PDA

View Full Version : Rubik's Cube faNs Club

Trang : 1 [2] 3 4 5 6 7 8

n_comic
13-05-2007, 21:10
Tui cũng thích chơi rubik lắm nhưng mà amateur thui,tui quay cái 3x3 cũng phải mất đến 5 phút,quay theo cái hướng dẫn từ hồi xưa lắm rồi,các bác siêu thật quay gì mà mất có vài s.Chỉ cho tui cách đc ko?
Tiên thể hỏi luôn ,ngoài 3x3 ở Hà Nội còn bán loại rubik nào khác ko?Phố Lương Văn Can chẳng hạn?Hồi trc thấy có đứa bạn có 1 cái rubik hình trụ,hình như có 9 tầng thì phải đẹp lắm,nói chung là mình phải xếp cho nó cùng màu dọc hoặc ngang,ko biết có bác nào thấy bán ở HN ko?

anima99998
14-05-2007, 10:31
Two First Cross
F2L : tự nghĩ được vì đơn giản ( Nhưng đúng là mất nhiều tg nhất thật )
Orient + Coll : lóm của DAN
Pemute Cơ Bản : ( 4 Công Thức Tam Giác và 1 Công thức cạnh , một công thức giữa ) của Macky

???
2 first cross là sao?
F2L mà tự nghĩ được cũng lạy bác. có tất cả ba trăm mấy chục thế, gom lại, tóm tắt nên còn 9 thế chính, vậy mà bác kêu tự nghĩ ra.
còn "4 Công Thức Tam Giác và 1 Công thức cạnh , một công thức giữa" là gì? Hiện tại trên thế giới, tất cả những pro phải thuộc hết cỡ 60 thế orienta và cỡ 20 thế permu.

còn finger trick thì tự nghĩ ra được mà, chỉ học 9,10 cái cơ bản như R, U, R'/ U', R, U2, R' / R, B, R', U/ B, D', B', D,...

baothai
14-05-2007, 12:29
Tui đang tính mua rubik mới, anh em cố vấn cho nên mua của hãng nào (hình như cubesmith không bán 3x3)
Các thế Orienta và Permu trên speedcubing có đầy, nhưng lười học thuộc quá.
Nghe nói chiêu Sune gì đó của Lars Petrus làm 7 moves trong 0.7s, mình chưa có apple quicktime nên chưa coi được, ai đó coi rồi cho ý kiến đi.

Utltimate209
14-05-2007, 13:33
Two First Cross là chữ thập đầu tiên ... cái này chắc nếu ko coi trước tớ phải mất tới 12 s ... coi trước rồi cũng mất tớ 8 s

Sau đó 2 dồn bốn cạnh cộng với 2 dìa ở layer 2 là F2L ... Tư nghĩ ra được tất cả các trường hợp nhưng những trường hợp nào hay gặp thì mới dùng chứ bác ... đa phần cái ô nhỏ ở 4 cạnh ở layer 1 hoặc là đặt ở dưới layer 1 hoặc là cho lên layer 3 ... còn cái giữa layer 2 thì tớ tìm ... vì nó chỉ có thể ở layer 2 hoặc layer 3 ... ^^ ... ra có cùng lắm 2 chục thế kết hợp cũng dễ
... F2L tuy đơn giản nhưng lại khó nhìn vì lúc đó các mảnh còn rất rời rạc ... bước này mất nhiều tg nhất là phải thôi ...
Cách Orient + COLL là trick cho cha nào lười học ... Tức là xếp xong F2L phải đảm bảo luôn cả chữ thập ở layer 3 ... thật ra thêm khoảng 3 - 5 bước là ra tùy theo lúc xếp xong F2L cuối cùng nó thế nào ...

Lúc đó Orient : Hình như chỉ có 7 trạng thái thôi ... Tớ cũng chỉ nhớ có đâu 4 cái ... hồi trước thì nhớ cả 7 ...

Pemute thì ko đỡ đc : Tam giác là công thức dịch chuyển 3 vị trí đó có thể là 3 ổ ngoài dìa layer 3 , hoặc là các ô ở giữa layer 3 ... Công thức cổ điển cũng cũng là tam giác nhưng công thức tam giác ở đây có khác là giữ nguyên được trạng thái mầu chính của layer 3 mà chỉ dịch chuyển các ô thôi ... ( Orient chính là bước đẩy mầu chính của layer3 lên hết mặt cuối còn gì )

công thức 4 ô là công thức dịch chuyển chéo đó đó : Nếu là bôn ô giữa thì dịch chuyển theo hình dấu cộng hoặc dịch chuyển xong xong .... nếu là bốn ô ngoài thì dịch chuyển xong xong ... bác cứ coi lại Pemute thì sẽ thấy do tớ ko biết tả thôi , tiếng anh cũng cùi bắp ... nhìn hình thì hiểu chứ nhĩn chữ chịu chết ...

Finger trick có cho tiền tớ cũng ko làm nổi với cục rubik nhựa của Vn hoặc cục TQ ... ko biết cách làm cho nó trơn như trong phim :(( ... bác thử nghĩ xem dùng luôn ngón cái và ngón trỏ và ngón giữa cầm một trục để quay ko bao giờ dùng được đầu ngón áp út hoặc đầu ngón cái để đẩy như trong video clip cả , quay còn bị kẹt ... nếu ức chế làm nhanh thì tầm 5 - 6 lần là tan rubik ...

Còn về công thức để học thì nói cho cùng tớ ko biết Lar thế nào nhưng minhg thì sử dụng của ông nào cũng đc chênh lệch nhau là đối với pro thôi hơn nhau một 2 bước hoặc cách xoay có kết hợp finger trick ngon hay ko ... bọn mình làm nhát một thì cứ từ từ cũng đc ... Shotaro Mackisumi hoặc Lar , thằng người pháp lập kỉ lục thế giới tên gì đó ( nhìn lạ hoắc nhé , hình như mới xếp rubik không lâu lúc nó lập kỉ lục thể giới 11s75 ý ) giờ thêm thằng nhật đầu trọc tên gì đó ... toàn quái vật ... tớ còn nhớ lúc xem ti vi của nhật hội thi rubik ông xếp mà còn phải trườm đá lên đầu cho bớt nóng ... Đo xung não thấy lúc xếp rubik tất cả các vùng nào của nó hoạt động mạnh hơn bình thường một cách dữ dỗi ... :-SS

anima99998
15-05-2007, 06:24
Nghe nói chiêu Sune gì đó của Lars Petrus làm 7 moves trong 0.7s,
ừa, cái này là tốc độ bình thường cho mấy thằng cao thủ

Lúc đó Orient : Hình như chỉ có 7 trạng thái thôi ... Tớ cũng chỉ nhớ có đâu 4 cái ... hồi trước thì nhớ cả 7 ...
^:)^
bác ơi, cái này hơn 50 thế lận.

công thức 4 ô là công thức dịch chuyển chéo đó đó : Nếu là bôn ô giữa thì dịch chuyển theo hình dấu cộng hoặc dịch chuyển xong xong .... nếu là bốn ô ngoài thì dịch chuyển xong xong ... bác cứ coi lại Pemute thì sẽ thấy do tớ ko biết tả thôi , tiếng anh cũng cùi bắp ... nhìn hình thì hiểu chứ nhĩn chữ chịu chết
còn công thức di chuyển 2 cạnh và 2 góc nữa.

Utltimate209
15-05-2007, 18:44
Ặc ... Tớ nói là Orient + COLL cơ mà ... Orient thì tầm 60 thật ... Còn Orient + COLL thì có 7 trường hợp thôi :) ...
Pro thì nó ko chơi cái này ... làm orient nhanh hơn 2 - 3 s thêm khoảng tối thiểu 4 moves tùy vào F2L + Cross >>> Orient COLL có nhanh ko ...... nhưng tớ khoái cái này là vì nó đỡ phải học nhiều ... :p

Bác học hết toàn bộ chưa , nếu mà rồi thì quá Pro ... Mà nhớ được là một chuyện còn phải luyện phản xạ nhanh với các trường hợp lại là vấn đề nữa hix hix ...

Còn công thức di chuyển 2 cạnh và 2 góc nữa.

Uh , công thức dịch chuyển hai cạnh hai góc tớ thấy cũng khá phức tạp có 2 cái chéo , 2 cái xong xong ... :-S

anima99998
16-05-2007, 09:16
Còn Orient + COLL
là sao??

Bác học hết toàn bộ chưa , nếu mà rồi thì quá Pro ... Mà nhớ được là một chuyện còn phải luyện phản xạ nhanh với các trường hợp lại là vấn đề nữa hix hix ...
ặc, không nhớ hết sao mà Làm dưới 30 sec được. nhưng thời gian suy nghĩ và phản xạ của mình quá lâu, cỡ 2 giây trở lên. pro thì nó chỉ nhìn 2-4 ô và tính toán là biết

Utltimate209
16-05-2007, 11:42
Theo tớ những thằng dưới 20s tầm 15s nó không cần nhìn thì phải ... nó nhớ vị trí di chuyển các ô từ các bước trước ...

Còn bác hỏi Orient + Coll : bác cứ coi thử tất cả các trường hợp Orient của bác đi trường hợp nào mà mặt cuối đã có sẵn dấu cộng rồi thì đó là COLL ... Làm dấu cộng bằng công thức cổ điển hoặc tớ bằng cách khác từ F2L chuyển lên ko khó , nhưng rõ ràng là nó thêm một bước phải làm dấu cộng ... như vậy thay vì 1 lần phản xạ như của bác tớ sẽ phải 2 lần phản xạ ... Nhưng đc cái may là nó chỉ là mầu chính của mặt cuối nên cũng khá dễ đoán hoặc phản xạ thông thường phản xạ Cross mặt cuối tớ mất khoảng 1 s và 2 - 4 s làm :p ... 0.5 s nữa 4 - 8 s làm cho Orient ... Vậy thôi ... Cái này ko được phù hợp cho Finger Trick vì nó ko liên tục :)) ... Thế đó :(( ...

Mà cho hỏi luôn cách bơm silicon gì gì của bác là thế nào vậy ... vừa gạ được bà chị mua bên hung được con Rubik xịn ... nếu trơn như trong phim thì tớ cũng sẽ đầu tư học hết công thức như bác ...

baothai
16-05-2007, 12:01
Chuyện xung não tăng khủng khiếp thì tất nhiên, mình chơi khoảng 2 - 3 lần cái đầu quay giống như chong chóng, chơi xong bước ra làm cái gì cũng có cảm giác như muốn tăng tốc.
Làm 15s - 20s đúng là phải dựa một phần vào quan sát ban đầu và nhớ vị trí các khối, thành ra mấy bác Pro có khả năng nhắm mắt mà làm (thời gian phải mất lâu hơn mở mắt, điều này chứng tỏ vẫn phải quan sát liên tục khi đang tiến hành)
Có 1 cách khác để gia tốc cho cục VN + China : Mở toàn bộ khối ra, rửa sạch bụi nhựa, sau đó dùng giấy nhám chà vào rìa các khối, có thể nới lỏng ốc của khối ở tâm để quay nhẹ tay hơn (tuy nhiên tình trạng kẹt vẫn có thể xảy ra)
Vừa bị tịch thu cục Rubik "ruột", phải chờ tới thứ Sáu mới có cơ hội xin lại, nhưng 50 % thì chắc là mất (bị cô giáo tịch thu)

Neji
16-05-2007, 19:16
Chuyện xung não tăng khủng khiếp thì tất nhiên, mình chơi khoảng 2 - 3 lần cái đầu quay giống như chong chóng, chơi xong bước ra làm cái gì cũng có cảm giác như muốn tăng tốc.
Làm 15s - 20s đúng là phải dựa một phần vào quan sát ban đầu và nhớ vị trí các khối, thành ra mấy bác Pro có khả năng nhắm mắt mà làm (thời gian phải mất lâu hơn mở mắt, điều này chứng tỏ vẫn phải quan sát liên tục khi đang tiến hành)
Có 1 cách khác để gia tốc cho cục VN + China : Mở toàn bộ khối ra, rửa sạch bụi nhựa, sau đó dùng giấy nhám chà vào rìa các khối, có thể nới lỏng ốc của khối ở tâm để quay nhẹ tay hơn (tuy nhiên tình trạng kẹt vẫn có thể xảy ra)
Vừa bị tịch thu cục Rubik "ruột", phải chờ tới thứ Sáu mới có cơ hội xin lại, nhưng 50 % thì chắc là mất (bị cô giáo tịch thu)

Em làm theo bác rùi đó,kết quả là cục rubik lỏng le lỏng lét,xoay nhanh nhưng vẫn hay bị kẹt::( .Lần em giải đc rubik nhanh nhất là 1'50s(lâu wá phải hông?)lúc đó em gặp hên,chứ bình thường thì em làm hơn 2' lận,có ai biết cách nào làm nhanh hơn hông?Chứ em làm đc 2 tầng,tới mặt đáy thì lâu lâu ra những trường hợp mà em ko biết cách giải,phải tốn rất nhiều moves(xoay đại) để chuyển về trường hợp mà em biết rùi mới giải đc,vì vậy những lúc đó em rất tốn thời gian:-s .Mấy bác pro chỉ em với!
Mà hình như em thấy những người gà như em khi mới vào đây ko đáng để mấy bác trong đây quan tâm thì phải,em có hỏi cách giải rubik ở đây 1 lần rùi mà ko ai thèm trả lời,chỉ lo bàn luận với nhau thui::(

Utltimate209
16-05-2007, 20:08
Cách giải nhanh đồng nghĩa là phải đầu tư thời gian ... Google search ra ối ... bác chỉ cần thấy trên này có thông tin gì thì tới đó ... từ đầu mối đó có thể tìm ra nhiều trang khác ... Lar chẳng hạn ... Tự nhiên sẽ ra thôi ... còn bác cứ nghe bàn luận sẽ tự nhiên hiểu các từ ngữ vì rối bác cũng sẽ thấy nó trong các trang bác search ... điều cần học ở đây là tất cả các công thức đều có qui ước xoay thế nào Như L theo Macky là xoay trái xuống , R là xoay phải lên ... L' R' thì ngược lại ... ko đọc được thì có java nhìn vào mấy cái Applet nó làm đó mà bắt chiếc ...

Rubik từ đầu thì ai nhìn vào cũng tưởng là một môn khó ... thế nhưng nó đơn giản hơn gấp trăm lần cờ bởi vì mình đang nhai lại của các tiền bối người nghĩ ra công thức ... chả khác gì học thuộc đâu ...Cái quí là bạn phải đầu tư thời gian , công sức ... tiền thì chắc là mua rubik thôi chứ công thức đều free hết ...

Cái chính bạn phải có phản xạ nhanh , bộ đệm memory tốt như vậy bạn mới có tech vision ( là đoán các bước đi tiếp theo ) như đánh cờ đó ... tớ ko hẳn am hiểu lắm nhưng đó là những gì tớ ngộ ra ...

Lao động là vinh quang ...

Còn về việc bác dùng công thức cổ điển ... nếu muốn giải nhanh chả có cách nào khác là ... đi sâu thêm một chút vào cách giải của mình ... giả sử lúc đẩy cục giữa lên hàng 2 nên nhìn trc được nếu mình xoay thì cái cục mình target tiếp theo nó sẽ đi đâu từ đó xếp xong là bập luôn và tìm luôn mục tiêu khác ... như thế là khá liên tục đó :D ...

Còn về mặt cuối bác xếp phải mò là ko được ... phải biết rút kinh nghiệm mỗi lần thấy mới là coi như là một trường hợp hoặc biết ngay phải đưa nó về trường hợp quen thuộc thế nào ... tập chính là tập phản xạ đó ...

Neji
16-05-2007, 21:51
Cách giải nhanh đồng nghĩa là phải đầu tư thời gian ... Google search ra ối ... bác chỉ cần thấy trên này có thông tin gì thì tới đó ... từ đầu mối đó có thể tìm ra nhiều trang khác ... Lar chẳng hạn ... Tự nhiên sẽ ra thôi ... còn bác cứ nghe bàn luận sẽ tự nhiên hiểu các từ ngữ vì rối bác cũng sẽ thấy nó trong các trang bác search ... điều cần học ở đây là tất cả các công thức đều có qui ước xoay thế nào Như L theo Macky là xoay trái xuống , R là xoay phải lên ... L' R' thì ngược lại ... ko đọc được thì có java nhìn vào mấy cái Applet nó làm đó mà bắt chiếc ...

Rubik từ đầu thì ai nhìn vào cũng tưởng là một môn khó ... thế nhưng nó đơn giản hơn gấp trăm lần cờ bởi vì mình đang nhai lại của các tiền bối người nghĩ ra công thức ... chả khác gì học thuộc đâu ...Cái quí là bạn phải đầu tư thời gian , công sức ... tiền thì chắc là mua rubik thôi chứ công thức đều free hết ...

Cái chính bạn phải có phản xạ nhanh , bộ đệm memory tốt như vậy bạn mới có tech vision ( là đoán các bước đi tiếp theo ) như đánh cờ đó ... tớ ko hẳn am hiểu lắm nhưng đó là những gì tớ ngộ ra ...

Lao động là vinh quang ...

Còn về việc bác dùng công thức cổ điển ... nếu muốn giải nhanh chả có cách nào khác là ... đi sâu thêm một chút vào cách giải của mình ... giả sử lúc đẩy cục giữa lên hàng 2 nên nhìn trc được nếu mình xoay thì cái cục mình target tiếp theo nó sẽ đi đâu từ đó xếp xong là bập luôn và tìm luôn mục tiêu khác ... như thế là khá liên tục đó :D ...

Còn về mặt cuối bác xếp phải mò là ko được ... phải biết rút kinh nghiệm mỗi lần thấy mới là coi như là một trường hợp hoặc biết ngay phải đưa nó về trường hợp quen thuộc thế nào ... tập chính là tập phản xạ đó ...

Ko phải em mò,mà là nếu ra mấy trường hợp lạ thì em dùng những phép xoay(chuyển màu)em học đc trên youtube:Dnói chung là làm đại đó,nhưng sau khi dùng những phép xoay đó thì nó lại ra trường hợp mà em biết,vì vậy tiếp theo em xoay đc dễ dàng thôi,ý em hỏi là khi ra mấy trường hợp đó mình có cách nào làm trực tiếp lun ko chứ ko phải wa trung gian như em(đưa về trường hợp của mình biết)rùi mới làm đc.Em đang học cách làm 2 tầng của Fridrich,hông biết nhanh hơn cách cũ ko ta:-s.Nếu bác có cách nào làm nhanh và hay thì chỉ em nha.Cục rubik dỏm wé rùi,chắc mua cục rubik mới thoai(xoay đến nỗi rớt ra lun):whew:

anima99998
17-05-2007, 08:18

cần gì tiền bối. bạn tự mò ra công thức cũng được thôi, nhưng dài hơn 1 tí. mấy cái công thức đó là đã được rút gọn.
lúc đầu tớ tự mò ra mà đâu cần ai chỉ đâu

sevenup
17-05-2007, 20:47
Bác baothai này, bác tìm được cái cách của fenrich gì gì đó lười coi lại trang cũ quá, bác cho em xin với, em tìm gần cả tiếng đồng hồ mà không thấy gì cả.

anima99998
18-05-2007, 05:15
cần gì. nói chung chỉ lên google, search "F2L", sau đó bấm vô image rồi học thuộc thôi.

@sevenup: rep đi

baothai
18-05-2007, 15:23
http://www.ws.binghamton.edu/fridrich/cube.html
Cái trên là Web cá nhân của giáo sư Fredrich
http://www.speedcubing.com/
Vào trang trên, chọn Agorithms, trang này có cả một kho, tha hồ học.
Còn có thể vào Cubefreak.net, nhưng trang này cũng chỉ là sao y bản chính trang của Fredrich.
Anima có IM Yahoo! không, cho em để có gì mình liên lạc.

anima99998
19-05-2007, 08:38
không có thời gian. nếu mún thì cứ lên đây hỏi, ngại gì :))

rep cho mình đi

sevenup
19-05-2007, 09:16
Cảm ơn baothai nhé, khi nào mình học xong quay phim đưa lên cho các bạn coi :D
Sao mà khó hiểu thế này, đọc toàn là tiếng Anh, và không nói rõ lắm, anima coi thử phải mấy trang đó không vậy?

baothai
19-05-2007, 12:53
Đâu cần giỏi tiếng Anh mới có thể hiểu được mấy trang đó. Chỉ cần hiểu các kí hiệu như L, L' ... hoặc cùng lắm là Orientation, Permutation là gì thôi. Em chả có bằng A, B hay Toeflt gì ráo mà cũng hiểu ro ro đấy.

sevenup
19-05-2007, 18:49
Tớ cũng có bằng tiếng Anh nào đâu, nhưng mà tớ vào trong đó nó nói nhiều quá, vừa đọc vừa dịch chắc chết quá. Mà cậu học được cách đó chưa, tớ cũng không rảnh lắm, vì bị anima dụ dỗ chơi yoyo rồi =((

anima99998
20-05-2007, 08:07
đọc tiếng anh làm gì, cứ quay như nó, học thuộc thôi. hồi đó tớ cũng đâu có rảnh mà đọc :))

baothai
20-05-2007, 19:15
Học được khoảng 2 cái Permu với 3 cái Orient rùi. Mấy ngày nay mất cục Rubik phải chơi Rubik ảo trên Rubiks.com, buồn chết. Mấy bác cố vấn cho nên mua trên amazon hay chỗ nào ?

anima99998
21-05-2007, 05:19
mua trên muffet là tốt nhất (không biết viết đúng không) hoặc là ed's puzzle

sevenup
21-05-2007, 15:03
Tớ có cục của rubiks.com nè, chơi cũng ngon, nhưng mà cục đó hay tróc lớp màu lắm, baothai đừng nên mua, nếu mua là phải mua thêm giấy màu nữa.

anima99998
22-05-2007, 04:24
nhưng mà cục đó hay tróc lớp màu lắm, baothai đừng nên mua, nếu mua là phải mua thêm giấy màu nữa.

sevenup
22-05-2007, 09:28
cục nào chả tróc. tớ chơi vài ngày là tróc hết, tại quay nhanh quá. chỉ có tiles trên cubesmith là chịu nổi thôi, nhưng mắc quá
Ặc, cục của VN không tróc mà bể thôi =)) vì nó làm cái màu bằng nhựa mà, còn của TQ có thể tróc vì cục của VN nó dán vào trong một cái khe, còn của TQ thì không. Mà tiles trên cubesmith có mắc mấy đâu, một set của nó có 4.5$, mà một set ở đây là một màu hay một bộ 6 màu vậy, một màu thì mắc wá trời mắc

anima99998
23-05-2007, 10:34
1 bộ 6 màu. mà tớ quay 6 tháng phải thay 1 lần rồi. mà mỗi lần phải thay cho cái 4x4 và 5x5 nữa

mua cái megaminx là khỏe nhất, tiles cứng như đá

baothai
23-05-2007, 11:00
Giỡn chút thôi chứ mình không có Credit Card nên không mua trên mạng được.

Muốn mua Rubik ở VN khó quá, ngoài siêu thị toàn bán đồ dỏm, không tìm được cục nào ngon như cục cũ (tuy hơi kẹt)

anima99998
24-05-2007, 07:54
cục ở VN chắc làm theo kiểu esteen nên không quay nhanh được.

cục của tớ mới nhờ một thằng lube cho, nhanh hết xảy. thằng đó nhanh lém, trung bình của nó là 24-25 giây

baothai
24-05-2007, 11:31
cục ở VN chắc làm theo kiểu esteen nên không quay nhanh được.

cục của tớ mới nhờ một thằng lube cho, nhanh hết xảy. thằng đó nhanh lém, trung bình của nó là 24-25 giây

esteen là sao, chả hiểu gì cả ?

Đã tìm thấy 1 cục Rubik nhỏ chút xíu (có thể là cục của hieukop từng chơi).

Cục Việt Nam đâu có bể, mình chơi 3 4 năm nay chỉ thấy nó sút ra chứ chưa bể, trừ 1 lần do quăng ném nên bị gãy phần khung xương. Cục VN làm dày hơn cục Trung quốc, miếng Tile lại gắn chìm nên rất bền, chỉ có điều làm không được chính xác nên bị kẹt thường xuyên.

sevenup
25-05-2007, 14:15
@baothai: Mình nói bể là bể cái tile kìa, cục của VN nó gắn chìm, mình là rớt mấy lần nên nó bể một miếng nhỏ rồi rớt ra. Cậu học cách làm nhanh trên trang của giáo sư fredrich hay speedcubing, tớ đang học của speedcubing, của giá sư fredrich khó học quá.
@anima: cậu biết nó lube bằng cái gì không? hướng dẫn mọi người đi

sieu_sieu
25-05-2007, 17:28
Mình sẽ nói rõ hơn về một số thuật ngữ trong cách chơi rubik cho những ai chưa biết (ai biết rồi thì thôi):
Cách làm rubik đc chia ra làm 4 bước cơ bản:

Bước 1: CROSS, đây là bước làm hình chữ thập ở mặt đầu tiên (thường là mặt màu trắng), người ta hay để mặt đầu tiên quay xuống dưới cùng (D), ai vẫn còn thói quen làm mặt đầu tiên ở trên cùng thì sửa ngay đi nhé.
Theo như bọn pro nói thì bước này làm tối đa là mất 8 moves, còn bình thường là 6-7 moves.

http://www.cosine-systems.com/cubestation/cs2/images/3x3x3/cfop/scramble-cross.gif

Bước 2: F2L (First 2 Layers) đây là bước hoàn thành hai tầng đầu tiên, bước này là làm lâu nhất, hơn nhau chính là ở bước này.

http://www.cosine-systems.com/cubestation/cs2/images/3x3x3/cfop/cross-f2l.gif

Bước 3: OLL (Orientation of the Last Layer) đây là bước hoàn thành mặt trên cùng (mặt màu vàng). Có 57 thế Orientation, đây chính là bước quan trọng để từ beginner trở thành expert.

http://www.cosine-systems.com/cubestation/cs2/images/3x3x3/cfop/f2l-oll.gif

Bước 4: PLL (Permutation of the Last Layer) đây là bước xoay chuyển vị trí các viên để hoàn thành tầng cuối sao cho mặt vàng ko bị xáo trộn. Có 21 thế Permutation.

http://www.cosine-systems.com/cubestation/cs2/images/3x3x3/cfop/oll-solved.gif

sieu_sieu
25-05-2007, 17:39
Hix hix, học hết 57 thế Orientation quả là quá trình gian truân và vất vả, khó nhằn còn hơn cả triết học MLN.

sevenup
25-05-2007, 19:26
Nếu bạn không muốn học những thế đó thì bạn sử dụng theo cách của tyson mao cũng được, cách của tyson thì hơi lâu một chút khi orientation và permutation, thay vì làm luôn thì phải làm cái cross trên last layer rồi mới bắt đầu orientation, sử dụng 1 công thức, nếu cao lắm là sử dụng công thức đó 2 lần, permutation cũng thế, sử dụng cũng 1 công thức, cao lắm là 2 lần, bạn sử dụng cách của tyson mao chưa?

sieu_sieu
25-05-2007, 20:59
Trời đất, cái cách cơ bản ấy tớ làm mòn cả rubik rồi, thằng Tyson nó dạy mình cơ bản cho dễ làm thế thôi chứ khi thi đấu thì nó đều dùng cách kia hết. Mình định học thuộc mấy chục cái thế kia là để làm cho nhanh hơn thôi.

baothai
26-05-2007, 18:18
Mấy ngày nay ngồi ôm cục rubik mini nên chán chả buồn học thuộc công thức, anh em nào lên lar5.com coi lars petrus biểu diễn Sune. Nó làm chậm mình nhìn cũng hổng ra, finger tricks của nó quả là ngoại hạng !

Để khi nào có Credit card mình sẽ mua 1 cục trên Amazone + 1 bộ Tiles trên Cubesmith, lần này quyết đầu tư !

anima99998
27-05-2007, 01:04
@sieu sieu: tớ học xong hết 57 cái rùi nè. chỉ cần thuộc chừng 20 cái thôi, mấy cái kia tự suy ra cũng được

sevenup
27-05-2007, 10:21
Học cái này đúng là phê thiệt, học hoài mà không hết, mà mấy bữa nay có học hành gì đâu, toàn chơi cách của tyson không.
@anima: cậu học hết orientation rồi hả :o khủng khiếp, còn permutation thì sao, chắc cũng học hết rồi hả??????? Hình như có cách nhanh hơn cái này nữa, có ở trang của giáo sư fredrich đó, học hơn 1200 thế, khỏi cần orientation, làm xong cái F2L là làm luôn. Trong file *.zip

baothai
28-05-2007, 17:06
Đừng chơi cách của Tyson, cách ấy hơi lâu ở cả 2 phần Orientation + Permutation. Để mình lục lại link tìm cho 1 cách cũng na ná giống nhưng gọn hơn, cũng dành cho Beginer , kỉ lục 1 phút 21 giây của mình cũng chơi cách ấy. Cũng làm dấu thập ở mặt cuối, rồi mới Orienting, ít moves hơn của Tyson's method.

Anima giải thích giùm cách của Lars, mình nghiên cứu mãi không ra (hạn chế giải thích bằng tiếng anh, mình ngu anh văn lắm).

sevenup
28-05-2007, 18:40
Ặc, cách của tyson tớ làm hôm bữa kỉ lục mới, nhưng chưa đưa lên tại quên, làm có 58" à, còn cách nào nữa đây, học xong chắc tẩu hỏa nhập ma quá.
@anima: cậu nói 20 cái chính đi, để anh em dễ họn hơn

Chien_Binh_Gia
29-05-2007, 03:09
Có ai đã chơi qua cái loại này chưa nhỉ
http://img443.imageshack.us/img443/4839/ff371aq9.th.jpg (http://img443.imageshack.us/my.php?image=ff371aq9.jpg)
Thấy ngộ quá post lên cho mọi người sưu tầm chơi #>:)

sevenup
29-05-2007, 09:37
Tớ biết loại này rồi, khi xoay nó sẽ lồi chỗ này một chút, lõm chỗ kia một chút, nhìn tếu lắm, cái này ở VN chưa thấy, VN mà bán rubik xịn là nhà tớ có một bộ sưu tập rồi, tiếc là không có

baothai
29-05-2007, 17:03
Cái cục ấy nếu tháo ra, có thể lắp lại thành hình ngôi sao (chả nhớ mấy cánh). Trên speedcubing có hướng dẫn, phải qua cắt tỉa gọt dũa công phu lắm.

Cái kĩ lục cũ của tớ là 1'21 giây, lúc ấy mượn cục Rubik của thằng bạn để chơi, cục ấy hơn 12 - 13 tuổi là ít, xoay rất ngon. Nhưng lúc đó finger trick của tui chưa hoàn thiện lắm, khả năng nhận thức hình khối chưa cao. Bây giờ tui đang luyện cục Rubik nhỏ chút xíu, quay không trơn lắm, lại hay bị sút, nhưng chỉ có 3 màu hồng, lục, vàng, nhưng đủ sáu mặt vàng, vàng có chấm, hồng, hồng có chấm, lục, lục có chấm, nhìn rất khó, nhưng khi đã nắm bắt được thì nhìn cục nào cũng ra. Nói chung là nó giúp tớ luyện khả năng hình dung và nắm bắt hình khối.

Chien_Binh_Gia
30-05-2007, 04:46
Đúng là nó có thể xếp thành bông hoa, trước mình cũng có cả cái hình đó nữa nhưng không biết là mất đâu rồi. Còn đây là hình cái 12 mặt
http://img259.imageshack.us/img259/3032/c3fb1zk3.th.jpg (http://img259.imageshack.us/my.php?image=c3fb1zk3.jpg)

anima99998
30-05-2007, 05:01
@chien binh gia: square 1 dễ òm, dễ hơn megaminx nhiều. cái đó nếu không quen sẽ biến nó thành hình thù quái dị, nhưng không sao.
ai chơi thử cái magic ball sẽ thấy nó khó cỡ nào

sevenup
30-05-2007, 15:09
Hình như cái megamix cũng làm theo tầng giống như rubik 3x3 phải không anima?

Chien_Binh_Gia
31-05-2007, 02:02
Hix thực ra thấy mọi người bàn tán sôi nổi nên ghé vô spam chút chứ bạn nói Magic ball mình cũng mù tịt , chưa nhìn thấy nó bao giờ hoặc có nhìn thấy cũng chả biết nó là cái rì cũng nên ... hehe cái 3X3 còn mò cả buổi mới ra huống gì là mấy thứ phức tạp .. vào đây đọc cứ như là vịt nghe sấm chả hiểu cái gì luôn .. T_T có ai cao thủ ở HN thì chỉ bảo cho tui vài đường cơ bản với, tôi rất khoái món này mà Noob quá học qua sách vở với hình ảnh ko có vào được ...

anima99998
31-05-2007, 05:07
Để khi nào có Credit card mình sẽ mua 1 cục trên Amazone + 1 bộ Tiles trên Cubesmith, lần này quyết đầu tư
sao không mua 1 cục trên Cube smith lun đi

Hình như cái megamix cũng làm theo tầng giống như rubik 3x3 phải không anima?

not quite, tại vì nó có 12 mặt lận bạn à :)
mà bước đàu thì cũng giống ý chang
đỡ cái là megaminx không phải là khối biến dạng như square => không đâm ra những tình huống dở khóc dở cười

@anima: cậu nói 20 cái chính đi, để anh em dễ họn hơn

đại loại là góc-góc, cạnh-cạnh, chéo góc, chéo cạnh, 2 góc 2 cạnh song song, 2 góc 2 cạnh chéo, góc cạnh cùng chiều, góc cạnh ngược chiều,... lúc sau nó cũng tương tự, nhưng xoay đổi chiều thui

bootay
01-06-2007, 18:09
Bước 1: CROSS, đây là bước làm hình chữ thập ở mặt đầu tiên (thường là mặt màu trắng), người ta hay để mặt đầu tiên quay xuống dưới cùng (D), ai vẫn còn thói quen làm mặt đầu tiên ở trên cùng thì sửa ngay đi nhé.

Em vẫn có thói quen làm mặt đầu tiên ở trên cùng, xin hỏi việc làm mặt đầu tiên ở trên cùng hay ở dưới thì có gì khác nhau ?

baothai
01-06-2007, 19:01
Em vẫn có thói quen làm mặt đầu tiên ở trên cùng, xin hỏi việc làm mặt đầu tiên ở trên cùng hay ở dưới thì có gì khác nhau ?
Không khác nhau mấy đâu bạn, mình vẫn quen lật mặt đầu tiên lên trên, khi làm tới mặt cuối mới lật mặt đáy lên, cũng không mất nhiều thời gian lắm. Nhưng nếu lật mặt cuối lên sẵn thì việc quan sát nhanh hơn khoảng 1/10 giây, cũng có chút lợi thế.

sao không mua 1 cục trên Cube smith lun đi
Cubesmith đâu có bán 3x3, toàn bán mấy thứ gì kì quái (dao tách tile, dây cột gì đó ...). Làm sao mua được mấy cục 3x3 trên Cubesmith.

Nhưng mình muốn mua trên Amazon là vì Lars quảng cáo rằng cục ấy cấu trúc rất tốt, quay ngon, nhưng Sticker dễ tróc, nên mua tile thay thế ở Cubesmith.

Mình thấy dân speedcubist có rất nhiều người là anh em ruột, như Toby & Tyson, Dan Dzoan, Cris Dzoan & Brittany Dzoan ... Hình như trò này lan truyền trong gia đình, trong bạn bè khá mau nhỉ.

Mới khám phá ra nhiều chiêu làm F2L mới, hơi lâu vì mất thời gian nhìn nhưng rút được khá nhiều bước. Đã học thuộc được khoảng 5 - 6 cái Orient + Permute rùi, đang cố gắng nắm bắt để làm nhanh.

anima99998
02-06-2007, 08:46
sao chả được, miễn sao sau khi làm xong thì lật xuống dưới

Mình thấy dân speedcubist có rất nhiều người là anh em ruột, như Toby & Tyson, Dan Dzoan, Cris Dzoan & Brittany Dzoan ... Hình như trò này lan truyền trong gia đình, trong bạn bè khá mau nhỉ.
một ngày nó ăn xong rồi đua nhau thôi mà

Cubesmith đâu có bán 3x3, toàn bán mấy thứ gì kì quái (dao tách tile, dây cột gì đó ...). Làm sao mua được mấy cục 3x3 trên Cubesmith
mua 1 cái kit đó, gồm 3x3 màu đen và sticker. chắc cái đó phải order nó thôi

baothai
02-06-2007, 12:59
Cho đường dẫn đi, chả thấy cái nào trên Cubesmith gọi là Kit cả !

Trên Cubesmith có đường dẫn đến Ed's think shop ...

anima99998
03-06-2007, 08:43
cái đó cũng được. hình như hồi tớ mua 3x3 trên cube smith là lấu lắm rồi, không biết nó có còn nhận ỏder không. thử email hỏi nó đi

baothai
06-06-2007, 13:58
Để khi nào có Credit card rồi mình mua, nhưng hiện giờ mình không còn cục rubik nào trong tay cả, lên mạng chơi Visual Cube hoài chán lắm.

Anima giải thích giùm về cấu trúc bên trong của Rubik đi, cái esteen hay lube gì đó đọc không hiểu gì hết.

@Anima: khoái Jack Sparrow hả, để khi nào thi xong mình mua vé đi coi thử, cái trailer nhìn cũng hấp dẫn lắm.

anima99998
07-06-2007, 05:47
esteen làm 3x3 rất nhẹ, nhưng khi quay nhanh thì rubik nhanh hơn nhiều, do có độ co giãn giữa trục. cấu trúc bên trong khó giải thích lắm, chỉ là những mẩu vuông có cạnh bám lấy nhau, cọ sát nhau khi quay

baothai
07-06-2007, 19:02
Sao chả thấy tài liệu nào trên mạng nói về esteen nhỉ ?
Nói như vậy là esteen và rubik là 2 loại cấu trúc khác nhau hả ?

Có kỉ lục mới roài : 56 giây, thực hiện bằng Visual Rubik's Cube ở Rubiks.com
Không biết sao mình lại chơi cục ấy nhanh thế nhỉ, cứ tưởng quay rubiks bằng chuột chậm lắm.

anima99998
08-06-2007, 06:01
Nói như vậy là esteen và rubik là 2 loại cấu trúc khác nhau hả ?
ừa

mà bác click kiểu gì mà 56 giây????????????????? finger tricks làm như điên, ít nhất phải 2-3 moves 1 giây thì mới được kỉ lục đó, đằng này bác phải quay cuc visual cube lung tung nữa ^:)^

baothai
08-06-2007, 11:47
Cũng chả biết nữa, hình như cái đồng hồ có vấn đề. Bữa hôm đó click chuột cũng như điên, may mà gặp mấy trường hợp mình thuộc nằm lòng nên mới nhanh được.

Hình như Cubesmith có nhận Email đặt hàng, nhưng không rõ hình thức thanh toán là gì.

anima99998
09-06-2007, 05:52
email cho nó. nhưng tụi đó làm chậm lắm, vì thế order xong đợi cỡ 2-3 tháng nó sẽ trả lời.

sevenup
18-06-2007, 10:01
anima này, hôm qua đang chơi cục rubik VN nó bung hết ra, thế là tớ thấy ở trong nó lấy bột ruột bút chì làm chất bôi trơn =)) ặc ặc, thế là tớ đem rửa sạch hết, lau khô rồi lấy dầu của cục yoyo tra vào, chơi được phết, bây giờ em nó quay còn nhẹ hơn cục rubik's.com nữa :)) cậu cho ý kiến xem nào. Quên nữa, cậu hướng dẫn cách tháo mấy cái cục corner với edge ra an toàn đi, tớ sợ giực thẳng ra nó gẫy uổng lắm, tớ tính tra dầu yoyo vào cục rubik's.com của tớ luôn

anima99998
19-06-2007, 03:29
muốn gỡ ra thì dễ thôi. qua mặt trên cùng 1/8 vòng, nghĩa là 45 độ đó. sau đó thì dùng dao hoặc screw driver gì đó để nạy miếng edge đó ra. nhớ thọc sâu bao nhiêu thì có nhiều lực bấy nhiêu và khỏi làm trầy bề mặt ma sát

sevenup
19-06-2007, 09:59
nạy cục edge ở last layer hay là ở layer thứ 2, cục của TQ mà nạy kiểu này nó không bể tớ chết liền, cục của TQ mỏng te à

anima99998
19-06-2007, 11:13
vậy chắc cục đó làm theo kiểu esteen. cục đó tớ không biết cách tháo ra cho lắm. bạn tớ tháo bằng cách đập xuống sàn cho nó văng ra từng mảnh, nhưng tớ thấy hơi nguy hiểm

còn cục rubik thì nạy miếng edge ở layer trên cùng luôn đó

force207
21-06-2007, 10:16
bác nào cho hỏi quy luật hay bí kíp xếp đi

anima99998
21-06-2007, 11:24
quy luật thì nhiều lắm, nhưng đại khái là làm từng lớp, tưng lớp, layer by layer đó, hiểu không.
người bình thường thì chắc chỉ mò ra F2L là hay rồi. LL phải lên internet coi

sevenup
23-06-2007, 10:23
Thanks anima nhiều, tớ gỡ được rồi, nhưng mà tra dầu vào mấy cái khớp cố định thì nó không quay nhẹ hơn tí nào, theo tớ thấy thì vị trí của mấy cái egde và corner tiếp xúc với nhau nó ma sát nhiều quá dẫn đến việc nó quay cứng, có cách nào khắc phục không anima.
Tớ nghĩ topic này hơi buồn tẻ do chỉ bàn về chơi rubik cho những người biết chơi chứ không hướng dẫn cho người mới chưa biết chơi, tớ đang định viết một bài hướng dẫn cách chơi khá đơn giản theo cách của VN

anima99998
23-06-2007, 22:12
bạn dùng giấy nhám mà chà hết tất cả các bề mặt ma sát trước khi cho lube, vì sau khi cho nó chật cứng ròi làm sao mà quay ;))

sau khi bôi silicon thì đợi 4-5 tiếng để khô

sevenup
25-06-2007, 08:01
Anima hướng dẫn lại cách cho silicon đi, đọc bài trước không hiểu gì cả

anima99998
25-06-2007, 23:46
gỡ tất cả các cục ra, dùng giấy nhám chà lên tất cả bề mặt, trừ sticker
sau đó xịt silicon ra 1 tấm vải, chùi lên tất cả các bề mặt. đợi chừng 5 tiếng cho khô, sau đó ráp lại

khech
25-06-2007, 23:54
ặc, nghe cách giới thiệu của bác anima chắc là bác phải tâm huyết với rubik's lắm. Em cũng chơi xếp đc rồi , bây giờ thấy oải :D ( vì chỉ biết 1 cách xếp, ko biết còn cách nào ko), bác biết chỗ nào bán rubik's 4x4x4 ko?

sevenup
26-06-2007, 07:37
@khech: 4x4 thì chỉ có cách là mua hàng ở nước ngoài thôi, chứ VN không có bán đâu bạn.
@anima: vậy là chỉ bôi lên bề mặt nó 1 lớp mỏng thôi phải không anima

anima99998
26-06-2007, 11:04
@anima: vậy là chỉ bôi lên bề mặt nó 1 lớp mỏng thôi phải không anima
đúng vậy, gần như không thấy gì

4x4, 5x5 trên amazon có đấy. 4x4 thì $22, 5x5 thì $30

baothai
27-06-2007, 19:37
Mấy bữa nay thi lớp 10 hơi mệt không nói chuyện nhiều được. Xin lỗi anh em.

Silicon mà bôi một lớp dày thì đố lắp trở lại được đó. Còn cái vụn đen trong cục rubik không phải là bột ruột bút chì đâu, cái đó là vụn nhựa của rubik bị mài mòn lâu ngày tróc ra đó.

Anima chừng nào về Việt Nam thì xách về cho em một cục 3x3 nghe, hiện giờ em chả còn cục nào trong tay cả. Chán!

sevenup
28-06-2007, 13:27
À quên nữa, hỏi anima thêm cái này, chà cho bề mặt của nó bị mòn thì chà đến chừng nào thì ngưng đây????????

anima99998
29-06-2007, 11:53
chà cho bề mặt của nó bị mòn thì chà đến chừng nào thì ngưng đây????????
chà 1 tí thôi, để nó khỏi rớt ra ngoài

Còn cái vụn đen trong cục rubik không phải là bột ruột bút chì đâu, cái đó là vụn nhựa của rubik bị mài mòn lâu ngày tróc ra đó.
1 là nhựa, 2 là chất silicon có sẵn

Fall::.
29-06-2007, 20:19
Anh em chỉ bảo cái ! Mấy hôm trước mua rubik về bắt đầu lọ mọ được 1 mặt 2 hàng rồi mà vẫ chưa biết cách nào ghép cho ra hàng thứ 3 với mặt bên trên >_< !

anima99998
30-06-2007, 00:04
lên mấy website mà coi thôi, chứ cái cuối muốn mò mệt lắm. hồi đó tớ mò cả tháng mới ra đó, cứ dán giấy rồi quay coi nó thay đổi thế nào

sevenup
30-06-2007, 06:37
@Fall: À, bạn mò được như vậy là làm F2L (first 2 layers) rồi, làm được như vậy là đã cảm nhận được cục rubik rồi, còn bây giờ bạn học cách làm của tyson mao đi, bạn down cái này (http://www.tysonmao.com/blog/wp-content/uploads/2006/12/solvethecube.pdf) về rồi đọc, do cái này là tiếng Anh nên bạn phải chịu khó ngồi dịch ra, hình như bạn đã làm đến step 3 hay 4 gì đó của cách này rồi
@anima: hình như youtube xóa cái hướng dẫn của tyson mao rồi hay sao á, tớ tìm không thấy, cậu tìm thử rồi gửi cho Fall thử xem, chúc mừng có thêm 1 người gia nhập clb rubik :D

vuhaohiep
30-06-2007, 13:21
tổng cộng có bao nhiêu kiểu rubic vậ mấy bác....?

okita227
30-06-2007, 13:24
Cho em hỏi với, sao em vô trang lar5.com đó mà ko coi đc hình minh họa với Flash vậy? Toàn chữ ko em đọc ko hiểu gì hết.
Đó giờ em xoay theo kiểu từng layers ko àh giờ mún học 41 moves để way cho nhanh đó mà.

sevenup
30-06-2007, 15:05
@vuhaohiep: rubik có rất nhiều loại, nói ra chắc không hết, một số loại thông dụng: 2x2, 3x3, 4x4, 5x5, 6x6, 7x7, kim tự tháp (tiếng Anh á, quên cách ghi rồi) megaminx, octaminx, và một số loại khác như là: 2x2x3, 3x3x4, vân vân, rất nhiều bạn à
@okita227: bạn vào lar5 không coi được vì máy bạn cần có java mới coi được, và cách của lar5 làm lâu lắm, không nhanh đâu, còn nếu bạn có đọc bài của intro thì intro nói hoàn toàn sai lầm (chỉ cần quay đúng 41 moves đó là ra dù không nhìn), vì nếu có cách 41 moves thì tại sao nó làm nhiều trường hợp khác như 39 moves chẳng hạn, bạn muốn làm nhanh bạn phải học trong trang này nè http://www.speedcubing.com/ bạn vào algorithms, cách này được rất nhiều người dùng
@anima: cậu có biết trang web nào hướng dẫn chơi rubik 4x4 không, tìm giúp tớ với

baothai
30-06-2007, 19:18
Trang Speedcubing rắc rối lắm, có link direct nè :
http://www.speedcubing.com/final_layer_orientation.html
http://www.speedcubing.com/final_layer_permutation.html
http://www.speedcubing.com/ross_permutations.html
http://www.speedcubing.com/final_layer_corners_no_edge_flips.html
Mấy cái trên hơi rắc rối, tốt nhất là các bạn học theo Tyson Mao trước rồi hãy đọc mấy cái trên, như thế sẽ dễ dàng hơn, bởi vì Rubik là tự mày mò và tự hiểu là chủ yếu, vì thế phải từ từ, không có ai mới cầm cục rubik lần đầu mà giải được cả.

Đúng là cách của Lars thực sự ngắn, thường chỉ cần 41 moves là xong, nhưng đòi hỏi phải có khả năng quan sát và hình dung tốt mới có thể vận dụng nhanh được, thời gian mất chủ yếu là ở khâu ấy, cái này chỉ có chính Lars mới có, chả có ai có cả (Tyson Mao từng dùng cách này)

yudiat
30-06-2007, 22:35
trong đây ai hoàn thành xong khối rubic nhanh nhất nhỉ... tui làm phải mất trên 1 phút ko à

anima99998
30-06-2007, 23:53
@anima: cậu có biết trang web nào hướng dẫn chơi rubik 4x4 không, tìm giúp tớ với

hừm. không biết bạn là beginner hay là sao. nếu bắt đầu đụng đến thôi thì nên vô winningmoves.com hay gì gì đó. còn nếu đã biết làm, muốn làm cách nhanh hơn nhưng phần cuối có phần phức tạp hơn thì lên bigcubes.com

trong đây ai hoàn thành xong khối rubic nhanh nhất nhỉ... tui làm phải mất trên 1 phút ko à
finger trick + F2L là chắc chắn dưới 1 phút, chưa nói đến vụ LL sẽ làm dưới 30 giây
tớ trung bình đang từ 35-40 giây, tại mới học cái F2L mới

ndt1988
01-07-2007, 00:55
topic này hay đấy.., mình chưa biết cách để ghép khối rubic này nữa..

sevenup
01-07-2007, 06:50
hừm. không biết bạn là beginner hay là sao. nếu bắt đầu đụng đến thôi thì nên vô winningmoves.com hay gì gì đó. còn nếu đã biết làm, muốn làm cách nhanh hơn nhưng phần cuối có phần phức tạp hơn thì lên bigcubes.com
Hừ, tớ còn chưa có rubik nữa lấy gì biết hình dáng nó làm sao, đang tìm cả cái cục rubik 4x4 ảo, mà chưa tìm ra

Bạn làm như vậy là được rồi, tại vì do cách làm và do rubik cứng nên khó quay thôi.

baothai
02-07-2007, 18:49
Em sắp có người quen bên Mỹ về thăm, mọi người cố vấn cho em xem nên mua rubik thế nào ?

@ ndt1988 : anh có thể tham khảo cách giải ở trong topic này, nếu có gì khó khăn thì có thể liên lạc với một số "đàn anh" ở trên để được giúp đỡ.

sevenup
02-07-2007, 21:07
@baothai: cậu mua rubik nào chả được, nhưng cứ theo anima là sử dụng rubik của cubesmith, còn nếu không có thì cứ rubik's.com mà xài, nhưng mà phải mua thêm cái tiled về vì xài của rubik's.com dễ tróc lắm, mình xài rồi, nhưng không có tiled thay thế nên cất vào tủ trưng luôn :D
@anima: tớ thấy trên rubik's.com có thêm cái rubik revolution, cậu coi thử nó là cái gì vậy, tớ không biết nó làm sao nhưng mà cục trung tâm nó là ánh sáng thay vì là tiled hay sao á.
À quên, anima nói silicone là cái trong http://www.youtube.com/watch?v=s0rjg7ckq-0 phải không, nếu đúng thì ở VN nó không gọi là silicone mà gọi là bình xịt bôi trơn, cái này bán đầy.

baothai
03-07-2007, 12:07
Em không có số Credit card, nếu có thì đã mua qua cubesmith hoặc Rubik's rồi. Bây giờ em muốn nhờ người bà con bên Mỹ vô siêu thị mua thì nên chọn loại nào?

Cái Rubik's Revolution thì em thấy hình như là mấy cái đèn ở cục trung tâm thay đổi và buộc người chơi phải thay đổi các mặt thật nhanh theo nó. Nếu như em hiểu đúng thì cách chơi dễ ợt.

sevenup
03-07-2007, 15:59
Ặc, cái rubik's.com thì siêu thị bán đầy ở bên Mỹ bán nhiều lắm, còn cubesmith thì không rõ.
Cái rubik's revolution bắt thay đổi theo đèn nghĩa là làm 1 mặt theo đèn đó hả?

anima99998
03-07-2007, 21:51
chưa biét cái đó
đang định mua rubik's sudoku, chẳng biết chơi thế nào nhưng thấy hay hay

@baothai và sevenup: rep cho tớ nhé

sevenup
04-07-2007, 07:34
Tớ quên rep rồi :D cái rubik sudoku là chơi giống giống sudoku đó, chơi cái đó nó có nhiều màu để dễ nhìn thôi

anima99998
04-07-2007, 12:27
sudoku thì chỉ chơi tới lv3 là hết đất. lv4 chưa bao giờ làm ra

Rubik's bây giờ ra thêm nhiều mẫu nhỉ. có rubik's domino, 2x3, 3x5 nữa. không biết nó ra làm sao

sevenup
04-07-2007, 20:44
Cậu chơi sudoku bằng cái gì? Tớ thì hay chơi trên báo mỗi ngày, ở bên này thì chia ra 4 cấp độ: dễ, trung bình, khó, rất khó, tớ chơi đến trung bình là hết, khó chơi là mù tịt, cậu vào thử trong www.sudoku.vn coi, trong đó là diễn đàn sudoku chung của người VN đó. Cậu coi cái bình silicon có đúng là bình trong trang youtube tớ đưa lên ở cuối trang 17 không vậy?

baothai
05-07-2007, 12:43
@ anima : em hết quyền Rep cho anh rồi, phải rep cho nhiều người khác nữa mới Rep cho anh được.

Hình như có 1 loại gọi là Sudocube (hay sudokube ?), có cấu tạo giống 3x3 nhưng hình như không dán stickers lên mà lại in luôn chữ số lên bề mặt khối. Cái này chắc khó hơn 3x3 nhiều.

Cậu coi cái bình silicon có đúng là bình trong trang youtube tớ đưa lên ở cuối trang 17 không vậy?

Em cũng muốn hỏi y chang vậy luôn, bữa trước bôi cái silicon loại dùng trong xây dựng vào thấy nó cũng tốt hơn chút đỉnh nhưng không được nhanh giống trong mấy cái clip.

anima99998
05-07-2007, 22:12
sudoku là cái bảng có 9 ô, mỗi ô là 9 hình vuông đó. mỗi hình vuông có 1 con số. bạn xếp sao cho trong 1 ô lớn, 1 hàng dọc, ngang, chéo,... đều là 1,2,3,4...,9

mà mấy bạn muốn tham gia team đánh cờ caro thì lên đăng kí ở topic cờ caro của anh cucngu nhé

baothai
06-07-2007, 07:16
sudoku là cái bảng có 9 ô, mỗi ô là 9 hình vuông đó. mỗi hình vuông có 1 con số. bạn xếp sao cho trong 1 ô lớn, 1 hàng dọc, ngang, chéo,... đều là 1,2,3,4...,9

mà mấy bạn muốn tham gia team đánh cờ caro thì lên đăng kí ở topic cờ caro của anh cucngu nhé

Sudoku thì em biết rồi, bây giờ ở Việt Nam khối người chơi, người ta còn đặt cho nó cái tên là "thằng Bờm". Em muốn nói đến cái Sudocube

Link nè : http://en.wikipedia.org/wiki/Sudocube

Muốn đăng kí với cucngu thì làm sao ?

@ anima : cái bình trong clip của sevenup có phải là silicon của anh dùng không vậy ?

sevenup
06-07-2007, 08:27
Lão anima này luôn luôn không trả lời đầy đủ câu hỏi của người ta, chán thật.
@anima: cục rubik 4x4 có tên nào khác không hay chỉ có 1 tên là rubik 4x4 thôi.

anima99998
06-07-2007, 22:45
cứ xài cái gì cũng được, miễn sao nó ghi là silicon lubricant.
đại khái nó như vầy nè

còn cục 4x4 còn được gọi là rubik's revenge. cục 5x5 là rubik's professor

sevenup
07-07-2007, 13:11
Tớ biết cái rubik revolution chơi làm sao rồi, nhảm pà cố lun, khi mấy cái đèn trong cục rubik này hiện lên thì dùng ngón tay bấm vào cái lỗ cho nó tắt đèn, nó sẽ chuyển sang cái mặt khác, thế là tìm mặt rồi bấm vào, pó tay

tigerthyasu
07-07-2007, 14:32
trong box này cũng có topic bàn về rubic hay thật.. lần đâu tiên đặt chân vô đây chả biết gì hết :)

sevenup
07-07-2007, 15:57
Bạn cứ chờ đấy, mình đang định viết một bài hướng dẫn chơi rubik hoành tráng nhất VN, hiện giờ đang lười chưa viết được :D

anima99998
08-07-2007, 13:11
seven up viết đi, xong gửi email cho tớ, chỉnh sửa xong đưa lên, coi như 2 anh em mình đồng sáng tác ;))

hoặc bạn muốn làm riêng cũng được

sevenup
08-07-2007, 15:25
Cảm ơn cậu, cậu động viên như vậy tớ sẽ viết, nhưng không biết cách này cậu có biết không? vì cách này chỉ có VN chơi thôi, mà cách này cũng chỉnh sửa một chút để đúng với các bước làm của nhưng người chơi chuyên nghiệp

baothai
08-07-2007, 17:13
Cho em làm đồng tác giả với, mấy anh tính gạt em ra rìa sao ? Email : hodinh_quocbao1992@yahoo.co.uk . Y!IM : hodinh_quocbao1992

Cách mà 7up muốn nói có phải là last layer làm các góc trước, sau đó mới làm vào cạnh đúng không. Cách đó ở Việt Nam đúng là hay xài, bời vì mấy tài liệu ở VN toàn chỉ cách này.

Chết rồi, cái silicon em dùng mấy bữa trước là silicon xây dựng, nhưng hình như cái này chống mòn tốt lắm, xoay cũng thấy trơn.

Cái revolution nhảm ghê, vậy mà quảng cáo rùm beng hết.

CaroVN
08-07-2007, 17:22
thấy các bạn rất thích rubik nên muốn lập team riêng cũng được ...không cần điều kiện gì ^^

sevenup
08-07-2007, 20:01
Cho em làm đồng tác giả với, mấy anh tính gạt em ra rìa sao ?
OK, tớ sẽ cho cậu vào luôn :D

Cách mà 7up muốn nói có phải là last layer làm các góc trước, sau đó mới làm vào cạnh đúng không. Cách đó ở Việt Nam đúng là hay xài, bời vì mấy tài liệu ở VN toàn chỉ cách này.'
Cách này thì tài liệu của VN hướng dẫn nhiều, nhưng nó cũng khá rườm rà và không chính xác, cách của tớ là làm theo thứ tự cross -> layer 1 -> layer 2 -> làm cross layer 3 -> chuyển đúng vị trí cái cross -> chuyển đúng vị trí corner -> làm đúng màu corner, cách này dễ hiểu dễ làm so với cách làm đúng corner trước rồi mới làm đúng edge sau :D
Còn chuyện này nữa, việc viết cái này sẽ kéo dài hơi lâu, ít nhất là nửa tháng hoặc 1 tháng, vì tớ còn đi học và phải suy nghĩ viết làm sao cho hợp lý và dễ hiểu, khi nào viết xong tớ sẽ gửi cho các cậu qua đường PM, khi các cậu đọc xong, cho ý kiến và sửa lại cho hoàn chỉnh thì bắt đầu sẽ post lên cho mọi người coi, để mọi người biết đến thì nên gửi đến các diễn đàn khác, nhớ nhắc mọi người copy phải ghi rõ nguồn nữa nha.

thấy các bạn rất thích rubik nên muốn lập team riêng cũng được ...không cần điều kiện gì ^^
Cảm ơn anh, nhưng em cũng chưa muốn lập team đâu :D:D

baothai
09-07-2007, 08:23
7up nếu không có thời gian thì để em giúp cho. Em từng có kinh nghiệm hướng dẫn Rubik cho khoảng 10 người chơi thành công, cho nên em rành cách diễn đạt cho beginner hiểu, mấy bữa nay em rảnh, cần gì mấy anh cứ liên lạc.

Lập team riêng là sao ? Em chả hiểu gì cả !

sevenup
09-07-2007, 09:16
Tớ thì mới chỉ được có 2 người thôi, 1 thằng tiếp thu rất nhanh, còn 1 thằng tiếp thu chẳng ra sao mà khi học xong rồi đòi chơi độ với tớ mới đau chứ ;;) (nó bắt tớ chấp đi trước).
Việc viết hướng dẫn cứ để tớ viết xong đi đã, vì tớ mới biết cách của tớ chứ ;;) viết xong tớ sẽ gửi qua cho 2 cậu đọc rồi sửa lại sau
Lập team là lập một đội chơi rubik để thi đấu với nhau và thi đấu với đội khác, nhưng vì không có cách nào gửi phim chơi lên ngoại trừ gửi qua youtube hoặc các trang web chia sẻ khác nên không lập team được (lỡ đường truyền chậm quá không coi được hết phim thì lấy gì mà phân xử thắng thua)

anima99998
09-07-2007, 10:14
cách của tớ là làm theo thứ tự cross -> layer 1 -> layer 2 -> làm cross layer 3 -> chuyển đúng vị trí cái cross -> chuyển đúng vị trí corner -> làm đúng màu corner, cách này dễ hiểu dễ làm so với cách làm đúng corner trước rồi mới làm đúng edge sau
ồ, đây là cách basic mà. cách này xoay cho mau cũng được cỡ 40-50 sec. ok, sẽ giúp đỡ

sevenup
09-07-2007, 17:51
ồ, đây là cách basic mà. cách này xoay cho mau cũng được cỡ 40-50 sec. ok, sẽ giúp đỡ
Cảm ơn cậu.
@all: tớ viết các step đầu là giống cách của tyson mao, nhưng chi tiết hơn cách ấy ;;) mới viết được 2 step đầu thôi. Nếu có gì không được tớ sẽ nhờ các cậu giúp đỡ, thanks to all

anima99998
09-07-2007, 21:51
thì cách đó hình như là cách tyson mao đó. nhưng nó làm cách khác. nó viết chỉ để người chơi dễ theo thôi

sevenup
11-07-2007, 16:47
Viết xong step 3 rồi (làm hết layer 1) :whew:
Do tớ làm hơi nhiều hình minh họa để cho beginner dễ hiểu nên file mới hướng dẫn đến step 3 đã 600 Kb rồi, không biết về sau bao nhiêu Mb đây, hi vọng là nhỏ nhỏ thôi để down cho nhanh :hug:

anima99998
12-07-2007, 01:56
gửi email cho tớ coi trước nhé. quannguyenca85@yahoo.com

sevenup
12-07-2007, 07:08
Bình tĩnh nào, chờ tớ viết xong đã, tớ viết xong tớ sẽ chuyển thành file PDF luôn, đặt pass lúc chỉnh sửa để khỏi chỉnh sửa tên tác giả

sieu_sieu
12-07-2007, 10:02
Trên ebay.vn nó giao bán nhiều loại rubik lắm nhưng mà giá vận chuyển đắt lòi mắt.

sevenup
12-07-2007, 14:17
Chính vì cái phí vận chuyển mắc còn hơn giá của cục rubik nên tớ mới không mua =)) chứ cậu nghĩ xem, nhiều cục rubik chất lượng khá khá khoảng hơn 3$ thì phí vận chuyển hơn 5$ rồi, nhưng muốn rubik tốt thì cỡ 10$ trở lên, phí vận chuyển cũng hết 5$. Mà trên ebay.vn là rubik của nước ngoài, nó chỉ làm lại cái giao diện thôi

baothai
13-07-2007, 11:04
Rubik nước ngoài nhưng chưa chắc đã là hàng mới, em thấy mấy cục trên ấy cũng cũ rồi, nhiều cục cũ giá còn kinh hơn cục mới bán trên amazon hay rubiks.com

Anh 7up chuyển thành file PDF thì cũng tốt, làm xong gửi em, em góp ý về cách hành văn :D

sevenup
13-07-2007, 21:40
Không, khi gửi tớ sẽ gửi luôn file gốc *.doc, nhưng khi đọc xong, sửa xong thì nên xóa đi, không nên để lọt vào tay ai, vì khi ai có ý định ăn cắp sẽ sửa lại tên tác giả thì chúng ta đi toi à.
Làm xong step 4 rồi (F2L) :whew: (mấy bữa nay bận quá viết không được)

anima99998
13-07-2007, 23:07
hừm. cho bác coi kích cỡ 3 cục rubik nè. mấy cục như mega minx thì cũng cỡ này, chứ to quá ai quay cho nổi

http://img502.imageshack.us/img502/1630/16073613cf1.th.jpg (http://img502.imageshack.us/my.php?image=16073613cf1.jpg)

bootay
14-07-2007, 13:39
Mình cũng thích quay rubik lắm, nhưng mình quay theo cách truyền thống phổ biến ở VN, mình cũng mong các bạn làm xong sớm để mình xem cách quay khác ra sao

anima99998
15-07-2007, 06:29
seven up với baothai lên topic thi cờ nhé. 2 bác vào đội của sonomi đi. lập 1 nick mới cho có lệ, tên đội ở trong ngoặc đằng trước, rồi tên mấy bác chọn. ví dụ: [TEAM'S]sevenup, hoặc [TEAM'S]7up, hoặc [TEAM'S]rubik's , tùy các bác

sevenup
16-07-2007, 09:46
@anima: Hiểu rồi, nhưng mà vào team làm gì cho mệt, cứ chờ đó, làm xong cái hướng dẫn rồi sẽ có nhiều người lập team lắm, tha hồ mà thi đấu.
@bootay: cách của mình cũng là cách truyền thống của VN thôi bạn à, cách này làm cũng được nhưng không nhanh, bạn muốn làm nhanh phải học thuộc rất nhiều thế để làm (F2L, ORR, PER). Bạn muốn học thì vào đây nè:
+ ORR: http://www.speedcubing.com/final_layer_orientation.html
+ PER: http://www.speedcubing.com/final_layer_permutation.html
+ F2L: http://www.speedcubing.com/f2l_crossbottom.html
@all: viết xong cái hướng dẫn rồi, nhưng mạng ở nhà chập chờn quá, chờ sửa xong rồi up luôn.

anima99998
17-07-2007, 03:30
nhớ ghi sources đầy đủ, coi chừng vô tù vì...ăn cắp bản quyền nhé ;))
hồi đó tớ cũng định làm 1 cái hướng dẫn, nhưng sợ trùng lặp lắm

sevenup
17-07-2007, 12:16
Source gì, cái này tớ tự biên tự diễn, sợ quái gì vào tù vì ăn cắp bản quyền. Mà với lại cách này tớ có thấy nó viết hướng dẫn đâu, cái này là tụi VN tự truyền miệng cho nhau mà.

baothai
17-07-2007, 20:22
@ anima : anh nói vô topic thi cờ là topic nào thế ? À mà anh có cục 7x7 chưa ?

@7up : viết xong gửi em. Anh có biết tờ giấy bán kèm mấy cục 3x3 có sticker tròn không ? Hình như cách trên tờ ấy là cách phổ biến ở VN

anima99998
17-07-2007, 22:03
@7up: vậy thì được
@baothai: 7x7 chưa ra mà. rubik's đang làm, nhưng nó vẫn chưa cho ra thị trường. chỉ có video 1 thằng quay 12 phút mới ra. nhìn đẹp lắm. giá sẽ cỡ $80-100

sevenup
18-07-2007, 08:17
Các cậu cho tớ cái nick yahoo đi, tớ sẽ gửi qua đó. Tránh tình trạng lọt được vào tay người khác (tại hiện giờ nó vẫn chưa hoàn hảo), tớ sẽ gửi rồi các cậu đọc và sửa lại. Lên đây bàn về nó nhé.

baothai
18-07-2007, 14:06
hodinh_quocbao1992 (mail thì @yahoo.co.uk nhá)

Mọi người nói chuyện thi cờ gì thế? Em chả hiểu.

sevenup
18-07-2007, 21:44
Tớ gửi rồi đó, ai chưa nhận được báo cho tớ nha. :hug::hug:

anima99998
19-07-2007, 01:52
@7up: cách của cậu là cách basic chứ còn gì nữa. nhưng tại vì mấy cái màu bị ép buộc phải cầm theo một cái thế nhất định nên mem khó có thể làm nhanh được. nên chỉnh cho nó tổng quát hơn 1 chút. đó là ý kiến của tớ thui nha

baothai
19-07-2007, 09:20
Ép buộc cầm theo 1 thế nhất định mới ổn, chứ beginer chưa thể nắm bắt các mặt nhanh chóng đâu. Hồi trước em cũng thế, cứ lấy đỏ làm nắp, lấy xanh làm chính, khoảng 6 - 7 tháng mới chuyển sang chơi tổng quát được.

Anh Sevenup nên thêm vào phần Intermediate (trung bình), và Advance (nâng cao), trong các phần ấy có thể giới thiệu cách chơi dùng Orient và Permute.

sevenup
19-07-2007, 11:00
@anima: thì tớ nói cậu rồi, tớ viết cái này còn sai sót nhiều lắm, nhưng mà chỉnh sửa tổng quát là chỉnh làm sao bây giờ, tại vì tớ làm theo màu chuẩn của rubik mà.
@baothai: thêm 2 cái phần đó là làm thêm cái gì bây giờ, nếu thêm phần orientation và permutation thì con được, còn 2 phần inter và advan thì bó tay, không biết thêm cái gì.

anima99998
19-07-2007, 21:44
trong các phần ấy có thể giới thiệu cách chơi dùng Orient và Permute.
trời ơi, đó là cách nâng cao mà pa =)) tớ tốn gần cả tháng mới thuộc hết chừng đó. cậu bắt biginner chơi kiểu đó chắc ngỏm

baothai
20-07-2007, 07:39
Em nói là nên thêm phần Orient + Permute vào các phần Intermediate + Advance. Intermediate thì thêm vào cách Permute và Orient đơn giản của Tyson Mao, lên đến Advance thì thêm vào các công thức Fast Orientation + Fast Permutation của Speedcubing.com hoặc của Jessica Friedrich.

sevenup
20-07-2007, 15:23
Nếu vậy thêm làm gì, để cho họ tự mò có hay hơn không (có thể là hướng thêm hướng dẫn họ đến web chỉ cách chơi đó chẳng hạn)
@all: các cậu góp ý sửa đổi cái hướng dẫn đi, tớ không biết phải sửa làm sao cả? các cậu nói cụ thể một chút, chứ tớ nghe anima nói là hướng dẫn tổng quát hơn, tớ cũng không hiểu hướng dẫn tổng quát phần gì? ra sao????????????

anima99998
20-07-2007, 23:24
nghĩa là cái công thức nào đó sẽ ảnh hưởng gì đến cục rubik. so far tớ chưa thấy website nào làm như vậy cả. tớ biết muốn làm như vậy rất khó, phải tốn nhiều thời gian.

sevenup
21-07-2007, 09:47
Ủa, tớ có viết cái ảnh hưởng của công thức nào đó với rubik mà, hay ý cậu nói là phải làm hình trước khi làm công thức đó rồi khi làm công thức đó xong sẽ được kết quả thêm 1 hình nữa? Nếu vậy để tớ sửa lại.

sevenup
21-07-2007, 15:26
Thông báo thông báo, tớ mới tìm được trang này khá hay, hướng dẫn rất nhiều cho beginner, nó hướng dẫn làm nhiều thứ như: hướng dẫn cách lube, cách ráp rubik khi mua rubik đã được rã hết, cách làm tiled, làm tiled dùng để chơi trong tối (dùng sticker dạ quang), cách làm bàn tính thời gian đơn giản và làm một cái case để rubik. http://grrroux.free.fr/workshop/workshop.html
@anima: cái rubik của tớ tróc hết màu ra rồi :(( tớ thấy thấy tên này làm tiled bằng cách dùng decal, tớ đang định làm thử, tại vì mấy cái decal tên này dùng là giấy decal dán xe máy bên VN, tớ không biết cậu ở bên đó lâu chưa, không biết cậu biết cái decal này không, nhưng bên này mấy cái decal dán xe máy nhiều lắm.
Đó, cái đó là decal dán xe bên này nè, chỉ cần chạy ra mấy chỗ có tấm biển "dán xe máy" là muốn màu gì cũng có, dán hình gì cũng được :))
À quên hỏi anima, ví dụ mua yoyo thì có tiệm yoyoguy, còn mua rubik thì mua ở tiệm tên gì? hay là mua ở toyshop bình thường? Cậu thường mua rubik ráp sẵn hay rubik DIY

anima99998
24-07-2007, 22:24
rubik DIY là eastsheen hay sao ý mà. loại này thi international nó đâu có cho. chỉ cho loại rubik's thôi. 2 hãng này là 2 hãng khác nhau, chưa chắc loại nào nhanh hơn cả. theo tớ cũng như nhau. bạn có thể làm rubik's nhanh hơn, nhưng nó dễ rớt ra

mua rubik's cube thì cứ lên cubesmith thôi :|

gamethu143
25-07-2007, 14:32
Rubik dĩ nhiên là không tính là cờ, nhưng cũng thuộc loại mindgame nên có quyền thảo luận. Chơi cái này có công thức, record của tui là 6 mặt trùng 3x3 là 40 seconds không cần nhìn, chỉ để tay sau lưng mà xoay thôi.
4-5 thì chưa thử nhưng chắc cũng dùng 1 loại công thức đó . Còn hỏi về công thức thì để từ từ cho các bạn nghĩ ra, nói ra thì hết vui :) .

99.99% là tên này nói láo. 0.01% còn lại là tên này vô địch thế giới.=))=))=))

sevenup
25-07-2007, 15:38
Ặc, bác này vào spam chắc, cái này lâu lắm rồi, không có cách nào mà có thể làm đúng các bước đó thì rubik được giải cả.

rubik DIY là eastsheen hay sao ý mà. loại này thi international nó đâu có cho. chỉ cho loại rubik's thôi. 2 hãng này là 2 hãng khác nhau, chưa chắc loại nào nhanh hơn cả. theo tớ cũng như nhau. bạn có thể làm rubik's nhanh hơn, nhưng nó dễ rớt ra
mua rubik's cube thì cứ lên cubesmith thôi
Ặc, tớ có thi international đâu mà, xài cái nào chẳng được :)) mà tớ thấy trên trang rubiks.com có bán rubik DIY, lấy gì mà của eastsheen gì gì đó. Tớ thấy cái thằng rubiks làm đâu có dễ rớt đâu, làm ngon lắm, chơi sướng chết bỏ.
Còn vụ mua rubik ý tớ nói là mua ở cửa hàng nào để tớ nhờ người thân bên USA mua giùm, chứ tớ có credit đâu, với lại phí vận chuyển cao lắm, rubik cube của cậu là mua ở cubesmith hả? đặt hàng có lâu không?
P/S: trả lời hết các câu hỏi của tớ giùm :-w

anima99998
26-07-2007, 04:32
hỏi nhiều quá, sao tớ trả lời hết được :))

Tớ thấy cái thằng rubiks làm đâu có dễ rớt đâu, làm ngon lắm, chơi sướng chết bỏ.

nhưng bạn speed up nó thì nó sẽ rớt =))

Còn vụ mua rubik ý tớ nói là mua ở cửa hàng nào để tớ nhờ người thân bên USA mua giùm,
walmart hay walgreen gì đó là có. mua ở walmart chắc ăn hơn. rubik's cube ở tiệm mua về hơi cứng, nhưng bơm silicon vô vài ngày là ok

rubik cube của cậu là mua ở cubesmith hả? đặt hàng có lâu không?
tớ có 4 cục 3x3 lận. mua ở cubesmith, ed's và gì đó quên rồi. thấy của cubesmith chỉ bán sticker thôi, chứ mua 3x3 nó cũng mời qua ed's mà mua, vừa bền vừa tốt. order thì thường mất từ 4-5 tuần. cái vụ sticker vừa rồi tớ chờ hơn 2 tháng, email chửi nó quá trời. té ra tại cái máy cắt sticker bị hư

sevenup
26-07-2007, 08:53
Walmart hả? hình như bên USA mấy cái siêu thị walmart nhiều lắm, để bữa nào hỏi. Mà speed up là gì vậy anima?
Hình như thằng Ed's nó free shipping hả anima? nếu đúng hốt vài con chơi. Éc, mới lên Ed's coi thì 5$ shipping cho 1 cục và thêm 1 cục nữa là thêm 1$ nữa, hết biết luôn, cubesmith thì nói free, lên coi lại thì ...

anima99998
26-07-2007, 22:09
cube smith đâu có free đâu :|
shipping như thế là rẻ rồi mà. nhiều chỗ ship $15-$20 lận.

còn speed up là bạn gỡ ra, chà bề mặt, rồi xịt silicon đó

Mấy bạn lên topic trên đăng kí đội thi cờ kìa. đang thiếu 1, 2 người. hiện tại chỉ chơi caro, cờ vua, tướng, chứ rubiks thì không hiểu thi cách nào. mà bây giờ tớ cũng chậm lắm. mấy ngày nay học toán mệt quá quên hết 2 cái permu với orient. rồi, chỉ nhớ sơ sơ vài cái cơ bản thành thử thời gian chỉ còn 40-50 giây (thấy quên mỗi 2 cái đó mà thời gian nó tăng nhanh chưa)

sevenup
26-07-2007, 22:23
Tớ cũng không rõ là ship bao nhiêu, tại vì tớ chọn cái country là VN rồi chọn USA thì thấy shipping cái nào cũng giá 5$ cả. Cube smith nói là free shipping, chứ thằng cube smith có free shipping đâu.

They also offer free shipping worldwide

anima99998
28-07-2007, 02:53
thì bạn thử SHIP đến VN coi :-?

mà sao tớ đăng kí vào cái vietyo nó không cho, cứ invalid referrer gì gì đó

sevenup
28-07-2007, 11:57
Tớ đang định kinh doanh mấy cái này nè, đang làm cái thăm dò ý kiến khách hàng xem thế nào, Tết này có $ rồi sẽ nhập về bán, chính vì thế tớ đang coi cái giá shipping của nó thế nào còn tính toán nữa.

baothai
29-07-2007, 09:25
Em cũng đang tính nhờ người nhà ở Mỹ mua, còn trên Ed's thì đòi Credit Card nên em không mua được, chịu thôi.

Đăng kí thi cờ hả, vui thật !

Cái silicon bôi trơn mua ở đâu thế, em ra hỏi thì chỉ có keo silicon xây dựng thôi !

sevenup
29-07-2007, 10:03
Cái bình silicon ở nước ngoài thì khác, còn ở VN mình thì chỉ bán bình xịt kim loại thôi, không phải bình xịt vào nhựa. Cái bình silicon của anima nó nói là xịt vào nhựa hay là xịt vào kim loại vậy? nếu xịt vào KL thì bên mình có bình RP7 xịt tốt lắm đó

sevenup
30-07-2007, 19:13
Lão anima với baothai đâu rồi, cái vụ hướng dẫn tính sao đây, người ta đang hối tớ post gấp kìa, làm lẹ lẹ giùm tớ 1 cái

anima99998
30-07-2007, 23:35
thì post đại đi, đằng nào cũng là ý tưởng của bạn, cho bạn lập công lớn ;))
chỉnh sửa thì update sau

sevenup
31-07-2007, 09:28
Ừ, tùy các cậu, để tới chuyển sang file PDF rồi đưa lên sau? mọi người đợi nhé.

baothai
01-08-2007, 11:12
Em không có góp ý gì về cách diễn đạt cả, văn phong như thế là dễ hiểu rồi, với lại để anh 7up công đầu là đúng.

Nhưng em vẫn thấy nên thêm Orient và Permute vào, nếu không thêm vào được thì cũng phải có vài ba dòng giới thiệu, rồi đưa đường dẫn, thế mới ổn.

sevenup
01-08-2007, 13:27
Tớ sẽ cho cả tên baothai và anima vào hướng dẫn luôn, tại vì các cậu có công ... động viên tớ viết ;))
@baothai: OK, tớ sẽ viết thêm cái orientation với permutation.
@anima: còn cái vụ silicone thì sao? silicone của cậu là người ta nói dùng để xịt vào kim loại hay xịt vào nhựa? bên tớ chỉ có bình xịt vào kim loại mà không có bình xịt vào nhựa.
Tặng bác anima nè:

anima99998
02-08-2007, 04:50
tình hình là vẫn chưa đăng kí được cái viet yoyo.
còn cái hướng dẫn của bác thì tùy

về vụ silicon thì tớ không biết cách nào cả, vì nó đâu cho đem hóa chất lên máy bay

sevenup
02-08-2007, 10:16
Ý tớ không phải là nhờ cậu mua bình silicone về cho tớ, tớ chỉ hỏi cậu là bình silicone bên cậu là dùng để xịt vào nhựa hay xịt vào kim loại, tại vì bên tớ có bình xịt vào kim loại mà không có bình xịt vào nhựa. Mà bình xịt của cậu là xịt ra lớp dầu đúng không? hay xịt nó ra một lớp giống keo

sieu_sieu
02-08-2007, 12:24
Bác sevenup định kinh doanh rubik ah, bác ở HN hay TPHCM? nếu ở HN cho mình đặt cái 4x4x4 nhé ^^ Trên cubesmith hình như nó miễn phí vận chuyển nếu mình đặt mua trên 10$ đấy.
Còn vụ đưa orien với permu vào hướng dẫn thì mình thấy ko nên, nếu ai thích tìm hiểu thì tự khắc sẽ biết đến cái này thôi, những người mới chơi rất ngại học những cái dài dòng, nếu đưa vào thì choáng đấy.

sevenup
02-08-2007, 21:58
Hiện vẫn chưa viết thêm cho cái bài hướng dẫn, tại mấy bữa nay bận download mấy cái phim chơi yoyo ^^
Mình ở TP.HCM, chờ khoảng tết này mới có $ để làm, nếu làm ăn tốt thì mình có thể gửi qua HN cũng được, không khó lắm đâu. Cubesmith chỉ bán mấy cái part cho rubik 4x4, 5x5, rubik magic chứ không bán rubik, muốn mua thì mua của ed's http://www.edsthinkshop.com/rubiksforsale.html ed's có bán đủ thứ rubik hết, nên muốn là có thôi, nhưng do rubik 4x4 mắc quá nên cũng không dám nhập về, chờ khi nào bán mấy cái kia mà có nhiều người hưởng ứng thì mới dám nhập thêm, chứ không ôm hết thì mình ... Có gì nếu bạn mà có muốn mua thì chờ khi mình chuẩn bị mua mình sẽ báo, bạn sẽ gửi tiền vào cho mình, mình sẽ mua luôn 1 lần để giảm tiền shipping.
Cái hướng dẫn orien và permu thì mình sẽ đặt nó xuống dưới cùng, thêm dòng chú thích là nếu bạn đã quen làm cách ở trên mới nên chuyển xuống học cách đó.

baothai
03-08-2007, 13:06
Cái hướng dẫn thế là tạm ổn, nhưng tình hình là hiện nay em không có cục Rubik nào để chơi cả, cục cũ bị tịch thu mất rồi (thằng bạn mượn rồi bị tịch thu)

Anh 7up nhập thì nhớ để dành cho em 1 cục giá gốc nghe, trong túi em hiện giờ còn lại chút xíu thôi, mà tình hình này thì vào năm học mới chắc cháy túi túi luôn quá (SGK + đồng phục hơn 300 k).

Àh còn cái cách của Lars và hệ thống các giải đâu chắc cũng phải có vài dòng giới thiệu, thế mới giúp beginner hiểu đầy đủ về thế giới Rubik's.

sevenup
03-08-2007, 14:26
Mình nói rồi, chờ đến Tết này mới có $ để nhập, anh em trong team sẽ lấy giá gốc (tức là chỉ có rubik, thuế, vận chuyển thôi chứ không lấy lời), hiện giờ có baothai và sieu_sieu lấy, thì 2 bạn sẽ lấy giá gốc, còn người khác là phải kiếm chút để ăn, không là em sạt nghiệp. Hiện giờ cũng mới dự tính thôi, nhưng khả năng làm là chỉ khoảng 70% thôi vì còn phải chờ ý kiến mama, mama mà không cho thì cũng coi như đi đứt, hoặc là ít người ủng hộ quá cũng toi luôn, ban đầu mình sẽ nhập đợt đầu khoảng 10 cục

anima99998
04-08-2007, 03:17
Sorry anh em, mấy ngày nay quên vô đây.
kỉ lục trung bình của tớ là 45sec. anh em nào nhanh hơn không?

sevenup
04-08-2007, 08:34
Khà khà, tớ hơn cậu rồi nhé, hôm bữa chả biết làm làm sao mà nó tới 36sec lận ;)) bây giờ làm thường thường thì từ 50sec đến 1min, còn làm nhanh thì từ 40sec đến 50sec, hic, mới học xong đống permu à, chưa học cái orien và F2L nữa, nhiều quá, học không xuể.

Ý tớ không phải là nhờ cậu mua bình silicone về cho tớ, tớ chỉ hỏi cậu là bình silicone bên cậu là dùng để xịt vào nhựa hay xịt vào kim loại, tại vì bên tớ có bình xịt vào kim loại mà không có bình xịt vào nhựa. Mà bình xịt của cậu là xịt ra lớp dầu đúng không? hay xịt nó ra một lớp giống keo
Trả lời giùm tớ đi :D

Linh_AcQuy
05-08-2007, 21:08
một thời gian mai danh ẩn tích tại vietyoyo.com mình quay trở lại đây,bác anima không vô vietyoyo.com xem sao à.
@cái ảnh jack ghép đẹp thật đó!

anima99998
05-08-2007, 22:35
Mà bình xịt của cậu là xịt ra lớp dầu đúng không? hay xịt nó ra một lớp giống keo
lớp dầu, y hệt như mùi dầu hỏa vậy. có điều khi khô nó thành đen đen nâu nâu, như là cao su

@linh: tớ không đăng kí trang đó được. không hiểu sao :-w

sevenup
06-08-2007, 08:46
thằng cha 7up sao không kinh doanh yoyo quách cho anh em nhờ đi,có mỗi rubik thôi chắc?
Yoyo ít người chơi quá, nhập nhiều về bán không ai mua thì lỗ nặng, còn nhập ít về thì tiền shipping cao nên giá cao. Như vậy nhập về bán là chết, để từ từ, chừng nào nhiều người chơi mới dám bán chứ.

lớp dầu, y hệt như mùi dầu hỏa vậy. có điều khi khô nó thành đen đen nâu nâu, như là cao su
Hỏi kĩ lại nè, lúc cậu xịt xong nó khô lại thì cái lớp đó nó còn ướt giống dầu không? hay là nó tạo thành 1 lớp màng khô luôn? Cái bình silicone của cậu là dùng để xịt kim loại hay nhựa :-w

baothai
06-08-2007, 09:12
@7up : giá 1 cục 3x3 là nhiêu, anh nói để em còn chuẩn bị trước.

Ai giải thích giùm em lại cách của Lars, em bắt đầu cảm thấy nghi ngờ cách hiểu của mình sai.

sevenup
06-08-2007, 12:41
Vấn đề tiền thì ra yahoo nói chuyện nhá, vào đây nói không tiện ;))
ga_nhiem_h5n1_na

anima99998
07-08-2007, 04:39
@7up: xịt cái gì cũng được, nhựa, kim loại...
khi xịt xong nó ướt, để vài ngày nó mới khô

sevenup
07-08-2007, 09:25
Vậy cái màng đó có bóc được không? hay là phải chùi nó mới đi???

anima99998
07-08-2007, 23:32
không bóc được, chỉ chà bằng giấy nhám nó mới tróc ra, hoặc bạn chơi chừng 1 năm là nó bay gần hết

sevenup
08-08-2007, 09:58
Như vậy ở VN không có bán loại này rồi, đúng là có bình xịt nó có mùi dầu hôi, xịt ra một lớp dầu nhưng nó là dầu luôn, chứ nó không khô lại thành một cái lớp như của cậu, chán quá.
P/S: avatar của cậu là hình ai dzạ, your girlfriend hả :))

LuckieSvn
08-08-2007, 21:02
Hình con nhỏ ca sĩ JoJo bên Mỹ đó,lên Youtube kiếm tên nó xem,nó có mấy bài nghe hay lắm.Sevenup viết cai guide xong chưa ?Cho tớ xin với.Mới tập chơi được mấy bữa à.

sevenup
08-08-2007, 21:38
À à, bạn nói mình nhìn mới ra, nói chung mình không thích con này lắm :)) tưởng nó là girlfriend của anima, sung sướng à ;))
Mấy bữa nay mình bận quá, chưa có viết thêm cái công thức permu với orien được, bạn cố gắng chờ nhé, với lại chưa tìm được cái chương trình adobe acrobat

anima99998
09-08-2007, 05:41
ước gì được con girlfriend như vậy
con này hot kinh lắm

7up lại đổi qua viết kiểu orien với permu à??? :o

LuckieSvn
09-08-2007, 05:57
Mình đang học cách của Lars,làm đến bước 6-7 thì khó quá.Mà anima làm sao chèn hình khác làm avatar đc vậy chỉ mình với.

sevenup
09-08-2007, 09:02
Đâu có, định viết thêm cách orien với permu thôi, theo ý muốn của baothai, nhưng mà cách đơn giản của tyson mao, chứ viết cách của speedcubing thì ai mà học cho nổi
@luckiesvn: tên hay nhỉ, giống mình cái seven :)) học cách của lars thì làm ít spin nhưng làm khá lâu, đổi avatar thì vào liên kết nhanh, sửa hồ sơ, sau đó vào thấy 1 cái bảng có đổi hình đại diện ấy, mà hình như 5th class member mới đổi được, bạn bây giờ mới được đổi đây nè

baothai
09-08-2007, 10:29
5th class member mới đổi được avatar và chữ kí, anh luckiesvn chắc mới lên 5th class nên chưa thấy mấy chức năng đó. Cứ vào bảng điều khiển thì thấy tất.

Anh 7up nói đúng ý em rồi, đưa cách Orient và Permute cơ bản của Tyson Mao, cách ấy ngắn hơn cách truyền thống, và hình như còn dễ học hơn cách truyền thống nữa. Còn mấy cái nâng cao thì đưa link mấy cái trên Speedcubing hoặc của Jessica Friedrich.

Cách của Lars kì quá, chỉ mới học được tới chỗ tạo 2x3, còn sau đó chuyển sang chơi kiểu thường, ai hiểu thì diễn đạt lại cho em mấy bước sau.

Nhân dịp anima đổi Jack sang Jojo : em không thường nghe nhạc của nó, nhưng lại thích để hình nó lên Desktop, nhìn vào là dựng hết cả tóc lên ... :D

LuckieSvn
09-08-2007, 18:43
Hehe đổi đc rồi,cám ơn mọi người nhé.Mong cái guide kia quá,cái Lars chết tiệt khó kinh dị.

anima99998
11-08-2007, 01:25
@7up: tớ định viết cách combine cả permu với orient thì có thằng copyright từ lâu rồi, uổng công nghiên cứu mấy tháng nay. cái này hơi bị khó ;)) , nhưng nhanh hơn nhiều

baothai
11-08-2007, 09:45
Không đưa vào Guide được thì anima post lên đây cho anh em đọc thử, như vậy đỡ uổng công nghiên cứu.

Cách của Lars không khó ở cách làm, mà là khó ở cách hiểu, mình đọc hướng dẫn tiếng Việt đã khó, đọc tiếng Anh càng khó hơn. Đã vậy Lars chỉ cho mấy cái ví dụ, không có tổng quát (chắc vì cách này linh động tùy biến hơn cách thông dụng), cho nên đọc đi đọc lại mà chả hiểu chút nào cả.

sevenup
11-08-2007, 10:02
Cách của lar mình chưa học, tại coi có hiểu đâu mà học =((
Cách combine vừa orien vừa permu thì có đứa làm rồi, trên speedcubing hình như có đó, tiếc quá nhỉ?

Minh Thái là người thắng trong cuộc thi vô địch thế giới về xoay lập phương Rubik (Giải vô địch thế giới về xoay Rubik lần thứ nhất) lần đầu tiên được tổ chức tại Budapest vào tháng 6 năm 1982 với thành tích 22,95 giây. Lúc đó anh mới 16 tuổi và là học sinh trung học ở Los Angeles. Anh cũng là tác giả của The Winning Solution, một cuốn sách hướng dẫn chơi Rubik.
Copy từ wikipedia của VN =((

baothai
11-08-2007, 12:56
Vô địch lần đầu là người Mỹ gốc Việt, vui thật, không biết tại sao VN lại không cử đoàn đi thi nhỉ ?

Em chả biết combine là gì cả, anima hay 7up chỉ em đi !

sevenup
11-08-2007, 17:19
À, khi làm xong F2L thường thì chúng ta bắt đầu orien và sau đó là permu, cách combine là sau khi F2L xong là làm thẳng luôn, khỏi orien và permu, cách này làm nhanh hơn cách orien và permu rất nhiều, nhưng cách này có đến 1211 thế, học điên luôn, nếu baothai muốn học thì đây, bạn down cái này về rồi ngồi học http://www.speedcubing.com/docs/uppertable.zip hi vọng học xong sẽ lập kỉ lục thế giới luôn :)) chắc là cách của anima có ít thế hơn, ví dụ làm cái cross thì sẽ giảm thiểu được số thế, hoặc làm đúng vị trí cái cross sẽ làm giảm thiểu số thế nhiều hơn nữa

sevenup
13-08-2007, 11:54
GVN có câu lạc bộ mind game rồi kìa, bà con vào làm 1 clb rubik đê

sevenup
13-08-2007, 22:41
Thôi mình quyết định như thế này, vì hướng dẫn những người beginner như thế này đã khó rồi (không chỉ bảo trực tiếp được), chính vì thế nên cách này có thể nói là khó cho beginner, chính vì thế mình sẽ không viết thêm cách của tyson mao vào nữa, làm như thế sẽ khiến beginner rối hơn, chính vì thế mình quyết định giữ nguyên bản gốc, làm thêm cái background rồi chuyển thành PDF, có lẽ mai mình sẽ post lên, các bạn chờ nhé ;;)
@anima: sorry cậu một chút, tên cậu là anima99998 mà mình ghi thiếu mất 1 số 9, mình sửa lại rồi ;))

anima99998
14-08-2007, 00:00
@all: lên chỗ lars đó, rồi mò thêm mấy cái link của nó, sẽ ra link mà thằng kia chỉ cách combine. của nó đầy đủ hơn của tớ nữa.

viet1308
14-08-2007, 08:49
Mình chơi Rubik nhưng ko chơi theo công thức mà chỉ chơi theo cảm nhận thôi
Phải mấthown 3ph mới xong
Ai có công thức post cho mình học hỏi với

baothai
14-08-2007, 09:10
Chơi Rubik theo cảm nhận mà thành công thì đúng là thánh, viet1308 liên hệ với 7up để nhận hướng dẫn đầy đủ nhé.

sevenup
14-08-2007, 12:18
Khỏi cần liên lạc gì hết :D bây giờ mình up lên nè, baothai có biết trang web nào giới thiệu được thì vào đó giới thiệu giúp mình nhé.
Do là mới viết lần đầu nên không tránh được sai sót, nếu các bạn thấy có gì sai và muốn được giải đáp gì đó về bài hướng dẫn này mong bạn gửi thư đến e-mail: ga_nhiem_h5n1_na@yahoo.com cảm ơn các bạn.

http://www.zshare.net/download/312837404de247/

baothai
15-08-2007, 09:46
OK, sẽ đưa đường dẫn lên blog chính thức sớm nhất có thế. Nếu được thì lên 1 số diễn đàn mà em tham gia.

Về chữ kí của anima : 1 là không là số nguyên tố mà.

sevenup
15-08-2007, 16:54
Thông tin mới đây, kỉ lục thế giới 10s48 của toby mao (em của tyson mao) hiện đã bị phá vỡ :o đã có đến 3 người phá kỉ lục của tyson mao lận, hic. Viết ra mệt quá, mời xem danh sách 100 người có thành tích cao nhất thế giới hiện nay http://www.worldcubeassociation.org/results/e.php?i=333

anima99998
16-08-2007, 23:47
@7up: hình như kỉ lục của thằng người pháp, 10s12, có lâu rồi mà :|

sevenup
17-08-2007, 08:14
Ặc, có kỉ lục mới rồi anima ơi, 9,86s của thằng người Pháp Thibaut Jacquinot

sevenup
17-08-2007, 16:58
À anima này, cậu biết cái chương trình nào cho mình chơi rubik muốn bao nhiêu layers cũng được không? tớ thấy trên youtube nhiều đứa chơi rubik 7x7, có đưa chơi 20x20 :o không những thế, còn có đứa chơi 100x100 nữa, ọc ọc, tớ tìm cái đó để chơi rubik 4x4, tại vì không có điều kiện mua, với lại cũng muốn thử chơi xem nó như thế nào.
Wow, mừng topic rubik cube hôm nay có số đẹp đê

baothai
17-08-2007, 22:31
Kỉ lục của Thibaut Jacquinot có lâu rồi, ở giải Tây Ban Nha mở rộng. Bữa trước em coi xong thì nghĩ rằng 2 anh biết rồi nên không báo, ai ngờ ...

Em đã để link down cái hướng dẫn lên blog, hi vọng có người ghé qua coi.

Chờ xem tháng 10 tới có kỉ lục nào được thiết lập không.

sevenup
17-08-2007, 23:00
@anima: À tớ tìm được cái chương trình rồi, cậu khỏi cần tìm.
@baothai: cảm ơn cậu nhiều. Còn đây là chương trình mình định nhờ anima tìm giúp, coi như lời cảm ơn nhé :D http://www.gabbasoft.com/download.htm
All: tớ tìm được cái clip này cũng hay hay, thằng cha này được mệnh danh là puzzle king, làm mấy cái puzzle ngầu lắm, nhưng nói chung là cũng khó tin được tính xác thực của nó, vì cái rubik professor ông ta làm chưa tới 1 phút, mà đặc biệt là làm lại ra được những thế đặc biệt mới sợ chứ. http://www.youtube.com/watch?v=eJFMxukpatM&mode=related&search=

AnhLaPRO
18-08-2007, 14:54
Làm biếng đọc topic...(sory)...có ai có công thưc xếp thì pm về Y!M hoặc cho linh cũng được. THANKS:D

sevenup
18-08-2007, 16:22
Có làm biếng thì làm biếng vừa cho em xin ^:)^ ngay trang trước mà cũng biếng nữa sao. Hic, cái hình Dark Magician Girl hot quá

http://www.zshare.net/download/312837404de247/
Xin giới thiệu với pà con, đây là clip do mình thực hiện nè.

http://www.youtube.com/watch?v=BlUXZj6AjLA

baothai
18-08-2007, 19:51
Trật rồi 7up ơi, 2 link y chang nhau àh !

Đang viết Blog hướng dẫn chơi Rubik, khi nào làm xong sẽ đưa lên cho mọi người góp ý !

anima99998
18-08-2007, 22:44
À anima này, cậu biết cái chương trình nào cho mình chơi rubik muốn bao nhiêu layers cũng được không? tớ thấy trên youtube nhiều đứa chơi rubik 7x7, có đưa chơi 20x20 không những thế, còn có đứa chơi 100x100 nữa
biết. nhưng mà làm cái 100X100 tốn cả năm à :|
20x20 làm chắc cũng tốn ít nhất 1 ngày. nếu nhanh tay thì...mười mấy tiếng.
mà nói thật, bây giờ cho tớ cái 1000x1000 tớ cũng làm được, tại tớ đã biết quy tắc rồi. chơi với cái 4x4, 5x5 hoài nó quen.

sevenup
18-08-2007, 22:45
Ơ ơ nhầm chút, tại vì không để ý, cảm ơn cậu nhé.
Cậu xài thử cái chương trình ở trên chưa, xài tốt lắm đó, cho chơi rubik từ 2x2 -> 20x20, và có cả rubik mũi tên nữa, cái đó buộc vừa làm đúng màu mũi tên, vừa làm đúng hướng mũi tên nữa, cái này chơi cũng hay lắm đó baothai.
Ặc, bác anima trốn học hay sao dzậy, mọi hôm thấy giờ này có lên đâu.
Tớ biết là từ 4x4 -> n x n thì quy tắc làm gần như là như nhau, đầu tiên làm hết mấy cái center -> edge -> corner đúng không??? tớ tìm được cái hướng dẫn chơi 4x4, nhìn vào hơi khó hiểu, để cố gắng coi xem sao.

baothai
19-08-2007, 21:39
Anh 7up finger-trick thành thục hơn em. Tốc độ moves rất nhanh, nhưng nhận diện hơi chậm 1 chút. Chắc em phải để dành tiền kiếm 1 cục giống của anh thôi, nhìn mà sướng cả mắt. Àh mà anh làm sao mua được cục ấy hay thế ?

anima99998
20-08-2007, 06:54
2 người này quay phim xong share cho nhau à? share cho tớ với.

tớ mới học được 1 cái FL2 có thể làm khá nhanh nếu chơi lâu. thời gian trung bình hiện giờ là 50 giây :-w . cứ đổi kiểu hoài là chậm đi

Tớ biết là từ 4x4 -> n x n thì quy tắc làm gần như là như nhau, đầu tiên làm hết mấy cái center -> edge -> corner đúng không??? tớ tìm được cái hướng dẫn chơi 4x4, nhìn vào hơi khó hiểu, để cố gắng coi xem sao.

tùy à. có thể làm edge trước, xong center sau
có nhiều trường hợp rất độc đáo chỉ có ở 4x4, 6x6, ..2n x 2n mà không có ở 5x5, 7x7,...2n+1 x 2n+1. học mấy cái đó không là đủ chết rồi. cái algo nào cũng 12-17 moves

sevenup
20-08-2007, 08:41
2 người này quay phim xong share cho nhau à? share cho tớ với.
Đâu có, tớ share cho mọi người mà, tớ để link ở trên á.

http://www.youtube.com/watch?v=BlUXZj6AjLA

Anh 7up finger-trick thành thục hơn em. Tốc độ moves rất nhanh, nhưng nhận diện hơi chậm 1 chút. Chắc em phải để dành tiền kiếm 1 cục giống của anh thôi, nhìn mà sướng cả mắt. Àh mà anh làm sao mua được cục ấy hay thế ?
finger trick tớ rành có mấy cái à, không nhớ hết, nhưng mà làm thì cứ làm, nó ra thế nào thì làm thế đó thôi :D Cục đó làm do cậu tớ mua ở bên Nhật gửi về, chơi đã lắm. Tớ nói rồi đó, dự định sắp tới sẽ kinh doanh mặt hàng rubik, mai mốt có gì ủng hộ nhé ;))

AnhLaPRO
20-08-2007, 11:22
ê...sao cái link trên tớ down về rồi, giải nén luôn...nhưng ko đọc được...nó ra cofing, dùng chương trình nào để đọc được vậy...:|

sevenup
20-08-2007, 12:17
Ọc ọc, lạ nhỉ, ai down về cũng coi được mà. Cái này mình nén theo dạng file *.PDF, bạn dùng chương trình adobe acrobat reader hoặc foxit reader để đọc, foxit reader thì nhẹ, chức năng gần tương tự với acrobat reader. Bạn down ở đây (http://us03.foxitsoftware.com/foxitreader/foxitreader_setup.exe) nè

thời gian trung bình hiện giờ là 50 giây
Bây giờ tớ lười học hết mấy cái công thức orien quá :(( học hết cái F2L, permu, orien chắc làm còn nhanh hơn bây giờ. Kỉ lục của tớ hiện giờ là 36 giây đấy nhé ;;) hơn cậu rồi, trung bình là khoảng 45-50 giây.
À, cậu có cái đồ tính thời gian không, tớ thấy bên đó người ta dùng cái đồ đặt tay lên đó á, rồi khi đèn báo hiệu chấp nhận xong thì vừa rút tay lên thì nó bắt đầu tính thời gian, tớ thấy cái đó bên rubiks.com bán tới 99$ lận :o

anima99998
21-08-2007, 00:01
Kỉ lục của tớ hiện giờ là 36 giây đấy nhé
kỉ lục thì tớ dưới 30 giây ;)) hồi đó kể cho mấy cậu rồi đó.
bây giờ mới đổi kiểu, cho nó đỡ hơn.

mà 7up có cục rubik's nhanh quá nhỉ, nhưng mà sao sticker bay hết rồi =))
mà sao cậu không làm F2L?? nhanh hơn nhiều. kiểu đó là layer by layer rồi

step cuối sao thấy cậu suy nghĩ lâu thế?? :))

sevenup
21-08-2007, 07:56
kỉ lục thì tớ dưới 30 giây hồi đó kể cho mấy cậu rồi đó.
Hồi đó khác, bây giờ khác, tính bây giờ đi =))

mà 7up có cục rubik's nhanh quá nhỉ, nhưng mà sao sticker bay hết rồi
Tớ nói rồi đó, cái sticker màu xanh lá nó bị tróc ra thành màu trắng luôn :| vậy nên tớ gỡ luôn cái màu xanh lá ra luôn. Mới dán lại hôm qua nè, mua mấy cái miếng dán decal dán xe rồi về cắt ra rồi dán.

mà sao cậu không làm F2L?? nhanh hơn nhiều. kiểu đó là layer by layer rồi
Biết là cái F2L làm nhanh nhưng mà tại lười học quá, mới học hết mấy cái permu à, còn orien chưa học được cái nào (mới học 2 cái cơ bản trong đó thôi), còn F2L mới học được 1 cái duy nhất vì cái đó là finger trick nên dễ nhớ :((

step cuối sao thấy cậu suy nghĩ lâu thế??
Tại nhìn không thấy nó ra cái gì hết á, nhìn một hồi mới nhở.

anima99998
21-08-2007, 12:06
tớ comment trên youtube rồi đó ;))

tớ cũng định up lên 1 cái, nhưng vì nhà không có cam-corder, phải xài cái máy ảnh để quay. nó không rõ, nhưng cứ up lên nhá

sevenup
21-08-2007, 12:45
Ờ, tớ sẽ chờ clip của cậu, cái này là tớ quay bằng webcam, cái webcam này xài cho laptop bởi dzậy không có chân đứng, khó chỉnh chết đi được.

sevenup
22-08-2007, 08:47
Này anima, hồi trước cậu có mua rubik của ed's chưa??? Nếu mua rồi thì cho tớ hỏi nó ship bằng đường nào vậy, đường biển hay đường không??? Rồi ví dụ mình mua thì nó báo cho mình ngày đến hay là mình phải hỏi đến chỗ cảng hải quan của mình để hỏi đây???

anima99998
23-08-2007, 05:45
tớ ship bằng máy bay, nhưng cậu ở VN thì không biết :|

cục của tớ bị chậm rồi. mà lười bôi silicon quá, chắc đợi tớ rảnh mới bôi trơn và quay video up lên

sevenup
23-08-2007, 07:33
Ờ, cảm ơn cậu, mà tớ nghĩ là vận chuyển bằng máy bay luôn, tại vì trước sau gì cũng phải có 1 chuyến bay vận chuyển hàng về VN chứ, thì thằng ed's nó gửi theo luôn. À, bên cậu là phí shipping là bao nhiêu? coi bằng cách nào. Tớ coi trên trang này nè http://www.edsthinkshop.com/rubiksforsale.html chọn cái add to cart rồi nó chuyển đến trang của paypal, rồi chỉnh số lượng, nó ghi giá tiền ship đó, không biết phải không????

anima99998
24-08-2007, 22:36
Đây là phim tớ mới quay
sorry nhé, không có cảnh tớ đặt cube xuống rồi nhặt lên tại vì tớ để canh 2 giây trước khi quay. mà tớ không ăn gian đâu nhé
http://youtube.com/watch?v=BQbCW3CEBkI
coi xong nhớ comment cho tớ vui ;))

viet_hoangquoc
24-08-2007, 22:41
Mấy cái chữ F,D,U... trong cái speedcubing nghĩa là gì vậy??? ai giải thích giùm với :)
Cái cách chơi căn bản mình đã luyện mòn cả khối rubik tàu rồi,còn các cách khác nâng cao hơn,mọi người có thể chỉ cho mình ko:D

sevenup
24-08-2007, 23:45
F là front, tức mặt trước, B là back - mặt sau, L là left - mặt trái, R là right - mặt phải, U là up - mặt nắp, D là down - mặt dưới. Cách làm nhanh mời bạn vào speedcubing tìm hiểu nhé.
@anima: cái clip của cậu lúc làm cái F2L cậu cầm cao quá, không thấy gì cả =(( còn LL thì cậu làm cách combine hả???

Ờ, cảm ơn cậu, mà tớ nghĩ là vận chuyển bằng máy bay luôn, tại vì trước sau gì cũng phải có 1 chuyến bay vận chuyển hàng về VN chứ, thì thằng ed's nó gửi theo luôn. À, bên cậu là phí shipping là bao nhiêu? coi bằng cách nào. Tớ coi trên trang này nè http://www.edsthinkshop.com/rubiksforsale.html chọn cái add to cart rồi nó chuyển đến trang của paypal, rồi chỉnh số lượng, nó ghi giá tiền ship đó, không biết phải không????
Trả lời giùm tớ :-w sao lần nào cũng phải nhắc hết dzậy, chán thật.

anima99998
25-08-2007, 01:09
còn LL thì cậu làm cách combine hả???

ừa

@anima: cái clip của cậu lúc làm cái F2L cậu cầm cao quá, không thấy gì cả
sorry nha, tại tớ đặt máy trước mặt cho nên...
lúc cầm cao là tại tớ muốn thấy cho rõ sau khi làm cái top cross

mà cách mua của cậu là đúng rồi đó

baothai
25-08-2007, 13:39
Tình hình là hiện giờ không có cục rubik nào trong tay cả nay không thể quay clip lên cho mấy anh coi được. Khi nào có cục mới chắc phải học combine + F2L mới, như thế mới chạy theo nổi 2 anh

Mọi người lên blog em : http://360.yahoo.com/hodinh_quocbao1992
trên đó em có viết một số cái hướng dẫn, mọi người đọc rồi comment cho em, lưu ý anima + 7up là mấy cái trong đó chỉ dành cho người mới chơi, đọc xong đừng chê em "gà" nhá !

sevenup
25-08-2007, 20:27
@baothai: bài viết của cậu hay lắm, không có gì chê cả (hic, tớ viết văn dở ẹc, đọc bài cậu viết hay thật đấy).
@all: hôm nay không có gì làm, lật lại hồ sơ của những người chơi rubik. Năm 1982, Minh Thái là người đã đoạt giải vô địch cuộc thi World Rubik's Cube Championship, và điều đặc biệt ở đây là anh ta đã vượt qua được 2 đối thủ là Lars Petrus và Jessica Fridrich :o và anh ta hiện đang đứng hạng 465 của World Cube Association. Tớ tìm được tấm hình này, đây là hình ảnh anh đăng quang đây.
Tự hào anh ta là người Việt Nam và mình cũng là người Việt Nam ;;)
Còn 1 điều nữa, cuộc thi năm 1982 là cuộc thi rubik đầu tiên và anh là người đăng quang đầu tiên của thế giới. Ôi, tự hào quá.

anima99998
26-08-2007, 00:08
hơ, biết rồi mà. minh thái là người vô địch năm 198x. lúc đó anh qua US được 5 năm và đang học ở 1 trường trung học ở Los Angeles

Khi nào có cục mới chắc phải học combine + F2L mới, như thế mới chạy theo nổi 2 anh

bạn nên học thuộc các thế permu với orient trước đi, sau đó mới thử combine, chứ combine rất khó. tớ lâu lâu mới làm được 1 lần thôi, tại không tài nào nhớ hết được

viet_hoangquoc
26-08-2007, 22:24
Thế permu và orient bạn có thể chỉ cho mình ko^^,bằng tiếng việt thì càng tốt :D

anima99998
26-08-2007, 23:26
nhiều lắm sao chỉ hết được bạn ơi.
bạn lên website ấy, học cho hết mấy cái algorithm. mỗi ngày học 2,3 cái thôi, học nhiều quá bị lộn qua lộn lại, mệt lắm

sevenup
27-08-2007, 11:31
Cậu hỏi giùm tớ thằng ed's nếu đặt mua khoảng 10 cục rubik 3x3 thì tiền vận chuyển về VN hết bao nhiêu giùm tớ, tớ cũng không rành lắm. Tớ đọc hình như nó nói là khi mình đặt hàng xong nó sẽ gửi cho mình cái email có tiền shipping trong đó và mình sẽ chọn xem mình có đồng ý hay không phải không?

anima99998
27-08-2007, 23:24
tùy cậu chọn shipping express hay gì chứ. nếu muốn 1 tuần thì phải trả rất nhiều tiền, còn nếu muốn trả ít thôi thì phải chờ 1-2 tháng

sevenup
28-08-2007, 11:23
Ủa dzậy hả? chưa biết cái này. Ok, dzậy để từ từ tính xem sao.
Hic, sao rubik ở VN hình như không được thịnh hành cho lắm, thằng bạn tớ chỉ hết cách làm rồi, làm được rồi nhưng nó vẫn chưa cảm nhận hết được vị trí của cục rubik (chỉ nó làm cách của tyson mao ở step 1-2, sau đó nói nó làm nhanh bằng cách làm luôn mà nó vẫn không làm được)

anima99998
29-08-2007, 05:33
thì phải từ từ mới được chứ. tớ chơi rubik's cube mấy tháng mới biết được cái F2L đó.
sau đó cái combine thì nghiên cứu khá lâu

baothai
29-08-2007, 08:45
Chắc phải học thử cái F2L mới, làm cho nhanh, chứ hiện nay làm theo cách truyền thống mất gần 30s.

P.S : nhìn mặt anima mới cắt tóc ngố quá, có tấm nào trông "xinh dzai" hơn không ?

sevenup
29-08-2007, 11:26
Ờ ờ, công nhận nhìn mặt cậu ngố thiệt, cạo bớt ria mép đi, nhìn rậm quá không đẹp dzai chút nào cả :))
Nói thiệt ra thì nhiều người không đủ kiên nhẫn để học nó, chỉ có những người đam mê thật sự thì may ra. Hôm bữa đang ngồi làm ở trường, có 1 thằng chạy ra hỏi mua cái rubik này ở đâu, mình nói là do cậu bên Nhật gửi về. Hỏi chuyện ku cậu mới biết là ku cậu không thích giải nó mà chỉ thích tạo hình :o tức là làm ra mấy cái hình giống như chữ X, O, .... Pó tay luôn, học cách mới không học, thích đi làm tùm lum cái gì đâu không (đi thi có dzụ làm hình đâu, đơn giản vì làm hình thì chỉ có 1 thế duy nhất, làm rất đơn giản (giống rubik's magic, hơn nhau ở chỗ nhanh tay), cộng với việc thằng này làm hình này, thằng kia làm hình kia, giám khảo biết đường nào mà chấm).

anima99998
30-08-2007, 06:42
hehe, học F2L khó lắm đó. quan trọng nhất là chỉ học 1 website ban đầu thôi, chứ cái đó lộn lung tung lắm. lúc đầu tớ chỉ học 3 thế thôi (3 thế là đủ xài rồi, thiệt đó ;)) )
bây giờ tớ mới bắt đầu chuyển sang các website khác, để tìm đường tắt.

baothai
30-08-2007, 12:33
Đang nhập tâm mấy cái F2L trên speedcubing, nhưng tình hình là không có cục Rubik nào trong tay nên học vào nhiều nhưng ra cũng nhiều.

P.S : ava của anima là cái "quái" gì thế ?

viet_hoangquoc
30-08-2007, 13:59
Có ai làm được 3 mặt ko :|..............

So_No_Mi
30-08-2007, 14:04
đang tập chơi lại Rubik :|

mới chơi nên không hiểu về cách để xếp sao cho con Rubik 4x4 có 4 mặt xếp như nhau cả ! toàn là xếp được 1 mặt thôi , với lại cũng không hứng thú vì xếp hoài ko được nên nản 3:-o

ai chơi rành về Rubik thì share ít cách xếp nhanh nhất cho mọi người tham khảo !

anima99998
31-08-2007, 06:34
mới chơi nên không hiểu về cách để xếp sao cho con Rubik 4x4 có 4 mặt xếp như nhau cả ! toàn là xếp được 1 mặt thôi , với lại cũng không hứng thú vì xếp hoài ko được nên nản
4x4 có 6 mặt mà SNM :|
4x4, 6x6 phải cẩn thận vì nó không có middle edges và centers. cho nên cứ dùng cách xếp 4 centers và pair up. đến lúc solve như 3x3 thì hết sức cẩn thận, vì một trong những cái edge hoặc corner sẽ bị sai (bởi vì không có middle edge)

ps: 3 mặt hình như cũng có thể :|

sevenup
31-08-2007, 08:12
Anh sợ-nấu-mì giải 4x4 bằng chương trình hay là chơi rubik thiệt, hic, rubik thiệt VN mình không có bán :(( em cũng đang học giải 4x4 trên chương trình.
Hướng dẫn giải 4x4 đê http://www.speedcubing.com/chris/4-solution.html
4x4 và 6x6 thì cái thằng hướng dẫn làm nó nói trước khi làm phải sử dụng double check, tức là làm đúng 2 cục corner của 1 mặt, sau đó nhìn vào sẽ thấy vị trí các màu, xong rồi thì cứ tấp tới bến :))

anima99998
01-09-2007, 07:47
kiểu làm 4x4 nhanh nhất mà tớ biết là ở trang bigcubes.com hay bigcube.com gì đó. vô thử đi SNM. nó có giải thích rõ ràng về khó khăn của 4X4 lúc cuối

SieuVip93
01-09-2007, 13:16
ai bít mua cục 4x4 ớ đâu ko chỉ em với mua ề chơi thử hya còn loại nào khác ngoài 3x3 mà có bán ở Vn ko?/chỉ cho 64 em với

9692600
01-09-2007, 19:03
ai bít làm rubik 3x3 4 mặt chữ U ko giúp em với ... làm hoài ko dc ( hok bít làm đc hem)

sevenup
01-09-2007, 20:46
Mấy chú mới vào không đọc kĩ gì cả, cứ phang thẳng như dzậy thì thua.

ai bít mua cục 4x4 ớ đâu ko chỉ em với mua ề chơi thử hya còn loại nào khác ngoài 3x3 mà có bán ở Vn ko?/chỉ cho 64 em với
Cục 4x4 ở VN hoàn toàn không có bán, kể cả 3x3 mà hàng tốt cũng không có, hiện nay VN chỉ bán 1 loại duy nhất là 3x3 hàng tàu.

ai bít làm rubik 3x3 4 mặt chữ U ko giúp em với ... làm hoài ko dc ( hok bít làm đc hem)
Làm được, nhưng mà hướng dẫn chắc chết quá, tại vì hướng dẫn rườm rà lắm.

anima99998
02-09-2007, 03:21
làm mấy cái này cũng được cái gì đâu bạn :|

Cục 4x4 ở VN hoàn toàn không có bán, kể cả 3x3 mà hàng tốt cũng không có, hiện nay VN chỉ bán 1 loại duy nhất là 3x3 hàng tàu.

qua China mua, có mấy cái megaminx chơi hay lắm đó

sevenup
02-09-2007, 09:42
làm mấy cái này cũng được cái gì đâu bạn
Tớ thấy làm mấy cái chữ có được gì đâu, nhảm chết pà, dzậy mà mấy chú ở VN chết mê chết mệt, chỉ cần solve được là được rồi, còn phần còn lại chỉ thấy làm chữ không.

qua China mua, có mấy cái megaminx chơi hay lắm đó
Tớ làm gì có điều kiện qua china, với lại gần vào học rồi, thời gian đâu mà đi cơ chứ.

sevenup
02-09-2007, 19:39
Hehe, hôm nay tự nhiên cúp điện, lấy con rubik mới tra dầu ra chơi, đầu tiên phải chơi 1 chút cho nó ăn dầu đã, sau đó bấm đồng hồ thử, đồng hồ dừng lại ở 35s39, hehe, kỉ lục mới, ăn mừng nào

So_No_Mi
02-09-2007, 22:23
4x4 có 6 mặt mà SNM
4x4, 6x6 phải cẩn thận vì nó không có middle edges và centers. cho nên cứ dùng cách xếp 4 centers và pair up. đến lúc solve như 3x3 thì hết sức cẩn thận, vì một trong những cái edge hoặc corner sẽ bị sai (bởi vì không có middle edge)

quên :D

cái rubik 4x4 thì có 6 mặt , nhưng trước đến giờ xếp hoài ko được 2 mặt giống nhau,vì không hiểu quy luật xếp của nó nên cứ xếp tùm lum :| , để nghỉ lễ xong rồi thử nghiên cứu kỹ lại cách chơi !

Anh sợ-nấu-mì giải 4x4 bằng chương trình hay là chơi rubik thiệt, hic, rubik thiệt VN mình không có bán em cũng đang học giải 4x4 trên chương trình.
Hướng dẫn giải 4x4 đê http://www.speedcubing.com/chris/4-solution.html
4x4 và 6x6 thì cái thằng hướng dẫn làm nó nói trước khi làm phải sử dụng double check, tức là làm đúng 2 cục corner của 1 mặt, sau đó nhìn vào sẽ thấy vị trí các màu, xong rồi thì cứ tấp tới bến

ừ , để hôm nào download về test thử xem thế nào :-? !

rapidash89
03-09-2007, 18:11
lần trước mình có down cái gì đó do anima giới thiệu, nhưng đọc chẳng hiểu gì cả, mấy cái ký hiệu đó búi mòng mòng luôn. Có phải là R = right = quay phải xuống 90 độ, L = Left, U = up, D = down, F = front, B = back, D' = quay mặt dưới về phía trái 90 độ, F2 là quay mặt trước 180 độ, đúng không? Mình làm theo như thế nhưng vì không hiểu những ký hiệu còn lại và không hiểu cái hình kèm theo (trong mỗi nước đi) là đại diện cho mặt nào của rubik cả. Có ai có lòng tốt giúp mình Vd cái này đi, chắc nói xong mình sẽ hiểu, cám ơn nhiều lắm:

sevenup
03-09-2007, 21:38
Hic, mấy bạn ở VN hay sử dụng quay cái này về phía này, như vậy thì có 1 phần đơn giản nhưng khá rắc rối, ở các hướng dẫn của người nước ngoài, mọi người đều sử dụng các kí hiệu:
- U: Up
- D: Down
- L: Left
- R: Right
- F: Front
- B: Back
Nếu chỉ có chữ cái không thì quay mặt đó theo chiều kim đồng hồ 90o, có thêm dấu ' là quay mặt đó ngược chiều kim đồng hồ 90o, có số 2 là quay mặt đó 180o.
Hè hè, nói thiệt chứ nếu anima mà đọc mấy cái hướng dẫn của VN chắc cậu rối tung rối mù lên hết á, nó hướng dẫn rắc rối lắm.

Mình làm theo như thế nhưng vì không hiểu những ký hiệu còn lại và không hiểu cái hình kèm theo (trong mỗi nước đi) là đại diện cho mặt nào của rubik cả
Bạn nói như vậy nghĩa là sao, mình không rõ cho lắm. Hình kèm theo là sự biến đổi khi thực hiện công thức đó.

anima99998
04-09-2007, 00:38
kí hiệu lên 4x4, 5x5, 6x6, 7x7,... nó khác
nói chung tốt nhất là cứ làm theo thói quen, chứ nhớ mấy cái algorithm khó lắm

sevenup
04-09-2007, 08:29
Ủa, theo thói quen với theo mấy cái algorithms là sao hả anima??? Phải thuộc mấy cái algorithms rồi mới làm theo thói quen được chứ :-/

rapidash89
04-09-2007, 11:43
Hình kèm theo là sự biến đổi khi thực hiện công thức đó.
Sự biến đổi khi thực hiện công thức à? Nhưng mà phải có 1 cái gì đó từ ban đầu thì mới biến đổi ra như thế được chứ. Bạn có thấy cái ví dụ mình đưa lên ko? Làm ơn giải thích cho mình cái hình đó đại diện cho mặt nào (Mặt chính hay là mặt nào) rồi các con số phía dưới hình đó nói cái gì (Chẳng hạn như [0123] [0000]...). Trong các ký tự có chữ cái trong dấu ngoặc ( ) hoặc dấu ngoặc { } nghĩa là sao nữa?

baothai
04-09-2007, 13:12
Đây này, cái hình minh họa phía trên mỗi công thức chính là 1 trường hợp sắp xếp của các khối, cái đó chính là tình trạng ban đầu, chứ không phải là kết quả sau khi thực hiện chuỗi thao tác, cái này hình như 7up hiểu không rõ câu hỏi nên trả lời không đúng lắm.

Còn về các số phía trên và bên trái mỗi chuỗi thì không cần quan tâm (cái này tui cũng không biết), bạn chỉ cần quan tâm đến các chuỗi thao tác thôi. Mỗi dòng là 1 chuỗi thao tác riêng, đều khởi đầu từ cùng 1 chỗ và kết thúc với cùng 1 kết quả, nhưng mỗi chuỗi có 1 ưu khuyết riêng, tùy theo ý thích của bạn mà chọn học chuỗi nào.

Còn mấy cái ngoặc vuông hay ngoặc nhọn bạn không cần quan tâm, bạn chỉ việc làm từ trái sang phải theo thứ tự.

Còn về mấy chữ cái đầu mỗi hàng thì chưa dám bình luận, vì hiện nay không có cục rubik nào trên tay để áp dụng thử cả !

rapidash89
04-09-2007, 21:16
Thế cái hình minh họa đó là đại diện cho mặt chính phải ko? sau đó mình sẽ làm các bước như hướng dẫn, chẳng hạn như U là quay tầng dưới của mặt chính theo chiều kim đồng hồ 90o đúng ko?