PDA

View Full Version : Muốn học chơi cờ vây thì học như thế nào hiệu quả nhất

ILSATS
15-10-2007, 19:38
Mới trấn được của con bạn bộ Hikaru về đọc,thấy khá thích cờ vây,bây h đang muốn học chơi môn này,đang muốn biết học thế nào thì có hiệu quả ? online hay off ? chuyên sâu ra sao :D nói chung rất cần người hướng dẫn cụ thể :D ai rảnh giúp được ko ? :D

thêm nữa,1 bộ cờ vây thì giá khoảng bao nhiêu ? mua ở đâu (HN) ? giá cả ra sao ? và có loại nào gọn nhẹ dễ dàng mang theo người (để trong túi xách hoặc ba lô) ko ?
thanks all :'>

eragonVI
15-10-2007, 22:31
=)) khoang 30k 1 bộ cờ nhựa với cái bàn = giấy ;)) theo tui thấy ấy chắc là cũng giống như ông tập chơi warcraft meelee và dota ý xem replay nhiêu vào ^^! thì cái này theo tui là xem bọn từ 4d đến 1d nó bem nhau rồi ngồi mà phân tích tại sao đi thế này tại sao thế nọ tại sao thế chai ;)) ^^! nói thì nói thế căn bản là cái quan trong nhất www.hoicovay.com

Chocolate_x3
15-10-2007, 23:51
Mới trấn được của con bạn bộ Hikaru về đọc,thấy khá thích cờ vây,bây h đang muốn học chơi môn này,đang muốn biết học thế nào thì có hiệu quả ? online hay off ? chuyên sâu ra sao :D nói chung rất cần người hướng dẫn cụ thể :D ai rảnh giúp được ko ? :D

thêm nữa,1 bộ cờ vây thì giá khoảng bao nhiêu ? mua ở đâu (HN) ? giá cả ra sao ? và có loại nào gọn nhẹ dễ dàng mang theo người (để trong túi xách hoặc ba lô) ko ?
thanks all :'>
Offline: Clb HN (P205 khu B - Cung Văn Hóa Hữu Nghị Việt Xô)
Online:
www.games.yahoo.com/go
www.gokgs.com
www.worldcyberoro.com
www.panda-ggo.net
Mua cờ vây: 30-60k 1 bộ
- Hiệu sách Tràng tiền
- Hiệu sách ở Nguyễn Thái Học (gần bx Kim Mã...)
Bạn thử ra 2 chỗ đó xem có ko... hồi trước thấy bán trên đó... giờ thì chịu
Cờ gấp (mang theo trong balo, túi xách): cái này VN chưa có, chắc chỉ có mấy nước N,T,H sản xuất. Giá: 400-600k 1 bộ :)

HirosimaNagasaki
16-10-2007, 01:13
Cờ gấp (mang theo trong balo, túi xách): cái này VN chưa có, chắc chỉ có mấy nước N,T,H sản xuất. Giá: 400-600k 1 bộ :)
thế muốn mua thì phải có người quen xách tay về hay làm sao ? :-/

lúc nào lên đấy cũng có người chơi àh ? :D

Chocolate_x3
16-10-2007, 15:53
thế muốn mua thì phải có người quen xách tay về hay làm sao ? :-/

lúc nào lên đấy cũng có người chơi àh ? :D

Sorry ko nói kỹ về cái này...
Nếu có người quen ở đó thì chắc chắn phải nhờ họ gửi về rồi... Còn gửi = cách nào thì còn tùy thuộc vào bạn :|
clb HN chỉ mở vào CN (2h chiều) nhé

aochoangxanh
17-10-2007, 13:09
khoang 30k 1 bộ cờ nhựa với cái bàn = giấy theo tui thấy ấy chắc là cũng giống như ông tập chơi warcraft meelee và dota ý xem replay nhiêu vào ^^! thì cái này theo tui là xem bọn từ 4d đến 1d nó bem nhau rồi ngồi mà phân tích tại sao đi thế này tại sao thế nọ tại sao thế chai ^^! nói thì nói thế căn bản là cái quan trong nhất www.hoicovay.com

mới biết chơi xem 1 ->4d hiểu sấc gì mà xem?

So_No_Mi
17-10-2007, 17:32
Muốn tiến bộ thì bên cạnh lý thuyết thì phải thực hành nhiều , càng nhiều thì trình độ càng cao , còn cái kiểu càng nhiều mà vẫn noob thì not comment :|

0nline hay 0ffline thì cũng áp dụng rá0 , cái nào cũng có ưu điểm của nó cả , mua thêm sách về cờ vây để nghiên cứu , hình như có sách ghi lại các trận đấu hay thì phải :-?

Muốn tiến bộ hơn nữa thì thường xuyên cọ xát với những người có trình độ cao hơn mình 1 chút , chứ chơi với gà hoài thì trình độ cũng thế à :))

CaroVN
18-10-2007, 18:50
cứ từ từ mà tiến ... thấp dần đến cao không nên nhảy cóc , đốt cháy giai đoạn :)

ILSATS
20-10-2007, 14:25
ai ở trong này rảnh hướng dẫn newbie thì cho tớ cái Y!M đi :D
mới chỉ biết mấy luật cơ bản như ăn quân,tính điểm,còn đánh kiểu gì để thắng thì chịu >.< chơi thử với máy toàn thua

aochoangxanh
21-10-2007, 15:17
mới đầu thì biết vậy, đánh dần mới quen tay chứ...

etos
21-10-2007, 19:16
hay đó,cho tớ đi với.Nhưng mà tớ lính mới hoàn toàn có được ko.Tớ đã có bộ cờ nhưng ko có bàn.Sách cũng có vài quyển rất hay sẽ mang đi cho các bác cùng tham khảo.( tớ đọc chả hiểu gì)
Bác trong clb tình nguyện ra dạy mình thì tốt :D

Chocolate_x3
24-10-2007, 01:14
Muốn tiến bộ thì bên cạnh lý thuyết thì phải thực hành nhiều , càng nhiều thì trình độ càng cao , còn cái kiểu càng nhiều mà vẫn noob thì not comment :|

0nline hay 0ffline thì cũng áp dụng rá0 , cái nào cũng có ưu điểm của nó cả , mua thêm sách về cờ vây để nghiên cứu , hình như có sách ghi lại các trận đấu hay thì phải :-?

Muốn tiến bộ hơn nữa thì thường xuyên cọ xát với những người có trình độ cao hơn mình 1 chút , chứ chơi với gà hoài thì trình độ cũng thế à :))

<~ hồi em 6k em toàn xem của mấy ông 8-9d với pro thôi --" tự dưng vọt phát lên 3d mất có mấy tháng hà

ai ở trong này rảnh hướng dẫn newbie thì cho tớ cái Y!M đi :D
mới chỉ biết mấy luật cơ bản như ăn quân,tính điểm,còn đánh kiểu gì để thắng thì chịu >.< chơi thử với máy toàn thua

ILSATS nếu muốn học cờ vây thì add nick Y!M của mình nhé ^________^!
Yahoo ID: Turtle.luna
Nếu bạn ở HN thì có thể đến clb, welcome newbie ;)

hay đó,cho tớ đi với.Nhưng mà tớ lính mới hoàn toàn có được ko.Tớ đã có bộ cờ nhưng ko có bàn.Sách cũng có vài quyển rất hay sẽ mang đi cho các bác cùng tham khảo.( tớ đọc chả hiểu gì)
Bác trong clb tình nguyện ra dạy mình thì tốt :D

Yên tâm nếu bạn là newbie đến clb chắc chắn sẽ có người dạy ^^!
Nếu là girl thì mình dạy còn nếu là boy thì... nhường mấy bạn nữ dạy :'>:'>:D

mssilk
24-10-2007, 14:06
Mình có một cậu em làm giáo viên dạy cờ vây, tặng cho một quyền sách ( tiếng trung :(() và một bộ cờ.
Dành cho 2 tiếng để dạy chơi cờ vây, hu hu đến giờ vẫn chưa hiểu rõ. Đi đăng ký học thì ngại, mà tìm tài liệu tự học trên mạng chẳng có gì cả? Ai có ko share với!!!
Chơi cờ đó có vẻ rất hay, tưởng là đơn giản mà ko hề đơn giản tẹo nào.

Chocolate_x3
24-10-2007, 16:46
Mình có một cậu em làm giáo viên dạy cờ vây, tặng cho một quyền sách ( tiếng trung :(() và một bộ cờ.
Dành cho 2 tiếng để dạy chơi cờ vây, hu hu đến giờ vẫn chưa hiểu rõ. Đi đăng ký học thì ngại, mà tìm tài liệu tự học trên mạng chẳng có gì cả? Ai có ko share với!!!
Chơi cờ đó có vẻ rất hay, tưởng là đơn giản mà ko hề đơn giản tẹo nào.

Học trên mạng??? Thực sự như thế rất khó... ko có người nào hướng dẫn thì cũng xin bó tay thôi. Trên mạng chỉ học hỏi là chính, còn lại nếu muốn học thì cần có người dạy. Ko thì chỉ còn cách tự mình cố gắng thôi :)
Hình như trên www.vietnamgoclub.org/forum cũng có hướng dẫn, bạn thử vào đó xem nhé :)

Thanh Long Đế
27-10-2007, 13:13
Mình đánh cờ vây cũng nhờ bộ hikaru này:),mình bắt đầu chơi đến lúc đạt 3kyu trên kgs,1500+ trên yahoo là mất 2 tuần.
Nếu muốn bạn có thể tự học theo cách sau:
-lên games.yahoo.com/go để chơi cờ vây trực tuyến.Ban đầu bạn có 1200 điểm,tìm những thằng 1200 như bạn để tập chơi.Đầu tiên mình không khuên bạn lên kgs,trên đó hầu hết là ngừo biết chơi rồi nên khó tìm người mới lắm.
Sau 1-2 ngày tùy thời gian online bạn sẽ bắt đầu biết luật chơi.
-Sau đó lên mạng download tài liệu cờ vây về đọc,đừng đọc những thứ cao xa,chỉ đọc những nước đi hay đi thôi.
http://vi.wikipedia.org/wiki/C%E1%BB%9D_v%C3%A2y
bạn vào trang trên để xem.Bạn mất nửa ngày xem,download từ trang này.bạn mất tiếp 2 ngày vừa đọc vừa thực hành nữa.
-Sau khi có nền móng rồi,bạn tiếp tục chơi trên yahoo hoặc lên kgs để tu luyện.Bây giờ bạn vừa đánh vừa rút kinh nghiệm.
Sau 1 tuần tầm nhìn của bạn sẽ rộng hơn,mỗi nước đi sẽ tính cho cả 1 vùng(ko phải là bạn nhìn thấu được cả ván cờ đâu nhé),mặc dù tính đựoc rộng nhưng chỉ trong 1 vài nước chứ ko đọc đựoc cả trận đấu.
-Sau 2 tuần bạn đã thành thạo cờ vây.Nếu thông minh bạn lên đwuocj 1-2 kyu trên kgs,bình thường sẽ lên đuợc 6-2kyu.
Chúc bạn may mắn :)

Chocolate_x3
29-10-2007, 00:18
É, bác này nà pzo à? T.T
2 tuần thack kẹo lên đc 3k từ khi chưa biết tí gì... Nếu muốn như thế thì 1 ngày phải bỏ ra tầm 10h (đối với những người khá thông minh)

Thanh Long Đế
29-10-2007, 01:59
Hồi đó mình online 1 ngày tầm 7tieengs cả check web cả chơi cờ.3kyu thật ra cũng chỉ ở mức trung bình thôi mà.
Tầm 2dan trở lên thì được gọi là thực sự biết chơi cờ vây.9dan trên kgs chỉ = amatuer(nghiệp dư) bên trung-han` nhật thôi.Dân chuyên nghiệp đánh cờ để kiếm tiền thì... ko chấp rồi :D

mssilk
29-10-2007, 10:37
Học trên mạng??? Thực sự như thế rất khó... ko có người nào hướng dẫn thì cũng xin bó tay thôi. Trên mạng chỉ học hỏi là chính, còn lại nếu muốn học thì cần có người dạy. Ko thì chỉ còn cách tự mình cố gắng thôi :)
Hình như trên www.vietnamgoclub.org/forum cũng có hướng dẫn, bạn thử vào đó xem nhé :)

Cảm ơn bác nhá, mình thấy thích cờ vây thật. Có lẽ nghiên cứu từ từ, khi có dịp thì đăng ký học một lớp.

Không biết học phí có đắt không nhỉ??? Ở quanh khu Cầu Giấy có ai biết địa điểm nào dạy đánh cờ vây không???

Chocolate_x3
29-10-2007, 20:41
Cảm ơn bác nhá, mình thấy thích cờ vây thật. Có lẽ nghiên cứu từ từ, khi có dịp thì đăng ký học một lớp.

Không biết học phí có đắt không nhỉ??? Ở quanh khu Cầu Giấy có ai biết địa điểm nào dạy đánh cờ vây không???

ở Cầu Giấy ko có đâu bạn ạ... Nếu bạn muốn học cờ vây thì lên Cung Văn Hóa Việt Xô (Phòng 205 khu B)
Nếu bạn ko biết đường thì có thể pm mình :)
YM: Turtle.luna@yahoo.com
Phí clb là 15k/1 tháng :) chắc có thể sẽ đóng liền 3 tháng, tùy theo quản lý :)

CaroVN
01-11-2007, 17:40
hôm nào phải lên thăm clb cờ vây ... :)
nếu gặp chocolate chỉ anh vài đường nhé cờ vây chắc còn phải học hỏi nhiều :'>

Chocolate_x3
07-11-2007, 19:43
^^ ok thôi, chỉ thôi chứ ko dạy đâu nhá :D
Dạy nhiều mất bài em thì sao :))

etos
25-11-2007, 20:01
chocolate,hôm nào hướng dẫn chị với nhé :P.Thấy ko khí cũng đông vui
@ ucngu: clb của chúng ta chắc phải ăn theo ở đó thui :P

Chocolate_x3
25-11-2007, 23:58
^^ Hôm nay thấy có mấy anh chị lớn lớn lên clb... nhưng mà mọi người nhát quá T_T cứ thoải mái đi mừh... Ai là new member có gì thắc mắc muốn hỏi thì mọi người sẵn sàng chia sẻ cho nhau mà ^___^!

CaroVN
26-11-2007, 14:43
hôm qua lên club , công nhận đông vui thật ... có lẽ sắp tới sẽ đăng ký làm member ^^

Chocolate_x3
26-11-2007, 23:59
hehe, anh cucngu có 2 cái mắt kính to phết ^^ hôm đó em có chuyện nên ko có tâm trạng train cho ai cả T_T sorry anh nhé :) nhưng nếu có gì thắc mắc anh cứ hỏi, nếu giúp đc thì em sẽ giúp ^^

matsu_
11-12-2007, 10:57
x3 vẫn cờ quạt ác sờ man... ................

Chocolate_x3
12-12-2007, 19:44
Cờ quạt nào? em đánh ít lắm, từ sau giải toàn quốc về hình như đánh đc vài 3 trận... Dạo này toàn Audition...

patten
23-12-2007, 22:12
Nghe bàn luận thấy CLB cờ vây có vẻ giống trong Hikaru nhỉ, nghe tò mò quá :D

|-|
27-12-2007, 03:07
Chẳng biết chơi cái này . Thấy trong film kiếm hiệp "Thiên Long Bát Bộ" có thằng Hư Trúc nó giải cờ mà chẳng hiểu gì hết . Ai giải thích với :)

..|alt
02-01-2008, 15:47
Hôm nay thấy có mấy anh chị lớn lớn lên clb
thế tuổi trung bình của mấy người trong CLB là bao nhiêu? tớ 22 tuổi, cũng muốn vô CLB thử nhưng thấy hơi ngại :D

Chocolate_x3
02-01-2008, 20:47
ai đến mà chả đc???
U6-7 cũng có mà U6x cũng có ^^!

..|alt
03-01-2008, 10:11
ừ thế để hôm nào sửa xe xong thì đi lên =)) đánh trên KGS hoài mà gà vẫn hoàn gà =))

mrte
07-01-2008, 16:58
hô hô, mấy bác giỏi quá, share bớt kinh nghiệm cho em út đi

classic1487
20-01-2008, 12:59
thế có ai biết câu lạc bộ cờ vây nào ở HCM ko...chỉ dùm mình với...đang muốn làm mình bận rộn để bớt suy nghĩ tiêu cực

aochoangxanh
21-01-2008, 08:03
đang muốn làm mình bận rộn để bớt suy nghĩ tiêu cực

với ý nghĩ vậy thì người ta đời nào chỉ?

l13n
09-02-2008, 16:37
muốn lên tay thì cứ đánh nhiều là được rồi !!! :D

aydada
12-02-2008, 09:05
CLB ở đâu thế mấy bạn
sau này ráng tranh thủ time lên đăng kí làm member

thanhtungtnt
14-02-2008, 08:53
Thật ra không cần đến bất kỳ một clb nào cả. Bạn chỉ cần chăm chỉ luyện hàng ngày. Nên có một bàn cờ riêng. Rồi thực hành đầy đủ bằng cách lên KGS đấu vài trận. Như vậy là xong. Không sớm thì muộn cũng sẽ khá lên thôi. Mỗi trận đấu dù thua hay thắng cũng cố học một chiêu gì đó mình cảm thấy hay.

ngdgroup
14-02-2008, 09:48
Trời !!! Xem cờ vây thấy hấp dẫn quá. Các bác biết link nào hướng dẫn cơ bản cho người mới chơi ko ạ?

************* Happy New Year 2008 *************

z_Simon_Muran_z
23-02-2008, 15:56
Học cờ vây thì có lẽ chịu khó xách xe ra ngoài thuê Hikaru 33 cuốn về đọc từ từ từng cuốn để tìm hiểu trước, ngoài ra tìm hiểu các tài liệu cờ vây về hướng dẫn cách chơi, nhìn và nghiền ngẫm (nếu đã rành luật) các bàn cờ trong truyện, sau đó chịu khó bỏ tiền ra mua bộ cờ vây về mà chơi, chi phí ko đáng kể, khoảng một chầu ăn sáng với phở ngoài tiệm, cà phê Trung Nguyên và thuốc lá thơm, hãy tạo điều kiện cho người ta sống, cho dù là sống ngáp ngáp

T.L.A
13-03-2008, 07:06
- Cho hỏi có trang nào cho tải hướng dẫn chơi cờ vây không :-/ ...... Mình thấy toàn cho coi online >_< ......

thanhtungtnt
13-03-2008, 08:08
Bạn lên blog của mình đi : thanhtungtnt.blogspot.com . Tuy đã bỏ hoang lâu rồi nhưng vẫn có cái bạn cần đó, cả cái phần mềm chơi cờ luôn. Nếu thắng được nó thì bạn khoảng 9K.

CaroVN
13-03-2008, 11:05
cần gì phải đi đâu trong box này cũng có , với người mới chơi cờ vây thì nên download phần mềm Many Faces of Go v11 về tự học , trong đó có cả hướng dẫn dành cho người mới :
http://gamevn.com/showpost.php?p=6216129&postcount=342
khi đã giải nén ra thì bạn chạy setup thì nó sẽ update cho bạn các bài tập chia ra nhiều cấp độ . gl

D_Symphony
30-04-2008, 13:48
ai ở HCM cần học hay chơi cờ thì báo mình nhé. yahoo: than_long_lo_duoi01@yahoo.com. Ngày 4 - 5/5 có giải toàn Thành đó.
Bạn nào biết chơi sơ sơ, có thể lên www.goksg.com để chơi online. Cách sử dụng mình sẽ up sau hen, hẹn gặp lại :D

aydada
06-05-2008, 12:59
mấy cái link Y/M sao bữa nay tui vào hok dc

leskderwin
12-05-2008, 11:16
cho hỏi anh thanhtungnt cấp độ bao nhiêu vậy ạ ^^! thấy anh năng nổ trong forum cờ vây nhất đó ^, hum nào rảnh nhờ anh chỉ giáo 1 ván ạ :D ! trình đọ em thấp lắm, cỡ 10k là cùng ^^!!

em đánh toàn lấy tên guest hok à, nhưng nếu có dịp hẹn lem lấy tên "leskderwin" cho anh nhận, được hok ạ :D ?

jenni_97
09-08-2008, 17:34
Có ai bít chỉ mình trang wed chơi cờ trực tuyến ko?Ko phải yahoo mà củng ko cần Java được ko?

FuJiwarano_sai_4
12-08-2008, 07:56
có còn ai trên foum cờ vây hok chỉ cho em bít cách tính số dan & kiu với
:;):D

PhạmVĩnhAn
18-09-2008, 11:02
http://vncovay.org/forum/index.php?showtopic=199&pid=631&st=0&#entry631

man2000x
27-09-2008, 20:33
bạn nào rảnh thì chơi cờ với mình nhé. Chơi với mấy người nước ngoài trên mạng chẳng trao đổi được gì cả:D. Nick Y!M: isa_ac_kyle(@yahoo.com). Chủ yếu là tối thứ 7:hug:

tranphuong_koks
25-10-2008, 20:15
nếu bạn nào nằm trong tầm 30k->10k thì có thể tham gia 1 trong 2 group sau:

**Igo Concerto-chuyên đào tạo sát thủ của nokia (nik KGS tầm 1,2k) và talbby (nik KGS tầm 7,8k), đại bản doanh: http://vncovay.org/forum/index.php?showtopic=252

**Kỳ Tâm Môn: chưởng môn nhân Crystal (nik KGS tầm 2,3k), đại bản doanh: http://vncovay.org/forum/index.php?showtopic=112

Còn trình độ cao hơn thì xin cứ lên KGS mà học hỏi + chơi cờ, ngoài ra, nếu muốn được cao thủ bình luận cho kì phổ của mình, mời các bạn post lên forum vncovay.org/forum
:D

subako
28-10-2008, 14:57
học chơi trên web hay là chơi thực tế thì hiểu nhanh hơn nhỉ???

tranphuong_koks
29-10-2008, 08:07
dĩ nhiên là chơi cờ vây thực tế bao giờ cũng tốt hơn ::)

nếu cậu có đk thì nên đến ghi danh ở clb, hiện các tỉnh thành có clb cờ là Sài Gòn, Hà Nội, Đà Lạt, Bến Tre, Huế, Hải Phòng, Plei-ku, Đà Nẵng,...(còn vài tỉnh thành khác mà tôi không chắc lắm), bạn vào đây để biết thêm chi tiết:

Các clb cờ vây: http://vncovay.org/forum/index.php?showforum=22

subako
29-10-2008, 20:45
nếu muốn mua sách để đọc thì có thể mua ở đâu nhỉ

tranphuong_koks
29-10-2008, 23:37
bạn có thể hỏi admin haumik, nick kgs là NHM để có thể photo sách cờ vì ở việt nam chỉ có duy nhất 1 cuốn sách dạy cờ = tiếng việt của Vũ Thiện Bảo

bạn cũng có thể lên trang chủ của vncovay.org để tải những cuốn sách dạy cờ miễn phí, hoặc vào forum để đọc sách đã được dịch ra tiếng việt ::)::)

tựu chung, thì đây là cuốn mà mọi người cần đọc:

1) Học luật: The way to go của Karl Baker
http://www.wingsgoclub.org/books/thewaytogo.pdf

2) Nâng cao 1 chút của Olivier Richman:
http://holosys.co.uk/usagi/usagi1a.pdf
http://holosys.co.uk/usagi/usagi2c.pdf

zinzin_1992
13-12-2008, 01:01
cho hỏi xiu' cờ vây kiểu nhật với cờ kiểu TQ khác ji` nhau ( vì mình thấy các sách toàn nói cách tính điểm trên bàn cờ là theo kiểu nhật thôi , mới lại xem mấy phim tàu thấy mấy ông đánh cờ mà cóc có đếm "đất" mà vẫn bik ai thắng thua hok hỉu ji` cả )

TrinhCTai
13-12-2008, 04:31
Hình như cờ vây VN giống của Nhật thì phải :-/

PhạmVĩnhAn
13-12-2008, 06:39
tính điểm điểu trung quốc là tính số lượng quân của mỗi bên còn lại sau khi hết ván cờ . còn của nhật la tính điểm lãnh địa của mỗi bên khi hết ván . Thực ra thì về cơ bản cũng không khác nhau là mấy đâu bạn :^) cái chính là komi kìa he he

TrinhCTai
13-12-2008, 12:39
Mình tưởng chỉ cần xếp 5 cái cùng 1 hàng là win rồi chứ:-/

CaroVN
16-12-2008, 18:47
đó là cờ caro còn đây là cờ vây mà bạn :)

kinh_van
16-12-2008, 21:38
Mình tưởng chỉ cần xếp 5 cái cùng 1 hàng là win rồi chứ:-/

=)) nhầm rồi,đó là caro thông thường cơ vây phải tuân thủ nhiều qui tắc
ai có coi Hikaru có lẽ dễ hiễu hơn :D

tranphuong_koks
17-12-2008, 03:25
nhầm rồi,đó là caro thông thường cơ vây phải tuân thủ nhiều qui tắc
ai có coi Hikaru có lẽ dễ hiễu hơn

thực chất cờ vây chỉ phải tuân thủ 2 quy tắc chính: ăn quân và Ko...

final f....
25-12-2008, 18:10
bộ khùng hả.Cờ vây cái chính là phải chiếm được đất. Từ chiếm đất nếu đối thủ nhảy vào phá nếu giết dc thì thành ăn con. Ko chỉ là 1 trong những skill thôi tương tự snap back chẳng hạn . Mà nói thật cờ vây 2 tuần lên 2k . Tôi thách đó ai thật sự làm dc là bằng Hikaru rồi . Thiên tài

thanhtungtnt
25-12-2008, 20:35
thực chất cờ vây chỉ phải tuân thủ 2 quy tắc chính: ăn quân và Ko...
=))
Trình độ 30k mới phán được câu này =))

[Mr]Robe
25-12-2008, 21:15
Cờ vậy khó chơi thật , đang học cờ tướng :-s

dunggttn
28-12-2008, 09:15
Cờ vua vẫn hay nhất.......................

signalflow2007
08-01-2009, 22:29
=))
Trình độ 30k mới phán được câu này =))

Còn ông thì chắc trình độ dưới 30k quá:-/
Đúng là chơi cờ vây chỉ cần tuân thủ 2 quy tắc chính đó thôi.
Mà hình như ông tranphuong_koks là admin của trang vncovay.org hay sao ấy mà.

thebigone
22-01-2009, 20:37
trangphuong_koks là mod bên covay.org thì phải :)
Trong sách dạy cờ vây 2 bài đầu tiên là dạy như nào thì 1 quân (nhóm quân) bị kill và tình huống KO. Biết 2 cái này là có thể chiến được rồi.

tranphuong_koks
12-02-2009, 12:46

Right.

trangphuong_koks là mod bên covay.org thì phải :)

Wrong

Mỗi khi dạy cho mấy thằng bạn mới biết chơi, thì nói cho tụi nó biết mục đích ván cờ, cách đi và ăn quân, đếm khí, KO, life and death mà chủ yếu là ăn và KO, vì mục đích ván cờ và đi quân thì quá dễ hiểu, life and death thì nói cách mấy người mới biết luật cũng ko hiểu đâu, phải qua chục ván đấu mới hơi hơi nắm được, các chiến thuật thì hiển nhiên chẳng ai nhồi nhét ngay từ đầu cho newbie cả

Ko chỉ là 1 trong những skill thôi tương tự snap back chẳng hạn

KO ko phải là skill mà là rule. Bạn có thể ko biết snapback nhưng vẫn chơi cờ vô tư được, còn ko biết KO thì ko thể chơi được. Trong những giải đấu nhà nghề, đi sai luật là bị xử thua tức khắc á.

Katan
13-04-2009, 11:13
Cái nì còn hoạt động không thế, tui mới chơi nên chưa biết. :D

l0nelyb4t
13-04-2009, 11:24
CLB vẫn hoạt động bình thường vào 2h chiều CN hàng tuần (19/4 CLB nghỉ nên sẽ hoạt động lại vào 26/4)

BKUS2003
19-04-2009, 17:46
Xin chào các bạn trong box cờ của GVN. Mình là một người rất thích chơi các loại cờ. Từ 5 tuổi mình đã được chỉ dẫn về cờ vua, và hết lớp 2 thì tự học xong cờ tướng (nhưng tới giờ trình vẫn còi đâu á vì ít chơi :D). Xem phim và đọc truyện thì thấy rằng có 1 loại cờ nữa là cờ vây còn ra đời từ trước đó cả vài trăm năm (thậm chí cả ngàn), sau này đọc thêm 1 số những tài liệu nghiên cứu thì thấy rằng cờ vây là 1 thể loại cờ lớn ngang cờ vua và cờ tướng, chơi rất khó và mang tính chiến thuật cực kỳ cao. Cho nên mình cũng muốn học cờ vây. Nhưng ngặt nỗi những người mình quen ko ai biết chơi cờ vây, cũng ko tìm thấy sách báo hướng dẫn cho nên tới giờ vẫn hầu như mù tịt, chỉ biết khá sơ sài về cách đặt quân và ăn quân (^_^). Hơn nữa mình cũng ít đi tìm tài liệu về mấy đề tài này vì công việc khá bận rộn. Hôm nay tự nhiên hứng chí nhảy nhót lung tung trong gamevn lại thấy box dành cho các kỳ thủ cờ (trước giờ hem có để ý :P), thế nên quyết tâm vào xin 1 chân thành viên của box. Mong mọi người giúp đỡ.

Đầu tiên thì mong các members của box giúp mình về các vấn đề cơ bản này:
Luật cờ vây.
Cờ vây có những hướng dẫn nào cho newbie? Chẳng hạn như việc đặt quân thế nào thì tốt, ăn quân ra sao cho hay, tính điểm, v.v... (những lời khuyên dành cho newbie mới biết luật chứ ko phải là những cách ăn hay đi thuộc loại top đâu nhé :P). Các bạn cho mình 1 viết tổng quát về các hướng dẫn này nhé.
Mình có thể tìm mua các sách báo (thông tin về cờ vây) ở đâu? Mình muốn là muốn mua sách và tạp chí chứ nếu download về đọc trên máy tính thì cũng ko thích lắm (^_^).
Các trang web lớn của cờ vây.
Các hôi cờ (nếu có cờ vây càng hay). Mình có khả năng sẽ chuyển về Hà Nội ở trong 1 thời gian nữa cho nên biết mấy hội này cũng hay :P.
Nghe nói có thể chơi các loại cờ (đủ loại cờ luôn, ko chỉ cờ vây) trên mạng qua Y!M. Vậy thì chơi thế nào các bạn giúp mình với nhé!
Ngày còn học cấp 2 hay cấp 3 mình nhớ có 1 bộ truyện tranh về cờ vây nhưng ko biết tên (do ko để ý). Bạn nào có biết tên và chỗ cho download ko? Bộ này cũ lắm rồi cho nên chắc là khó mà tìm mua được truyện cũ về đọc.

Chân thành cảm ơn! Chúc box ngày 1 phát triển...

Joseph2012
29-05-2009, 17:54
vô trang chủ hội cờ vây VN mà down file cờ vây căn bản về mà tự học ^_^ http://www.vietnamgoclub.org

Jak_Sparrow
20-06-2009, 11:26
Muốn học chơi cờ vây thì có thể tự học (cái này chắc lâu hơn là có người chỉ luôn cho mình :P) hoặc tham gia sinh hoạt clb (cái này có nhiều tác dụng hơn và được Jak khuyến khích ;)))
Đối với những bạn ở Hà Nội thì có thể tham gia clb Cờ Vây Hà Nội ở 1 trong 2 địa chỉ sau:
Thứ 7: 2h chiều, đi vào cổng số 8 cung thể thao Quần Ngựa - 55 Đốc Ngữ, Ba Đình.
Chủ Nhật: 2h chiều, cung Văn hóa Việt Xô, phòng 205 khu B
Còn những nơi khác thì Jak hem bik =))

idthoima
11-07-2009, 13:47
Hay thía, mình cũng đang định học cờ vây. mội tội đi học thì ngại mà lại chẳng có ai quen biết gì:|

Wimp
11-07-2009, 19:59
Hay thía, mình cũng đang định học cờ vây. mội tội đi học thì ngại mà lại chẳng có ai quen biết gì:|
Phải đến mới biết chứ không đến làm sao biết?

khoabear
16-07-2009, 18:42
Lại đi gặp khối người trong box ở đấy đó;))(Vấn đề là hok wen:)))

Anh Xíu
03-08-2009, 13:33
Ai muốn kiếm tài liệu về cờ vây thì qua đây nè. Nhiều phết: http://quochung-nguyensblog.blogspot.com/

cayon
06-10-2009, 22:01
hờ bé mún tìm 1 sư phụ chỉ dạy chơi cờ vây :|
ai hảo tâm hem :-s

vip_lttt
08-10-2009, 16:49
Còn ông thì chắc trình độ dưới 30k quá:-/
Đúng là chơi cờ vây chỉ cần tuân thủ 2 quy tắc chính đó thôi.

"cờ vây không phải là cờ giết mà phải tuân thủ nguyên tắc ăn quân...
hãy xem lại tên cờ là gì..."
Câu nói này là của Người biên dịch quyển sách nhập môn cờ vây mà mem ở CLB HN đọc đã nói với tôi vào năm 2004 :( quá lâu, nhưng vẫn đủ để nhớ...

pettykun
09-10-2009, 10:26
choi cờ vây thấy chơi trên mạng là tốt rồi
tốn tiền mua 1 bộ cờ về rồi tay phải đánh với tay trái =))

cayon
10-10-2009, 11:07
mình có mua vài cuốn sách dạy đánh cờ vây về
mà trong sách lang mang khó hỉu
bạn nào bít sách nào dạy hay ko chỉ giúp mình mua
mà mấy hiệu sách lớn ở HCM như Nguyễn Huệ , Nguyện Văn Cừ chỉ có vài cuốn thoi @..@ thiệt là kỳ

So_No_Mi
15-10-2009, 14:24
Theo cá nhân tôi nghĩ muốn học cờ vây hiệu quả nhất thì phải áp dụng cả lý thuyết lẫn thực hành , lý thuyết là những cuốn sách dạy chơi cờ vây , còn thực hành thì nếu có máy vi tính thì lôi nó ra để nghiền ngẫm những thế cờ đó , tiếp theo là chơi online để giao lưu học hỏi kinh nghiệm ...

Thêm nữa , phải chơi offline chứ ko phải online không ... nếu có bạn bè thì nên luyện tập với họ , và nếu muốn theo con đường chơi cờ thì bạn phải luyện tập thường xuyên để có giải nào tổ chức thì tham gia !

redclock
19-02-2010, 15:53
Đọc bộ truyện Hikaru No Go lấy cảm hứng + biết sơ sơ qua luật chơi. Rủ rê thêm vài thằng bạn chơi cùng. Lên mạng tìm hiểu. Ngày ngày đánh mấy tiếng>>>lên tay:)):)):)):))

drogba_11
11-04-2010, 21:42
Đọc bộ hikaru thấy cờ vây thực sự là rất hay nhưng mình thấy chơi khó hơn cờ tướng + cờ vua rất nhiều. Không biết đọc sách có hiểu hơn chút gì không nhỉ

quatnguyen
20-04-2010, 21:06
xin hỏi nick cờ vây của so_no_mi bên KGS là gì vậy ạ :)

zinzin_1992
01-05-2010, 19:59
ờ mà hồi lâu rồi em đọc sách thấy hình như nó nói là cách tính điểm theo kiểu Nhật Bản , vậy chứ theo kiểu Tàu , Hàn thì thế nào nhỉ?

[N]goaso
10-06-2010, 09:13
Học cờ vây đánh với bọn bạn cũng ổn, nhưng lên tay chậm.
Đánh trên mạng cũng hay nhưng ko được hướng dẫn.
Tốt nhất là đến mấy CLB cờ vây...

P/s Tiện thể có ai biết CLB cờ vây nào ở Hà Nội ko ? 8->

PhạmVĩnhAn
11-07-2010, 23:12
có 2 cái đấy . 1 cái ở cung hữu nghị việt xô . 1 cái ở SVD quần ngựa .

Ferdinand
01-08-2010, 16:06
ai ở trong này rảnh hướng dẫn newbie thì cho tớ cái Y!M đi

Uenone
19-09-2010, 18:46
Nick của cậu trên gogks.com là gì ..
Đêm mình hay lên đánh, có gì giao lưu ..

cambodia82
19-11-2010, 10:58
Cờ vây mình chỉ biết chơi 1 ít, nói chung trình độ là rất "còi". Ai có tài liệu gì chuyên sâu hơn ko nhỉ?
Vào site: http://www.sedoparking.de/vietnamgoclub.org/ . Nó ra trang khỉ gì ấy.
Còn trang: http://vi.wikipedia.org/wiki/C%E1%BB%9D_v%C3%A2y là còn dùng tạm được.

Emperor_xz
02-01-2011, 17:43
Món này cũng để ý lâu rồi mà chưa có dịp thử, đọc hikaru thấy kết quá :D

pro_caro
03-01-2011, 14:56

sonoko125
03-01-2011, 15:48
Mình mê hikaru lâu rồi , cũng mua 1 bộ về vọc mà cung chưa tới đâu hic . Mún kiếm chỗ học

dancuibapkg
28-01-2011, 19:12
Mọi người chỉ em luật chơi cờ vây đi!

shuichjkai
05-02-2011, 10:56
Bạn vào đây (http://chuyen-qb.com/forum/?showtopic=943&pid=22522&st=0&#entry22522) dể tham khảo! :)

▬†♥♠♦♣†▬
05-02-2011, 20:33
Muốn học cờ vây tốt thì tìm cuốn Cờ vây nhập môn của Vũ Thiện Bảo, quyển đó có từ cơ bản cho tới nâng cao luật cờ, thế cờ với các nước bắt đầu tốt. Còn để luyện onl thì kgs là tốt nhất, còn để luyện off thì tìm cái many face of go, tôi cảm thấy cái đó là tốt nhất... và như bác sonomi nói ở trên, thì chơi ở ngoài là tốt nhất, có thể luyện cách cầm cờ với được chỉ bảo dễ dàng hơn, và khi trình cao thêm 1 tí thì có giải nào tham gia giải đó.

quantaitu
06-02-2011, 01:26
ở hn thì cứ chiều CN đến ra cung hữu nghị \m/ cả 1 ổ

mấy môn này fải có ko khí mới vui mà học đc (theo mình ban đầu là như thế)

mrskyalong
28-05-2011, 13:01
mấy bạn có biết ở hcm có chỗ nào học chơi cờ vậy không chỉ mình với

N00bforever
01-06-2011, 22:00
mấy bạn có biết ở hcm có chỗ nào học chơi cờ vậy không chỉ mình với
Theo tui tìm xem mấy trang hướng dẫn trên forum cũng đủ để biết cách chơi ! Bạn muốn luyện tới trình nào mà cần phải tìm nơi học ?

choidk
12-06-2011, 09:41
Ai có ebook về các ván cờ mẫu, các ván hướng dẫn. Cho xin link download.

shakigami
12-06-2011, 13:27
Ai có ebook về các ván cờ mẫu, các ván hướng dẫn. Cho xin link download.

nếu cậu ở HN thì chiều nay lên cung việt xô đê,vác theo cái usb :D

choidk
12-06-2011, 13:31
Có thì up lên cái bạn ơi. Đang ở Đà Nẵng ~~

gavnn
01-08-2011, 10:34
up lên đây không đc àk ở xa thế này sao đi lấy được :-o

qtue
21-08-2011, 23:12
https://sites.google.com/site/igoviet/home

Tài liệu down ở đây bạn hỉ :]
-------

Chịu khó lên lên KGS chơi online, sẽ hiệu quả hơn rất nhiều là đọc suông, yên tâm rằng có rất nhiều người cũng đang trong tình trạng mò mẫm, heh.

VNYellowFlash
29-08-2011, 00:39
Ở Tp HCM gần Q1, Q3 có hội quán cờ vây nào không các bạn? Mình cũng đang muốn đến học chơi cờ trong thời gian rỗi còn lại của dịp hè.

qtue
30-08-2011, 00:54
Đại Học Mở - 97 Võ Văn Tần
https://sites.google.com/site/igoviet/

Xem thêm thông tin ở đây

xuyenit55
08-09-2011, 12:56
hi , em đang cố gắng đọc sách chút và luyện , lúc nào biết chút lên nhờ các anh trên câu lạc bộ chỉ dùm nữa ! :D

Quang Minh Hoang
30-09-2011, 00:20
biết chơi thì dễ, để chơi giỏi thì khó, cần phải học hỏi nhiều :)

qtue
04-10-2011, 16:52
:-S. haiz.
Ai có nhu cầu học cờ không ?
Ý là học có thu phí ấy, tớ ko biết cách nào kiếm ra tiền hết :((

minosata
19-01-2012, 20:39
phí nhiu thế :)) .........................

wAo.Paradise
26-01-2012, 22:47
Trò này mình đọc rule xong điên mẹ luôn. Đọc truyện Hikaru hí hửng tập chơi, ai dè khó bỏ mợ :::^^:::

Umi_xinh
21-03-2012, 16:04
:-S. haiz.
Ai có nhu cầu học cờ không ?
Ý là học có thu phí ấy, tớ ko biết cách nào kiếm ra tiền hết :((

bạn lấy phí nhiu thế? nếu ok thì cho tớ bon chen bái sư :D

amentruong
23-03-2012, 00:51
Trò này mình đọc rule xong điên mẹ luôn. Đọc truyện Hikaru hí hửng tập chơi, ai dè khó bỏ mợ :::^^:::

trước cũng đọc truyện này,đc vài tập =.= ko hiểu gì ráo nên quyết định đổi truyện đọc cho đỡ hại não :|

qtue
26-03-2012, 22:10
Ai có nhu cầu học cờ thì liên hệ
cinkrisom@y.c
Hoặc nếu ở TPHCM thì có thể nhắn tin 0121 854 2135
Mình tên Tuệ, sv năm 3
:)

------
Nếu có gì sai nội quy thì mod cứ xóa nhe :D

Chocolate_x3
27-03-2012, 23:39
Ông nào mới biết chơi cũng thích hỏi chuyên sâu với chả nâng cao ~.~ Học bò đi đã rồi hẵng lo học chạy (Mà bò ở đây là sống chết)
@qtue: 4-5d dạy thì cứ dạy thôi, thu phí làm gì vì nói thẳng ra cờ vây vn bây giờ cơ bản có quái đâu, nếu có cơ bản thì đã chẳng lẹt đẹt thế này. Đơn giản dạy ng ta là dạy cách để ng ta bắt đầu, dạy ng ta cách để phát triển nó và cái đó là ý thức và tư duy của mỗi ng, can thiệp làm sao đc :-<

yeunet9xmobi
06-05-2012, 22:44
mình cũng đọc hết bộ Hikaru kì thủ cờ vây, hay lắm
mhot.vn (http://mhot.vn)
Kho video, game người lớn hot trên điện thoại!

salesqm
08-05-2012, 14:48
mình cũng muốn chơi cờ mà chưa rõ về chúng. có su phu nao chi mih kj nhi?

rainbowabc
10-05-2012, 10:19
các bạn lên phố hàng mã mua nhé

Nhok_iZaNaGi
20-05-2012, 09:59
èo...bàn cờ gấp mà nghe mn nói đã 400 - 600k 1 bộ rồi
thế bàn cờ có chân cỡ bao nhiêu thế?:-s
ở HCM có chỗ nào chơi cờ tập thể ko nhỉ?:-?

reconpro
22-05-2012, 23:04
CỜ vây tự chơi tiến bộ lâu lắm zzzzz Ai có link hướng dẫn cho tập sự gì không?

ruoitrau1987
12-06-2012, 22:19
Phải tìm thầy chứ sao. Trước mua bộ cờ vây trẻ con ko đủ quân. 2 thằng ngồi nghịch vui phết :">

skyshoot
14-06-2012, 06:22
Online:
www.games.yahoo.com/go
www.gokgs.com
www.worldcyberoro.com
www.panda-ggo.net
Mua cờ vây: 30-60k 1 bộ
- Hiệu sách Tràng tiền
- Hiệu sách ở Nguyễn Thái Học (gần bx Kim Mã...)
Bạn thử ra 2 chỗ đó xem có ko... hồi trước thấy bán trên đó... giờ thì chịu

Có chỗ nào dạy chuyên chút không bạn. Tự học cũng tốt nhưng sẽ mất nhiều thời gian lắm, có chỗ nào dạy chuyên nghiệp tý không?

devilcry112
02-07-2012, 23:21
cho hỏi chen ngang chút nhé. Cờ vây có vụ trao đổi tù binh khi bên mik không còn quân đi tiếp, việc đó có bắt buộc ko. Ví dụ, mik muốn đánh tiếp nhưng đã hết quân, muốn dùng tù binh để trao đổi nhưng bên kia ko muốn đổi thì tính sao?

minosata
06-07-2012, 23:52
Trên tivi đôi khi cũng chiếu mấy bài giảng ấy . Xem thấy cũng hay hay

_TNT
25-07-2012, 23:03
cho hỏi chen ngang chút nhé. Cờ vây có vụ trao đổi tù binh khi bên mik không còn quân đi tiếp, việc đó có bắt buộc ko. Ví dụ, mik muốn đánh tiếp nhưng đã hết quân, muốn dùng tù binh để trao đổi nhưng bên kia ko muốn đổi thì tính sao?
Hết quân hình như là dừng thì phải :|
Mà quân bạn bao nhiêu mà hết @@
180 quân đánh đủ rồi mà :|

PhạmVĩnhAn
06-08-2012, 18:59
180 quân mà hết quân đánh thì có 2 trường hợp ,

1 là bạn ko nhiều quá , ví dụ tam kiếp chẳng hạn dẫn đến hết quân , thì bình thường nếu Ko mà hết quân thì ng ta phải đổi quân cho bạn đi tiếp .( nhưng nếu bạn cứ tiếp tục ko thì chẳng đi đến đâu cả ~> tam kiếp dẫn đến kết quả là hòa )
trường hợp 2 là chết nhiều quá ( nhiều đến kô tưởng tượng nổi mới hết quân ) lúc đó thì nếu bạn có quân để đổi thì người ta vẫn buộc phải cho bạn đổi , đến khi bạn kô có tù binh đổi thì thôi .

Trong cờ vây , hết quân thì ng ta buộc phải đổi cho bạn , kô có chuyện kô đổi . những ng bựa quá thì kô nói

Máy Bắn Đá
31-05-2014, 12:45
Đào mộ phát, bữa trc vào nhà sách Mink Khai thấy có bộ cờ gấp khoảng 120k mà bọc kiếng nên ko biết ở trong ra sao, có bác nào mua rồi biết chất lượng sao ko?

luonganh8609
07-06-2014, 17:24
Có chỗ nào dạy chuyên chút không bạn. Tự học cũng tốt nhưng sẽ mất nhiều thời gian lắm, có chỗ nào dạy chuyên nghiệp tý không?

dạy chuyên thì bạn phải theo thầy. trước mình có quen 1 thầy rất đam mê về cờ vây.

Zadkiel
22-07-2014, 03:26
kì thủ xuất sắc Hàn quốc nhiều hơn hẳn Nhật bản. Sao lại thế nhỉ?

qtue
03-08-2014, 00:18
Vì theo luật của Nhật Bản, các kỳ thủ có rất nhiều thời gian để suy nghĩ. Trong khi ở Hàn Quốc và Trung Quốc lại hạn chế thời gian.

Khi ra đấu trường quốc tế, luật quốc tế cũng ưu tiên chơi thời gian ít, vì thế Nhật Bản bị tuột hậu.