PDA

View Full Version : Kỹ thuật bóng đá

archenemy
29-11-2008, 22:01
Coi người ta đá trên tv riết cũng ngứa chân . Dạo này có dịp rảnh rỗi lại xỏ giày đi đá ( sân 7 có khi còn chỗ thì đá 11 ) lâu quá ko đá giờ đụng trái banh mà thấy kỉ niệm nó tràn về như nước lũ sông Côn . Nhớ cái thời đi học , hè nào cũng đá suốt mấy tháng liền , nhớ đám bạn ngày xưa cùng nhau rong ruổi khắp các sân banh giờ đứa đi bộ đội thằng thành thạc sỹ .

Ngày trước chuyên đá hậu vệ , cũng được ba má khen hay nhưng giờ đá lại sao lóng ngóng quá , thể lực ,kinh nghiệm còn sót lại chút đỉnh nhưng cảm giác thì không còn nữa , đỡ trái banh bổng mà bật ra xa cả mét , vô banh cũng nhát chân hẳn ( chớ ngày trước thì băm như băm thịt ) , cảm giác không gian cũng kém , chỉ được mỗi cái đánh đầu với phá banh là còn gút nhờ cao hơn đám tiền đạo bên kia . Nhưng nói chung đá xong thấy thất vọng nhiều .

Giờ lập topic này để anh em chia sẻ kinh nghiệm đá banh ( kỹ thuật , chiến thuật , phương pháp luyện tập , kinh nghiệm chơi ở các vị trí trên sân, ... ) , bạn nào pro thì vô chỉ vẽ cụ thể cho anh em học hỏi :wink: , vì tương lai bongs đá việt nam .

Football_9X
29-11-2008, 22:33
giống tớ thế, cũng đã 5 năm tớ ko chạm chân vào quả bóng rồi, chỉ có xem bóng đá thôi ::(

archenemy
29-11-2008, 22:42
Hình như em cũng còn nhỏ tuổi , có điều kiện hơn đám già bọn anh , cố gắng thu xếp thời gian mà chơi bóng , sau này nghĩ lại đỡ tiếc nuối .

Phien
29-11-2008, 23:10
Coi người ta đá trên tv riết cũng ngứa chân . Dạo này có dịp rảnh rỗi lại xỏ giày đi đá ( sân 7 có khi còn chỗ thì đá 11 ) lâu quá ko đá giờ đụng trái banh mà thấy kỉ niệm nó tràn về như nước lũ sông Côn . Nhớ cái thời đi học , hè nào cũng đá suốt mấy tháng liền , nhớ đám bạn ngày xưa cùng nhau rong ruổi khắp các sân banh giờ đứa đi bộ đội thằng thành thạc sỹ .

Ngày trước chuyên đá hậu vệ , cũng được ba má khen hay nhưng giờ đá lại sao lóng ngóng quá , thể lực ,kinh nghiệm còn sót lại chút đỉnh nhưng cảm giác thì không còn nữa , đỡ trái banh bổng mà bật ra xa cả mét , vô banh cũng nhát chân hẳn ( chớ ngày trước thì băm như băm thịt ) , cảm giác không gian cũng kém , chỉ được mỗi cái đánh đầu với phá banh là còn gút nhờ cao hơn đám tiền đạo bên kia . Nhưng nói chung đá xong thấy thất vọng nhiều .

Giờ lập topic này để anh em chia sẻ kinh nghiệm đá banh ( kỹ thuật , chiến thuật , phương pháp luyện tập , kinh nghiệm chơi ở các vị trí trên sân, ... ) , bạn nào pro thì vô chỉ vẽ cụ thể cho anh em học hỏi :wink: , vì tương lai bongs đá việt nam .
Hì ngày xưa cũng hay đá hậu vệ hoặc dạt vào đứng giữa làm trung vệ, bạn bè bảo là mình thủ hay nhưng tốc độ hơi yếu nên khó đua với người ta :D
Ngày xưa toàn đá sân xi măng, cứ hết giờ học là kéo nhau ra đá, vui phải biết. Còn sau này thì toàn đá sân cỏ, mà sau lần bị chấn thương thì cũng đá ít lại hẳn, 1 phần do mất cảm giác bóng 1 phần do bận quá, ráng lắm cũng chỉ duy trì được đá vui vài tuần 1 trận, giờ lại thèm chạy ở sân xi măng quá =((

ManUtd and Cris
29-11-2008, 23:36
Xin mãi mới dc thằng bạn cho làm quân dự bị của lớp:'>

cuonglongzero
29-11-2008, 23:41
trước khi bị gãy chân còn làm tài năng trẻ của xóm :'>, gãy chân cái mất phong độ hẳn, nhát banh lắm, trúng đeo kính nữa nên chỉ đá tiền đạo cắm hoặc tiền vệ thôi. Còn là SV nên đc đá nhìu :D kĩ thuật với tốc độ thì cũng tạm ổn :'>
có bác nào biết cách tập cho tăng thể lực ko :D

gameworm
30-11-2008, 00:49
Tôi hoàn toàn ngược với ông Arch Enemy... Thứ nhất tôi đá tiền đạo, thứ 2 là ... tôi tuần nào cũng đá 2 buổi thứ 4 thứ 6.

Tôi là 1 đứa chân như chân gỗ, chẳng thể múa may quay cuồng với trái bóng đc. Chỉ có 1 cái là ham chạy chịu chạy chỗ, với thể lực tốt. Trong trận đá cứ chạy nhiều tìm khoảng trống cho đồng đội chuyền, rồi dứt điểm thôi.

Tôi đc cái dứt điểm tạm đc, với cả sức sút mạnh.

Cách dứt điểm có độ chính xác nhất và bóng bay có quỹ đạo thẳng nhất là dùng má trong bàn chân.

Cách dứt điểm nhạy cảm bóng đi khó chịu nhất là dùng mũi và mu bàn chân, muốn sử dụng mũi và mu bàn chân tốt thì phải tập nhiều, vì phần đó là phần dẻo nhất của bàn chân, muốn làm gì cũng đc. Móc bóng, gẩy bóng, gạt bóng đều dùng mũi và mu bàn chân hết.

Cách dứt điểm bóng sống tốt nhất là dùng má ngoài.

Riêng tôi ko biết sút bóng xoáy nên cái này chịu =)

Nói thì thế, muốn đá đc thì 1 ngày cầm quả banh ra bãi tập sút tầm vài tiếng cho quen thì mới ngon đc.

wwenguyennhathuy
30-11-2008, 09:33
dùng má ngoài của chân thì sao mà sút bóng đc. pac' ?
Sút thế nào nhỉ ???

Football_9X
30-11-2008, 09:36
Hồi trước tớ toàn sút bằng mũi chân, làm cho lực sút ở mức tốt nhất, ko quen đá bằng má. Nhưng bây giờ mà cầm quả bóng chạy chắc ko nổi, quá lâu rồi ko đá mà

TDtoss
30-11-2008, 10:01
Mình đá trung vệ :D, vị trí sở trường là tiền vệ cơ nhưng lớp chẳng có thằng nào biết hậu cả, lại lắm tiền vệ trâu nên đành đá trung vệ
Mình ko khỏe lắm, nhưng cướp bóng đc, lại biết phát bóng tấn công tóto :D

gameworm
30-11-2008, 10:10
Thế nên tôi mới nói má ngoài chân phải chỉ dùng trong những trường hợp bóng sống, bóng đang bay với gia tốc cao rồi thò chân lên gạt nó sang hướng khác mà vẫn giữ nguyên gia tốc đấy. Thì dùng má ngoài chân.

À chỉ có trẻ con hoặc người không biết đá bóng mới sút = mũi chân và mu bàn chân 1 cách thường xuyên. Thứ nhất mũi chân và Mu bàn chân giao diện tiếp xúc với mặt bóng không nhiều, thứ 2 là 2 phần này quá nhiều xương răm và rất mềm, rất dễ làm bóng đi lạc ý. Nên kể cả cầu thủ chuyên nghiệp họ cũng ít khi dứt điểm = mũi và mu bàn chân. 2 bộ phận này để khỉa bóng hay dứt điểm kỹ thuật thì tuyệt, nhưng không phải ai cũng làm đc.

Mà kinh nghiệm đá thì nói rồi đấy, trc khi tập đá bóng hãy tập chạy!

archenemy
30-11-2008, 11:29
sút bóng bằng má thì dễ điều khiển hướng bay của bóng hơn nhưng sẽ không mạnh bằng sút mu , nhưng ai mà sút một quả chính xác chính diện mu mà lực ra chân tương đối mạnh thôi thì chỉ có chúa mới cản nổi .

Cách sút chính xác là như này : khi chạy đến sút thì chân trụ phải đặt ngang bóng và cách khoảng 1 bàn chân , rồi chân kia quất mạnh khớp gối sao cho mu bàn chân phải chạm đúng tâm bóng , khớp cổ chân phải cứng và người hơi ngả ra sau . Đó là cách thông thường .

Tui hồi còn nhỏ đá tá lả , vì sân nhỏ nên ko phân chia vị trí , sau này đá sân lớn bị bọn nó đày xuống đá hậu vệ (CB ) , ban đầu ko thích nhưng về sau cũng quen dần và chết nghiệp này luôn . Chia sẻ với anh em chút kinh nghiệm khi đá ở vị trí này :

Hậu vệ (CB) thì phải phòng thủ , nên kỹ năng cơ bản nhất của một hậu vệ là phải biết ngăn chặn và phá bóng , phải biết phán đoán tình huống và xử lí cơ bản .

Hậu vệ là vị trí hay va chạm và cần phải đeo bám những tiền đạo vốn rất mạnh về thể lực nên cần phải có thể lực và sức khỏe cực tốt , thể hình cũng quan trọng nhưng đó là ở trình độ cao thôi . Cách tập luyện không gì hơn chạy , chạy và chạy . Tập chạy thì tùy theo sức khỏe của mỗi người , chạy đến khi nào thấy mệt thì nghỉ , không cố , ban đầu có thể sẽ đau cơ hay sốc hông nhưng dần sẽ hết . Sau một thời gian tập chạy nếu một ngày có thể chạy khoảng 10km thì đã gọi là tốt , nhưng ban đầu thì chỉ cần chạy 1-2 km cũng được .

Kỹ năng quan trọng nhất là tranh cướp bóng : Vào bóng phải nhanh và chính xác nhưng cũng phải phán đoán hướng dắt bóng của đối phương đề phòng bị vượt qua thì còn đuổi theo , ví dụ như tiền đạo thuận chân phải thì có xu hướng dắt bóng về phía bên phải của mình , chân trái thì ngược lại , nhưng có những tiền đạo nhỏ con hay có kiểu lừa ngược lại để bẻ lưng vì bọn này ko có sức lấn nên bẻ trái chân sẽ ko bị va chạm với mình .

Thời điểm lấy bóng dễ nhất là khi đối phương đang dắt bóng , khi bóng bị đẩy ra cũng là lúc hậu vệ ra chân . Vào banh phải dứt khoát và nhanh , không sợ va chạm, không sợ đau , nhớ câu này " thắng tức tử bất bại " . Dùng vai tì vào người đối phương để làm nó mất đà sẽ đẩy bóng sai khi đó sẽ dễ lấy bóng hơn hoặc đồng đội sẽ xông lại lấy bóng , chú ý không tông thẳng vào người đối phương vì dễ gây đánh lộn .

Kèm người : Dù khả năng lấy bóng tốt thì cũng đừng quá ỷ y , phải hạn chế các tình huống 1 vs 1 bằng cách kèm người , khi kèm phải đứng sau lưng đối phương , không được đứng trước mặt nó , không theo tì tì , chỉ giữ khoảng cách nhất định , quan sát cầu thủ đang cầm bóng để phán đoán hướng chuyền , nếu bóng chuyền đến cầu thủ đang bị mình kèm thì lập tức xông lên thật nhanh để cắt trước mặt nó hoặc không kịp thì áp sát thật nhanh ko cho nó có ko gian và thời gian để xử lí .

Đánh đầu : Đánh đầu tốt thì phải có chiều cao , sức bật và thể hình tốt , bản thân tui thích các tình huống bóng bổng vì thể hình tui cũng ko đến nỗi nào ( 1.76m-71kg ) nên hầu như thành công . Khi đánh đầu hạn chế nhắm mắt , mở ti hí cũng được nhưng ko được nhắm mắt , trước khi đánh đầu phải nắm bắt được ko gian xung quanh để chuyền hoặc phá cho hợp lí , ko đưa banh vào chân đối phương .

Xử lí bóng : Kỹ năng quan trọng nhất là phá bóng nhưng tốt nhất là phá sao cho an toàn và chính xác để tạo điều kiện cho đồng đội lấy bóng phản công . Loại hậu vệ chỉ biết phá bóng thời buổi này chả ai dùng nữa , hậu vệ cũng cần có kỹ thuật cơ bản tốt ( không chế bóng gọn , che chắn , cầm bóng chắc , ... ) , xử lí khéo léo , quan sát rồi chuyền lên trên . Tuy nhiên không nên lạm dụng kỹ thuật . Điều cấm kỵ của hậu vệ là lừa bóng trước mặt thủ môn nhà .

Muốn có kỹ thuật cơ bản tốt thì phải tập luyện thôi , eo phải nhỏ , eo bánh mì ko làm gì được đâu .

Còn một điều nữa ko thể hướng dẫn các bạn được đó là sự trải nghiệm , đá nhiều sẽ hay thôi .

Nếu nhớ thêm điều gì sẽ bổ sung

TDtoss
30-11-2008, 12:29
Bài viết rất hay, đa tạ bác :D
Xem ra những 2pic như thế này post lên vài video hướng dẫn sẽ trực quan hơn nhỉ :x:x tưởng tượng hơi khó :D

archenemy
30-11-2008, 12:50
http://www.youtube.com/watch?v=Stz-Hu5u5nY&feature=related

Cái này có thể tham khảo , họ dạy một số cách ngăn chặn đối phương rê bóng

neverdied32
30-11-2008, 15:06
Mình thì chỉ chơi Freestyle với trái bóng à không làm gì nhiều :'>

gameworm
30-11-2008, 15:50
http://www.youtube.com/watch?v=XsHs4dW4pNY&feature=related How to defend by US Youth Soccer

chán đời!!!
30-11-2008, 21:32
Đá bóng chân mới sướng.
Cảm giác được đứng giữa sân bóng thật là thoải mái:x
Em tuần nào cũng đá cả,chỉ có đợt này đang mùa thi nên khó tập hợp đội quá.
Có khi 8h30 đá đến 10h với lớp đại học.Rồi 10h30 lại đá tiếp với lớp cấp 3.
Mà ở Hà nội đất chật người đông khổ quá.
Ở quê mình có biết bao nhiêu sân bóng.Ở Hn đôi khi đặt sân còn không nổi:whew:

kekhatmau
30-11-2008, 23:46
Nhắc đến trái bóng lại thêm buồn. 1 năm đen đủi với trái bóng. Đầu tiên là đá bóng dẫm phải cọc sắt khâu 3 mũi ngón chân. Nghỉ ngơi 1 tháng đá tiếp thì ngay trận đầu bị 1 thẹo ngay trên mí mắt. 1 tuần sau đá tiếp thì gãy tay phải mổ nẹp thanh kim loại và bắt vít vào xương.Đến h đã 3 tháng, ngồi nhìn chúng nó đá mà buồn::(::( . Nhiều lúc bọn nó trêu ức chế không chịu đc. Không phải năm cuối thì đã nhảy vào đá rồi

archenemy
30-11-2008, 23:49
Đá bóng chân mới sướng.
Cảm giác được đứng giữa sân bóng thật là thoải mái

Được đá bóng là một điều mãn nguyện lớn lao của thời trai trẻ mà

Trước khi đi ngủ mỗ xin hướng dẫn cách tự tập để lấy lại cảm giác bóng cho những người lâu ngày ko đá .

Chuẩn bị một quả bóng ( đương nhiên ) , rồi bắt đầu tâng bóng cho đến khi mệt thì nghỉ , nếu chưa biết tâng bóng thì coi như là tập tâng bóng luôn , khi tâng bóng phải thả lỏng đầu gối và cổ chân , để quả bóng lăn ngay vào đường cong giữa cẳng chân và bàn chân rồi vảy lên , cố gắng đá nhẹ ko để bóng đi cao quá đầu gối vì tâng tiếp sẽ làm rớt bóng , tập với một chân rồi 2 chân , nhuyễn rồi thì đầu cổ cánh chỗ nào cũng tâng được .

Nếu thấy quá khó khăn trong việc tâng bóng thì ta làm cách khác , tìm một bức tường rồi pass một chạm với nó , tức là đá bóng vô tường bật ra thì bồi tiếp , cứ vậy vài trăm lần một ngày sẽ thấy kết quả . Chú ý nên dán giấy hoặc lót gì vô tường để tường ko bị dơ , nếu ko có giấy dán hay thứ gì để lót thì hãy tập với bức tường của nhà hàng xóm .

Đang tự tập ở nhà

The 7th of July
01-12-2008, 17:42
Chả thấy bố nào chịu làm thủ môn nhể? Suốt ngày nhăm nhăm sút với chuyền lấy đâu ra cái hay của bóng đá?!

Cái cảm giác được tung người trên không, vươn tay hết cỡ đẩy quả bóng ra rùi rơi bịch xuống thảm cỏ + dăm ba trăm cái tay vỗ :hug: (đôi khi là... sân gạch! T___T) mới thấy mình thật vĩ đại! =))

cuonglongzero
01-12-2008, 17:48
tớ sút được bằng cả 2 má và bằng mu, tớ nghĩ kĩ thuật má ngoài khá khó thực hiện nhưng khi đã quen thì có thể chuyền bóng và sút bóng rất đã, còn mu thì sút mạnh dùng khi sút xa chẳng hạn, má trong sút chính xác + xoáy, cứa lòng :D

Aasa
01-12-2008, 18:08
...Hồi nhỏ mình làm thủ môn, kinh nghiệm: phải đoán trước banh đến chỗ nào để lao ra, mà hồi đó toàn đá banh 4 lớp, nên tụi nó sút bay thoải mái, giờ mà cho làm thủ môn ko dám trừ khi mang đầy đủ đồ bảo hộ :'.

...sau này đá tiền đạo, thì toàn chơi cắm, làm gì có việt vị, nên chỉ cần chạy chổ tốt là có banh ở dưới chuyền lên (mà đã đối mặt là ghi bàn :'>)...

...sau khi lên SG, toàn tụi to con làm tiền đạo bị đẩy xuống làm tiền vệ ::(..nói cũng đá cũng được có điều chạy ko được nguyên trận :D...

...nói chung đá banh nhận thấy..đá với mấy thằng hay thì mình cũng hay hơn hẳn, như chuyền sút đều ngon vì tụi nó hoặc chuyền mình toàn trái đẹp, hoặc chạy chỗ tốt...nên dù kỹ thuật ko tốt lắm nhưng nahy5 cảm nên đá cũng ok :D..tiết giờ tìm một hco64 đá banh ở SG cũng khó :((..ko ai quen T_T...

uithemoon
01-12-2008, 20:00
Hồi xưa ui hay đá ở vị trí hậu vệ trái. Vì tự thấy năng lực bản thân có hạn không thể cạnh tranh các vị trí khác. Đành ngậm ngùi chọn thấy vị trí không ai thèm đá này =))

Nhưng quả thật đây là một vị trí khá nóng. ui thường xuyên đối đầu với những tiền đạo, tiền vệ, hậu vệ cánh phải của đối phương...nhiều thằng thích tấn công biên phải thiệt :x. Khả năng thể lực và kỹ thuật phòng ngự được cải thiện từ từ.

Sau 1 tháng chiến đầu ở vị trí này, ui đã hoàn thiện được khả năng "móc lốp". Từ ngữ chuyên môn gọi là bắt bài đấy ạ. Cứ quan sát nhiều vào thì sẽ để ý được khi nào tiền vệ bên kia muốn phát triển banh ra cánh của mình. Giữ một khoảng cách tương đối để có thể can thiệp, không cần kèm quá sát. Thậm chí có thể giả vờ sẵn sàng ập vào giữa hỗ trợ cho trung vê. Nhưng khi tiền vệ bên kia vưa mở cánh ra biên thì mở hết tốc độ để băng ra trước mặt cắt đường chuyền đến cánh phải của bên kia.

Chiêu "móc lốp" này không đòi hỏi nhiều về sức mạnh tranh chấp, chỉ cần cảm giác chiến thuật, tốc độ. Chú ý là nếu thất bại thì sẽ rất nguy hiểm, cần cẩn thận khi quyết định dùng. Hiệu quả thường khá cao, nếu cắt banh thì bên ta sẽ có 1pha phản công khá dễ dàng.

archenemy
01-12-2008, 22:41
Ầy đừng nghĩ cứ đá kém là xuống chơi hậu vệ nha , tui từng gặp nhiều hậu vệ rất khéo và nhanh nữa , thậm chí có những tay còn rất quái đến nỗi tiền đạo đối phương chưa đá hết trận đã nản vì hết tự tin . Lúc trước rất ấn tượng với một hậu vệ mà tui vẫn chưa biết tên , vì anh này chuyên mặc áo ác hen số 22 nên tui hay gọi là Chamot ( chố tui đá ngày trước có thói lấy tên danh thủ để đặt biệt danh ) . Anh chàng này đá cực kì chắc , dáng chạy thanh thoát lắm đã vậy thỉnh thoảng lại lừa dắt banh một mạch thẳng lên gôn đối phương y như Lucio vậy . Tiếc là hắn ko đi theo nghiệp bóng đá mà học về ... du lịch .

Sau 1 tháng chiến đầu ở vị trí này, ui đã hoàn thiện được khả năng "móc lốp". Từ ngữ chuyên môn gọi là bắt bài đấy ạ. Cứ quan sát nhiều vào thì sẽ để ý được khi nào tiền vệ bên kia muốn phát triển banh ra cánh của mình. Giữ một khoảng cách tương đối để có thể can thiệp, không cần kèm quá sát. Thậm chí có thể giả vờ sẵn sàng ập vào giữa hỗ trợ cho trung vê. Nhưng khi tiền vệ bên kia vưa mở cánh ra biên thì mở hết tốc độ để băng ra trước mặt cắt đường chuyền đến cánh phải của bên kia.

Cái này chính là sự trải nghiệm mà tui đã nói đây .

thukurt
01-12-2008, 22:42
còn một điều quan trọng cho dân đá bóng là luyện tập để chạy được cả trận!:wink:

yugi_vn
01-12-2008, 23:30
còn một điều quan trọng cho dân đá bóng là luyện tập để chạy được cả trận!:wink:
hix mình chạy hổng nổi, đá lâu quá là ko bức tốc được nữa , đc cái biết vài cái ground move vô múa vài vòng qua người rồi chuyền bóng , sau đó lui về đứng lấy lại sức . Vì thế mình đá vị trí cao hơn hậu vệ nhưng tiền vệ thì ko hẳn À ngoài đc cái câu giờ hơi bị ngon :'> .

codename147
01-12-2008, 23:34
Hồi xưa ui hay đá ở vị trí hậu vệ trái. Vì tự thấy năng lực bản thân có hạn không thể cạnh tranh các vị trí khác. Đành ngậm ngùi chọn thấy vị trí không ai thèm đá này =))

Nhưng quả thật đây là một vị trí khá nóng. ui thường xuyên đối đầu với những tiền đạo, tiền vệ, hậu vệ cánh phải của đối phương...nhiều thằng thích tấn công biên phải thiệt :x. Khả năng thể lực và kỹ thuật phòng ngự được cải thiện từ từ.

Chiêu "móc lốp" này không đòi hỏi nhiều về sức mạnh tranh chấp, chỉ cần cảm giác chiến thuật, tốc độ. Chú ý là nếu thất bại thì sẽ rất nguy hiểm, cần cẩn thận khi quyết định dùng. Hiệu quả thường khá cao, nếu cắt banh thì bên ta sẽ có 1pha phản công khá dễ dàng.
CŨng na ná giống tớ,có điều tớ đá thích đá TV nhưng lớp có lắm thằng đá TV nên bị đẩy xuống đá HVT trong sơ đồ 3-2-1(đá bóng 7 người thôi :'>)
đá HV cánh là vị trí mệt nhất do phải vừa công vừa thủ,nên phải có thể lực tốt(hồi trước chạy 60' chả sao bây h thì chạy 30' là đi bộ roồi=(( ),phòng ngự thì tốt nhất là ko nên lao vào tiền đạo đối phương dễ bị bẻ sườn,cứ dứ dứ đợi nó định sút thì lao vào đẩy cho nó mất đà mà đá ra ngoài thôi .Còn khi tham gia tấn công thì phải thuộc 1 chiêu bật tường 1 -2,có bóng thì chuyền cho TV hoặc TD rồi chạy lên đón quả chuyền lại của TĐ,thường thì những pha bóng này có tính bất ngờ cao nên khi nhận bóng là đã đối mặt với thủ môn(ghi mấy bàn từ tình huống thế này rồi :devil:)

cuonglongzero
01-12-2008, 23:44
hôm nào anh em SG tập trung chia 2 bên đá chơi đê :-" sân 5 người thôi ;)) ngứa chân ngứa cẳng quá :'>

Aasa
02-12-2008, 15:45
hôm nào anh em SG tập trung chia 2 bên đá chơi đê :-" sân 5 người thôi ;)) ngứa chân ngứa cẳng quá :'>

..được đóa...có hay đá ở đâu ko..cho tôi đá với :D...nhưng ko biết chạy nổi ko (bụng hôi dư mỡ tí:'>)...nên đá dở đừng trách nhé :'>...

cuonglongzero
02-12-2008, 16:23
..được đóa...có hay đá ở đâu ko..cho tôi đá với :D...nhưng ko biết chạy nổi ko (bụng hôi dư mỡ tí:'>)...nên đá dở đừng trách nhé :'>...
nhà ông gần công viên quang trung ko :-" mấy bữa nay vừa đá giải trường xong (loại ngay vòng bảng :'>) cho nên tụi nó nghỉ 1-2 tuần, khi nào đá tui alo ông lên giao hữu :-"
hôm trước thằng bạn rủ đi qua sân phú nhuận đá, có thằng cha kia, lớn rồi chắc cũng khoảng 28-29, chơi bẩn kinh khủng, thằng nào mà lừa qua ổng là chơi xấu từ sau ngay, mà chơi đạp 2 cẳng rất nguy hiểm :-s đá đc 5' thấy thế lo rút, mắc công ko ăn tết đc thì khổ :-s

_T_
02-12-2008, 16:34
mình nghĩ đá bóng đòi hỏi nhiều nhưng có 2 yếu tố quan trọng là đỡ bóng và thể lực

thể lực thì ko rõ nữa hinh như là tùy nguời tập luyện cũng chỉ thêm được một ít

chuyền bóng dê bóng thường khá dễ so với đỡ bóng, nhất là bóng bổng, cần tập đỡ bóng bổng

chán đời!!!
02-12-2008, 16:51
Thể lực thì đi đá nhiều cũng quen mà.
Tớ đá MF.Mà MF ở sân 7 thì toàn phải chạy hộc cả hơi từ đầu sân đến cuối sân:whew:
Đến 2 tuần rồi không làm trận nào ngứa ngáy chân tay quá:-s
Thèm được đá bóng quá rồi=((

Aasa
02-12-2008, 17:40
nhà ông gần công viên quang trung ko :-" mấy bữa nay vừa đá giải trường xong (loại ngay vòng bảng :'>) cho nên tụi nó nghỉ 1-2 tuần, khi nào đá tui alo ông lên giao hữu :-"
hôm trước thằng bạn rủ đi qua sân phú nhuận đá, có thằng cha kia, lớn rồi chắc cũng khoảng 28-29, chơi bẩn kinh khủng, thằng nào mà lừa qua ổng là chơi xấu từ sau ngay, mà chơi đạp 2 cẳng rất nguy hiểm :-s đá đc 5' thấy thế lo rút, mắc công ko ăn tết đc thì khổ :-s

...sân đó nghe quen quen :D...mà đá ngày nào, mấy h...:D...tôi rủ thêm thằng bạn nữa được ko :D...
..tôi rảnh được thứ 2 4 6 (buổi sáng ---> 4h chiều), t7, CN nguyên ngày (trừ khi nào off MU mới bận :D)...

kingofgamefox
02-12-2008, 20:35
Chả thấy bố nào chịu làm thủ môn nhể? Suốt ngày nhăm nhăm sút với chuyền lấy đâu ra cái hay của bóng đá?!

Cái cảm giác được tung người trên không, vươn tay hết cỡ đẩy quả bóng ra rùi rơi bịch xuống thảm cỏ + dăm ba trăm cái tay vỗ :hug: (đôi khi là... sân gạch! T___T) mới thấy mình thật vĩ đại! =))

có tớ thủ môn tuyển ...nghiệp dư, lúc trước cũng nghe bọn bố láo nó thuốc, nào thủ môn là 50% sức mạnh đội bóng,nào có cơ hôi được cổ động viên trầm trồ khen ngợi, được vài cup, bọn nó đá như hạch, lúc nào cũng 3-4 thằng bên địch ập xuống, thủ môn có mà chụp ếch; giờ tớ đá hậu về , chuyên nghề bắt bài, cứ tì, bắt trước hướng bóng với đẩy bỏng ra cho gôn với thằng còn lại hớt..nói chung cũng ổn, chạm bóng được nhiều hơn, hậu vệ kiểu tớ chỉ đá sân 7 người trở xuống, 7 người trở lên nó dốc bóng hay tạt biên thì có mà chạy ợ cơm:>:>:>

yugi_vn
02-12-2008, 21:02
thấy thủ môn là vị trí khủng khiếp trên sân ấy , gặp tiền đạo biết đá thì nó ko tham bóng co chân lại , chứ mấy thằng trâu bò toàn lao vào sút lấy sút để ... thấy thằng bạn tớ ôm bóng bị nó sút toát cả mồm :o . Nói chung chụp bóng trước hết phải liều với to con 1 tí cho tiền đạo nó chùn chân lại , gặp bác nào bé tí tẹo thì ít thường là bị phang ko thương tiếc =(( .

cuonglongzero
02-12-2008, 22:44
...sân đó nghe quen quen :D...mà đá ngày nào, mấy h...:D...tôi rủ thêm thằng bạn nữa được ko :D...
..tôi rảnh được thứ 2 4 6 (buổi sáng ---> 4h chiều), t7, CN nguyên ngày (trừ khi nào off MU mới bận :D)...
ok, khi nào đá tui alo cho ông ;)) đội tui toàn gà ông cứ tha hồ :-"

badboy5891
03-12-2008, 21:27
Ủng hộ chủ topic 2 tay luôn , đây là những gì em sưu tập được ném cho anh hết ( em sưu tập vì ước mơ được đá ở C1 =)) )
- http://www.uefa.com/trainingground
Trong đấy có các phần như :
*Basic skills : gồm các skill cơ bản ( ko phải freestyle đâu nhé ) rất hữu dụng trong bóng đá
*Star skills : Gồm các skill tuyệt vời của nhiều ngôi sao hàng đầu thế giới trực tiếp giảng dạy
VD : Kaka với " play with killer pass " ( chọc khe ) , " Free kick " với Takamura , " tuyệt kĩ Rabona " với Ricardo Quaresma , ...
*UEFA championleague skills : Gồm các skill quá xịn , skill biểu diễn cũng như rất hiệu quả , chỉ tội hơi khó luyện .
* Ngoài ra còn nhiều thứ khác như Basic Drill ( hình như là phối hợp tấn công , hỗ trợ phòng thủ , ... Nói chung là phối hợp với đồng đội ) hay Tactics ( cái này dùng cho bóng đá 11 người ) , ...

------------
Ngoài ra anh cũng có thể search trên baamboo hay youtube
* Để tìm và luyện những kĩ thuật cơ bản anh có thể tra và tìm kiếm với những từ khóa sau :
- how to play soccer ( đừng đánh football vì nó sẽ thành bóng bầu dục đấy :| ) : Anh sẽ học được nhiều kĩ thuật cơ bản như đánh đầu , đỡ bóng , dê dắt ...
- soccer tranning : cái này phong phú lắm ko biết nói thế nào

Đấy em chỉ có vậy thôi , nếu anh đá tiền vệ cánh có thể xem qua các clip của Messi ;)) , Zidane :x , C.Ronaldo :| , ... . Tương tự với tiền đạo thì xem clip của Didier Dropba , Fernando tores , ... hay hậu vệ nên xem của Ramos , Canavaro , Terry ...

+++++++++++
Nói chung không khó nếu anh chịu khó tập luyện , chúc anh THÀNH CÔNG

chán đời!!!
04-12-2008, 03:26
Khiếp thế,còn xem clip của mấy cha kia nữa à.
Ước mơ thi đấu ở C1 có khác=))
Chỉ khoái sưu tầm mấy cái freestyle của Rô vẩu xem cho đã mắt:hug:

No_Regret
04-12-2008, 04:40
_ hồi trước đi theo thằng anh lên sân Phú thọ chơi, đội nó thiếu người nên kêu mình vào làm Gk,có biết chụp dek gì đâu được cái lăn xả, TD nó cứ dắt bóng tới khu cấm địa là bay ra ôm giò liến ;;), mấy chú ấy quê nên lúc mình nhảy lên chụp banh trong tay rồi các chú ấy còn tung chân vào đá bồi nữa, hậu quả là 1 chú đá hụt ngay vào ngón trỏ tay phải mình.-> bong gân
_ Kết quả là bây giờ ko bóp tay lại được nữa, ngón trỏ sưng trù vù như bi dị tật X(

No_Regret
04-12-2008, 04:51
_ hồi trước đi theo thằng anh lên sân Phú thọ chơi, đội nó thiếu người nên kêu mình vào làm Gk,có biết chụp dek gì đâu được cái lăn xả, TD nó cứ dắt bóng tới khu cấm địa là bay ra ôm giò liến ;;), mấy chú ấy quê nên lúc mình nhảy lên chụp banh trong tay rồi các chú ấy còn tung chân vào đá bồi nữa, hậu quả là 1 chú đá hụt ngay vào ngón trỏ tay phải mình.-> bong gân
_ Kết quả là bây giờ ko bóp tay lại được nữa, ngón trỏ sưng trù vù như bi dị tật X(

cuonglongzero
04-12-2008, 10:35
ko phải GK mà bị ép xuống làm GK thì cứ giả bộ nhào nhào ra nhưng đừng có lăn xả ;)), chủ yếu là né cú sút của nó ;))

emdivedi
04-12-2008, 14:44
Nào giờ có đc đá sân cỏ đâu,toàn xi măng với nhựa,té 1 cái là lác hết,khổ thân cái quận nghèo,nhưng đc cái kỹ thuật chọt hán thì thằng nào chọt cũng đc,ở đây có ai chọt mướt ko vậy

badboy5891
04-12-2008, 16:39
Có sân cát đá cũng được mà , ở VN hiếm mà lấy được sân cỏ để chơi lắm :( , vào mấy khu Resort 5 sao may ra ..

archenemy
04-12-2008, 18:24
Danke badboy nhá .

Mình đi đá cũng toàn phải đá sân đất ( không phải cát ) rất trơn vì sạn nhiều , phải mất thời gian làm quen . Còn đá sân cát chỉ tốt về mặt rèn luyện sức rướn và thể lực thôi chớ không tốt về kỹ thuật , sau khi đá sân cát một thời gian mà quay trở lại sân đất hoặc sân xi măng thì chỉ biết cắm đầu chạy và chạy luôn chậm hơn một nhịp so với bọn quen đá sân phẳng .

Còn cái sân cỏ thật ( theo đúng nghĩa ) thì chưa đá , chỉ đá sân cỏ nhân tạo thôi , nói chung sân này nhìn đẹp , có điều nó nhún nhún khó chịu lắm , đá vào lúc trời nắng thì nóng kinh , mặt cỏ nóng như cái yên xe để ngoài nắng vậy .

neverdied32
04-12-2008, 21:13
Mình thì đá banh nhựa 3 lớp sân thì = nhựa đường bạn nào ngáo vào đá trận đầu không mang giày chạy hăng thì sau 5p' cái chân phồng liền ;)) giờ chân mình chai luôn nhờ cái mặt đường đó ;))

Pocollo84
05-12-2008, 14:42
Dạo này hay đá sân cỏ nhân tạo ở TQ, nên về VN vào sân cát đá cứ lóng nga lóng ngóng vì bóng lăn đến mình là nó lập bà lập bập 8-}...
Tớ đá thì ko hay lắm, nhưng cũng ko đến nỗi tệ.Cũng có vài thành tích vớ vỉn :D.Chỉ ngán mỗi cái má ngoài.Do cả 2 cổ chân của mình đều từng bị giãn dây chằng nên mỗi lần vẩy má ngoài đều rất yếu hoặc sợ đau .

Thật ra đá bóng trừ mấy ông trời phú hàng khủng ko nói làm gì.Còn lại thì đều cần tập nhiều, có điều kiện chơi nhiều mới được.Nhiều người nói cái trò tâng bóng là thừa, nhưng đúng là phải tâng được bóng mới có cảm giác với bóng.Ko khống chế được thì làm sao mà đá được :D

Tớ thì kém nhất khoản thể lực.Hồi còn khỏe đá hậu vệ cánh cũng ổn phết ( từng vô địch PTTH Hà Nội và vô địch Bắc Kinh <= khoe tí :'> ) .Dạo này nặng mông, nên vào trung vệ đá cho nó lành :D

Tớ có 1 ý khác mọi người nữa là tiểu xảo trong tranh chấp bóng.Cái tay cực kì quan trọng.Để ý xem TV mấy cầu thủ chuyên nghiệp đá bóng ko thể rời xa được 2 tay ... đẩy.Tớ ko bảo là phải đẩy thô thằng khác .. mà tớ khuyên mọi người nên tập tạ nhiều vào cho tay khỏe ra.Ví dụ khi 2 người tranh chấp bóng, chỉ cần mình thò cái tay tì vào bụng ( ngực ) đối phương là nó ko lại gần được rồi.Có lợi lắm lắm.Hoặc lúc bứt tốc độ vượt qua 1 thằng nào đấy thì dùng tay gạt nó ra.Trọng tài ko bao giờ thổi phạt những tình huống như thế cả :D

thiennghia
05-12-2008, 15:16
Thằng nào bảo tâng bóng là thừa đúng là con nít tập chơi bóng đá.Thử hỏi từ danh thủ tới loại cầu thủ xoàng xĩnh xem có ai ko tâng bóng đc tới 100 cái ko.Ko tập tâng bóng thì cảm giác bóng kém,đỡ bóng bổng mà như đánh đầu thì thôi rồi

badboy5891
05-12-2008, 21:22
tập Freestyle có ích ko :)) .
@Pocolo : hậu vệ cánh ko có thể lực sao đá :| , em đá tiền vệ trụ + hậu vệ cánh suốt thấy thể lực ko tốt ko trụ nổi 1 trận đấu :| , vì tiền vệ trụ phải áp sát nhiều , còn hậu vệ cánh thì hay phải bắt tốc độ với tiền đạo đối phương + lao lên hỗ trợ tấn công .

Pocollo84
06-12-2008, 08:12
Thì anh bảo đấy là hồi còn khỏe.Hồi đấy chạy ko biết mệt :D.Bây giờ "cao tuổi" cộng thêm lười vận động, mỡ ở b ụng và mông ngày một nhiều.Chỉ cần đua tốc độ đến phát thứ 2 là đứng chống tay vào đầu gối thở rồi :'>
Đã trụ cũng mệt.Đá trụ phải biết cách di chuyển và di chuyển liên tục.Nếu thể lực kém thì có thể chọn lối đá "phá" chứ ko tranh chấp.CÓ điều để phá được thì lại vẫn cần có thể lực để áp sát được nó =.=...
Nói chung anh thấy trừ thủ môn ra thì đá thòng là đỡ mệt nhất.Tiền đạo thì thôi khỏi nói.Trừ mấy ông chơi kiểu mắc màn sân đối phương ăn cắp trứng gà ra...

archenemy
06-12-2008, 10:35
Hậu vệ thòng hay thì toàn thằng nhanh mà tinh tế lắm , còn thằng dập thì phải khỏe nhập banh phát nào phát nấy tóe lửa .

Sáng nay mới làm trận xong , sân 11 người đem 10 người vô cày luôn , thế là đá ... 3-5-1 tui lại được chuyển công tác lên đứng trên hàng hậu vệ để quét giảm áp lực cho hàng thủ mỏng manh , nó gọi là tiền vệ thủ , đá vị trí này mệt kinh có điều được cái là có nhiều banh . Thắng 3-1 :D

badboy5891
06-12-2008, 12:43
tiền vệ trụ thì mệt là phải :)) , anh train thêm tí chuyền là thành tiền vệ khủng rồi đấy há há :))

Pocollo84
06-12-2008, 14:43
Hậu vệ thòng hay thì toàn thằng nhanh mà tinh tế lắm , còn thằng dập thì phải khỏe nhập banh phát nào phát nấy tóe lửa .

Sáng nay mới làm trận xong , sân 11 người đem 10 người vô cày luôn , thế là đá ... 3-5-1 tui lại được chuyển công tác lên đứng trên hàng hậu vệ để quét giảm áp lực cho hàng thủ mỏng manh , nó gọi là tiền vệ thủ , đá vị trí này mệt kinh có điều được cái là có nhiều banh . Thắng 3-1
Tớ thuộc loại to con, nhưng lại đá cái kiểu ít va chạm.( nhắm thằng nào nhỏ con chạm được thì chạm , còn mấy thằng to thì mình chỉ cắt bóng với bắt bài nó thôi....:'> )
Đá tiền vệ trụ ( thủ ) mệt cực.Đợt vừa rồi có giải Bắc Kinh, mình bỏ bóng đá 3 tháng trời, sang lại được nhiệm vụ đá đấy để kèm chết thằng tiền vệ công của nó...đá được 20' phải đổi về thòng vì mệt quá ko chịu nổi :))

barca_no1
06-12-2008, 16:39
Từng là hậu vệ cánh phải trụ cột của lớp hồi PT đây nhá :>
Phòng thủ kèm người như đúng rồi, chỉ sợ mấy chú tiền đạo trâu húc thôi. [-(

Hồi ấy cứ học thể dục xong là thể nào cũng phải làm trận rồi mới chịu về.
Ôi thèm cảm giác đc chạy trên sân, đc chạm bóng quá :((

archenemy
06-12-2008, 21:03
Trời , sao mà ở đây toàn hậu vệ vầy nè , chả bù với chỗ mình đá thằng nào cũng xông phi lên hết kiếm mỏi mắt được mấy thằng thủ hay mà trong số đó cũng chỉ có vài thằng là chuyên đá thủ .

tiền vệ trụ thì mệt là phải , anh train thêm tí chuyền là thành tiền vệ khủng rồi đấy há há

Mình thỉnh thoảng vẫn dâng lên nhưng nói chung không được nhanh nhẹn như mấy thằng chuyên đá tấn công . Thôi thì mình hợp vị trí nào cứ đá vị trí đó , nhất nghệ tinh nhất thân vinh mà .

badboy5891
07-12-2008, 18:11
Mình thỉnh thoảng vẫn dâng lên nhưng nói chung không được nhanh nhẹn như mấy thằng chuyên đá tấn công . Thôi thì mình hợp vị trí nào cứ đá vị trí đó , nhất nghệ tinh nhất thân vinh mà .

Ừ , đội em chẳng ai đá tiền vệ tốt cả , toàn chơi kiểu 3-0-3 hay ơi là hay , hậu vệ toàn câu bóng thẳng lên cho tiền đạo , đá kiểu đổ bê tông há há . Lớp em đi đá có 2 quả thủ môn phát bóng ghi bàn há há , trung vệ cũng có 2 bàn nhờ phát bóng =)) , em hậu vệ cánh được có mỗi bàn :(

chess_knight
12-12-2008, 11:14
Hồi trước cấp 3 tuần nào cũng đá đều đều còn thấy khỏe. Giờ cứ lâu lâu mới đá, chân tay cứng ngắc. Nhớ cái lần đá lại sau 1 năm ko đá, thật là kinh hãi. Rất hào hứng vào sân, nhưng sau 10' thì cầu xin ngừoi khác vào thay mình :((

Tui thì thích nhất là đá ở vị trí số 10 trong sân 11 người (AM đó) :'> Tại vì nói chung là kỹ thuật cũng ok, chỉ tiếc là sức bền thì ... T.T
Còn sân < 7 người thì thích đá hậu vệ. Vì sân càng nhỏ thì vai trò của hậu vệ càng lớn, vừa công vừa thủ luôn.
Cũng muốn tập sức bền lắm mà thấy đa số ai cũng nói là nên chạy bộ ::( vừa ko có thời gian, vừa lười nữa nên thấy xa vời wá ...~.~

BillGates_
12-12-2008, 13:48
cùng xem những bàn thắng đỉnh nhất mọi thời đại này :
http://saga.vn/Giaitri/Thegioisao/10400.saga