PDA

View Full Version : Medieval II: Total War & 2-DVD Kingdoms Exp. & mods

Trang : 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13

panzerklein
18-05-2007, 10:01
Chả để mấy cái file setup đó để ở ổ cài win à =)).

mimi21
18-05-2007, 10:44
từ từ tui post cách làm lên, bác topdog bình tĩnh.....đúng là chưa thấy trò nào rối rắm như med2.

Nuoc Lanh
18-05-2007, 12:08
Sao mà quý vị cài ptach 1.2 cực khổ thế cơ chứ !=))

Ông này. hix. cài được thì hướng dẫn anh em đi, mà bản patch 1.2 của ông ok thì share lên cho anh em down về dùng với. Chán wa. giờ vẫn chơi 1.0 này. Hix, đến là nãn.

manhtuan04
18-05-2007, 13:06
Cài lại Win không được mới chết, máy nhà xài chung, ba tui đâu cho phép tui cài lại :(. Chưa kể cài lại mất soft tè le hết :(
Hôm qua sau một ngày nghiên cứu cuối cùng cũng update được lên 1.2, crack xong vô chạy nó báo lỗi rồi đá ra ngoài, tức quá uninstall hết, dẹp không chơi nữa.

:'> Bị đá ra là bị lỗi giống tôi cả cái ông gì ở trên đó, cài lại rồi patch là ok thui mà :p .

TuDragon76
18-05-2007, 17:19
Ông này. hix. cài được thì hướng dẫn anh em đi, mà bản patch 1.2 của ông ok thì share lên cho anh em down về dùng với. Chán wa. giờ vẫn chơi 1.0 này. Hix, đến là nãn.
- Up lên ? Có lộn không ?:o Trên gamespot cho tải đấy, vào đấy sign up 1 cái nick rồi tha hồ mà tải. Tải về bung nén bằng WinRAR, bung ra ổ nào cũng được ! Trước khi patch thì làm ơn chép ngược lại file exe nguyên thuỷ giùm !:devil: Sau đó patch, đi chơi chừng 20' quay lại. Patch xong, crack, play ! Đơn giản như không thể đơn giản hơn !:cool:
- Làm biếng down thì PM cho tui, tui đưa địa chỉ đến mà chép cái patch !:devil:

thaido
18-05-2007, 17:29
À bác Ashigaru co post cái replay, thấy điều pikemen cũng hay nhưng bên kia lúc gần cuối vẫn còn mấy đạo kị nhưng để yên, nếu lấy kị của Mongol mà bọc ra sau lưng của bên kia là mọi việc ngã ngũ rồi, tiếc thật. :D

lPacific
18-05-2007, 17:48
Thì đưa đại cái link đi, cần gì dài dòng >.< ...

ch78
18-05-2007, 21:56
Cài lại Win không được mới chết, máy nhà xài chung, ba tui đâu cho phép tui cài lại :(. Chưa kể cài lại mất soft tè le hết :(
Hôm qua sau một ngày nghiên cứu cuối cùng cũng update được lên 1.2, crack xong vô chạy nó báo lỗi rồi đá ra ngoài, tức quá uninstall hết, dẹp không chơi nữa.
Hơ hơ, sao vậy ta, tôi Win cũng dớ văn dẩn, thế mà làm như Ashigaru bảo thế là ok hết, chẳng vấn đề gì sất. Đến giờ con Win vẫn lởm (ngại cài lại quá, cài lại nó xong cài bọn soft ít nhất cũng mất nửa ngày) nhưng chơi game này vẫn ngon.

Suy nghĩ kỹ nhé !;;) 1GB chưa chắc chơi mượt đâu, nhất là set Huge !:D 2GB cho chắc !:devil:
Thế thì nói làm gì, tài chính không bị hạn chế thì mua mẹ nó máy mới, card ngon, thế là chắc nhất.
Tài chính mà hạn chế thì phải bỏ tính cầu toàn đi, chơi ngoài đồng ok, chơi đánh thành hơi giật thì cũng phải chấp nhận. Tiền ít đòi hít ... thơm thì ai thương bây giờ.

Ặc lạ nhỉ loại bộ binh đó của Vience tui cho thử đánh với Janissary mấy trận rồi, trận nào cũng thua Janissary hết. Janissary gần như bất bại khi đánh với bộ binh.

Đánh nhau với Byzantine thì hơi khó, bởi vì ban đầu phe này rất mạnh.
Nếu xem theo chỉ số thì Varangian Guard là cao nhất (ai đời attack 20, giáp 15, lại còn có tính năng phá giáp, quá ngất ngây con gà tây luôn). Tuy nhiên tôi chưa dùng JHI chọi với Varangian Guard lần nào nên chẳng thể nói chắc được 1 chọi 1 thì bên nào thắng. Byzantine chỉ tiếc là ko có lính dùng hỏa dược, nếu ko tôi cũng chơi rồi.

Một điểm cải thiện khác là tỉ lệ vào thành của Spy thấp hơn hẳn so với 1.0, điều này cũng hạn chế việc người chơi flood Spy sang phá thành của máy (trong khi máy không biết dùng thủ thuật này để phá lại), góp phần làm game tập trung vào chiến trận chính hơn là các mánh để giành chiến thắng.

Hiện đã chơi Thổ Nhĩ Kỳ đến turn thứ 60, phải công nhận bản patch này phê lòi. Bản 1.0 tôi chơi Thổ chỉ đến turn 50 là xong cả Byzantine lẫn Ai Cập rồi, bản này đến giờ mới đánh bại hoàn toàn cả hai đạo trên nhưng chưa dứt điểm được nước nào cả (Byz tôi chiếm mất Constantinople, Ai Cập thì đã xong Alexandria, thủ đô thì bị siege, vài turn nữa chắc cũng phải mất thôi, ngoài ra mỗi thằng hình như chỉ còn 3 thành loại bé, nằm ở những vùng thu nhập thấp nên tôi cũng chắc ko óanh làm gì cho mệt). Nhìn chung đánh trận máy nó khôn hơn đáng kể, ít nhất là ko có cái vụ đứng im cho quân ta nã tên, nỏ và đạn thoải mái, mình bắn nó mà nó ko có cung bắn lại là nó ùa vào óanh giáp lá cà ngay, hạn chế mình tận dụng lợi thế do có ranger mang lại.

Cảm giác bị thập tự chinh đến giờ cũng chưa thấy có gì ghê gớm lắm. Thằng Giáo hoàng kêu gọi thập tự chinh nhưng chỉ có 3 nước gửi quân tới, cả 3 đến được đến Jerusalem thì đã mỏi mệt, quân đội đào ngũ nhiều, toàn bọn Pilgrim cho nên sức chẳng có mấy, 2 thằng bỏ cuộc, 1 thằng cuối cùng cũng quyết định tấn công nhưng thua tan tác. Điệu bộ này chắc phải chờ anh Mông Cổ anh ấy đến mới có màn gay cấn.

TopDog
19-05-2007, 12:51
Hix ông thử cài bản mod Lands to conquer vào đi, ông sẽ thấy thế nào là bị hội đồng khi thập tự chinh. Tui chơi có lần gần như bị toàn châu Âu nó gởi quân về đánh Jerusalem:))

từ từ tui post cách làm lên, bác topdog bình tĩnh.....đúng là chưa thấy trò nào rối rắm như med2.
Hix lẹ lẹ lên nhá, cái trò này rờ rẫm, sờ sẫm để cài mệt quá rồi.

Matsu
21-05-2007, 09:48
Chơi cái bản 1.2 này hay quá, tui làm cỏ hết quân Thiên chúa giáo rồi, toàn Châu Âu chỉ có 1 faction Thiên chúa giáo duy nhất thôi, bước tiếp theo là đá cha giáo hoàng ra khỏi Ý, vậy mà mấy lượt sau điểm vẫn cao như thường, ra lệnh Thập tự chinh búa xua. Tuy nhiên khi chơi Very Hard thì quân Timurid mạnh quá, trận nào cũng phải cầm quân chứ auto là tua tả tơi. Mấy đạo full stack của nó toàn 8 units canon elephants đánh dàn khắp nơi nên cứ qua 1 lượt là cầm quân mệt nghỉ. Có lần thấy chú tướng sao từ đầu đến chân - 8 sao mà hãi. Chiếm lại đất cho giáo hoàng, nó nhận đúng 1 thành, mấy lần sau nó nói sợ bị mình chiếm lại không dám lấy :'>

unbelievable
21-05-2007, 12:54
các bác ơi,cho em hỏi tí.Thằng POPE mà nó ko ở rome thì nó ở đâu nhỉ,nếu pope được chọn là pope của HRE thì nó chốn ở đâu để em còn giết

Matsu
21-05-2007, 21:21
các bác ơi,cho em hỏi tí.Thằng POPE mà nó ko ở rome thì nó ở đâu nhỉ,nếu pope được chọn là pope của HRE thì nó chốn ở đâu để em còn giết

Trong trò này Giáo hội không thể bị tiêu diệt hoàng toàn, giết Pope này Pope khác sẽ lên thay.Nếu bác đá Pope ra khỏi Rome thì nó sẽ xin đất của các faction Thiên chúa giáo khác. Nếu bác chiếm hết thành nó và tiêu diệt hết quân Thiên chúa giáo thì nó sẽ xuất hiện trên bản đồ theo dạng du mục và sẽ đi chiếm 1 thành nào đó làm nơi trú chân.

ch78
22-05-2007, 00:35
Hix ông thử cài bản mod Lands to conquer vào đi, ông sẽ thấy thế nào là bị hội đồng khi thập tự chinh. Tui chơi có lần gần như bị toàn châu Âu nó gởi quân về đánh Jerusalem:))
Thập tự chinh thì đi xa, đến nơi sức còn mấy đâu mà chiến, ngoài ra, nói thật là trừ phi vây thành đến hết turn cố thủ để chiếm, chứ còn tấn công thành của tôi khi tôi có chuẩn bị đầy đủ thì bao nhiêu cũng ít.

Có lần thấy chú tướng sao từ đầu đến chân - 8 sao mà hãi.
Nếu max sao thì là 10, hơ hơ, tôi đang đánh Mông Cổ (turn thứ 75, khoảng 4 đạo fullstack đang siege cái thành Antinoch của tôi), thằng nào thằng nấy sao chất ngất. Nhưng chỉ sợ nó chơi vây đến hết turn hoặc nó phân ra đánh nhiều tỉnh thành liền một lúc, đặc biệt là các thành ở khu vực xa hơn tôi ko thể bao hết nổi.

Pope thì cũng như một thằng tướng chỉ huy quân thôi, nó ko ở Rome thì có thể chạy lăng xăng đâu đó nhưng vẫn là trên các tỉnh thành thuộc Papal States, trừ phi bạn chiếm mất Rome. Lần trước có lần tôi chơi Spain nó còn chạy lên cả cái đảo ngay cạnh Rome.
Nhưng giết thằng này thì dễ (ai đời tướng chẳng sao mẹ nào) vì thường Papal States ko có nhiều thành, và vì vậy ko có tiềm lực mạnh về quân sự và tài chính. Cho nên khi đã chiếm hết châu Âu rồi mà hạ nó thì cũng chẳng có gì khó khăn cả. Nhưng nếu tính chiếm nó ngay từ đầu thì khác đó.

TopDog
22-05-2007, 07:38
Thập tự chinh thì đi xa, đến nơi sức còn mấy đâu mà chiến, ngoài ra, nói thật là trừ phi vây thành đến hết turn cố thủ để chiếm, chứ còn tấn công thành của tôi khi tôi có chuẩn bị đầy đủ thì bao nhiêu cũng ít.
Sức đâu mà chiến à, thế 7 đạo quân thập tự full stack thì thế nào, chơi bản mod Lands to conquer ấy :)).

TheGunner1234
22-05-2007, 18:48
Mấy bro cho hỏi là em muốn down replay thì down ở đâu? Em có lên twcenter nhưng kô thấy có. Search rồi đấy!!
Nghiền quá , tính muợn replay của Pro để coi cho mở mang tầm mắt.

Soul Revanous
22-05-2007, 21:26
Cách dễ nhất là extract cái file patch 1.2 ra (cái mình down trên mạng về), tìm cáo file event.dat.df trong thư mục data/sound của phần English, delete béng nó đi là xong. Tớ bị lỗi cái file voice1.dat trong đĩa gốc, cũng làm giống vậy mới update được.

em làm jống hệt như bác chỉ dẫn mà ko đc
xóa rồi mà vẫn bị lỗi ở voice1
bác nào chỉ em cách xóa trg regestry đi

peterblood
23-05-2007, 09:11
Đang mò mẫm cái registry, nhưng chưa đến đâu cả, hic :(
Cài đi cài lại, chỉnh tới chỉnh lui đều kô được.
Kiểu này chắc phải mua đĩa zin để chơi quá :((

mimi21
23-05-2007, 12:32
mấy hôm nay bận quá nên tui cũng chưa thử cài lại, nhưng có 1 số cách tổng hợp trên forum totalwar.

1. uninstall med2 và xóa sạch các folder liên quan
2. dùng 1 soft như regsupreme để quét sạch tàn dư registry
3. chạy defrag
4. xóa hoặc đổi tên folder common file\install shield và xóa 1 folder nằm trong Program Files\InstallShield Installation Information ( hình như bắt đầu bằng chữ C), xóa luôn C:\Documents and Settings\LocalService\Local Settings\Temp
5. restart máy rồi cài lại từ đầu theo chỉ dẫn của ashigaru

khả năng lỗi này có thể xảy ra, ai siêng thì down lại bản patch 1.2 trên gamespot về chạy thử vì nghe đâu các patch trên các trang web khác bị dính bug nên ko update được.

TuDragon76
23-05-2007, 16:28
Ai siêng mà ở tpHCM, nhà gần Q.10 thì... lạng qua nhà tui chép cái 1.2 trên Gamespot về !=)) Mấy ông làm tui ngạc nhiên quá đó nghen !:| Sao tui chẳng bị mấy cái lỗi ấy nhỉ ?:-/

Soul Revanous
23-05-2007, 21:59
tôi down ở gamespot đây này
vẫn bị lỗi voice như thường :(

TuDragon76
24-05-2007, 05:22
Vậy thì bó tay luôn rồi !:| Chỉ còn cách cài Win, cài game từ đầu rồi patch thôi !:hug:

Ashigaru
24-05-2007, 10:39
tôi down ở gamespot đây này
vẫn bị lỗi voice như thường :(
Lỗi voice là do cái file trong đĩa game gốc, ko phải do patch hay windows. Có cài lại win đi nữa vẫn bị lỗi thôi. Bạn bảo đã extract ra rồi xóa 2 cái file voice1.dat.df với voice1. gì đó rồi mà khi chạy vẫn bị lỗi voice, thì hoặc là bạn đã xóa nhầm chỗ (phải xóa trong thư mục patch English), hoặc là bạn xóa chưa sạch, hoặc bạn xóa xong ko chạy cái setup.exe đã extract ra mà lại chạy cái file nén của patch 1.2. Chứ nếu đã xóa đúng rồi thì bảo đảm ko bị lỗi này nữa.

peterblood
25-05-2007, 11:03
Xóa hết kô sót một registry nào! Cài lại toàn bộ Med2 từ đầu!
Chạy setup.exe ---> "The setup has detected that no version of Medieval II: Total War is installed" #>:) #>:) #>:)

Chạy patch 1.2 down từ gamespot! :D :D :D

tienze21
25-05-2007, 19:49
cho em xin cd key của nó cái dang cài nó đòi cd key

123_go
26-05-2007, 12:33
chán thật , mình down cái bản patch 1.2 trên gamespot về cài thì nó bảo là
the setups has detected that no version of Medieval 2 : total war is installed
this update requires that a preious version of the application be íntalled
là sao vậy . Có ai chỉ mình cách sửa lổi nay ko

TopDog
26-05-2007, 14:45
ARRRRRRRRRRRRRRRRR vẫn chưa tìm cách cài chơi được. Tức quá đi aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa

TuDragon76
26-05-2007, 16:46
Can I play this game because I'm a freak ?:| Bạn nào có thể patch 1.2 và vào game chiến thoải mái như tui làm ơn post bài xác nhận đê !:hug: Tui thấy phần lớn là không patch được thế nhỉ ?

godfather_sg
26-05-2007, 17:39
Các bạn xóa hết game xóa tất cả những gì liên quan tới game rồi cài lại binh thường đừng cài crack cho tới khi cài 1.2 rồi lên mang GameCopyWorld dơn crack Medieval II: Total War v1.2 [MULTI] Fixed EXE về copy là ok

Ashigaru
26-05-2007, 19:36
Thiếu gì người cài ko được bác Tu, hồi cài tớ cũng bị lỗi tùm lum hà. Bác thuộc thiểu số những người may mắn.

Hơi lâu rồi chẳng thấy ai bàn luận gì về game nữa cả, ai cũng hì hục tìm cách cài 1.2 ,riết cũng chán.

ch78
26-05-2007, 19:53
Sức đâu mà chiến à, thế 7 đạo quân thập tự full stack thì thế nào, chơi bản mod Lands to conquer ấy :)).
Bao nhiêu cũng ít vì quân trong thành của tôi cũng full stack. Thủ thành có cái lợi thế cực lớn là chỉ sắp xếp quân thủ chặt vùng trung tâm thì quân địch sẽ phải đổ rất nhiều sinh mạng mới có hi vọng chiếm được thành. Trung tâm thành có 4 cửa ngõ để vào thì cửa nào cũng tương đối hẹp, không thể dùng hai đạo tấn công cùng 1 cửa mà vẫn phát huy hết khả năng chiến đấu của hai đạo đó được. Quân Thổ này tuy mãi sau mới có JHI, nhưng thực ra chỉ cần lấy giáo là thủ được các cửa ngõ rồi. Đặc biệt quân Thổ có binh chủng ném lựu đạn là Naffatus, cực kỳ lợi hại khi công hay thủ thành. Trừ phi quân tấn công thành có đại bác, lại do người điều khiển, chứ do máy thì chẳng nói lên trò trống gì.

Can I play this game because I'm a freak ?:| Bạn nào có thể patch 1.2 và vào game chiến thoải mái như tui làm ơn post bài xác nhận đê !:hug: Tui thấy phần lớn là không patch được thế nhỉ ?
Chẳng hiểu thế nào, tôi làm phát được ngay, có sao đâu. Các bạn "đen ghê".

Q20
26-05-2007, 22:25
chán thật , mình down cái bản patch 1.2 trên gamespot về cài thì nó bảo là
the setups has detected that no version of Medieval 2 : total war is installed
this update requires that a preious version of the application be íntalled
là sao vậy . Có ai chỉ mình cách sửa lổi nay ko
Bác nào cài mới lại, có cái registry bản 1.0 thì up giúp em với đi mà.
Em mới cái lại win, mà ko có ổ DVD+đĩa M2TW nên ko làm thế nào lên patch 1.2 được.

JediDarkLord
28-05-2007, 21:00
Tui vừa cài Med 2 vào, hum bữa thấy pà con bàn về các bản patch hum nay xin nói rõ lại dùm bản patch nào làm lính thông minh hơn và cách cài ra sao xin cho bít.

Cái crack của tui là 18.6mb
tạm thời chưa crack vì sợ phải mắc công cài lại
thx

ch78
29-05-2007, 01:22
Tui vừa cài Med 2 vào, hum bữa thấy pà con bàn về các bản patch hum nay xin nói rõ lại dùm bản patch nào làm lính thông minh hơn và cách cài ra sao xin cho bít.

thx

Patch 1.2 ấy, AI được cải thiện đáng kể. Tôi đang chơi đây, phê tĩ tã con hà mã. Cách cài thì mình cũng ko phải chuyên gia nên chẳng dám nói nhiều, chỉ theo chỉ dẫn của Ashigaru là ok.

Hôm qua vừa chiến một trận thủ thành cực đã, post save games lên cao thủ Med 2 nào thích thử thì down về cài vào, chỉ cần chờ qua turn là chiến luôn. Nhớ là nếu muốn chiến thắng và tiêu diệt hoàn toàn quân địch thì phải đốt ít nhất là hai tiếng vào trận đó nên các bạn có thử thì tốt nhất là chuẩn bị tinh thần trước. Sai một ly đi một dặm, chỉ sai một nước là thua toàn trận luôn, tôi phải load đến lần thứ 3 mới chiến thắng được.
Down về giải nén và cho vào thư mục Saves trong thư mục cài Med 2.

Odisey
29-05-2007, 09:44
Xa cách anh em chỉ vì chiếc may yếu ớt :((

TheGunner1234
29-05-2007, 10:58
Thui bà con chờ bản Kingdom ra chơi cho vui vẻ xôm tụ. Xem giới thiệu qua ở các tạp chí game có vẻ hấp dẫn lắm.

huy254
29-05-2007, 11:26

thx

lo xong cái vụ thanh ram 512mb mới mua chưa bác?,kẻo cài xong mà không chơi được thì phí

JediDarkLord
29-05-2007, 11:42
hỏi khắp nơi ko ai bít cái đó có phải đồ lởm ko để còn đi mà lu loa T_T

pác Ashigaru cho xin cái patch 1.2 với cái crack mới với, xem lại mấy pót trước hoa cả mắt mà ko thấy đâu cả

huy254
29-05-2007, 11:54
cứ mang ra Bh lu loa lên, đòi nó test thử cho,còn patch 1.2 thì lên gamespot mà down

JediDarkLord
29-05-2007, 19:56
hỏi trên updatesoft thì có người bảo là RAM kingmax có loại có màu đỏ, T_T

Đem đi đâu test bi giờ, công ty đó đời nào nó chịu nhận

cho hỏi priest, merchant xài thế nào
Làm sao đi crusade được thx

ch78
29-05-2007, 23:13
cho hỏi priest, merchant xài thế nào
Làm sao đi crusade được thx

Priest thì có 3 tác dụng chính:
- Truyền giáo, tăng mức độ (tỉ lệ tính theo %) sùng đạo của dân chúng trong một tỉnh lên, qua đó giảm nguy cơ nổi loạn.
- Truy tố bọn Heretics và Witch thường hay mê hoặc dân chúng cải giáo.
- Nếu trở thành Hồng Y Giáo Chủ (Cardinal) (dịch tạm là thế, có sai ai biết sửa giúp) và nếu có mức độ Piety cao vào loại top 3 thì có thể được tranh cử để trở thành Giáo hoàng nếu giáo hoàng qua đời.
Cách dùng: cho nó chạy đến các tỉnh cần thuyết giáo, nếu có Heretic hay Witch thì cứ dẫn nó vào con đó nó sẽ tìm cách truy tố.

Merchant thì tác dụng chính chỉ là khai thác và buôn bán hàng hóa mang lại thu nhập cho mình thôi.
Cách dùng thì cho nó đứng ở nơi có nguồn hàng, mỏ để thầu loại hàng hóa đó. Muốn tăng kinh nghiệm thì cho nó "giao lưu" với mấy con merchant của các faction khác.

mixer
30-05-2007, 06:40
Bà con cho hỏi là set thái tử thế nào không? Ở mấy phiên bản trước thái tử mình đổi qua đổi lại được, cái này thì thái tử là do máy nó tự chọn, chả thấy nút đổi nó ở đâu cả
Đối với tướng, assansis và spy những trait nào của bọn này là hữu dụng nhất?

Thanks

JediDarkLord
30-05-2007, 08:30
sẵ có ông ở đây ông có bít gì về cái RAM mà tui hỏi bên box cứng ko T_T

ch78
30-05-2007, 18:44
Bà con cho hỏi là set thái tử thế nào không? Ở mấy phiên bản trước thái tử mình đổi qua đổi lại được, cái này thì thái tử là do máy nó tự chọn, chả thấy nút đổi nó ở đâu cả
Đối với tướng, assansis và spy những trait nào của bọn này là hữu dụng nhất?

Thanks

Thái tử ko chọn được, giờ nó chuyển sang dạng automatic rồi, cho nên tôi mà thằng bất tài nào làm thái tử là có khi cho nó cầm quân lao vào trận, thế là "tổ quốc mất đi một thằng vô tích sự".

Trait nào hữu dụng thì cứ xem tác động của nó là biết: Nếu là cộng (+) một điểm nào đó tích cực thì là trait ngon, còn trừ (-) một mặt nào đó tích cực hay cộng (+) mặt nào tiêu cực thì đều là tính xấu hết. Tuy nhiên cái này là ko chọn được đâu nghen, đừng cầu toàn quá là ok.

TopDog
30-05-2007, 20:08
Sợ nhất là mỗi khi cho thằng bất tài lên làm vua, hix. QUân mình trên chiến trường đồng loạt rebel hoàng loạt :((, đưa quân dẹp mệt nghỉ luôn. Cái hình nắm đấm authory gì gì đó càng cao thì quân nó càng ít phản mình.

Vẫn chưa chơi được patch mới, chắc kiểu này đợi bản mở rộng ra rồi chơi luôn quá

JediDarkLord
30-05-2007, 22:00
e hém sau khi chơi ngày tui có 1 số nhận xét sau

Hình thì đẹp miễn bàn nhưng sao lính đi vô kỷ luật quá rối hết hàng ngũ cả lên
2 đám billmen đánh với 1 đám peasant mà chết hơn nửa, quân kỵ phi cũng mạnh ai nấy phi chả ra đội hình gì cả

Mình chiếm xong 1 thành rồi thì Pope ra lệnh ngưng tấn công thành đó và đã hỏa giải với 1 nước xong rồi nó còn ra nhiệm vụ đi hòa giải với nước đó, bug chả hỉu ra sao cả

Merchant gần như chả có tác dụng gì vì mỗi thằng buôn bán lời giỏi lắm có 30 Florin

pà con cho hỏi Crusade làm sao đi và làm sao đi cưới công chúa hay hoàng tử nước ngoài

ch78
30-05-2007, 23:10
e hém sau khi chơi ngày tui có 1 số nhận xét sau

Hình thì đẹp miễn bàn nhưng sao lính đi vô kỷ luật quá rối hết hàng ngũ cả lên
2 đám billmen đánh với 1 đám peasant mà chết hơn nửa, quân kỵ phi cũng mạnh ai nấy phi chả ra đội hình gì cả

Mình chiếm xong 1 thành rồi thì Pope ra lệnh ngưng tấn công thành đó và đã hỏa giải với 1 nước xong rồi nó còn ra nhiệm vụ đi hòa giải với nước đó, bug chả hỉu ra sao cả

Merchant gần như chả có tác dụng gì vì mỗi thằng buôn bán lời giỏi lắm có 30 Florin

pà con cho hỏi Crusade làm sao đi và làm sao đi cưới công chúa hay hoàng tử nước ngoài

Tôi có thấy vấn đề gì đâu, hay là bạn điều khiển làm sao để 2 đám billmen đánh rối chân nhau nên mới thiệt hại nặng như vậy khi gặp cái lũ peasant ấy.
Kỵ binh tôi thấy cũng chẳng sao, quan trọng là trên đường phi nó phải ko vướng bất cứ cái gì, chứ còn nếu có gì đó (như tảng đá chẳng hạn) thì đội hình tất nhiên ko giữ nguyên được. Tuy nhiên nếu chỉ là đánh với Peasant thì chẳng cần đến đội hình nghiêm chỉnh cũng thắng ngon.
Thằng Pope yêu cầu đình chiến thôi, chứ chẳng cần phải hòa giải đâu, chỉ miễn là trong một lượng thời gian nó yêu cầu thì bạn ko xâm chiếm lãnh thổ của nước kia (nhưng nếu nó dám vác quân sang thì óanh bỏ mẹ nó đi, ko bị rút phép thông công đâu, thậm chí thằng kia còn có nguy cơ bị rút phép chứ chẳng phải mình).
Còn chuyện con Merchant thì nó là nghệ thuật rồi, tôi buôn bán suốt có sao đâu, con nào con nấy ít ra cũng 2 đến 3 sao, buôn bán toàn hơn 100 đồng mỗi turn là ít, con max sao kiếm hơn 600 đồng một lượt.
Crusade thì lấy một thằng tướng ra ngoài thành, cho nó cầm 6 đạo quân, rồi chọn vào hinh chữ thập ở góc dưới bên trái ô cửa sổ mặt thằng tướng đó là có thể tham gia thập tự chinh.
Gả công chúa cho hoàng tử nước khác thì tôi chưa thử bao giờ nhưng tôi nghĩ cứ đem con công chúa ấy đi nói chuyện với tướng của nước đó chắc ok.

lPacific
30-05-2007, 23:27
Hix, cho quân đánh gì mà lát đát mí thằng nhào vô, mí thằng đứng sau ngồi ko xơi nước T__T ... Phải cho chuột đằng sau đám lính nó mới ùa vào :(( ...

JediDarkLord
31-05-2007, 08:07
buôn bán sao mà được 6 sao lận bro, merchant nó đứng vào cái vùng nguyên liệu là đâu còn làm gì được nữa chỉ đứng đó chờ lên sao thôi

TuDragon76
31-05-2007, 18:48
- Câu bài hả ?:D Đùa tí !:devil:

2 đám billmen đánh với 1 đám peasant mà chết hơn nửa
- Cái này chắc ông chơi patch 1.1 trở về trước !=))

- Không phải bug ! Cả Châu Âu lúc ấy như 1 đại gia đình mà Giáo Hoàng là cha, "con" đánh nhau thì "cha" phải can thôi ! Bầu ơi thương lấy bí cùng, tuy rằng khác giống nhưng chung một giường, lộn, giàn ! Cho nên tui thấy khổ cực nhất không phải đánh đám dị giáo mà chính là đánh mấy faction cùng Christian như mình !
- Nếu ông chơi bản chưa patch thì merchant bị gặp 1 bug nghiêm trọng, khi qua turn bị giảm income, còn nếu chơi patch từ 1.1 trở lên thì sửa được cái patch đó ! Tuy nhiên merchant mà đứng 1 chỗ hoài thì khó lên sao lắm !
- Muốn crusade phải có uy tín với Pope và yêu cầu Pope tiến hành crusade, còn không thì phải chờ Pope phát động. Đội quân tham gia crusade phải có tối thiểu 8 unit và 1 tướng điều khiển.
- Muốn cưới hoàng tử nước khác ? Mission impossible ! Bạn nào làm được chỉ tui cách làm nghen !:devil: Nếu muốn cưới tướng của nước khác thì cứ đem con Princess mính lại nói chuyện với nó, nhưng chưa chắc thành công 100% đâu nhé !

godfather_sg
31-05-2007, 18:55
trời!
muốn cưới hoàng tử nưosc khác thì đem công chúa cho nói chuyện với tụi sứ quán của nước mình muốn cưới. à với điều kiện là thàng đó chưa vợ thì thì công chúa minh có thể rả cho HT và king luôn^^

epidemic
31-05-2007, 20:01
đem công chúa đi gả cho mấy thằng nước ngoài làm gì cứ kiếm nhiều cái master blacksmith vào (+1 exp for knight global )rùi train đội general's body guard nó sẽ tạo re một đội tướng general cực kì khủng khiếp (nhất là sau khi đã nâng lên advance armor )
bọn nầy chỉ có nhược diểm là có thể bị công chúa của nước khác ẵm mất

từ trước đến giờ hình như ít ai để ý đến cái nầy
nên muốn có tướng chỉ bảo là phải đợi bọn hoàng thân đẻ:bọn này đẻ ra thì nhân vật gọi là family member
còn tướng train thì giọi là general muốn general không phản thì cho nó lấy công chúa của chình mình

lấy tướng và hoàng tử của nước khác chỉ có tác dụng ngoại giao

JediDarkLord
31-05-2007, 20:24
tui đang chơi 1.0, đánh thành sao thấy khó khăn quá, 2 lớp thành đục được lớp ngoài thì vướng lớp trong mà tên từ trụ thì vẫn đều đều rót vào ta, hên là chơi ko giới hạn thời gian chứ ko thì thua chắc roài

đám cưới hoàng tộc là vũ khí chính trị thời xưa mà sao Medieval lại xem nhẹ nhỉ. Như Knight of Honor khi vua nước khác chết mà mình có thông gia thì có quyền đòi 1 phần đất ấy. Medieval 2 chỉ hay hơn KoH ở chỗ lính nhiều hình đẹp, quân đa dạng còn chính trị thì thua xa lắc nhỉ. Phải chi 2 cái này hợp lại

512 RAM chơi nản thật ko lag nhưng cũng ko mượt

huy254
31-05-2007, 21:00
512 RAM chơi nản thật ko lag nhưng cũng ko mượt

Nhà bác 512mb ram,vid onboard lúc đánh nhau được bao FPS (Khung hình/s),máy nhà tôi khi xung trận thì FPS cứ gọi là <<5 ^:)^ không làm ăn được gì

lPacific
31-05-2007, 22:04
Máy tui card màn hình 256 support lên 512, 1Gb RAM mà sao để cấu hình medium lếch con chuột thấy nặng nề quá, dòm từ xa thì giựt ... T_T ... Kéo hình lại gần thì thấy chạy mượt hơn T__T ...

hark
01-06-2007, 07:33
Muốn cưới hoàng tử nước khác ? Mission impossible ! Bạn nào làm được chỉ tui cách làm nghen
Ặc, cực dễ >.>. Với điều kiện là thằng hoàng tử nước đó phải chưa có vợ =)) => ko chấp nhận chế độ đa thê =)) . Cho con princess đó đến nói chuyện bất kỳ bằng chỉ lệnh Diplomat, sẽ có phần chọn kết làm thông gia :D

JediDarkLord
01-06-2007, 08:21
cái vụ Crusader sau khi cho 1 con đi thì mình vẫn phải điều khiển mà cái thành Jerusalem ở xa lắc làm sao chạy tới kịp cho dù dùng tàu đi cũng ko kịp (tui đang chơi Anh)

đánh thành sao có lúc tên từ trụ bắn có lúc ko, có phải là lính thủ thành đứng ở trụ nó mới bắn

unbelievable
01-06-2007, 14:08
bác đi xuống phía dưới ấy,chỗ italia đấy thuê thuyền đi,speed 200%.
Có bác nào biết việc này là sao ko,em bị bọn mông cổ đánh tới ba lần,tương lai sẽ có làn thứ tư.Mà năm bao nhiêu thì bị dịch hạch ấy nhỉ.

unbelievable
01-06-2007, 14:08
bác đi xuống phía dưới ấy,chỗ italia đấy thuê thuyền đi,speed 200%.
Có bác nào biết việc này là sao ko,em bị bọn mông cổ đánh tới ba lần,tương lai sẽ có làn thứ tư.Mà năm bao nhiêu thì bị dịch hạch ấy nhỉ.

JediDarkLord
01-06-2007, 14:44
Italia chỗ cực nam ý hả

turn 120 mấy ý, hết Mông cổ còn Timua the Lame nữa tha hồ mà vui

TuDragon76
01-06-2007, 16:05
Quý vị có đọc kỹ không vậy ? Cưới hoàng tử khác xa lắc với cưới tướng của nước khác đấy nhé !X( Đọc cho kỹ vào rồi hẵng nói ! Có ai nói là Princess không tự đi cưới chồng được đâu ? Nhưng Prince của các faction nó có vợ rất sớm, có mà mơ gặp thằng Prince chưa vợ ! Đem con Princess gặp tướng faction khác gạ gạ, bọn nó còn chê ỏng chê eo ở đó mà Prince của faction nó thèm ngó tới ! Mấy vị có để ý kỹ không đấy hay là cứ Princess lấy chồng là phải lấy Prince chứ không lấy cái giống khác được ?

mixer
01-06-2007, 18:53
Hình như công chúa lấy chồng mà gặp thằng Faction Hier thì nó theo chồng trốn luôn hay sao á. Cho 1 đứa lấy thử mà thấy hình của 2 đứa nó mờ luôn

hark
01-06-2007, 19:09
Quý vị có đọc kỹ không vậy ? Cưới hoàng tử khác xa lắc với cưới tướng của nước khác đấy nhé !X( Đọc cho kỹ vào rồi hẵng nói ! Có ai nói là Princess không tự đi cưới chồng được đâu ? Nhưng Prince của các faction nó có vợ rất sớm, có mà mơ gặp thằng Prince chưa vợ ! Đem con Princess gặp tướng faction khác gạ gạ, bọn nó còn chê ỏng chê eo ở đó mà Prince của faction nó thèm ngó tới ! Mấy vị có để ý kỹ không đấy hay là cứ Princess lấy chồng là phải lấy Prince chứ không lấy cái giống khác được ?

Kỳ nhỉ, tôi chơi Spain, vừa vào cho Princess lên trên thế là lấy luôn Prince của France, 2 nước kết thông gia, thành đồng minh thân thiết . Ở bán đảo Ilberia thì bọn Porturgal thần phục, thế nên toàn phải dong buồm đi tấn công vào Bắc Phi, các nước bị rút phép thông công hoặc Thánh Chiến đến tận vùng Trung Đông xa xôi#>:)

TuDragon76
01-06-2007, 19:31
Thế con Prince của France có về làm tướng cho bên ông không ?3:-o Chưa hiểu vấn đề ? Ông mất con Princess để được gì ? Hoà hiếu giữa 2 nước ? Một Diplomat dư sức làm chuyện đó ! "Dấm" con Princess được gì ? Một thằng tướng mò đến cưới và ở rể, đẻ cho faction 1 dàn con trai hay gái ! Cái nào lợi hơn ?

hark
01-06-2007, 19:56
Thế con Prince của France có về làm tướng cho bên ông không ? Chưa hiểu vấn đề ? Ông mất con Princess để được gì ? Hoà hiếu giữa 2 nước ? Một Diplomat dư sức làm chuyện đó ! "Dấm" con Princess được gì ? Một thằng tướng mò đến cưới và ở rể, đẻ cho faction 1 dàn con trai hay gái ! Cái nào lợi hơn ?
ha ha ha, đơn giản là tôi thích thế, chứ chẳng quan trọng =))=)) Mất 1 princess cũng ko ảnh hưởng gì mà =)) Vậy đâu có phải là ko làm được =))

JediDarkLord
01-06-2007, 21:03
cái này làm thua Knight of Honor roài vì KoH bất luận lấy trai hay gái về thì khi thằng vua chết đều có quyền đòi 1 phần lãnh thổ

M_BASS
01-06-2007, 23:15
hix, nhưng mừ khi con princess đi cưới mất luôn cũng hơi tiếc( thật ra cũng chẳng để làm gì, hehee), mà bun cười ghê gớm, mình ngâm con princess tới ba mấy tuổi vậy mà vẫn cưới 1 chú có 20.....:))
À, cho tui hơi cái là 1 cái thành bị bệnh dịch thì phải làm thế nào để hết dịch? tui đang sơ tán hết quân đội ra ngoài rùi, còn trong thành thì bó tay.... :((
Thêm nữa, tui đi giết con carnival nhiều lắm rùi, ghế trong họi đồng trống 7ghees nhưng không thấy bổ sung, làm sao để mình vào được vậy? Muốn để con pirest lên carnival phải làm sao?
Tui cũng không bít cách nào để tăng level của piest nữa, nếu chỉ đi giết heretic thì ít quá, mãi mới mò ra 1 con để thịt.......

Ashigaru
01-06-2007, 23:35
Bệnh dịch thì phải đợi 1 thời gian tự nó hết, chứ mình ko tác động được. Chỉ có thể hạn chế xảy ra bệnh dịch thôi.

Priest muốn lên Cardinal phải có Piety từ 5 trở lên, rồi nếu trong giáo hội còn trống thì sẽ xem xét cho con priest của mình lên cardinal. Muốn cho priest tăng piety thì ngoài việc giết heretic, witch còn có thể cho priest vào những vùng có mật độ dân theo catholic thấp để truyền giáo, từ từ cũng tăng được ít nhiều piety.

Hình như công chúa lấy chồng mà gặp thằng Faction Hier thì nó theo chồng trốn luôn hay sao á. Cho 1 đứa lấy thử mà thấy hình của 2 đứa nó mờ luôn
Cái đó là do đi giật thằng tướng của nước khác, nếu bị thất bại thì có % khả năng con Princess của mình bỏ theo thằng đó luôn.

ch78
01-06-2007, 23:50
Thế con Prince của France có về làm tướng cho bên ông không ?3:-o Chưa hiểu vấn đề ? Ông mất con Princess để được gì ? Hoà hiếu giữa 2 nước ? Một Diplomat dư sức làm chuyện đó ! "Dấm" con Princess được gì ? Một thằng tướng mò đến cưới và ở rể, đẻ cho faction 1 dàn con trai hay gái ! Cái nào lợi hơn ?

cái này làm thua Knight of Honor roài vì KoH bất luận lấy trai hay gái về thì khi thằng vua chết đều có quyền đòi 1 phần lãnh thổ
Ôi giời, thời Trung Cổ, thân phận chị em phụ nữ thấp, các vua toàn đem con gái mình đi gả để kết thông gia, đến con mình mà là nữ thì vẫn có thể coi như món hàng để trao đổi thì làm gì có chuyện đòi hỏi này nọ cho được. Anh với Pháp chẳng gả công chúa cho nhau suốt đó sao, rốt cuộc kèn cựa vẫn kèn cựa, đánh nhau vẫn đánh nhau, chẳng có được mấy sự tin tưởng lẫn nhau chứ ở đó mà kế thừa với chẳng đòi đất.
Med 2 tôi chưa gặp chứ Med 1 tôi đã từng gả công chúa (may thế nào trúng thằng thái tử), sau đó nó chết, ko có con (với điều kiện là phải ko có con trai hay thái tử nào nối dõi nhé) thì được hưởng 3 miền đất, rốt cuộc được vài turn thì nó phản, đem quân chiếm lại, chẳng xoay sở gì kịp. Tính đi tính lại trông chờ ở người sao bằng bản thân, tốt nhất là ta dugn quân chiếm lấy, lúc đó thì chẳng cho mình đất cũng chẳng được.

hix, nhưng mừ khi con princess đi cưới mất luôn cũng hơi tiếc( thật ra cũng chẳng để làm gì, hehee), mà bun cười ghê gớm, mình ngâm con princess tới ba mấy tuổi vậy mà vẫn cưới 1 chú có 20.....:))
À, cho tui hơi cái là 1 cái thành bị bệnh dịch thì phải làm thế nào để hết dịch? tui đang sơ tán hết quân đội ra ngoài rùi, còn trong thành thì bó tay.... :((
Thêm nữa, tui đi giết con carnival nhiều lắm rùi, ghế trong họi đồng trống 7ghees nhưng không thấy bổ sung, làm sao để mình vào được vậy? Muốn để con pirest lên carnival phải làm sao?
Tui cũng không bít cách nào để tăng level của piest nữa, nếu chỉ đi giết heretic thì ít quá, mãi mới mò ra 1 con để thịt.......
Dịch bệnh thì chịu rồi, chỉ có cách là cho quân lính lánh nạn thôi, nó sẽ trôi qua thôi mà, chỉ có việc là phải chịu khó trốn nó.
Còn cái vụ tìm cách đưa priest của mình vào trong hội đồng Cardinal thì chỉ giết Cardinal thôi ko đủ. Thường thì Priest khoảng 5 Piety là có cơ hội vào Hội đồng này rồi (nếut trống ghế), tuy nhiên Priest của bạn mà ko đủ thì chịu, chẳng có mấy cơ hội. Tuy nhiên tôi nói thật là tôi chẳng gặp vấn đề gì trong việc thống lĩnh cái Hội đồng Cardinal ấy cả. Hồi patch 1.1 tôi cũng chơi Spain, tiền nhiều như nước lũ (kể từ turn thứ 60 trở đi chẳng lúc nào dưới 20k cả, nhiều lúc còn trên 60k, xây nhà bắt quân mãi ko hết), tôi xây nhà thờ nhiều như nấm sau cơn mưa (toàn nâng lên đến tận Cathedral), quan hệ với Papal States luôn trên 7 cây thánh giá, Hội đồng Cardinal có đến 9 con là Cardinal của tôi dù tôi ko chiếm Rome. Thực ra tôi thấy chơi Spain là dễ nhất (vì tiền dầm quá)

Kỳ nhỉ, tôi chơi Spain, vừa vào cho Princess lên trên thế là lấy luôn Prince của France, 2 nước kết thông gia, thành đồng minh thân thiết . Ở bán đảo Ilberia thì bọn Porturgal thần phục, thế nên toàn phải dong buồm đi tấn công vào Bắc Phi, các nước bị rút phép thông công hoặc Thánh Chiến đến tận vùng Trung Đông xa xôi#>:)
Đen chưa, ai bảo liên kết với nó, hì hì, tôi làm thịt xong thằng Portugal và Moors thì dồn cho anh Pháp lên phía Bắc (đến mức chỉ còn mỗi một tỉnh là Paris). Kết đồng minh chỉ kết với thằng nào ở xa mình thôi.

cái vụ Crusader sau khi cho 1 con đi thì mình vẫn phải điều khiển mà cái thành Jerusalem ở xa lắc làm sao chạy tới kịp cho dù dùng tàu đi cũng ko kịp (tui đang chơi Anh)

đánh thành sao có lúc tên từ trụ bắn có lúc ko, có phải là lính thủ thành đứng ở trụ nó mới bắn
Cứ cho quân xuống tàu, đi đến đấy, ko chiếm thành này chiếm thành khác, lo gì.
Còn cái vụ trụ thành có bắn hay ko là ông phải có quân điểu khiển cái trụ ấy, quân điều khiển phải đứng gần cái trụ, là bất kỳ loại quân gì cũng được.

Bạn chơi faction nào vậy? Tôi đang chơi Thổ, turn 90, phía Tây chiếm đến Constantinople còn phía Nam thì tới tận Cairo, ngoài ra 2 hòn đảo Rhodes và Nicosia cũng của tôi rồi. Hiện Constantinople bị Giáo hoàng kêu gọi thập tự chinh, còn Antinoch thì anh Mông Cổ sau 1 lần đem 3 đạo full stack đi siege thành bị đánh tả tơi thì lần này vác hơn 4 đạo (mẹ kiếp toàn bọn Silver Chevron mới khiếp chứ), tướng sao chất ngất đến vây thành, quả này chắc ko trụ lại được rồi. Nhưng phải có thế mới hay, chứ nếu ko thì game lại thành dễ, cụt hứng nhanh lắm.

Klite
02-06-2007, 00:44
hihi hồi tui còn chơi phe HEI tui cho 2 thằng spy và 2 thằng assi đứng ngay tại Rome khống chế luôn đám Papal. Cứ cho Assi phá hết nhà của tụi Papal để cho nó tự xây lại, lâu dần nó ko có tiền để xây lại nhà dẫn đến ko còn tiền để xây quân nữa luôn. Thế là cho phá hết các nhà có chức năng giữ Public order làm cho tui dân trong thành Rome thành Rebel, tui mới dùng quân Holy Empire để chiếm Rome, bọn papal mới xin lại Rome và kết minh hoài. Reputation đối với Papal lúc nào cũng Superb, closest Ally của tụi papal:) diệt bọn AC, Venice, Sicily mà thằng papal ko dám Ex, chỉ dám giảm Reputation xuống còn good thôi. Mỗi lần như vậy tui lại cho Assi phá hết nhà để tụi Rome revolt hoài luôn, papal ko có quân nên muốn chiếm lại Rome chỉ còn trông chờ vào tui. Chỉ cần khống chế đc Rome là khống chế đc Papal, rồi sau đó muốn diệt bất cứ Chris Faction nào cũng ko lo sợ bị Ex. Tui còn đào tạo đc 2 thằng Assi 10 sao với skill Hired Blade 4 skill và 1 thằng có Trait Assination 4 skill nữa :U

TuDragon76
02-06-2007, 11:04
- Dung Assassin thì vui thiệt nhưng chỉ chơi khi mình muốn cù cưa, chứ khi mình đủ mạnh thì dứt điểm luôn cho rồi, lúc đó đám Assassin cho đi càng xa càng tốt để phá hoại mấy thành xa, khi mình mò tới đó thì tụi nó cũng tả tơi mềm nhừ dễ nuốt !
- Đúng là tui nói không rõ ý khiến nhiều người khoái cãi cố ! Sorry ! Thật ra ý tui muốn nói vầy : dùng con Princess của mình kéo con Prince khác về làm tướng của mình là mission impossible ! Thế có rõ chưa ạ !:| Cưới thì cưới được nhưng mà con Princess dông mất tiêu luôn ! Vấn đề là mất con Princess chỉ để 2 faction thân thiết nhau hơn thì để làm gì ? Trong game 2 faction thân thiết nhau khác hẳn với ngoài đời đấy quý vị ! Chả có chuyện faction quý vị thân thiết với faction khác thì nó cho tiền hay bảo vệ quý vị đâu ! Cùng lắm thì nó không đánh hay khi quý vị bị đánh thì nó cho vài đạo quân ghẻ qua giúp cho có ! Trong khi nếu "dấm" con Princess thì lợi như thế nào cũng quá rõ !

Ashigaru
02-06-2007, 15:40
Có lẽ bác kia nhầm lẫn giữa việc gả princess bằng con đường ngoại giao (công khai) với lại cho Princess đi "giật" tướng của nước khác rồi. Giật tướng thì cũng là 1 dạng Bribe ko mất tiền, mà Bribe thì ko có tác dụng với Faction Leader hay Faction Heir.

Trước giờ tớ chưa khi nào gả Princess cho tướng nước khác bằng con đường ngoại giao cả, và cũng chưa thấy AI làm vậy bao giờ.

TuDragon76
02-06-2007, 15:47
Có đấy ! Có 1 "em" Princess lang thang vào nước tui, tò mò xem tên cũng như trait của nó, xong vài lượt sau nó thông báo 1 thằng tướng của tui "win" em ấy !:cool:

JediDarkLord
02-06-2007, 21:27
bản patch 1.2 có gì khá hơn mí bản đầu vậy AI khá hơn, hình nhẹ hơn thấy tới 600 Mb oải quá

M_BASS
02-06-2007, 22:51
Ai khá hơn , hình ảnh thì không bít có thật hơn không, chơi khó hơn, mấy bug được sửa. Nói chung là không uổng 600MB đâu.
Các bác ui, hình như tỉ lệ thành công của assasin nó sẽ tính theo turn đấy bác ạ. Có những turn tui cho con 7-8* đi diệt 1 em 2-3* Diplomat mà có load bao nhiêu đi nữa cũng không được. Ngược lại có những turn nó đến gây sự hoặc mình đi diệt nó thua nó mấy * vẫn cứ win được.
Mà các bác kiếm tiền cách gì dễ dàng vậy? tui toàn âm tiền suốt. Chỉ có cách nâng cấp đường+mine+ruộng thui đúng không các bác?

Klite
03-06-2007, 02:52
Kinh tế Med 2 chủ yếu phụ thuộc và Trade và Tax. Để tui cho bác coi cái bảng Income của 1 turn Holy Empire: 120k. trong đó:
1) Trade: 50k ( trade tăng lên do bạn có ký đc nhiều trade rights hay ko hoặc bạn có nhiều city + castle ko)
2) Tax: 50k ( tui để high - very high tax ở hầu hết các city)
3) Farming: 8k ( đã update farm lên mức cao nhất có thể)
4) Mining: 4k (chẳng có đóng góp gì quan trọng cho nền kinh tế 120k cả:D, nhưng bạn vẫn phải xây mining, vì xây mining thì bạn mới tăng Trade từ Mining lên đc)
5)Trade from Merc: bọn Merc của Holy là đám làm ăn giỏi nhất, đứng 1 chỗ mà lên exp thấy kinh dị. Những chỗ tui hay cho tụi nó đến làm việc là: Spieces và sugar ở Antioch, constan, Baghda và cairo, mỏ gold ở Zagrep...
Như vậy muốn tăng Income bạn phải làm sao tăng Trade và tăng Tax, 2 cái này chiếm 70% giá trị Income của bạn đó.

ch78
03-06-2007, 09:47
hihi hồi tui còn chơi phe HEI tui cho 2 thằng spy và 2 thằng assi đứng ngay tại Rome khống chế luôn đám Papal. Cứ cho Assi phá hết nhà của tụi Papal để cho nó tự xây lại, lâu dần nó ko có tiền để xây lại nhà dẫn đến ko còn tiền để xây quân nữa luôn. Thế là cho phá hết các nhà có chức năng giữ Public order làm cho tui dân trong thành Rome thành Rebel, tui mới dùng quân Holy Empire để chiếm Rome, bọn papal mới xin lại Rome và kết minh hoài. Reputation đối với Papal lúc nào cũng Superb, closest Ally của tụi papal:) diệt bọn AC, Venice, Sicily mà thằng papal ko dám Ex, chỉ dám giảm Reputation xuống còn good thôi. Mỗi lần như vậy tui lại cho Assi phá hết nhà để tụi Rome revolt hoài luôn, papal ko có quân nên muốn chiếm lại Rome chỉ còn trông chờ vào tui. Chỉ cần khống chế đc Rome là khống chế đc Papal, rồi sau đó muốn diệt bất cứ Chris Faction nào cũng ko lo sợ bị Ex. Tui còn đào tạo đc 2 thằng Assi 10 sao với skill Hired Blade 4 skill và 1 thằng có Trait Assination 4 skill nữa :U
Trò này trước hồi Shogun tôi cũng dùng, hì hì, toàn flood Shinobi sang tỉnh thành nó làm loạn (mỗi tỉnh khoảng 10 con thì sao chẳng loạn). Nhưng đánh vậy sau thấy game dễ quá, và thực ra là hơi hèn, vì máy nó ko biết dùng chiêu này (mẹ kiếp nếu Med 2 patch 1.0 mà khoảng 3 thằng nó flood spy sang mình chắc mình cũng chẳng chống được), mình dùng trò này với máy cũng như thằng lính thực dân dùng súng đánh nhau với thổ dân Mỹ dùng dao với phi lao thôi, sao chẳng chiếm ưu thế tuyệt đối và dễ chiến thắng.
Tuy nhiên sang patch 1.2 thì tình hình có khác nhiều, patch này làm giảm tỉ lệ xâm nhập thành công vào thành quân địch của Spy (hầu như chẳng có lúc nào được 100% dù thành nó chẳng có spy nào bên trong, còn nếu có spy thì có lúc thảm hại chỉ còn 8%, vào là chết chắc), khiến game thật hơn, giờ chiếm thành cần phải dùng quân lực nhiều hơn là mấy cái thủ thuật.

Có lẽ bác kia nhầm lẫn giữa việc gả princess bằng con đường ngoại giao (công khai) với lại cho Princess đi "giật" tướng của nước khác rồi. Giật tướng thì cũng là 1 dạng Bribe ko mất tiền, mà Bribe thì ko có tác dụng với Faction Leader hay Faction Heir.

Trước giờ tớ chưa khi nào gả Princess cho tướng nước khác bằng con đường ngoại giao cả, và cũng chưa thấy AI làm vậy bao giờ.
Hơ hơ, hóa ra các cậu bàn về việc giật tướng của nước khác. Giật tướng của nước khác để làm gì vậy? Tôi chưa gặp phải trường hợp hiếm tướng đến mức phải đi giật tướng của nước khác. Mà hành động như vậy thì bị coi như là tuyên chiến thì phải (giống bribe). Không biết thằng tướng ấy có đáng để hai nước tuyên chiến ko.

bản patch 1.2 có gì khá hơn mí bản đầu vậy AI khá hơn, hình nhẹ hơn thấy tới 600 Mb oải quá
AI cao hơn đáng kể, đánh trận cũng như trên campaign map. Nói chung tôi thấy xứng đáng để tải về (cứ ra mẹ nó hàng internet để tải về, dùng máy vài phút, sau đó để chế độ hide phần mềm, cho nó chạy, bao giờ xong thì xách USB ra mà copy về, hoặc nhờ thằng bạn nào có thuê bao trọn gói ADSL ấy, một đêm là xong).

Ai khá hơn , hình ảnh thì không bít có thật hơn không, chơi khó hơn, mấy bug được sửa. Nói chung là không uổng 600MB đâu.
Các bác ui, hình như tỉ lệ thành công của assasin nó sẽ tính theo turn đấy bác ạ. Có những turn tui cho con 7-8* đi diệt 1 em 2-3* Diplomat mà có load bao nhiêu đi nữa cũng không được. Ngược lại có những turn nó đến gây sự hoặc mình đi diệt nó thua nó mấy * vẫn cứ win được.
Mà các bác kiếm tiền cách gì dễ dàng vậy? tui toàn âm tiền suốt. Chỉ có cách nâng cấp đường+mine+ruộng thui đúng không các bác?
Chuyện ám sát thì đúng là vậy, con Assassin mà nó bám theo "mục tiêu" càng lâu thì tỉ lệ thành công càng cao.
Còn chuyện kiếm tiền thì ngoài việc nâng cấp đường, mine và ruộng thì bạn cũng phải nâng cấp hải cảng và chợ. Tiền thu nhập của mỗi tỉnh được bao nhiêu phụ thuộc chủ yếu vào ruộng, mỏ và thương mại. Mỏ thì hầu như ko thay đổi được, nó là cố định mỗi turn rồi, ruộng thì lúc lên lúc xuống, nhưng cũng chỉ vài trăm là cùng, quan trọng nhất là thương mại. Cố gắng chiếm các tỉnh tiếp giáp với biển thì thương mại mới có khả năng cao được.

Kinh tế Med 2 chủ yếu phụ thuộc và Trade và Tax. Để tui cho bác coi cái bảng Income của 1 turn Holy Empire: 120k. trong đó:
1) Trade: 50k ( trade tăng lên do bạn có ký đc nhiều trade rights hay ko hoặc bạn có nhiều city + castle ko)
2) Tax: 50k ( tui để high - very high tax ở hầu hết các city)
3) Farming: 8k ( đã update farm lên mức cao nhất có thể)
4) Mining: 4k (chẳng có đóng góp gì quan trọng cho nền kinh tế 120k cả:D, nhưng bạn vẫn phải xây mining, vì xây mining thì bạn mới tăng Trade từ Mining lên đc)
5)Trade from Merc: bọn Merc của Holy là đám làm ăn giỏi nhất, đứng 1 chỗ mà lên exp thấy kinh dị. Những chỗ tui hay cho tụi nó đến làm việc là: Spieces và sugar ở Antioch, constan, Baghda và cairo, mỏ gold ở Zagrep...
Như vậy muốn tăng Income bạn phải làm sao tăng Trade và tăng Tax, 2 cái này chiếm 70% giá trị Income của bạn đó.
Income ko quan trọng bằng Profit, vì nhiều lúc income chỉ nhỉnh hơn (hay thậm chí còn thấp hơn) expense thì cũng chẳng có thêm nhiều tiền để bắt quân.
Tôi thấy Income mỗi bản patch cũng khác nhau (hay vì mình chơi faction khác nhau nhỉ). Patch 1.2 AI khôn hơn nên khó kiếm tiền hơn, mẹ kiếp nó thường cho tàu đi block cảng của tôi, làm thương mại đường thủy của tỉnh ấy trong turn bị zero. Thực ra nếu máy nó chơi hội đồng, liên tục block tỉnh của mình (mà block trường kỳ chứ ko phải chỉ 1 turn lại bỏ đi) thì chắc người chơi chẳng có mấy cái vụ tiền dầm ko biết làm gì cho hết đâu. Trade Merchant thì ông nào muốn lên nhiều sao chẳng dùng cái thủ thuật load đi load lại mỗi khi con Merchant của mình "bắt tay" với con Merchant của máy mà ko thành công (hoặc bị con máy nó cho "biến mất"). Cho nên patch 1.2 nếu chơi sòng phẳng, chỉ dùng những cái cách mà máy nó dùng, không load đi load lại cho đến khi được mới thôi thì có thể quên mấy cái vụ train Assassin với Merchant cho sớm, thu nhập cũng tụt đáng kể luôn. Lúc ấy chiến mới sướng.
Tôi đang chiến cả Mông Cổ lẫn tụi Thiên Chúa Giáo thập tự chinh, phải công nhận là mệt thật, hở ra một cái là đứt. Danh sách faction đối địch sơ sơ có 10 nước (ko tính tụi Rebel), lúc nào trên lãnh thổ mình cũng có vài đạo Full Stack nước khác đi lại. Trong đó cái thằng MC là khó chịu nhất, chọi nhau ngoài đồng với nó là dễ thua lắm. Mà máy nó khôn hơn thật, trước mình đứng chiếm cầu nó toàn tìm cách giao chiến rồi chạy qua cầu để mình tiêu diệt như giết ngóe, giờ nó thậm chí còn chẳng chịu giao chiến với mình khi mình chiếm cầu, nó toàn cho một đạo ra đứng sát cầu kèn cựa với mình, sau đó cho một đạo nữa vòng ra sau lưng đánh từ hai mặt lại, thế là mất toi luôn cái cái lợi thế do có cầu đem lại. Nhưng máy phải khôn thế chơi mới phê. Giờ mới thấy hồi trước mình chơi Spain với Anh vì sao nó dễ thế.

JediDarkLord
03-06-2007, 14:51
MC là thằng nào dzị

chơi Anh chỉ cần chiếm Scotland, Ireland và 4 tỉnh phía Bắc Pháp là khỏe re 1 turn có 20k trở lên bọn máy có 3 thằng Denmark, Milan, Portugal ào vào cũng ko sợ 3 mặt đánh 3 đứa để đợi nâng cấp

M_BASS
03-06-2007, 16:13
hà, tui lại cứ tưởng nó giống shogun, ruộng càng tốt thì tiền càng nhìu...
thế hóa ra mình kí kết traderight thì nó sẽ tự động tính toàn là mình giao thương với nó luôn hả? Tui lại cứ tưởng trade right chỉ để con merc của minh đi lên đất nó thì có lợi hơn thui. Mà càng biển cứ xây là tự trade sẽ tăng lên phải không các bác? Cái này hình như không có cái bảng ghi là mình phải xây cái gì hả( tức là nó báo nếu muốn xây nhà X thì phải xây nhà Y trước), để mình còn biết mà có hướng đi đúng nữa.

TuDragon76
03-06-2007, 16:25
MC là thằng nào dzị
MC là Merchant !=)) Dạo này bỏ bê TW quá !:hug: Chắc hết tuần sau mới quay lại với nó được !

Klite
03-06-2007, 17:50
Income ko quan trọng bằng Profit, vì nhiều lúc income chỉ nhỉnh hơn (hay thậm chí còn thấp hơn) expense thì cũng chẳng có thêm nhiều tiền để bắt quân.
Tôi thấy Income mỗi bản patch cũng khác nhau (hay vì mình chơi faction khác nhau nhỉ). Patch 1.2 AI khôn hơn nên khó kiếm tiền hơn, mẹ kiếp nó thường cho tàu đi block cảng của tôi, làm thương mại đường thủy của tỉnh ấy trong turn bị zero. Thực ra nếu máy nó chơi hội đồng, liên tục block tỉnh của mình (mà block trường kỳ chứ ko phải chỉ 1 turn lại bỏ đi) thì chắc người chơi chẳng có mấy cái vụ tiền dầm ko biết làm gì cho hết đâu. Trade Merchant thì ông nào muốn lên nhiều sao chẳng dùng cái thủ thuật load đi load lại mỗi khi con Merchant của mình "bắt tay" với con Merchant của máy mà ko thành công (hoặc bị con máy nó cho "biến mất"). Cho nên patch 1.2 nếu chơi sòng phẳng, chỉ dùng những cái cách mà máy nó dùng, không load đi load lại cho đến khi được mới thôi thì có thể quên mấy cái vụ train Assassin với Merchant cho sớm, thu nhập cũng tụt đáng kể luôn. Lúc ấy chiến mới sướng.
Tôi đang chiến cả Mông Cổ lẫn tụi Thiên Chúa Giáo thập tự chinh, phải công nhận là mệt thật, hở ra một cái là đứt. Danh sách faction đối địch sơ sơ có 10 nước (ko tính tụi Rebel), lúc nào trên lãnh thổ mình cũng có vài đạo Full Stack nước khác đi lại. Trong đó cái thằng MC là khó chịu nhất, chọi nhau ngoài đồng với nó là dễ thua lắm. Mà máy nó khôn hơn thật, trước mình đứng chiếm cầu nó toàn tìm cách giao chiến rồi chạy qua cầu để mình tiêu diệt như giết ngóe, giờ nó thậm chí còn chẳng chịu giao chiến với mình khi mình chiếm cầu, nó toàn cho một đạo ra đứng sát cầu kèn cựa với mình, sau đó cho một đạo nữa vòng ra sau lưng đánh từ hai mặt lại, thế là mất toi luôn cái cái lợi thế do có cầu đem lại. Nhưng máy phải khôn thế chơi mới phê. Giờ mới thấy hồi trước mình chơi Spain với Anh vì sao nó dễ thế.

hehe Ko phải tự nhiên Assi và Merc của đám Holy lên exp nhanh đc đâu. Mình chơi luyện Merc với Assi ko load đi load lại nhiều đc vì nó làm nặng máy lắm, chỉ đánh Battle mà bị mất tướng hoặc vì lý do gì đó thằng tướng tự dưng lăn dùng ra chết nhảm hoặc đánh thủy chiến thua mới phải load lại. Khống chế Papal là việc làm quan trọng khi chơi phe Holy Empire vì victory condition: chiếm đc Jerusalem và Rome. Với lại khống chế Papal là khống chế giáo hội, bất cứ thằng nào lén phéng muốn bày trò đánh hội đồng mình cũng đều có thể lập tức tập trung diệt nó mà ko lo bị Ex dẫn đến việc bị đánh hội đồng. Tui chơi Holy VH/VH thằng Denmark và thằng sicily chấp nhận bị Ex để đánh hội đồng tui nữa kìa (lúc đó đang dồn quân đánh nhau với pháp + AC. Mình chơi xây Merc mới nhiều chứ Assi chỉ có khoảng 10 thằng vì fee upkep cho 1 thằng Assi cũng ko ít: 150 lận. Nhưng đc cái Assi khó chết, fail mission thì thui:p
Cách chơi của tui là chỉ có tui đi block cảng của nó chứ ko bao giờ để nó phát triển thủy quân. Trong Med2 và Rome đường thủy đóng vai trò quan trọng hơn đường bộ nhiều, lúc mới chơi bao giờ tui cũng cố xây 1 đội 10 đơn vị thuyền để bảo vệ bở biển. Chính vì vậy nên mỗi Turn profit của tui rất thấp chỉ từ 2k-3k là cao. Tiền có được chủ yếu là đánh thành có tiền thôi.
Quay lại kinh tế trong Med2: tui phải nêu ra những thành phần nào đóng góp tỉ trọng trong Income để người khác có thể biết để tập trung vào phát triển. Còn chuyện profit phụ thuộc vào yếu tố khác mà quan trọng nhất chính là bạn đang ở trong tình trạng nào. Nếu quốc gia bạn nhỏ mà gây chiến với tất cả các láng giềng xung quanh thì Trade của bạn sẽ thảm hại dẫn đến nền kinh tế bị tàn lụi. Nhưng trong Med2 nó hành xử chẳng ra cái dek gì cả, thích đánh là đánh, cắn trộm (cái này là tui nghĩ là bug vì ko lý nào ally, đem quân đánh với 1 faction khác đi ngang qua đất mình thấy cái trại chặn đường thế là nó tấn công theo kiểu mad attack, tui từng bị rơi vào hoàn cảnh đang có Ally với 6 nước Chris thì sau 3 turn với mấy cái mad attack đó tui có thêm 6 faction thù địch đồng nghĩa với việc mất Trade rights).
Trong Med2 để điều chỉnh ngân sách tui dùng cách sau: chia trạng hái quốc gia ra làm 3 tiêu chuẩn:
1) hòa bình: bạn chỉ phải duy trì 2-5 chiến trường( chiến trường ở đây có nghĩa là lấy đơn vị quân đội chủ lực của bạn làm trung tâm, thì những nơi đơn vị đó có thể đến đc trong vòng 1 turn thì đc gọi là chiến trường). Thì Trade = Upkeep + fee training+ wages. Lúc này profit bạn lên rất nhanh >=20k mỗi turn.
2) có chiến tranh: bạn có <=10 mặt trận chiến trường. lúc này Trade + Tax= upkeep +wages+ fee training + fee building. Lúc này profit chỉ còn là Trade from Merc + farming + mining (nếu có). Chơi Med2 những Faction có vị trí trung tâm ở đất liền ở mức độ VH thì ngay đầu bạn đã gặp tình trạng này rồi.
3) Total war: bạn đang phải đối mặt với >=13 mặt trận chiến trường, lúc này Trade + Tax+ farming+ Trade from Merc= Upkeep + Wages. Fee training + fee Building bạn phải chịu. Lúc đó việc duy nhất bạn có thể làm là tiêu diệt nhanh nhất faction ở gần bạn nhất. Chứ duy trì trạng thái này cỡ 10 turn là bạn toi.
Vấn đề về Diplomacy: ko biết trong bản vá 1.2 như thế nào, hy vọng nhất là đc sửa nhiều. Bản 1.1 chơi đang ally, reputation đang very good nó mad attack mình mà cuối cùng mình bị đánh giá là 1 quốc gia tráo trở lọc lừa (với cái reputation như thế ko 1 faction nào ally với mình trừ đám papal =)) )

lPacific
03-06-2007, 18:42
Ai cho tui hỏi cái Carroccio Standard dùng làm gì ko :-/ ...

JediDarkLord
03-06-2007, 21:30
có ai cho hỏi UI là cái gì ko..................

ch78
03-06-2007, 21:56
MC là thằng nào dzị

MC ở đây ý tôi là thằng Mông Cổ.

3) Total war: bạn đang phải đối mặt với >=13 mặt trận chiến trường, lúc này Trade + Tax+ farming+ Trade from Merc= Upkeep + Wages. Fee training + fee Building bạn phải chịu. Lúc đó việc duy nhất bạn có thể làm là tiêu diệt nhanh nhất faction ở gần bạn nhất. Chứ duy trì trạng thái này cỡ 10 turn là bạn toi.
Vấn đề về Diplomacy: ko biết trong bản vá 1.2 như thế nào, hy vọng nhất là đc sửa nhiều. Bản 1.1 chơi đang ally, reputation đang very good nó mad attack mình mà cuối cùng mình bị đánh giá là 1 quốc gia tráo trở lọc lừa (với cái reputation như thế ko 1 faction nào ally với mình trừ đám papal =)) )
Tôi từng chơi mấy cái nước phe Thiên Chúa Giáo rồi, nói chung là có 2 lợi thế rất lớn khi chơi faction thuộc phe này: 1) ko bị Crusade và 2) ko gặp anh Mông Cổ. Cho nên tôi chơi phe này có bao giờ gặp khó khăn gì đâu, dù có VH/VH thì cũng chưa gặp tình huống như thế này.
Nói chung nếu bạn còn đang chơi patch 1.1 thì AI vẫn còn khờ nhiều, phải lên 1.2 mới thấy sự khác biệt rõ ràng (dù vẫn còn ngu, rốt cuộc chưa thể khôn bằng người được). Chuyện bạn bảo đi diệt quốc gia gần nhất à, hì hì, muốn bỏ mẹ mà làm ko được. Tôi chơi Thổ, có thể nói là chiếm gần hết 1/4 phía Đông Nam bản đồ Med 2 Campaign Map (còn mỗi thằng Ai Cập cố thủ ở tỉnh góc, thu nhập thấp mà lại xa tôi mới sắp sửa rờ tới thì anh MC anh ấy đến).
Hiện tại Mông Cổ đã chiếm được Antinoch của tôi (quân thủ thành full stack mà vẫn cự không lại, 3 đạo MC fullstack có máy bắn đá tấn công từ 3 phía lại siêu nhân nào bảo chống được tôi gửi save games lên cho mà "biểu diễn"). Mà nó lại còn gửi thêm 4 đạo full stack khác lũ lượt kéo sang, hi hi hi, giết thằng này khó à nghen (chọi ngoài đồng không mông quạnh 1 đấu 1 nguy cơ thua nhiều hơn thắng xa), mà tập trung quân đem đi để giết thằng khác thì ai trông nhà cho đây (Antinoch nằm giữa trung tâm lãnh thổ của tôi luôn)? Đấy là chưa kể còn đang bị Thập Tự Chinh, chắc phải đợi hết cái cuộc thập tự chinh này mới khôi phục quan hệ thương mại với các nước khác được (đang chiến tranh nó ko chịu giảng hòa chứ đừng hi vọng gì vào trade right).
Nói chung bạn phải rơi vào trường hợp như vậy mới biết được, còn nếu chưa chơi thì cũng giống như tôi hồi trước toàn chơi phe Thiên Chúa Giáo, ko thấy khó khăn gì. Nhưng khó khăn thế này tôi lại thấy thích hơn. Hì hì, đợi giết xong thằng MC này thì mọi chuyện lại đâu vào đấy ngay, tuy nhiên riêng anh chàng MC này hơi đặc biệt, phải kiên nhẫn chứ hấp tấp là bị anh ấy "thịt" lại ngay.

Ai cho tui hỏi cái Carroccio Standard dùng làm gì ko :-/ ...
Carroccio Standard có phải cái xe có thập tự giá trên ko? Nếu ko phải thì coi như tôi nhầm (ngại mở game ra check quá). Nếu phải thì đó là xe để kích thích tinh thần chiến đấu (morale) của binh sĩ thập tự chinh. Đội quân giữ xe ấy đánh cũng trâu phết, chọi lại thiết kỵ của quân địch cũng tốt.

có ai cho hỏi UI là cái gì ko..................
Làm cái rụp một phát UI là cái gì mà lại còn viết tắt nữa thì bố ai mà hiểu để trả lời cho ông, nói cụ thể hơn xem nào.

Ashigaru
03-06-2007, 23:33
Carroccio Standard là cái xe chỉ có mấy faction thuộc Italy như Milan, Venice, Sicily có. Tác dụng khá giống Great Cross, cũng làm tăng tinh thần lính, nhưng mà mua lúc nào cũng được, ko cần phải đợi tham gia thập tự chinh.

UI là cái gì thì vô Option trong lúc đánh nhau chỉnh, sẽ biết ngay. Bảo đảm ông Jedi đang spam bài.

lPacific
04-06-2007, 00:04
Thì ra là thế, thx các bác nhiều ;)) .... Nhưng mà nó là xe có hình cái chuông :D ...

Klite
04-06-2007, 03:42
MC ở đây ý tôi là thằng Mông Cổ.

Tôi từng chơi mấy cái nước phe Thiên Chúa Giáo rồi, nói chung là có 2 lợi thế rất lớn khi chơi faction thuộc phe này: 1) ko bị Crusade và 2) ko gặp anh Mông Cổ. Cho nên tôi chơi phe này có bao giờ gặp khó khăn gì đâu, dù có VH/VH thì cũng chưa gặp tình huống như thế này.
Nói chung nếu bạn còn đang chơi patch 1.1 thì AI vẫn còn khờ nhiều, phải lên 1.2 mới thấy sự khác biệt rõ ràng (dù vẫn còn ngu, rốt cuộc chưa thể khôn bằng người được). Chuyện bạn bảo đi diệt quốc gia gần nhất à, hì hì, muốn bỏ mẹ mà làm ko được. Tôi chơi Thổ, có thể nói là chiếm gần hết 1/4 phía Đông Nam bản đồ Med 2 Campaign Map (còn mỗi thằng Ai Cập cố thủ ở tỉnh góc, thu nhập thấp mà lại xa tôi mới sắp sửa rờ tới thì anh MC anh ấy đến).
Hiện tại Mông Cổ đã chiếm được Antinoch của tôi (quân thủ thành full stack mà vẫn cự không lại, 3 đạo MC fullstack có máy bắn đá tấn công từ 3 phía lại siêu nhân nào bảo chống được tôi gửi save games lên cho mà "biểu diễn"). Mà nó lại còn gửi thêm 4 đạo full stack khác lũ lượt kéo sang, hi hi hi, giết thằng này khó à nghen (chọi ngoài đồng không mông quạnh 1 đấu 1 nguy cơ thua nhiều hơn thắng xa), mà tập trung quân đem đi để giết thằng khác thì ai trông nhà cho đây (Antinoch nằm giữa trung tâm lãnh thổ của tôi luôn)? Đấy là chưa kể còn đang bị Thập Tự Chinh, chắc phải đợi hết cái cuộc thập tự chinh này mới khôi phục quan hệ thương mại với các nước khác được (đang chiến tranh nó ko chịu giảng hòa chứ đừng hi vọng gì vào trade right).
Nói chung bạn phải rơi vào trường hợp như vậy mới biết được, còn nếu chưa chơi thì cũng giống như tôi hồi trước toàn chơi phe Thiên Chúa Giáo, ko thấy khó khăn gì. Nhưng khó khăn thế này tôi lại thấy thích hơn. Hì hì, đợi giết xong thằng MC này thì mọi chuyện lại đâu vào đấy ngay, tuy nhiên riêng anh chàng MC này hơi đặc biệt, phải kiên nhẫn chứ hấp tấp là bị anh ấy "thịt" lại ngay.

Carroccio Standard có phải cái xe có thập tự giá trên ko? Nếu ko phải thì coi như tôi nhầm (ngại mở game ra check quá). Nếu phải thì đó là xe để kích thích tinh thần chiến đấu (morale) của binh sĩ thập tự chinh. Đội quân giữ xe ấy đánh cũng trâu phết, chọi lại thiết kỵ của quân địch cũng tốt.

Làm cái rụp một phát UI là cái gì mà lại còn viết tắt nữa thì bố ai mà hiểu để trả lời cho ông, nói cụ thể hơn xem nào.

hehehe giữ Antioch làm cái gì, nếu muốn giữ đc Antioch bắt buộc phải chuyển nó thành Castle. Tui chơi phe Holy làm Crusade tới đánh chiếm Antioch, Arce, Jerusalem, 1 dải gần dọc bờ biển là chiếm hết. Đánh với MC mà ko chơi Citadel thì chết. trên samac ko đánh lại kỵ binh MC, tụi MC nó ko phải lo vấn đề Upkeep nên điều quân dã man. Tui nhớ là MC điều quân lần đầu tiên có 6 đạo quân, lần thứ 2 nó điều thêm 5 đạo quân nữa. Lần tui chơi phải thí cái city gần Arce với Jerusalem đó, rồi kêu gọi Crusade đến giúp đỡ:> :devil: Kết quả bọn MC làm láng tụi Crusade hết ;;) quân Holy có Gothic Knight khá mạnh nên charge vô tư với đám MC:p pa muốn chơi tụi MC thì cho nó chiếm cái city nhỏ nhỏ nào đó rồi Jihad đi ;))

lPacific
04-06-2007, 08:07
Hem bít ai cóa cách nào chơi đc MC hem ta :p ... Vào phần descr_strat chỉnh rồi nhưng hem đc T_T ...
Cóa phải mình join Crusader rồi mà ko đem wân đi đánh thì lính nó đào ngũ phải hem mí pác :p ...

Ashigaru
04-06-2007, 11:18
Đem quân đi đánh mà chậm quá thì cũng đào ngũ. Nó tính sau 1 số turn nhất định, quân mình chưa tới được khu vực Crusader thì cứ mỗi turn sẽ có 1 lượng lính đào ngũ.

ch78
04-06-2007, 15:11
hehehe giữ Antioch làm cái gì, nếu muốn giữ đc Antioch bắt buộc phải chuyển nó thành Castle. Tui chơi phe Holy làm Crusade tới đánh chiếm Antioch, Arce, Jerusalem, 1 dải gần dọc bờ biển là chiếm hết. Đánh với MC mà ko chơi Citadel thì chết. trên samac ko đánh lại kỵ binh MC, tụi MC nó ko phải lo vấn đề Upkeep nên điều quân dã man. Tui nhớ là MC điều quân lần đầu tiên có 6 đạo quân, lần thứ 2 nó điều thêm 5 đạo quân nữa. Lần tui chơi phải thí cái city gần Arce với Jerusalem đó, rồi kêu gọi Crusade đến giúp đỡ:> :devil: Kết quả bọn MC làm láng tụi Crusade hết ;;) quân Holy có Gothic Knight khá mạnh nên charge vô tư với đám MC:p pa muốn chơi tụi MC thì cho nó chiếm cái city nhỏ nhỏ nào đó rồi Jihad đi ;))

Vấn đề ko phải giữ để làm gì mà là đã mất rồi, giờ chỉ ngăn ko cho nó mở rộng bờ cõi thôi. Ngoài ra, cũng ko thể chuyển thành trì sang Castle với Citadel để ngăn quân Mông Cổ, vì nếu vậy thu nhập sẽ giảm, ko có khả năng bắt quân mà chiến, về lâu dài sẽ ko thể chiếm được các tỉnh thành của nước khác.
Tôi cũng tính tới chuyện cho nó chiếm Antinoch sau đó Jihad, hì hì, thế mẹ nào bọn này lại cũng theo đạo Hồi, nên ko Jihad được, thậm chí khi có Jihad nó lại còn tham gia nữa, tôi chơi mánh kêu gọi Jihad thằng Byzantine, thế là điều được một đạo Full Stack của Mông Cổ đi chiến thằng Byzantine, thú vị phết.
Chơi các nước Thiên Chúa Giáo thì khi chiếm được mấy tỉnh kiểu Jerusalem thì nâng lên Castle thoải mái, vì rốt cuộc trung tâm kinh tế của mình sẽ ở xa (chủ yếu ở châu Âu), có nâng thành Jerusalem lên Castle cũng ko ảnh hưởng gì nhiều tới thu nhập, nhưng chơi Thổ mà mấy tỉnh thành Jerusalem, Antinoch, Gaza, etc mà cứ lo thằng MC mà nâng lên Castle thì thu nhập sẽ giảm đáng kể, lấy tiền đâu ra đây, ông hiểu chứ?

Klite
04-06-2007, 19:02
ac, Antioch mất rồi thì thôi ko nói, nhưng muốn đánh đc quân MC thì bắt buộc phải chuyển city thành citadel hoặc Fortress. Quân MC đánh tập trung nên khi tấn công nó sẽ vây thành hoài, cố thủ ở Citadel và Fortress sẽ có lợi hơn thủ city nhiều. Nhưng ko có nghĩa là chuyển hết city cùng 1 lúc. Chỉ chuyển những city nào biết trước tụi Mongol sẽ tấn công thôi (dùng spy thì khi qua turn nhìn kỹ sẽ biết hướng di chuyển và tấn công của tụi MC). Tui ko biết tụi MC thuộc đạo Hồi. Cái này thật lạ, người MC là dị giáo thân thiết với bên đạo phật hơn(ko thuộc chris hay Islam), ko ngờ trong Med2 MC còn tham gia cả Jihad nữa chứ =)). Nếu vậy thì Jihad cái thành nào xa xa cũng là 1 cách hay.

panzerklein
04-06-2007, 20:06
Đơn giản là khi Jihad lại trùng với việc quân Mongol đi chiếm thành đó =)).

Soul Revanous
05-06-2007, 12:52
đã update thành công ^^ hóa ra hôm trc chưa xóa hết cả 2 file ở trong folder english
tuy nhiên vào nó lại báo lỗi, chán ngắt
chắc phải đi mua lại đĩa, cái đĩa hồi trc em có lúc copy nó chả báo lỗi j` cả, còn cái mới mua ở chỗ khác thì nó lỗi mấy chỗ toàn phải ignore

JediDarkLord
05-06-2007, 17:29
làm sao để merchant tăng sao được ai bít chỉ dùm

ch78
05-06-2007, 20:21
ac, Antioch mất rồi thì thôi ko nói, nhưng muốn đánh đc quân MC thì bắt buộc phải chuyển city thành citadel hoặc Fortress. Quân MC đánh tập trung nên khi tấn công nó sẽ vây thành hoài, cố thủ ở Citadel và Fortress sẽ có lợi hơn thủ city nhiều. Nhưng ko có nghĩa là chuyển hết city cùng 1 lúc. Chỉ chuyển những city nào biết trước tụi Mongol sẽ tấn công thôi (dùng spy thì khi qua turn nhìn kỹ sẽ biết hướng di chuyển và tấn công của tụi MC). Tui ko biết tụi MC thuộc đạo Hồi. Cái này thật lạ, người MC là dị giáo thân thiết với bên đạo phật hơn(ko thuộc chris hay Islam), ko ngờ trong Med2 MC còn tham gia cả Jihad nữa chứ =)). Nếu vậy thì Jihad cái thành nào xa xa cũng là 1 cách hay.
Hơ hơ, chơi cái này phải "nhập vai" một chút mới thú, chứ cứ chờ xem nó tấn công thành nào thì load lại rồi nâng cấp thành ấy thì hơi kém hay. Nếu là Sultan thì ko thể chơi theo kiểu nó đi về phía nào thì Up cái thành phố ấy được, vì lần đầu tiên nó đã bỏ qua rất nhiều thành phố của tôi rồi bất ngờ ập vào tấn công Antinoch nằm gần như là trung tâm của lãnh thổ luôn. Ngoài ra chiến City cũng ngon chán, thủ thành city tôi diệt phải 4 - 5 đạo full stack rồi, sau khi điều được 1 đạo Full Stack đi Thánh Chiến thằng Byzantine thì giờ chỉ còn 3 đạo Full quây quần xung quanh thành Antinoch nên tình thế tạm thời là khống chế được. Nhưng giờ mà nó gửi thêm quân sang thì ko biết thế nào.

M_BASS
06-06-2007, 21:15
à, vậy làm sao để nâng lên thành cathedral vậy hả bác? nó chỉ có ở town hay là có cả ở castle vậy? Cái piest khó lên sao thế, hội đồng trống gần 10 ghế mà mình chảng sơ múi đuwocj cái nào...... :((

Bach Dien Quan
07-06-2007, 00:41
Chịu luôn, không sao cài bản 1.2 lên được, Cài đặt thì oke nhưng cứ đến tunr thứ 2 là nó đớ ra luôn không sao qua nổi. Đã cài cái Net farm.. gì đó rồi mà ko ăn thua gì.
Còn đánh quân MC thì có gì mà các bác phải sợ đến thế. Nó mạnh thật như chỉ có khoảng 10 đội đó thôi, đánh chết hết thì là xong chứ có gì phải lo. Ăn nhau ở tiềm lực kinh tế. Minh nhiều tiền rồi thi cứ chết đội này mua đội khác ra đánh chứ sợ gì.

Ashigaru
07-06-2007, 12:42
Turn 2 bị đơ game thì có lẽ do crack. Bạn lên gamecopyworld.com down lại xem. Đừng down cái mới nhất, down cái của vitality ở ngay bên dưới ấy.

JediDarkLord
07-06-2007, 21:45
sặc down patch từ gamespot về bị lỗi T_T, à sẵn ai có cái crack 1.2 cho xin luôn vậy

huy254
07-06-2007, 22:16
lên gamecopyworld.com hay gameburnworld.com mà tìm

Bach Dien Quan
07-06-2007, 22:25
thankyou Ashigaru mình sẽ thử ngay khi có thể. Vì giờ đang bận đánh lại trò Civin IV. Càng đánh trò ấy càng thấy mê

shadow1991
07-06-2007, 22:42
Mới thử down cái patch trên gamespot, rõ ràng 1.2 mà sao xem properties vẫn là ver 1.1. Crack=crack 1.2 trên gamecopyworld chạy vẫn được o.0. Ai bít bản của mình là bản nào ko???

JediDarkLord
08-06-2007, 20:52
chả sao đâu cứ 613mb là đúng roài vì 1.1 có 46mb hà cứ cài vô tư đi

shadow1991
09-06-2007, 17:25
Cái bản patch 1.2 giết inquistor còn dễ hơn cardinal nữa. Assassin cấp 5 chém nó 40%+ còn thàng cardinal 29% T_T. Mà hình như assassin ko ám sát được family member? Mình cho asassin qua chỗ bọn eng kiếm thằng william ám sát mà hok được >.<. Đọc đâu đó trong topic có nói về việc bắt tù binh vậy làm sao bắt được nhỉ? Có đòi tiền chuộc từ bọn tù bình được hem :P.

M_BASS
09-06-2007, 22:13
Cái bản patch 1.2 giết inquistor còn dễ hơn cardinal nữa. Assassin cấp 5 chém nó 40%+ còn thàng cardinal 29% T_T. Mà hình như assassin ko ám sát được family member? Mình cho asassin qua chỗ bọn eng kiếm thằng william ám sát mà hok được >.<. Đọc đâu đó trong topic có nói về việc bắt tù binh vậy làm sao bắt được nhỉ? Có đòi tiền chuộc từ bọn tù bình được hem :P.

cái bắt tù binh là cái tự động khi óanh trận, nó sẽ tự tính mình giết bao nhiều, bắt bao nhiều chứ không phụ thuộc mình óanh thế nào đâu. Nếu sau mỗi trận mình bắt được tù binh thì nó sẽ tự động hỏi, mình sẽ lựa chọn như sau:
1. Release: trả tự do vô điều kiện( cái này chỉ nên làm khi số tù bính ít-để lấy danh tiếng mà không nguy hại sau này)
2. Ransom: chuộc lại,. nếu bọn nó đồng ý thì trả, không thì sẽ tự xử.
3. execute: cắt tiết hết cả lũ tù binh luôn.
@: Các bác cho tui hỏi cái, không nhớ tui chỉnh cái y/turn ỏ chỗ nào mà đến turn 60 nó đã báo có mongol rùi, mà quân thì chưa đủ mạnh để chống, làm sao bây giờ? chỉnh thế nào cho nó lâu lâu 1 chút?
Mà có 1 nhiệm vụ là ám sát 1 thằng hoàng tử, vậy mà sau 1 lần ám sát hụt nó biến mất vào thành luôn, không tìm thấy nữa( thế mới lạ chứ), không hiểu phải làm sao bây giờ!?

hark
09-06-2007, 22:44
cái bắt tù binh là cái tự động khi óanh trận, nó sẽ tự tính mình giết bao nhiều, bắt bao nhiều chứ không phụ thuộc mình óanh thế nào đâu.
Phụ thuộc rất nhiều vào việc mình đánh thế nào. Nếu làm quân địch nhanh chóng Rout thì khi đuổi theo sẽ là bắt sống, còn nếu trong giao tranh thì tổn thất của quân địch chủ yếu là bị giết chết .

M_BASS
09-06-2007, 22:48
Phụ thuộc rất nhiều vào việc mình đánh thế nào. Nếu làm quân địch nhanh chóng Rout thì khi đuổi theo sẽ là bắt sống, còn nếu trong giao tranh thì tổn thất của quân địch chủ yếu là bị giết chết .

vậy hả? Nhưng thật ra khi tui cho 2 bên lao vào óanh nhau thì số tù binh cũng đã tự động tăng lên rồi chứ đâu phải chỉ lúc bỏ chạy mới tăng đâu!?
@: Các bác ui, tui quên cách chỉnh 0.5year/turn rùi, có bác nào bảo tui cách chỉnh lại.... Sao đến turn 60 mà đã có mongol nhỉ!?

ch78
10-06-2007, 08:09
@: Các bác cho tui hỏi cái, không nhớ tui chỉnh cái y/turn ỏ chỗ nào mà đến turn 60 nó đã báo có mongol rùi, mà quân thì chưa đủ mạnh để chống, làm sao bây giờ? chỉnh thế nào cho nó lâu lâu 1 chút?
Có thế nó mới sướng chứ, mà đằng nào cho dù quân bạn full stack thì cũng chẳng nên chiến ngoài thành với bọn Mongol (thiệt hại nặng lắm dù có giành chiến thắng) cho nên chỉnh sửa lại hay ko cũng vậy thôi.

vậy hả? Nhưng thật ra khi tui cho 2 bên lao vào óanh nhau thì số tù binh cũng đã tự động tăng lên rồi chứ đâu phải chỉ lúc bỏ chạy mới tăng đâu!?
@: Các bác ui, tui quên cách chỉnh 0.5year/turn rùi, có bác nào bảo tui cách chỉnh lại.... Sao đến turn 60 mà đã có mongol nhỉ!?
Máy nó tính bắt tù binh ko phải chờ đến khi tất cả quân địch bắt đầu rout mới tính mà tù binh của đạo nào rout thì kể từ đó đã bị bắt rồi. Ví dụ nếu mỗi bên có 10 đạo đang chiến với 10 đạo của đối phương mà 1 đạo bỏ chạy thì đạo đấy bắt đầu bị bắt, trong khi đó các đạo kia chưa bỏ chạy thì chỉ có thể bị giết thôi. Tù binh bị bắt nhưng nếu bạn thua toàn cục trận đấu ấy thì tù binh bắt được lại được quân địch giải thoát và sẽ ko thể đòi tiền chuộc hay xử tử được.

M_BASS
10-06-2007, 12:14
[QUOTE=ch78;5346306]Có thế nó mới sướng chứ, mà đằng nào cho dù quân bạn full stack thì cũng chẳng nên chiến ngoài thành với bọn Mongol (thiệt hại nặng lắm dù có giành chiến thắng) cho nên chỉnh sửa lại hay ko cũng vậy thôi.
QUOTE]

hix, thế nhừng mừ nó cứ bắt mình đúng 225 turn phải hoàn thành grandcampaing cũng khó chịu nhỉ, tui lại cứ khoái cù cưa chứ cứ mang quân đi ầm ầm thì cũng hơi khổ tụi nó.
Cứ tưởng thèng England nó là đứa tử tế, alliance ngay từ những turn đầu, tự nhiên đùng 1 cái nó mang quân óanh thẳng vào Paris-thủ đô của tui, thế có cú không chứ. Bực mình quá turn sau tui cho assasin tìm diệt sạch diplomat+merchant+princess của nó#>:)
Tui mang 1 đạo quân full stack gia nhập crusade óanh Jerrusalem bằng đường biển, chỉ 4-5 turn là tới nơi, bọn Ai Cập về không kịp bị tui chiếm luôn cái Jerrusalem dễ ợt, sau đó thằng tườngvowis cả đạo được cộng đủ thứ điểm kinh nghiệm thì tui lại cho nó lên tàu quay về vùng chiến sự trong nước, đến giữa đường bị quân Moor chặn óanh chìm xuồng---> toi mất toàn bộ 1 đạo fullstack mà không làm gì nổi...........=((
Mà Bác chơi thì turn thứ bi nhiêu có quân Mongol vậy?

shadow1991
10-06-2007, 13:22
Cho hỏi mấy cái chỉ số chivalry với dread có ảnh hưởng ra sao trong chiến trận và điều hàng city vậy? King Philip của mình vùng vẫy chiến trường bao lâu chivalry lên được 6 cái đầu khôi thì đùng 1 cái xài assassin chém 2 đứa inquistor nó rớt xuống 0 chivalry rồi bắt đầu +dread lên T_T.

hark
10-06-2007, 16:48
Chivalry là tinh thần hiệp sỹ, xài Assasin tất nhiên là tiểu nhân rồi, Chivalry thế nào được nữa. Nếu Vua có Chivalry cao thì sẽ được các nước kính nể và coi trọng, ko bị coi là kẻ phản trắc cần đề phòng, tiện cho việc ngoại giao. Còn Dread là sự "rắn mặt" của ông vua, ông vua càng "bàn tay thép" thì càng khiến cho kẻ khác run sợ, đặc biệt là các tướng lĩnh, ko dám làm phản .

ch78
10-06-2007, 19:27
Cho hỏi mấy cái chỉ số chivalry với dread có ảnh hưởng ra sao trong chiến trận và điều hàng city vậy? King Philip của mình vùng vẫy chiến trường bao lâu chivalry lên được 6 cái đầu khôi thì đùng 1 cái xài assassin chém 2 đứa inquistor nó rớt xuống 0 chivalry rồi bắt đầu +dread lên T_T.
Chivalry và Dread là hai cái hoàn toàn trái ngược nhau (cũng như số âm và số dương). Chivalry sẽ tăng lên khi bạn thả tù binh vô điều kiện, còn nếu bạn hành quyết tù binh (cho dù là vì quân địch ko chịu chuộc) thì Chivalry giảm xuống, khi Chivalry giảm xuống còn 0 mà bạn vẫn tiếp tục hành quyết tù binh thì cột này sẽ chuyển sang Dread và tăng dần theo số tù binh bị hành quyết. Chivalry của vua cũng tăng lên hay giảm đi phụ thuộc vào cách bạn điều hành vương quốc, thuế càng thấp thì dân càng yêu và chivalry tăng lên (nhưng chậm lắm). Tuy nhiên yếu tố Chivalry này chẳng ảnh hưởng nhiều, chỉ khi đi kết liên minh thì nó mới khiến cho bạn dễ tìm đông minh hơn nếu Chivalry cao. Mặc dầu vậy thì tôi vẫn cho rằng cầu người không bằng cầu mình.
Muốn tăng Chivalry cũng được, nhưng lưu ý là đánh với quân Mông Cổ thì ko nên, vì bọn Mông Cổ ko bắt được quân ở các thành phố nên số lượng quân của chúng nó phải chờ viện binh từ phương Đông. Tiền Mông Cổ rất nhiều nên bao nhiêu nó cũng chuộc, mà nó chuộc lại xong thì nó lại dùng quân ấy để đánh bạn thôi, vì vậy tốt nhất là cho các bé lên thiên đàng cho rảnh hậu họa.

hix, thế nhừng mừ nó cứ bắt mình đúng 225 turn phải hoàn thành grandcampaing cũng khó chịu nhỉ, tui lại cứ khoái cù cưa chứ cứ mang quân đi ầm ầm thì cũng hơi khổ tụi nó.
Cứ tưởng thèng England nó là đứa tử tế, alliance ngay từ những turn đầu, tự nhiên đùng 1 cái nó mang quân óanh thẳng vào Paris-thủ đô của tui, thế có cú không chứ. Bực mình quá turn sau tui cho assasin tìm diệt sạch diplomat+merchant+princess của nó#>:)
Tui mang 1 đạo quân full stack gia nhập crusade óanh Jerrusalem bằng đường biển, chỉ 4-5 turn là tới nơi, bọn Ai Cập về không kịp bị tui chiếm luôn cái Jerrusalem dễ ợt, sau đó thằng tườngvowis cả đạo được cộng đủ thứ điểm kinh nghiệm thì tui lại cho nó lên tàu quay về vùng chiến sự trong nước, đến giữa đường bị quân Moor chặn óanh chìm xuồng---> toi mất toàn bộ 1 đạo fullstack mà không làm gì nổi...........=((
Mà Bác chơi thì turn thứ bi nhiêu có quân Mongol vậy?
Ôi dào, tôi lại tưởng bạn chơi Ai Cập hay Thổ thì mới phải lo cái vụ quân Mông Cổ, hóa ra ở tận Pháp xa xôi thì kệ xác mấy thằng Mông Cổ, chiến cho vui là chính chứ có ảnh hưởng gì mấy đâu. Nhìn chung Thập tự chinh chỉ là để cho vui, chứ thu nhập tăng ko đáng kể.
Còn cái vụ bạn cho quân lên tàu về nước bị thằng Moors nó diệt thì đó là do sơ sót rồi. Hồi trước tôi chơi Tây Ban Nha, cứ 1 đạo Full Stack lên tàu thập tự chinh, nhưng đoàn tàu đó là 5 con War Galley nên chẳng sợ thằng nào chặn đánh cả. Rốt cuộc đi an toàn, về ngon ơ.
Quân Mông Cổ thì tôi nhớ đợt đầu cũng khoảng turn 60, chúng nó ào vào chiếm Antinoch của tôi với 3 đạo Full Stack chia làm 2 lần đánh thành, nhưng rốt cuộc bị tôi thịt hết (lúc đó nó chưa có máy bắn đá), đợt 2 là turn 70 với 4 đạo Fullstack, đến 78 thì nó chiếm mất Antinoch của tôi mặc dầu nó hi sinh mất 2. Mẹ kiếp đến turn 80 hay 81 gì đó lại 4 đạo Fullstack sang, điên hết cả đầu. Nhưng rốt cuộc thì đến turn 88 nó chỉ còn 3 đạo Full thôi (1 đạo đi Thánh Chiến thằng Byzantine rồi nên ko tính), vẫn chỉ chiếm được mỗi Antinoch, chưa hạ được thêm thành nào.
Mông Cổ lợi hại nhất ở chỗ con nào của nó (chỉ trừ mỗi ngựa thương Heavy Cavalry thôi) đều có thể bắn cung cả, nên nếu gặp ngoài đường thì thiệt hại nặng lắm, may là Thổ có bọn Cung ngựa Sipahis đấu cung cũng ngang ngửa bọn Mông Cổ.
Bực cái là hôm nó con cháu nó lên phá hỏng mất Window, phải cài lại mà giờ up lên patch 1.2 ko được. Đang loay hoay tìm cách chữa để chơi tiếp đây.

M_BASS
10-06-2007, 22:36
u, vậy bọn Mongol không óanh tới chox tui được hả? Vậy thì làm thế nào bi giờ, chẳng lẽ kéo quân sang lại Jerrusalem để óanh nhau với Mongol? Như thế xem ra hơi bị nhọc công nhỉ....

Bach Dien Quan
10-06-2007, 23:12
Mãi đến giờ tui mới chạy được bản 1.2. Phải nói là rất kì công nhưng vẫn không biết làm sao mà chay được cái bản mod 2.3. Cài nó lên rồi mà không thấy file exe đâu cả.
Bản pach 1.2 này thấy quân địch đánh linh động hơn, biết sử dụng đường biển để đổ bộ. TRong trận đánh nó cũng ko đứng ngẩn ra ăn tên như trước nữa. Tuy nhiên tui chưa gặp bọn MC nên chưa biết thế nào chứ đánh vẫn khá dễ dàng. Tuy nhiên bước tiến có chậm hơn trước vì sự táo bạo tấn công của các nước khác. Nhưng xét cho cùng thì 800 quân Tây ban nha của tui vẫn dễ dàng đánh bại 2500 Anh, cũng như các quân khác mà mình gặp liên tục. Nói chung là đánh vẫn dễ, lúc mình còn yếu thì nó xúm xít vào bắt nạt, khi mạnh lên rồi thì chúng tránh hết, ko thằng nào dám bén mảng đến cả. Tuy nhiên nên đề phòng chúng nó chơi trò xin hòa rồi dấu sẵn quân trong đất mình. khi mình đi vắng là nó ộp thành mình luôn. Lúc đầu tôi cũng mất mấy thành vì cái trò mới này

JediDarkLord
11-06-2007, 08:58
u, vậy bọn Mongol không óanh tới chox tui được hả? Vậy thì làm thế nào bi giờ, chẳng lẽ kéo quân sang lại Jerrusalem để óanh nhau với Mongol? Như thế xem ra hơi bị nhọc công nhỉ....

MC còn chưa đến được Đức nữa thì làm sao đến chỗ bro, nói chung là sau khi genghis khan chết thì quân MC tuy vân còn mạnh nhưng ko còn thống nhất nữa mạnh tướng nào tướng đó đánh nên quân xâm lược phương Tây chỉ có một số ít thôi, số còn lại đánh Nga với Trung Quốc (Kublai khan)

M_BASS
11-06-2007, 10:15
buồn quá, vậy chẳng lẽ phải chơi lại để óanh được em Mông với em Cổ sao? À, mà còn bọn Aztec thì thế nào hả các bác? làm sao óanh mấy em í đây?

JediDarkLord
11-06-2007, 11:13
xây thuyền đi wa chứ sao nữa nhưng phải đợi Columbus tìm ra Châu Mỹ cái đã

ch78
11-06-2007, 20:47
Mãi đến giờ tui mới chạy được bản 1.2. Phải nói là rất kì công nhưng vẫn không biết làm sao mà chay được cái bản mod 2.3. Cài nó lên rồi mà không thấy file exe đâu cả.
Bản pach 1.2 này thấy quân địch đánh linh động hơn, biết sử dụng đường biển để đổ bộ. TRong trận đánh nó cũng ko đứng ngẩn ra ăn tên như trước nữa. Tuy nhiên tui chưa gặp bọn MC nên chưa biết thế nào chứ đánh vẫn khá dễ dàng. Tuy nhiên bước tiến có chậm hơn trước vì sự táo bạo tấn công của các nước khác. Nhưng xét cho cùng thì 800 quân Tây ban nha của tui vẫn dễ dàng đánh bại 2500 Anh, cũng như các quân khác mà mình gặp liên tục. Nói chung là đánh vẫn dễ, lúc mình còn yếu thì nó xúm xít vào bắt nạt, khi mạnh lên rồi thì chúng tránh hết, ko thằng nào dám bén mảng đến cả. Tuy nhiên nên đề phòng chúng nó chơi trò xin hòa rồi dấu sẵn quân trong đất mình. khi mình đi vắng là nó ộp thành mình luôn. Lúc đầu tôi cũng mất mấy thành vì cái trò mới này

buồn quá, vậy chẳng lẽ phải chơi lại để óanh được em Mông với em Cổ sao? À, mà còn bọn Aztec thì thế nào hả các bác? làm sao óanh mấy em í đây?

Muốn game khó khăn hơn mà lại lười chơi lại từ đầu phải ko, ok thôi, tôi post cho cái save game của tôi, chơi quân Thổ, vừa bị Crusade vừa chiến Mông Cổ, mới turn 60 hay 70 gì đó, ko nhớ nữa, thế là thấy sự khác biệt so với chơi một faction Thiên Chúa giáo ngay. Hình như save game này tôi post ở trang 77 thì phải, các bạn chịu khó qua đó mà lấy về.

Nhìn chung game này mà nếu chơi ko có kiểu save load liên tục (đặc biệt là khi óanh trận và train merchant, assassin, ở đây ông nào chơi Assassin chẳng loay hoay cái trò này thì mới có assassin cấp cao được) thì lại không dễ xơi ngay thôi. Ngoài ra, những faction Catholic thì nhìn chung faction nào cũng ko quá khó cả, chịu khó chuyển sang Hồi giáo phía Đông ấy, lúc đó có cơ hội chiến anh Mông Cổ thì sẽ thấy sự khác biệt.

Nemesis3800
11-06-2007, 21:59
:D Tôi chơi trò này cả mấy tháng nay lúc đầu tôi chơi ở chế độ veryhard với quân scotland với đội hình Pikeman + Swordman + mortal --> đánh Mongco tơi bời còn Timuri không bao giờ đánh được một tòa thành nào của tôi:devil:

Phải công nhận bảng 1.2 có khó hơn tí xíu nhưng khi các bạn chơi ở chế độ veryhard thì mới thấy X( .

Tôi áp dụng chiến thuật thủ thành chú ý nếu thấy địch có đem đại bác hay voi đại bác thì không bao giờ thủ lính trên tường thành.

Luôn dồn toàn lực tại cổng khi địch phá cổng cho pikeman cảng rào swordman che phía sau cung thủ đặt phía sau. Cứ thế voi chiến ngựa chiến của địch bị tôi nuốt hết có trận tôi chỉ tốn 168 mà ăn 1200 ->> Heroic victory.

Khi quân địch không có đại bác mà chúng có thang hay seigetown thì thủ càng nhiều lính trên tường càng tốt vì chúng mò lên thằng nào là chém thằng đó cứ thế -->heroic victory.

Có lúc tôi cho mortal trong thành lúc địch chiếm và leo lên tường tôi cho mortal bắn xập tường mình luôn --> chết cả đống địch trên tường thành.
Luôn cho đội hình spearman thành hình tròn và đứng gần với cung thủ hay súng thủ lúc ngựa địch chạy tới thì cho spearman lên ngựa sợ spreaman và đặt biệt là pikeman của Scotland là khán ngựa, voi mạnh nhất.

Mortal bắn phá tường mạnh nhất.
Khi tường địch thủng chúng hay dồn quân lại chổ thủng để phòng vệ --> lúc này ta nên dồn cung thủ ha súng thủ lại gần chổ tường thủng nhưng đừng chạy vào, cứ đứng ngoài nả vào.

:D nói không phải khoe tôi chơi toàn ở chế độ veryhard lúc nào cũng dẹp loạn với heroic victory, dùng 600 thắng 1200 trở lên, chú ý dùng quân thích hợp, và dùng địa hình thích hợp khi giao tranh luôn cho ngựa chạy ủi quân chung rồi lập tức rút lui ra xa sau đó chạy lại ủi tiếp.

tôi dùng quân vience thì hay dùng súng là đại bác, cho súng bắn phía trước, đại bác bọc sườn địch là tôi không tốn quân nào, trận Spain tôi thắng với tỷ lệ 0 ăn 780.
trong toàn bộ trò chơi quân mà tôi sợ nhất là canon elephant nên cho spy đi trước nếu có voi đại bác trong đoàn quân địch thì tránh đối đầu trực tiếp ngoài chiến trường, mà đợi cho chúng tấn công thành rồi hốt trọn ổ sau đó cho đạo khác nhanh chóng chiến thành địch nhớ là cài vào 2->3 spy trong thành địch.

shadow1991
12-06-2007, 09:32
Nemesis post bài thủ thành rồi, mình viết 1 bài công thành cho đủ bộ. Mọi người xem góp ý nhé. Chiến thuật của mình dùng khá balance các quân: 4 infantry, 4 spearman, 4 cavalry, 4 archer. Xây 1 ram, 2 ladder, 2 siege tower. Archer xếp hàng gần đó tự động bắn lính trên tường. Cho 4 infantry cầm ladder và tower chạy lên tường. Khi infantry đổ lên tường đánh archer thì archer ngừng bắn, ram (1 spearman cầm) bắt đầu đi bộ vào . Ram vừa chạm cửa thì 3 đạo spear còn lại đi bộ lên. Cửa sập thì 4 spear ập vào clear dưới đất. CÙng lúc cho archer đi bộ vào thành.Thường thì quuân giặc sẽ chạy vào cố thủ. Đưa archer chạy vào dàn hàng bắn. 4 spear dàn quân thủ đường giữa. 4 cavalry chia 2 đạo chia ra 2 đường trái phải của thành. infantry sau khi dẹp loạn trên thành thì xuống chia 2 hướng cùng với cavalry. sắp xếp xong spearman tiến vào, infantry chạy vào từ 2 cánh trái phải (center). Cavalry vòng ngược phía sau xông vào. End. ^_^

JediDarkLord
12-06-2007, 10:11
mortal là đại bác nằm ngang hay là nòng ngắn chỉa lên trời

làm sao để train merchant đi vòng vòng tiêu diệt bọn merchant à

trụ phải có lính mình đứng gần nó mới bắn phải ko

vinhgman99
12-06-2007, 18:36
Sao mình không update lên 1.2 được chỉ dùm minh với .

ch78
12-06-2007, 18:38
:D Tôi chơi trò này cả mấy tháng nay lúc đầu tôi chơi ở chế độ veryhard với quân scotland với đội hình Pikeman + Swordman + mortal --> đánh Mongco tơi bời còn Timuri không bao giờ đánh được một tòa thành nào của tôi:devil:
:D nói không phải khoe tôi chơi toàn ở chế độ veryhard lúc nào cũng dẹp loạn với heroic victory, dùng 600 thắng 1200 trở lên, chú ý dùng quân thích hợp, và dùng địa hình thích hợp khi giao tranh luôn cho ngựa chạy ủi quân chung rồi lập tức rút lui ra xa sau đó chạy lại ủi tiếp.
Đánh Scotland thì có gì mà phải lo Mông Cổ mà chẳng dễ, cứ thử tưởng tượng mới turn 60 hơn bạn đã bị Mông Cổ xâm nhập vào lãnh thổ và tấn công thì mới biết. Tôi chơi Thổ thậm chí còn mới chỉ kịp có 1 cái Fortress thôi là nó đã tấn công ồ ạt rồi. Cậu toàn có đến Swordman thì sao chẳng mạnh, mạnh thì sợ gì thằng nào. Ngoài ra, Scotland ở xa, thành nào cậu thập tự chinh được ở khu Trung Đông thì cứ thoải mái nâng lên Castle với Fortress để mà chống quân Mông Cổ, khi đó thì dễ ợt. Chơi Thổ ko thể nâng lên Fortress được, vì đánh thế thì ko thật lắm, làm sao có thể biết được nó sẽ tấn công thành nào mà nâng lên, chẳng nhẽ nó cứ đến gần thành nào nâng thành ấy à? Tôi thậm chí bị nó đi qua rất nhiều thành mà chẳng đả động gì để rồi đột nhiên ập vào tấn công 1 cái. Scotland, Italia và đặc biệt là Spain (dễ nhất) thì chẳng bao giờ lo nó óanh đến mình mà phải xây quân phòng thủ.

Nemesis post bài thủ thành rồi, mình viết 1 bài công thành cho đủ bộ. Mọi người xem góp ý nhé. Chiến thuật của mình dùng khá balance các quân: 4 infantry, 4 spearman, 4 cavalry, 4 archer. Xây 1 ram, 2 ladder, 2 siege tower. Archer xếp hàng gần đó tự động bắn lính trên tường. Cho 4 infantry cầm ladder và tower chạy lên tường. Khi infantry đổ lên tường đánh archer thì archer ngừng bắn, ram (1 spearman cầm) bắt đầu đi bộ vào . Ram vừa chạm cửa thì 3 đạo spear còn lại đi bộ lên. Cửa sập thì 4 spear ập vào clear dưới đất. CÙng lúc cho archer đi bộ vào thành.Thường thì quuân giặc sẽ chạy vào cố thủ. Đưa archer chạy vào dàn hàng bắn. 4 spear dàn quân thủ đường giữa. 4 cavalry chia 2 đạo chia ra 2 đường trái phải của thành. infantry sau khi dẹp loạn trên thành thì xuống chia 2 hướng cùng với cavalry. sắp xếp xong spearman tiến vào, infantry chạy vào từ 2 cánh trái phải (center). Cavalry vòng ngược phía sau xông vào. End. ^_^
Hì hì, đánh 1 mình như vậy thì thắng chắc. Còn nếu có đối thủ thì còn phải xem quân nó có gì. Quân tấn công thì dù có Archer cũng ko thể hiệu quả bằng mấy cái tháp canh của quân phòng thủ ko thôi chứ đừng nói nó có cung thủ đứng trên tường thành bắn xuống. Còn nếu tường thành nó gắn archer và kiếm thủ đứng trấn giữ thì siege tower với ladder chẳng chắc thắng giành được tường thành, thậm chí khả năng thua còn cao là khác. Ngoài ra cửa sập nhưng nó mà có 2 đạo Sword man đứng sau chắc 4 đạo Spear chứ 6 ập vào cũng ra đi nếu nó dùng 2 đạo này bịt cửa. Tôi chơi lại còn hay cho cung thủ đứng sau nã vào phía cổng thành, quân địch chết chỗ này nhiều lắm. Thường tôi chỉ cần khoảng 2 đạo giáo 2 đạo kiếm và 2 đạo cung đứng sau là có thể thủ được cổng thành rồi (nhưng chiến với Mông Cổ thì thế vẫn có thể bị nó phá vỡ). Nhưng đó là khi mạnh, mạnh thì đánh thế nào chẳng thắng, quan trọng là yếu hơn mà giành chiến thắng thì hẵng tính.

M_BASS
12-06-2007, 21:58
làm sao để train merchant đi vòng vòng tiêu diệt bọn merchant à

trụ phải có lính mình đứng gần nó mới bắn phải ko

bác này hỏi câu cú chẳng ra sao cả.
train merchant 1 là đi diệt merc khác, 2 là làm hagf, càng lâu càng lên *
trụ muón bắn phải có lính trên tường thành.

Nemesis3800
12-06-2007, 23:26
Mới tháng qua tôi dùng nước Vience đánh qua Ai Cập thấy thằng Mông Cổ đang thập tự chinh tôi sớt nó luôn vì mông cổ chỉ có ngựa và cung là nhiều, tôi dùng 4 súng thủ và 3 đại bác và vài đội giáo với ngựa là hốt nó ngon ơ. Sau đó tống tiển chúng về tây thiên hết "faction dertroy" giết được vua Mông cổ là chúng hết kéo tới từ phía đông nửa.

bí quyết là:
1. cho tướng cùng các ngựa chiến chạy ra xa đội hình ban đầu-->tụ lại bên sườn địch.
2. dàng hàng súng thủ phía trước địch-->dẹp hàng cung thủ của nó
3. cho spearman đứng ngay sau súng thủ-->phòng ngựa chạy tới hút súng thủ.
4. mortal hay đại bác (grand bombar) đặt phía xa cho một đôi spearman theo bảo vệ-->ngựa hay khoái đánh đại bác:o , nên phải bảo vệ nó.
5. Nếu địch có đại bác thì cố cho hai dội ngựa chạy bọc ra phía sau địch lúc địch di chuyển trên chiến trường thường bỏ lại đội đại bác phía sau-->:devil: cho ngựa nhanh chóng hút hết đội đại bác địch rồi rút lui ngay-->cung hay giáo của địch sẽ chạy lại tiếp ứng. --> lúc này đội hình chúng đã sáo trộn lập tức dồn toàn lực từ mọi hướng tấn công.
5. trên bản đồ chiến lượt đừng chú trọng quá đến mấy thằng assasin hay merchan... hảy chú trọng cho quân đội ít nhất phải có một đột backup phía sau đội đi đánh chính, hay thành phố cần phòng thủ-->cho đội backup này núp vào các cánh rừng, nhớ đừng đem đại bác vào đội backup (làm tầm di chuyển bị hạng chế, nếu có thể cho đội backup có nhiều ngựa chiến)-->với chiến thuật trên lúc Rome đánh thành phố Vience tôi cho đội backup núp trong rừng đánh phía sau, còn đội phòng thủ đánh phía trước-->quân Rome bị kẹp bánh mì và nhai gọn trên cây cầu.

Còn Timuri thì có voi đại bácX( nếu voi nó không có đại bác thì tôi chẳn sợ gì, vì ngựa sợ voi, chỉ có spearman hay pikeman là nói chuyện được với voi.

Tôi hay trị mấy "voi mập" bằng thebutre có đạn lửa đã kích hoạt hay mortal -->voi sợ lửa khi có một hay hai con voi trong đàn bị lửa đạn quét qua là chúng "running akmor":> -->đạp bọn địch tơi bời.:whew:

Nemesis3800
12-06-2007, 23:57
Sao mình không update lên 1.2 được chỉ dùm minh với .

1. bạn cài bản full 2 DVD nhớ bản full có bán ở Thúy Vy computer. Lý do là trên thị trường có 2 bản Medieval 2 Total war, một là bản "chui" cài không cần cdkey, hai là bản full lúc cài nó đòi nhập cd key.-->mua bản full về cài.

2. bạn phải download patch v1.1 tại www.strategyinformer.com--> vào search Medieval 2 Total war --> chọn vào phần các bản patch (phía dưới hình).-->cài patch 1.1.

3. download luôn patch 1.2-->cài tiếp.

--------------
Một điều không biết các bạn biết chưa?:;)
Tôi đang chơi bản Medieval 2 Total war gốc không cần chép file crack.
Tôi có thể chỉ các bạn có được đĩa DVD gốc. (các file crack thường làm game chạy không đúng với thực tế của nhà sản xuât, và hay gây ra lỗi, có spyware hay wrom chạy gầm làm chậm hệ thống khi chơi game.)--> tôi chơi bản gốc game rất mượt và không lỗi.

1. vào trang google nhập "gamecopyworld" enter.
2. trong mục đầu tiên tìm thấy của google là trang www.gamecopyworld.com.-->vào trang đó.
3. Nhập vào Medieval 2 Total war trong ô textbox, sau đó nhấp vào nút "search game copy world".
4. Các bạn chọn cái link của "GameCopyWorld - Medieval II: Total War / Medieval 2 - No-CD No-DVD Trainers & Game Fixes".
5. trang kế chọn tiếp link "Medieval II: Total War [MULTI] No-DVD/Fixed Image".
6. Nhấp vào hình đĩa mềm kế bên dòng chữ "File Archive [241 KB]".
7. trang kế chọn mirror#01--> để download file--> giải nén ra 2 filePOSEDEN_MAXI_MV2.MDF và POSEDEN_MAXI_MV2.MDS --> dùng chương trình đĩa ảo daemon tool mount một trong hai file.
8. download chương trình YASU về chạy nhấp vào cloak để che daemon tool rồi chạy game.(mục đích là không cho game Medieval II nhận thấy bạn đang dùng đĩa ảo để chạy game.)-->Yasu và daemool tool rất đáng tin không có virus hay spyware...
chú ý các bạn cài daemon tool phải down load từ chính trang web của hảng daemon, không thì ăn spyware "WhenUsave". và nhớ khi cài daemon tool thì không nên chọn cài search toolbar-->tôi nghi ngờ các thứ như toolbar gắn lên IE hay firefox là spyware.

Nemesis3800
13-06-2007, 07:12
Tôi chơi nước Byzantien rồi, phải công nhận vị thế của Byzantien rất khó trong phòng thủ nhưng lợi trong tấn công. Vì lúc nào cũng bị Vience phía nam, Hungari phía bắc, Ai Cập phía đông đánh tơi bời.

Mà Byzantien có quân cung ngựa là chủ yếu (cung ngựa là yếu nhất trong các loại binh chủng ngựa, vì nó mau hết cung, mà khi sáp lá cà thì thua ngựa cận chiến là chắc).

để thủ cho Byzantien, thì chúng ta nên xây tàu ra cho nó đậu ở ngay 2 cái eo biển ( một ở cạnh Contantienop, cái thứ hai phía dưới một chút)-->làm thế thì lính bộ từ Ai Cập hay Turk không thể qua eo biển được ( trừ khi tàu mình bị đánh chìm)--> nhẹ lo

Ashigaru
13-06-2007, 11:07
Ngựa cung mau hết cung, cận chiến thua các quân khác, nhưng mà bình thường thì chả mấy ai đuổi kịp nó. Chịu khó điều khiển 1 chút, là đội hình bên kia bị quần nát ngay, kị binh cận chiến cũng chẳng chịu nổi đâu. Mình đánh với AI nó dùng ngựa cung ko khéo nên tưởng yếu, chứ vào tay dân chuyên nghiệp (hồi đó đánh online gặp hoài) thì cả người cũng bị nó đánh bại chứ chẳng kể AI.

shadow1991
13-06-2007, 15:19
Ai hướng dẫn mình cách tạo guild được không? Nó random trigger quá không biết đường nào mà lần >.<. À còn đạo ìnantry của faction nào mạnh nhất nhỉ? Thích dùng infantry hơn mấy quân khác. Upkeep thấp, đỡ micro, siege tốt.

lPacific
13-06-2007, 15:31
Sướng nhất là có voi đại bác, bọn địch ùa ra mấy trăm thằng thế mà 6 đạo voi của mình bắn vài phát là chạy hết, cảnh tụi lính bị hất văng lên trời dòm đã con mắt =)) ... Bọn địch tháo chạy để lại 1 đóng bầy hầy :'> ...

Nemesis3800
13-06-2007, 16:36
theo mình:
- Scotland có noble pikeman là loại quân chống carvanry mạnh nhất. noble swordman đứng thứ nhì (thua swordman của Spain) .
- Spain có lính kiếm mạnh nhất hình như tên là dismount charvantic knight gì đó.
- Milan và Vience có súng thủ mạnh nhất và bắn xa nhất (hình như tên là musket), và đại bác grand Bombar mạnh nhất.
- Pháp có noble knight là quân ngựa mạnh nhất.
-Anh có longbow man bắn cung mạnh nhất và xa nhất trong các binh chủng cung.

shadow1991
13-06-2007, 16:48
Dựa vào mấy chỉ số trong cútom battle thì hình như infantry của pháp cũng đâu yếu. Mấy đạo Dímounted Noble Knight cũng trâu bò đâu kém ai. Mà cũng thích pháp ở địa hình khá thuận lợi cho cả công lẫn thủ. Các thành ở gần nhau có thể tiếp quân theo kiểu reaction: Lính từ castle đi đến thành gần nhất. Lính ở thành đó lại qua thành dần tiếp theo... cho đến khi thành sát nhất đưa quân đến thành cần quân. Như vậy trong 1 turn có thể chuyển quân = 2-3 turn. Tiện chứ nhỉ :D

Nemesis3800
13-06-2007, 16:48
Tôi chơi Thổ thậm chí còn mới chỉ kịp có 1 cái Fortress thôi là nó đã tấn công ồ ạt rồi.

Tôi cho là các bạn không phát triển kinh tế kịp là do thu nhận quá nhiều tướng. Với tôi các tướng hay vua chẳn có ý nghĩa gì trong chiến trường. À mà có đấy tôi thường đánh ngay vào tướng địch và cho bọn địch to hell cả đám khi giết được tướng địch.:p

Có trận với ROME mới vô catapul của tôi bắn một phát trúng ngay chóc tướng địch và thế là bên ROME đang thắng thế bổng quân nó -->shaken hết, tôi chuyển bại thành thắng-->send them to hell.:D

Do đó lúc có tướng mới đòi gia nhập tôi thường không cho.-->Dùng tướng phải trả lương cho nó nhiều gấp mấy lần binh sĩ.:-s

Nemesis3800
13-06-2007, 17:05
A Thích dùng infantry hơn mấy quân khác. Upkeep thấp, đỡ micro, siege tốt.

Nhưng ngựa có khả năng hút "charge" nó mà hút sau lưng là tiêu cả đội cho dù là spearman hay pikeman đặt biệt là cung thủ hút trước hay sau điều chết tất.

Hơn nữa ngựa di chuyển nhanh cơ động trên chiến trường, tôi thường cho ngựa đánh bọc hậu rồi rút lui rất hiệu quả.

ngựa cân chiến (demi blance của Anh có thể chạy rất nhanh đánh, hút rất mạnh) có thể chóng ngựa cung, cứ cho nó dí theo ngựa cung luôn là tụi ngựa cung chết chắc.

Ngựa lâu mệt hơn lính bộ binh, lính bộ binh chỉ phát huy tối đa khi thủ trong thành vì không di chuyển nhiều.Khi lính mệt thì ngựa hồi sức nhanh hơn. Chú ý lính mà "exhaunted" là không đánh nổi cả peasant.

Khi đánh nhau bằng lính bộ trong địa hình hẹp không bao giờ dùng toàn bộ các đội đánh tấn công cùng lúc cứ cho đội phía trước đánh trước đội sau nghỉ mệt chứ nếu gom toàn bộ mà đánh thì các đội phía sau phải chờ cho phía trước bị hết quân thì nó mới lên lúc đó do nó giử thế tấn công nên bị mệt từ lúc nào không biết.

A Thích dùng infantry hơn mấy quân khác. Upkeep thấp, đỡ micro, siege tốt.

Nhưng ngựa có khả năng hút "charge" nó mà hút sau lưng là tiêu cả đội cho dù là spearman hay pikeman đặt biệt là cung thủ hút trước hay sau điều chết tất.:D

Hơn nữa ngựa di chuyển nhanh cơ động trên chiến trường, tôi thường cho ngựa đánh bọc hậu rồi rút lui rất hiệu quả.:wink:

ngựa cân chiến (demi blance của Anh có thể chạy rất nhanh đánh, hút rất mạnh) có thể chóng ngựa cung, cứ cho nó dí theo ngựa cung luôn là tụi ngựa cung chết chắc.::)

Ngựa lâu mệt hơn lính bộ binh, lính bộ binh chỉ phát huy tối đa khi thủ trong thành vì không di chuyển nhiều.Khi lính mệt thì ngựa hồi sức nhanh hơn. Chú ý lính mà "exhaunted" là không đánh nổi cả peasant.::(

Khi đánh nhau bằng lính bộ trong địa hình hẹp không bao giờ dùng toàn bộ các đội đánh tấn công cùng lúc cứ cho đội phía trước đánh trước đội sau nghỉ mệt chứ nếu gom toàn bộ mà đánh thì các đội phía sau phải chờ cho phía trước bị hết quân thì nó mới lên lúc đó do nó giử thế tấn công nên bị mệt từ lúc nào không biết.X(

Nemesis3800
13-06-2007, 17:22
Sướng nhất là có voi đại bác, bọn địch ùa ra mấy trăm thằng thế mà 6 đạo voi của mình bắn vài phát là chạy hết, cảnh tụi lính bị hất văng lên trời dòm đã con mắt =)) ... Bọn địch tháo chạy để lại 1 đóng bầy hầy :'> ...

Coi chừng trebute của địch cho một phát đạn lửa vào bầy voi mập--> là nó running armok đó nha:devil:

ch78
14-06-2007, 00:16
Mới tháng qua tôi dùng nước Vience đánh qua Ai Cập thấy thằng Mông Cổ đang thập tự chinh tôi sớt nó luôn vì mông cổ chỉ có ngựa và cung là nhiều, tôi dùng 4 súng thủ và 3 đại bác và vài đội giáo với ngựa là hốt nó ngon ơ. Sau đó tống tiển chúng về tây thiên hết "faction dertroy" giết được vua Mông cổ là chúng hết kéo tới từ phía đông nửa.

bí quyết là
Bí quyết cái nỗi gì, có đến lính dùng hỏa dược kiểu arquebusher với musketteer, lại còn đại bác nữa chứ rồi thì nói làm gì, bọn này muốn có thì ít ra cũng phải khoảng turn 100 (đó là nếu yên ổn phát triển và ko bị đánh hội đồng nhé). Trong khi turn 60 đã bị óanh rồi lúc đó có swordmen đã là khá rồi.
Nhìn chung đánh Thiên Chúa giáo thì lo gì thằng Mông Cổ mà dễ với chẳng khó, bí quyết hay ko có cần gì đâu. Chơi đúng theo thời gian của patch 1.2 (ko chỉnh sửa gì) thì turn 60 ông có được 4 đạo súng với 3 đại bác thì quá phục luôn, thậm chí là turn 80, 90 cũng chẳng có mấy sức (vì phải chờ nâng lên đến Huge City, sau đó lại còn nâng cái nhà lính lên đến Army Barrack hoặc Royal Barrack, ha ha, lâu à nghen). Còn nếu bị đánh hội đồng kiểu Thập tự chinh thì có thể quên sớm đi, ngoài turn 100 mới bình ổn chứ đừng hi vọng có tiền bắt toàn lính xịn.

Mà Byzantien có quân cung ngựa là chủ yếu (cung ngựa là yếu nhất trong các loại binh chủng ngựa, vì nó mau hết cung, mà khi sáp lá cà thì thua ngựa cận chiến là chắc).
Ai bảo yếu vậy? Sipahis của Thổ là một trong những kị cung đáng sợ nhất game, nó mà quấy thì hơi bị khó chịu đấy, đặc biệt là chiêu đánh dứ, cứ dàn quân lên, cho cung bộ ra đọ cung với quân địch, nếu quân địch cho cung thủ chọi lại thì lấy ngựa này ùa lên mà dọa, thế nào cũng phải lùi (ko lùi thì ta từ dọa thành thật), mà lùi là mất đội hình, ko bắn lại được, trong khi đó cung thủ của mình cứ bắn mà diệt quân địch. Còn nếu địch lấy giáo bọc đằng trước cung thủ thì dùng cung bộ bắn bọn giáo này, vì cung bộ của Thổ range xa, nên cung của địch muốn bắn lại thì ít ra phải đứng ngang với mấy con giáo, còn nếu rút mấy con giáo ra sau thì lại ko bọc được cho cung bộ. Sipahis nếu nâng cấp giáp ngon thì cận chiến 11, giáp tận 18, chiến hơi được là đằng khác, trừ ngựa thương (kiểu Heavy Cavalry) và Swordmen thì ko phải ai cũng chọi lại được. Mà bọn này lợi hại hơn cung bộ cái là lúc đang chạy vẫn bắn được. Kị cung của Byzantine cũng có con gì bắt đầu bằng chữ V đánh được đấy, nhưng vẫn ko thể bằng Sipahis cái khoảng giáp trâu được.

Có đến voi đại bác thì còn mẹ gì để mà nói, mạnh thì thế nào chẳng được.

Ai hướng dẫn mình cách tạo guild được không? Nó random trigger quá không biết đường nào mà lần >.<. À còn đạo ìnantry của faction nào mạnh nhất nhỉ? Thích dùng infantry hơn mấy quân khác. Upkeep thấp, đỡ micro, siege tốt.
Infantry thì tớ thấy bọn Varangian Guard của Byzantine là có vẻ mạnh nhất, sau đó đến bọn kiếm của Venice, rồi đến Janissary Infantry. Còn range thì lính hỏa dược Janissary của Thổ rồi sau đó là bọn Musketeer của Spain là mạnh nhất.

Nemesis3800
14-06-2007, 04:11
Ai bảo yếu vậy? Sipahis của Thổ là một trong những kị cung đáng sợ nhất game, nó mà quấy thì hơi bị khó chịu đấy, đặc biệt là chiêu đánh dứ, cứ dàn quân lên, cho cung bộ ra đọ cung với quân địch, nếu quân địch cho cung thủ chọi lại thì lấy ngựa này ùa lên mà dọa, thế nào cũng phải lùi (ko lùi thì ta từ dọa thành thật), mà lùi là mất đội hình, ko bắn lại được, trong khi đó cung thủ của mình cứ bắn mà diệt quân địch.

tôi thường tấn công bằng đại bác phía trước + spearman phía sau đại bác + cung thủ phía sau spearman + Ngựa chiến đặt phía xa ở hai cánh.--> ngựa cung thường bị ngựa chiến (demi blance) của tôi dí giết sạch, nó làm sau chạy trốn hoàn được.:D

shadow1991
14-06-2007, 09:38
Trong custom battle thấy Framce có đạo Dismounted Chivalric Knight mạnh điên cuồng, charge vào đâm chết Varangian Guard của Byzantine. Nhưng vào game cheat thử lên đởi cuối tìm đạo này lại không có? Ai biết sao không? Mà nghe nói có bug của lính cầm vũ khí 2 tay ko đánh được. Không biết ver 1.2 fix chưa nhỉ?

TopDog
14-06-2007, 19:40
Chơi Byzantine thì cứ ngựa cung mà lên, bọn này bộ binh mạnh mà rẻ, ngựa cung mạnh, ngựa cận chiến tốt. Tui chơi là cứ ngựa cung mà lên, mới vô thịt chết bọn Vience, liên minh với holy Empire, Ba Lan. Sau đó cứ từ từ mà thịt Hungary và Thổ :D. Nói chung chơi byzantine thì chỉ lo mỗi khoản súng ống thôi :))

lPacific
14-06-2007, 20:40
Sao tự nhiên up lên 1.1 rồi mà vào trận lâu lấu nhấn chữ Star thì văng ra ngoài :| ... Ai biết chỉ mình zới ...

ch78
14-06-2007, 22:21
Trong custom battle thấy Framce có đạo Dismounted Chivalric Knight mạnh điên cuồng, charge vào đâm chết Varangian Guard của Byzantine. Nhưng vào game cheat thử lên đởi cuối tìm đạo này lại không có? Ai biết sao không? Mà nghe nói có bug của lính cầm vũ khí 2 tay ko đánh được. Không biết ver 1.2 fix chưa nhỉ?
Ừ, patch 1.2 nó fix cái bug ấy rồi, nên giờ lính nào có khiên thì óanh ác chiến luôn.

tôi thường tấn công bằng đại bác phía trước + spearman phía sau đại bác + cung thủ phía sau spearman + Ngựa chiến đặt phía xa ở hai cánh.--> ngựa cung thường bị ngựa chiến (demi blance) của tôi dí giết sạch, nó làm sau chạy trốn hoàn được.:D
Đã bảo là ko phải lúc nào cũng có được điều kiện tối ưu khi vào trận, toàn lên đến đại bác rồi thì còn gì mà nói. Nghệ thuật là phải phát huy được từ nguồn lực hạn chế mà giành chiến thắng, chứ còn bao giờ cũng có đày đủ mọi thứ thì còn gì mà bàn. Cũng như vào cuộc đua xe, lúc nào cũng có sẵn một con Ferrari thì có thắng cuộc đua cũng ko nói lên nhiều.
Ngoài ra ngựa chiến ko bao giờ đuổi kịp được ngựa cung (trừ phi ngựa cung exhausted thì ko nói), cậu nói câu này tức là chưa từng chiến với Mông Cổ ngoài đồng không mông quạnh ờ thời đầu rồi (khi mà chưa có súng ống ấy).

Chơi Byzantine thì cứ ngựa cung mà lên, bọn này bộ binh mạnh mà rẻ, ngựa cung mạnh, ngựa cận chiến tốt. Tui chơi là cứ ngựa cung mà lên, mới vô thịt chết bọn Vience, liên minh với holy Empire, Ba Lan. Sau đó cứ từ từ mà thịt Hungary và Thổ :D. Nói chung chơi byzantine thì chỉ lo mỗi khoản súng ống thôi :))
Đúng là chơi Byz ghét nhất là ko có súng ống gì, cụt hết cả hứng nên giờ tôi vẫn chưa thử bọn này.

hark
14-06-2007, 23:26
Đánh MC thì có gì đâu, hồi chơi quân Turk, toàn chơi đến 4,5 đạo Full Tucomans và Sapasish, ra trận là tưới mưa tên rào rào vào đầu giặc =))lấy thịt đè người =))

Nemesis3800
15-06-2007, 06:28
Sao tự nhiên up lên 1.1 rồi mà vào trận lâu lấu nhấn chữ Star thì văng ra ngoài :| ... Ai biết chỉ mình zới ...

cậu có theo chỉ dẫn của mình chưa (trang 82 đó), install pacth 1.2 được chưa?

còn "chữ Star" nào?.
Đừng có xài file crack mà chạy game!

lPacific
15-06-2007, 06:33
Nhưng mình hem xài thì nó ko vô, chữ Star Battle đó ^^ ... Dù sao cũng thanks ...

Nemesis3800
15-06-2007, 06:38
:D mình đang dùng cấu hình:
CPU: AMD x2 dualcore 3800+ (2.00GHz, FSB 2000Mhz HyperTranport).
RAM: 2 thanh Strancer 512MB bus 800mhz, dual channel.
VGA: PCI express x16 Radeon x1600 (512Mb, CoreSpeed 500Mhz, ram DDR2 396Mhz).
Mainboard: ASUS ATI crossfire express 3200.

chạy rất mượt, cân nỗi 2000 thằng lính trên chiến trường,:> không crash game bao giờ (v1.2) (v.1.1 về trước nó còn lỗi, khi chơi bản dùng file crack thì hay bị văn ra khỏi game) giờ chơi bản gốc hết lỗi rồi.

Nhưng mình hem xài thì nó ko vô, chữ Star Battle đó ^^ ... Dù sao cũng thanks ...

bạn có biết sài daemon tool không vậy?
bạn download được 2 file ảnh đĩa chưa? rồi mount image file .mds đó là máy có một cái đĩa DVD medieval 2 ảo trong máy liền.
sau đó dùng YASU chạy lên nhấn vào nút cloak. sau đó chạy game.

Nemesis3800
15-06-2007, 06:54
Đã bảo là ko phải lúc nào cũng có được điều kiện tối ưu khi vào trận, toàn lên đến đại bác rồi thì còn gì mà nói. Nghệ thuật là phải phát huy được từ nguồn lực hạn chế mà giành chiến thắng, chứ còn bao giờ cũng có đày đủ mọi thứ thì còn gì mà bàn. Cũng như vào cuộc đua xe, lúc nào cũng có sẵn một con Ferrari thì có thắng cuộc đua cũng ko nói lên nhiều.
.

cậu nói sao chứ? trong chiến tranh luôn lo xa là tất yếu và muốn phòng bị tốt, tấn công tốt điều phải biết xây lực lượng cho mạnh chứ, chắc các cậu không lo phát triển kinh tế chứ gì?

tôi thường phát triển nhanh kinh tế --> nên xây port càng sớm càng tốt,market, xây đường, chú trọng phát triển các thành phố gần biển.

Địa thế của Turk hơi ít biển nên tôi cho là hơi nghèo kinh tế, chứ Vience, Anh, Scoltland thì biển bao la kinh tế luôn là Richest faction.

không nhận quá nhiều tướng-->trả lương một em tướng rất cao 1000 trở lên.

Nemesis3800
15-06-2007, 07:21
tôi ở Tp.HCM.
Thúy Vy computer nổi tiếng ở Tp.HCM, tuy vậy hơi khó tìm vị trí vì nó ở trong hẻm không ở mặt tiền.

Các bạn biết đường Nguyễn Đình Chiểu không?
----------------------------------------------------
| |
| Nguyễn Thượng Hiền |
| |
| |
--------------- --------------------------------------
Nguyễn Đình Chiểu
--------------| |----------------- ----------
| | | Khu Chợ |
| | | |
| | | :hug: |
| | |Thúy Vy |
| | |Computer |
| | | |
--------------- ------------------ -----------

-------------- -------------------- -------------

các bạn nào muốn mua đĩa Medieval 2 total war bản full thì đến Thúy Vy computer (Tp.HCM) nha?

Ai chưa biết chổ thì đưa địa chỉ email cho mình, mình gởi sơ đồ cho.:hug:

Nemesis3800
15-06-2007, 07:36
có chắc là các bạn cài bản chui không vậy mà cần mua bản full?

bản chui có loại 2DVD luôn nhưng nó khác bản full là:
1. khi install nó không hỏi nhập CD key.
2. Khi cài nó dùng install shield gì đó, còn bản full khi cài nó cho xem hình của Medieval 2. và bản full đòi nhập CD key.
3.trong DVD full không có đến 10 hay 11 file .cab , nó chỉ có 3 hay 4 gì đó file .cab.

bản chui tôi chơi rồi --> lỗi um sùm, văn game khi voi đại bác bắn.
bản full chạy không crack như hướng dẫn thì êm ru.

Nemesis3800
15-06-2007, 07:47
Thúy Vy computer (287/50 Nguyễn Đình Chiểu, Phường 4 Quận 3 Tp.HCM)

huy254
15-06-2007, 09:31
Theo như bác nói thì đĩa nhà tôi là bản full mà sao tôi vẫn thấy có crack

Ashigaru
15-06-2007, 10:20
Infantry thì tớ thấy bọn Varangian Guard của Byzantine là có vẻ mạnh nhất, sau đó đến bọn kiếm của Venice, rồi đến Janissary Infantry. Còn range thì lính hỏa dược Janissary của Thổ rồi sau đó là bọn Musketeer của Spain là mạnh nhất.
Lính kiếm của Venice chắc bro nói con Venetian Heavy Infantry (cầm búa) nhỉ? Tớ lại thấy con đó mạnh hơn Janissary HI, và hơn hẳn Varangian Guard. Còn JHI với Varangian thì khá cân bằng, có điều JHI hình như vẫn nhỉnh hơn 1 chút. Nhưng tớ nghi con Venetian HI mạnh là tại nó sửa shield bug mà ko cân bằng lại.
Musketeer của Spain cũng y hệt như của Venice hay Milan mà. Tớ nghĩ thứ nhì là con Portugese Musketeer chứ.
Mà shadow1911 hỏi bug lính cầm búa 2 tay được fix chưa, bro lại đi trả lời là shield bug được fix rồi :D

cậu nói sao chứ? trong chiến tranh luôn lo xa là tất yếu và muốn phòng bị tốt, tấn công tốt điều phải biết xây lực lượng cho mạnh chứ, chắc các cậu không lo phát triển kinh tế chứ gì?

tôi thường phát triển nhanh kinh tế --> nên xây port càng sớm càng tốt,market, xây đường, chú trọng phát triển các thành phố gần biển.

Địa thế của Turk hơi ít biển nên tôi cho là hơi nghèo kinh tế, chứ Vience, Anh, Scoltland thì biển bao la kinh tế luôn là Richest faction.

không nhận quá nhiều tướng-->trả lương một em tướng rất cao 1000 trở lên.
Vấn đề là ko phải lúc nào cũng có súng ống với đại bác như vậy. Thế thì trước khi phát minh ra thuốc súng mình thủ bằng gì? Với lại những nước ít súng ống như Byzantine thì sao? Với điều kiện đã có đầy đủ súng ống đại bác như vậy thì ai cũng có thể dễ dàng thủ được.

Còn như cái con nửa nạc nửa mỡ demi lancer mà đem chống nhau với ngựa cung như Sipahis thì cứ gọi là đốt lính. Thà cho Border Horse hay Mounted Sergeant chạy nhanh hơn xông lên thì còn hù được mấy ông yếu tim, ko quen chơi ngựa cung. Cỡ demi lancer trở xuống thì để dành giết lính đang rout, hay bí quá thì cho charge sau lưng bộ binh nó để giảm tinh thần, chứ ko đem chống Sipahis nổi đâu.

@shadow1911: Dismounted Chivalric Knight ko có trong campaign của France đâu, nó sợ ko cân bằng nên bỏ ra custom battle rồi.

Nemesis3800
15-06-2007, 10:39
Theo như bác nói thì đĩa nhà tôi là bản full mà sao tôi vẫn thấy có crack

Các bạn cần biết là bản full khi cài nó ghi vô registry của hệ thống là "máy các bạn có cài game Medieval của hảng Sega". nhờ đó các bạn với có thể cài patch update được.

còn bản chui (10cd hay 2DVD) thì không thể cài update được. nó báo máy các bạn chưa cài game Medieval mặc dù là các bạn có cài rồi.

Vậy bạn nào update được patch v1.1 thì chắc chắn là cài bản full rồi.

nhưng trong DVD bản full vẫn cần chép file crack đè lên file củ rồi chạy file crack. --> các bạn có để ý file crack lúc nào dung lượng cũng nhỏ hơn file gốc, do nó xóa vài đoạn code trong file gốc nên hay gây ra lỗi về sau khi chơi lâu sẽ thấy.

các bạn dùng file ảnh đĩa theo hướng dẫn của mình ở trang 82. không chạy file crack mà chạy chính file gốc. Game mới chạy đúng chức năng.::)

lPacific
15-06-2007, 11:08
Mình biết xài Daemon Tool nhưng ko thích xài vì có nhiều lý do ko nói đc ... Mình mua ở Thúy Vy nè :D

Nemesis3800
15-06-2007, 11:38
Mình biết xài Daemon Tool nhưng ko thích xài vì có nhiều lý do ko nói đc ... Mình mua ở Thúy Vy nè :D

Tiếc nhỉ:-/ , vậy bạn có thể dùng Alcohol120% cũng mount được ảnh đĩa DVD.

Nhưng mình không biết chắc chương trình YASU có che được Alcohol120% hay không, bạn thử xem sao?

Muốn chạy game và thưỡng thức game gốc mà không tốn niều tiền thì đa số là dùng daemon tool và ảnh đĩa.:x

chạy file crack thì các game thủ chuyên nghiệp không thích lắm.:-s

lPacific
15-06-2007, 13:20
Uhm, tất nhiên vì crack thì sẽ có 1 số chức năng ko xài đc :) ... Hum nọ ra Diamon Plaza thấy nó bán Medieval II cả cái hộp bự, còn giá thì :| ...

Nemesis3800
15-06-2007, 14:56
Một cách khác bạn mount ảnh đĩa DVD của Medieval 2, sau đó dùng ổ ghi DVD ghi theo kiểu copy DVD sang DVD, hay burn ảnh đĩa ra DVD.

shadow1991
15-06-2007, 15:52
Công nhận, Pháp đã có cavalry trâu, súng ống đầy đủ rồi còn thêm thằng dismounted chivalric thì cứ gọi vô đối :D. Anyway không có gã đó infantry Pháp dùng gã nào làm bia cản đưởng cho bọn cavalry tập hậu nhỉ?

Nemesis3800
15-06-2007, 17:24
Bây giờ mình đang chơi Pháp nè, mình chiếm hết châu Âu rồi độ dưới 200 turn thôi.
Ngựa địch không thể tập hậu mìn được :D , vì tôi dùng spearman cho chúng xếp thành hình tròn (tính năng đặc biệt của spearman).:D

Ngựa địch thường khoái hốt đám cung phía sau, nên bây giờ tôi cho cung đứng rất gần spearman -->ngựa địch chạy tới ủ là tiêu cả đội hay bi shaken ngay.:D

còn một đấu pháp nữa là cho pikeman che (pháp có 2 loai pikeman) như không mạnh như pikeman của Scoltland.;;)

Hay một chiêu nữa là xây nhiều cataput, tôi thường đem cataput thay cho đại bác khi xáp lá cà, thủ thì mới dùng grandbombar. Vì xáp lá cà mình cho cataput ngay sau hàng giáo thì nó bắn ác chiến lắm, nhất là khi chọn đạn lửa.

địch chưa chạy tới mà bị bắn 10-->20% rồi. có trường hợp chết ngay con tướng.:devil:

Ashigaru
15-06-2007, 19:49
Nếu tính con Voulgier là pikemen thì Pháp có 3 con lận, thêm con Voulgier Militia nữa :D. Tính ra Voulgier chống kị ko tốt lắm, nhưng đem đi cản bộ binh thì khá hay. Ban đầu bật spearwall, cho bên kia charge vào, đếm đến 5 rồi tắt spearwall + guard mode đi, cho nó vào cận chiến, tận dụng khả năng phá giáp của nó (để spearwall thì ko có ap).

Spearmen của Pháp ghẻ quá, về sau phải xài thêm D. Feudal Knight hỗ trợ, nên chỉ để đám Spear xếp hình tròn thì ko đủ bảo vệ DFK.

Để cung ở gần sát lính mình là làm giảm khả năng của cung, vì ở phía sau thì nó ko bắn thấp được, phải chỉa lên 60-70 độ bắn, mà bắn vậy thì yếu với kém chính xác lắm.

Nemesis3800
15-06-2007, 19:55
Để cung ở gần sát lính mình là làm giảm khả năng của cung, vì ở phía sau thì nó ko bắn thấp được, phải chỉa lên 60-70 độ bắn, mà bắn vậy thì yếu với kém chính xác lắm.

mình đồng ý nhưng mình tấn công chủ yếu bằng catapul chứ cung chỉ để hổ trợ thôi.

mà nè, hình như mạnh nhất của Pháp là kỵ binh tên LANCER nó tấn công 18, áo giáp 11, mình so với các loại kỵ binh khác rồi (click nút phải chuột lên nó), chỉ số của nó là mạnh nhất.:o

Ashigaru
15-06-2007, 22:33
Lancer = Chivalric Knight = Noble Knight. Nhưng 3 con này mỗi con có 1 thế mạnh riêng. Lancer charge mạnh nhất game (chưa so với MC), Noble Knights với Chivalric Knight 1 trong 2 con đánh melee trâu bò, con còn lại sao đó quên roài. Kị binh heavy của Pháp đa dạng, chọn cũng khó. Thêm con Gendarmes nữa, hơi ghẻ so với 3 con kia nhưng mà là kị tốt nhất trong city rồi.

Nemesis3800
16-06-2007, 08:00
Các bạn biết không theo mình thì chiến đấu ngoài chiến trường luôn mang theo catapul là nhất.:D

Mình cảm thấy vững bụng khi trong đoàn quân có từ 5 đến 8 đội catapul (cung thủ hầu như không cần đem theo).:x

Lúc mới vô trận cứ cho catapul kè sát phía sau hàng spearman rồi cho hàng catapul bật đạn lửa lên, bấm "start battle" một cái đồng loại 8 catapul bắn một chùm cầu lửa quét sạch quân địch.:p

có khi đội catapul của mình mới lần đầu đi đánh mà lên cấp 1->3 sao bạc.
Khoái nhất là khi quân địch đị tụ lại (chúng đi qua cây cầu), 8 catapul quét một cái chết gần hết (cháy đen thui một đống).:devil:

Đại bác hay mortal thì không hay bằng catapul vì trên địa hình lồi lõm bắn kém chính xác hơn catapul.:-s

Nemesis3800
16-06-2007, 09:04
chiến công mới.
http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=untitled1.4a8.JPG
các bạn post hình lên http://www.theimagehosting.com/ cho các anh em coi các tình hình chiến trận nóng bỏng nhất.;;)

Nemesis3800
16-06-2007, 10:17
Mấy bé này gặp ma sao mà chạy ghê thế.=))
http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=t1.c1a.JPG&public_view=1&album=0&fullsize=1

panzerklein
16-06-2007, 11:51
Mang 1 đống Catapul vô rồi gặp phe chơi thoàn ngựa đánh sườn với lưng thì tha hồ khóc =)) . Catapul chỉ lợi thế khi thủ cầu :D .

Nemesis3800
16-06-2007, 12:54
Mang 1 đống Catapul vô rồi gặp phe chơi thoàn ngựa đánh sườn với lưng thì tha hồ khóc =)) . Catapul chỉ lợi thế khi thủ cầu :D .

mình cho spearman đứng rất gần catapul mà! nếu không muốn nói là đặt ngay chổ của catapul luôn. Ngựa nào dám vô?:-/

Địch nó cũng đánh hậu hay sườn hoài nhưng không bao giờ làm được gì cả, các bạn thử rồi hảy nói.

Ấy là chưa kể còn có 4 đám ngựa Lancers phía sau xa một tí nữa. Nó là tập hậu đám catapul thì bị tôi tập hậu lại-->chết tươi.:cool:

lPacific
16-06-2007, 13:26
Hem thấy gì hết pác Nemesis ơi :(( ....

Nemesis3800
16-06-2007, 13:31
Không biết các bạn có chính sách đối ngoại như thế nào. Nhưng với mình chính sách đối ngoại tốt nhất là "luôn chủ động tạo sự yên bình" ::) cụ thể là:

1. Cố gắn giết giáo hoàng nếu có thể càng sớm càng tốt.:D (mình thích giết giáo hoàng.)

2. Gây hấn với càng nhiều nước càng tốt-->ít nhất 5 nước trở lên(hiện giờ mình đang at war với 8 nuớc).-->vậy mới chiếm được nhiều đất.Nhưng không hiểu sau cứ bị giáo hoàng li khai hoài mặc dù giáo hoàng là dân nước Pháp của tôi do tôi bầu cử.:-/

3. xây nhiều market với merchant trong thành phố-->phát triển kinh tế.Nhiều thích khách có thằng diplomat nào qua là tống tiển thẳng lên tây thiên liền. Nếu không nó mua luôn thành của mình X( (mình bị nuớc portuguess mua chuột một thành mới tức thì, nên cho thích khách qua cản bọn diplomat).:whew:

4. Clock port các nước khác cho chúng hết tiền.#>:)

5. Các nước khác cho dù có liên minh, hay trung lập, thì khi nó cho lính ở gần thành mình lâu quá 1 turn là "xử em liền".:>

6. Làm gì thì cũng chú ý bọn spy,và heretic ám sát chúng ngay.

7. Ưu tiên chiếm thành phố gần biển nhất là đảo của Anh, và Scoltland, cho dùng chúng ally cũng...:p chiếm luôn. Chiến tranh sau đó hẳn tính.--> xây kinh tế biển ở đây là nhất.:D

8. Khi đánh thành thì cho spy vào hay đem đại bác, tiện nhất là thuê đại bác tại chổ đánh nhanh chiếm nhanh. không đợt xây ram hay seige town. Chỉ khi chúng đông quá thì ta mới vây thành cho lính chúng chết đói dần rồi mới đánh. Còn ít thì chiếm càng nhanh càng tốt.

9. Tiếp viện liên tục bằng bất cứ loại lính gì yếu hay mạnh cũng được đánh dồn dập như vậy--> tôi tiển bọn Milan, Anh, Scoltland, Rome, Đan Mạch về chầu cả, mới đây thôi.

10. Không cho nạp tướng. dùng tiền xây kinh tế mạnh hay quân đội hay hơn.

với cách đó mình dùng Pháp chiếm cả Châu Âu rất mau, và rất giàu.

lạ nhỉ máy nhà mình cài firefox 2.0.0.4 xem được mà?
Mình test rồi nhà mình có 2 máy máy một post hình máy hai truy cập, xem được mà :-/

lạ nhỉ máy nhà mình cài firefox 2.0.0.4 xem được mà?
Mình test rồi nhà mình có 2 máy máy một post hình máy hai truy cập, xem được mà :-/

click vào cái linh ấy.

Nemesis3800
16-06-2007, 18:09
dùng catapul con sợ ai?
không tin các bạn cứ xem hình trong link bên dưới.:D
http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=t2.ba6.JPG&public_view=1&album=0&fullsize=1

TuDragon76
16-06-2007, 18:20
Quái nhỉ !:| Theo các vị đây thì catapult bắn dễ trúng lắm ! Khi tui chơi thì lại khác ! 10 phát trúng 1 ! Trừ khi bắn tường thành thì 10 phát trúng 8, chứ bắn lính thì trật lất ! Chứ nếu mà 10 phát trúng 7, 8 thì tui đã cho mỗi cánh 5 quân catapult theo rồi ! Chả hiểu thế nào:-/

Nemesis3800
16-06-2007, 19:54
Khi bắn lính thì catapul hay đại bác không nên bật đạn lửa lên =;.

Bắn bằng đạn thường tỉ lệ trúng cao hơn và đạn thường có khả năng xuyên thủng một hàng địch luôn L-).

còn đạn lửa có tác dụng làm địch mau mất tinh thần nhất là voi. :p

xem hình dưới đây. Timurids bị xui khi đánh với mình rồi.
http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=t3.bff.JPG&public_view=1&album=0&fullsize=1

Ashigaru
16-06-2007, 20:39
Catapult số đông dùng với AI thì kill được nhiều lắm, AI nó ngu, kill nhiều đến chán luôn, giờ ko chơi nhiều catapult nữa :D. Đem đống catapult đó đi đánh với người thì Crushing Defeat là xiềng. Đánh online thì catapult bắn đạn lửa có tác dụng làm giảm tinh thần của thằng nào đang điều khiển quân đối phương ^^, nhìn cục đá lửa bay vù vù cũng sợ nó trúng lính hay tướng mình.

Nhớ kỉ niệm đẹp nhất là đi Crusader, Trebuchet của Egypt bắn phát đầu tiên trúng ngay cái Great Cross của mình >_<. Còn tướng bị ăn đạn chết thì nhiều hơn.

Nemesis3800
16-06-2007, 21:32
Đem đống catapult đó đi đánh với người thì Crushing Defeat là xiềng.

Mình dùng catapult theo đội hình như vậy nè (trừ khi nó có catapult hay các đại bác bắn lại chứ nếu không thì không phá nổi đội hình của mình.);;)

http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=t4.JPG&album=0&fullsize=1

"Cứu Giáo hoàng với" (chính sách đối ngoại của mình đây!:> )
http://server6.theimagehosting.com/image.php?album=0&img=t5.JPG&fullsize=1

"Timurids" xui tập hai.=))
http://server6.theimagehosting.com/image.php?album=0&img=t6.0aa.JPG&fullsize=1

Nemesis3800
16-06-2007, 21:51
Đánh online thì catapult bắn đạn lửa có tác dụng làm giảm tinh thần của thằng nào đang điều khiển quân đối phương ^^, nhìn cục đá lửa bay vù vù cũng sợ nó trúng lính hay tướng mình.

Cậu nói sao? Ở Việt Nam toàn chơi game crack hay "cd key chui" làm gì chơi online được (trừ khi mua game co bản quyền)?

Hơn nửa đường truyền ADSL của Việt Nam thuộc loại tệ nhất thế giới X( (chơi online mấy game thường còn giật đùng đùng) làm sao chơi lại tốc độ đường T1 của nước ngoài

Ashigaru
16-06-2007, 23:12
Tớ chơi qua hamachi, đó là trước đây thôi, dạo này hamachi bị block rồi. Đường truyền thì chả có vấn đề gì mấy, tớ chơi CS, war3 với med2 online hoài mà ít lag lắm.

Cậu có xếp theo đội hình nào cũng vậy, khi đánh với người mà quân cậu catapult chiếm hết 1/3 -> 1/2 thì Defeat là cái chắc.

Mà giết Pope sớm để làm gì?

Nemesis3800
17-06-2007, 03:25
Mà giết Pope sớm để làm gì?

Nó có cái lợi là:
1. Pope nó hay "li khai nước mình khỏi giáo hội" lúc mình cai trị đất nước theo kiểu "bạo chúa" --> giết nó bầu người mới rồi đánh tiếp các nước khác --> nếu nó li khai nửa giết tiếp --> như vậy mới chinh phục nhanh Châu Âu.:>

2. Pope mà nó li khai là mệt với bọn heretic lắm, chúng dử dàn hơn khó trị hơn. Với lại các thành phố có tình hình bất ổn, dân chúng dể phản lắm.=((

shadow1991
17-06-2007, 06:29
Không biết mọi người nghĩ sao, theo mình cái crusade bảo đi chiếm jerusalem thật ăn hại. Tốn bao nhiêu tiền, quân chiếm được cái thành minor tưởng hay lắm nào ngờ profit 1 turn để very high= 6xx (thua cái village nữa =((). Chưa kể xây dựng 1 món ở minorcity hết 2xxx, upkeep quân (jerusalem ở xa nên public order thấp thảm hại) ~1/2stack để giữ public order ~ 100%. Bây giờ ghét rồi, set very high, bỏ thành, đợi 2 turn cho nó rebel rồi vào stack coi bộ profit hơn. Thấy chuẩn bị hết dân, kinh tế kiệt quệ thì đem "tặng" cho thằng nào mình ghét nhất :devil: . Đảm bảo kinh tế nó xuống thảm hại luôn :devil:. Jerusalem=ung nhọt xã hội =((

Nemesis3800
17-06-2007, 07:45
Bây giờ ghét rồi, set very high, bỏ thành, đợi 2 turn cho nó rebel rồi vào stack coi bộ profit hơn. Thấy chuẩn bị hết dân, kinh tế kiệt quệ thì đem "tặng" cho thằng nào mình ghét nhất

Không nên bỏ jerusalem vì khi chiếm được "vùng đất thánh đó" thì các giáo sĩ sẽ tăng cấp nhiều hơn, dân chúng thần thục và thành phố yên ổn hơn, chống bọn heretic dễ hơn. không tin thì mở thành phố ra xem chỉ số public order cộng từ 1 -> 2 bậc (hình cái cúp vàng).

chắc bạn cần rèn kỹ thuật thủ thành như mình nè khó thất thủ lắm hầu như chưa bao giờ mặc dù đang chơi hệ very hard.

không tin xem hình dưới.
"Timurids gặp xui tập 3".:D
http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=vd.8d0.JPG&public_view=1&album=0&fullsize=1

Nemesis3800
17-06-2007, 08:01
Không biết mọi người nghĩ sao, theo mình cái crusade bảo đi chiếm jerusalem thật ăn hại. Tốn bao nhiêu tiền, quân chiếm được cái thành minor tưởng hay lắm nào ngờ profit 1 turn để very high= 6xx (thua cái village nữa =(().

kinh tế không phải chỉ dựa vào đánh thuế nặng "very high tax" mà chủ yếu nhất là các yếu tố sau::

1. thành phố càng đông dân càng nhiều tiền--> thu thuế "low tax" cũng giàu xụ rồi.

2. thường cho tướng trong thành phố, cho merchant, xây market, và port --> để có chính phủ trong thành phố thu thuế tốt hơn.

3.Giết ngay bọn rebel xung quanh thành phố --> vì chúng đứng ngay trên con đường thông thương giữa các thành phố để cướp bóc.(các bạn để ý trên biển hay đất liền lúc có bọn rebel đứng là lúc các "con la" và tàu buôn chạy ít nhất làm chậm kinh tế) thành phố nào càng giàu là càng có nhiều tàu buôn hay con la chạy đến.

4. chú ý tướng có upkeep rất cao trên 1000 nên thu ít tướng thôi (cái này nói hoài).

5. các bạn có để ý trong các thành phố xây các quân nào mà thành phố hổ trợ là hình nó có viền màu tím ấy. Xây nó để giử thành phố mà không phải trả tiền upkeep.:D

mình cứ thế mà có ban giờ xài hết tiền đâu profit 160000 có hơn.xây dựng thả ga tất cả các thành phố. và lúc nào cũng cho quân đi đánh liên tục.:>

TuDragon76
17-06-2007, 10:55
- Tắt đạn lửa à ? He he, phải thử mới được ! Nhưng cho hỏi cái này : catapult càng nhiều điểm kinh nghiệm thì càng bắn chính xác phải không ?
- Tướng thì thằng nào xuất hiện tui nuôi hết ! Nên kinh tế hơi...:p

Ashigaru
17-06-2007, 12:22
Nó có cái lợi là:
1. Pope nó hay "li khai nước mình khỏi giáo hội" lúc mình cai trị đất nước theo kiểu "bạo chúa" --> giết nó bầu người mới rồi đánh tiếp các nước khác --> nếu nó li khai nửa giết tiếp --> như vậy mới chinh phục nhanh Châu Âu.:>

2. Pope mà nó li khai là mệt với bọn heretic lắm, chúng dử dàn hơn khó trị hơn. Với lại các thành phố có tình hình bất ổn, dân chúng dể phản lắm.=((
Ko biết bác chơi thế nào, tớ thì thích chơi cho thật 1 chút, trước giờ chưa 1 lần đụng tới thằng pope, cũng chẳng khi nào allies với nó, nhưng rất được lòng nó. Tớ cũng ko thích gây chiến trước, khi nào có nước khác tấn công mình thì mình sẵn dịp đánh nó luôn. Pope kêu ngừng thì ngừng. Vậy cho nó thật.

Còn Jerusalem thì chiếm xong tớ cũng giữ, các thành khác như Antioch thì chiếm xong rồi đem tặng cho Papal States, ko thích giữ mấy chỗ đó dù nó có sinh lợi. Cái này ko như med1 Crusader nhiều vùng cùng 1 lúc được, nên hơi chán. Thật ra thời gian đầu giữ Jerusalem để tự tạo thử thách cho mình, chứ hại nhiều hơn lợi.

À mà bác Nemesis đang chơi med2 patch 1.2 bản gốc nhỉ, khi nào chơi thấy dễ quá chán rồi thì down mấy bản mod về chơi nhé, như Lands to Conquer hay Darthmod chẳng hạn. Khó hơn nên chơi cũng vui hơn.

Với catapult thì nhiều điểm kinh nghiệm chỉ tăng duy nhất độ chính xác, ngoài ra damage với def ko tăng chút nào cả, cũng hợp lí.

Nemesis3800
17-06-2007, 12:38
- Tắt đạn lửa à ? He he, phải thử mới được ! Nhưng cho hỏi cái này : catapult càng nhiều điểm kinh nghiệm thì càng bắn chính xác phải không ?

Đúng rồi!::)
Còn một điều các bạn phải biết là. trò này nó tính random cho độ chính xác của quả đạn nên 1 catapult bắn 10 phát trúng chừng 2-3 phát là cao.

Mình nghĩ nó tính:
random = (số đạn đang bắn tới + khoảng cách từ catapult đến địch) / diện tích đất mà quân địch đứng.

do đó:
1 là catapult càng đông bắn cùng lúc càng nhiều đạn -->random cao-->chính xác cao.

2 là catapul đứng gần càng gần càng chính xác --> chính xác tới nổi bắn trúng tướng mình luôn :o (từng bị một lần)

3 là địch đứng trên một diện tích nhỏ. lúc mình bắn một đám đang đi tụm lại thì thấy trúng dể hơn lúc chúng trải hàng ngang ra.

Mấy thằng Timurids bị mình lừa cào địa thế hẹp nên catapul bắn ác lắm :lol:

các bạn xem hình "Timurids gặp xui tập 3" thì rỏ. mình chỉ có một catapul và một ít lính mà đánh chúng chạy không kịp.:whew:

Nemesis3800
17-06-2007, 13:07
Ko biết bác chơi thế nào, tớ thì thích chơi cho thật 1 chút, trước giờ chưa 1 lần đụng tới thằng pope, cũng chẳng khi nào allies với nó, nhưng rất được lòng nó. Tớ cũng ko thích gây chiến trước, khi nào có nước khác tấn công mình thì mình sẵn dịp đánh nó luôn. Pope kêu ngừng thì ngừng. Vậy cho nó thật.

Còn Jerusalem thì chiếm xong tớ cũng giữ, các thành khác như Antioch thì chiếm xong rồi đem tặng cho Papal States, ko thích giữ mấy chỗ đó dù nó có sinh lợi. Cái này ko như med1 Crusader nhiều vùng cùng 1 lúc được, nên hơi chán. Thật ra thời gian đầu giữ Jerusalem để tự tạo thử thách cho mình, chứ hại nhiều hơn lợi.

lạ quá forum dạo này chậm quá!!!!:-/ ??

với mình thì gặp thằng nào ally hay trung lập hay địch đặc biệt là pope --> luôn một phong cách "gặp thằng nào đánh thằng đó " :devil: không cần biết chúng yếu hay mạnh hay gì gì đi nữa...

chiếm thành nào là giết sạch dân thành đó. hay cướp sạch--> cho chúng bớt làm phản.#>:)

chiếm thành rồi là thủ cho tới khi không còn lính mới thua nhưng thường là mình tiếp viện liên tục nên nếu chúng chiếm được thì qua 1 turn sau là bị mình cho to hell hết.#>:)

lúc rãnh rỗi thì cùng đám thích khách đi hỏi thăm bọn merchant, công chúa, diplomat, heretic, tướng tá gì đó...

làm "bạo chúa" vẫn thích hơn:> --> quậy tưng Châu Âu

M_BASS
17-06-2007, 15:29
tôi đã thử độ sát thương của 1 số binh chủng bắn xa bằng cách: lấy 5 đạo cung(hoặc nỏ, catapult...của Pháp), chống 5 đạo military spearman(112 lính/đạo) của scotland, cả 2 không hề nâng cấp gì hết, dàn quân ra chờ địch tới, bắn đến khi 2 bên óanh giáp lá cà thì dừng lại, xem kết quả thì thấy như sau:
1. catapult bắn đạn lửa giết được 30 tên trước khi 2 bên gặp nhau, đạn thường là 50.
2. peasant archer đạn lửa bắn được 50 đứa, đạn thường 80 đứa.
3. Crossbowman bắn được 100 đứa
4. Quân súng: bắn được <30 đứa.
5. Thử với sherwood archer cảu England thì là 127 đwua đạn thường và 85 đưa đạn lửa.
Tất cả các trận đánh diễn ra trên vùng đồng bằng toàn cỏ, dịa hình không bị gì che khuất.
Như vậy tôi thấy có thể kết luận catapult có độ sát thương thấp nhất, crossbowman khá nhất, quân súng có khoảng cách bắn rất gần nên không ăn thua và cũng không chạy khi óanh giáp lá cà---> nếu óanh tiếp sẽ rất thê thảm.
Khi cung thủ bắn thì nếu dùng đạn lửa tốc độ chậm hơn nhiều---> đánh trực diện sát thương thấp hơn đạn thường.

Nemesis3800
17-06-2007, 15:56
tôi đã thử độ sát thương của 1 số binh chủng bắn xa bằng cách: lấy 5 đạo cung(hoặc nỏ, catapult...của Pháp), chống 5 đạo military spearman(112 lính/đạo) của scotland, cả 2 không hề nâng cấp gì hết, dàn quân ra chờ địch tới, bắn đến khi 2 bên óanh giáp lá cà thì dừng lại, xem kết quả thì thấy như sau:
1. catapult bắn đạn lửa giết được 30 tên trước khi 2 bên gặp nhau, đạn thường là 50.
2. peasant archer đạn lửa bắn được 50 đứa, đạn thường 80 đứa.
3. Crossbowman bắn được 100 đứa
4. Quân súng: bắn được <30 đứa.
5. Thử với sherwood archer cảu England thì là 127 đwua đạn thường và 85 đưa đạn lửa.
Tất cả các trận đánh diễn ra trên vùng đồng bằng toàn cỏ, dịa hình không bị gì che khuất.
Như vậy tôi thấy có thể kết luận catapult có độ sát thương thấp nhất, crossbowman khá nhất, quân súng có khoảng cách bắn rất gần nên không ăn thua và cũng không chạy khi óanh giáp lá cà---> nếu óanh tiếp sẽ rất thê thảm.
Khi cung thủ bắn thì nếu dùng đạn lửa tốc độ chậm hơn nhiều---> đánh trực diện sát thương thấp hơn đạn thường.

M_BASS à, bạn cần xem lại bài post và hình dàng quân của mình. catapult theo như mình phân tích nó sẽ bắn tối ưu nhất trong địa hình hẹp vốn là catapult chuyên dùng thủ hiệu quả hơn công.

mấy tấm hình của mình post toàn thủ bằng catapult mới giết nhiều giặc. you see!

còn công thì dùng các đời đại bác GrandBombar về sau thì nó mới bắn xa và chính xác hơn catapul.
Nếu trong thời kỳ đầu chưa có đại bác xịn hay do thích dùng catapult thì cho "catapult bắn luôn khi hai quân xáp lá cà" lúc này bật đạn lửa lên mà bắn vì tầm gần catapult bắn rất ác. nhớ do catapult bắn gần rất dể trúng tướng nên đừng cho tướng đứng trong dàng quân xáp lá cà.
xem lại hình http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=t4.JPG&album=0&fullsize=1

dàng đúng đội hình của binh chủng sẽ làm quân chủng đó phát huy tối đa khả năng đạt chiến thắng dễ dàng.

súng thủ thì có đội hình tối ưu riêng phải dàng đúng đội hình thì nó bắn mới ác. cung thủ không bao giờ chọ nổi súng thủ khi súng thủ dàng theo đội hình "2 hàng thôi và đứng rời nhau ra".

t
T quân súng có khoảng cách bắn rất gần nên không ăn thua và cũng không chạy khi óanh giáp lá cà

bạn có dùng mustekeet của vinece hay milan chưa súng thủ này bắn là không binh chủng nào chịu nổi. cung ngựa chỉ là món "khoái khẩu" của nó thôi.

còn tùy vào cách bạn dùng binh chứ.
mình sài mustekeet nè bắn bọn rome 0 ăn 786. bửa nào chơi milan mình post hình cho xem.

chỉ có vài từ cho mustekeet thôi "Ồ sao bé bắn xa thế?";;)

Nemesis3800
17-06-2007, 17:15
http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=jj.24b.JPG&public_view=1&album=0&fullsize=1

các bạn chú ý trong hình mình đang điều khiển và đặt 3 đội đại bác GrandBombar ở phía sườn địch--> vị trí này mà bắn là xuyên một hàng dài địch lúc này đại bác mới đạt khả năng tối đa đây!!! nhìn nó bắn mà nhỏ dải. :x

muốn đặt đại bác ở chổ sườn địch thì đi ra từ cổng hậu ấy chứ đi bằng cổng chính là địch nó "hốt em" =(( .

Ashigaru
17-06-2007, 18:09
1/ Catapult bắn ko chính xác, giết ko nhiều, cái chính là làm giảm tinh thần rất nhiều. Và ở những chỗ chật chội như cầu, trong thành thì rất nguy hiểm.

2/ Cung thủ khi bật tên lửa thì mục đích chính cũng là để làm giảm tinh thần. Tên lửa chỉ dùng khi đánh với quân địch số lượng đông, bởi vì đông quân thì chết mấy chục đứa ko là gì cả, phải dùng tên lửa làm nó sợ. Gặp quân địch ít lính thì dùng tên thường cho nó chính xác, lúc đó giết càng nhiều càng tốt.

3/ Khi bạn dùng súng và cung để tấn công 1 đạo lính ghẻ thì sẽ thấy cung tốt hơn. Nhưng với những loại lính giáp nặng thì súng tốt hơn rất nhiều. Ví dụ 1 thằng lính có armor 10, def skill 10, shield 10 thì khi bị tấn công bằng tên, def skill của nó vô dụng đối với tên, nên defence thật sự của nó lúc đó chỉ còn 20. Còn khi bị tấn công bằng đạn, cả shield và def skill của nó đều vô dụng, armor thì bị chia đôi (đạn có khả năng phá giáp), tức là defence của nó lúc đó chỉ còn 5. Chưa kể đạn còn làm mất tinh thần của nó. Do vậy lính càng trâu thì đạn càng phát huy tác dụng, còn lính ghẻ thì dùng cung bắn nhanh hơn lại tốt hơn.

Súng mà có khoảng cách bắn rất gần thì ... chỉ có Handgunner thôi (chả khi nào xài thằng này), từ Arquebusier trở lên bắn xa khủng khiếp, như thằng Janissary Musketeers là tít mù.

Nhảm nhất là cho cung đọ với súng :)) làm mất tác dụng của cả 2.

M_BASS
17-06-2007, 20:39
chính vì thế mà bài test của tui mới đwua ra đầy đủ các yếu tố là 5 đạo của mình bắn với 5 đạo military Spearman của scotland không bên nào nâng cấp và bắn ở địa hình đồng bằng mà.
Tui post đâu cs ý nói là thằng nào yếu hơn thằng nào, ý tui là với điều kiện như trên ( vùng đồng bằng, quân địch không nhiều ( 550 lính) và đều là hàng cấp thấp) nên nó có kết quả tương ứng như vậy. Đấy chỉ là so sánh đơn giản giữa 1 vài lại bắn xa với nhau thôi(mình thủ còn nó tấn công) để mọi người chưa chơi nhiều xem qua để có đối sách phù hợp trong hoàn cảnh tương tự, còn các bác nếu có thời gian thì test các loại đó ở những điều kiện khác nhau xem nó kết quả ra sao, như vậy cũng sẽ dễ dàng hơn để thấy đuwocj tác dụng của từng loại quân, đúng không các bác?
----------> nói như thế, bài test của tui có thể tóm lại là: khi óanh ở vùng trống trải, quân địch không nhiều và không mạnh thì cung thủ và crossbowman là lựa chọn tốt nhất.

Nemesis3800
18-06-2007, 07:02
OK! OK! M_BASS. I undertood.

Sau các bạn không chụp hình những trận chiến mà các bạn cho là kinh điển nhất upload lên các dịch vụ lưu hình miển phí. Hình giống như mình rồi một lời bình cho anh em xem với.
Ví dụ:
"Hungary và đại bác?"
http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=fgd.c85.JPG&public_view=1&album=0&fullsize=1

các bạn tạo một account tại http://www.theimagehosting.com/

rôi khi trong chiên trận bấm nút "PrtSc" trên bàn phím. Sau đó paste vô Paint rồi nhớ save lại với định dạng file ảnh .JPG ấy.

upload lên http://www.theimagehosting.com/. --> nó sẽ cho các bạn đường dẫn đến tấm hình các bạn đã upload --> click vào tấm hình đã upload để nó hiện đến độ fullsize--> copy địa chỉ URL ở trên thanh address bar của trình duyệt paste vào bài post của các bạn nhớ dùng chức năng chèn liên kiết trong bài post.

Không nên chèn hình trực tiếp vào bài post --> vì làm chậm forum rất nhiều nên chỉ post cái link thôi.

có hình chúng ta thảo luận cụ thể hơn. vui hơn:D

lPacific
18-06-2007, 08:14
Hum nào mí pác chụp cảnh hot nhất trong trận rồi up lên cho anh em xem, nói không khô wá, hình ảnh cho nó sinh động =)) ...

Ashigaru
18-06-2007, 09:36
Thay vì chỉ post hình thì post cái file save trước trận đánh đó, và bảng kết quả trận đánh, để người khác có thể cảm nhận được độ khó dễ của trận đó. Có những trận đánh Milan quân nó toàn nỏ, mình toàn kị, đánh cả trận mình chết mấy chục nó chết hơn 1000, nếu chỉ post hình lên ở ngoài nhìn vào sẽ nghĩ là mình đánh hay lắm :D

lPacific
18-06-2007, 17:07
Cho 1 tấm hình quảng cáo :'> ... Sau đó để cái save, và cuối cùng là lời bình loạn =)) ...

Nemesis3800
18-06-2007, 18:39
Ban đầu mỉnh chỉ muốn chụp những tấm hình cận cảnh các trận đánh rồi cùng nhau bình luận cho vui thôi. Vì lúc đánh nhau không có dịp xem mấy thằng lính đánh nhau cận cảnh.=((

Mình không nghỉ tới là phải post cái file save. nhưng trong hệ veryhard thì mấy trận thủ xếp hàng kinh điển nhiều vô khối. còn tấn công thì ít lắm vì máy thủ kỹ quá. :-/

O right man, time to wake for war!:devil:

để mình gặp trận nào mà chỉ số 3000-4000 binh lính rồi pót cái save cho anh em cùng thể hiện đấu pháp nha.:D

lPacific
18-06-2007, 19:29
Quyết định vậy đi ;)) ... Cho nó đỡ khô khan ... Bi giờ là thời đại CNTT cái gì cũng phải rõ ràng :D ...

Nemesis3800
19-06-2007, 06:36
:hug:
File save:Autosave.Sav.Zip by Bigupload.Com (http://www.bigupload.com/d=9B2FF650)I-|

"No..(Chưa dứt câu)..á a a. ì xịt, ì xịt, vút vút, xè...xè, ố ô.":o
"Execute phong cách thời đại mới"=))
http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=gdfg.1c5.JPG&public_view=1&album=0&fullsize=1

Nemesis3800
19-06-2007, 12:50
"lính Pháp nói: Hôm hay quân lương có món gì thưa chỉ huy?"
"General Pháp: Ngựa nướng."
http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=df.0cf.JPG&album=0&fullsize=1

"General Vinece nói với binh sĩ: tụi bây lo trận này nha! tao phải về chở má tao đi bơi..."
http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=jghj.c2b.JPG&fullsize=1

"Mông Cổ đại tướng quân: Nhào vô kiếm ăn bây!"
"General Pháp: từ từ yêu cầu đừng chen lấn ai cũng có phần!!!"
http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=uiu.570.JPG&album=0&fullsize=1

Ashigaru
19-06-2007, 12:54
File save bị lỗi, tớ ko load được. Bro chơi med2 patch 1.2 gốc hay có kèm mod gì ko?

Nemesis3800
19-06-2007, 14:15
File save bị lỗi, tớ ko load được. Bro chơi med2 patch 1.2 gốc hay có kèm mod gì ko?

Ủa tớ chơi bản gốc v1.2 mà file save đó là của quân Pháp đó.

Để xem cậu PHE có load được không.

mình lấy cái file đó từ auto save chớ không save riêng ra.

"bé chơi thú nhún sao mà tưng thế".
http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=asf.3a7.JPG&public_view=1&album=0&fullsize=1

Ủa tớ chơi bản gốc v1.2 mà file save đó là của quân Pháp đó.

Để xem cậu PHE có load được không.

mình lấy cái file đó từ auto save chớ không save riêng ra.

"bé chơi thú nhún sao mà tưng thế".
http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=asf.3a7.JPG&public_view=1&album=0&fullsize=1

Nemesis3800
19-06-2007, 14:58
mình cũng không load được chính file đó luôn.
Chắc có lẽ dùng chế độ autosave nên các file save của autosave không xài được.
hay bigupload làm hỏng file của mình.
để mình post lại dùng file save thủ công xem sao?
Chỉ tiếc là mất trận đấu hot rồi!

Nemesis3800
19-06-2007, 15:55
ok! mình tìm ra rồi dùng file save thủ công mới load được.
File save do autosave tạo không load được.

"lính Pháp: hôm nay chúng ta lại ăn ngựa nướng rồi!"
"General Pháp: Bọn Mông Cổ chuyên môn cung cấp thịt ngựa giá rẻ mà."
http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=fghnb.JPG&public_view=1&album=0&fullsize=1

lPacific
19-06-2007, 19:34
Ko đc pác ơi T_T ........ Up cái khác lên nha :D .... Mà pác ác y như tui ;)) ... Ko giết thì thui chứ nó mà thua là cho wân dí giết sạch :-" ...

Nemesis3800
19-06-2007, 21:53
cậu PHE thay avata như thay áo :-* --> "khó phân biệt địch ta, bắn lộn!:-s "

lại nữa???:o mình post lần thứ hai và test cái save tên "tiep.sav" rồi mà, chạy ngon.

Ashigaru nói file mình post lúc đầu tên "autosave.sav" bị lỗi vì mình lấy nó từ autosave ra nên không chơi được ở máy khác. Mình cũng bị vậy luôn.

các cậu làm cái chuyện post file save này bao giờ chưa? sao cái trò game này phần save của nó kì quặc vậy?

Nemesis3800
19-06-2007, 22:27
PHE à, cậu không đọc kỹ bài post của mình rồi =(( mình có để cái link cho file save tên nó là "Tiep.save.zip" ở trang 85 ấy! nó chạy được mà!

làm mình test lại lần hai rồi đấy. ::(

lPacific
20-06-2007, 08:22
Chả bít :D ... Avatar thay cho nó máu :'> ... Mà dạo nì Topic còn có 3 đứa mình à =(( ... Tớ down đc òi, để tối thử xem :'> ... giờ bận việc nên chưa thử :D ...

Nemesis3800
20-06-2007, 08:55
Mình thấy M_Bass và một vài người cũng có lên vài lần gần đây. có lẽ họ không có gì để nói nhiều mà họ chỉ chơi nhiều thôi.

Chỉ thứ 7 hay chủ nhật là họ rãnh thôi (có lẻ vậy).

mình thì phải đi học vào 2 , 4, 6 rồi.

như mình đã nói file save "tiep.sav" không còn trận tấn công hot nữa mà chỉ còn mấy trận thủ hot thôi (Mongol nó đánh tới tấp khi mình chiếm thành alexandera)

Nemesis3800
20-06-2007, 09:48
Sao mình dùng gói cước của FPT MegaYou nó ghi tốc độ trong hợp đồng là 364KB/s mà sao mình download cao nhất là 40KB/s chỉ ban đêm mới lên 80-100KB/s thôi ??X(

còn forum sao tớ truy cập vào lúc được lúc không các bạn có bị vậy không?

lPacific
20-06-2007, 12:29
Cóa chứ, thỉnh thoảng thì nó ko vào đc trang web ... mà dạo nì tớ toàn chơi game online nên cũng ít đánh Medieval II :-" ...

123_go
20-06-2007, 20:56
mấy bác cho mình hỏi cái . sao mình dùng pháo và máy bắn đá chỉ vào lính thì nó chỉ hiện mủi ten trên cái avarta của lính chứ ko thấy bắn là sao vậy . minh đã thử mọi cách nhưng vẫn ko được

Nemesis3800
20-06-2007, 21:21
123_go à, bạn nói cụ thể xem máy bắn đá nào (catapult, Trebute, batlista) hay đại bác nào (mortal, bombar...) và trong tình thế như thế nào?

nó thường không bắn khi:

1-địch đứng khuất tầm nhìn của nó, hay xa quá tầm bắn (thường thì nó tự di chuyển để chỉnh cự ly bắn).

2-game lỗi-->bạn nâng cấp lên patch 1.2 chưa ? và đừng dùng file crack để chạy game. Nên dùng file gốc như mình đã nói ở trang 81 hay 82 đó.

3- xếp đội hình sai làm tụi nó bị kẹt (lỗi có thể do người chơi dàng quân không đúng hay lỗi game).

lPacific
20-06-2007, 22:05
Cái save down về òi nhưng xài ko đc pác Neme ơi :(( ... Vào load thì nó cứ văng ra Menu chính hoài >.< ...

Nemesis3800
21-06-2007, 04:29
Vậy là file save "Tiep.sav" cũng không load được giống "autosave.sav" à vậy thì mình bó tay rồi.:-s

chứ ở máy mình thì file "Tiep.sav" load được chỉ có file "autosave.sav" là nó bị văn ra khi load thôi.-->có lẽ trò này không cho share file save?X(

M_BASS
21-06-2007, 07:21
mấy bác cho mình hỏi cái . sao mình dùng pháo và máy bắn đá chỉ vào lính thì nó chỉ hiện mủi ten trên cái avarta của lính chứ ko thấy bắn là sao vậy . minh đã thử mọi cách nhưng vẫn ko được

tui hiểu ý cậu này rồi, co lẽkhoong phải do lỗi đâu, nó đã hiện lên hình cung tên màu trắng tức là đang bắn rồi, nhưng mấy binh chủng như phó, catapult thì nạp đạn khá lâu, cho nên cậu không thấy bắn ngay là phải, thử zoom vào gần xem sẽ thấy cảnh bọn lính nạp đạn, kéo dây... theo đúng trình tự rồi mới bắn được.

Ashigaru
21-06-2007, 11:27
Tớ ko nghĩ là tại nó nạp đạn lâu. Đâu có ai vội vàng đến mức mới chờ một chút ko thấy bắn đã vội lên 4rum để hỏi như vậy. 90% là do bị khuất tầm. Cái này xảy ra với pháo nhiều hơn. Địch vẫn trong tầm bắn của pháo, nhưng phía trước khẩu pháo có vật cản (có thể là quân mình đứng gần pháo quá) thì khi kêu tấn công, nó vẫn hiện cái dấu mũi tên lên, nhưng ko bắn gì cả. Bạn có thể quan sát mấy thằng lính điều khiển pháo, nó đứng 1 cục ko làm gì hết thì là do trước mặt bị chắn rồi.

Nếu là địch ở ngoài tầm bắn thì lính nó sẽ đẩy pháo đi tới đúng tầm, chứ ko đứng 1 cục đâu.

xblackmask_vxz
21-06-2007, 19:51
med2 patch 1.2 bản gốc nhỉ, khi nào chơi thấy dễ quá chán rồi thì down mấy bản mod về chơi nhé, như Lands to Conquer hay Darthmod chẳng hạn. Khó hơn nên chơi cũng vui hơn.

Ai cho xin cái link 2 bản patch này với. Chơi 1.2 riết cũng thấy hơi chán.

Jancancook
22-06-2007, 00:52
Mấy bạn cho hỏi là nếu thành địch nó xây nhiều lớp tường thì chiến thuật đánh thế nào? Tôi đánh mấy thành này không được. Cho tướng nó tự đánh thì nó thắng, mình đánh thì chỉ có hòa là cùng. Đánh tường lớp 1 thắng bọn lính nó chạy vào thành phía trong đóng cửa lại, trên đầu archer nó tỉa xuống. Xe bắn đá của mình nó không cho chạy vào trong nên không thể phá cửa của lớp tường thành phía trong được --->Chịu thua luôn

Ashigaru
22-06-2007, 07:17
Patch 1.2 có thể down trên gamespot, còn nếu bạn ko biết cách tạo acc trên đó thì có thể vào 1 trong mấy cái link ỡ đây :
http://www.twcenter.net/forums/showthread.php?t=96588
Nên chọn link thứ 3.

Catapult, Trebuchet đưa vào thành bình thường, cả Cannon cũng vào được, chỉ hơi chậm thôi. Cứ thoải mái mà cho vào rồi phá cổng nó.

Soul Revanous
22-06-2007, 12:54
mọi ng` chơi bản 1.2 có bị như tôi ko ?
Cứ khi nào đánh thành mà mình thắng, chiếm đc thành của địch thì cái hình unit nó cứ giật giật liên tục, con chuột thì cứ là đồng hồ cát mãi
KO thể chơi tiếp đc

TQC88
22-06-2007, 13:43
mọi ng` chơi bản 1.2 có bị như tôi ko ?
Cứ khi nào đánh thành mà mình thắng, chiếm đc thành của địch thì cái hình unit nó cứ giật giật liên tục, con chuột thì cứ là đồng hồ cát mãi
KO thể chơi tiếp đc

bạn đừng dùng file crak no-cd,xai` file đó tui cũng bị như bạn,bạn down file fix đó,sẽ chơi được

Nemesis3800
22-06-2007, 14:26
sao các bạn không dùng ngay file gốc như mình đây nè làm gì có lỗi.

Có ai chơi hệ very hard chưa vậy?::(

mình đang dùng nước Nga chơi ở hệ very hard. Kết quả đến turn thứ 100 mà chỉ giử nổi có 5 thành thôi.

Không thể đánh tiếp nỗi. Máy nó được xây nhanh và quân mạnh rất nhiều thường là full stack????. Mình không hiểu sao nó xây nhanh đến vậy mình đang đánh nhau cùng lúc với Poland và Đan Mạch mình mới xây được có spearman nước 70 thì nó đã chó dismount Fedual Knight--> vô lý.X(

thủ với nó rất mệt thường quân nó mạnh áp đảo.--> nhưng nhờ catapult nên chưa thất thủ thành nào.

tiếc là không share được file save với các bạn.

Ashigaru cậu có load được file "tiep.sav" mình post không vậy?
sao mình load trên máy mình thì được còn PHE nói máy cậu ấy không load đuợc file "autosave.sav" và cả "tiep.sav" luôn.????:o

Mấy bạn cho hỏi là nếu thành địch nó xây nhiều lớp tường thì chiến thuật đánh thế nào?

đem nhiều spearman, pikeman và swordman tấn công thành.

đừng đem ngựa đi đánh thành rất dể thua trong thành. Với một đạo spearman mình có thể thủ được 2 đội ngựa.

dùng mortal để công tường thành vì nó có thể đứng ngoài thành câu vào trong xập tường địch.

không bao giờ dùng lander hay seigedtown khi công thành. mà có thể dùng đại bác hay ram.

lPacific
22-06-2007, 17:18
Thật sự là ko đc, cả 2 cái đều văng ra Menu >.< ... Neme thử up cái save khác cho mình xem ::( ...

Ashigaru
22-06-2007, 19:50
File kia ko chạy được.
Very Hard thì trước giờ vẫn chơi như vậy, cả battle lẫn Campaign, trừ lần đầu chơi England thì để H/VH vì chưa quen với game. Med2 chơi VH máy nó ko cheat như ở Rome, chỉ là đứa nào cũng muốn đánh mình cả. Còn battle VH thì thật hơn, lính xuống sức nhanh và dễ chạy hơn (bên nào cũng vậy). Cho nên chơi VH/VH là sướng nhất. Hình như bà con ở đây hầu hết chơi VH/VH cả.

TuDragon76
22-06-2007, 20:31
Chỉ có 1 chế độ khi chơi dòng Total War : Very Hard / Very Hard ! Tất cả các chế dộ còn lại được gọi chung là : Training mode ! :))

Nemesis3800
22-06-2007, 21:19
Mình nghĩ máy nó chơi chế đô cheat trong hệ everyhard nên nó mới xây nhanh và nhiều như vậy.:-/

Nó đánh nhau rất ích nên chúng phát triển nhanh trong yên ổn.

còn như mình đang chơi nước Nga lãnh thổ thì rộng và xa nên kinh tế chậm phát triển đã vậy còn đánh nhau liên tiếp hầu như cứ 2 turn là đánh 1 trận với cả hai nước Đan Mạch và Poland mới khổ chứ.

các bạn có ai có đối sách?
chứ điệu này thủ hoài tới tết.Tớ tính thủ cho đến khi xây được lính mạnh rồi xử thằng Đan Mạch trước.

Chế độ veryhard mình chơi các nước Anh và Scoltland thì dể hơn Nga, dù bị đánh nhiều nhưng các nước ở châu Âu có kinh tế rất khá nên dễ vật dậy.

Còn các nước trung Đông thì kinh tế rất tệ.:p

M_BASS
23-06-2007, 12:00
http://i150.photobucket.com/albums/s112/m_bass/heroicvictory-jpg.jpg
cái ảnh này chụp hôm óanh trận, lúc đầu bên mình full 20 đạo, nhưng mỗi đạo có hơn 30 chú-->tổng cộng ~700 như trong ảnh, có thêm 1 đạo viện trợ ~300 con------>1000 quân đánh 1800 của nó, cũng nghĩ mình chưa chắc đã thắng vì turn trước vừa chiến xong 1 trận, rút vào thành thì nó đến óanh luôn(chơi xấu thật).
Cuối cùng lúc vào battle thì 300 con kia không được tham gia (vì mình đã đủ 20 đạo, mặc dù đạo nào cũng thương tật còn có phân nửa), còn bị 3 đạo trebuchet không ra được khỏi cổng thành(sao củ chuối thế)
--------> bị trừ mất 100 lính trebuchet nữa. Nhìn quân nó kéo đến mà nản hết cả lòng.
Đạo dismount fedual knight mình khoái nhất thì còn lại đúng...9 chú, mỗi đạo quân óanh thuê là còn hơn 100 chú. Thê thảm.
Chiến thuật của tui để thắng trân heroic này là:
Đầu tiên nó dồn hết ra xa tránh khỏi tầm bắn của trebuchet của mình (khôn thế), làm mình bắt buộc ra khỏi thành đánh với bọn nó(không để time limit), sau đó nó đưa khoảng 4 đạo spearman và 1 ngựa+1 cung lao vào mình------> chống cự lại được nhưng quân mình cũng tổn thất mất 1/3.
Thấy nó rục rịch cho tiếp 4 chú spearman với ngựa lao vào thì choáng, đâm cho đạo general của mình chọc trúng vào general của địch, óanh đến đâu thì đến vì tình hình không thể sống sót khỏi đợt tấn công này, mà nếu đẩy lùi được thì cũng lại còn tầm 5-6 đạo spearman với ngựa đang chờ sẵn.
May mà giết được trúng con general----> tinh thần giảm sút nên nó bỏ chạy nhanh hơn dự kiến.
Quả là hú vía, nhỡ lúc đó con tướng của mình mà chết thì...chắc là mình bị diệt sạch không còn 1 mống mất.

TuDragon76
23-06-2007, 17:10
Sao tui cũng giết tướng nó mà chả bao giờ thấy bọn nó bỏ chạy nhỉ !:| Mà tui để ý thấy từ bản Rome Total War đến Medieval 2 Total War tui toàn bị những cái không giống ai không hà !:devil:

Nemesis3800
23-06-2007, 18:22
Cậu chơi khá quá M_Bass.:D

Nhưng lần sau chỉ nên post cái link như mình ấy đừng post hình trực tiếp vào bài post --> làm forum như con rùa rồi.

Nếu trận này thủ thì theo mình tốt nhất là dùng 3 cái catapult còn lại cậu cứ mua nhiều pikeman và dismount fedual knight vào.--> mình nghỉ thủ bằng catapult rất tốt

Mình đang dùng Nga hệ veryhard phòng thủ chỉ có spearman với 3 catapult mà 2 đạo Poland toàn dismount fedual knight và Polish knight đánh full stack hơn 20 lần rồi không làm được gì mình.:p

"đừng bao giờ rời thành khi phòng thủ" đó là điều tiên quyết nếu không muốn thua hay hao quân nhiều. và không nêu cho quân tiếp viện là máy khi phòng thủ nó điều quân dở ẹt.--> hao quân như lá mùa thu.

máy nó sẽ không tham gia đánh khi nào bạn không đánh dấu chọn cho máy điều khiển các đội tiếp viện. Và nhớ quân tiếp viện của máy sẽ luôn án binh bất động cho tới khi nào quân chính của bạn bắt đầu đánh nhau.

Nemesis3800
23-06-2007, 18:36
Nếu mình điều quân trong trận của M_Bass thì mình sẽ:
1. thay balistal và trebute bằng 4 đạo catapult.
2. Không điều quân tiếp viện về đánh.
3. Không bao giờ chạy ra khỏi thành.
4. Không bao giờ cho time limit trong trận đánh. chiến tranh mà có vụ time limit như trong thể thao á????
5. Tập trung dàng hàng ngang spearwall cho pikeman trong trung tâm thành phố chặn ngay ngỏ vào của địch.cho dismount fuedual knight đứng chung với pikeman.
6.Xếp 4 catapult ngay sau pikeman.

mình dùng lối dàng trận này trong các trận thủ thành phố.
Thật tình mà nói mình chưa bao giờ thất thủ cho dù quân địch có thể mạnh áp đảo, mới đây thôi mình thủ với 2 đội quân Đan Mạch quân nói trên dưới 2000 mình chỉ có 6 đội spearman, 3 catapult, 1 con tướng mà thắng chỉ tốn có 33 quân spearman thôi.

Kết quả:
sẽ như trong hình này nè, cứ thế lặp lại hoài.
http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=df.0cf.JPG&album=0&fullsize=1

Nemesis3800
23-06-2007, 18:59
cái này sẽ tăng cường khả năng thủ của các bạn đây. :;)

Đố các bạn làm cách nào mà mình diệt được 65% quân địch mà quân ta chỉ hao có 0%???
không tin xem hình dưới.:p
http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=fghjj.JPG&public_view=1&album=0&fullsize=1

Nemesis3800
23-06-2007, 19:21
Hu Hu! Cứu mình với.:-s
có ai có cách hóa giải trận này??
http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=4y4.JPG&public_view=1&album=0&fullsize=1

chuatekhoailang
23-06-2007, 21:46
Có thể giết 100% địch mà mình ko mất quân nào, nói chung cứ dùng nhiều cung, địch ko có cung, ngay cả ở chế độ VH/VH (ko phải patch 1.2)
Tôi ko thích bị vây ở thành, nếu đánh ở các vùng đồng bằng với tỉ lệ độ 2/5 kỵ. 2/5 infantry, 1/5 archer thường với quân địch đông từ gấp 2 đến gấp 3 lần, ratio trước trận đánh độ 1:2 đến 2:3 thì giết 1 nửa, bắt sống 1 nửa, quân mình chết từ 1/3 đến 1/2. Infantry ko cần chú ý, chỉ dùng để nhử địch, kỵ binh tìm vị trí đứng thoải mái mà charge. Thường tôi có độ 20 stack Mailed Knigh hoặc Knight Templar rank 9 nhờ cứ chết bớt lại repair.

M_BASS
23-06-2007, 22:18
Cậu chơi khá quá M_Bass.:D

Nhưng lần sau chỉ nên post cái link như mình ấy đừng post hình trực tiếp vào bài post --> làm forum như con rùa rồi.

Nếu trận này thủ thì theo mình tốt nhất là dùng 3 cái catapult còn lại cậu cứ mua nhiều pikeman và dismount fedual knight vào.--> mình nghỉ thủ bằng catapult rất tốt

Mình đang dùng Nga hệ veryhard phòng thủ chỉ có spearman với 3 catapult mà 2 đạo Poland toàn dismount fedual knight và Polish knight đánh full stack hơn 20 lần rồi không làm được gì mình.:p

"đừng bao giờ rời thành khi phòng thủ" đó là điều tiên quyết nếu không muốn thua hay hao quân nhiều. và không nêu cho quân tiếp viện là máy khi phòng thủ nó điều quân dở ẹt.--> hao quân như lá mùa thu.

máy nó sẽ không tham gia đánh khi nào bạn không đánh dấu chọn cho máy điều khiển các đội tiếp viện. Và nhớ quân tiếp viện của máy sẽ luôn án binh bất động cho tới khi nào quân chính của bạn bắt đầu đánh nhau.

thật ra trận này khó là ở chỗ tui vừa mang đạo quân 1000 chú đi công thành( thế nên toàn trebuchet), đánh được cái thành thì còn hơn 700 quân, đang định nghỉ an dường+tạo thêm lính thì ngay turn đấy bọn khác nó mang 1800 đứa đến bao vây (tui đang không hiểu có phải chế độ VH nó mới khôn thế không?đợi lúc mình sức tàn lực kiệt nhất mới giở mặt!?), chính vì nó đánh ngay turn đấy nên không kịp tạo thêm bất cứ quân gì, mà bọn nó chỉ vây chứ không tấn công mà là do tu tự phá vây(không muốn để lâu dài mất thêm quân vì ở gần đó không còn đạo nào nhiều quân cả).
----------->đến lúc battle nó không chịu công thành mà đứng tít ra xa tránh trebuchet, không để time limit, mình cũng không ở thế thủ nên nếu mình không ra khỏi thành (đành chịu bất lợi) thì có lẽ cả 2 đạo dứng nhìn nhau từ ngày này qua ngày khác mất.
Tui chưa bao giờ ở thế thủ cả vì bọn nó không bao giờ chịu tấn công, trừ duy nhất 1 lần chủ quan để 4 đạo town military ở nhà bị fullstack 1 nửa là catapult 1 nửa là dismount fedual knight của quân Anh đánh cho tơi bời.

sephirothmda
23-06-2007, 23:00
Theo tôi nên để battle time limit, như thế mới là thật vì đúng là ko có trận chiến nào mãi mãi cả ;))

Còn các nước trung Đông thì kinh tế rất tệ.
Ai Cập và Turk kinh tế rất mạnh;)) có Moors thì hơi yếu tí thôi;))

Nemesis3800
24-06-2007, 05:51
Có thể giết 100% địch mà mình ko mất quân nào, nói chung cứ dùng nhiều cung, địch ko có cung, ngay cả ở chế độ VH/VH (ko phải patch 1.2)

cậu nói đúng rồi nhưng chỉ là một điều kiện thôi.

trong trận này địch có cung đấy.
Tớ chưa thấy trận nào mà địch không đem cung theo. nhất là hệ Veryhard và khi chúng đem fullstack.

đến lúc battle nó không chịu công thành mà đứng tít ra xa tránh trebuchet, không để time limit, mình cũng không ở thế thủ nên nếu mình không ra khỏi thành (đành chịu bất lợi) thì có lẽ cả 2 đạo dứng nhìn nhau từ ngày này qua ngày khác mất.

À với kiểu máy nó đứng ra xa rồi đứng đợi mà không chịu công thành thì có 3 nguyên nhân:

1. Các bạn dùng file crack chạy game. Mình từng chơi game này với file crack nó cũng đứng đực ra khi công thành. giờ mình chơi bằng file gốc chúng không bị vậy nữa.

2.Các bạn tấn công nó trước trong khi nó tấn công thành.

3. Lỗi này có tồn tại ở V.1.1 về trước.

Nemesis3800
24-06-2007, 06:02
Theo tôi nên để battle time limit, như thế mới là thật vì đúng là ko có trận chiến nào mãi mãi cả

Theo cậu nghĩ là vậy,
nhưng theo mình thì:
Trong chiến trận mà có time limit thì làm sao thể hiện chiến thuật cho tốt được.

1/ Vì tớ phải điều quân và chỉnh đội hình tác chiến liên tục nếu time limit thì sẽ có trường hợp là:
Lẽ ra trận đó theo đội hình kế tiếp mình bày thì có thể thắng, chỉ do hết giờ mà bị sử thua á. vô lý????
nên tớ không bao giờ chơi chế độ timelimit.

2/ Vấn đề không ở chổ là chiến mãi mãi mà ở chổ là tính chiến thuật, có thể trận đó tớ bỏ nhiều giờ chơi nhưng do không time limit nên chiến thuật thay đổi liên tục giành chiến thắng mới là chủ yếu.
Điều này đúng với thật tế hơn là time limit, trong chiến trường người ta có thể đánh nhau cả ngày vài trời.
nếu ngoài đời mà có timelimit vậy chẳn lẽ hai bên đang đánh nhau vì hết giờ nên rút về à???

lPacific
24-06-2007, 06:17
Bác Neme câu bài wá nha :-w ... Viết gì đến 2,3 bài :-w ....

Nemesis3800
24-06-2007, 06:21
Sao tui cũng giết tướng nó mà chả bao giờ thấy bọn nó bỏ chạy nhỉ !:| Mà tui để ý thấy từ bản Rome Total War đến Medieval 2 Total War tui toàn bị những cái không giống ai không hà !:devil:

TuDragon76 à. Cậu bị như vậy là do:

1. Chạy bản crack. bản crack lúc nào cũng chạy sai với game gốc cho dù bạn đang dùng patch 1.2 đi nữa thì game crack không thể hiện hết những fix bug của patch. tiếc cho các bạn nhỉ!

2. quân bạn chưa đủ áp đảo quân địch. muốn cho chúng chạy khi tướng chết thì phải có 2 yếu tố:
--->tướng phải chết ngay gần chúng, chúng mới mất tinh thần
--->lực lượng bạn tại lúc đó phải ngang ngửa hay mạnh hơn, nếu yếu hơn thì chỉ yếu hơn chút ít thôi. Nếu tướng nó chết mà chết xa đội hình chính, hay quân nó mạnh hơn áp đảo thì tướng nó chết nó chỉ bị steady là cùng.

TuDragon76
24-06-2007, 06:43
1. Cái file Fix Image đó bung ra 4.1GB ! Kinh ! Xài crack cho đỡ chiếm dung lượng HDD, nhưng dạo này xoá bớt mớ phim X, í quên, chương trình không cần thiết nên cũng dư dả, chắc xài thử cái FI xem sao !

2. Có lẽ là vậy, tui không để ý lắm ! Nhưng thường tui đem full stack đi đập không hà, có lý nào quân địch lại nhiều hơn ?:-/

3. Ông sorry cái gì thế ?:| Ai nói gì vậy ?

sephirothmda
24-06-2007, 06:53
1/ Vì tớ phải điều quân và chỉnh đội hình tác chiến liên tục nếu time limit thì sẽ có trường hợp là:
Lẽ ra trận đó theo đội hình kế tiếp mình bày thì có thể thắng, chỉ do hết giờ mà bị sử thua á. vô lý????
nên tớ không bao giờ chơi chế độ timelimit.

2/ Vấn đề không ở chổ là chiến mãi mãi mà ở chổ là tính chiến thuật, có thể trận đó tớ bỏ nhiều giờ chơi nhưng do không time limit nên chiến thuật thay đổi liên tục giành chiến thắng mới là chủ yếu.
Điều này đúng với thật tế hơn là time limit, trong chiến trường người ta có thể đánh nhau cả ngày vài trời.
nếu ngoài đời mà có timelimit vậy chẳn lẽ hai bên đang đánh nhau vì hết giờ nên rút về à???
Cần phân biệt chiến thuật và chiến lược, tại sao tôi nói battle time limit mới phản ánh đúng thực tế vì: Người ta ko thể đánh nhau mãi, đến đêm, đến tối và đến khi quân lính binh sĩ mệt mỏi rồi mà 2 bên chưa ai giành được thắng lợi thì tất phải rút quân về trại mà nghỉ ngơi, đánh nhau vài ngày rồi lương thực cạn kiệt thì tất phải rút, quân đối phương thắng là lẽ dĩ nhiên. Cái bạn nói là bầy trận tiếp theo để thắng chính là ngoài campaign map, ví dụ, sau trận giao tranh, hai bên vẫn chưa ngã ngũ thắng thua, vậy đến khi cùng rút quân về trại để nghỉ, bạn cấm được quân đối phương rút lui ko ? và nếu bạn ko nhanh chân bạn có truy kích kịp ko ? Nếu bạn truy kích kịp thì đấy là cơ hội cho bạn bầy trận để đánh tiếp.
Không có trận chiến nào có thể diễn ra liên tục, chưa kể sức người có hạn mà các điều kiện khách quan là không cho phép, một điều đơn giản nhất có thể thấy là nếu quân công thành tấn công thành mà ko tấn công thì đứng nhìn nhau mãi à ? Battle time Limit chính là buộc quân tấn công phải tấn công, nếu ko thì ý nghĩa của tấn công và phòng thủ không còn nữa .

Nemesis3800
24-06-2007, 06:55

À mình nhớ ra 1 điều là, theo như chuatekhoailang nói như vậy mình thấy chỉ đúng với patch 1.1 thôi.
còn patch 1.2 mà đem cung bắn nó thì có mấy điều sau:
1. Cung mà chạy ra bắn thì quân nó không bao giờ đứng yên chịu trận cả nó cho ngựa "hốt em ngay"

2.cung không giết nổi các binh chủng có giáp nặng hay shield như các loại dismount Kinght

dùng nhiều cung mình nghĩ sẽ không bao giờ đạt được chỉ số 0% ăn 65%

sephirothmda
24-06-2007, 06:58
dùng nhiều cung mình nghĩ sẽ không bao giờ đạt được chỉ số 0% ăn 65%

Có thể được, tôi thường xuyên sử dụng Fullstack Archer Calvary, khi đó mức độ bắn cực kỳ khủng khiếp (bắn từ rất nhiều hướng, shield cũng vô ích), thậm chí đã từng dùng FullStack Tucomans bắn cho tan nát 1 đạo Fullstack Mongol .

Nemesis3800
24-06-2007, 07:01
sephirothmda nghĩ vậy cũng đúng.

Nhưng với mình thì mình hoặc là bị chúng tiêu diệt hoặc tiêu diệt hết chúng. mình không dựa vào time limit để kết thúc trận

mình thường tìm thế công trong thế thủ nên mình thủ chì lắm, mình thủ là chủ yếu công thì khi chúng bỏ thành đi còn lại ít quân tớ mới công.

Có thể được, tôi thường xuyên sử dụng Fullstack Archer Calvary, khi đó mức độ bắn cực kỳ khủng khiếp (bắn từ rất nhiều hướng, shield cũng vô ích), thậm chí đã từng dùng FullStack Tucomans bắn cho tan nát 1 đạo Fullstack Mongol .

theo như trong hình mình post thì mình dùng có 3 cái đại bác. Mình không thích sài cung.
sài hỏa lực mạnh vẫn là nhất dù có di chuyển chậm tí.

1. Cái file Fix Image đó bung ra 4.1GB ! Kinh ! Xài crack cho đỡ chiếm dung lượng HDD, nhưng dạo này xoá bớt mớ phim X, í quên, chương trình không cần thiết nên cũng dư dả, chắc xài thử cái FI xem sao !

TuDragon76 à bạn cần lưu ý cho dù bạn đang dùng fix image thì trước đó bạn đã chép đè file .exe gốc của game rồi còn đâu mà chạy game gốc???

chắc cậu install lại game quá::)

Nemesis3800
24-06-2007, 07:13

Nhưng nếu cậu gặp crossbow , voi đại bác, catapult hay cung ngựa thì chẳn lẽ nó cứ "chìa mông cho cắm cung à".

Ashigaru
24-06-2007, 11:52
Có cách chống hết. Ở mấy trang trước tớ có post cái link hướng dẫn chơi quân toàn kị cung của 1 tay pro nước ngoài, mình biết điều khiển thì kị cung có thể diệt được stack của địch, cho dù stack đó có những quân gì đi nữa. (với điều kiện là mình đang đánh AI, còn đánh người thì tùy thằng đó có pro ko).

sephirothmda
24-06-2007, 13:56
Đúng như Ashi nói, tôi đã từng gặp quân địch :Mongol, có kỵ cung, có cung, Venice, có Crossbow, Catapult nhưng đều có thể dùng Full Stack của mình diệt Full Stack, hoặc thậm chí Double Fullstack của địch. Về cơ bản thì đối với kỵ cung của địch cần dụ chúng tiến lên phía trước, rời xa đạo quân chính, lọt vào ổ mai phục của kỵ cung mình, tiêu diệt trước rồi mới tiêu diệt các đạo quân đang tiến sau, đối với Cung và Crossbow thì kỵ cung hoàn toàn có thể Charge tiêu diệt, còn đối với Câtpult hay các loại tuơng tự thì cần vòng qua và đánh về phía sau ;))
Nên nói thêm là tôi thích sử dụng Fullstack Calvary thì tôi thích tấn công nhanh, di chuyển rộng, đại khái dạng như kiểu I came, I saw, I Conquered; vì thế ko thích mang các loại Pháo, do chúng vừa chậm có, vừa di chuyển chậm .

TuDragon76
24-06-2007, 14:52
TuDragon76 à bạn cần lưu ý cho dù bạn đang dùng fix image thì trước đó bạn đã chép đè file .exe gốc của game rồi còn đâu mà chạy game gốc???

chắc cậu install lại game quá
- Tui chưa gà đến mức đó đâu bạn à ![-x Nếu hơn mười năm về trước thì đúng là khi crack tui hay chép đè file gốc thì chỉ cần vài lần update game là tui nhận ra cái tai hại của việc không backup rồi !:cool: Thậm chí vài lần là hơi bị dở rồi đấy !:devil: Chắc chắn là trước khi crack việc đầu tiên cần làm là backup file gốc ! Cho nên mỗi lần tui patch game chả phải cài game lại đâu !:D Nhưng cái file FI của bạn nó bao nhiêu MB vậy ? Nếu nó nhỏ bạn có thể up lên giúp được không ? Của tui nó đến 4.1GB lận ! Tui down nó về lâu rồi nhưng không xài vì khi down nó chỉ vài chục KB nhưng bung ra thì vậy đó !

- Ngựa cung tui cũng rất khoái xài nhưng thường là để tiêu hao sinh lực địch trước khi đánh ! Ngựa cung khó mà kết thúc trận đánh mà không bị tổn thất nặng ! 1 fullstack ngựa cung đánh trước sẽ tiêu hao rất nhiều sinh lực địch, sau đó tạm rút khi bắn hết tên nhường trận sau cho quân chính lên giải quyết, lúc đó mọi việc dễ như ăn gỏi ! Còn nếu dây dưa sau khi hết tên đem charge vào địch thì ôi thôi "chén kiểu chọi với chén sành", tuy có thể chiến thắng nhưng tui chẳng bao giờ làm thế ! Đau xót lắm !=))

sephirothmda
24-06-2007, 16:46
- Ngựa cung tui cũng rất khoái xài nhưng thường là để tiêu hao sinh lực địch trước khi đánh ! Ngựa cung khó mà kết thúc trận đánh mà không bị tổn thất nặng ! 1 fullstack ngựa cung đánh trước sẽ tiêu hao rất nhiều sinh lực địch, sau đó tạm rút khi bắn hết tên nhường trận sau cho quân chính lên giải quyết, lúc đó mọi việc dễ như ăn gỏi ! Còn nếu dây dưa sau khi hết tên đem charge vào địch thì ôi thôi "chén kiểu chọi với chén sành", tuy có thể chiến thắng nhưng tui chẳng bao giờ làm thế ! Đau xót lắm !
Nhầm, ko một đội quân nào chịu toàn bộ số tên của 1 đạo Full stack Archer Calvary mà vẫn còn sức chiến đấu, chỉ cần charge nhẹ vào cũng Rout cả đám, mà thực ra thì ngay khi bị bắn tan nát cũng có nhiều đạo đã bỏ chạy rồi, đến Mongol còn bị tối bắn cho tan nát cơ mà ;))

M_BASS
24-06-2007, 16:55
À với kiểu máy nó đứng ra xa rồi đứng đợi mà không chịu công thành thì có 3 nguyên nhân:

1. Các bạn dùng file crack chạy game. Mình từng chơi game này với file crack nó cũng đứng đực ra khi công thành. giờ mình chơi bằng file gốc chúng không bị vậy nữa.

2.Các bạn tấn công nó trước trong khi nó tấn công thành.

3. Lỗi này có tồn tại ở V.1.1 về trước.

Nó là cái số 2, thì tui nói là tại xung quanh ó rất ít quân, khó mà đợi tiếp viện để bật lại bọn nó được cho nên chủ động tấn công trước cho nó đỡ bị tổn hao quân do siege, cũng chính vì thế mà mình phải chạy ra chứ bọn nó không chịu chạy vào.
Dùng full archer calvary chắc cũng khiếp đấy nhỉ, nhất là óanh vớimaays quân bộ, nhưng tui nghĩ chắc không thắng nổi 1 nửa đạo calvary khác đâu, bọn nó mà dí cho thì khó mà bắn nổi. Còn với đạo quân bộ thì chơi trò vừa bắn vừa chạy chắc 1 trận đánh phải lâu lắm.

Nemesis3800
24-06-2007, 21:32
Các bạn nói suông không hà, ít nhất phải post hình lên cách dùng ngựa cung của các bạn chứ "nói có sách mách có chứng mà".::(

Giống như tớ post mấy trận thủ dùng catapult đấy thôi.:-/

M_Bass nói đúng ngựa cung tớ thấy nó hết cung mau lắm, còn nếu bị ngựa chiến dí là nó chạy toán loạn lên hết. Mình thường dí nó chạy ra khỏi trận luôn.

Và ngựa cung khó mà công thành nổi. Còn thủ thì em chào thua--> nên tớ không dùng ngựa cung.

Mà ngoài chiến trường ngựa cung không thể đứng giản hàng ra xa như cung thủ hay súng thủ, ý mình là chúng vẫn còn đứng gần nhau quá so với súng hay cung nên dể bị hao quân khi bắn nhau trực tiếp với một lực lượng tương đương về số lượng.

5 crossbow hay súng thủ đấu với 5 ngựa cung xem sao???

Khi vào trong thành ngựa cung bắn rất khó trúng mà còn đứng tụm lại mình thường dùng catapult hốt hết cả chục trận với mongol ấy.

Nemesis3800
24-06-2007, 23:10
- Nhưng cái file FI của bạn nó bao nhiêu MB vậy ? Nếu nó nhỏ bạn có thể up lên giúp được không ? Của tui nó đến 4.1GB lận ! Tui down nó về lâu rồi nhưng không xài vì khi down nó chỉ vài chục KB nhưng bung ra thì vậy đó !

tớ cũng vậy ban đầu file rar của nó có 224kB bung ra thì 4GB.

Ashigaru
24-06-2007, 23:19
http://forums.totalwar.org/vb/showthread.php?t=73479
Cái này ko phải của tớ. Tớ chẳng đủ trình để làm như hắn. 1 cái video của hắn cũng chưa đủ để cảm nhận sức mạnh của horse archer. Nhưng tớ có đấu 4 trận với hắn (cái thời còn hamachi), và thấy rằng những cái hắn nói trong cái hướng dẫn này ko phải nói suông. Đưa 1 stack của máy đấu với stack đa số ngựa cung của tớ thì chưa chắc tớ thắng, nhưng tớ có thể đám bảo là nếu mình dùng ngựa cung giỏi thì hoàn toàn có thể thằng được, dù stack của máy là gì đi nữa. Tớ đã thấy hắn làm gì với stack của tớ rồi (mà tớ thì ko nghĩ là tớ chơi kém hơn AI)

Ngựa cung 1 vài đạo thì mau hết, nhưng với 2/3 stack là ngựa cung thì tổng số tên nó bắn được ko ít đâu. Vẫn đủ dùng như thường. Ngựa chiến thì từ Knight trở lên thằng nào dí kịp horse archer, còn Light Cavalry thì dí tới nơi cũng nát cả đội hình rồi. Cái cách dùng horse archer đầu tiên là tiêu diệt quân cơ động của địch trước, khoảng 2-4 đạo horse archer vừa lui vừa bắn 1 đạo kị của máy thì nhanh lắm. Chừng nào trong stack của mình chỉ có vài đạo ngựa cung thì mới sợ kị của nó dí.

Còn việc cậu dí được ngựa cung của AI thì miễn bàn, AI đâu phải là người.

Công với thủ thành thì ko nghĩ đến ngựa cung được rồi. Cũng chả dại gì mà để ngựa cung giữ thành cả >_<. Công thành thì phải dùng bộ binh (lính đánh thuê chẳng hạn), hoặc bao vây cho nó hết lương phải ra ngoài đánh thôi.

Không bao giờ để ngựa bắn tay đôi với cung của nó. Ban đầu là dụ hết kị của nó rượt theo mà diệt. Còn cung thủ của nó thì ko thể vừa chạy vừa bắn như ngựa cung mình. Đa số trường hợp thì cung thủ của máy ở chế độ Skirmish, mình tới gần là nó chạy, mình thì cứ bắn theo, làm nhiều lần tới khi nó rout luôn. Không phải lo chuyện bị bộ binh nó che mất, nếu quân nó nhiều bộ binh thì cung thủ ko có bao nhiêu, ko ảnh hưởng tới mình. Còn nếu nhiều cung nỏ như Milan, thì ít bộ binh, cứ lo phá đám cung. Mình phá xong cung thì đám bộ chạy mệt nhoài rồi. Cứ tiếp tục như cũ, hay charge ngựa cung vào luôn nếu bộ binh ghẻ.

Quân mình hầu hết là ngựa cung, nếu quân nó cũng hầu hết là cung (tương đương số lượng) thì quá khỏe, ko còn gì dễ dàng hơn, trừ khi là mình cho tụi nó bắn tay đôi với nhau >_<. 5 crossbow hay súng đấu 5 ngựa, thử vào custom battle thì biết liền à. Quấy 1 hồi là tụi nó rout sạch, mình ko rout 1 đạo. Đừng có cho ngựa mình đứng 1 chỗ mà bắn là ok, cứ chạy lại gần nó cho nó lùi lùi lại, khỏi bắn được gì cả, mình thì cứ thoải mái mà giết.

Nói lại là những cái này tớ không làm được hết cùng lúc. Lý thuyết là vậy, tớ thấy có người làm được nên tớ nói lại thôi. Nó đòi hỏi micro hơi nhiều, có thể ko hay lắm với game dòng total war. Nhưng nói chung là có thể làm được :D

Nemesis3800
25-06-2007, 14:04
Tớ gởi cậu tấm hình này giúp cậu mát dạ và vững bụng khi đấu với bọn Holy Roma nha.:hug:
cậu vẫn còn đánh nhau với nó phải không? mình cũng đang gân hấn với bọn Roma nè.
đại bác thủ thành là nhất. 0% ăn 89%
http://server6.theimagehosting.com/image.php?img=uyiui.JPG&public_view=1&album=0&fullsize=1