S60 Từ điển M_Dict mới là vô đối ! (Có thể phát âm...ect...)

Thảo luận trong 'Symbian' bắt đầu bởi thanhdh, 9/3/08.

1. thanhdh

thanhdh Samus Aran the Bounty Hunter GVN Veteran

Qua gần 2 năm sử dụng máy s60..Từ điển TMA, Lạc việt...Đến Mobile_Dict mình thấy đây là một từ điển hay nhất từ trước đến nay...Từ điển đa dạng phong phú và nhiều hình thức khác nhau. Cách tra cứu và diễn giải từ rất hay...Và cái hay trên nó nữa là có thể phát âm được từ ta cần tra...Chỉ cần nhấn phím số 5 là máy có thể phát âm...Cũng hay chứ nhỉ...
    M_Dict. Với gói từ điển bao gồm - Anh-Việt. Việt - Anh..Việt-Việt...Và nhiều nước khác sang Việt nhưng mình chỉ up lên từng này thôi vì dung lượng các data khác rất nặng.
    Thêm một gói data rất tốt là : Từ điển thuốc tây + tử vi năm sinh rất hay + số tuyến xe buýt hồ chí minh ...Chỉ cần nhập tên thuốc vào là bạn sẽ biết ngay thành phần và thuộc tính của nó, công dụng chữa trị ra sao..Với những lời khuyên của từ điển. Hoặc khi ở Hồ Chí Minh, bạn muốn đi xe buýt nhưng ko biết tuyến số bao nhiêu, xuất phát từ địa điểm nào và đến những địa điểm nào ..Thời gian đi đến và kết thúc...Chỉ cần nhâp "Số 1 hoặc 2..." sẽ ra ngay tuyến xe buýt con đường cần đi ...
    Vậy việc gì phải chờ đợi...Hãy cài ngay vào máy mình để sử dụng luôn nhé.

Mobile_Dict
    [anh-việt;việt-anh;việt-việt;từ điển thuốc + tử vi + xe buýt HCM]​

[​IMG][​IMG][​IMG]

3230, 3650, 3660, 6260, 6600, 6630, 6670, 6680, 6681, 7650, 7610, N70,N71,N72, N90, N-Gage, N-Gage QD.

File mình up lên có các file:
    Mdict.sis đây là file chương trình, chép vào thẻ và bung nó ra.
    FontVN2in1 .sis Đây là phông chữ chuẩn nhất hiện nay, hỗ trợ hầy hết các máy s60v1 lẫn v2 như 7610, N gage, N72, 3230...6600........
    Cuối cùng là một thư mục mang tên MDict_data. Chép nguyên thư mục này dán lên thẻ nhớ...Cho nằm song hành với các thư mục Video, Imagés...

Cuối cùng khởi động lại máy và bắt đầu dùng từ điển. Chọn data thì bạn vào optións/dictiooaries và chọn kiểu từ điển. Muốn đánh có dấu thì sử dụng phím *#

File phát âm mình sẽ up và hướng dẫn cách cài đặt thêm sau nhé.
    Tải file up lên bên dưới rồi giải nén 5 tập sách một lần. hoặc tải tất cả ở đây cũng được.

thanhdh

Các file đính kèm:

2. Dark_Slayer

Dark_Slayer Mr & Ms Pac-Man

HIc thanhdh post nhìu từ điển hay quá. Nhưng sao ko có từ diển dành cho S40 à thanh ơi. Máy mình ko xài đc S60 mà mình cũng cần từ điển lắm vì Eng mình k giỏi :(. Bạn có từ điển dành cho S40 thì up cho mình với nha. Cám ơn bạn

3. thanhdh

Chỉ có từ điển java thôi bạn à...Mình sẽ post bài hd sau. Mình cũng kết từ điển lắm :D nhất là cái M_Dict :)).
    Không biết file java ấy máy bạn cài có được không nữa, để thanhdh up sau vậy nhé ^^

4. Dark_Slayer

Dark_Slayer Mr & Ms Pac-Man

Uh cám ơn bạn. Máy mình là N5310 HDH S40 mong là xài đc. Cám ơn bạn nha

5. thanhdh

Đây là file phát âm tiếng Anh lẫn tiếng Việt..Mất công lắm mới up nổi 42mb này đó các bác...Các bạn tải về một lần 6 cục và xài winrar rồi giải nén tất cả một lần luôn nhé...Nó sẽ xuất hiện hai file phát âm là Eng_co phat am.mdict
    viet_co phat am.MDict...Hãy chép vào thẻ nhớ vào tận thư mục MDict_data và dán ra trong thư mục này...
    Sau đó xài một phần mềm quản lí file là FExplore mình up lên bên dưới vào tận thư mục MDict_data này để tìm hai cái file phát âm Eng_co phat am.mdict
    viet_co phat am.mdict Đổi đuôi từ .mdict thành.dat rồi khởi động lại là xong.

Muốn phát âm thì chọn phím số 5 sau khi tra máy sẽ nói...Có một số từ không phát âm chứ ko phải từ nào cũng phát âm được các bạn à.

Còn quản lí file FExplore thì chép nguyên cả thư mục vào thẻ:
    E:/System/Apps/Fexplore (mật mã mở chương trình là chữ j )

6. thanhdh

Tặng thêm 3 file hỗ trợ phát âm đuôi sis cho hay trên M_Dict...Các bạn tải về và dùng điện thoại cài đặt 3 file sis này nhé.

Các file đính kèm:

7. cmhoahongxanh

cmhoahongxanh Donkey Kong

cái hỗ trợ phát âm có td gì vậy nó đọc nhanh hơn hay nghe rõ hơn

8. thanhdh

Hỗ trợ phát âm ấy. Bạn cài nó ra, đến khi di chuyển ở nơi có chữ kí tự thì nó sẽ phát âm. Ta có thể vào phần mềm ấy mà hiệu chỉnh chế độ và tốc độ nói của máy nữa :))

9. gunbound891

gunbound891 Legend of Zelda GVN Veteran

pác ơi cho mình hỏi . Lúc giải nẻn ra 2 file Eng_co phat am.mdict và viet_co phat am.MDict . Tại sao kô đổi luồn trên máy tinh thành .dat rồi mơi copy vào thẻ nhớ vây ?

10. Senjuro

Senjuro Viva la no title GVN Veteran Quy ẩn giang hồ

muốn đổi đuôi dữ liệu trên máy tính thì phải vào control panel để chỉnh nên rắc rối
    còn nếu chỉnh luôn trên điện thoại thì rất tiện vì các soft quản lý file đều hiển thị đuôi định dạng của dữ liệu
    vì thế mà thanh hướng dẫn mọi người cho vô điện thoại rồi mới đổi đuôi

11. blaster6220119

blaster6220119 Donkey Kong

í sao từ điển có từ N.Thanhdh thế kia ? ;))

12. thanhdh

Nhãn hiệu dập mác Bản quyền © 2002-2007 ấy mà =)). Nói vậy chứ tớ chụp lại từ máy tớ cả đấy.

Anh em thử cái phát âm sis ấy chưa :D ngộ lắm :))

13. Poupou

Poupou Mr & Ms Pac-Man

cái từ điển này nếu chỉ A-V thì tổng + bao nhiêu từ thế , mình chỉ quan trọng số lượng từ , còn phát âm th2i khong cần thei61t lắm

14. Senjuro

số từ phong phú = từ điển của những năm 2006 ... yên tâm mà xài :))

15. honkaka

honkaka Mr & Ms Pac-Man

bạn ơi nokia 9500 xài dc k0 bạn ???????????????

16. Senjuro

phần mềm này N9500 ko dùng được
    mình đã post trả lời bạn ở topic trên rồi đó

17. aluco

aluco Lãng tử vô tình GVN Veteran

thanhdh cho hỏi cái, anh down 6 file phát âm Anh Việt về giải nén ra thì ra thành file có đuôi là.dat luôn. Chép vào thư mục MDict_data rồi mà vẫn ko thấy có tác dụng gì ( nhấn phím số 5 thì máy báo lỗi ).
    Còn chương trình Fexplore thì cài đặt xong có biểu tượng trên màn hình nhưng nhấn vào thì nó đòi pass ?
    Như vậy thì cách sử dụng thế nào thanhdh có thể hướng dẫn chi tiết hơn được ko ?

18. thanhdh

FExxplore pass là chữ j anh à ! do em cài đấy :))

Còn mấy file phát âm.dat..Anh thay đuôi từ máy tính pc thành .dambbb hay lung tung gì cũng được. Sau đó vào thẻ dùng FExplore tìm đến file ấy đổi đuôi lại là .dat là xong. Sau đó anh khởi động máy lại một lần là xài tốt.
    Nhấn 5 để nghe nói, một số file phát âm không nổi sẽ tự bật ra :D

19. cmhoahongxanh

cmhoahongxanh Donkey Kong

cái này nếu ko nhầm thì A-v có khoảng 70k từ - A-A có 140k còn V-A thì có 90k từ thì phải
    ------------------------
    Công nhận phát âm ko có tác dụng gì lắm

20. thanhdh