[Thảo Luận]Total War: Rome II [KHÔNG XIN + hỏi đáp liên quan crack]

Thảo luận trong 'Total War' bắt đầu bởi Soul Revanous, 2/7/12.

1. tungispace

tungispace Youtube Master Race

Thanks bạn nhiều :1cool_dribble:

2. Hiroshii

Hiroshii Donkey Kong

Chơi Averni thì đúng là có khó hơn 1 tý vì nó có thêm PO penalty (internal conflict thì phải) so với các faction khác. Còn thì cũng ko nhất thiết phải phá hết, nhưng mà xây hạn chế thôi, với tính toán 1 tý ví dụ như 2-3 tỉnh gần nhau, mà đi lại thuận tiện, thì xây 1 nhà quân là được. Rồi thì mấy nhà kinh tế thì xem ở đâu xây combo tăng được nhiều tiền thì xây (ví dụ như có đủ slot để xây cả Industry + bonus % cho industry), còn ko thì xây tràn lan phải chịu thôi, mà tiền cũng ko maximize được.

Uhm, với thấy hình của bạn thì chiếm Massalia xong culture mới được 52% kìa, cái này chơi Parthia đương nhiên là ko có, vì mấy nước xung quanh culture đều là eastern hết. mua thêm agents vào cho nó convert + PO cho nó nhanh, lúc ko đánh nhau thì nhét hết quân vào thành nữa (hoặc mà âm nhiều quá, thì chả cần, bỏ cho nó rebel xong rồi giết là tăng PO nhanh nhất (mỗi lần được thêm 20PO)) =)) nói chung là cũng phức tạp nhưng mà có thấy nó khó khăn như ông than vãn đâu nhỉ :-?

Chơi Rome thì hình như mua được 4 loại cung nhé :D 1 là ở Hy Lạp như dangkhoatran bảo. 2 là xây nhà ở đất Dacia (trên Hy Lạp), 3 là ở Syria với 4 là ở vùng Persia vs quanh quanh đấy.
    Đều xây cái nhà Auxiliary hết. Nhưng mà mình thấy Rome 2 này range units balance vẫn chưa ổn lắm, nên chẳng quan tâm đến chuyện mua cung mấy =)) luyện cho nó đẹp đội hình thôi

Lolz. vừa check lại, có 7 loại nhé =)) btw, bonus cho anh em cái map lính lê dương của anh RÔM nhé :x 2 bác trên TWCenter làm cái này ngon vãi http://tallmyr.se/rome2/

Chỉnh sửa cuối: 16/10/13
  3. NDKhoa01

NDKhoa01 Mr & Ms Pac-Man

Chiếm xong Se và Ai Cập food của em lên đến tận xấp xỉ 200 cơ, thế mà đánh ra hết Bắc Phi, Tây Ban Nha với bán đảo Arab thì bị food shortage mặc dù chiếm được thành vẫn để nguyên farm =))

4. uh_arch

uh_arch Mario & Luigi

Phải convert sang farm của mình chứ sao lại để nguyên

5. darkwolf

darkwolf Dragon Quest

ae cho hỏi, tướng có skill Night battle, khi dùng vào trận đánh có cắt đc lính cứu viện của địch 100% hok ^^

6. uh_arch

uh_arch Mario & Luigi

cắt 100% trừ quân garrison, ngoài map thì quân garrison bị mờ đi nhưng vào trận thì vẫn có trong thành

7. NDKhoa01

NDKhoa01 Mr & Ms Pac-Man

Tức là convert để nguyên farm chứ không phá đi xây nhà khác ấy, mà nhà chưa convert vẫn xài được mà, cái nhà upgrade armour đó, chưa convert vẫn dùng để up armour với weapon được.

8. uh_arch

uh_arch Mario & Luigi

Armour với horse thì nâng cấp đc còn food thì ko chắc vì mình ko giữ nhà khác culture bao giờ :)). Còn mình chơi thì ko bao giờ thiếu food vì luôn tự cân đối food cho từng tỉnh 1, trừ 2-3 tỉnh đầu tiên phát triển quân sự. Mỗi tỉnh đều dư 4-5 food là ít nên toàn lãnh thổ ko thiếu food.
    Patch 4 này bị cái bug là slave revolt full stack rồi nhưng cứ đứng ngoài thành mà ko chiếm, có ai bị lỗi này ko?

9. jokkoo

jokkoo Mr & Ms Pac-Man

Xin hỏi sack or loot settlement có bị giảm income của region đó ko? Public order -100( -8 growth và -16% tax phải ko)? Cám ơn

Chỉnh sửa cuối: 16/10/13
  10. NDKhoa01

NDKhoa01 Mr & Ms Pac-Man

Phải xây nhà lại từ đầu tất nhiên là bị giảm income rồi.

11. darkwolf

darkwolf Dragon Quest

hèn j` mình đánh thành vẫn có tụi garrison :6cool_surrender:

12. Odisey

Odisey Baldur's Gate GVN CHAMPION

Các bác nói đánh Parthia thì đập các kho lương của Selucid là tụi nó tịt , xin hỏi làm sao mình biết vùng nào là kho lương của nó để đánh ạ @_@

Chưa có huynh đài nào siêng ngồi viết hướng dẫn như hồi trước hen , mấy cha mod chạy hết :))

13. NDKhoa01

NDKhoa01 Mr & Ms Pac-Man

Tự cân đối không nổi , chiếm thành của AI nó để toàn nhà lv 4 trừ farm, food âm nặng nề, trừ các tỉnh mình xây dựng từ đầu ra thì các tỉnh khác đều âm, xây lại thì ngại mà vấn đề là income đang ngon phá đi cũng tiếc :))

14. jokkoo

jokkoo Mr & Ms Pac-Man

Mình than vãn vì mình sớm trải nghiệm Parthia có hướng đi khác biệt hoàn toàn nên khi chơi Arverni mình rơi vào tâm trạng bàng hoàng và bở ngỡ. Lúc chơi Parthia, mình hoàn toàn chìm đắm vào trong các cuộc công thành chiếm đất hầu như là không ngừng nghỉ. Khi thử Egypt và Arverni mình như vấp phải tảng đá lớn là P.O và units cấp 1 cuả Arverni cùi quá. Nó khiến mình phải bỏ dừng các cuộc chinh phạt để ổn định nội chính. Mình hơi tiếc nuối và bất phẫn, nhưng quan trọng hơn mình muốn trải nghiệm và vượt qua dc challenges trong Rome II.

Massalia chỉ là region cá biệt thôi, giống với provinces Chorasmia và Transoxania gần Parthia mà thôi. Các province còn lại của Xứ Gual đều same same blood culture với Arverni. Công nhận, Parthia và Arverni có nhiều điểm giống nhau thật chỉ khác một bên có nhiều P.O, một bên có nhiều food. Tụi Gaul nhiều gạo nên to béo làm trận nào mình cũng phải tổn thất nhiều quân. Tuy vậy, mình cũng dần dần nhận ra hướng phát triển dành riêng cho Arverni.

- - - Updated - - -

Xin thông báo, vấn đề public order đã đã dc giải quyết.

Đây là thành quả sau 10 năm phấn đấu, đã làm chủ dc 2 province và 2 edict + public oder và food. Bây giờ, mình đã dần dần điều chỉnh và cân bằng kinh tế, quân sự và ổn định xã hội. Tiếp đó, mình sẽ spwam Oathsworn, artillery và hưởng thụ các cuộc chinh phạt mở rộng đất đai không có hồi kết. Phải công nhận mình dụng quân thần tốc thật.

Có ai tin là tôi sẽ thống nhất xứ toàn bộ Xứ Gaul trước turn 20 không?

Note: Mình nghĩ Những người chơi những faction khác nhau, nếu lập hội thì sẽ dễ dàng chia sẽ và giúp đỡ người mới.

Chỉnh sửa cuối: 17/10/13
  15. hunggc

hunggc Mr & Ms Pac-Man

Mình nhớ trước đây CA có nói mỗi nước có cây công nghệ khác nhau, như bọn rợ thì không thể tạo ra máy bắn đá. Giờ thì phe nào cũng có balista + onager, chắc CA muốn làm cho game hấp dẫn, đành hy sinh lời hứa "game trung thực với lịch sử" rồi :D

16. Aomari0

Aomari0 Mega Man GVN Veteran

Hôm nay mở encyclopedia lên thì thấy đang lỗi, dự là sắp có patch 5 + DLC Seleucid + Nomad Tribes Culture pack rồi:5cool_big_smile:.

17. acm_no1

acm_no1

đang đi làm ko up đc ảnh

tôi mới thử Averni, công nhận PO thấp thật nhưng unit ban đầu rất mạnh mà

trong 20 turn tôi đã chiếm đc 1/2 Hispania rồi ;))

bonus: Legendary khác với VH

18. jokkoo

jokkoo Mr & Ms Pac-Man

Ông cũng chơi cấp độ legendary giống tui hm?

TÔi nói Arverni military cùi là vì levy freemen so với spear warrior yếu hơn rất nhiều, nhưng tiều recruit và upkeep lại sấp xỉ spear warrior. Thêm vào đó, levy freemen rất dễ bị rout khi đánh với spear warrior. Do Arverni bị Internal public penalties (-4 public oder) nên mình không thể xây cái nhà lính để recruit spear warrior, mà phải xây đền để tăng public order liên tục. Thâm chí là phải phá bỏ nhà lính nếu thấy cần thiết. Vậy nên, ta không thể recruit spear warrior hay những unit cao hơn ở early game. Đó là đểm yếu về military của Arverni.

Tuy nhiên chỉ cần 30 turn là Arverni có thể spawn Oathsworn. Oathsworn là heavy infatry của Arverny. General có skill +2 exp cho infatry chứ không phải heavy infatry, vậy Oathsworn có dc +2 exp khi recruit ko?

Quá trình chiếm Hispania trong 20 turn của ông như thế nào?

Khi chiếm 1/2 Hispania, ông có bao nhiêu provinces và regions rồi? Kinh tế có wealthy không? Military của ông như thế nào?
    Arverni rất thú vị phải ko?

19. acm_no1

acm_no1

tôi vẫn xây để lấy spear warrior và light horse, 1 spear warrior mạnh = 3,4 levy freemen thậm chí là hơn

turn thứ 2 tôi attack bọn Adui, recruit 2 light horse mercenary và chiếm luôn trong turn thứ 3 (nó sally out), ngay sau đó, tôi vòng xuống dưới đánh bọn Vivisci (bọn này liên minh vởi Averaci và Cessetani nên tôi cũng tuyên chiến luôn với 2 thằng này)

tuy nhiên dẹp quân của Vivisci trong 2 turn nên viện quân của 2 bọn kia ko thể tới kịp, thật ra là 1 đạo tới gần kịp

chiếm được thành có wall rồi thì def 2 stacks là quá easy, xong cái tôi xây thêm 1 stack unit nữa đánh xuống Cessetani và Averaci cùng lúc, bên Tolosa tiện thể đi qua giết nhưng đốt hết lấy tiền và kệ cho rebel về đập sau, vì đất này xác định ko thể giữ đc (capital của nó là Massalia, bọn này quân khá elite so với Averni early)

kinh tế tôi ổn nhưng PO thấp, quân đội 2 full stacks, toàn spear warrior và light horse, thậm chí có 2 ballista mỗi stack (có sẵn nhà ballista do cướp đc của bọn Vivisci), mà tối đánh muộn nên thôi đi ngủ

sau khi có đc 1/2 Hispania thì tôi lui về quản đất đã, cho PO dương rồi mới đi tiếp, Averni chơi vui nhưng ko khó, có dịp thì thử Suebi cho biết

p/s: tôi chỉ chơi ở Legendary, nói rồi mà..., 9 camp đều là Legendary

20. Tiger-tank

Tiger-tank シェンムー Ryo Hazuki

mod thì các bác đang thử mod gì ? mod nào khiến cho unit Sparta trâu bò hơn ko ?