Cách viết chương trình!

Thảo luận trong 'Lập trình & Đồ hoạ' bắt đầu bởi Leon.S.Guns, 28/10/09.

1. Leon.S.Guns

Leon.S.Guns Donkey Kong

Trường mình hiện nay có phong trào viết chương trình hỗ trợ dạy học , mình mún viết 1 chương trình thì phải làm sao? Mình không biết jì cả , bạn nào hướng dẫn từ đầu cho mình được không? Ví dụ như mình muốn viết chương trình tính toán ,( không chơi sẵn nha) ! Ai hướng dẫn từ đầu tới cuối jùm mình cái thank nhìu:)

2. NHA_DIEN

NHA_DIEN Donkey Kong

Cho tớ hỏi là hiện nay bạn đang học phổ thông hay ĐH, nếu học ĐH thì chuyên ngành của bạn là gì, đã học qua về ngôn ngữ lập trình nào chưa, có ý tưởng gì cho phần mềm bạn định viết rồi ?
    Hỏi như bạn thì khó đỡ quá -.-

3. Kogami Akira

Kogami Akira Youtube Master Race

Lập trình không phải là việc đơn giản đâu bạn ạ. Nếu bạn thực sự chưa có một chút kiến thức nào về ngôn ngữ lập trình, mà muốn tìm hiểu thì nên đi học. Còn tự học cái này thì mình không nghĩ là bạn sẽ thành công đâu. Nên đi học để có kiến thức căn bản trước, rồi tự học để nâng cao trình độ.

4. Spynask

Spynask Mr & Ms Pac-Man

Loại chương trình hỗ trợ dạy học bạn nói thì làm nó cũng đơn giản thôi nhưng phải là hàng có sẵn (flash chẳng hạn?). Còn muốn cao siêu vạn vật khó đỡ thì vào đây:
    Mã:
    http://forum.gamevn.com/showthread.php?t=269638

5. QHu91_IT

QHu91_IT ٩(˘◡˘)۶ Moderator GVN Veteran

hình như pascal có dạy ở trường cấp 3 đó, có biết chút chút rồi kiếm tài liệu tham khảo thêm rồi viết thôi
    chứ k có 1 chút kiến thức gì mà đòi viết thì pro cũng bó tay thôi ~~

6. thuyquai_29

thuyquai_29 God's Grandfather

Pascal thì viết cái mẹ gì ^:)^, muốn mạnh + dễ dùng thì vác visual studio về chơi .net :-"

7. Leon.S.Guns

Leon.S.Guns Donkey Kong

Mình mún viết chương trình,có soft nào hỗ trợ hok???? :|

8. tomorrowneverdies

tomorrowneverdies Bạch Diện Thư Sinh GVN Veteran Quy ẩn giang hồ

Lập trình những ngôn ngữ có liên quan tới Microsoft như C/C++, VB, C#, j#, .NET.v.v. thì Visual Studio thẳng tiến.
    Lập trình java thì NetBean, Eclipse thẳng tiến.
    Mạnh thì dùng C/C++, còn muốn dễ lập trình cho ứng dụng thông thường thì cứ C# hay VB.NET mà dùng cho nó khỏe, java cũng được.

9. Leon.S.Guns

Leon.S.Guns Donkey Kong

"Lập trình những ngôn ngữ có liên quan tới Microsoft như C/C++, VB, C#, j#, .NET.v.v. thì Visual Studio thẳng tiến." bạn nói vậy thì mấy cái này viết soft nghe nhạc hả bạn, tại thấy studio trong đó , còn mấy cái dưới dùng để làm jì và viết 1 dạng hay nhìu dạng soft , Và cái quan trong cuối cùng, LÀ MÌNH HOK BIẾT VIẾT CÁI JÌ vào đó!???( ngu thấy ớn hok):(

10. 333536

333536 C O N T R A

vậy thì thôi pác khỏi viết là vừa, đợi đến lúc pác có thể làm 1 chương trình thì cũng hết 2 3 tháng rồi, lúc đó chắc k còn phong trào đâu, còn nếu muốn học để cho bằng bạn bằng bè thì google thằng pascal tự mày mò mà học trc' cho nó có cái căn bản

11. REALM

REALM Legend of Zelda

Studio ---> chữ này ý nói nó là một bộ tập hợp nhiều công cụ lại với nhau dành cho giới chuyên nghiệp lập trình. Vì khi tạo ra 1 soft nó là cả một cái quy trình khắt khe tuân thủ nghiêm ngặt quy ước. Ngày xưa mỗi khi đụng đến một giai đoạn nào đó người ta lại tìm 1 cái công cụ riêng. Giờ thì visual studio nó tập hợp nhiều cái công cụ thành 1 cái bộ hỗ trợ người lập trình có thể nói hỗ trợ từ a ---> z: ví dụ như lập biểu đồ uml, cung cấo môi trường gõ các loại ngôn ngữ khác nhau, build, test, debug , đóng gói ...
    Ngôn ngữ nào cũng có thể viết được soft nghe nhạc hết, chỉ có điều là hỗ trợ nhiều hay ít mà thôi. Ví dụ với java thì viết từ a-->z, còn với c# thì kéo cái com wmp vô là xong ... vậy đó.

Nếu bạn muốn viết 1 cái soft dạy học thì bạn cần phải nghĩ ra ý tưởng, và viết lên đây tham khảo, mới biết bạn cần học cái gì và cần hỗ trợ ra làm sao ??

Hd bạn một tí:

_ Phần mềm dạy học dành cho lớp nào ? Đối tượng sử dụng. ( dành cho lớp 1 --> 5)---> tất nhiên đễ viết hơn cho cấp 3 trở lên roài.
    _ Tính năng của chương trình bao gồm cái gì .... nếu dạy toán thì-> ví dụ tính toán + - * / hay lấy mũ, đạo hàm, tích phân vi phân, vẽ đồ thị. Dạy mấy cái khác thì ....
    _ Môi trường người sử dụng là gì ??? Nếu viết c# mà dành cho máy pen 2 chạy thì thôi khỏi viết cho roài.
    _ ...
    Đề nghị:
    Nói chung trong mấy ngôn ngữ ta thấy vb 6.0 thích hợp với bạn nhất, ngôn ngữ dễ học( mình học hồi trước 2 tháng là làm 1 cái soft quản lý hơi được roài), giao diện đơn giản nếu muốn đẹp thì kiếm thêm mấy cái ocx free là xong. Kéo thả trực quan,soft làm ra chạy trên máy yếu cũng được, ko cần cài thêm ba cái máy ảo.

12. chimcanhcuthuydiet

chimcanhcuthuydiet Dragon Quest

Đúng đó nếu mới học thì cứ theo VB hoặc C# công nghệ .NET mấy cái này cứ Visual Studio mà fang. Nó sinh 1 số mã sẵn, mình kéo thả và điểu chỉnh, rất là trực quan đó. Tui nó hay nói lập trình C#.NET hay VB .NET sướng đúng là không sai.