Guide về chiến thuật của 8 race trong Heroes V

Thảo luận trong 'Thư viện' bắt đầu bởi Toac, 30/9/09.

1. squallphu

squallphu The Warrior of Light GVN Veteran

trước hết cám ơn đã cung cấp cái link. link này có thể giúp tui tự giải quyết nhiều thứ.

đang chơi bản campain của bản original. cứ từ từ mà tiến. hết bản này qua bản khác.

sau 1 ngày mò, thì ra gating cũng chỉ là cast phép, chỉ có điều con lính nào cũng có. và nó summon cho chính nó ở bất kỳ nơi đâu trên bản đồ. kết thúc trận đánh nó biến mất.

counter strike chỉ có vậy thôi àh? mỗi turn phản 1 lần, tăng 25% sát thương phản lại. knight quả là cùi. chỉ có lính markmen là tốt, vài trăm con chứ không ít :D

2. trang.thuy93

trang.thuy93 Youtube Master Race

Bản chất của gating là như vậy và cũng là 1 skill khá hay so với các skills của các races khác. Nó còn tùy bạn sử dụng có hợp lý ko như gate ngay cạnh ranger địch hay làm quân bo chắn quân mình, hứng đòn phản để giảm thiểu thương vong.
    Thành Haven thì quân đều quá ổn, counter strike là dạng special skill lởm nhất so với các races khác rồi. Mà cũng phải thôi, nếu mà xịn như mấy special thành khác thì Haven vô đối mất :D

---------- Post added at 11:04 ---------- Previous post was at 11:00 ----------

P/s: Trong link này có phần walkthough của 2 phần campaign ( nếu có khó khăn thì xem), còn campaign của ToE thì bạn vào link đó hỏi có người giải đáp. :)
    http://forum.gamevn.com/showthread....g-cau-hoi-thuong-gap-quot-truoc-khi-hoi-gt-gt

3. squallphu

ohhh. mới bỏ ra 2-3 tiếng đọc trong thư viện. thấy có skill (ko phải magic) teleport. nhưng ko biết làm sao học. tui chơi demonic, có con cerberus, dùng được skill này thì quá đã.

cũng mới vừa nghĩ ra trò gating vào ngay lính bắn xa của địch, vào đây thấy bạn nhắc tới. dù gì thì cũng thanks 1 cái.

uhm`. tui chơi bản cơ bản, nên nâng cấp lính chỉ có 1 cấp, ko được lựa chọn gì cả. hehe

4. trang.thuy93

. Đấy là Ability thì đúng hơn. Bạn xem ở cái skill whell ở trong Fan document ấy thì biết điều kiện cần là gì.
    Hoặc vào link này: http://www.heroesofmightandmagic.com/heroes5/demonlord_skills_abilities.shtml
    , ability cuối cùng của skill logistics, chỉ vào và nhìn requires để biết cần 3 abilities khác là gì.
    Người mới chơi sẽ được giúp đỡ bởi mem cũ hơn. Bạn ko cần phải thank mình đâu. :)

---------- Post added at 14:00 ---------- Previous post was at 13:57 ----------

Cái trò gating được sử dụng triệt để khi bạn chơi đến phần campaign của Agrael - Inferno. Do có Aura of Swiftness nên quân đến lượt cực nhanh ( tất nhiên quân sumon cũng vậy ).

---------- Post added at 14:07 ---------- Previous post was at 14:00 ----------

Bạn down ToE về mà cài rồi dùng cái patch 3.1 vào chơi mới hay. có chọn lựa 2 cấp upgrate và có xe đưa đón công nhân đến nhà máy. :))

5. squallphu

uổng quá uổng quá. mới vào cái link bạn show ra. xem sơ qua về bảng kỹ năng của thành inferno, chưa gì thấy mình không học được cái skill "urgash's call" rồi. mặc dù ko biết tác dụng của nó, nhưng thấy cái require của nó là biết đây là ability khó học nhất của demonic. tui thì bỏ quên cái luck, và mãi mãi ko học đc (ít nhất lần chơi này).

yup. mấy cái gating có tới 4 cấp :(. tui chỉ nâng đc 3 cấp :(

haha, có cơ hội học được cái teleport mà không phải magic này. nó nằm thuộc khu skill tăng di chuyển trên map. :D cũng may có học :D

6. BKUS2003

BKUS2003 C O N T R A GVN Veteran

Muốn lên được cấp 4 thì phải học hết cấp 3 đã, sau đó tìm cái dây chuyền Pendant of Mastery, đeo vào là tự nó khắc lên được cấp 4. Ko có cái dây chuyền thì vĩnh viễn chỉ là cấp 3 mà thôi (^_^).

7. squallphu

àh, ra là phải có item phụ kèm. thôi thì cấp 3 cũng là khá lắm rồi.
    sao tui chơi hoài ko có cách nào để lên triple balista vậy? đã lên expert war machina, ability balista rồi. thế mà nó ko cho lên cái triple balista?

8. trang.thuy93

Vì bạn chưa có đủ yêu cầu 2 abilities là machines catapultmachines tremors.

Để buil skill chuẩn, bạn tìm cái skill whell có ở trong Fandocument ( chỗ cài game ấy) mở ra để xem thì dễ hơn :-*

9. squallphu

vừa chuyển qua chơi tiếp campain của necromance. sao tui thấy cái link skill và ability bạn đưa tui nó không có kỹ năng "raise archer skeleton thay vì raise skeleton". tức là sau khi kết thúc trận đánh, thông thường hồi sinh 1 mớ xương. nâng skill này thì cho ra archer xương.

bảng kỹ năng bác đưa tui ko có ability này, nhưng tui lại nâng được ability này. :D bó tay.

cốt truyện h5 bản cơ bản hay ghê, các phần liên tiếp nhau, ko hề riêng rẻ gì cả. những đoạn đối thoại cũng là nội dung đưa tiễn mình đi sâu hơn trong câu chuyện của H5.
    ko biết khi kết thúc campain của aragnel (demon lord), thằng Tiera kêu demon lord của mình làm gì để chống lại chính demon sorveiner. :(

10. BKUS2003

Cái đó có 1 lỗi ở bảng skill của Necro. Cái ability "Mask of Necro" ấy là của hệ skill Dark, nó yêu cầu "Master of Curses" và dùng nó để up lên "Corruted Soil". Bạn tốt nhất là down cái skill wheel ở đây hoặc ở đây này, chuẩn hơn.

11. squallphu

ồ. cảm ơn. vừa xem qua cái link bạn đưa. thấy dễ xem hơn link cũ 1 chút vì mũi tên chạy khá logic.

hình như tui thấy qua cái vòng tròn skill này 1 lần rồi thì phải. ko nhớ ngày xưa ai cho tui. lúc đó định chơi chứ chưa chơi. hehehe

campain của necromancer này map 2 khó chịu ghê. tự nhiên phải dùng và bảo vệ luôn thằng tướng knight. mà thằng này lại cùi mía nữa (thấy nó quen quen, ko nhớ gặp ở đâu rồi). dùng tướng thành ma nhưng thành mở đầu lại cho mình là thành haven. bó tay.

12. huyndakio

huyndakio Youtube Master Race

Thằng tướng đó là Gordic-bố của con bé Freyda. Cái mission này là âm ưu của bác Markal muốn lợi dụng đế chế Griffin để thực hiện kế hoạch riêng của mình thông qua việc là phải chiếm giữ 1 thành phố cổ là nơi chiếm giữ những phép thuật huyền bí của thuật chiêu hồn - phép có thể cứu được Nicolai ( chiêu bài mà Markal đã dùng với Isabel). Thành Necro lúc này còn yếu phải dựa vào Haven là đúng rồi. Quân đội của Necro thì phải thông qua chiến tranh mới có mà :)
    Cậu thấy quen vì trong campaign của Haven là có dùng tướng này để công thành và cứu Isabel, có lẽ ít dùng quá nên ko nhớ :)). Mà cũng vì ít dùng nên nó yếu là phải rồi =)). Tốt nhất là bạn chỉ nên luyện cho Markal thôi, để thằng tướng này ở lại trông thành và đi ăn mỏ loanh quanh.

13. squallphu

ohh. cảm ơn. tui cũng vừa mới qua map này. có ai chỉ tui làm sao để sử dụng Dark energy đi. đọc trong thư viện thấy có đề cập dark energy. tui lại ko biết sao dùng nó?
    bạn nào biết và rảnh, xin viết lại 5 dòng nói về dark energy (cách sử dụng nó).

14. BKUS2003

Dark Energy là 1 thay đổi của bản ToE mà, 2 bản trước đâu có đâu. 2 bản trước thì cứ đánh xong là có 1 ít ske gia nhập quân mình, còn khi có Dark Energy thì các quân gia nhập phức tạp hơn (^_^), trong thư viện box có đó.

15. squallphu

mình vừa kết thúc xong campain của necro và gặp được câu trả lời của bạn này. cảm ơn nhé.
    nói vậy là bản cơ bản thì không có Dark Energy. cứ giết xong 1 đống là hôi phục x con skeleton.( y chang H3 và H4).
    còn khi nâng lên bản cấp cao nhất thì giết xong, hồi phục lính nào tùy mình chọn? :D chỉ có điều có 1 hạn chế là do Dark Energy mình hiện có quy định. OK :D thanks

16. squallphu

Vừa xem sơ qua về thành của tướng warlord. chuyên về destructive spell.
    thấy có hydras là lính tốt, đánh có chiến thuật, nhưng khả năng học được phép teleport là hơi bị thấp. (thấy trong light magic level 4 có).
    thiệt là đau đầu :D

trong đó chê lính trong thành này mắc, chất lượng ko quá nhiều :D

17. BKUS2003

Dungeon giai đoạn đầu lính mạnh nhưng ít thê thảm, và giá cả thì cứ gọi là ở trên trời (^_^). Cho nên thành này ban đầu đánh hơi khoai, ko cẩn thận là tạch trên đống gạch luôn từ tuần 1 tuần 2 =)).

18. huyndakio

huyndakio Youtube Master Race

Thành này có chiến thuật hơi bị hay đó, chỉ cần cầm Grim Raider ( speed 8) đi cặp cùng Blood Fury (cũng 8 ) đánh tung các mỏ quanh nhà rồi. Chia ra 2 stack Grim Raider còn đâu chia nhỏ Blood Fury cho 5 stack. Dùng chú Grim Raider áp sát mục tiêu và để Blood Fury đánh ( ko phản) lợi dụng ability Lizard Bite làm tiêu hao địch trước khi nó còn sức đánh lại mình . Chỉ cần phát triển cho 2 loại creartures này trong thời gian đầu để đi farm ( thêm được Assassin càng tốt).

19. nobita91

nobita91 Youtube Master Race

Cho em hỏi chút làm sao để tướng học Racial skill lên mức ultimate vậy em thử dùng cheat mã level luôn rồi mà không thấy học được skill này.

20. cambodia82

cambodia82 Guest

Đi kiếm cái dây chuyền có hình nắm đấm (Pendant of Mastery) là có được ngay chứ luyện lên đến level 40 cũng ko có đâu :). Max chỉ là Express thôi,
    Hình nó như thế này: [​IMG]

Chỉnh sửa cuối: 7/1/11