[Tám] Lại thêm 1 topic khủng hoảng nhẹ tuổi 30 - thời gian & đẻ đái

Thảo luận trong 'Thư giãn' bắt đầu bởi Nazgul_blr, 20/5/19.

1. tonyvus_long

tonyvus_long C O N T R A GVN Veteran

nếu cách đây mấy hôm lúc mình đang tìm cách cắt đuôi cổ mà bạn nói mình đưa ngay và luôn vì lúc đó đang lo vkl ko cắt đuôi đc để zk sắp cưới bik mình ăn cám ngay nhưng h cắt đc rồi bạn ngĩ mình rộng lượng đưa chắc =]]z ai may mắn làm quen đc thì hốt ko...tôi nhịn thì các ông cũng phải nhịn nhé =]]z

2. LêThiênHồng

LêThiênHồng Granado Espada Moderator GVN Veteran

bởi vì bạn ko có tấm lòng bao dung nên trời đất này cũng ko bao dung bạn, xởi lởi trời cởi cho, co ro trời co lại,
    bạn ko cho người khác cơ hội nhưng lại lên đây muốn người khác cho bạn cơ hội?
    tiêu chuẩn kép của bạn thì khó lắm bạn ơi

o0oBiRaiNo0o thích bài này.
  3. LêThiênHồng

LêThiênHồng Granado Espada Moderator GVN Veteran

lương tháng 15 củ cầu sư phụ thu nhận đồ đệ mong tháng dc 50 củ. ko biết sư phụ còn thu nhận đồ đệ ko ạ?

4. Bị Tiêu Chảy

Bị Tiêu Chảy Liu Kang, Champion of Earthrealm

IB hình ảnh, số đo, chiều cao cân nặng, bao nhiêu cm, how long bn phút ... Ae có thể cho giá

5. Haotakua

Haotakua snake, snake, snaaaake GVN Veteran

20tr nhé hướng dẫn từ a tới á, kể cả cách ăn 1 con ghẹ ngon mà không bị thất thoát thịt

6. tonyvus_long

ta thích ăn ghẹ.....lão chỉ ta với Y_Y ta nghèo ko có tiền cùng lắm share lão 1 con ghẹ =]]z

7. Nazgul_blr

Nazgul_blr Sờ mó lung tung, bung bét Sida GVN CHAMPION

5tr là cha tony trải đời 2 tỏi chứ tui tình cảnh này 5tr chắc dập đầu chết cho xong... :9cool_too_sad:
    Vợ tui lương 14tr net thôi mà đóng bhxh bằng gross luôn nên cũng yên tâm. Cưới rồi tính chuyện đẻ mới thấy bhxh có giá. Đẻ cái mỗi tháng đc ~16tr tiền thai sản @@. Tui thì lương cao hơn mà đm bhxh mức 6tr...nản vãi

8. Haotakua

Haotakua snake, snake, snaaaake GVN Veteran

Vợ t làm cty tư nhân hồi đợt sanh lần đầu còn éo có bh luôn nè, sanh xong hết là tốn khoản hơn 20 tiền bệnh viện, nghĩ nhà ko lương ko bh hết 4 5 tháng nữa, lúc đó kte chưa dư dả nhiều mà cũng ko thấy ngán mấy, tháng 10 này đẻ lần 2 thì có mua bh đầy đủ r với kiểu ta giờ đẻ thêm 2 3 đứa vẫn ko ngán tiền, ngán chăm thôi :))

9. eros2610

eros2610 Leon S. Kennedy GVN Veteran

Đẻ thường + bảo hiểm + sức khỏe tốt tốt tí thì cũng chả tốn mấy đâu..

Vợ em sanh thường.. Tổng chi phí ở bên Từ Dũ khoảng đâu đó gần 6 củ.. Nói chung cũng khỏe.

Haotakua thích bài này.
  10. tonyvus_long

Ý chú là tôi lương 5tr nên đập đầu chết sao Y_Y

11. kidhunt

kidhunt Mario & Luigi

Mình ko có ý khoe mẽ với cậu nhưng mà cậu phài xét lại trình độ năng lực của cậu thì mới mong nâng đc thu nhập. Mặt bằng chung lương sài gòn bây giờ nếu tốt nghiệp ra trường và có tiếng anh giao tiếp thì lương bèo lắm cũng 8tr 1 tháng rồi. Đó là làm cty tư nhân hoặc các cty nc ngoài, mình cực kì dị ứng cty nhà nước nên ko làm bao giờ.

Như mình là Senior Product Owner, lương gross của mình là 2k3 1 tháng. Trừ thuế bảo hiểm các kiểu mình cầm về cũng 45 mil một tháng. Nhưng để đạt được nó mình phải có cái gì: MBA, IELTS 8.0, kinh nghiệm làm việc cho các dự án outsource và product cũng hơn 9 năm thì mới đạt tới mức đó.

Nếu trình độ cậu làng nhàng mà đòi lương cao thì thị trường nó sẽ ko chấp nhận đâu. Khuyên thật lòng là nên tự xem lại năng lực bản thân, nếu cảm thấy mình tốt mà cv hiện tại đang bóc lột mình thì nghỉ ngay, người có năng lực không sợ thất nghiệp. Thoát được vùng an toàn thì sẽ có đột phát thôi. Chúc cậu may mắn :)

12. _TNT

_TNT Fire in the hole! GVN Veteran

Tiền nhiều để làm gì?

Tiền nhiều để ở trong bệnh viện khám vô sinh thì để làm gì.

Đẻ được đẻ nhanh đi. Khối người muốn đẻ mà ko được trong khi nhà cao cửa rộng gấp mấy chục lần.

Mình mới sinh con gái được hơn 2 tháng. Cả ngày đi làm về nhìn con 1 cái là mệt mỏi tan biến hết nhé. Năm nay heo vàng, tranh thủ giờ vẫn kịp con heo :)

13. wwweeewww

wwweeewww Shemale Tam Thánh GVN Veteran

30 đẻ sớm đi là vừa rồi,cứ tính như thế này sẽ thấy đẻ muộn rất khổ,
    vd năm nay thanh niên vét sò huyết 30,nếu đẻ con thì năm sau 31,nuôi dạy con cái tới năm nó 20 tuổi thì mình cũng 51 mẹ rồi.Ở thời điểm đó mình thì già mà con mình nó mới tuổi bước vào đời việc làm chưa có sự nghiệp chưa có chưa kể càng ngày chi phí sống càng đắt đỏ mình vẫn phải nuôi con nuôi gia đình cho tới khi nó đi làm ra tiền cv ổn định nói chung sinh con càng trễ thì càng khổ.

14. tonyvus_long

Mình tốt nghiệp nghành Software Engineer của đại học Hoa Sen năm 2012 loại Khá - Giỏi nhưng tốt nghiệp 7 năm nay chưa đụng đến 1 dòng code nào nên có thể tính là vất đi rồi, mình có cái bằng Toefl iBT được 97 điểm tương tương đương 7 của IELTS nhưng lúc đó tính đi dụ học mà sau vì con 1 pame mình ko muốn xa mình nên nuốt lời ko cho đi. Từ đó thề ko đụng vào bài vở tiếng anh nữa......cách đây cũng 9-10 năm gì đấy, sau khi tốt nghiệp ĐH cũng ko dùng nhiều nữa nên h chỉ dừng ở mức đọc tài liệu và giao tiếp căn bản thôi chứ kiến thức, từ vựng bay hết rồi Y_Y

Tóm lại ngẫm mãi hình như ko có cái gì để mình làm chỗ dựa tìm cv khác cả Y_Y

15. tieunhilang.

tieunhilang. SPARTAN John-117 GVN Veteran

Cả hai chỗ đều xàm lolz. :|

16. tonyvus_long

xàm lolz chỗ nào??? ta tốt nghiệp xong đi xin việc 5-6 chỗ, nó toàn kêu nó cần người có kinh nghiệm 1-2 năm nên nản ta ko xin việc nữa mà đi làm linh tinh thì ko vấn đề gì bạn??? còn vấn đề anh văn thì nói thẳng ta chẳng có hứng thú học, học chỉ vì năm cấp 3 pame hứa học giỏi anh văn cho đi du học nên cắn răng mà học thôi. học xong rồi không đc đi du học nên ta dek thèm đụng đến nó nữa thì có vấn đề gì????

nói năng cho văn hóa vào, mở mồm là xàm lolz này lolz nọ. đó là suy ngĩ và cách làm của tôi, ông có thể dùng từ " làm ko hay " chứ ko phải muốn dùng " xàm lolz " với ai là dùng đâu

17. Bị Tiêu Chảy

Bị Tiêu Chảy Liu Kang, Champion of Earthrealm

Ờ ...giờ mà kịp con heo có khi bố nó cao thêm mấy chục phân :))).

Chính vì kg có chỗ dựa nên mới tự ti vì kg có nghề , kg có lợi thế cạnh tranh. Cũng đừng quá buồn vì khối bạn trẻ bị thế. SV ra trường bây giờ nhìn cực ngắn hạn: học 4-5 năm ĐH xong ra trường khó xin việc như kỳ vọng chấp nhận chạy Grab, shiper, hay làm bưng bê hàng quán hay đi bán hàng đa cấp có thu nhập 5-7tr tháng: cảm giác dễ chịu trong ngắn hạn ...nhưng thử hỏi 5-10 năm sau sẽ là gì?

Bỏ qua chuyện định hướng nghề nghiệp sai hay thời gian đi học toàn đi chơi. Nói thật là các bạn sv ra trường chỉ cần có khả năng giao tiếp ngoại ngữ: Anh, Hàn, Nhật, Trung ... năng động, nhanh nhẹn, giao tiếp tiếp tốt là đầy việc mà làm.

Tôi tuyển dụng nhân viên chỉ cần có tốt chất, nhanh nhẹn .. bằng cấp trường nào cũng được (vị trí sales của Bank, vì tôi làm banks) mà bói không ra người đây. Mấy đứa nv giỏi nó nhảy việc hoài, thu nhập khởi điểm 8tr, làm hưởng doanh số, nhanh nhẹn, chịu cày: 30-40tr/ tháng là bình thường.

Thị trường lao động VN vừa thiếu lại vừa thừa. Thừa cả đống lao động chân tay, không có năng lực và ngược lại.

Các bạn cứ bảo DN đòi kinh nghiệm, nhưng kinh nghiệm đó kg phải chỉ là cái CV bạn đã làm chỗ này , chỗ kia mà là trải nghiệm, kinh nghiệm sống của các bạn mới quan trọng. Chính vì vậy những bạn trẻ tự lập, vừa học vừa làm, tham gia sinh hoạt đoàn trường nhiều: ra trường đầy chỗ tuyển. Cái này vào phòng vấn là ra ngay. CV đẹp cỡ nào mà pv như cớt, kg nói ra hơi thì cho rớt hết.

Kg có trình độ, kg có kinh nghiệm công việc thì phải có kỹ năng, vốn sống ....nói chung là: lợi thế canh tranh.

Còn xác định lợi thế cạnh tranh của mình là lao động giá rẻ thì thua. Còn chưa có thì phải đi học, đi làm để tích lũy kinh nghiệm ( chọn những cv nào có giá trị cho nghề nghiệp lâu dài, chứ kg phải chỉ kiếm tiền ngắn hạn)

Chỉnh sửa cuối: 22/5/19
    raumuong123 and kidhunt like this.
  18. tonyvus_long

sinh non 7-8 tháng cũng đc mà bro. đêm 30 tết vẫn đc tính là heo con nhé =]]z qua 12h ngày mùng 1 mới hết tính =]]z

19. tieunhilang.

tieunhilang. SPARTAN John-117 GVN Veteran

Xàm vì tự cùn đi 2 kỹ năng quan trọng nhất (Một cái là kiến thức đại học, một cái gần như là skill bắt buộc) chỉ vì "nản" cái một và "không thèm" cái hai. Khác gì tự nerf char của mình rồi bảo game khó :))

Dark MonteCristo thích bài này.
  20. SienRyu

SienRyu One-winged Angel GVN Veteran

Ông kia giống lên đây nhõng nhẽo thế nhỉ, trau dồi trình độ ko, trau dồi ngoại ngữ ko...đi so sánh tại sao người ta làm đc còn mình lại không làm được???

Nói chung tới giờ chả biết đang muốn nói cái gì nữa? Kiểu troll troll nhây nhây

Dark MonteCristo and Nazgul_blr like this.