Chia sẽ kinh nghiệm kiếm tiền!!!

Thảo luận trong 'Thư giãn' bắt đầu bởi THINHRAZOR21428, 18/9/15.

1. DarkMage

DarkMage Youtube Master Race

bác @Daki pm em với, tiền thì ko thiếu, ngặt cái tối ở nhà cô đơn quá =))

2. diephvvnd

diephvvnd The Warrior of Light GVN Veteran

PM với đang thất nghiệp, xem để có phù hợp ko.

3. enbeen

enbeen Fire in the hole! GVN Veteran

Dzụ gì xôm tụ thế, pm mình với nào

4. Daki

Daki Quy Ẩn GVN Veteran

Đã pm cho xem 1 phần đại khái cho dễ hình dung rồi đấy. Đa phần pm xong là thấy im ru ko à. :))

Chỉnh sửa cuối: 25/6/16
    wangrong thích bài này.
  5. azumik11

azumik11 Youtube Master Race

Im ru chắc vì còn suy nghĩ. Bạn Daki có thể inbox cho mình startup được ko?

6. noname95

noname95 Waiting to respawn GameOver

Nhìn cũng ham, sinh viên hè nên cũng dôi ra chút thời gian, cơ mà sợ vô năm lại bận.
    Nên chỉ tò mò thôi

7. Daki

Daki Quy Ẩn GVN Veteran

Đang cáu suýt nữa quạt nhầm thằng em. :))

Có gì tối về gửi cho xem sau. :D

Im ru suy nghĩ nó khác với 1 câu phản hồi lại theo kiểu rằng, "đã nhận dc thông tin" đấy. :| Chí ít cũng nên có 1 phản hồi như thế sau khi đã yêu cầu dc gửi thông tin. :)

Chỉnh sửa cuối: 26/6/16
  8. CACC

CACC Space Marine Doomguy GVN Veteran

pm em với

9. Kentiny

Kentiny Mayor of SimCity GVN Veteran

Có bác nào biết kiểu dạng liên thông trái nghề từ Trung Cấp lên Cao Đẳng mà từ nghề này qua nghề khác không ví dụ thợ hàn qua IT ấy

24t học song vì ngành gia đình chọn nên ko có hứng giờ chả nhẽ đi học lại trung cấp ngành khác

10. noname95

noname95 Waiting to respawn GameOver

Nác mấy tuổi? Nếu còn trẻ thì đầu tư tiếng anh, nếu phải đi làm thì sáng đi làm tối đi học tiếng anh.
    Nếu học trung cấp thì không học cũng được tự tìm hiểu qua sách vở nếu có tiếng anh thì giờ nhiều trường nổi tiếng đã dạy từ xa miễn phí bằng tiếng anh rồi.
    Nói chung với nghề IT thì bằng cấp ko là gì quan trọng là làm được hay không

11. Kentiny

Kentiny Mayor of SimCity GVN Veteran

mình 24 . Sau khi 1 thời gian làm cho thầu phụ cứ hết hợp đồng 6-8 tháng hoặc có khi chưa tới 6 tháng là nó hết dự án nó sút . Và mình cũng ko yêu nghề hàn

đang có 2 dự định
    1 là đi thi lại đại học ( ôn thử lại thấy chả vô được )
    2 là vừa đi học vừa đi làm . Trước mắt học cái nghề nào sơ cấp đã xin việc làm kiếm tiền rồi mới đi học tiếng anh.

Mục tiêu tương lai là kinh doanh, sẽ đi làm cho vững kinh tế song sẽ nhảy ra kinh doanh . failed 1 lần rồi nên rút ra được khá nhiều kinh nghiệm

12. zzMzz

zzMzz Waiting to respawn GameOver

Ai cũng chọn kinh doanh như bác thì lấy dâu ra thằng làm thợ. Việc đầu tiên là tối gác tay lên trán suy nghĩ coi mình thích gì. Nghề hàn tay nghề cao nhiều tiền lắm đấy. Có đôi lúc nghề chọn ng chứ ng ko chọn nghề dc. Tôi có đọc bài báo xin kể vắn tắt :

Có ông kia bên Mỹ thất nghiệp 2-3 năm. Ông chú kêu có trung tâm bán hàng cần ng bán hàng. Ổng nói ổng ko thích làm nhân viên bán hàng. Nhưng ông chú ổng chửi :" đm ở nhà làm gì ? ...blah blah." Thế là ông đi xin việc và làm ng bán hàng. 8 năm đầu làm nghề bán hàng là địa ngục với ổng. Ổng ghét phải nhìn khuôn mặt nhăn nhó của khách, khách ko mua cũng làm ổng khó chịu. Thế là ổng chịu đựng 8 năm. Một hôm, ổng gặp ông bạn, ông ấy có mấy tờ khuyến mãi mua băng đĩa " các bí quyết về nghề bán hàng ". Ổng cũng lấy về coi thử. Rồi khi coi cuốn đầu tiên. Ổng lại lùng mua trọn bộ các băng đĩa về nghề ấy. Ổng thấy nghề này thật thú vị. Từ đó, ổng ko ngừng đi tham dự các hội thảo bán hàng. Gặp gỡ những ng thành công trong ngành. Giờ một tháng ổng có thể kiếm dc cả trăm ngàn usd, bằng số tiền mà dân Mỹ kiếm dc trong 1 năm trời.

Cho nên bác phải hiểu đôi khi bác ko thể chọn nghề dc. Ai cũng đòi làm ông này bà kia thí thằng nào làm công ăn lương. Ước mơ ko phải đánh thuế. Nhưng có đôi khi ta ko thích cái này nhưng nó sẽ đem lại thật nhiều tiền cho bác. Vâng, tiền bạc và địa vị..

Daki and wangrong like this.
  13. huuvupro

huuvupro T.E.T.Я.I.S

Sao thấy ảo ảo. Đang từ chỗ ghét nghề bất ngờ lượm bí kíp xong yêu nghề luôn là thế éo nào 8-}

14. zzMzz

zzMzz Waiting to respawn GameOver

Có đăng báo ấy. Chứ ta méo dám chém gió đâu. Còn thằng viết báo chém gió thì chịu. Đọc sao thi tường thuật lại vậy. Dĩ nhiên viết vắn tắt bỏ qua một số đoạn như lúc đầu tiền kiếm dc còn chả băng 1/10 hoặc /100 số tiền bây giờ. Báo vnexpress, bác nào hay coi kênh kinh doanh quốc tế sẽ đọc dc câu chuyện này..

Nói chung, nghề bán hàng là một nghề tâm lí. Gọi là " bí quyết nắm bắt tâm lí bán hàng" . Ngay cả cách sếp dôf trong siêu thị cũng là một nghệ thuật tâm lí. Nói sao cho khách vui vẻ bán ra mắc hơn mà khách vẫn cảm thấy vui khi móc hầu bao là OK..

Mà lan man quá, nói chung, tối gác tay lên trán suy nghĩ kĩ mình muốn làm gì để sau này khỏi
    đăng lên bài " tôi 40t học IT chán quá muốn đi học lại" thì bỏ mẹ luôn...

wangrong and Nuyta like this.
  15. Daki

Daki Quy Ẩn GVN Veteran

Cái này gọi là "Nghề chọn người chứ ko phải người chọn nghề".

Xin lỗi CACC. Bữa giờ Sis bận bịu quá mức, toàn 5-6h sáng mới ngủ nên ko có vào dc forum. :( Vì vậy đã ko thấy tin em nhắn. Sis đã pm rồi nhé. Giờ Sis làm việc tiếp đây. T4 còn tranh thủ offline thư giãn với mọi ng. ^^

16. hellcha

hellcha T.E.T.Я.I.S

Mình đang có khá nhiều thời gian rỗi, cũng đang chán ngành hiện tại.
    mà ngồi chơi hoài cũng chết, nhờ chị pm giúp công việc để tham khảo xem:D.
    Thanks

17. blood13

blood13 Legend of Zelda

Hóng với, đang có nhu cầu, chán làm luật quá:(

18. Daki

Daki Quy Ẩn GVN Veteran

Khi mình hết spam ở đây, cái topic này nó cũng tèo. :)) Đào mộ tán chuyện tiếp vậy. :))

Tìm 1 người có khát vọng, có ý chí, có sự kiên trì, có sự gắn bó và đáng tin cậy sao mà khó gớm. Nh bạn trẻ chưa rõ năng lực đến đâu, va vấp thì chưa trải qua nhiều, nhưng khát vọng quá lớn lại thành tham vọng rồi ảo tưởng về bản thân rất khó làm việc cùng. Sống phải có tham vọng, nhưng đừng nên thái quá, vừa đủ thì nó là khát vọng, mà thái quá lại thành tiêu cực và rất dễ ảo tưởng. Nhiều bạn thì quyết tâm có đó nhưng nửa vời, thiếu sự kiên trì, gặp chút khó khăn, thử thách đã sớm nản cũng rất khó làm việc cùng. Nhiều bạn thì có sự nhiệt tình và hăng hái, nhưng sức tập trung lại thiếu, những lời chỉ dẫn, những lời dặn dò, những lời góp ý nghe bên tai này rồi đi hết qua bên tai kia, dẫn đến làm ko dc như ý, làm ko đúng, cũng khó làm việc cùng.

Cực kỳ thích những bạn trẻ kinh nghiệm dù non nớt nhưng lại rất chịu khó học hỏi, tìm tòi, luôn biết lắng nghe, ghi chép lại những điều quan trọng từ những người đi trước để ko bao giờ dc quên, luôn nuôi dưỡng khát vọng, luôn kiên trì, nhẫn nại, ko bỏ cuộc khi gặp khó khăn và ko bao giờ phản bội lại lòng tin của ng khác mà vẫn chưa tìm dc. :-<

(Tìm lại hình bóng mình ngày đó sao khó dã man.)

20 cm 30 phút and wangrong like this.
  19. neyo2006

neyo2006 Mr & Ms Pac-Man

Cái tình trạng trên giờ đầy rẫy trong đống làm khởi nghiệp ở VN chị ạ :2cool_sad:
    Làm thì không thấy lảm, suốt ngày lo khoe trên FB này nọ

Daki thích bài này.
  20. Daki

Daki Quy Ẩn GVN Veteran

Ừa, chị tìm 1 người đủ tố chất, đủ khả năng để huấn luyện (huấn luyện nhé, chứ ko phải chỉ là đào tạo) nhằm giao việc lớn sau này mà ko tìm dc. Chị muốn ng đó phải tự đi dc trên đôi chân mình, phải nắm rõ hết mọi vấn đề, mọi khả năng, mọi tình huống thì mới quản lý tốt dc toàn bộ. Tuy nhiên, quá trình gặp gỡ, tiếp xúc, chị thấy nh ng còn nhát, nh ng còn nửa vời, và nh ng thì lại quá ảo tưởng.... Nói chung, giữa nói và làm dc, là một khoảng cách rất xa. Haizzz.

wangrong thích bài này.