PDA

View Full Version : Bảng kỵ trong age of empires 2

NIDON
27-11-2003, 19:34
Nè trong age of empires 2 thì các loại lính kỵ nhau,vậy các bạn biết lính của đội nào kỵ đội nào thì gửi vào đây nha,cho bà con cùng tham khảo với chứ lỵ

king_in_sky
02-12-2003, 09:46
Mình cũng không rành lắm về vụ này,chỉ biết chút ít cũng xin nói ra để anh em cùng tham khảo,đó là:
Golt kỵ Celt
Celt kỵ Byzantine
Byzantine kỵ Paladin
Palandin kỵ dáo chọt(cấp cuối)
dáo kỵ kiếm
kiếm kỵ Paladin
samurai kỵ champion(của Ateck)
Golt,samurai kỵ Byzantine
Turk kỵ Briton
còn nữa nhưng mình không nhớ nổi,ở trên có vài tên đội có thể mình nhớ lộn đánh sai các bạn đừng ngạc nhiên.

nghiengame
02-12-2003, 19:09
còn paladin kỵ camel nữa . camel kỵ chọc ngựa . biton kỵ ngựa . scaren kỵ lao . lao kỵ ngựa . ngua champion chọc ngựa mỏ chim gold đều kỵ teoton cả
nhưng teoton di chậm rù với lại bị cung dẽ bắn chết lắm

Mutsu Kokono
04-02-2004, 20:07
Mấy bác ơi , hình như nhần rồi . Goth không kị celt mà kị Viking cơ .
Còn Samurai là lính bộ mạnh nhất , tương đương và có khả năng chống lại chỉ có Teuton mà thôi .
Còn Paladin kị chọt thì đúng rồi nhưng Paladin cũng thua Da báo của Antech nữa .
Bizantine đâu kị Paladin mà kị phóng lao cơ .
Còn bọn bắn súng (như Spanish và turk ) thì kị bắn cung và phóng lao .
Bắn cung và phóng lao thi kị xe vại ( hay còn gọi là xe phà )
Teuton thì kị Môngl và bọn cưỡi ngựa bắn cung .
Đại bàng của Antech và Myan thì kị Viking và Goth .
Voi thì kị chọt .
nói chung bọn voi và ngựa đều kị chọt cả .
Chọt thì kị xe bắn cung ( xe bọ cạp í ) và bọn Champion và mấy thằng lính trong lâu dài .
Mongol và bọn cưỡi ngựa bắn cung kị phóng lao và bắn súng .
Voi thì dễ bị pháp sư thu phục lắm .
Xe của Korean cũng kị chọt nữa .

Mutsu Kokono
04-02-2004, 20:10
Nếu là kị binh thì Paladin có sức đánh mạnh nhất , nhưng nếu cả một đạo quân thì một đạo Paladin lại thua một đạo Camel . Lạ nhỉ !!!!!!

huy007
06-02-2004, 18:43
may cai do thi biet roi nhung ma do ba con biet voi ki ai do?

Mutsu Kokono
06-02-2004, 19:12
thì tôi bảo là voi kị chọt rồi mà . Bác này hay nhỉ !!!

fantasy crazy fan
07-02-2004, 17:17
Theo tui, muốn biết kỵ binh thì chỉ cần vào cây tech của mỗi nước mà coi. Chỉ vào một thằng lính, tìm xem hàng attack vs. bonus ấy.
Chẳng hạn vào thằng lính giáo (spear) thì nó nói attack vs. bonus calvary (tức kỵ binh (lính ngựa)) và elephant tức voi...

NIDON
10-02-2004, 21:35
Quân Hàn Quốc kỵ Saracen lắm đó , lạc đà phóng dao vài cái là xe ngựa Hàn Quốc chết liền,quân saracen lại có xe tạc rừng và cà nông di động đủ chống lại xe tạc Hàn Quốc.
Còn Turk thì kỵ mấy quân có paladin xịn(đặc biệt là paladin của pháp) vì giáo của Turk thuộc loại dỏm nên chống ko lại paladin,nhưng Turk có lẽ ko kỵ lính voi vì lính súng của Turk bắn xa 8 và mạnh đến 22 nên đủ sức làm thịt voi

l_Clan_XIII
14-02-2004, 10:24
Quân Hàn Quốc kỵ Saracen lắm đó , lạc đà phóng dao vài cái là xe ngựa Hàn Quốc chết liền,quân saracen lại có xe tạc rừng và cà nông di động đủ chống lại xe tạc Hàn Quốc.
Còn Turk thì kỵ mấy quân có paladin xịn(đặc biệt là paladin của pháp) vì giáo của Turk thuộc loại dỏm nên chống ko lại paladin,nhưng Turk có lẽ ko kỵ lính voi vì lính súng của Turk bắn xa 8 và mạnh đến 22 nên đủ sức làm thịt voi
Sai bét rồi U ơi! tuy Kor chưa nâng cấp có thể thua saracen nhưng sau khi nâng cấp hết thì hắn chẳng ngán saracen đâu .còn turk đấu voi thì thua chắc vì turk ko thể chạy mãi được còn voi thì chẳng cần quan tâm đến turk làm gì,chỉ cần ùa một đàn voi vào nhà turk thi turk phải chạy đến làm mồi cho voi liền . :cool:

l_Clan_XIII
14-02-2004, 10:27
Mấy bác ơi , hình như nhần rồi . Goth không kị celt mà kị Viking cơ .
Còn Samurai là lính bộ mạnh nhất , tương đương và có khả năng chống lại chỉ có Teuton mà thôi .
Còn Paladin kị chọt thì đúng rồi nhưng Paladin cũng thua Da báo của Antech nữa .
Bizantine đâu kị Paladin mà kị phóng lao cơ .
Còn bọn bắn súng (như Spanish và turk ) thì kị bắn cung và phóng lao .
Bắn cung và phóng lao thi kị xe vại ( hay còn gọi là xe phà )
Teuton thì kị Môngl và bọn cưỡi ngựa bắn cung .
Đại bàng của Antech và Myan thì kị Viking và Goth .
Voi thì kị chọt .
nói chung bọn voi và ngựa đều kị chọt cả .
Chọt thì kị xe bắn cung ( xe bọ cạp í ) và bọn Champion và mấy thằng lính trong lâu dài .
Mongol và bọn cưỡi ngựa bắn cung kị phóng lao và bắn súng .
Voi thì dễ bị pháp sư thu phục lắm .
Xe của Korean cũng kị chọt nữa .
Đồng ý cả 2 tay 2 chân but về phần paladin thua da báo với lại byzantine thua phóng lao là sai bét rùi.Paladin chỉ sợ Camel,chọt và saracen thui .

l_Clan_XIII
14-02-2004, 10:29
cung và phóng lao bắn ram ko xi nhê nhưng ram cũng đâu làm gì được cung và lao đâu .

Dragonmaster
16-02-2004, 17:29
Lầm rồi các bác ui,ai nói goth ko kỵ celt vậy,goth thủ kiếm có 2 thôi,hp thì cũng ko nhiều,trong khi đó celt thủ kiếm 3,attack 17,máu cũng nhiều hơn goth nữa.Goth thì chỉ càng castle và nhà cùng với mấy thằng cung cùng giáo phóng thôi.Còn vụ paladin thua người báo Aztec thì mới nghe.

besthunter
18-02-2004, 14:02
tất cả các lọai xe đều kị paladin, còn voi kị chọt á chưa chắc đâu , một đạo chọt của các bác khi gặp cỡ 15 con voi thì các bác có dám khẳng định chọt thắng không,paladin kị chọt và camel, tất cả các lọai lính đi bộ (trừ lính chọt và bắn cung,súng ) đều kị lính castle của byzantimes hết

Dragonmaster
18-02-2004, 14:41
Ai nói bác Byzantyne kỵ chọt vậy :-/.Một đạo Byzantyne giết 3 đạo chọt cũng dược nữa,hơn nữa By kỵ súng ko nhiều đâu một đạo by có thể giết được một đạo Hand cannoner mà còn khá nhiều đấy,nếu như bác nâng cấp đủ.By chỉ sợ duy nhất Paladin và Voi thôi.Hình như cung Mayan ăn cả Briton và Chinese nữa phải ko?Tui thấy nó thủ cung cứng lắm.

besthunter
20-02-2004, 12:38
bác Dragon master hiểu lầm rồi, tôi chỉ bạo lính chọt không kị byzantimes chứ có bảo là byzantimes kị lính chọt đâu,còn chuyện byzantimes thắng 3 đạo lính chọt thì khó tin quá à, còn cung thủ mayan chỉ được cái chạy nhanh thôi có được cái đếch gì đâu, bắn xa không bằn briton, bắn nhanh không bằng chinese, về bắn cung tui không rõ lắm nên không biết mayan có ăn được briton hay chinese không

Dragonmaster
20-02-2004, 14:41
Lại lầm rồi,chọt kỵ byzantyne nhát đấy,chỉ cần hai phát là đi đời một tên chọt đấy,còn cung plume của mayan thì là đội cung thủ mạnh nhất và máu nhiều nhất đấy,hơn nữa còn di chuyển nhanh nữa chứ.Còn bác nói mayan thua briton là lầm rồi,cung mayan bắn nhà nhanh hơn cung briton nhiều lắm đó,tốc độ bắn cũng nhanh nữa đó.Các bác ơi,ko biết giáo đại bàng có ăn Paladin ko?Tui thấy nó mạnh lắm mà?

besthunter
20-02-2004, 20:21
làm sao kỵ được khi mà một đạo lính chọt đánh chẳng thua một đạo byzantimes là bao nhiêu, mà giá của byzan times đắt hơn lính chọt nhiều, ai bảo bác là byzantimes chém 2 phát chết chọt vật, byzantimes chém chọt được 25 máu là hết sức mà chọt elite 60 máu lận, chọt đánh byzantimes một phát cũng phải được 30 máu,còn về vụ mayan tui cũng chưa nói là briton thắng mayan mà, còn chiện bắn nhà thì có ai đem bắn cung đi bắn nhà bao giờ đâu, cả briton hay mayan bắn nhà đều chậm hết,tui cũng không có nói là briton bắn nhanh hơn mayan,chỉ có chinese là bắn nhanh hơn ,điều đó không thể chối cãi phải không,còn chuyện giáo đại bàng ăn được paladin không thì tui nghĩ là không, trong tech tree giáo đại bàng chỉ có ghi là attack bonus vs pháp sư(tiếng anh là gì wên dzồi), vậy làm sao ăn nổi paladin khi mà cả sức đánh, máu lẫn giáp đều thua cả,sẵn tiện hỏi bác bác kiếm đâu ra mấy cái hình nét rứa

Dragonmaster
21-02-2004, 15:26
Lại nhầm nữa rồi,by đánh giáo chọt chỉ cần hai phát thôi,tui chắc chắn luôn đó,còn giáo chọt by thì chỉ được vài giọt thôi nếu đông thì mới mất nhiếu như bác nói được.Còn về cung thì có lẽ ta ít dùng nó bắn nhà nhưng đôi khi cũng cần đấy,có lẽ lựa cung mayan bắn nhà là tốt nhất đấy,vì nó đi nhanh,bắn nhanh và mạnh nữa,cung chinese chỉ được cái bắn nhiều thôi,thủ cũng yếu nữa,đi thì chậm [-x.Theo tôi thì cung mayan có thể mệnh danh là"king archer" đấy,vì nó có thể nói là công thủ vẹn tòan [-x

Attheng the E.MAmeluke`
21-02-2004, 15:46
DragonMaster nói đúng đấy ! có thể bác ko biết nhưng khi bọn cataphratch của Byzan lao ùa vào chọt thì sức tấn công của mỗi con không còn là như cũ nữa mà nâng lên với mức là 90% ! vd ; khả năng AT cuả bọn này là 14 khi đánh với quân khác nhưng riêng với bộ binh thì lên tới 24 AT !
với lí do như vậy nên chọt không thể đem ra để đánh với bọn này ! thậm chí quân da báo của aztec có nghĩa là anti unitique tức là chống tất cả bọn trong lâu đài giáp chiến nhưng đứng trước Byzan thì cũng bye bye thôi !

Dragonmaster
21-02-2004, 16:03
Bác lầm rồi,anti unique là Samurai chứ ko phải là Janguar Bandit của Aztec.Về chống Byzantine thì Samurai cũng coi là tạm được vì nó chém Byzantine cũng khá nhiều máu và công của nó bình thường là 20 rồi nhưng by thì tăng lên cỡ 30 đó,chỉ tội vì by là giáp cavalry thôi nên có Hp nhiều.Còn Về Eagle Warrior thì tuy yếu hơn Paladin nhưng chọt cũng khá đấy chứ,hai một đạo giáo đó đi chung với Plume Archer của Mayan thì lụm Paladin dễ như chơi vậy,hơn nữa nó có thể giết camel còn nhanh hơn là giáo chọt nữa đó,vả lại thủ cung cũng khá đấy,nói chung nó cũng là loại quân mạnh.

Attheng the E.MAmeluke`
21-02-2004, 16:07
àh wên ! về cái này thì tui lầm ! anti unique là samurai còn bọn jagua warrious là anti ifantry :) ! àh mà bọn camel thì là kị với cung bất cứ kể cả phóng lao ! còn cung maya thì nhất rùi ! vừa rẻ , cơ động hết chổ nói lại nhỏ nhỏ đi lòn nhiều khi khó chịu lắm

Dragonmaster
21-02-2004, 16:37
Lại nhầm rồi,Janguar Warrior thì chỉ anti buliding thôi,nó đánh còn ko lại champion của chính nó nữa,với lại viking cũng ăn đứt nó luôn,người báo chỉ có thể chống bọn chọt,camel,goth,celt,champion,nhựa dỏm.....còn mấy quân còn lại đều thua hết.Bác nói đúng đó,cung mayan chơi lén là số dách luôn,nhờ nó mới thắng được mấy đội kỵ đó.Nhưng mayan mà gần Byzantine thì chỉ có nước bị cào nhà thôi,có ai biết cách chống ko chỉ tui với.

1185
21-02-2004, 18:57
mấy boà noí gì vậy,theo tui thấy thì binh voi là yeu nhat đó chỉ can 5 con saracen la du luôt hêt rôi

besthunter
21-02-2004, 20:25
ai bảo bác 1185 là voi yếu vậy,bác bảo 5 saracen là đủ rồi nhưng voi đâu cần lùa mấy chú saracen đó làm gì chỉ cần lùa thẳng vào nhà là choáng rồi, đến lính chọt hay camel voi còn không sợ chứ thá gì mấy thằng saracen đó, còn theo tui nghĩ thì mấy chú bắn cung đó kể cả mayan đều kị với ném lao hết,Bác Dragon master bảo rằng lính chọt thua xa byzantimes thì khi trúnh quân mayan như bác nói thì lấy gì mà chọi byzantimes, theo tui nghĩ thì ít ra 4 lính chọt cũng phải thắng 2 byzantimes chứ đúng không

Attheng the E.MAmeluke`
23-02-2004, 16:26
không ! hình như hồi xưa có bác thử là 4o cata đánh ăn 80 haiber cho nên 4 chọt làm sao ăn 2 con cata được ? bác cứ vào map creadit mà cho nó chọi thử :)

NIDON
24-02-2004, 20:28
Theo tui đội Turk là dở nhất,cái gì cũng dỏm ,nếu hết vàng thì Turk chỉ có nước thoát ra thôi.

besthunter
25-02-2004, 13:25
thế thì bác nidon lầm to rồi ,turks có bomber cannon mạnh nhất, bắn xa đến 13 lận,còn cannon của turks bắn xa nhất:14 càn nhà đã lắm á,turks có thể drush với hussar (khoảng thời kỳ 2),turks cũng có champion nữa

Dragonmaster
25-02-2004, 16:33
Turk tuy mạnh nhưng chủ yếu là về cannon thôi chứ quân thì yếu xiều,giáo chọt cũng yếu hơn người ta.chỉ có camel là khá mạnh,nói chung là Turk chỉ chuyên trị các loại quân bộ thôi,còn gặp Frank hay Briton là tiêu ngay.Chỉ có Teuton lả đế chế có đầy đủ quân lực nhất.
To 1185:bác nói voi yếu hả,chỉ cần 40 con đổ vô nhà là bó tay liền,nó chẳng những càng thành nhanh mà còn ko kỵ gì hết.

NIDON
25-02-2004, 21:39
_Mấy cái loại lính kỵ này thì đa số ai cũng biết có bác nào biết lính tróng thành của đội nào kỵ độ nào không.
Vd:xe ngựa Korean thì lại kỵ lạc đà phóng đao Saracen(thử thì biết)
_Còn đại bàng của Mayan và artez thì ai mạnh hơn nhỉ

besthunter
27-02-2004, 18:54
hỏi những cái đó làm gì có ai xài lính đại bàng làm quân chủ lực đâu, bác dragon master nói rất đúng, quân teuton đúng là tòan diện thật có đủ mọt thứ nhưng 1vs 1 vẫn thu persian ý bác sao( nếu trình độ 2 bên ngang nhau)

Attheng the E.MAmeluke`
28-02-2004, 13:26
turks có thể drush với hussar (khoảng thời kỳ 2),
cha nội ơi ông nói zì zậy ?

Dragonmaster
29-02-2004, 15:06
To NIDON : eagle warrior của mayyan ăn aztec đứt đuôi luôn,tui đâu đã thử rồi,sau khi đánh thì mayan còn khoảng nữa đạo lận đó.Còn về voi đánh với teuton hả,chỉ cần teu ton mua giáo chọt và heavy scorpion thì voi đừng hòng vô,nếu chắc ăn thì xây bombard tower ra,voi chỉ có nước về chầu tổ thôi [-x.
To besthunter :ai nói bác eagle warrior ko làm quân chủ lực được vậy,thử đem nó đi chung với Plumed Archer coi,ai vô nổi,còn chắc ăn thì chơi Heavy Scorpion nữa [-x.Hôn thôi thì đem đi giết dân của bọn enemy thì cũng đã lắm :-$

NIDON
29-02-2004, 20:17
Samurai nhật là lính rất mạnh chỉ thua lính trong thành của teuton(giáp và máu teuton quá mạnh) còn tất cả lính kiếm(trừ ngựa paladin,voi và byazantines) thì samurai sẽ giết dễ dàng,nhưng khi đánh với lính thì sức mạnh của samurai tăng lên bao nhiêu thì tui hổng biết có ai chỉ hông
Còn pháp sư thì đội nào mạnh chỉ cho tui với

Dragonmaster
02-03-2004, 17:04
Teuton tuy có mạnh thiệt nhưng đi chậm quá,dễ bị mần thịt lắm,chỉ cần một đạo hand cannoner hay bất cứ cung trong thành nào cũng có thể thắng nó.Samuraichỉ cần đi chung với súng thôi là đủ giết teuton rồi.Còn về monk của đội nào mạnh nhất hả,của aztec và spain đó,sapin thì có monk cưỡi ngựa còn aztec thì máu nhiều.

Attheng the E.MAmeluke`
03-03-2004, 15:15
ông Dragon có chơi trên zone ko ? khi nào rãnh thì kêu em nhé .... ( mới mua card interntet ) :D

king 12
06-03-2004, 19:20
các bác ơi ,làm sao có thể đụng độ với mấy đạo bắn cung cưỡi ngựa tới quấy rối,nó cứ bắn rồi chạy,đánh mệt quá...

Attheng the E.MAmeluke`
07-03-2004, 12:25
wall lại ! hổng cho nó lòn vào nhà nữa , xây thêm TC ở mấy chổ hiểm .. hay nhiều tài nguyên để dể dang rung chuông , nâng cấp bắn tên cho nhà chính,,,,,

king 12
07-03-2004, 16:53
cho tui hỏi một vấn đề nữa nè,làm sao có quân cày với Huns
không vậy

king 12
07-03-2004, 16:55
tui chơi còn non lắm,thế TC là gì vậy giải nghĩa đi?

Dragonmaster
09-03-2004, 16:35
Tc có nghĩa là Town Centre đó mà,xây ra để khi có under acttack thì cho dân chui vô.Còn mấy bac nói chuyện xây wall hả,chỗ tui chơi cấm xây rồi,đánh vậy mau lụt nghề với lâu lắm.Còn về mấy con Tarkan của hun hả,dễ thôi đem giáo ra chọt hay là dùng Cavalier hoặc Paladin cung được,còn mấy con ngựa cung thì đem giáo phóng mà trị,dễ ẹt.
To Attheng the E.MAmeluke`: bác muốn thách đấu hả,chỉ sợ bác nmới lên Feudal là tui lên Imperial rồi :cool:

nghiengame
16-03-2004, 20:22
Ê sao ko ai nói về xe cả vậy
xe thì cest la` mạnh nhất vì máu nhiều nên khi vai thì xe vai quân khác phai vại 2 lần cest mới chết lận còn cest thi` vại 1 cái là 5,6 chiếc xe của quân khác bị chết.
còn xe vại của kore thì bắn xa nhất mà att cũng mạnh nữa nên đánh lâu đài dễ mà nhanh nữa
còn về xe nõ thì của chine là manh nhát vì att là 16+5 nên thắng chắc
còn các loại lính thì khi gặp xe nỏ đời cuối là chết như rạ luôn
sau đây là bảng ki của xe
vại kị lính
lính kị nỏ
nỏ kị vại
còn nhà thì kị xe đục

Attheng the E.MAmeluke`
20-03-2004, 19:03
To Attheng the E.MAmeluke`: bác muốn thách đấu hả,chỉ sợ bác nmới lên Feudal là tui lên Imperial rồi
bác nói câu này làm tui thất vọng wé ... điều đó thể hiện bác chả biết gì cả về feudal war.....
thôi ... mất thời gian ....

NIDON
20-03-2004, 22:33
He he he!!Đội Trung quốc kỵ Hàn Quốc,Turk kỵ Pháp,còn cung(trừ cung birton) kỵ xe tạc,tất cả lính đánh bộ(trừ voi)đều kỵ Byazantines,nhà kỵ Hurk,Saracen kỵ Birton
Còn lúc đánh nhau thì tui thấy có lúc xe tạc Aztec hoặc Cell thì từ tạc 8+1,sang 8+2.Tại sao vậy
Giữa nông dân nữ và nông dân nam thì ai nhanh hơn nhỉ,tui thấy nông dân nữ làm ruộng nhanh hơn nông dân nam

konosuke
28-03-2004, 14:56
Hê!!hê!!!các bố wên mongol rùi hả????mongol mà đi với xe tạc cấp 3 đố thắng nào chịu nổi!!!

killer13
06-04-2004, 20:11
thôi thôi xin các bố
kị cái gì mà kị
nói mãi chưa thấy chán hả
lock topic đi là vừa
chuyển chủ đề đi được rồi đó các bố à

king_in_sky
09-04-2004, 10:25
To NIDON : ông nói cung Briton không kỵ xe tạ hả không vám đâu,gặp xe tạt Kor thì nó chỉ có nước tàn thôi
Còn bác nào nói samurai là lính bộ mạnh nhất chỉ thua teuton thôi đâu,không vám đâu bác bác thử đem samủai đánh với champoint Artech coi không chết mới lạ đó.

Mutsu Kokono
10-04-2004, 10:29
To NIDON : ông nói cung Briton không kỵ xe tạ hả không vám đâu,gặp xe tạt Kor thì nó chỉ có nước tàn thôi
Còn bác nào nói samurai là lính bộ mạnh nhất chỉ thua teuton thôi đâu,không vám đâu bác bác thử đem samủai đánh với champoint Artech coi không chết mới lạ đó.

Briton tất nhiên là phải kị xe tạc rồi , nhất là các quân có xe tạc mạnh ấy !
Tuy nhiên Samurai là lính bộ mạnh nhất đấy ,bác thử đi ! Teuton và Samurai ngang nhau , tên nào đánh trước một phát thì tên đó ăn luôn ! Nhưng tất nhiên là Samurai nhanh hơn Teuton nên luôn đánh trước Teu ton vì thế nên mới có vế mạnh hơn Teuton !
Champion của Aztech thì mạnh là vì nó được cộng sức tấn công đến 8 lận , làm gì mà chả mạnh, nhưng mà gặp Samurai thì cũng vậy mà thôi !

king_in_sky
10-04-2004, 14:24
Ông nói cũng vậy là sao, ý ông nói là championt Artech đánh không lại samurai của nhật hả,chuyện này thì hơi khó tin đó à nha,vì tui đã có kinh nghiệm chơi quân Artech rồi ăn đứy samurai của nhật luôn ấy chứ không vám thua đâu >_<

NIDON
24-04-2004, 15:00
Ê!!Cho tui hỏi nhà chợ nên xây ở đâu kiếm tiền nhiều nhất vậy!!!

killer13
24-04-2004, 17:50
hi hi hỏi ngộ quá nhỉ
2 nhà chợ cứ xây ở càng xa nhau thì sẽ lấy được tiền nhiều nhất chứ sao nữa
thường thì nên xây ở 2 góc của bản đồ, nhưng mà nên chú ý kẻo bị ăn trộm nha
he he he he

Mutsu Kokono
01-05-2004, 08:23
Ông nói cũng vậy là sao, ý ông nói là championt Artech đánh không lại samurai của nhật hả,chuyện này thì hơi khó tin đó à nha,vì tui đã có kinh nghiệm chơi quân Artech rồi ăn đứy samurai của nhật luôn ấy chứ không vám thua đâu >_<

Samurai đánh nhanh hơn Champion mà ! Champion Aztech được cái có sức tấn công mạnh mà thôi ! Nhưng sức tấn công chỉ là một phần mà thôi , không phải là tất cả ! nếu xét về sức tấn công của ai mạnh nhất thì của Thăng Da Báo ( quân trong lâu đài ấy ! ) của Aztech ấy mà ! Sức của nó là 14+8 ! Đánh hơn cả Paladin đấy !

Dragonmaster
02-05-2004, 15:29
Lộn rồi,Janguar Warrior chỉ có at là 12+8 thôi nhưng vẫn thua Samurai vì mấy thằng này đánh nhanh quá,nó ăn cả champion aztec luôn,ko tin thì cứ thử mà xem.Vả lại người báo đánh làm gì ăn nổi Paladin chứ,sức tấn công mạnh thì ích gì,Paladin máu hơn nó gần 3 lần thì làm sao mà ăn nổi.

doumyouji
02-05-2004, 18:50
đúng đó,không bao giờ có chuyện mà Janguard Warrior đánh thắng Elite Sammurai đâu,mấy thằng samurai nó đánh mau quá thì làm sao mấy thằng janguard đánh lại được

Mutsu Kokono
02-05-2004, 20:07
đúng đó,không bao giờ có chuyện mà Janguard Warrior đánh thắng Elite Sammurai đâu,mấy thằng samurai nó đánh mau quá thì làm sao mấy thằng janguard đánh lại được

Thì đệ đã nói trước đây rằng Samurai là lính bộ mạnh nhất mà ! Làm gì có tên lính nào mạnh hơn nó nữa chứ !

người báo đánh làm gì ăn nổi Paladin chứ,sức tấn công mạnh thì ích gì,Paladin máu hơn nó gần 3 lần thì làm sao mà ăn nổi.

Sao không chứ ! Đúng là sức tấn công không phải là điều quan trọng nhất , nhưng máu cũng không phải là điều quan trọng nhất ! này nhé , nếu heavy Camel và Paladin một chọi một thì Paladin ăn do có máu nhiều hơn ! Nhưng nếu là một đạo chọi một đạo thì sao nhỉ ? Tất nhiên là Camel ăn rồi ! Vậy thì không có lý do gì Da báo lại không ăn Paladin cả ! Không tin huynh thử đi ! đệ đã thử rồi !

solidsnake13289
02-05-2004, 21:17
Bài viết của Solidsnake
Korea kỵ Saracen,lạc đà pháng đao vài cái xe đặc biệt trong nhà Catle của Korea thì chết liền,quân Saracen lại có xe tạc rừng và cà nông di động đủ chống lại xe tạc Korea
Còn Turk thì kỵ mấy quân có Paralin xịn(đặc biệt là paladin của pháp) vì giáo của Turk thuộc loại dỏm nên chống ko lại paladin và Briton vì tầm cung xa và mạnh.
Teuton và Celt thì kỵ Samurai tuy Teutonic knight mạnh nhưng Samurai đánh với lính đặc biệt đưc cộng thêm sức đánh.Nếu 2 nước này đánh nhau thì bạn sẽ có 1 trận đánh hết sức hấp dẫn vì hai nước này đều sợ cung là Briton,Chinese,Mayan.
Còn Golt thì kỵ Celt vì Golt chỉ có khả năng chống cung nhưng không có khả năng chống càng.
Briton,Chinese,Mayan thì rất kỵ Golt và Celt vì Golt và Celt có khả năng chống cung rất tốt.
Còn Persian sợ Halberder(kích cấp 3) nhưng quân có Paralin xịn(đặc biệt là paladin của pháp) sợ Persian vì 1 con voi có thể giết chết 4 con Paladin.
Bizantine đâu kị Paladin mà kị phóng lao cơ.
Mình đồng ý với ý kiến của ban Mutsu Kokono:
Voi thì dễ bị pháp sư thu phục lắm,Bizantine đâu kị Paladin mà kị phóng lao cơ.

Mutsu Kokono
03-05-2004, 11:12
Korea kỵ Saracen,lạc đà pháng đao vài cái xe đặc biệt trong nhà Catle của Korea thì chết liền,quân Saracen lại có xe tạc rừng và cà nông di động đủ chống lại xe tạc Korea

Nhưng xe tạc của Koreans đâu có phải là yếu ! Còn mạnh hơn cả của Sarasens ấy chứ ! Vì nó tạc xa hơn !

Còn Turk thì kỵ mấy quân có Paralin xịn(đặc biệt là paladin của pháp) vì giáo của Turk thuộc loại dỏm nên chống ko lại paladin và Briton vì tầm cung xa và mạnh.

Quân Turk kị quân nào có ngựa mạnh ( như Frank hoặc Persant chẳng hạn ) vì quân Turk có lính chọc ngựa yếu lắm ! Còn Turk trong lâu đài thì kị bọn cung và giáo !

Teuton và Celt thì kỵ Samurai tuy Teutonic knight mạnh nhưng Samurai đánh với lính đặc biệt đưc cộng thêm sức đánh.Nếu 2 nước này đánh nhau thì bạn sẽ có 1 trận đánh hết sức hấp dẫn vì hai nước này đều sợ cung là Briton,Chinese,Mayan.

Cả ba loại lính này có sức càng mạnh nhưng mà sức chống cung lại yếu lắm ! Nên nó rất sợ đối đầu với quân nào có cung mạnh ! Như Teutonic knight lại rất sợ Mongol ! Còn nếu đem cho các quân này chọi nhau thì không ai hơn Samurai rồi !

Còn Golt thì kỵ Celt vì Golt chỉ có khả năng chống cung nhưng không có khả năng chống càng.
Briton,Chinese,Mayan thì rất kỵ Golt và Celt vì Golt và Celt có khả năng chống cung rất tốt.

Goth còn kị cả Viking nữa ! Goth đưọc cái là phá nhà nhanh cà chống cung tốt , sinh lính nhanh nữa chứ !

Voi thì dễ bị pháp sư thu phục lắm,Bizantine đâu kị Paladin mà kị phóng lao cơ.

VÌ voi đi chậm quá nên dễ bị thu phục ! Được cái là sức công của voi mạnh và máu của voi nhiều nên không sợ bọn nhãi khác ! Chỉ sợ chọc ngựa thôi ! CÒn Bizantine mệnh danh là ngựa sắt thì sợ gì chọc ngưa chứ ! Nó chỉ sợ cung thôi !

Dragonmaster
03-05-2004, 15:01
To Mutsu Kokono: sở dĩ Paladin thua Heavy Camel là vì Camel là quân chống ngựa nên khi giao chiến thì camel cộng sức đánh,còn người báo thì thua paladin xa lắc vì ko có cộng được miếng sức đánh nào đâu mà ăn.Paladin đánh chưa tới 10 kiếm là đi một con người báo trong khi người báo đánh tới 12 kiếm mới chết một Paladin.Turk kỵ paladin là đúng nhưng nếu mua camel ra thì paladin đi đời nhà ma.
Còn Hàn Quốc gặp saracen thì ta nên mua camel càng thì tốt hơn vì nó máu nhiều (170HP) mà lại rẻ hơn và đánh sáp chiến được nên tiện lợi hơn khi trị bọn War gon.Catapact tuy ko kỵ paladin nhưng lại có chỉ số thua xa paladin nên ko cách nào đánh lại cả,khi hai đạo giao chiến thì paladin còn đến hơn 10 con====>lời.

Mutsu Kokono
03-05-2004, 19:41
To Mutsu Kokono: sở dĩ Paladin thua Heavy Camel là vì Camel là quân chống ngựa nên khi giao chiến thì camel cộng sức đánh,còn người báo thì thua paladin xa lắc vì ko có cộng được miếng sức đánh nào đâu mà ăn.Paladin đánh chưa tới 10 kiếm là đi một con người báo trong khi người báo đánh tới 12 kiếm mới chết một Paladin.Turk kỵ paladin là đúng nhưng nếu mua camel ra thì paladin đi đời nhà ma.
Đó là huynh cho một chọi một mà ! Nếu cho đạo chọi đạo thử đi ! Đệ cho thử rồi mà ! Turk sở dĩ kị quân nào có ngựa mạnh là vì nó không có chọc ngựa mạnh mà thôi ! chứ nó có Camel có thua gì ai đâu !

Dragonmaster
04-05-2004, 11:19
Một đạo đánh một đạo thì cũng như thế thôi,Jaguar ko thể nào thắng nổi Paladin đâu,sức tấn công hơn có 2 thôi mà Hp thua đến 105 lận thì làm sao mà thằng nổi cơ chứ.Điển hình là trường hợp đại bàng của Mayan và Aztec đánh nhau,Aztec hơn đến 4 AT mà vẫn thua như thường,cho nên Hp quan trọng hơn Attack nhiều.Jaguar chỉ có đánh được các loại quân bộ(trừ Samurai và Teutonic knight) thôi,ko thể nào có cửa thắng Paladin được.

Diethaicho
04-05-2004, 16:12
Nhiều cao thủ quá, nhưng viết ra toàn những cái ai cũng biết. Tự hát tự khen hay, tự vỗ tay. Giỏi thì giao tranh luôn nói gì nhiều.

langgiangboyz
04-05-2004, 17:09
dietthaicho đa tài quá nhỉ, biết chơi cả AOE 2 cơ àh, cái ông này sao máu thế, thấy ai cũng là gà, thích thì lên zone mà đấu đi, trong BOX AOE đã nói ra cách rồi đấy.

NIDON
04-05-2004, 19:35
_To:Diethaicho
Bạn nói rằng toàn những cái mọi người đều biết thì hơi "nổ" rồi đó!Nếu tất cả mọi người đều biết thì sẽ không ai vào đây coi đâu,điển hình là bạn cũng mò vô coi đó.Hi hi

NIDON
10-05-2004, 21:48
Aztec:là đội cho sức mạnh thêm 4 nhưng lại có nền kỹ thuật lạc hậu ,lấy đội này chỉ có cách xáp lá cà với đối thủ và thắng bằng sức mạnh,hic không có ngựa thì còn lâu mới đấu lại Byazantines
Birton:đội này cung bắn rất xa ,tiếc lại có tàu dỏm,dù vậy đây là đội đánh trên bộ rất khó xơi
Byazantines:không có nâng cấp thanh kiếm trong nhà rèn thời cuối,dù vậy ngựa trong thành của nó là vô địch tất cả lính bộ đều bại dưới tay nó kể cả kiếm teuton,ngoài ra còn có đại bác chống xe tạc,đây là đội có nền kỹ thuật cao,nhưng nếu hết vàng thì nó sẽ rất dễ chết
Chinnes:Cung rất mạnh,nông dân lại làm kinh tế nhanh,lính đều xịn,dù vậy nó lính nó đặc biệt kỵ xe tạc,không có phương tiện gì để chống xe tạc tốt nhất
_Để mai mốt tui viết tiếp,nếu anh em thấy có gì sai xin chỉ để rút kinh nghiệm.

Mutsu Kokono
12-05-2004, 20:14
Aztec:là đội cho sức mạnh thêm 4 nhưng lại có nền kỹ thuật lạc hậu ,lấy đội này chỉ có cách xáp lá cà với đối thủ và thắng bằng sức mạnh,hic không có ngựa thì còn lâu mới đấu lại Byazantines

Sao lại không cơ chứ ? Byantines là quân kị cung cơ mà ! Cần gì phải có ngựa mới thắng được nó chứ ! Với lại xe tạc Aztech đâu có phải là yếu chứ !

Birton:đội này cung bắn rất xa ,tiếc lại có tàu dỏm,dù vậy đây là đội đánh trên bộ rất khó xơi

Đúng vậy ! Nó còn bắn xa hơn cả lâu đài mà ! Nhưng mà không phá nà được mà chỉ có bắn lính thôi ! ĐÂy cũng là một quân khó chịu đấy vì nó bắn xa quá !

Byazantines:không có nâng cấp thanh kiếm trong nhà rèn thời cuối,dù vậy ngựa trong thành của nó là vô địch tất cả lính bộ đều bại dưới tay nó kể cả kiếm teuton,ngoài ra còn có đại bác chống xe tạc,đây là đội có nền kỹ thuật cao,nhưng nếu hết vàng thì nó sẽ rất dễ chết

Đúng thế ! Quân này chỉ có att +2 thôi nhưng ngựa nó chống kiếm rất tốt ! Tuy nhiên quân này nếu hết vàng thì còn câm cự được chứ nếu như Turk mà hết vàng thì đầu hàng vô điều kiện !

Chinnes:Cung rất mạnh,nông dân lại làm kinh tế nhanh,lính đều xịn,dù vậy nó lính nó đặc biệt kỵ xe tạc,không có phương tiện gì để chống xe tạc tốt nhất

Vì mới vào Chinese đã có 6 thằng dân nên làm kinh tế nhanh mà ! Với lại muốn chống xe tạc thì có thể có Heavy Camel mà ! Chinese còn có xe nỏ Scorpion mạnh nữa chứ !

_Để mai mốt tui viết tiếp,nếu anh em thấy có gì sai xin chỉ để rút kinh nghiệm.
Có thể huynh không sai mà đệ thấy có mấy chỗ chưa hợp lý mà thôi ! :))

Backy
27-05-2004, 17:35
Cái gì chứ kị quân thì có sẵn trong máy mà.lật ra mà coi đi,cái này không cần phải chỉ đâu nha.Nhưng mà cũng không nên quan tâm nhiều đến vấn đề kị hay không kị mà phải quan tâm đến cách hạ đối phương nhanh nhất mà thui.Thật ra nói kị chứ nhưng mà chẳng kị nhiều đâu,bởi nếu kị nhiều thì quân xịn như paladin thì lại sợ chọt à,cứ đánh đại đi ,không sao đâu,chết chừng vài con là cùng hà,nếu sợ cứ chạy hoài thì nó cứ dí theo hoài rỉa tử tử cũng hết hà.thui thì cứ giết nó đi,chẳng có gì hết.Nhưng mà đối phương biết cách đánh cầm cự lâu dài thì you phải tính cách khác đấy,nếu nó đem ra thí hoài thì đào đâu ra vàng mà đánh nó đây.Nói chung chỉ cần biết ngựa kị chọt ,infantry kị súng,phóng lao kị champion......là được rùi

NIDON
01-06-2004, 22:49
Cách đánh hay nhất là làm kinh tế cho thiệt nhiều,chúng ta mua thậ nhiều nông dân,chỉ mua khoảng 3 đội lính là đủ,dùng càng ít lính càng tốt nhưng ít quá không được đâu đấy,xây nhiều nhà lính vì như vậy cho nhiều chơi ít lính thì lính có chết thì sẽ ra rất nhanh,tiết kiệm vàng vì vàng rất quý không như thịt và gỗ,mua thì rất mắc,giao thương thì ít vàng,tốn dân vả lại lúc mình chơi 1 mình thì sao,chúng ta mua xe tạc để giết lính đối phương thật nhiều(tạc dỏm cũng được vậy)chơi như vậy đối phương sẽ mau hết kinh tế,vì mua nhiều lính hơn mình,cố gắng quậy kinh tế đối phương càng tốt,nếu được thì tấn công và chớ nhát,đừng để nông dân rảnh tay,nếu ko xài thì delete
_Các bạn còn chiến thuật nào thì chia sẻ cho mình biết với

Dragonmaster
02-06-2004, 10:06
Tôi thì đánh lúc nào cũng chỉ khoảng 45-49 nông dân thôi,quân đội thì luôn từ 170 trở lên,nên áp dụng chiến thuật lấy thịt đè người rất hữu hiệu.Nếu cầm quân Huns thì tôi sẽ delete hết nông dân khi các ally đã giàu,khi đó chỉ việc tích đủ 200paladin tràn một lượt qua nhà nó là xong ngay

kechienthuat
07-06-2004, 23:33
Ôi các bác toàn nói băng những cái tên gọi mĩ miều khiến nhiều người không hiểu nổi.theo tôi được biết thì:
Quân bắn Cung kị bắn ĐÁ,voi kỵ nhất là quân soc xiên. con nói rõ tưng quân thi:
-NGựa tên thì kỵ bắn đá, voi,ngựa sọc nếu cho chung vao đực gần ,điều nay cũng khó tránh khỏi .
_NGựa sọc thì kỵ quân tên voi húc ,sọc xiên,pháo lùn.
_sọc xiên cung kỵ pháo ngựa C.
_Pháo lùn kỵ pháo bắn đá.
_phaó bắn đá kỵ quân đánh gần(kể cả nông dân).
_quân BB,sọc xiên thì kỵ quân ngựa tên.
_lạc đà ,ngựa chém sợ quân bắn tên.
_voi sợ phù thuỷ.
_phù thuy sợ ngựa sọc.
toi chỉ biết sơ sơ vậy thôi ,có gì sơ sót mong anh em hiểu cho,và bổ xung thêm nhé,chuc các bạn thanh công trong chiến đấu và trong cuộc sống.