Phải làm gì khi có 1 thằng loser ở trong nhà

Thảo luận trong 'Thư giãn' bắt đầu bởi cross_rider, 13/8/19.

1. isuka

isuka C O N T R A GVN Veteran

Đồng chí giống mình r, thật ra từ 5 năm trc mình đã dính trường hợp này r. Thik code fullstack kiểu ấy nó ko đi buôn hay nhận làm web nhỏ lẻ dc, chỉ thik hợp làm cho mấy thằng lớn hoặc có nhu cầu đặc biệt thôi. Bọn bạn mình lúc ấy nó đang khoe dùng wordpress các kiểu kéo toạch toạch 2,3 ngày xong cái web. Làm dc 1,2 cái mất tgian mà tiền k dc mấy. Sau m chuyển sang làm desk app bán dc khá mà khả năng cústom sang làm cho thằng khác cũng dễ hơn. Đồng chí tính thik tỉ mỉ thế nên chuyển sang làm backend, nghiên cứu AI, Big Data các kiểu giờ đang hot đó :D

vondutch2550 thích bài này.
  2. dp_onl

dp_onl Baldur's Gate GVN Veteran

chữ công viên thỏ trắng :)

3. MegaAngel

MegaAngel C O N T R A GVN Veteran

Nếu bạn chỉ nhìn thị trường trong nước thì đúng là nó coi như bão hoà rồi. Còn nếu nhìn rộng hơn thì nó không như vậy vì giờ rất nhiều app được đưa lên cloud cho nên số lượng app trên web ngày một nhiều. Thêm những cái khác như ở VN thì chỉ dựng được cái web là xong, còn thật ra thì 1 cái web luôn cần phải update, cập nhật, tăng performance và cần để ý SEO nên nếu web nó tốt thì ko thiếu việc và cũng ko sập được. Dân nhiều nhưng quan trọng là làm và trình như độ thế nào vì những cái SPA càng nở thì performance càng quan trọng. Nếu chạy cái app trên browse mà chậm rì rì thì ai muốn xài.

Còn về app cho ios thì cũng ko cần macbook. Cài hackintosh là được.

vondutch2550 thích bài này.
  4. Ivan_

Ivan_ Fire in the hole!

Đừng mất thời gian nữa quay lại với ngành đi . Mình học code ra mà 1-2 năm ko làm code giờ buộc phải bỏ nè tiếc đứt ruột :(((((

vondutch2550 and phanthieugia like this.
  5. Đại Đồng

Đại Đồng LMAO Moderator GVN Veteran

nhưng bình duơng sếp ơi...

6. cross_rider

cross_rider Fire in the hole! GVN Veteran

Bình Dương lên SG mấy hồi.Đi làm gặp mấy ông biên hòa,vĩnh long chạy đi chạy về suốt.Đi làm như đi phượt

7. Ivan_

Ivan_ Fire in the hole!

ông này mô tả đúng thực trạng làm web này . Từ cái ngày thằng codeigniter còn đang hot mình đã thấy ko ổn rồi . Lúc đấy thực trạng nhà nhà người người làm web . Trình mình thì cùi ko tự tạo đc 1 cái gì đấy trọn vẹn suốt ngày sử dụng lại các cái có sẵn. Code tính năng thì chỉ biết code chứ độ hiểu thì ko sâu . Ngày đấy tham gia 1 team code csm mà gọi giá bèo bọt nhất cũng 60t 1 cái nhỏ nhỏ mà khách nó phán cái này các bạn khác gọi giá có 12t . Ko cần biết công nghệ như thế nào , code ra sao cứ rẻ dùng đc là khách nó duyệt nhóm thì nhỏ ko với tới các doanh nghiệp lớn đc . Đc vài tháng đói nhăn thất vọng quá bỏ nghề code từ dạo 2016 . Vạ vật vài năm thì quên sạch kiến thức ngày xưa :9cool_too_sad::9cool_too_sad:
    ôbz ông cheat cho thằng em ông vây :))

8. vondutch2550

vondutch2550 Mega Man GVN Veteran

Mình cũng toàn xài codeigniter vì nó nhẹ và muốn code nhiều cho biết thêm. Chứ xài thư viện suốt cái tư duy logic nó k nhạy được. Giờ bác bỏ code làm việc j thế

9. /\Zapme/\

/\Zapme/\ Mr & Ms Pac-Man

Nó Đi làm thì tuyển thẳng đéo cần pv, xách bộ hs đi đưa thẳng bà giám đốc là bữa sau làm, lương thử việc 7,5tr hồi 2015 đến bây giờ sau 4 năm lương nó x5 lần cmnl, mình thì phải tự xách cái cv chạy chổ này nộp chổ kia khổ như con chó..... obz bật hack cho nó mà họ hàng quen biết các thứ toàn bảo làm anh mà k bằng 1 góc của e, doume kiểu như biết mà còn kick đểu mấy lần ta bùng nổ giờ đéo nhìn mặt luôn :2cool_sad: chưa kể dãy trọ của obz cho ta coi như chia của sớm thu tiền tháng để ta xài cũng bị obz thu hồi bán lấy tiền cho nó mua chung cư ở, nói chung là ta đéo ghét nó nhưng cay cuộc đời này vkl ra...... đúng là đc obz cưng thì auto thành đạt...... a mà em ta là nữ, mà nó tomboy vl éo biết có les k :2cool_go:
    Mà giờ lt web vẫn kiếm ăn đc, chứ 2 năm nữa thôi các cháu code web dạo sặc gạch hết

Ivan_ thích bài này.
  10. ChocoboLinh

ChocoboLinh Chuyên trị xaolonist

Riết toàn vào xạo lol vớ vẩn troll trong đây

11. lazyzero

lazyzero Dragon Quest

bít đại hiệp có tuyển chân bốc vác ko :9cool_too_sad:

12. Ivan_

Ivan_ Fire in the hole!

giờ tôi đang làm biên tập video cho cty , khổ cũng đủ nghề ông ah từ vẽ dạo ,thiết kế 2d , UI/UX giờ làm cái này :)) .Ngày trước cũng do lười ko chịu học code hơn năm thì nghỉ :|

13. Ivan_

Ivan_ Fire in the hole!

lương 37 củ cũng cỡ trưởng phòng ban lớn rồi ấy chứ , tôi nghĩ lại có lẽ con bé cũng có tài nên nó thăng tiến liên tục như vậy đc . Còn vào hoàn cảnh của ông thì cũng khổ thôi bớt nghĩ đi ông ạ :D

14. vondutch2550

vondutch2550 Mega Man GVN Veteran

Chắc lương bác cũng tầm 20 củ nhở. Mình có ông bạn hơn 2 tuổi làm thiết kế cho cty Agency. Thấy ổng cắm mặt làm ngày đêm luôn. Mình cũng từng tính thử học về thiết kế đồ họa nhưng thấy khả năng vẽ giấy bút không đẹp nên không học sợ không tới đâu. Bác có khiếu hội họa gì không bác.

Ivan_ thích bài này.
  15. /\Zapme/\

Vừa ra trường 1 năm là bốc đi ngay rồi, nó sau khi ra trường chả xin đc việc chỉ còn nc đi sale bđs với cái bằng cao đẳng kế toán trung bình thôi :4cool_doubt: nói chung đi làm chả có kinh nghiệm gì, việc ở trong ctyì nếu muốn làm là làm đc thôi nó có quy trình hết, nhưng cơ hội thì chả phải ai cũng có :4cool_hungry:

16. Dyrus

Dyrus The Warrior of Light

ngành IT còn nhiều chỗ lắm, và dãi ngộ cũng cao (mình coi 1k5-2k là cao rồi). Đéo gì các bác toàn lo hão thế =)))

Chỉ cần giỏi là được. Còn đéo giỏi, lại toàn làm 3 thứ cò con, công ty đãi ngộ tốt thì ko apply lại toàn apply mấy công ty lương lcus nào cũng trả thấp thì đương nhiên là không lên được rồi, nó là hiển nhiên thôi.

Lên mấy web tuyển dụng hay xem fb/linkedin mấy head hunter cũng nhiều tin tuyển khá mà? Giỏi thì việc nó tự tìm tới mình thôi

Ivan_ thích bài này.
  17. Ivan_

Ivan_ Fire in the hole!

Làm gì được bác .Đang cố gắng để chạm đến mốc đấy sớm nhất có thể giờ già rồi , ko nhanh thằng khác trẻ hơn nó vào cướp mất .
    không biết nói sao nhưng bác là anh dù có áp lực nào cũng chơi tất mình đàn ông mà . Đọc bác chia sẻ mà cảm thấy có nhiều cay cú quá . Vẫn như cũ bơ đi mà sống thôi coi như mình hi sinh cho đời nó :D
    Ko sai nhưng 1 vị trí chục thằng apply , Giờ 80 người cùng bán hàng chỉ có 20 khách hoặc ít hơn . Cạnh tranh đến như vậy nên cũng ko chỉ năng lực giải quyết mọi vấn đề thời vận nữa .

18. /\Zapme/\

Cay cú mấy ông dở hơi k biết gì mà vào phán so sánh các thứ thoai........ chứ nó mà đc thì mừng cho nó đừng ăn chơi quậy phá về cào mặt bắt mình nuôi là đc :5cool_ops:

Nói thật số cty tuyển IT đúng với nhu cầu mà mức lương tương xứng ít lắm, đa phần các cty không đánh giá đúng về cái ngành này.......... giỏi là đc hình như k tồn tại trong từ điển của các cty việt:2cool_sexy_girl: cũng như các shark của sharktank việt lên chường trình cứ bảo thiếu IT làm cái này làm cái kia, mà bao thằng giỏi k xin việc đc phải chạy đi startup đấy thôi:4cool_doubt: các bác xin đc việc ngon, chỗ tốt, có thể là đúng người đúng thời điểm, hoặc cũng có thể là may mắn hoặc có thể là do quan hệ nhưng không phải ai cũng vậy và không phải ai thất nghiệp cũng dở hơn các bác đâu :v

19. Majima Gorō

Majima Gorō Idol of Box 50

Nhìn từ ngoài ai cũng nghĩ công việc của người khác dễ bác ạ.
    Đằng nào bác cũng đã chọn công việc và lối đi khác em bác, nên bác tiếp tục cố gắng chứ cứ hận việc này mãi thì bác sẽ dậm chân tại chỗ thôi.
    Nghĩ thoáng lên cho đời nó tươi bác ạ.

phanthieugia thích bài này.
  20. Ronaldinho_barca

Ronaldinho_barca Youtube Master Race

Có ông nào làm về diễn họa 3d không :3onion15: