PDA

View Full Version : Vấn đề duyệt Web tiếng Việt trên PSP

suse
16-03-2009, 20:06
Như các bạn đã biết thì chương trình Internet Browser trên PSP hiện tại vẫn chưa hỗ trợ duyệt các trang Web tiếng Việt.

Vì vậy ở đây mình sẽ hướng dẫn các bạn một cách để có thể dùng PSP duyệt các trang Web tiếng Việt ngon lành.
Có thể các bạn còn cách khác hay hơn thì các bạn cứ việc Post vào đây chia sẻ cùng mọi người nhé.

Cách của mình là cài một chương trình giả lập J2ME lên PSP, rồi sau đó tìm một chương trình duyệt Web hỗ trợ tiếng Việt (Unicode) chạy trên nền J2ME (các file cài có đuôi là jad, jar - Các bạn nào dùng điện thoại Java chắc biết cái này)

Bước 1: Các bạn tìm một chương trình giả lập J2ME trên PSP. Ở đây mình dùng PSPKVM

- Các bạn vào trang chủ của nó tại đây http://www.pspkvm.com-a.googlepages.com và theo link Download trong đó tải về phiên bản phù hợp với PSP của mình.
Chú ý:

Tải file có tên dạng pspkvm-bin-x.x.x-150-allinone dành cho PSP 1.50 kernel
Tải file có tên dạng pspkvm-bin-x.x.x-OE-allinone dành cho PSP OE kernel

- Sau khi tải về các bạn cài vào PSP như các homebrew khác như bình thường. Máy PSP của mình dùng bản 5.00 M33-4 vì vậy tải bản pspkvm-bin-0.5.1-oe-allinone.zip (là phiên bản hiện tại của PSPKVM) về giải nén ra và chép thư mục PSP\GAME

- Font mặc định của PSPKVM vẫn chưa hỗ trợ tiếng Việt, nhưng mà PSPKVM cho phép mình sử dụng font tùy chọn. Vì vậy mình sẽ thay bằng một font Unicode (Arial, Tahoma, Verdana...).
Các bạn copy font arial.ttf từ máy tính vào thư mục PSP\GAME\pspkvm và đổi tên nó lại thành sys.ttf

Bước 2: Tìm một trình duyệt Web chạy trên nền J2ME. Ở đây mình dùng Opera Mini, đây là một phần mềm duyệt Web khá tốt, hỗ trợ Tiếng Việt, tốc độ tốt, và hỗ trợ JavaScript (cái Internet Browser mặc định của PSP hỗ trợ JavaScript rất kém).

- Các bạn lên trang chủ của Opera Mini tải về nhé http://www.opera.com

http://mini.opera.com/download-4/opera-mini-latest-advanced-us.jad
http://mini.opera.com/download-4/opera-mini-latest-advanced-us.jar

- Sau khi tải về bạn chép hai file đó vào thư mục nào đó trong thẻ nhớ cũng được.

Bước 3: Cài Opera vào PSPKVM

- Sau đó các bạn dùng PSP chạy Homebrew PSPKVM. Chọn Find Applications > Install from memory stick (ms0:/) > Và duyệt tìm đến file opera-mini-latest-advanced-us.jar chạy để cài Opera Mini.

- Khi cài ở phần Select preferred device bạn chọn là J2ME Standard(480*272) (chính là lựa chọn đầu tiên).

Kết thúc

Sau khi cài xong thì OK, duyệt Web tốt rồi nhé.

Chú ý: Vì phần mềm này giả lập J2ME (chạy trên các máy điện thoại) vì vậy các phím của nó có thể các bạn dùng không quen, các bạn có thể thay đổi lại bằng cách mở PSPKVM chọn Opera Mini > Menu > Select Device và chọn đổi lại các phím. Mình thì thấy cứ để nguyên dùng một chút rùi cũng quen thôi. Mình sẽ trình bày một số nút thường dùng.

Mở link, hoặc Enter: Nút O
Mở Page Menu: Nút vuông
Page UP: phím Lên
Page Down: Phím Xuống
Để chọn khi mở Menu cũng như chọn các link trong trang thì dùng cần Joystick.
Ngoài ra có hai nút quan trọng là nút START và nút SELECT để điều khiển hai mục chọn ở góc dưới

Khi mở một Adress mới, để gỏ địa chỉ mới vào thanh Adress bạn nhấn tổ hợp phím L + X và xóa sạch địa chỉ hiện tại, và chọn chọn Insert symbol để mở bàn phím ảo của PSPKVM để gỏ. Để chuyển chế độ bàn phím bạn dùng tổ hợp phím L + O. Sau khi gỏ xong thì chọn OK > Menu > OK để xác nhận.

Một số Screenshot trên máy mình đây

votinh1401
16-03-2009, 20:10
thanks bro nhìu để thử mới được .cám ơn nhìu nha

suse
16-03-2009, 20:15
Như mình đã viết ở trên PSPKVM là một chương trình giả lập môi trường J2ME cho PSP. Vì vậy, các bạn còn có thể tận dụng nó để cài đặt và sử dụng rất nhiều ứng dụng Java khác chứ ko riêng gì Opera Mini.

Ví dụ như trên máy mình, mình còn cài thêm một chương trình chuyên check Gmail trên PSP.

Bị cái là tiếng Việt trong cái này hiển thị không được rõ ràng cho lắm (nhìn Screenshot bạn cũng thấy đó)

MrChubby
16-03-2009, 20:16
chà chà! Coi có vẻ đc àh nghen! :D Cám ơn bro nhá! Mình thử cái xem sao.Tốc độ load page của Opera có nhanh ko bro?
P/S: Đã làm đc! Cám ơn bro nhiều! :D
Có thể cài fần mềm Y!M chạy trên nền JAVA ko bro?
NẾu có cho mình xin luôn ^^

suagiay92
16-03-2009, 20:16
cái Opera Mini thì mình bít lâu rùi còn cái font thì phải thanks bạn rùi

canchigiaonhieu
16-03-2009, 20:53
chà chà! Coi có vẻ đc àh nghen! :D Cám ơn bro nhá! Mình thử cái xem sao.Tốc độ load page của Opera có nhanh ko bro?
P/S: Đã làm đc! Cám ơn bro nhiều! :D
Có thể cài fần mềm Y!M chạy trên nền JAVA ko bro?
NẾu có cho mình xin luôn ^^

Phần mềm chat y!m trên nền java đầy,ở vn thì có vitalk,ola, phần mềm nứoc ngoài thì có ebuddy ::)
ố,bài số 555 kìa :devil:

neovnnspeed
16-03-2009, 20:55
cám ơn pro nhiều, hiển thị tiếng việt được là wá ngon :hug::x

badao.91
16-03-2009, 21:05
Thì ra phải đổi cái Font kia vào he he...cám ơn bạn nhiều

badao.91
16-03-2009, 21:31
Góp ý cả nhà là nên dùng Font Arial Italic là hiển thị chuẩn nhất luôn :D

suse
16-03-2009, 21:49
Nói gì thì nói. PSP, hoặc thậm chí là Pocket PC, Iphone... không phải là một thiết bị được sản xuất ra chuyên để lướt Web. Vì vậy các bạn đừng mong rằng nó sẽ lướt ngon, tốc độ như máy tính. Nó không có CPU và RAM đủ mạnh để load tất cả các dạng trang Web như máy tính được.

Opera Mini cũng vậy, nó được tối ưu dành để truy cập vào các Web chuyên cho điện thoại di động.

Vì vậy nguyên tắc chung (cũng như riêng cho PSP) khi lướt Web bằng các thiết bị Handheld là nên duyệt với các trang Web nào càng nhẹ thì sẽ được tốc độ càng tốt. Thật ra nói cái này hơi thừa :D. Nhưng mà để các bạn khỏi thất vọng thôi.

Nên duyệt các trang Web được viêt riêng cho các thiết bị Handheld như là

Ở đây tớ thấy duyệt trên Vnexpress.net là tuyệt nhất. VnExpress.net có cơ chế tự động phân biệt đâu là thiết bị Di động đâu là máy tính (nhờ User Agent) nên nó sẽ tự động tối ưu Website khi hiển thị ( tự động bỏ các banner quảng cáo, tối ưu hiển thị trang, đề mục khi hiển thị ).

Với các trang khác như Tuổi Trẻ Online, Thanh Niên... thì duyệt cũng khá tốt. Nếu các bạn thấy nặng quá thì chỉnh bỏ không Load hình.

Các bạn cũng nên chú ý chế độ hiển thị "Mobile view" của Opera, đi đặt ở chế độ này, Opera sẽ tự động dồn chữ để thu nhỏ bề ngang của trang của trang Web để nó fit vừa với màn hình PSP. Các bạn nếu bỏ chế độ này thì duyệt sẽ thấy Website hiển thị rất đẹp (hiển thị y chang trên máy tính), nhưng bù lại khi duyệt đôi khi phải kéo cuộn ngang để thấy hết trang.

Nói chung lại, đánh giá của tớ với cái Opera Mini chạy trên PSP này là cũng rất tuyệt.
So với cái trình duyệt mặc định của PSP thì ăn đứt.

Thôi! nói nhiều thấy giống quảng cáo quá. Các bạn cứ cài vào sài thử đi rùi tự đánh giá nhé. Cách cài hướng dẫn chi tiết rùi.

Asakura_Yoh
16-03-2009, 23:35
Hay hay :D, duyệt khá nhanh, hơn cái của PSP, mặc dù hơi khó bấm 1 tí :whew:, còn type chữ thì nhanh hơn cả psp nếu wen tay :x

btw...để font cỡ small ko hiển thị đc dấu nhờ :-?, medium thì to wá, vả lại cũng ko chạy đc hình động :-?

*DK*
17-03-2009, 00:35
quá ngon, cám ơn bác nhiều cuối cùng em psp đã có thể đọc được mấy trang việt nam :hug::hug::hug:

winters
17-03-2009, 00:43
Cái này hay quá, chắc là sẽ có thêm một topic bàn về các chương trình java hay dành cho PSP. Có chương trình bản đồ MMAP rất hay dùng cho dt di động symbian, ko biết có bản nào dành cho java ko vậy.

Cho hỏi là trong này hai phím O và X đổi vị trí cho nhau, làm không quen phiền quá. Có cách nào đổi ngược lại ko vậy bạn

phuthuyaoden-911
17-03-2009, 09:12
Cái này mình cũng có thử qua rồi tuy nhiên về cách sử dụng không quen thì sẽ rất khó vì sử dụng theo kiểu bàn phím điện thoại :hug: ! bản thân cũng dùng operamini trên BB nên thấy đây là một trình duyệt hay! nếu các bạn quen sử dụng thì nó sẽ rất tốt để thay thế cho trình duyệt mặc định của PSP!

phuthuyaoden-911
17-03-2009, 09:29
một điều nữa là khi chọn thiết bị các bạn nên chọn 480x272 để có thể FULL màn hình!;;)

hategames
17-03-2009, 11:50
Vậy có thể dùng được bộ từ điển EV JAVA không, dùng cái kia bị lỗi a b c

canchigiaonhieu
17-03-2009, 17:29
Đúng rồi đó, giờ ứng dụng Java nhiều vô kể, có chương trình giả lập này rồi thì làm được nhiều thứ lắm đây :D

Bud's
17-03-2009, 17:39
Các bác hướng dẫn em cách chát bằng Vitalk trên PSP di. hjz bàn phím khó đánh wa. bữa jo toàn chat Vitalk bằng psp nhưng hơi mệt cái vụ bàn phjm ;))

Tie
17-03-2009, 20:13
cho mình hỏi cái mình chạy cái opera này toàn bị lỗi failed to conect to internet
rõ ràng là mình đã bật wifi rồi TT___TT

kgta_ftu
17-03-2009, 20:54
Cho mình hỏi thế cứ cài cái java là ứng dụng nào trên java cũng xài dc phải ko??????

canchigiaonhieu
17-03-2009, 21:04
Cho mình hỏi thế cứ cài cái java là ứng dụng nào trên java cũng xài dc phải ko??????
Thì cứ cài đi rồi sẽ biết thôi :)). Mình nghĩ là xài đuợc hết ::)

suse
17-03-2009, 21:05

Cái đó thì mình không chắc.
Mình trích lại cái này trên trang chủ của nó.

Features:
MIDP 2.0
Nokia UI APIs (partial)
WMA1.1(JSR120) stub
Networking (By PSP's WIFI)
Java AMS with MVM supporting
Several input methods: QWERTY/Abc/Symbol/...
Directly browse and run from local jad/jar file, and auto-install without interrupting
Jpeg support
MIDI & Wave audio playback support
Device emulation. You can choose device type to emulate for different screen sizes and key codes, either at installation time or from "Select device" menu
Change default key assignment for specific application.
JSR75(File Connection)
Virtual Keyboard Input
Chinese Input
JSR179(Location API)
Freetype2 font rendering

canchigiaonhieu
17-03-2009, 21:07
Cái đó thì mình không chắc.
Mình trích lại cái này trên trang chủ của nó.
Liệu mấy cái ứng dụng record chạy bằng Java có chạy đựoc trên psp ko nhỉ?

suse
17-03-2009, 21:25
Liệu mấy cái ứng dụng record chạy bằng Java có chạy đựoc trên psp ko nhỉ?

Tớ cũng ko biết nữa. Bạn cứ thử cài đi xem sao. Nhưng tớ e rằng ko được đâu, thấy trong phần Feature của ko nói gì đến Mic của PSP.

Ủa? nhưng mà bộ PSP có Mic hả? Tớ lâu gòi không đụng đến PSP (cũng vài năm). Giờ mới rảnh rỗi, nên lục tủ lôi cái PSP ra ( cũng may nó còn chạy tốt :D ) cài ứng dụng với game chơi cho đỡ chán. Ko biết hiện giờ trên thị trường có nhiều phụ kiện cho PSP thế nào nữa.

Tớ lạc hậu lắm gòi :D

canchigiaonhieu
17-03-2009, 21:43
Thì có mic để gọi skype mà :)),3k có tích hợp sẵn,2k thì mua tai nghe kèm mic

winters
17-03-2009, 23:21
Mình gặp rắc rối khi cài cái này, bạn nào có thể giúp mình. Mình vào Opera nhập địa chỉ bất kỳ trang web nào, thậm chỉ bấm vào mấy cái trang web mặc định bên dưới nó đều load rất lâu rồi báo time out !. Nói chung ko lên net được, mặc dù khi thoát ra dùng trình duyệt mặc định của PSP vẫn vào bình thường.

Cái nữa là mỗi lần mình gõ hay chọn địa chỉ trang web nào thì Opera đều hiện dòng chữ là tìm các fonts có trên máy, quá trình này kéo dài 4 - 5 phút. Mỗi lần nhập địa chỉ mới vào, đều vậy hết rất bực mình. Sau khi kết thúc quá trình thu thập fonts trên máy nó mới chịu kết nối, vào sau một hồi lâu, nó báo timeout, ko xem trang web nào được.

vampire230
18-03-2009, 11:12
mình cũng bị 1 lỗi là kết nối cực kì chập chờn ,nhiều khi load được 1 trang ,load qua trang thứ 2 thì nói là failed connection ... rồi try again hay test connection đều kô được luôn ,mặc dù wifi là nhà mình và ngồi ngay cái router wifi luôn mà còn bị vậy ,trong khi trình của PSP thì kô bị
Bỏ qua cái lỗi trên thì phải nói opera mạnh hơn trình của PSP nhiều ,lướt nhanh ,java tốt ,font việt rõ đẹp ,thao tác cũng dễ dàng nữa

titeo6000
19-03-2009, 10:17
Cho em hỏi em có page save = Opera thì mở thế nào ạ ? Mở ofline ấy ! Đc ko ạ ? Cái IE nó ko save cái page đó đc thành ra em phải save = Opera, mà IE ko mở đc Opera ! :(

thiendinh1234
20-03-2009, 10:30
sao mình chơi game java của di động bằng cái này thấy chậm vãi chỉ khi tang CPU speed lên 333 MHz thì mới chơi bình thường khó hiểu ghê::(

vitpro
20-03-2009, 18:18
Thì cái cpu nó phải kiêm thêm nhiệm vụ giả lập còn gì!
Cậu đã chơi giả lập PS trên PC chưa?CPU không ngon thì khó chiến lắm!

suse
20-03-2009, 19:03
Việc một số bạn dùng cái này duỵêt Web chập chờn thì mình cũng không biết. Mình ở nhà khi rãnh rỗi mà không ngồi trên máy tính vẫn lấy cái PSP này ra lướt Web hoài, thấy chạy rất ổn, không hề bị lỗi kết nối mạng như các bạn bị :-/.

Các bạn thử làm theo cácc này xem có khắc phục được ko:
Bạn vào PSPKVM > Chọn Opera Mini > Menu > Settings > Mục Preferences bạn chọn Airtime và cấu hình cho nó là "Just do it and don't ask".

Nếu vẫn không đựơc thì mình cũng bó tay. Đành phải chờ bản nâng cấp tiếp theo của PSPKVM (http://www.pspkvm.org) có lẽ sẽ khắc phục được.

Sẵn tiện giới thiệu với các bạn Web này chuyên cho di động mà mình thấy duyệt trên PSP rất tốt.
http://pda.4vn.vn

Các bạn có thể vào đây để tra một số thông tin: sổ xố, thời tiết, giá vàng, ngoại tệ, lịch chiếu phim, link trang eMail cho di động của Gmail, Yahoo Mail, Hotmail(LiveMail).
Đọc tin tức từ VnExpress, Tuổi Trẻ, BBCVietnamese, VOA News, Quantrimang, Khoahoc.com.vn

Cái này là Website của mình viết với mục đích ban đầu là chuyên cho các thiết bị PDA (Pocket PC) duyệt. Vì vậy các hình của nó sẽ không lớn (tối đa là 200px ) (vì nếu lớn thì sẽ nặng --> load chậm và tốn tiền GPRS khi duyệt trên Mobi, với lại màn hình của các thiết bị điện thoại, PDA thường nhỏ chứ ko to như cái PSP này ).
Tranh thủ quảng cáo chút :p

nightprayer
20-03-2009, 20:31
có tiếng việt rồi chơi mấy cái webgame đc. ko nhỉ? Chỗ mình ko có wifi nên chưa thử. Bạn nào có xài wifi thử giùm xem có đc. ko? Mình nghĩ chắc là đc. nhưng mỗi tội load chậm

badao.91
20-03-2009, 22:41
Wifi của PSP là chuẩn cũ bạn ơi...chơi làm sao đc web game...duyệt web đc đã là quá chuẩn rồi....:-s

Lockhart
21-03-2009, 11:01
cho em hỏi, dùng Opera mini trên PSP đọc file html kiểu j thế.

suse
21-03-2009, 19:25
Dừơng như Opera Mini không hỗ trợ việc mở các file html local bạn à.

-------------

À các bạn dùng Opera Mini để duyệt thì hãy vào phần Tools > Setting > Ở phần Protocol các bạn chọn là Socket thì sẽ thấy tốc độ duyệt Web nhanh hơn nhiều đó.

Làm bước này thì Opera sẽ bỏ qua công đoạn kết nối với Server của Opera Mini mỗi khi tải trang.

vampire230
21-03-2009, 21:31
Dừơng như Opera Mini không hỗ trợ việc mở các file html local bạn à.

-------------

À các bạn dùng Opera Mini để duyệt thì hãy vào phần Tools > Setting > Ở phần Protocol các bạn chọn là Socket thì sẽ thấy tốc độ duyệt Web nhanh hơn nhiều đó.

Làm bước này thì Opera sẽ bỏ qua công đoạn kết nối với Server của Opera Mini mỗi khi tải trang.

hình như chính xác là cái này làm cho kết nối của mình chập chờn đây

Lockhart
21-03-2009, 21:33
có cái JAVA mobipocket reader cho phone đó các bác, đọc đc file prc, bác nào mày mò trên PSP đi, em không dùng đc vì nó chỉ hỗ trợ thiết bị lưu trữ là SDcard thui, MSduo không sài đc. Link web đây http://www.mobipocket.com/dev/beta/j2me.asp?ID=3

zFantasyz
21-03-2009, 23:19
cho mình hỏi nếu cài cái font này thì có thể đọc file txt= tv đc ko.?!..............

Babycrazy
21-03-2009, 23:29
ngày trc làm thử mà ko đc:o:o:o

Có ng pro wa' ;;)

chát Vhn thui :'>:'>:'>

SMBB
22-03-2009, 00:12
font chữ máy mình ko cho copy, mình kéo thả vào đúng mục, chuyển thành sys lun ùi, mà sao vẫn ko đọc đc tiếng Việt dzậy bạn ::(::(

SMBB
22-03-2009, 11:49
chủ topic đâu oài, giải đáp dùm mình cái, hay phải dùng firmware mới 5.0 thì mới xem đc ?

suse
22-03-2009, 16:48
chủ topic đâu oài, giải đáp dùm mình cái, hay phải dùng firmware mới 5.0 thì mới xem đc ?

Bạn đã mở được chương trình là coi như OK rồi. Nếu nó không hỗ trợ phiên bản FW của bạn thì bạn thậm chí mở chương trình ko lên được luôn, chứ đâu phải chỉ là không hiện được tiếng Việt.

Bạn cứ theo hướng dẫn mình đã chỉ khá rõ ràng rồi.

- Font mặc định của PSPKVM vẫn chưa hỗ trợ tiếng Việt, nhưng mà PSPKVM cho phép mình sử dụng font tùy chọn. Vì vậy mình sẽ thay bằng một font Unicode (Arial, Tahoma, Verdana...).
Các bạn copy font arial.ttf từ máy tính vào thư mục PSP\GAME\pspkvm và đổi tên nó lại thành sys.ttf

votinh1401
22-03-2009, 20:14
ai có chat yahoo share với :d cảm ơn trước lun

hoanggiang12
22-03-2009, 23:26
Thank bạn rất nhiều, còn 1 điều mình muốn hỏi bạn nữa, mong bạn giúp!
Bạn sử dụng phiên bản Opera Mini cho hệ di động nào mà khi set 480x272 nó full màn hình thế? Mình có thử 1 số game java set 480x272 nó không full màn hình!
Nếu mình dùng eBuddy để chat muốn nó full màn hình phải chọn phiên bản nào??

suse
23-03-2009, 00:34
Thank bạn rất nhiều, còn 1 điều mình muốn hỏi bạn nữa, mong bạn giúp!
Bạn sử dụng phiên bản Opera Mini cho hệ di động nào mà khi set 480x272 nó full màn hình thế? Mình có thử 1 số game java set 480x272 nó không full màn hình!
Nếu mình dùng eBuddy để chat muốn nó full màn hình phải chọn phiên bản nào??

Vì PSPKVM được xây dựng tối ưu cho Nokia nên trên Opera Mini mình chọn bản Download cho Nokia.
Cụ thể là mình chọn bản này http://www.opera.com/mini/download/nokia/nokia_n95_8gb/

Do nhu cầu mình chỉ cần dùng Opera Mini để lướt Web thôi, nên các ứng dụng khác mình ít khi cài, vì vậy mình cũng ko rõ lắm.
Nhưng mình nghĩ rằng việc một số Game Java không Full màn hình thì còn có thể là do Game đó được thiết kế ban đầu dành cho kích thước của màn hình di động (hoàn toàn khác với PSP), nên không Full được cũng không có gì lạ.

SMBB
23-03-2009, 19:15
mình vẫn làm đúng theo bạn chỉ đó chứ, mà vẫn ko đc :(. Có thể cho mình YM hoặc địa chỉ để mình thọ giáo hem . Quả thực pó tay òi :D

NhDTA
23-03-2009, 20:39
Chat y!m java mình thấy dùng yamee là hay nhất. :D

http://www.getjar.com/products/15494/Yamee

suse
23-03-2009, 23:19
mình vẫn làm đúng theo bạn chỉ đó chứ, mà vẫn ko đc :(. Có thể cho mình YM hoặc địa chỉ để mình thọ giáo hem . Quả thực pó tay òi :D

Lạ nhỉ. Nick mình đây suse_vn . Có điều mình chỉ Online vào buổi tối thôi.

cantstand
24-03-2009, 08:31
COOL.. hay quá đi.. giờ mới biết.. :x

canchigiaonhieu
24-03-2009, 08:40
Không biết ở đây có bạn nào dùng bb ko nhỉ ? CHo mình hỏi ngoài lề chút,mình dùng bb7290 cài operamini để duyệt web mà lỗi font tiếng Việt thì phải làm sao nhỉ ?

suse
24-03-2009, 10:12
Mình không dùng BB nên ko rõ, nhưng mình được biết hiện tại BB chỉ hỗ trợ "Unicode tổ hợp". Trong khi đa số Unicode dùng trên các trang Web TV hiện nay là "Unicode dựng sẵn".
Vì vậy việc duyệt Web TV trên BB không được là do bản thân hệ thống BB sử dụng Unicode tổ hợp chứ không phải do Opera.

vampire230
24-03-2009, 14:37
ai rảnh up lên nguyên 1 cái foder đã làm sẵn trong PSP đi ,cho anh em lên chỉ cẩn down về rồi chép vào PSP là xong :D

co1changtraidep
24-03-2009, 21:00
đã làm theo hướng dẫn và đã đọc được tiếng việt trong web!bác này đúng là thiên tài! Thankiu nhìu lắm! Mặc dù font chữ to và xấu quá nhưng đọc được là ok rùi!good good

k3nji2kid
24-03-2009, 21:07
Mình không dùng BB nên ko rõ, nhưng mình được biết hiện tại BB chỉ hỗ trợ "Unicode tổ hợp". Trong khi đa số Unicode dùng trên các trang Web TV hiện nay là "Unicode dựng sẵn".
Vì vậy việc duyệt Web TV trên BB không được là do bản thân hệ thống BB sử dụng Unicode tổ hợp chứ không phải do Opera.

Sao 8820 của mình duyệt bằng Mini Opera hoàn toàn bt nhỉ? :-/:-/:-/

suse
24-03-2009, 21:31
Sao 8820 của mình duyệt bằng Mini Opera hoàn toàn bt nhỉ? :-/:-/:-/

Hihi, vậy chắc thông tin cập nhật của tớ cũ rồi. Tớ không dùng BB nên chỉ tìm hiểu về điều này trên Google thui.
http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=24501

Thui hơi lạc đề rùi. Quay lại chủ đề chính đi nào :hug:

k3nji2kid
24-03-2009, 22:21
Bạn Suse mất công làm cái này quá, nhưng quả thực hay lắm.
Đùa chứ browser trên PSP ko đc như Touchie và iPhone chán lắm. Nhất là thi thoảng vào Box Sony mình, hơi bị khó chịu vì PSP chưa hỗ trợ font TV. :-<

TheAlchemyst
26-03-2009, 11:37
Cho mình hỏi, PSP 3000 có dùng cái này đc ko? Nếu ko thì còn cách nào khác ko? Mình cũng ghiền quá ::)

Babycrazy
26-03-2009, 14:51
Chạy Vihuni, Shmessenger, Vitalk, ngon lành :'>:'>:'>

co1changtraidep
26-03-2009, 16:12
Chạy Vihuni, Shmessenger, Vitalk, ngon lành :'>:'>:'>

ủa! vitalk mình cài được mà đăng nhập đâu có được bạn

hilooa89
27-03-2009, 13:50
Chat y!m java mình thấy dùng yamee là hay nhất. :D

http://www.getjar.com/products/15494/Yamee
-------------------------------------------
chọn device là j vậy bạn?

hoanggiang12
27-03-2009, 21:36
Mình đã xài thử ebuddy và vitalk trên PSP nhưng gặp rắc rối về nút bấm! Không đánh được id và pass! Khó quá!::(

canchigiaonhieu
27-03-2009, 21:38
Xài vitalk đi, chơi caro onl :x

co1changtraidep
28-03-2009, 17:58
Xài vitalk đi, chơi caro onl :x

bạn xài được vitalk ko? hướng dẫn mọi người cách đăng nhập đi! !

hoangtutuyet_x92
28-03-2009, 18:01
hướng dẫn chỉnh nút với
khó thí mồ

gunzdemon
05-04-2009, 18:52
anh chị cho em hỏi tại sao em cài đặt xong hết rồi nó báo là Fail to connect internet trong khi đó em lên bằng chuơng trình của PSP vẫn bt ah

yunneg
05-04-2009, 21:25
hay quá, bài này xứng đáng đc stick hoặc là cái gì đó tuơng tự, rất đột phá, lướt web tiếng việt trên psp.

thanhdh
10-04-2009, 09:38
Sau đó các bạn dùng PSP chạy Homebrew PSPKVM. Chọn Find Applications > Install from memory stick (ms0:/) > Và duyệt tìm đến file opera-mini-latest-advanced-us.jar chạy để cài Opera Mini.
Chức năng mình bôi đen này nằm ở đâu bạn ?
FW mình là ver 5-M33-6 mới nhất thì tải bản nào ? link die rồi mình ko tải được HomeBrew của nó ::(
up lên hộ mình cái nhé ! cảm ơn.

tuluong
10-04-2009, 10:09
anh em có thể mở file pspkvm.ini ra, bỏ dấu # trc dòng com.pspkvm.inputmethod = sony-osk để dùng keyboard của PSP/ English khá chút đọc file pspkvm.ini sẽ hiểu :D

Rukia2005
10-04-2009, 11:18
cái này chạy trên Slim được ko? Thấy toàn cho FW 1,5

suse
10-04-2009, 16:54
Chức năng mình bôi đen này nằm ở đâu bạn ?
FW mình là ver 5-M33-6 mới nhất thì tải bản nào ? link die rồi mình ko tải được HomeBrew của nó ::(
up lên hộ mình cái nhé ! cảm ơn.

Bạn cứ lên trang chủ của nó để tải http://www.pspkvm.com
Tìm file có dạng pspkvm-bin-x.x.x-oe-allinone để tải

bochethn
11-04-2009, 11:31
quá tuyệt, bác này đúng là thiên tài thật. Bác nào lập danh sách web lướt hay để anh e check đi.

luong289
11-04-2009, 12:10
anh xem giúp mình cái lỗi này là tại làm sao, trong khi dùng internet browser của PSP vẫn ngon lành

cuki90
11-04-2009, 16:53
anh xem giúp mình cái lỗi này là tại làm sao, trong khi dùng internet browser của PSP vẫn ngon lành

Hic,mình cũng bị thế này,thậm chí mình ko có tiếng việt được như này lun,cho hỏi đổi tên font là từ aria->sys thôi đúng ko,hay là phải ghi lun đuôi nữa!

canchigiaonhieu
11-04-2009, 17:22
Ko biết dùng opera mini có nghe nhac trực tuyến được ko nhỉ ?
Mình ko có wifi nên chưa thử đc, có bạn nào thử chưa :D

suse
11-04-2009, 19:14

Cái này do PSP của bạn không set ngày chính xác nên nó báo lỗi. Bạn chỉ việc cài đặt ngày lại cho đúng là xong thôi.

Ở ngoài PSP bạn vào Date & Time Settings của PSP và chỉnh lại ngày tháng thời gian cho đúng hiện tại là được.

Đổi font arial.ttf thành sys.ttf . Ở bài đầu mình đã nhấn mạnh chỗ này rồi mà bạn.

luong289
11-04-2009, 22:16
Mình đã đổi ngày tháng, múi giờ đủ kiểu nhưng vẫn không được.
Ngoài cái lỗi báo ngày tháng còn có thêm lỗi này nữa

winters
12-04-2009, 01:03

Mình cũng bị lỗi này, mấy trang trứơc có hỏi nhưng ko thấy trả lời. Giờ có người up Screenshot lên thì đỡ quá

suse
12-04-2009, 22:43
Chẹp, lỗi nhiều nhỉ. Mình dùng chưa hề gặp trường hợp bị lỗi nên cũng chẳng biết xử trí cho các bạn như thế nào nữa. Bạn nào biết thì chỉ giùm các bạn đó đi. Mình bó tay :(

canchigiaonhieu
12-04-2009, 23:05
Mình cũng bị lỗi này, mấy trang trứơc có hỏi nhưng ko thấy trả lời. Giờ có người up Screenshot lên thì đỡ quá
Bạn đã thử vào mạng bằng trình duyệt của psp chưa?

Cloud_08
13-04-2009, 08:22
Cả nhà giúp mình với, máy mình là psp fat 1006 firmware 5-M33-6 đã hack, download pspkvm giải nén ra có 2 mục là pspkvm khoảng 4Mb và pspkvm% khoảng 300k, copy vào psp/game hoặc psp/game150 thì thư mục pspkvm bị corrupted và pspkvm% vào được nhưng ko install được. Thanks in advance!!!:)

cuki90
13-04-2009, 15:22
Mình đã vô được,trình duyệt nhanh hơn của psp,nhưng mà,mình vô thử thanhnien.com.vn thì font hắn bị lỗi:(,còn cái bấm nút nữa,bấm có chừng đó chữ thôi mà hắn lâu,không bít sai chổ nào mà font tiếng việt vẫn bị lỗi nhỉ:|

luong289
13-04-2009, 16:51
Mình đã vô được,trình duyệt nhanh hơn của psp,nhưng mà,mình vô thử thanhnien.com.vn thì font hắn bị lỗi:(,còn cái bấm nút nữa,bấm có chừng đó chữ thôi mà hắn lâu,không bít sai chổ nào mà font tiếng việt vẫn bị lỗi nhỉ:|

chỉ mình làm như thế nào với. Cái lỗi kia khó xơi quá :(

nhop
13-04-2009, 17:22
Mình gặp rắc rối khi cài cái này, bạn nào có thể giúp mình. Mình vào Opera nhập địa chỉ bất kỳ trang web nào, thậm chỉ bấm vào mấy cái trang web mặc định bên dưới nó đều load rất lâu rồi báo time out !. Nói chung ko lên net được, mặc dù khi thoát ra dùng trình duyệt mặc định của PSP vẫn vào bình thường.

Cái nữa là mỗi lần mình gõ hay chọn địa chỉ trang web nào thì Opera đều hiện dòng chữ là tìm các fonts có trên máy, quá trình này kéo dài 4 - 5 phút. Mỗi lần nhập địa chỉ mới vào, đều vậy hết rất bực mình. Sau khi kết thúc quá trình thu thập fonts trên máy nó mới chịu kết nối, vào sau một hồi lâu, nó báo timeout, ko xem trang web nào được.

Tớ cũng gặp tình huống này rồi, trước tìm hiểu thì là do mình dùng custom font nên ko được, nhưng điều đó là sai. Tớ đã thử xóa cái Opera đi và cài lại nhưng cũng ko được. Đến hôm sau, mang máy ra 1 chỗ khác có wifi thì nó ko còn nữa. Cậu cũng thử xem!
.
___________Auto Merge________________

.
Ngoài ra bạn nào biết thì giúp tớ vụ này với, tự nhiên mấy hôm nay sử dụng PSP vào web thì các khoảng cách giữa các chữ cái rộng cái hẹp không đều. Trông hãm lắm! Giúp tớ với nhá! :)

luong289
13-04-2009, 17:39
mình cũng đã làm được rồi,. :D

có cách này mình làm xong thì cài và sử dụng thành công.

common errors and how to fix them

1) "Failed To connect to the internet
Verification of the sever certificate failed. please check the fate setting in your device."
1A) To fix this problem simply go back to your XMB and go to
System ---> Date and time settings ---> click on Date and Time ----> Set via internet

2) if it ISN'T the one above that means you skipe a step to fix it just
go back to PSPKVM and click on Network setup and connect to the internet!

http://www.consolespot.net/forums/psp-homebrew/20469-opera-mini-best-webbrowser-no-question-about.html

nhop
13-04-2009, 20:41

Cái vụ này, có bác nào khắc phục được chưa ạ?

canchigiaonhieu
13-04-2009, 20:53
Cái vụ này, có bác nào khắc phục được chưa ạ?
Nhìn lại bài bên trên đi :|

nhop
13-04-2009, 22:55
Ai dà, cách đó em cũng làm thử rồi, vào được bên trong nhưng lại dừng lại ở cái mục gathers thông tin font, em khắc phục nghĩa là làm từ đầu cho trơn tru cơ. Đã thử 1 cái khác là chuyển mục Protocol từ cái mặc định ban đầu là Socket sang HTTP rồi mà ko được. Có lẽ là do nhiều người sử dụng cùng lúc qua hệ thống máy chủ nên ko được. Chờ đến đêm thử lại xem sao.
.

.
Ờ, nó dừng lại ở cái Loading 0/0 kB, lần trước em may mắn load được, khi đó nó là từ 0/8 đến 8/8 kB. Bác nào xử lý giúp em! :)

Cloud_08
14-04-2009, 07:32
Cả nhà giúp mình với, máy mình là psp fat 1006 firmware 5-M33-6 đã hack, download pspkvm giải nén ra có 2 mục là pspkvm khoảng 4Mb và pspkvm% khoảng 300k, copy vào psp/game hoặc psp/game150 thì thư mục pspkvm bị corrupted và pspkvm% vào được nhưng ko install được. Thanks in advance!!!:)

Hic, không ai giúp mình à, :((!!!

Giz
14-04-2009, 15:21
Nếu cài đc các ứng dụng Java thì có thể chơi game trên java giống như các máy đtdđ đc ko nhỉ?

thanhdh
14-04-2009, 15:32
Ai có bản pspkvm-bin-0.5.1-oe-allinone.zip up lên mediafire hộ mình cái ! thanks !

cuki90
14-04-2009, 18:06
Nếu cài đc các ứng dụng Java thì có thể chơi game trên java giống như các máy đtdđ đc ko nhỉ?

Chơi được hết bác,em làm cho cả đống:),chơi vui phết:P,cài thêm mấy cái từ điển A-V,V-A,rồi mấy cái bói toán của mấy đứa dùng di đoọng vô cho nó máu bác:))
Sao mình làm y thế mà vô vẫn bị lỗi font nhỉ:(

suse
14-04-2009, 18:30
Ai có bản pspkvm-bin-0.5.1-oe-allinone.zip up lên mediafire hộ mình cái ! thanks !

Lên trang chủ của nó có dẫn link download trực tiếp từ SourceForge mà bạn. Cần chi qua trung gian Mediafire làm gì ?

http://sourceforge.net/project/downloading.php?group_id=217400&filename=pspkvm-bin-0.5.1-oe-allinone.zip&a=97749138

nhop
14-04-2009, 18:40
Hic, không ai giúp mình à, :((!!!

Chắc chắn file bác down bị lỗi rồi? (chuyện đó vẫn thỉnh thoảng xảy ra mà). Bác nên down lại, bởi giải nén ra nó chỉ có duy nhất 1 thư mục pspkvm mà thôi. Và chính cái thư mục đó đang cóp vào PSP\GAME, và cũng chép 1 cái font vào đó như hướng dẫn từ đầu ấy. :)

Cloud_08
14-04-2009, 20:40
mình down mấy lần rồi, đều bị vậy mới hỏi mọi người mà, kiểu này thì ..., :((

suse
14-04-2009, 22:55
mình down mấy lần rồi, đều bị vậy mới hỏi mọi người mà, kiểu này thì ..., :((

Đây cái bạn cần nè.
http://4vn.vn/upload/_UNCLASSED/2009-04/pspkvm_bin_0_5_1_oe_allinone.zip

Ngoài ra mirror luôn cái còn lại
http://4vn.vn/upload/_UNCLASSED/2009-04/pspkvm_bin_0_5_1_150_allinone.zip

Cloud_08
15-04-2009, 21:17
Thanks! Mình thử rồi nhưng vẫn bị như vậy, ko biết có phải do firmware ko, :(.

thanhdh
20-04-2009, 19:54
Phaỉu fonts tv này và đổi lại thành sys đúng ko mấy bạn ?

groupkth
30-04-2009, 00:13
có ai giúp mình ko - hôm nay thữ cái HB này thì cũng bị y chang vài bác kia http://i208.photobucket.com/albums/bb252/luong289/snap004.jpg

cuki90
30-04-2009, 07:53
có ai giúp mình ko - hôm nay thữ cái HB này thì cũng bị y chang vài bác kia http://i208.photobucket.com/albums/bb252/luong289/snap004.jpg

Này nhé,mình làm được rồi,mà hồi trước mình cũng bị y bạn vậy,thế này,bạn vào xóa cái font đi,rồi lại bỏ font vô lại,sau đó nếu có wifi thì vô thử lun chứ đừng thử mà ko có wifi,theo mình cái này hắn bà điên chổ đó,chỉ lần đầu tiên nó hỏi kết nối wifi,còn lần sau nó cứ hiện cái bản ko thể kết nối đó,vì thế nếu bị cái bản đó,xóa font đi,nó lại hỏi lại kết nối,có wifi vào lun,vào được 1 lần rồi thì lần sau ko bị như thế nữa,đây là theo suy nghic của mình thôi:D

groupkth
30-04-2009, 09:35
Này nhé,mình làm được rồi,mà hồi trước mình cũng bị y bạn vậy,thế này,bạn vào xóa cái font đi,rồi lại bỏ font vô lại,sau đó nếu có wifi thì vô thử lun chứ đừng thử mà ko có wifi,theo mình cái này hắn bà điên chổ đó,chỉ lần đầu tiên nó hỏi kết nối wifi,còn lần sau nó cứ hiện cái bản ko thể kết nối đó,vì thế nếu bị cái bản đó,xóa font đi,nó lại hỏi lại kết nối,có wifi vào lun,vào được 1 lần rồi thì lần sau ko bị như thế nữa,đây là theo suy nghic của mình thôi:D

ok mình sẽ test thữ "tại mới cho thằng bạn mượn modem wifi - để xíu ra quán cafe thữ " cảm ơn bạn đã giúp đỡ

tranhaihau
30-04-2009, 16:07
mình đa copy font arỉal vao rui , doi tên thanh sys.ttf lun rui mà luot web vẫn ko thấy đc tiếng việt , co ai help dùm

winters
01-05-2009, 00:00
Mình ẫn chưa vô web đươc, khi vào thử địa chỉ nào nó toàn "gather fonts from your system" kéo dài đến 5 phút, xong rồi cũng ko vô được net

cuki90
01-05-2009, 08:50
mình đa copy font arỉal vao rui , doi tên thanh sys.ttf lun rui mà luot web vẫn ko thấy đc tiếng việt , co ai help dùm

Bạn thử down font của bác thanhdh ở trên nhé,mấy bữa mình cũng ko đọc được tiếng việt,bỏ font đó vô đọc được rồi:D

l2vh
01-05-2009, 09:41
Cho hỏi có cách nào dùng giả lập java này để đọc được file prc không ?

tranhaihau
02-05-2009, 14:52
down font của thanhdh về chép vô vẫn hem đc lun

ko bik có lam sai cái gì ko nữa hix :(

masoi912
03-05-2009, 15:10
down font của thanhdh về chép vô vẫn hem đc lun

ko bik có lam sai cái gì ko nữa hix :(

Sài của mình xem được không nè, mình hiển thị bình thường mà. :D

tranhaihau
06-05-2009, 15:19
lúc đâu chép font cua bạn vào vẫn ko hiện thị đc , nên mình xóa lun cái đó , download lại lần nưa 4, chép vô thì đã hiện thị đc TV .Zui wá :D

masoi912
08-05-2009, 09:51
hú hú có bạn nào tải nhạc từ Opera mini này chưa, mình toàn báo lỗi, chán quá.

quangbkpro
08-05-2009, 11:46
uhm. Mình cũng vậy, tải bất cứ file nào nó cũng báo lỗi. Bác nào biết chỉ dùm với !

groupkth
08-05-2009, 11:52
Lời kết cho tất cả các bạn khi cài ứng dụng Opera Mini này là - nên cài đặt lúc có wifi - và lúc cài đặt nhớ vào phần NetWork Setup chọn " Wifi đang dùng là gì " rồi hãy tiến hành cài đặt - bảo đảm với các bạn là 100% thành công " đã test" :)

mk2907
09-05-2009, 21:47
PSP của mình là đời 1000 ver 3.90 thì mình down cái nào? sao PSP của mình ko đọc dc? bạn làm ơn nói rõ hơn dc ko?

kevintr912
13-06-2009, 10:23
o dau moi tim duoc cai file font arial.ttf de copy vao may psp vay ban? minh tim hoai khong thay va da cai duoc chuong trinh roi co cai la khong biet o dau moi co cai font arial.ttf vay ban xin ban chi minh cam on

canchigiaonhieu
13-06-2009, 11:06
Vào Control Panel mục Fonts có font tên là Arial đấy :)

EverydayPhuong
13-06-2009, 12:36
Làm thế nào để type đc chữ vào ô www vậy??? Mình ko biết đánh như thế nào??
Page 1 hướng dẫn ấn L+X rồi xóa mà PSP đâu có X hay xóa xiếc gì??:((:((:((

warthehere
13-06-2009, 13:06
psp có đánh luôn dc phông tiếng việt ko bác :|

kendy_du
13-06-2009, 15:00
firmware 5.03 có làm dc không nhỉ mọi người

leejun308
13-06-2009, 17:35
cho e hỏi là cái vụ download hình như ko đc. phải ko mấy pác :(

canchigiaonhieu
13-06-2009, 17:48
psp có đánh luôn dc phông tiếng việt ko bác :|
Ko đánh đc tiếng Việt đâu :)

firmware 5.03 có làm dc không nhỉ mọi người
Làm đc.

s0nvanlc
14-06-2009, 23:26
máy em 2k 3.71-m33-2 thì đown bản nào cho phù hợp hả các bác.và kernel thì xem ở đâu nữa ạ.em gà quá mong các bác chỉ bảo vài chiêu a.thank bro

lqmproduction
17-07-2009, 02:49
co bac nao up nguyen 1 file pspkvm 4.01 0e all in one da co sys.tff dum em duoc ko a em bi y chang loi font nhu bac ben tren :((

~Scarless~
17-07-2009, 09:30
muốn dùng cái PSPKVN này thì lần nào cũng phải vào dòng thứ hai từ trên xuống trước(quên tên) thì mới dùng được
cái này dùng nhanh cực(tùy wifi)
btw bạn nào đào mỏ thế nhỉ:D

lqmproduction
17-07-2009, 17:13
lam dc roi that tuyet voi thanks may anh!

Nice_Adidas
17-07-2009, 18:00
Các pác chỉ giáo giúp em
Em vẫn chưa hiểu copy file aria.ttf là sao?
Copy vào rùi thì có pải chạy nó ko hay là tự nó có:(:(:(??

~Scarless~
17-07-2009, 18:20
Các pác chỉ giáo giúp em
Em vẫn chưa hiểu copy file aria.ttf là sao?
Copy vào rùi thì có pải chạy nó ko hay là tự nó có:(:(:(??
tự nó có đấy bạn àh

Nice_Adidas
17-07-2009, 18:25
tự nó có đấy bạn àh

Cho mình hỏi thế file aria.ttf ở đâu?:(:(

~Scarless~
17-07-2009, 18:28
cóp file aria ở mấy trang trước rồi tự bạn rename cho nó thêm đuôi .ttf vào tự nhiên phông chữ sẽ đổi

Nice_Adidas
17-07-2009, 19:52
sao có bàn phìm khó thế pác nào giúp mình với:(:(:(
Khi mình kết nối thì nó bảo Failed to connect to the internet(: sao zậy?
Ths

DTone
26-07-2009, 10:40
sao vào network setting thì chỉ connect đc vào mạng wifi ko có key, em vào mạng có key (em có key của mạng ) là ko đc, em vào bằng Explore của PSP vẫn bt nhưng dùng kvm thì lại ko đc ! Giúp em !

~Scarless~
26-07-2009, 10:46
chỉ có cách bỏ key đi thôi

blackside
29-07-2009, 06:00
cái file aria vào thư mục fort chữ của win đâu thể copy chỉ chơi an gian thôi .. bấm tổ hợp phím ctrl +C rồi bỏ vào thư mục PSPKVM rename lại thành sys la được hay phải cho nó thêm cái đuôi .ttf , mà mặc định file của nó là ttf rồi mà .. ai làm rồi giúp tôi cái nào !!!

kid_2D
16-11-2009, 23:16
3000 có cài đươc ko mấy anh nếu được chỉ rõ hơn 1 chút cái này hơi rườm rà

babythikgame
17-11-2009, 21:59
cái này có hỗ trợ 2kv3 không nhỉ :| thỉnh thoảng đi đâu đọc báo cũng đc đó nhỉ ;))

kid_2D
20-11-2009, 11:10
đi đâu hết rồi ko ai vào chỉ giùm cho mình ah`

babythikgame
20-11-2009, 18:01
đi đâu hết rồi ko ai vào chỉ giùm cho mình ah`

2kv3 mình test rồi ok phết không thấy lỗi gì cả 3k chắc cũng rứa , bạn vào web down cái bản mới nhất ý.

hacker_deluxe
20-11-2009, 20:07
Vụ Font mới biết lun kìa :d
Có từ điển Java nào chạy cực ổn trên PSP k? tìm mãi mà toàn từ điển chi chi, chạy như chó chảy máu cam
Cái trình check mail của suse lạ ghê, có link k cho mình luôn đi

hacker_deluxe
20-11-2009, 20:18
Vụ Font mới biết lun kìa :d
Có từ điển Java nào chạy cực ổn trên PSP k? tìm mãi mà toàn từ điển chi chi, chạy như chó chảy máu cam
Cái trình check mail của suse lạ ghê, có link k cho mình luôn đi

KratosMaster
11-02-2010, 12:20
tức quá, copy arial vào rùi sút cái sys cũ của cái pspkym đi rùi, nhưng vào opera nó vẫn thiếu chữ tiếng việt

EverydayPhuong
11-02-2010, 12:25
tức quá, copy arial vào rùi sút cái sys cũ của cái pspkym đi rùi, nhưng vào opera nó vẫn thiếu chữ tiếng việt

Làm lại 1 lần nữa.
Hồi mình copy cũng vậy, cop lại là được.
Dùng OperaMini là tốt nhất để duyệt web.

KratosMaster
11-02-2010, 12:44
thất bại hoài, ko đc:(( 30303030303030
.

.
nó cứ hiện ra mấy cái ô vuông hoài :(((, để ý mấy lần out ra rùi vào lại thì lại ko connect với trang web đc :((

KratosMaster
11-02-2010, 13:01
ai vào giúp tớ gấp ....................................

nh0cs0ul
11-02-2010, 13:22
Tớ làm tới bứoc 3 . khi load cái opera mini thì nó báo " fail to connect internet" gì đó .
Ai chĩ cái .Thanks

Rexton
11-02-2010, 13:24
:| Chưa mở wifi rồi :| Mà cái này trái nút khó duyệt lắm :(

nh0cs0ul
11-02-2010, 13:27
Wifi mỡ rồi , xác nhận rồi , nó bão installing thì lại báo lỗi .Thữ lại rồi mà vẫn ko đc:|

minhtrinh08
14-02-2010, 13:18
Copy arial italic vào đúng chỗ đổi thành sys.ttf vẫn ko hiện dc tiếng việt mà toàn ô vuông ko ah?

minhtrinh08
14-02-2010, 13:38
1. Copy arial vào đúng chỗ đổi thành sys.ttf vẫn ko hiện dc tiếng việt mà toàn ô vuông ko ah?
2. Mỗi lần vào phải thiết lập network setting và aritime gì đó? Có cách nào ko thiết lập mỗi lần ko?

suse
15-02-2010, 10:30
Chẳng hiểu sao các bạn khi cài lại hay bị lỗi thế nhỉ. Cứ theo y chang bài viết hướng dẫn của mình ở trang đầu là được thôi.

Các bạn lên trang chủ của PSPKVM tại địa chỉ http://www.pspkvm.org rồi tải PSPKVM về, nếu trong đó có sẵn các font *.ttf thì xóa tất cả hết đi. Thay bằng bộ font Arial trong máy tính. Hoặc tải bộ font Arial mà mình đã trích và rename sẵn theo link dưới.
http://www.mediafire.com/file/2gwynmziuzm/PSPKVM_Arial-fonts.zip

Ở bài viết đầu tin của mình là sử dụng bản PSPKVM cũ (phiên bản bao nhiêu cũng ko nhớ nữa :D). Phiên bản mới của PSPKVM hiển thị chữ đẹp hơn nhiều rồi đó các bạn.

minhtrinh08
15-02-2010, 13:15
Chẳng hiểu sao các bạn khi cài lại hay bị lỗi thế nhỉ. Cứ theo y chang bài viết hướng dẫn của mình ở trang đầu là được thôi.

Các bạn lên trang chủ của PSPKVM tại địa chỉ http://www.pspkvm.org rồi tải PSPKVM về, nếu trong đó có sẵn các font *.ttf thì xóa tất cả hết đi. Thay bằng bộ font Arial trong máy tính. Hoặc tải bộ font Arial mà mình đã trích và rename sẵn theo link dưới.

Ở bài viết đầu tin của mình là sử dụng bản PSPKVM cũ (phiên bản bao nhiêu cũng ko nhớ nữa :D). Phiên bản mới của PSPKVM hiển thị chữ đẹp hơn nhiều rồi đó các bạn.

Cám ơn đã hiển thị được font TV rồi! Ở bài đầu bạn nên thêm là xóa hết các *.ttf trong pspkvm trong đó vì mấy bản sau có nhiều *.ttf lắm của mình là xóa 13 *.ttf đó đồng thời bạn đưa link font renamed của bạn vào lun đi! Thx!

nh0cs0ul
15-02-2010, 14:18
Ai chĩ tớ cách type lúc mà vào chỗ gõ address đó, với ai biết cách nào chạy yahoo trên PSPKVM ko chĩ mình với , Thanks

bui_thoi_gian
16-02-2010, 05:22
các chữ như chữ "ư" chữ "ế" bị hiện ô vuông bạn ạ."ệ" thì có nhưng "ế" thi không buồn cười thế,mình đã thử đủ loại font tiếng việt mà vẫn không đươc. hết đổi tên file thanh sys, rồi lại sys.ttf cũng không xong,mất 2 tiếng rồi:-o

suse
16-02-2010, 09:16
các chữ như chữ "ư" chữ "ế" bị hiện ô vuông bạn ạ."ệ" thì có nhưng "ế" thi không buồn cười thế,mình đã thử đủ loại font tiếng việt mà vẫn không đươc. hết đổi tên file thanh sys, rồi lại sys.ttf cũng không xong,mất 2 tiếng rồi:-o

Bạn xem lại chỗ này:

Vì mình không đủ quyền hạn edit bài (để edit bài đầu tiên), nên các bạn chịu khó theo dõi các bài Reply bên dưới để nắm rõ các cách cài đặt và sử dụng khi gặp trục trặc.

me nhat gta sa
16-02-2010, 17:42
hix dung` cai opera loạn cả lên chả bik xài sao

minhtrinh08
17-02-2010, 10:28
Opera này tuyệt vời quá lướt web như máy tính! Chỉ cho mình cách gõ tiếng việt lun nha? Opera và trình duyệt của máy có hỗ trợ flash ko vậy?

mayboy008
17-02-2010, 15:31
Opera này tuyệt vời quá lướt web như máy tính! Chỉ cho mình cách gõ tiếng việt lun nha? Opera và trình duyệt của máy có hỗ trợ flash ko vậy?

Trước tiên bạn vào pspkvm(bản mới nhất mới có chức năng này).sau đó các bạn làm tuần tự các bước như dưới hình

http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/02/17/03/70621266395461.bmp (http://photo.zing.vn/zp/gallery_preview/allsize.12144588.html)

http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/02/17/03/68461266395469.bmp (http://photo.zing.vn/zp/gallery_preview/allsize.12144590.html)

http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/02/17/03/51481266395477.bmp (http://photo.zing.vn/zp/gallery_preview/allsize.12144591.html)

http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/02/17/03/65181266395486.bmp (http://photo.zing.vn/zp/gallery_preview/allsize.12144592.html)

http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/02/17/03/77251266395494.bmp (http://photo.zing.vn/zp/gallery_preview/allsize.12144594.html)

http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/02/17/03/50661266395502.bmp (http://photo.zing.vn/zp/gallery_preview/allsize.12144595.html)

Bấm select để chuyển kiểu viết
http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/02/17/03/96431266395452.bmp (http://photo.zing.vn/zp/gallery_preview/allsize.12144586.html)
bạn có thể làm theo bước trên để viết tiếng việt có dấu.Còn về vụ flash câu trả lời là ko.Nhưng ban thích coi film flash thì có thể dùng go tube để coi(ví dụ mấy trang như youtube ,...)

Thanks nếu bạn thấy hay

KratosMaster
17-02-2010, 18:39
cái opera mini máy tớ bị dở hơi hay sao ý, bản mới nhất, nhưng mỗi lần mình xài xong, bấm home out ra ngoài, rùi vào lại là opera mini ko truy cập web đc, ai giúp tớ fix cái :|

co1changtraidep
17-02-2010, 20:54
yêu cầu các bạn xóa tất cả các font chữ có đuôi .TTF nằm trong thư mục pspkvm và chép 1 font chữ tahoma.ttf hay arial.ttf của máy tính giữ nguyên đuôi ttf ,thay phía trước thành sys.ttf rùi chép vào lại! bảo đảm có thể đọc tiếng việt. còn ai ko truy cập internet được thì vào date and time setting của psp chỉnh lại đúng thời gian là ok thôi !

minhtrinh08
17-02-2010, 21:03
Trước tiên bạn vào pspkvm(bản mới nhất mới có chức năng này).sau đó các bạn làm tuần tự các bước như dưới hình

http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/02/17/03/70621266395461.bmp (http://photo.zing.vn/zp/gallery_preview/allsize.12144588.html)

http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/02/17/03/68461266395469.bmp (http://photo.zing.vn/zp/gallery_preview/allsize.12144590.html)

http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/02/17/03/51481266395477.bmp (http://photo.zing.vn/zp/gallery_preview/allsize.12144591.html)

http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/02/17/03/65181266395486.bmp (http://photo.zing.vn/zp/gallery_preview/allsize.12144592.html)

http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/02/17/03/77251266395494.bmp (http://photo.zing.vn/zp/gallery_preview/allsize.12144594.html)

http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/02/17/03/50661266395502.bmp (http://photo.zing.vn/zp/gallery_preview/allsize.12144595.html)

Bấm select để chuyển kiểu viết
http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/02/17/03/96431266395452.bmp (http://photo.zing.vn/zp/gallery_preview/allsize.12144586.html)
bạn có thể làm theo bước trên để viết tiếng việt có dấu.Còn về vụ flash câu trả lời là ko.Nhưng ban thích coi film flash thì có thể dùng go tube để coi(ví dụ mấy trang như youtube ,...)

Thanks nếu bạn thấy hay

Thanks! Nhưng Ola là ở đâu vậy bạn?

mayboy008
18-02-2010, 11:17
cái opera mini máy tớ bị dở hơi hay sao ý, bản mới nhất, nhưng mỗi lần mình xài xong, bấm home out ra ngoài, rùi vào lại là opera mini ko truy cập web đc, ai giúp tớ fix cái :|

bạn dùng bản 5beta đúng ko?mình nghĩ bạn nên dùng bản 4,2 hơn vì phiên ban kia chưa chính thức nên có thể mắc 1 vài lỗi
link đây,bạn tải về dùng,bản tiếng việt nha.Tặng kèm ola lun.Pass:mayboy008;));))

meo02001
18-02-2010, 12:24
Cái PSP của tớ có vấn đề, wideless có security thì conect ngon lành (tất nhiên là có pass) còn mạng wideless no security (như ở quán cafe) thì nó toàn báo lỗi. Ko hiểu sao luôn =((

mayboy008
18-02-2010, 12:41
thì đúng rùi,ko có pass nhiều người sài thì mạng sẽ yếu ko vào dc.

Kid[t]
12-07-2010, 13:06
làm sao để hiển cái bàn phím giống thế này vậy
http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/02/17/03/50661266395502.bmp

asdert
12-07-2010, 14:58
bạn bấm select hay sao ấy có nhiều loại bàn phím ko thik dùng cái này lắm

nh0x_r@mb0_pr0
12-07-2010, 16:01
Sẵn cho hỏi nhà có laptop muốn làm wi-fi để PSP có wi-fi vào web thì phải làm sao ?

asdert
12-07-2010, 16:11
thì mua USB wifi mà dùng thế cũng hỏi câu bài đấy à

trumsolong
12-07-2010, 16:16
Sẵn cho hỏi nhà có laptop muốn làm wi-fi để PSP có wi-fi vào web thì phải làm sao ?
có wifi thì đủ để psp vào web rồi cần gì laptop

thì mua USB wifi mà dùng thế cũng hỏi câu bài đấy à

usb để hỗ trợ chơi game online chứ có liên quan gì tới việc lướt web = psp đâu?

asdert
12-07-2010, 16:17
có wifi thì đủ để psp vào web rồi cần gì laptop

usb để hỗ trợ chơi game online chứ có liên quan gì tới việc lướt web = psp đâu?

có usb wifi thì psp cũng dò đc vậy thôi ok hết

Kid[t]
12-07-2010, 20:10
cài cái ola chat vào thì chẳng biết nút đăng nhập ở đâu luôn
Bác nào có phần mềm nào để chat không

imlonely
12-07-2010, 21:06
Cái này xài cũng hơi bất tiện ở chỗ sau khi cài xong opera mini rùi, vô web dc rồi, sau đó rút điện(hoặc bị mất điện) bộ phát wifi ra là không vô đc nữa(không biết có phải do mình để nó auto config ip psp không), để test thử phát.

kgta_ftu
12-07-2010, 22:03
Mất nguồn fát thì vào wifi kiểu gì cậu?

Kid[t]
13-07-2010, 08:40
http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/02/17/03/65181266395486.bmp

chỗ này thì ấn mãi cũng chẳng ra gì luôn

MrQuay
13-07-2010, 08:47
Cái này xài cũng hơi bất tiện ở chỗ sau khi cài xong opera mini rùi, vô web dc rồi, sau đó rút điện(hoặc bị mất điện) bộ phát wifi ra là không vô đc nữa(không biết có phải do mình để nó auto config ip psp không), để test thử phát.

Mất nguồn fát thì vào wifi kiểu gì cậu?

chắc bác ấy dùng opera bằng phone GPRS ấy mà @.@

---------- Post added at 08:47 ---------- Previous post was at 08:41 ----------

;15723787']http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/02/17/03/65181266395486.bmp

chỗ này thì ấn mãi cũng chẳng ra gì luôn

xài không được đâu bác,vô trình duyệt web của psp rồi vào trang ebbudy.com mà chat :D

Kid[t]
13-07-2010, 11:23
ebuddy.com chat nó không tự refresh hay sao ấy
toàn phải ấn reload mới được

---------- Post added at 11:23 ---------- Previous post was at 11:20 ----------

ebuddy.com chat nó không tự refresh hay sao ấy
toàn phải ấn reload mới được
Dùng phần mềm thì nút nhiều cái không ấn được :(

tikger
13-07-2010, 12:43
Các bạn down bản này về dùng có bàn phím QWERTY tiện lợi này ::)
http://sourceforge.net/projects/pspkvm/files/pspkvm/v0.5.4/

Opera bản mới nhất 5.1 đây: http://www.opera.com/mobile/download/versions/

và font thì bộ font của bạn suse này rất đẹp:

tải PSPKVM về, nếu trong đó có sẵn các font *.ttf thì xóa tất cả hết đi. Thay bằng bộ font Arial trong máy tính. Hoặc tải bộ font Arial mà mình đã trích và rename sẵn theo link dưới.

MrQuay
13-07-2010, 14:06
opera 5.x tuy đẹp nhưng nó chậm và lag nên cài lại 4.x xài cho lẹ :(
còn cái pspkvm thank a tikger,để test thử :D

DOCCOCAUHOA
16-07-2010, 08:20
Các bạn cho mình hỏi : Mình vào Opera Mini 4, mở youtube.com lên search dc đoạn hài Vân Sơn, nhấn vào Watch Video thì ko mở dc. Bạn nào xem youtube online dc thì giúp mình cái. Sẵn tiện hỏi luôn là có trang web nào mà PSP xem video trực tuyến dc ko nhỉ ?

tikger
16-07-2010, 11:03
Các bạn cho mình hỏi : Mình vào Opera Mini 4, mở youtube.com lên search dc đoạn hài Vân Sơn, nhấn vào Watch Video thì ko mở dc. Bạn nào xem youtube online dc thì giúp mình cái. Sẵn tiện hỏi luôn là có trang web nào mà PSP xem video trực tuyến dc ko nhỉ ?

Xem Youtube thì dùng thằng này: http://dl.qj.net/psp/homebrew-applications/gotube-v12.html

cách cài đặt thì cứ làm theo bản năng mách bảo là xong. ::)

ER AG ON
16-07-2010, 14:23
cái này hay quá,cảm ơn mọi người nha.lâu không dùng PSP thông mù tịt.Không biết gì hết

veveve1
08-09-2010, 10:12
Link died sạch rồi
tiện thể up lên cho anh em biết
opera xịn nè bonus cho anh em
http://www.vn-zoom.com/f271/operamini-5-0-tieng-viet-icon-dac-biet-625765.html#post4063835

xrockvn
14-09-2010, 22:47
ai bít cách chỉnh nút cho trình duyệt bolt chạy trên psp k.
đây là trình duyệt di động khá hay , nghe bảo có thể coi online
nhưng có điều tuy là jar nhưng nút lại k dùng đc như opera mini

tikger
14-09-2010, 23:07

khi cài bạn thay đổi các thiết bị khác nhau xem, Để Nokia 480 x 272 là ok. Mình đang test, xem nó thế nào nếu ngon mai review luôn :D Bước đầu thấy tốc độ rất tốt...:D

Hacker1618
15-09-2010, 00:23

Để Nokia 480 x 272
load khá nhanh
Không hỗ trợ font tiếng Việt
Không xem được video trên PSP
Nói tóm lại là được mỗi cái load nhanh :)

xrockvn
15-09-2010, 13:01
uk ,đc rồi để qua nokia là ok.
mình chưa test video nhưng còn tiếng việt cũng ổn
để qua font tahoma thấy cũng dc , đang xem xét thêm.

july3rd
23-09-2010, 05:27
Nói chung cái này chỉ có máy hacked mới làm dc phải ko? Dùng OFW là chịu chết rồi :(

ZeroO88
27-09-2010, 22:28
Ùa, chỉ có CFW xài được thôi bạn :| .

Kevintran.98
07-08-2011, 11:59
Cho mình hỏi máy mình 3k pro b có dùng dc cái này ko vậy?
Tks

survfate
07-08-2011, 13:37
Máy OFW thì kiếm bản Signed...

ghevaysao89
01-11-2011, 11:01
Phiên bản Pro- B 6.39 sao tải pspkvm về ko dùng được nhỉ :(

ladyfire
01-11-2011, 12:26
Mong chờ 1 PSVita với tính năng duyệt web nuột nà hơn :).

thaianhpsp
02-11-2011, 20:43
Phiên bản Pro- B 6.39 sao tải pspkvm về ko dùng được nhỉ :(

mìh` dug` 6.20 pro b10 vẫn ok nè.

chuotcoi
05-01-2012, 16:46
help : tình hình là trang web để down hình như đứt phim rồi thì phải. Bạn nào đang dùng cái này, làm ơn gửi cho mình dc ko ?
Làm thế nào để mình paste vào thư mục trong psp là dùng được luôn là tốt nhất. Mình ko giỏi vụ này.

hieuxhieu
29-01-2012, 20:26
mình mới cài cái opera 4. về ko biết cách xoá chữ khi dánh sai và giữa Opera 4. &Opera 5. thì cái nào nhanh hơn

---------- Post added at 19:00 ---------- Previous post was at 18:55 ----------

ai hường dẵn cách xài go.tube với

---------- Post added at 20:26 ---------- Previous post was at 19:00 ----------

mình vào thì hiện màn hình đen ở trên có dòng chữ trắng bên trái ghi no video bên phải ghi onlỉne đã thử nhiều cách nhưng ko đc xin giúp đõ

Mp2
02-02-2012, 09:25
các bạn cho mình xin bản ucbrowser hoặc trình duyệt nào k giới hạn file tải về được k???hiện tại mình đang dùng ucbrowser nhưng nó giới hạn file tải về k quá 5mb nên mún down những file lớn hơn mà k đc

anh1kdangyeu
06-02-2012, 17:16
-Edit thêm cho bác chủ topic còn thiếu sót ko phải đổi cái font arial thành sys là đọc được tiếng việt hòan tòan đâu, vẫn lỗi font đấy. phải copy file arial regular.ttf từ C:\Windows\font thành 4 file rồi đổi 4 tên đó thành lần lượt là: sys,mono,prop,fallback ( ko cần phải.ttf đâu) rồi copy đè vào mục pspkvm của thẻ nhớ psp là OK

-còn đây là một số link download trình duyệt tiếng việt nè.

-Bác để cái link down PSPKVM như thế mọi người ko bít đâu mà lần mình edit cho bạn luôn link down mong bạn edit topic 1 để anh em con biết

-Opera Mini 4 tiếng Việt: vào link chọn opera mini 4.4 rồi chọn ngôn ngữ tiếng việt click down file.jar là ok

http://www.opera.com/mobile/download/versions/

-UCBrowser 8 Tiếng Việt:

http://zingme.us/24896

-PSPKVM 5.5:

http://sourceforge.net/projects/pspkvm/files/pspkvm/v0.5.5/Release/pspkvm-bin-0.5.5-fr-cfw-allinone.zip/download

Xuan_Y_177
06-02-2012, 23:08
Bài viết hay quá.... Cảm ơn bác nhiều em cũng đang thắc mắc....

Xuan_Y_177
07-02-2012, 22:19
Cho em hỏi phần viết tiếng việt đi ạ.... Em dùng opera mà viết không được... Khó quá >"<

anh1kdangyeu
08-02-2012, 14:56
Cho em hỏi phần viết tiếng việt đi ạ.... Em dùng opera mà viết không được... Khó quá >"<

khong go dc tieng viet dau ban a.ban nen chjnh che do ban phjm thanh qwerty ma dung cho tjen.nen caj dat laj phjm bam cho de su dung chu caj mac djnh kho dung lam.mjnh thjet lap cua mjnh la vay ne
up la up,down la down,left la left,rjght la right.num 1 -num 0 minh bo trong .... ,select chon cross.clear chon trilian gj day.soft 1 chon square.soft 2 chon circle.* chon select.# chon start.space bar chon analog up va tuong tu.con muon chjnh thj ban keo den dong opera mini roi nhan start chon select device roi lam nhu mjnh roi save laj la ok vao opera su dung nhu dt lun. A quen nua caj psp gja lap java nen ko xem dc video,nghe nhac,taj hjnh ve the nho dc dau chj xem thoj.a wen vao opera caj ban nen caj dat laj he thong.chon taj hjnh anh chat luong cao.bo chon xem dj dong.bo chon che do ngang. Bo chon nhap dja chj thong mjnh roj luu laj la xog caj uc browser cug lam tuog tu.con vjec chat bang ola,yoyo,... La ko dc vj caj pspkvm nay ko co caj nut menu nhu dt doj moj gjo vd 6233.2700.c2... Hy vong trong tuong laj pspkvm se co them caj nut menu thj vjec chat ola.yoyo.vjtalk.ima.shmessenger.kjm kjm.yahoo.choj tea mobj.avatar.ngu de... Cung ko thanh van de hjhj

sat_tinh
02-05-2012, 14:18
thanks for post :3cool_adore::3cool_adore:

kysitrangz
28-06-2012, 23:53
Các bác giúp em với, mỗi khi em download bằng opera mini trên psp nếu tải file dưới 10mb thì dc co`n nếu tải file trên 10mb thi`ko dc thì THÔNG BÁO là ko Không đủ bộ nhớ mặc dù là thẻ nhớ còn TRỐNG trên 2gb các bác giúp em với thank !!

thaianhpsp
04-07-2012, 20:55
^
Kiểu nó thế :)) ko đòi hỏi nhiều ở hệ máy này.