay và cũng ko về quê nó ở đc)
    Nói thật là bây giờ mình đéo biết mình phải làm sao nữa =)) =))

19. Pocollo84

Pocollo84 Super Namek

Quan điểm của mình thế này , cuộc sống + công việc + các mối quan hệ xã hội đã đủ mệt mỏi căng thẳng lắm rồi. Yêu là hiểu nhau và mang đến niềm vui, thỉnh thoảng trục trặc tí cũng ok nhưng đừng lúc nào cũng mệt. Gánh cái kia đủ rồi, gánh thêm con gấu suốt ngày phải mệt óc với nó thì thôi nghỉ

Ở phương diện của con gấu, nó đã/đang phai nhạt tình cảm nên nó mới ko đủ kiên nhẫn để kiềm chế cơn giận, hay nói cách khác là nó dễ giận vì tình cảm của nó với mình đang đi xuống. Hoặc phải từ từ kéo nó lên, hoặc chơi shock điện cho nó tự nghĩ ( risk cao ).

mioNguyen thích bài này.
  20. kaiba_seto2004

kaiba_seto2004 Race ... Race ... Revolution GVN Veteran

^ Mình đi theo chiều hướng được ăn cả ngã về không (rủi ro rất cao), rốt cuộc thua cả 2 đường.

Nên bác thớt cũng tùy dạng gấu mà hành xử...