sự thật đại học FPT - các bạn 12 xem để biết

Thảo luận trong 'Thư giãn' bắt đầu bởi Best Bartender, 14/5/11.

1. xrockvn

xrockvn T.E.T.Я.I.S

k có giạng thực tập thế đâu , chỉ khi nào bạn ở top của 1 lớp , hoặc có thành tích nổi bật thì khi đó sẽ gửi danh sách và lên duyệt , và giới thiệu vào những công ty mà họ nhờ fpt tuyển dụng .
    Để giữ cái tiếng cho fpt , nên những đứa có mức thực tập giá đó ( thực ra là thử việc luôn đấy ) sẽ nhận được mức tiền ở trên. Nên biết những đứa trong danh sách đó nó khả năng tiếng anh và IT của nó cũng k phải vừa .

Còn dạng học nhạt nhat , đi khoe dáng , khoe của , đẹp trai gái xinh laptop xịn , vô check vân tay chứng tỏ ta đi học đều thì thôi khỏi , ra trường cug khó chứ đừng nói thực tập có lương .

2. thuyquai_29

thuyquai_29 God's Grandfather

mấy cậu lớp 12 mà vào chodua.com đọc chắc không bao giờ dám vào FPT ;))

3. Eazy.

Eazy. The Warrior of Light GVN Veteran

cty mình mình đang thực tập full time thì dc trả lương, nhưng mà vẫn phải viết report về trường và vẫn phải đóng tiền học, đệt!

4. bokem130

bokem130 Persian Prince GVN Veteran

ư, tớ đang học ở Duy Tân nè :">
    bác ở đâu vậy :-?

5. TRUONG QUANG VU

TRUONG QUANG VU Donkey Kong

Bên FU thì ko biết thế nào chứ theo ý kiến cá nhân của mình sau khi học 2 năm FPT Aptech và 1 năm FPT Greenwich thì :

- Về Aptech : nếu các bạn may mắn gặp dc những giáo viên như :thầy Thân Văn Sử (công nghệ gì cũng hơi tuốt) Cô Ngọc Anh(Java) , thầy Hồ Hoàn Kiếm( .NET) , thầy Võ Văn Hải ( Java) và các thầy cô có kinh nghiệm lâu năm và nhiệt tình như những thầy cô trên thì các bạn sẽ thấy rằng ở FPT có ko ít những người tài giỏi và nhiệt tình như thế , và kiến thức các bạn có dc sẽ cực kỳ vững vàng ( nếu như học nghiêm túc ) . Chỉ nhiêu đó thôi cũng khẳng định dc chất lượng đào tạo tại FPT và ko phải tất cả những gì nói tốt cho FPT đều là xạo .

- Về FPT Greenwich : đây là hệ thống đào tạo bậc đại học thuộc chương trình liên kết với đại học Greenwich của Anh quốc , cá nhân mình thấy do hệ thống này cũng mới thành lập ko lâu nên còn nhiều điều cần phải dc hoàn thiện , vì giáo viên ở đây trẻ hơn ở Aptech và FU , tuy nhiên cũng có những thầy lớn tuổi và kinh nghiệm cũng như kiến thức rất rộng , ví dụ như thầy Huỳnh Văn Bảy có thể dạy cả môn quản trị dự án và lập trình hệ thống , thầy rất giỏi , nhiệt tình , dạy bằng cái tâm của người thầy và cũng rất nghiêm khắc nếu học hành ko đàng hoàng , đặc biệt là tiếng Anh của thầy rất khá , đảm bảo những ai dc học thầy Bảy sẽ ko phải thất vọng.

Tóm lại : học ở đâu cũng vậy , cái quan trọng ko phải là các bạn sẽ có lương bao nhiêu mà cái quan trọng là cái kiến thức mà các bạn có dc sau khi học . Đừng nghĩ rằng đi du học hoặc học tại RMIT các bạn có thể hơn dc thằng học ở FPT , bởi dân ở FPT cũng giỏi ko kém đấy các bạn nhé . FPT thu lợi nhuận từ Nhật Bản là chủ yếu và thậm chí còn làm việc với các đối tác của các nước Châu Âu , ở VN bao nhiêu cty làm dc như FPT ?

Mình ko nghĩ FPT tệ đến mức các bạn phải tẩy chay , vì ít ra nó cũng hơn dc rất nhiều trường đại học ở VN bởi hệ thống đào tạo và chương trình học hiện đại hơn nhiều

Vài dòng tâm sự cùng các bạn , và mình ko phải là người PR cho FPT , chỉ đơn giản là 1 sinh viên sắp ra trường với tấm bằng đại học sau 3 năm học cực khổ và ko hề dễ dàng gì :)

6. 010203

010203 Ti Amo Moderator GVN Veteran

Cậu làm ở FPT - nhưng mà làm ở đâu , FS - FMB , FMD , FPT onl.... :-??
    Đã từng làm ở FTG một thời gian và đến giờ vẫn còn giữ liên lạc với những người ở Cty cũ - cá nhân mình chưa bao giờ cảm nhận ở FTG tồn tại bất cứ cái gì gọi là cùi bắp -lừa đảo - bóc lột - quan liêu .... như cậu nói . Và đến giờ vẫn chưa thấy những đồng nghiệp cũ của mình chuyển Cty hay than vãn gì ...

-Chắc có lẽ mình + bọn họ "ngu dại" :D

Vả lại - qua cách cậu đả kích Cty cũ thì mình cũng biết cậu là như thế nào rồi :D

7. @lily

@lily Legend of Zelda GVN Veteran

^
    nhà nghèo chắc chẳng bao giờ dám nhắc đến FPT

8. Q/人◕ ‿‿ ◕人\B

Q/人◕ ‿‿ ◕人\B You Must Construct Additional Pylons GVN Veteran

Có câu này sao đi đâu cũng nghe thế nhỉ? Nếu cậu thật sự giỏi thì việc kiếm 1 học bổng vào trường không hề khó, chưa kể trong trường còn có hỗ trợ vay không có lãi có thể trả sau 10 năm và nhiều trương trình hỗ trợ khác. Tuy nhiên mấy cái trương trình này mà học lơ mơ mất học bổng là khóc hận liền.

9. ColdRain

ColdRain Dragon Quest GVN Veteran

xin lỗi chứ mình cũng nói nhà nghèo mà cố học fpt là ngu! ngu thật chứ ko đùa!

10. Sunran

Sunran Mario & Luigi

thực tập 8 tháng ko lương mà còn mất hơn 1000$ :D đúng thật các bạn học FPT cũng chịu đựng giỏi và giàu quá =))
    ngày xưa mình học KKT DHQG , ra thực tập mà cũng đòi lương mới đi đây , mặc dù cũng phải đóng tiền nhưng chỉ đóng hơn 1tr ( ko tiếc ) :))

ngày ra trường , lương khởi điểm lúc đó chỉ chừng 250$ hơn , làm cực khổ cả năm trời giờ mới bò lên dc khoảng hơn 500$ vậy tính ra nếu như mình thực tập 8 tháng ko ăn lương như các bạn FPT thì dù cho có ra khởi điểm ở mức 500$ thì mình vẫn hơn :)) j/k
    mình học KT , ngày xưa cũng có học sơ sơ CNTT , nhưng thấy rằng 8 tháng ko ăn lương thì chính xác gọi là bóc lột sức lao động
    trích lời cô Marketing của mình " bóc lột sức lao động của sinh viên là cái hình động bất lương nhất của giảng viên "

đúng là thằng nào có thương mại hóa giáo dục nó khác, nó ko dạy bằng cái "tâm" ...

11. kaizvn

kaizvn Liu Kang, Champion of Earthrealm GVN Veteran

Nói với bạn thế này :
    -Thầy cô FPT ai cũng lo cho sinh viên và dạy rất tận tâm. Không ai ghét các thầy cô và chất lượng giảng dạy.
    -Nhà trường là ng được hưởng lợi, trực tiếp ăn tiền của SV Và PR đủ các kiểu nhưng sau đó lại phủi đít như ko có gì, cái ngta trách là trách cách nhà trường tọng vào mồm các khoản tiền của SV mà từ đồng lẻ tới đồng chẵn, chứ chẳng ai trách gì các thầy cô hết, thực sự các thầy cô cũng chịu nhiều bức xúc từ phía nhà trường.
    1 thầy ở đó nói cho mình biết, đem nộp đề lên cho trường duyệt, 1 ng trong phòng đào tạo nói với thầy là cho đề khó hơn nữa đi, thầy thú nhận với sv là ko biết phải cho khó hơn thế nào nữa.

12. John Constantine

John Constantine C O N T R A

Thực tập 8 tháng thì vãi lúa rồi. Ngay cả RMIT nó cũng chỉ yêu cầu có 15 tuần. Mà cái tập đoàn to như vậy cũng ráng bóc lột sức của sinh viên thực tập thì thua. Tự tìm chỗ thực tập cho lành.

PS: Phòng nhân sự của FPT làm ăn đúng phong cách nông dân.

Chỉnh sửa cuối: 15/5/11
  13. kaizvn

kaizvn Liu Kang, Champion of Earthrealm GVN Veteran

nó cho tự thực tập thì đã chẳng ai kêu ca :D.

14. alotaoday[2]

alotaoday[2] Mario & Luigi

Các bạn học ở FPT sao đóng nhiều tiền nhỉ =.=

Mình học Genetic mà còn trầy trật T.T

15. Moe~~~

Moe~~~ snake, snake, snaaaake GVN Veteran

FPT với RMIT là hai cái đại học mà ngu/lười nhảy vào học thì ngang bằng đốt tiền bố mẹ mà =))

Mà mấy đứa bạn mình chui vào đó đa phần là dốt/lười. Thế mà giờ thấy rất chăm... chắc là cóng vì tiền học...

Chỉnh sửa cuối: 15/5/11
  16. ChaosThing

ChaosThing Mr & Ms Pac-Man

^ bạn vào chưa mà phán như thánh thế? Thấy tiền cao thì là phá tiền bố mẹ à? Mình thì ko biết FPT thế nào nhưng nhìn SV đầu ra của RMIT đi rồi hẳn phán nhé bạn.

17. Ryuna

Ryuna C O N T R A

dạo này cái chodua nó đóng cửa hoài ah :-?
    ko biết các cty con khác của FPT thế nào chứ mình thấy FSoft là bị nhân viên kêu ca nhiều nhất, có lẽ 1 phần do cty nhưng nhân viên cũng nên tự xem lại mình
    có 1 điều rằng, giờ đây đối với FPT thì chuyện làm phần mềm đã ko còn là thứ duy nhất/được ưu tiên nhất mà nó đã mở rộng ra và tập trung vào nhiều lĩnh vực khác rồi, cho nên chuyện FSoft có phần bị hắt hủi cũng ko có gì lạ

18. Doko Demo Doa

Doko Demo Doa C O N T R A GVN Veteran

Phải nói là rất nhiều bạn ạ.

Bạn nào chưa xem phần quảng cáo của FPT thì có khi cũng nên xem qua, hay cực kỳ. Mình thì cũng không rõ thực hư thế nào. Chỉ biết sinh viên FPT học 4 năm, 8 tháng đi OJT (thực tập thực tế), có đồng phục, có báo nội bộ riêng, mỗi sinh viên đều có laptop, có 1 đợt rèn luyện quân sự trên Xuân Hòa 1 tháng, và học phí thì dã man (khoảng 300 củ cho 4 năm, nếu tính theo tỉ giá hiện nay, + dư thêm một chút).

Hôm ra hội thảo thì thấy anh MC nói về mức lương OJT khoảng 1-2 tr, xem quảng cáo thì thấy bảo 200-300 $. Mình không quan tâm lắm, vì giờ chưa muốn lo xa đến mức đó.

Nhà mình cũng không phải khá giả, nhưng mình theo học FPT, bởi có ông bác chi học phí. Cũng chỉ mong là giảm bớt được cái áp lực thi cử năm cuối cấp. Vừa rồi thi sơ tuyển thiếu 4 điểm đây, phải làm đơn phúc khảo =(( Sáng nay phải ra Aptech thi sơ tuyển phát nữa để dự phòng trường hợp không đủ điểm sàn.

Ở miền bắc, mình kết mỗi BK với FPT, giờ đọc bài này thấy phân vân thế nào ấy. BK thì chỉ sợ không đủ điểm (năm nào nó cũng lấy ~20). Còn FPT, mình có thể thi được,

Và hôm nọ hỏi ý kiến 1 ông anh học ở FPT, anh chỉ vỏn vẹn 1 câu là "Học nghiêm chỉnh thì không sao, còn thích là đằng khác". Nói chung, mình chỉ muốn tìm một trường dạy CNTT tốt, được dùng máy tính thoải mái + có ít nhất 1 ngày nghỉ trong tuần là sướng rồi.

Mà đọc từ trang 1 đến trang 6, vẫn chưa biết nên suy nghĩ thế nào về ĐH FPT này...

19. Moe~~~

Moe~~~ snake, snake, snaaaake GVN Veteran

Ô thế phải vào mới cần biết à :o

Mềnh quen 2 đứa RMIT, 4 đứa FPT và nói thẳng là cả 6 đứa học hành đều bết bát. Trong đó 1 đứa RMIT đang than tiền học lại ầm ầm kia kìa.

Đừng có đưa kết quả ra ở đây, tớ đang muốn nói đến số tiền bỏ ra so với kết quả đạt được. Và với một số gia đình mà con em không đủ điều kiện theo đuổi nữa.

20. mark00

mark00 Waiting to respawn GameOver

mình học trường công của nhà nước thực tập có 5 tuần thôi, đóng tiền gì đâu :">