PDA

View Full Version : Cách đánh hay quân cho quân Choson!!!!

Trang : [1] 2

Ninja
26-11-2003, 14:01
Tớ thấy các bạn đã có các topic cho các quân mạnh như Persian và đã bàn tán nhiều về các quân khác nhưng chưa thấy bàn tán gì nhiều về quân Choson.Nay tớ lập topic này để chúng ta cùng thảo luận về quân Choson.Tớ nói trước nhé.Theo tớ thì choson là một dân tộc rất mạnh,cả ở đời 3 lẫn đời 4.Lính bộ binh của họ thì phải nói là vô địch:công 13+7;Hp:240.Đội hình đi rất đều,không đi lung tung.Dù không có lửa nhưng họ có đôi pháo vàng rất mạnh và bắn rất nhanh.Ngựa chém của họ cũng không phải vừa,có khả năng lên thần,sức mạnh tối đa:12+7.Đặc biệt chòi của quân này là vô địch:bắn xa 7+5,tường thành chắc chắn, đủ để ngăn chặn các toán quân bên ngoài tràn vào một lúc, trong thời gian đó quân tiếp viện sẽ đến cứu viện.
Đó là những ý kiến của tôi về quân Choson,các bạn thấy thế nào và xin hãy viết tiếp nhé >:-D< .

Mr_mod
27-11-2003, 01:19
Theo mình nếu mà lỡ vào Choson mà không có cấm chơi chòi canh ý thì học ngay chiến thuật Mass Tower đi nhé.
Còn nếu không thì liều liệu vác quẩy đi mà táng chết một vài thằng đí.
Thật ra Z điên rất mạnh nhưng vấn đề là lên đời 4 mới mạnh thật sự
Bạn lên được Z đời 4 và pháo thì đội bạn đã có nhiều quân còn mạnh hơn bạn rồi.
Nếu có khả năng thì đánh đời 3 nhanh bằng Z chưa nâng cấp hết cũng ổn đó nhưng không mạnh lắm

*Anh*Yeu*Em*Cun*Con*
27-11-2003, 04:59
Theo tớ thì choson là một dân tộc rất mạnh,cả ở đời 3 lẫn đời 4

he he he cho son mà mạnh đời 3 á trongnghia_ninja có mơ ngủ không đó :))
Choson chỉ mạnh đời 4 mà thôi, Z điên thì vô địch, fáo B thì cũng bình thường thôi attack 40, tầm xa 10.
ngựa chém thì đắt (có ai dại gì chơi ngựa chém thần nếu là Choson chứ)

Ninja
27-11-2003, 10:41
Tớ thấy họ cũng mạnh đó chứ,ngay đời 3 ta sử dụng ngay lính bộ binh Z và ngựa chém C cũng được,lúc đời 3 thì ngựa chém quân nào chả như quân nào,thêm vào đó lính Z của ta lại nhiều Hp --->quá hiệu quả.Cạu bảo ngựa chém đắt ư?,đời 3 thì ngoài Yamato ra thì quân nào mua chả giá giống nhau,ăn chơi phải chịu tốn kém chứ,hiệu quả phải đặt lên hàng đầu.Lên đời 4 thì tăng gia sản xuất,mang nông dân cuốc vang sang cả nhà đồng minh lẫn địch để lấy vàng,xong thì phắn B-) .Tôi thấy nỏ thần của họ cũng mạnh lắm chứ.Tuy không lửa nhưng bắn nhanh.Các bạn thấy đúng không ????? :>

langtubuon1984
27-11-2003, 13:22
Choson thực sự ko mạnh như lời ông Trong_Nghia nói đâu nếu đánh Gineltic là Choson tắt điện ngay vì ngựa Choson vừa đắt vừa yếu,nông dân thì dc mỗi cái làm ruộng nhanh thôi,mà đời 4 tính cả Z thì cũng ko ăn dc Z Roman(cứ thử đi) còn pháo B thì ko kể đến bọn lên được 10+2 mà chỉ cần gặp Assian là đã tắt điên rồi ,chòi và tường thành mạnh nhưng ko phải là thứ có thể trông chờ vào đấy dc,Choson thì chỉ khi mà có đồng đội mạnh thì mới lên dc.Nhưng nếu đánh Huge hoặc Lage thì Choson mới thực sự nguy hiểm vì đời 2 đánh quẩy đời 3 đánh Z thì mới hiệu quả chứ ( có thể đánh tan 2 nhà quân địch luôn.Chứ Gineltic thì nó chỉ cần trốn đi xa 1 tí đẻ lấy 3,4 quân pháo thì đàn quẩy khóc ngay

Willy the kid
27-11-2003, 15:39
Theo như bác Trongnghia_Ninja ấy thì có phải nông dân Choson của bác là "thần dân" không vậy?30 thằng nông dân lai lưng ra làm việc cũng chưa đủ để cung cấp nhanh chóng cho việc xây dựng một đạo Carnaval cho ông nữa là đòi chơi thêm Swordman!Ông quả là một con người có trí tưởng tượng phong phú đấy ông Trongnghia ạ.Mà cứ cho là ông có khả năng xây dựng được nữa thì ông có tính đến lúc các dân tộc Enemy kéo quân đến nhà ông không?Ông là quân cần đến vàng có nghĩa là ông cần phải lấy vàng ngay từ lúc đang lên đời III rồi.Làm như vậy thì ông cần phải sẻ bớt nông dân mà đã sẻ bớt nông dân thì các nguồn tài nguyên khác như woods của ông sẽ giảm đi.Thử hỏi liệu ông có đủ woods để xây được đầy đủ cả hai loại nhà B và L không?Khi lên được đời III thì chúng ta chỉ có thể chơi được nhiều nhất là 2 chủng quân thôi.Hãy chọn chủng quân mạnh nhất mà chúng ta có và tất nhiên số tài nguyên dành để dùng cho chủng quân ấy cũng là tuyệt đối.
Còn khi lên được đời IV Choson cũng chưa chắc đã là một dân tộc hùng mạnh nhất.Ở đời IV Choson cũng rất sợ hãi khi đụng phải voi điên Persian,voi điên Carthagian,Heavy Arrcher và cung A của Minoan...Nhưng nếu chơi khéo Choson cũng là cả một nỗi khiếp đảm của những dân tộc khác!!!

LargeThanLife
27-11-2003, 18:42
Thằng Choson bình thường yếu sìu, đánh đội thì chắc chắn thằng nào gặp choson thì phải đi quẩy đá rồi, nếu ko thì cố dặt dẹo mà lên đời IV. Ngựa vàng tuy điên được nhưng ko có đầu người --> vất, đời III phải nâng cấp ba lần mới lên được lính Z, lúc đó thì ngựa bên kia đã tương đối rồi, nó cho ngựa qua lùa dân thì chỉ có khóc thét, Z chạy như rùa sao bảo kê được

HUNTER5
27-11-2003, 18:59
Tất nhiên,quân choson vốn là quân chơi quẩy kiếm mà! Đánh khá mạnh và dai máu ,lại rẻ nữa.nhưng có 1 nhược điểm lớn là chạy chậm rì!

Mr_mod
28-11-2003, 01:45
Àh còn cách này bác thử xem nhé...hơi mạo hiểm...nhiều khi bị chửi là điên đấy.
Đầu tiên cố mà tìm thật nhiều mỏ quả vào..trong 7'đầu cố xây lấy 20nd nếu không có lỗi thì chuyện này chẳng có gì khó đâu.
Phút thứ 5 phải cho 1 thằng dân chạy ngay qua nhà đội bạn tìm nhà nó...tìm chỗ khuất khuất.Đúng lúc đó là lên đời 2 đó.Bạn xây ngay vài cái nhà Bl đi sau đó cho 3 dân đi tìm vàng ngay.Lên đời 3 ở phút 11'45-13 là quá lắm..xây ngay ngựa chém chém chết cha nông dân nó đi..hoặc nếu không thì chơi BA sau đó xây cung T bắn nông dân đội bạn
he he he
Cách đó đó bác thử coi

xuanhung
28-11-2003, 09:27
Này cho hỏi tí,thế các bác đã thử chiến lính Z điên của Choson 240 máu với Z điên của Roman 160 máu chưa thế.Theo bác con nào thắng,chấp cho Z điên của Choson chém trước đấy.Thế cho nên đừng nói Choson là quân mạnh kẻo người ta lại cười cho.Nói về góc độ khác ko có dân tộc nào mạnh tuyệt đối cả,mọi dân tộc đều có mạnh yếu nên có thể nói chúng sàn sàn như nhau.

Ninja
28-11-2003, 14:39
Này nhé các ông có biết thế nào là từ đồng đội không,chẳng lẽ 3 đứa đồng minh của mình đều là choson hết à,ăn nói chẳng có suy nghĩ gì cả.Ừ,cho nó Roman đấy,đánh 4 thì cóc sợ vì có đồng minh,nhưng đánh đôi thì ai đời ngu đi chọn Ginatic mà chọn lage hay huge chứ,đố nó lên đời 4 được đấy,đời 2 là tôi đã đi đánh rồi,phút 8 là đội rìu,quẩy sang làm việc.Các ông cứ tính đi [-(

Mr_mod
28-11-2003, 22:37
Đúng rồi đó.
Nếu đánh đông thì có gì phải sơ,có đồng minh cứu mà.
Hic các bác sướng nhì..đồng minh chơi có vẻ ăn ý.
Bọn lớp em đánh ngu thì chớ lại chẳng bao giờ chịu kíu em rì cả.Bây giờ đánh em toàn 1 công 2 việc vừa đi cứu chúng nó vừa đi móc lốp nhanh...hic hic

Mr_mod
29-11-2003, 03:49
Hôm nay mình cũng một lần chơi phải Choson
Nói chung là rất khó đánh.
Mình quyết định là kết hợp quân để đập chết 1 thằng.
Nên lên đời 3 thật sơm và chơi cung A.
Thật ra cung A của Choson thì chẳng có gì phải bàn vì chúng là loại vứt đi
Nhưng hôm nay do đối phương chung mỏ quả chung luôn mỏ vàng mà mình phát hiện sớm nên mới phải làm vậy tiện đường đập chết luôn.
Sau phút thứ 14 coi như đội bạn bị xoá sổ.Cũng từ lúc đó mình bị lâm vào thế chỉ chống trả lại 3 nhà kia vì quân yếu nhât.
Mình đã thử phòng thủ như cách sau.
Xây Farm thành hình tròn trong đó để 10 cung A phòng thủ.1 ô hình tròn đó có 12 farm bao quanh
Xây 2 ô là đủ đạo 1 luôn rồi.
Sau đó xây nhà Be thành 2 lớp.Trong lúc này gần như tất cả 18 nông dân chỉ đi lấy gỗ.12 đi làm farm.Sau khi đã được 1 hình tròn thì ra dân liên tục cho đi lấy hết vàng ở các mỏ xung quanh.
Be 2 lớp xung quanh Farm khi quân như lạc đà ngựa chém của địch vào thì khỏi bàn chết là cái chắc.
Chỉ sợ nhất là cung R thôi.
Nhưng lúc đó mình có thủ sẵn quẩy đá để chống lại cùng với cung A và có 1 bác đồng minh bên cạnh nên cũng an tâm.
Ở phút 35 khi lên đời 4 mình quyết định đánh Z điên trong khi vẫn phải thủ liên tục.
Lên được Z điên ở mãi phút 42.
Nhưng vì 3 nhà kia quết giết mình nên bị 2 nhà còn lại ở bên mình lên được đời 4 sơm nên mọi việc dễ giải quyết hơn hẳn.Vì 1 nhà còn cùng thủ với mình nữa.Cũng may là bác ý có Minoan nên mọi việc với cung A cũng nhẹ nhàng hơn.
Khi có Choson mình khuyên các bạn cố đập chết đuợc thằng nào bên địch càng sớm càng tốt bằng mọi cách có thể dù là quẩy rìu hay cung A đêu và Z đểu
Nếu đập chết được 1 thằng thì coi như đã hoàn thành chỉ tiêu đảng và nhà nước giao.Chuyện còn lại là cố thủ mà lên Z điên
Hôm nay mình thử 300Z vào nhà.Đội bạn có cung có xiên mà không tài nào đỡ nổi.Nhà bị phá tan hoang luôn.

xuanhung
29-11-2003, 10:28
Khì... Giỏi thất đánh để đến mức 300 Z điên mới song cơ à?Hơi lâu đấy nhỉ,có xiên có cung A nhưng mà bao nhiêu xiên bao nhiêu cung vậy?Thực ra đánh với Z điên thường chống băng Voi,Xiên hoặc Nỏ là hiệu quả.Mà hình như đối thủ của bác mod hơi kém hay sao y nhỉ.Để bác lên đời 4 rồi còn lên Z điên rồi lại để bác 300Z nữa hihi.Tui thấy nhiều người bost bài mà bài sau cứ đá bài trước bùm bụp y nhỉ.Ko hiểu là họ có biết thật ko?

Willy the kid
29-11-2003, 10:36
Hôm nay mình cũng một lần chơi phải Choson
Nói chung là rất khó đánh.
Mình quyết định là kết hợp quân để đập chết 1 thằng.
Nên lên đời 3 thật sơm và chơi cung A.
Thật ra cung A của Choson thì chẳng có gì phải bàn vì chúng là loại vứt đi
Nhưng hôm nay do đối phương chung mỏ quả chung luôn mỏ vàng mà mình phát hiện sớm nên mới phải làm vậy tiện đường đập chết luôn.
Sau phút thứ 14 coi như đội bạn bị xoá sổ.Cũng từ lúc đó mình bị lâm vào thế chỉ chống trả lại 3 nhà kia vì quân yếu nhât.
Mình đã thử phòng thủ như cách sau.
Xây Farm thành hình tròn trong đó để 10 cung A phòng thủ.1 ô hình tròn đó có 12 farm bao quanh
Xây 2 ô là đủ đạo 1 luôn rồi.
Sau đó xây nhà Be thành 2 lớp.Trong lúc này gần như tất cả 18 nông dân chỉ đi lấy gỗ.12 đi làm farm.Sau khi đã được 1 hình tròn thì ra dân liên tục cho đi lấy hết vàng ở các mỏ xung quanh.
Be 2 lớp xung quanh Farm khi quân như lạc đà ngựa chém của địch vào thì khỏi bàn chết là cái chắc.
Chỉ sợ nhất là cung R thôi.
Nhưng lúc đó mình có thủ sẵn quẩy đá để chống lại cùng với cung A và có 1 bác đồng minh bên cạnh nên cũng an tâm.
Ở phút 35 khi lên đời 4 mình quyết định đánh Z điên trong khi vẫn phải thủ liên tục.
Lên được Z điên ở mãi phút 42.
Nhưng vì 3 nhà kia quết giết mình nên bị 2 nhà còn lại ở bên mình lên được đời 4 sơm nên mọi việc dễ giải quyết hơn hẳn.Vì 1 nhà còn cùng thủ với mình nữa.Cũng may là bác ý có Minoan nên mọi việc với cung A cũng nhẹ nhàng hơn.
Khi có Choson mình khuyên các bạn cố đập chết đuợc thằng nào bên địch càng sớm càng tốt bằng mọi cách có thể dù là quẩy rìu hay cung A đêu và Z đểu
Nếu đập chết được 1 thằng thì coi như đã hoàn thành chỉ tiêu đảng và nhà nước giao.Chuyện còn lại là cố thủ mà lên Z điên
Hôm nay mình thử 300Z vào nhà.Đội bạn có cung có xiên mà không tài nào đỡ nổi.Nhà bị phá tan hoang luôn.
Hêh hê thật là khó tin.Bác đánh chết một thằng ngay ở phút thứ 14,mà lúc đó 12 chú nd làm ruộng,18 chú nd đi lấy gỗ(Choson lấy gỗ làm gì mà lắm nd thế nhỉ?) tổng cộng đã là 30 chú nd rồi.Mà còn nd đi lấy vàng nữa chứ?sao bác không kể luôn là có mấy chú nd đi lấy vàng đi? Riêng cái chuyện đẻ dân khai thác cũng đã ngộc hết của bác phải đén 10' rồi chứ đứng nói đến việc lên được đời III và vác quân đi đập người ta.
Mà Choson thì móc đâu ra lạc đà nhỉ?Bác này toàn nói phét thôi.Hơn nữa cái bọn cung A ghẻ của bác chưa đến được nhà địch thì đã bị sư tử nó làm thịt hết giữa đường rồi chứ đừng nói đi chăn dân người ta,mà có vào đến ruộng rồi cũng bị bọn nd nó khởi nghĩa đập lại chết hết ha ha
Ông bảo ông lên được đời IV ở phút thứ 35 hả? không hiểu là nông dân của ông được ông cho ăn cái gì mà làm khoẻ thế?Vừa đẻ quân vừa dư tài nguyên lên được đời IV hiz...kinh dị!
Đã vậy lại còn có được hẳn một đội Legion 300 chú nữa chứ,ông chơi tài thật đấy!Xin bái phục bái phục !!!

langtubuon1984
29-11-2003, 12:23
Bác Mod bốc phét ít thôi chứ làm sao mà phút 14 đập tan 1 nhà nếu mà phút 14 lên dc cung A cũng đã là đại thiên tài rồi,vì cung A còn phải nâng cấp 2 lần áo mà.Còn nếu ông lên dc đời 3 sớm như thế thì ông đánh = ngựa C chém cho nó xong ,chăn nông dân vừa nhanh,phá nhà cung nhanh,kéo sang nhà nó cũng nhanh mà lại ko phải nâng cấp gì cả lên dời là đẻ dc ngay

Mr_mod
29-11-2003, 16:20
Trời ơi...viết thế là bị các bác hiểu nhầm ngay mà.
Phút 14 đập nhà nó xong mới lên dân chứ không phải phút 14 có 30 nd và ... từng đó quân... hiểu chưa ạ

Ninja
30-11-2003, 11:35
Tôi thấy bác Mr_Mod nói đúng đó chứ tôi cũng đã thử chơi chiến thuật đó,cũng khá hiệu quả nhưng hình như không nhanh bằng bác vì có lẽ chưa quen.

Mr_mod
30-11-2003, 12:06
Hic lần sau chắc post bài nào phải mô tả kỹ hơn mới được chứ thề này ăn chửi oan tức bỏ.....
Chán nhất là ngoài hàng em kô capture pix về được chứ không thì chụp chơi vài tấm roài

langtubuon1984
30-11-2003, 12:27
Thế hả xin lỗi Mod nhé ko biết lần sau nhớ mô tả kĩ kĩ một tí nhá

xuanhung
30-11-2003, 12:38
Tui ko phải xin lỗi chứ bác Mod tui viết ý khác mà hihi.Chuyện phút 14 đập chết một thằng đâu có gì lạ đâu,chuyện đó xảy ra thường xuyên mà.Nhất là đánh với đối thủ kém như thế hihi.

Ninja
01-12-2003, 16:05
Theo các bạn thì Z điên của Roman có thắng được Z điên của Choson không,1 bên là công mạnh.1 bên là đủ hết các thứ.Nỏ thần choson theo bạn có bắn nhanh không và nhanh nhất là quân nào?

langtubuon1984
01-12-2003, 17:13
Theo tôi biêt thì Z Roman thắng chấp Choson chém trước còn pháo B thì bắn nhanh nhất có Assi và Roman,Choson vẫn kém 2 bọn này

Mr_mod
01-12-2003, 18:00
Theo tui thì Z của Roman sẽ thắng vì nó quá mạnh mạnh hơn cả Choson
Chẳng qua vì choson hết thứ để đánh mới phải táng Z điên thôi

langgiangboyz
01-12-2003, 19:08
ui troi` ui, cac ban thu lay da~n chu'ng ra di, lam` sao Z cua choson lai thua Z cua roman duoc, cho du` Z cua choson ko co nang cap doi` 4 that day' nhung ma` z cua choson hon Z cua roman nhung 80 mau lan, lu'.c danh ngang nhau, giap it hon co 2 d^o., vay sao thang'????
hay la` Z cua roman cham' nhanh hon?noi di de lan` sau danh roman, tui se danh Z dien....
ơ, mr_mod lam` sao the', loi the nhat cua quan choson la` Z dien, ko danh Z thi` danh gi`, chang le~ la` xe ban' ten, va` ngua C, nhung quan day', choson làm sao đú được với những quân khác như yamoto, greek, minoan...

Mr_mod
01-12-2003, 23:48
Thì thế tui mới nói nó chẳng còn gì nữa ngoài Z điên
Nhưng thật ra Z nó thua Roman đó.Z Roman chém nhanh khiếp đảm luôn.Bác thử một lần coi có phải không.
Hơn 80 máu thôi chứ cũng chẳng phải vấn đề lớn lao đối với Roman đâu.
Thật ra khi gặp phải choson thì đa số player đều kêu khổ vì không biết đánh quân gì.
Theo tui lúc đó nếu lên được nhanh thì cứ táng quẩy nếu bài bé.Bài lớn thì cố lên cung A đểu mà phòng chông trong lúc lên Z điên.
Đơn giản vì Z điên là quân mạnh nhất của Choson hiểu chưa bác langgiang

langtubuon1984
02-12-2003, 11:31
Z của Roman nó chém đôi đấy,lên Z của Choson ko ăn dc.Nhưng dù Z Roman mạnh như thế nhưng ít người đánh Z Roman lắm tại vì roman có nhiều quân còn hay hơn VD:ngựa soc đôi đỉnh nhất trong hàng sọc luôn;lại còn pháo B cũng đỉnh nhất nhì luôn

xuanhung
02-12-2003, 13:15
Hé... Z điên của Roman thứ nhất có giáp hơn Z điên của Choson,thứ 2 là tốc độ chém của Z điên Roman nhanh hơn Z điên của Choson cụ thể bao nhiêu tui cũng ko rõ nhưng Z điên của Choson có hơn 80 máu hay chém trước vẫn thua.Tuy vậy Z điên của Roman cũng ko con nhiêu máu,mấy lần thử thấy Z điên của Roman chỉ còn 7 đến 13 máu.Nhưng chỉ là để so sánh các quân với nhau thôi,nhiều máu như Choson vẫn hơn vì khi đánh với các quân khác tốt(trâu máu mà).Với lại Roman còn nhiều quân đánh hay hơn Z điên.

langtubuon1984
02-12-2003, 13:40
Đung đấy Z Choson chưa bao giờ là đối thủ cua Roman cả,hầu nhu nhưng quân là thế manh của Choson dều thua Roman hết kể ca pháo B

Ninja
02-12-2003, 21:55
Thế chả dụ ta đánh đơn thì nó là Roman mà ta là Choson,cả hai thả nhau lên đời 4 thì ta chỉ có nước khóc thét à?Các cao thủ thử cho cách giải quyết xem nào? :-/

*Anh*Yeu*Em*Cun*Con*
02-12-2003, 22:13
Thế chả dụ ta đánh đơn thì nó là Roman mà ta là Choson,cả hai thả nhau lên đời 4 thì ta chỉ có nước khóc thét à?Các cao thủ thử cho cách giải quyết xem nào

khóc chứ còn gì nữa ...
chẳng có cách giải quyết nào khả thi đâu

Mr_mod
03-12-2003, 02:45
Không thật ra thì có cách đó...
Nếu đã để lên đời 4 rồi thì theo tui các bác đánh kiểu này là chắc chắn thắng này.Đầu tiên lúc lập mạng bác dành lập mạng chủ đi...rồi vào Setting
Chọn Enable Cheatting rồi cứ thế mà photoman hoặc big daddy...không thì diediedie he he he....nói thật chứ Choson khó đánh lắm chỉ có điều thầy tu khá mạnh đấy nâng cấp được tất cả.Bác nào mà cho thầy tu đi cùng quân rồi chữa cho chúng nó xem...có khi thắng đấy

Ninja
03-12-2003, 08:23
Nhỡ thằng kia nó biết thì nó thành...Z điên mất,táng cho mình vỡ đầu vì tội chơi bẩn,thầy tu thì một phát bắn đá là tiêu cả bọn!Cách khác đi![-(

langtubuon1984
03-12-2003, 11:39
Nhưng thưc ra thằng nào nhanh tay nhanh mắt thì thằng ấy thắng thôi mà,phải biết cả điều quân nữa,tôi từng thấy có thằng dùng ngựa Babylon mà thắng ca ngựa Assi,Hitte.... mặc dù quân lực 2 bên ngang ngửa nhau nhưng nó điều quân hay hơn nếu quý vi muốn hôm nao tôi posh bài về những chiến thuật đấy nhá

Ninja
03-12-2003, 14:55
"Nói có sách,mách có chứng" cậu post lên cho anh em xem với.Nếu ngựa Babylon mà xáp lá cà thắng ngựa hittle thì chắc người điều khiển phải có cái gì đó hôc trợ chứ làm sao thắng nổi! :-$

langtubuon1984
03-12-2003, 18:43
Thì nêu sơ sơ nhá VD;tui đứng trên đồi bắn xuống,hoặc
tui bắn tỉa dần dần=cách bỏ chạy rồi quay lại sư lý nhưng con đi đầu tiên.Nói chung la co nhiều cách lắm

langgiangboyz
03-12-2003, 19:38
nay` cac ban, sao cac ban quen mat mot dieu la` choi` canh cua choson co do^ ban' xa nhat nhi, neu ma` choson dau voi roman, tui se thu bang` tuong` thanh`, va sau do cho Z dien cung` choi` canh di tan cong, nang cap xay nhanh, OK!!di den dau dep tan roman toi day', ngua R, Z dien, linh dam, ban' da', ban' ten.... chang khoc thet lam' y ah`.
choi cai tro` de che nay`, cung can` phai co nhieu` tro` vat, chu nhieu luc ko the cu theo bai` ban ma` danh duoc dau.

langgiangboyz
03-12-2003, 19:43
Thì nêu sơ sơ nhá VD;tui đứng trên đồi bắn xuống,hoặc
tui bắn tỉa dần dần=cách bỏ chạy rồi quay lại sư lý nhưng con đi đầu tiên.Nói chung la co nhiều cách lắm
bac langtubuon` ko muon danh nua ah`, ban co biet la` muon lam` nhu vay, cu` chay vua` dia nhu the thi` se mat thoi gian den nhu the nao ko.
neu bac' lam` the thi` nongdan o nha` bac chac choi ca dong.
chung ta dau phai la` cai may, ko the su ly nhu vay duoc dau.
R babilon ma` thang R hittle, egypt tru` gia xai` cung` ban da' ko thi` chang bao gio` cung` so luong ma` thang duoc.
neu ma` hittle ma` cung su dung ban da' thi`.....chao` thua thoi.

langtubuon1984
04-12-2003, 11:45
Nói chung la chú anh ko chấp phải có những cao thủ mới hiểu lời anh nói,chú hiểu ko,con ko biết thì đừng nói.Chiến thuật là 1 nghệ thuật của chiên tranh đấy,nó cũng là dụng cụ để phân biệt vị tướng nào tài giỏi hơn trong lịch sử,và cũng là công cụ để phân biệt giữa gà và người đấy

Ninja
04-12-2003, 14:30
Thế mà cũng nói,nêu chiến thuật đó ra đây xem nào,chứ cái kiểu úp úp mở mở đấy thì chẳng có gì để nói.Tôi nghĩ là ông phải có chất xúc nào đó thì mới thắng được! :-$

langgiangboyz
04-12-2003, 18:15
Nói chung la chú anh ko chấp phải có những cao thủ mới hiểu lời anh nói,chú hiểu ko,con ko biết thì đừng nói.Chiến thuật là 1 nghệ thuật của chiên tranh đấy,nó cũng là dụng cụ để phân biệt vị tướng nào tài giỏi hơn trong lịch sử,và cũng là công cụ để phân biệt giữa gà và người đấy
ch`a, neu ma` bac' langtubuon lam` duoc nhu the' thi`...hitokiri_battousai_langgiangboyz nay xin bai phuc.
tui xin chiu thua, neu co phai danh de che voi bac'.

langtubuon1984
04-12-2003, 21:00
Thật thế hả thế thì chú thua luôn đi hôm nao anh thử cho

xuanhung
04-12-2003, 21:31
Hì Roman hon Choson vì có nâng cấp nhiều hơn một chút nên quân của Roman mới mạnh như thế.
Roman Choson hay bất cứ quân gì khác đều như nhau.Lấy đông + chiến thuật mà thắng thôi,như đã nói quân nào cũng có ưu điểm và nhược điểm mà.Với lại Roman hay Choson hay bất cứ quân gì khi đánh cũng chọn lấy 1 loại quân mà đánh và nâng cấp chứ ít khi có khản năng đánh 2,3 loại quân cùng một lúc.Như là Roman một là đánh ngựa đôi 2 là đánh nỏ thần pháo to chứ it khi đánh Z điên lắm.Choson thi dung Nỏ thần pháo hoặc dùng Z điên vì dù sao thì Z điên của Choson vẫn nhiều máu mà.
Nói lại bài của langtubuon1984 quả thực nếu dùng ngựa tên hay cung A đứng trên cao bắn xuống hiểu quả và hơn hẳn bọn đứng ở dưới.Lấy quẩy đá làm ví dụ là thấy rõ nhất,chỉ cần 4 con quẩy đứng ở trên đồi táng nhau với cả 8 con quẩy vẫn thắng đấy.Ngựa tên hay cung A cũng vậy tuy là ko nhiều những cũng là một chiến thuật hay.Tuy vậy dùng ngựa Babilon chiến với ngựa Asi hay hitte ko phải là đơn giản,cho ngựa của Babilon đứng trên cao khản năng thua vẫn cao.Lúc này nếu lực lượng 2 bên bẳng nhau thì phải điều khiển 4,5 con bắn vào 1 con đối phương mới có khản năng thắng + với lại bên kia ngựa Asi hay hitte thường ỷ ngựa khoẻ nên ko nghĩ đến chuyện điều khiển.Chứ để yên thì thể nào cũng thua.
Đã đạt đến trình độ tầm này còn để nông dân đứng chơi nhiều như thế thì mang tiếng lăm hihi.

Ninja
05-12-2003, 09:48
Trong trận đánh thì phải điều khiển chứ,thằng nào để yên thì thua ngay,người chơi giỏi là phải để ý từng tí một.Theo các bạn thì ngựa Assi và Hittle thì bên nào mạnh hơn? :-$

langtubuon1984
05-12-2003, 12:07
Nếu so sánh giữa ngựa Hitte va ngựa Assi,thì Hitte dc cộng thêm 1 sức tấn công,còn Assi thì tăng 40% tốc độ,nếu xét về 1 bắn 1 thì ngựa Hitte bắn chết 1 con ngựa Assi sau 14 lần bắn nhưng lúc đấy Assi bắn dc 16 phát rồi tức là 19 lần tức là 76 máu,chết con ngựa Hitte rồi(kể cả ngựa Hitte bắn trước) .Vậy nếu 1 oánh 1 thì ngựa Assi chiếm ưu thế hơn 1 chút nhưng nếu bắn tập trung thì thì tui nghĩ là ngang nhau thôi(oánh đông ấy mà),tui chưa thử nhưng mà chắc thế

Ninja
05-12-2003, 15:55
Nếu đánh đông thì đời 3 chắc chắn Assi thắng còn đời 4 thì Assi thua vì họ không có lửa,hơn nữa Hittle còn được cộng 1 vào đời tên!Nhưng ít ai lên được đời 4 nên Assi vẫn là hơn cả! :-$ >:-D< @};-

Dream_SaD
05-12-2003, 18:59
Rieng noi ve doi Bronze,tui thay ngua cung cua Assy la manh nhat,cac bac cu thu ma xem,ngua Assy ma chan dan thi khoi noi luon,con ngua hittie ban manh hon 1 attack that day,nhung luc cac bac vao chan nong dan,doi thu ma biet,chay dan kheo thi ban manh cung chang an thua bang thang ban nhanh,Assy loi hon hanh Hittie doi III do cac bac a,con doi IIII thi Hittie khoi noi thi ai cung biet rui` !!

Biet nguoi Biet ra,Tram tran Tram thang ..!

xuanhung
05-12-2003, 22:18
So sánh một đấu một thì độ chênh lệch cũng ít lắm ko đáng kể,với lại nếu cứ so sánh như thế nhưng lúc vào trận rồi ai còn đi mà so sánh.Lúc đó chỉ đống hoặc chiến thuật mà thắng.
Hitte đời 4 thì cũng bình thường thôi,có thể nhỉnh hơn một chút nhưng ko thể vì thế mà thắng được.Cũng ko vì thế mà mình phải sợ quân Hitte.Đối với mình quân Hitte cũng như các quân khác thôi độ mạnh yếu đều phải do người đánh phát huy mà ra.Có nhiều nơi cấm chơi quân Hitte mình nghĩ là ko nên.

Dream_SaD
06-12-2003, 00:59
Neu ma da cam choi Hittie thi co le cam het luon cho roi,toi chua gap truong hop nao nhu vay ca,nhung tu khi vao Box den h toi thay nhieu nguoi post bai len,thay nhieu noi co nhung cai luat ky quai,po tay !!!!!!
Assy len doi IIII thi lam sao do dc voi Hittie,chi rieng thánh pháo 15 ô da du cho Assy lieng xieng roi,chua noi den nhung loai khac dau do !!!!!!!

langtubuon1984
06-12-2003, 09:20
uh nhưng mà nếu xét đên dời 3 thì làm sao Hitte ăn dc Assi,nông dân Assi thì nhanh làm ăn tốc độ lắm,mà nhà Hitte thì thường là nghèo(theo ý kiến của tôi)nếu xét về toàn diện thì Hitte chỉ có mỗi cái bắn mạnh hơn thôi chứ nếu xét mức độ lên đời thì Assi nó chấp

Dream_SaD
06-12-2003, 17:22
Noi ve ngua R cung doi III thi Assy la nhat rui,cai do khoi phai noi,xet ve moi phuong dien thi Hittie loi hon Assy moi cai la ban manh hon 1 attack,con ve khoang lao dong cua nong dan thi khong bang Assy dc !!!!

xuanhung
06-12-2003, 18:58
Nói thế thôi ngựa của Asi với Hitte thì cũng như nhau.Tui thí nghiệm thấy ngựa của Asi thắng nhưng cũng chỉ còn 5 máu thôi.Nói chung thì bằng nhau,với lại Hitte thương sinh kèm mấy con pháo nữa tăng thêm thế mạnh cho quân mà.Còn về nông dân thì Asi với Pal làm việc có hiệu quả như nhau.Lợi hơn các nông dân khác nhưng ko vì thế có thể kết luận cục diện.Theo tui chưa chắc Hitte đã nghèo,đó là tuỳ thuộc vào map và khản năng đi tìm tài nguyên của người chơi.

Arabia
07-12-2003, 03:52
Đúng như vậy,đánh nhau thì ngựa Ass hơn nhưng ngựa Hit chăn dân đã hơn nhiều vì ngựa Hit chỉ cân bắn 5 phát là dân toi chứ ngựa Ass tuy bắn nhanh nhưng chăn ko sướng bằng,vì phải bắn 7 nhát mới chết mà trúng đạn là dân chạy tung toé.Đó là lý do tôi vẫn thích ngựa Hit nhất mặc dù ko phải mạnh nhất.Nhưng chơi thì vẫn khoái Ass hơn Hit vì đánh nhanh,mà ngựa Ass lại uy lực.

Ninja
07-12-2003, 09:51
Đúng như vậy,đánh nhau thì ngựa Ass hơn nhưng ngựa Hit chăn dân đã hơn nhiều vì ngựa Hit chỉ cân bắn 5 phát là dân toi chứ ngựa Ass tuy bắn nhanh nhưng chăn ko sướng bằng,vì phải bắn 7 nhát mới chết mà trúng đạn là dân chạy tung toé.Đó là lý do tôi vẫn thích ngựa Hit nhất mặc dù ko phải mạnh nhất.Nhưng chơi thì vẫn khoái Ass hơn Hit vì đánh nhanh,mà ngựa Ass lại uy lực.
Còn tuỳ,nếu là hai bên thương lượng bao phút đánh thì liệu mà chọn quân,còn đánh luôn thì lấy Assi vẫn hơn hẳn! :-$

langtubuon1984
08-12-2003, 13:02
Đúng vậy nếu như đánh đời 3 thì ko phải nói gì chứ Assi vẫn là sự lựa chọn hàng đầu á

xuanhung
08-12-2003, 16:49
Tất nhiên Asi có lợi nhiều hơn Hitte rồi.Dân nhanh,ngựa cũng nhanh nên chọn nó cũng là phải rồi.Nhưng đánh Random là công bằng chứ chẳng ai đánh chọn quân nữa vì như thế ông nào cũng chọn Asi hết á hehe.Nhưng còn tuỳ đánh ít hay nhiều người để quyết định chọn quân gì nữa.

Ninja
08-12-2003, 21:10
Còn tuỳ mặt mà bắt hình dong,thằng ngu thì cho nó chon Assi còn tớ thì Pal cũng đủ thắng rồi!(không phải tớ khinh quân Pal mà là tớ đánh kém nhất quân đó!) ;;-)

Dream_SaD
09-12-2003, 22:54
Các bác nhầm hết ! Asy chỉ mạnh hơn hit neu tôi cầm Asy và địch thủ cầm hit ... Nếu như ngươc lại đối thủ cầm Asy thi sẽ thua tôi cầm Hit >:-D<

Arabia
10-12-2003, 00:24
Các bác nhầm hết ! Asy chỉ mạnh hơn hit neu tôi cầm Asy và địch thủ cầm hit ... Nếu như ngươc lại đối thủ cầm Asy thi sẽ thua tôi cầm Hit >:-D<
Okie,câu bài lộ liễu quá đấy bác.Vấn đề là đối thủ là ai?Tôi cũng có thể cầm Cho chấp đối phương 5 phút phát triển nếu đối phương mới tập chơi mà.Nếu gạ đấu thì cứ nói trực tiếp ra tôi nghĩ chắc cũng có nhiều người tham gia đấy chứ ko cần nói vậy đâu.

langtubuon1984
10-12-2003, 14:37
Tui thấy đúng đó nếu mà Dream_Sad muốn đấu thì bảo 1 câu.Cần thì tui đánh Hitte cũng dc mà ko nên khiêu khích anh em thế đâu

Demon_Angel
11-12-2003, 14:04
Quân Choson thì có lợi thế là quẩy kiếm điên khá mạnh,(nhưng mạnh nhất là quân Minoan cơ) Nhưng về chòi canh thì không quân nào có thể bắn xa bằng quân Choson! Vì thế nếu biết khai thác điểm mạnh thì sẽ không kém bất cứ quân nào.
Tui thấy chỗ tui thường hay chơi quân Hitte,Epitian(nếu không chơi random) vì quân này có tên ngựa C và ngựa đôi khá mạnh lại rẻ,không tốn gold;rất thích hợp cho các trận đánh lâu dài! Hoặc nếu đánh nhanh thì lại chọn quân Shang có nông dân rẻ,đủ các loại quân...Vì thế chỉ cần khái thác điểm mạnh mỗi quân là có thể góp phần chiến thắng của bạn! /:)

Ninja
11-12-2003, 14:09
Chiến thuật,chiến thuật và chiến thuật luôn là câu hỏi khó,chứ cứ ai cũng chọn Hit và Ai cập thì thắng hết à,chấp chúng nó Shang,tôi Choson vẫn thắng như thường nếu biết điều quân hợp lí,đúng không các bạn! >:-D<

Dream_SaD
11-12-2003, 14:48
Hình như mọi người trong box có vẻ hơi bất bình vì bài tôi mới post nhỉ,xin lỗi mọi người nha,tui không cố ý khiêu khích mọi người như vậy đâu,cái bài đó là thằng bạn tui nó post lên đó,nhưng nếu như mọi người muốn giao lưu học hỏi thì tui đây cũng xin chiều,nhưng chủ yếu là vui vẻ thui đó nha !!!!!!!Ai ở HN thì lên tiếng nha !!!

Arabia
11-12-2003, 14:49
Chiến thuật,chiến thuật và chiến thuật luôn là câu hỏi khó,chứ cứ ai cũng chọn Hit và Ai cập thì thắng hết à,chấp chúng nó Shang,tôi Choson vẫn thắng như thường nếu biết điều quân hợp lí,đúng không các bạn! >:-D<

Ai cập mà mạnh gì hả ông.Đời 4 nó đánh cái gì thì cũng chết vì ngựa đôi rất yếu so với các con lên thần được khác(Có lẽ đọ được với mỗi Cataphract thôi),đời 3 ngựa R nhiều máu hơn chút đâu có gì là ghê gớm mà chọn nó.Còn Cho đọ với Sha thì dù ông có điều thánh cũng thua vì điều quân tuy quan trọng nhưng làm gì mà tới mức như ông nói.Xây chòi cũng là bất đắc dĩ thôi vì 150 đá 1 cái chòi,xây thì lâu,nâng cấp cũng tốn,kể cả đánh nhiều người có xây cũng chỉ 1,2 cái kèm tường cho nó chán bỏ đi thôi để mình lên Iron bật lại thôi chứ 1 VS 1 thì sao dùng được,cứ cho là có thể nó ko vào được nhưng mình co lại 1 chỗ,nó phát triển thoải mái khắp bản đồ thì thắng thế quái nào được.

Ninja
11-12-2003, 16:13
Biết nó là Shang thì chỉnh bản đồ nhỏ và đánh ngay chứ,ai ngu gì!

Arabia
11-12-2003, 17:29
Biết nó là Shang thì chỉnh bản đồ nhỏ và đánh ngay chứ,ai ngu gì!

Trình ngang nhau thì chắc chắn là ông thua,bản đồ gì cũng vậy nếu 1 VS 1 trừ khi nó thích đánh đời cao đến độ thấy bản đồ Med mà vẫn đánh Bronze hay Small mà vẫn đánh Tool.

xuanhung
11-12-2003, 18:18
Hi hi mọi ngươi ai cung giỏi cả sợ thật ...Ko ngờ hôm vô box này gặp toàn cao s thủ hehe.Tui ở Hà đông đối diện trương Kiến trúc Ao Sen K5.Xin được chỉ giáo.

Ninja
12-12-2003, 11:50
Nếu nó là Shang thì phải đánh từ đời 2 chứ ai lại để cho đời 3 mới đánh!

Arabia
12-12-2003, 14:34
Nếu nó là Shang thì phải đánh từ đời 2 chứ ai lại để cho đời 3 mới đánh!

Ông bạn ơi ông câu bài quá đáng quá thể đấy.Tôi thấy bài nào ông cũng chỉ viết 1,2 câu rồi chuồn à.Mà ông viết toàn câu chả có ý nghĩa gì cả.Nếu ông thực sự muốn tham gia cho sôi nổi thì cũng phải suy nghĩ một chút,tôi VD nhé.Được,ông đánh đời 2 Choson thì đánh như thế nào,khi đối phương Shang đánh theo bản đồ,>Large thì đởi 3,còn lại thì đời 2 hoặc đời 1 trong khi đối phương chắc chắn hơn ông về kinh tế.Nếu ông thực sự muốn góp vui thì sau cái câu chả có ý nghĩa gì trên kia,ông nói thêm 1 chút về cách đánh nhé,và quan trọng là phải thực chiến được.Tôi chắc chắn rằng nếu 1 VS 1,Shang với Choson,đánh độ,ông lấy Choson,ông được chấp tiền 1 ăn 10 thì trên này rất nhiều người muốn chiến với ông đấy.

ca com
17-12-2003, 12:01
Mấy ông này lại cãi nhau ở đây mất rồi,tôi xin can các ông đấy.Mình thấy Sang lên đời 4 đánh mới hay,có nỏ thần phát sáng,ngựa R phát sáng với các chỉ số maxinum,chỉ tiếc cho Sang là ko có bắn lửa thôi.

langtubuon1984
17-12-2003, 19:40
Uh Shang lên dời 4 đánh cũng dc nhưng mà ko phải là đời 4 mạnh đâu bình thường thôi,Shang chỉ mạnh vì nó có nông dân rẻ thôi chứ qwân của Shang chẳng có gì đặc biệt cả,nếu mà tất cả lên đời 4 rùi thì Shang ko ăn thua gì đâu(nếu lên đời có lực ngang nhau) chỉ trung bình thôi

ca com
18-12-2003, 16:18
thế ông nghĩ ngựa R của Sang là cái gì.Nó mà đi với nỏ thần thì đố thằng nào dám lao vào đấy.Sang chơi ngựa gỗ ăn đứt mấy thằng chơi ngựa vàng.Khi nào hết vàng thì biết mặt nhau ngay thôi

xuanhung
19-12-2003, 00:10
Hờ hờ Shang nỏ thần mạnh kinh khủng luôn.Nỏ thần của Shang ko nâng cầp lửa,ko nâng cấp bắn chặn,ko nâng cấp bắn xa.Ko hiểu nó mạnh chỗ nào,tuy nó là nỏ thần thật nhưng gặp cung A Minoan cũng chết chứ đừng nói gặp pháo hay nỏ quân khác như Roman hay Greek.Shang lên đời 4 thì tốt nhất đánh bằng ngựa đôi và kết hợp với các quân của đồng minh.

langtubuon1984
19-12-2003, 10:43
Tui công nhân là nếu đào hết vàng thì ko nói đến bọn đánh vàng làm gì nhưng mà bọn ngưa gỗ qwân khác mạnh hơn Shang nhiều như Roman...Còn nỏ thần của Shang là cái loại tép riu,ko nâng cấp bắn xa,ko lửa,ko bắn nhanh hơn các qwân khác,chắc ông ấy cho nỏ thần Shang bắn nông dân lên ông ấy thấy nó mạnh ấy mà

xuanhung
19-12-2003, 20:05
Nói chung thì Shang lên đời 4 chỉ dùng được có ngựa đôi.Tuy là ko khoẻ bằng các ngựa khác nhưng cũng gây khó dễ cho đối phương chứ bộ.Cũng có thể dùng Nỏ thần để chống Z điên,xiên hoặc voi nhưng ko hiệu quả lắm.

Arabia
21-12-2003, 02:13
Nói chung thì Shang lên đời 4 chỉ dùng được có ngựa đôi.Tuy là ko khoẻ bằng các ngựa khác nhưng cũng gây khó dễ cho đối phương chứ bộ.Cũng có thể dùng Nỏ thần để chống Z điên,xiên hoặc voi nhưng ko hiệu quả lắm.

Sao lại ko khoẻ hơn ngựa nhà khác nhỉ.Tất nhiên Egy thì ko nói nhưng ngựa đôi nâng cấp được tối đa chỉ có Rom,Hit và Shang thôi.Shang tất nhiên đời 4 phải chơi ngựa đôi cũng như Egy vậy.Tuy ngựa đôi là con yếu nhưng bù lại có nhanh,cơ động,và đánh Shang thì tất nhiên là lấy thịt đè người rồi.

ca com
21-12-2003, 11:04
Đúng đấy,trong các quân thì Roman có ngựa mạnh nhất,tuy nó ko nhiều máu bằng Ey nhưng bù lại nó đánh nhanh nhất,ăn đứt cả ngựa Ey đấy.

langtubuon1984
22-12-2003, 17:09
Đúng đấy Shang chỉ lấy thịt đè người thôi chứ đánh nhau thì qwân yếu lắm,Trung qwôc mà dân đông thôi chứ ko mạnh

ca com
22-12-2003, 17:53
Đúng đấy Shang chỉ lấy thịt đè người thôi chứ đánh nhau thì qwân yếu lắm,Trung qwôc mà dân đông thôi chứ ko mạnh
Mạnh lắm đấy,ông đừng coi thường Sang chứ kẻo ngựa R với cả nỏ thần nó đè bẹp ông đấy,lúc ấy thì...hic..hic

langtubuon1984
22-12-2003, 19:50
Cho tôi xin đi,nếu mà tui đánh ngựa Roman tự tin là có chỉ cần dùng ngựa soc là có thể đánh dc Shang nhưng mà Shang ko dc đào vàng nhiều qwá.Tôi cũng bị Shang đánh bật nhiều lần rùi nhưng chỉ đánh nhanh thôi chứ qwân = nhau thì tui ít sợ lắm

ca com
24-12-2003, 15:08
Sang còn có ngựa cung C lên thần đấy,bọn này mà đi cùng nhựa sọc xem ông có chống dc ko.

Arabia
24-12-2003, 18:10
Sang còn có ngựa cung C lên thần đấy,bọn này mà đi cùng nhựa sọc xem ông có chống dc ko.

Đánh lên được đời 4 rồi thì ko có bắn đá thần dù là nhà gì cũng chỉ có toi đặc thôi,quân gì cũng vậy,ko sao mà chống nổi với bắn đá đâu.Cung C Shang vừa tốn vàng lại vừa ko lửa ko bắn chặn sao mà đánh được.Như ông nói tôi ko thèm dùng đến bắn đá,chỉ cần bắt toàn C cung nhà khác là chắc chắn ông thua thê thảm rồi chứ có gì khó khăn đâu mà ko chống được.

ca com
25-12-2003, 11:49
Thế bắn đá mà ngặp ngựa sọc của sang thì sao nhỉ?Bác ko thấy tôi bảo ngựa C đi với ngựa sọc sao?

langtubuon1984
25-12-2003, 16:00
Bắn đá mà gặp ngựa soc thì bắn đá bao giờ cũng bất lợi hơn mà,nếu mà bắn đá mà ko sợ ngựa soc thì nó chẳng sợ qwân nào nữa đâu lúc đấy bắn đá là vô địch rồi còn gì nữa

Arabia
25-12-2003, 16:24
Ngựa sọc chả là cái gì hết nếu người điều đủ trình.Tôi nhiều lần đánh Deathmatch để thử vì đối phương ko tin Limit ngựa sọc kéo vào lại chết hết.Bắn đá đi với những con cung có lực tấn công mạnh như ngựa C cung,cung A hay Hele chắc chắn là vô địch thiên hạ nếu đối phương ko có bắn đá.Ngựa C cung đi với ngựa sọc tôi điều bắn ngựa C trước nếu ngựa C nằm trong tầm bắn,còn nó ở xa thì ngựa C chẳng có ý nghĩa gì,sau đó với ngựa sọc thấy chỗ nào tắc dùng phím T bắn vào đó,mỗi loạt chết 5,6 con ngựa sọc đã lắm.Hoặc có thể lùi pháo về sâu và vẽ tường 4 phía của cung,tất nhiên là ko vẽ được hết nhưng được mặt nào là cực lợi mặt đấy luôn,sau đấy chỉnh pháo bắn tiếp luôn.Hết trận đối phương chết hết còn thấy sướng nữa là mình giết,cực kỳ đã đời luôn.Nếu đối phương mà cũng điều như vậy thì tôi cũng cảm thấy tôi thua chắc nếu ko có bắn đá,chả còn chiêu gì xài được vì ngựa sọc làm gì còn bài gì ngoài lao vào trừ khi biết nó đang đặt quân ở đâu,mai phục trước bốn phía rồi ập vào 1 lúc may ra chứ thường thì nhiều rừng,rất mất thời gian đặt đạo và điều quân vây bốn phía của nó.

langtubuon1984
25-12-2003, 16:40
Nếu mà bắn đá đi với nỏ hoặc bất kỳ một loại qwân bắn tên mạnh mạnh á(VD như ngưa tên của Hitte,Ngựa Ctên thì qwá tốt) nhưng mà nếu đánh nhau mà chỉ có bắn đá ko thì ko địch lại dc nhưng mà gặp gà thì vẫn chơi ngon á

Arabia
25-12-2003, 16:59
Nếu mà bắn đá đi với nỏ hoặc bất kỳ một loại qwân bắn tên mạnh mạnh á(VD như ngưa tên của Hitte,Ngựa Ctên thì qwá tốt) nhưng mà nếu đánh nhau mà chỉ có bắn đá ko thì ko địch lại dc nhưng mà gặp gà thì vẫn chơi ngon á

Đương nhiên là gặp gà thì vẫn ngon.Nhưng nếu nó có đông bắn đá mà mình lao vào đông thì kể cả chỉ có bắn đá ko mình cũng tổn thất rất nặng ấy chứ.Nhưng dù gì thì nhà nào ko có bắn đá thần đời 4 cũng bất lợi lắm vì như thế nó chỉ cần bắt độc Hele hay Heavy Horse Archer là mình cũng toi đặc rồi,chả chống trả kiểu gì được

langtubuon1984
25-12-2003, 17:17
Hiển nhiên rùi nhưng mà tốt nhất là ko lên để pháo đi một mình a

Arabia
25-12-2003, 17:37
Hiển nhiên rùi nhưng mà tốt nhất là ko lên để pháo đi một mình a

Làm gì có thằng ngu nào để pháo đi 1 mình vì như vậy thì có khi là nông dân nó lao vào ngay chứ chưa nói đến quân.

langtubuon1984
25-12-2003, 17:48
UH nhưng mà ông bên tren ông ấy bảo là Pháo đánh với Ngựa soc mà ko phải tui,tui ko ngu đến mức ấy

ca com
26-12-2003, 14:18
Bắn đá phải đi ở bên ngoài,bên trong là đội cung.Nếu cho đội cung lên trước ngụa của nó mà chạy vào thì có mà quân ta đánh quân mình.Bắn đá nó cho tan đội cung của mình.

langtubuon1984
27-12-2003, 11:46
Chán qwá có nhiều người đánh như vậy nhỉ,tui thì hết ý
kiến rùi,ko còn gi để nói,đánh như thế thì tui chịu rùi

KnightHV
27-12-2003, 18:21
Bắn đá phải đi ở bên ngoài,bên trong là đội cung.Nếu cho đội cung lên trước ngụa của nó mà chạy vào thì có mà quân ta đánh quân mình.Bắn đá nó cho tan đội cung của mình.
Thế nó có ngu không đã? Nếu như nó ngu thì cứ vô tư mà làm kiểu đó đi. Tôi tin là không có cái bọn ngu nào mà lại cứ đâm đầu vô cho chú giết đâu. Tất nhiên là chuyện bảo vệ pháo là không bàn rồi nhưng nếu như điều khiển cho hay thì cũng không cần lo lắm đâu. Chơi kiểu cung sau pháo trước mà bị móc lốp thì có khác quái chi cơ chứ? Chắc chắn trong chiến tranh không thể tránh thiệt hại đâu, miễn sao thiệt hại của mình là ít hơn của địch thôi chứ nói chi chuyện bảo toàn lực lượng. Sao không thấy ai nói tới đấnh sớm và đánh chém nhỉ?

langtubuon1984
27-12-2003, 19:29
Cái này tui nói nhiều rùi mà,Yamato hoặc Pesian đánh nhanh thì miễn chê,nếu mà ông đánh Shang đánh lạc đà cũng nhanh lắm á(nếu thích đánh nhanh)

ca com
27-12-2003, 19:59
Cái này tui nói nhiều rùi mà,Yamato hoặc Pesian đánh nhanh thì miễn chê,nếu mà ông đánh Shang đánh lạc đà cũng nhanh lắm á(nếu thích đánh nhanh)
Lạc đa` của Sang ko như Sang đâu mà các ông dùng,đánh nhanh thì dùng ngựa C cũng dc mà,C đánh cơ động hơn lạc đa` nhiều nhưng nếu mà quân người ta chơi C thì tôi mới dùng lạc đa` chứ bình thường tôi chỉ đánh C thôi.

Ninja
27-12-2003, 20:38
Tôi thấy là trong bất kì trường hợp nào ta cũng nên chơi lạc đà vì nó chạy nhanh và chém cũng nhanh nữa, chơi loại đó hay hơn C nhiều!

Arabia
27-12-2003, 23:10
Tôi thấy là trong bất kì trường hợp nào ta cũng nên chơi lạc đà vì nó chạy nhanh và chém cũng nhanh nữa, chơi loại đó hay hơn C nhiều!

Ai bảo ông là lạc đà chém nhanh hơn ngựa chém.Lạc đà có chạy nhanh hơn ngựa chém hay ko thì tôi ko quan tâm vì nếu có chênh về tốc độ thì cũng ko nhiều đến mức cần để tâm.Nhưng chém nhanh hơn thì ko hề.Ông đừng có nghe tin đồn nhảm lạc đà lực yếu hơn,máu ít hơn mà đánh thắng ngựa chém là do nó chém nhanh hơn.Hoàn toàn ko phải như vậy mà là do lạc đà là quân trị,nó được cộng Att khi đánh với ngựa chém cũng giống như ngựa chém chém quân bộ vậy.Ông hãy thử lấy lạc đà và ngựa chém đánh thử cung A mà nhìn.Như nhau thôi.Chăn dân thì ngựa chém sướng hơn lạc đà nhiều trước khi mình nâng cấp được 2 lần Att.

ca com
28-12-2003, 11:18
Ko phải thế mà là làc lạc đa` cao hơn C chém xuống mạnh hơn,còn C ỡ đưới đánh lên yếu nên mới thua.

Ninja
28-12-2003, 14:10
Thế thì bọn Z cũng lùn mà đánh lên cũng yếu nên thua ngựa hết hả bạn, bạn giải thích coi!

Arabia
28-12-2003, 17:28
Ko phải thế mà là làc lạc đa` cao hơn C chém xuống mạnh hơn,còn C ỡ đưới đánh lên yếu nên mới thua.

Ha ha ha.Buồn cười quá.Chú Cacom làm anh buồn cười chết đi được.Mà chú đọc bài anh cũng ko kỹ.Chú thử lấy lạc đà và ngựa chém cho đánh thử với rìu đá hay Z xem con nào hiệu quả hơn.Cao hơn à,buồn cười quá.Chú đọc kỹ những bài nói về quân trị đi nhé.Anh cũng biết là trình chú yếu nhưng yếu đến mức này thì đúng là anh cũng ko ngờ đấy.

xuanhung
28-12-2003, 20:01
Xem ra chú mới tập đánh đế chế rồi,hay là được gà nào nói cho như thế.Phát ngôn trong box thì phải cẩn thận chứ,đừng để người ta cười cho như thế.Có học được của người khác thì cũng nên nghĩ nó chỉ chính xác 50% thôi nhưng phải kiểm nghiệm lại mới kết luận cho riêng mình được.

ca com
29-12-2003, 15:04
Xem ra chú mới tập đánh đế chế rồi,hay là được gà nào nói cho như thế.Phát ngôn trong box thì phải cẩn thận chứ,đừng để người ta cười cho như thế.Có học được của người khác thì cũng nên nghĩ nó chỉ chính xác 50% thôi nhưng phải kiểm nghiệm lại mới kết luận cho riêng mình được.
Vậy sao,bác dành quá nhiều thời gian để lên án tôi rồi ấy nhỉ.Ai mà chẳng biết mỗi quân có 1 khắc tinh của mình cơ chứ,có là gà mới ko biết thoi.

SuperGa`
29-12-2003, 15:34
Ha ha ha.Buồn cười quá.Chú Cacom làm anh buồn cười chết đi được.Mà chú đọc bài anh cũng ko kỹ.Chú thử lấy lạc đà và ngựa chém cho đánh thử với rìu đá hay Z xem con nào hiệu quả hơn.Cao hơn à,buồn cười quá.Chú đọc kỹ những bài nói về quân trị đi nhé.Anh cũng biết là trình chú yếu nhưng yếu đến mức này thì đúng là anh cũng ko ngờ đấy.Các bác nói hay qua' cho tui góp vui với tui co ý này.Lac đà đời III mà đi móc lốp nông dân thì hết ý nhất là lạc dà Pamyran .Co bác nào thử đánh lạc đà Pamyran chưa.Hết xảy luôn

langtubuon1984
29-12-2003, 19:14
Cái này thì tui nói nhiều lần rùi nhưng mà các bác ấy ko thích đánh lạc đà mà chỉ thích đánh ngựa tên thôi,mà tui thì thích đánh nhất là lạc đà Pal với lạc đà Pesian thôi

ca com
29-12-2003, 19:20
Tui thì chỉ thích đánh ngựa C thôi,C của Yamoto tui kết` nhất,chăn dân khôn hơn lạc đa` nhiều.

KnightHV
29-12-2003, 21:53
Tui thì chỉ thích đánh ngựa C thôi,C của Yamoto tui kết` nhất,chăn dân khôn hơn lạc đa` nhiều.
Ngựa C tất nhiên là hay nhưng đắt lắm chú ạ. Quân nào mà có lạc mà không chơi thì đúng là ngu! Ai cũng biết lạc đà cộng công khi chiến nhau với ngựa, dù là bất kì ngựa gì đi chăng nữa mà nói nó chăn dân ngu cũng là nói bừa, thậm chí là nó chăn cả ngựa C ấy chứ, ha ha ha!

nataliehq
30-12-2003, 19:54
Ngựa C tất nhiên là hay nhưng đắt lắm chú ạ. Quân nào mà có lạc mà không chơi thì đúng là ngu! Ai cũng biết lạc đà cộng công khi chiến nhau với ngựa, dù là bất kì ngựa gì đi chăng nữa mà nói nó chăn dân ngu cũng là nói bừa, thậm chí là nó chăn cả ngựa C ấy chứ, ha ha ha!
Cacom nói đúng đấy KnightHV ạ !!!
với lại ngựa C về sau còn lên đc thần mà, lại rẻ nữa, tội gì ko mua.
nếu có pt + đánh tốt thì lên đời 4 trc các đội khác thì Ya là nỗi khiếp đảm của các đội khác!!!
Nhưng rất khó lên đời 4 khi phải mua quân liên tục, chỉ còn cách nhờ đồng minh giúp thui (nếu nó có nhiều tài nguyên, đặc biệt là Pa)
Thế thì tui mới khoái Ya nhất mà!
>:-D< >:-D< >:-D<

langtubuon1984
30-12-2003, 20:13
Yamato thì ko nói làm gì,tại vì ngựa C rẻ,nhưng mà như Pal hay Pesian,Catha... thì đánh lạc đà hay hơn nhiều tại vì đánh đời 3(đánh nhanh) thì ngựa R ko có mấy,cung A thì lên chậm (các qwân địch) chủ yếu qwân trên bản đồ có mức cơ động cao và đánh nhanh(ko phải nâng cấp) bánh xe thì chỉ có ngựa C và lạc đà thôi,nhưng mà ngựa C thì sợ lạc đà,lên tui thấy đánh lạc đà là hay hơn vì lạc đà rẻ hơn ngựa C(20 đơn vị) thế cũng là nhiều rùi á

xuanhung
30-12-2003, 20:46
Ok Pal đánh lạc đà,tui cũng ko chê lạc đà của Pal nhưng với Pal đánh ngựa tên hay hơn.
Nếu có lạc đà thì ko nên đánh ngựa C,trừ đánh với ngựa tên thì ngựa chém lợi hơn một chút vì trâu máu.Nếu đánh ngựa C để lên đời 4 nâng cấp thì toi là cái chắc.Ngựa tốn vàng lên đời 4 thì đánh quân khác chứ đánh ngựa chém làm gì?Lúc này cũng bỏ lạc đà rùi.Lên đời 4 toàn nỏ với cung A hay ngựa R lửa ngựa đôi.Chém lúc này chỉ có mà chăn dân chứ đánh đấm gì.Mà chăn dân chắc gì đã bằng được ngựa C tên.

langtubuon1984
30-12-2003, 20:59
Pal đánh lạc đà hay hơn á,tại lạc đà nó chạy nhanh còn tui chẳng thấy là ngựa tên của Pal có gì hay cả,đánh lạc đà hay hơn đánh nhanh dc chứ Pal ông lên bằng các qwân khác(Hitte chẳng hạn) qwân lại ko có gì đăc biệt cả bất lợi lắm

xuanhung
30-12-2003, 21:10
Thôi được mỗi người một sở thích ko ai bắt ai chơi theo kiêu của mình được.Cho là dùng lạc đà chạy nhanh nhưng ko thể bo nhà được với đanh phá nhà đối phương kho có thể thắng được.

ca com
31-12-2003, 11:29
Muốn thắng dc đối phương thì ít nhất nhà mình cũng phải ổn định,thế mới vững chắc mà tiêu diệt dc địch.

nataliehq
31-12-2003, 11:32
Muốn thắng dc đối phương thì ít nhất nhà mình cũng phải ổn định,thế mới vững chắc mà tiêu diệt dc địch.
Cái đó thì ai mà chả biết cacom ạ ! /:)

Ninja
31-12-2003, 11:33
Nói thế thì ai mà chẳng nói được, cái chính là trình độ thôi, ăn nhau ở cái đầu mà thôi. Chưa chắc đánh nhiều đã giỏi đâu bạn ạ!

nataliehq
31-12-2003, 11:45
Nói thế thì ai mà chẳng nói được, cái chính là trình độ thôi, ăn nhau ở cái đầu mà thôi. Chưa chắc đánh nhiều đã giỏi đâu bạn ạ!
Thì trình độ phải có t/g để tăng chứ Ninja !
Cần cù bù thông minh mà !
Dzậy chứ ít đánh mà giỏi được à ?

Ninja
31-12-2003, 17:12
Có những người như thế đấy chứ, có thằng đánh suốt ngày mà xào đi xào lại mỗi một chiến thuật mà không chán, có người thì ít đánh nhưng linh hoạt khi chơi nên dễ dàng giành được chiến thắng, các bạn cứ thử ngẫm mà xem!

nataliehq
31-12-2003, 17:30
Có những người như thế đấy chứ, có thằng đánh suốt ngày mà xào đi xào lại mỗi một chiến thuật mà không chán, có người thì ít đánh nhưng linh hoạt khi chơi nên dễ dàng giành được chiến thắng, các bạn cứ thử ngẫm mà xem!
Tui nghĩ Ninja nói đúng đấy !
Nhưng khi đánh các loại quân thì phải có chiến thuật khác nhau chứ.
Chỉ có những người cực cao thủ mới có thể chiến thắng được thui.
Mà lại đánh nhiều thì cũng rút ra hoặc học được 1 số chiến thuật mới chứ Ninja !

xuanhung
01-01-2004, 21:24
Người ta xào đi xào lại cùng một chiến thuật là do nó đúng và đem lại chiến thắng chứ cần gì phải thay đổi làm gì.Còn nếu phải thay đổi chiến thuật là do có nhà đồng minh bị yếu hoặc do quá nghèo mà phải thay đổi cách chiến đấu.
Có thể tập luyện hay đánh với gà thì mới nên thay đổi cho có ko khí và cũng tạo điều kiện cho bên kia thắng lợi.Chứ đánh mà thay đổi thường xuyên chiến thuật thí có mà ăn cám.Ko thuộc một chiến thuật nào cho nó ra hồn thì chết là chắc.

phamvan00
05-01-2004, 01:30
không hẳn là thay đổi chiến thuật mà có thể chiến thắng hay là bị thua mà chiến thuật mang tầm nhìn và bao quát hơn , như là đánh cho đồng đội hay bao nhà cho đồng đội ,tuy nhiên mục đích cuối cùng là để thắng chứ không hẳn như xuânhùng nói thay đổi chiến thuật là do có nhà đồng minh bị yếu hoặc do quá nghèo mà phải thay đổi cách chiến đấu đâu.Cũng cần phai nhớ rằng đang đấu với một cái đầu cũng như mình thì cần phải có nhiều mưu mẹo một chút.

phamvan00
05-01-2004, 01:34
tui thì cho rằng cách đánh hay nhất cho quân Choson này là đánh ở đời 2 ,hạ gục nhanh tiêu diệt gọn thì mới là tuyệt diệu chứ còn dây dưa kéo dài thì chỉ có nước đi ăn mày thôi. không khá hơn được.

KnightHV
05-01-2004, 18:14
tui thì cho rằng cách đánh hay nhất cho quân Choson này là đánh ở đời 2 ,hạ gục nhanh tiêu diệt gọn thì mới là tuyệt diệu chứ còn dây dưa kéo dài thì chỉ có nước đi ăn mày thôi. không khá hơn được.
Còn tôi thì cho rằng đánh nhanh chỉ thích hợp cho map nhỏ thôi. Thế mạnh lớn nhất của CHO là lính Z nhiều máu, trong khi đó lại là quân đời 3 đời 4, không tốn kém, lại có thể có số lượng đông, không dùng thì dại quá đi. Đánh đời 2 theo tôi không nên phí phạm đồng chí CHO đi, mà đánh đời 2 liệu dẹp được bao nhiêu nhà cơ chứ?

ca com
11-01-2004, 16:41
Z choson đánh đi kèm với cả pháo bẹt lên thần thì tuyệt,đánh như thế mới sướng các ông à.

#Linh#
11-01-2004, 17:36
Còn tôi thì cho rằng đánh nhanh chỉ thích hợp cho map nhỏ thôi. Thế mạnh lớn nhất của CHO là lính Z nhiều máu, trong khi đó lại là quân đời 3 đời 4, không tốn kém, lại có thể có số lượng đông, không dùng thì dại quá đi. Đánh đời 2 theo tôi không nên phí phạm đồng chí CHO đi, mà đánh đời 2 liệu dẹp được bao nhiêu nhà cơ chứ?

Bác dùng Z để đánh đời 3 à? Tôi xin bái phục đấy. Nâng cấp Z tốn lắm mà đời 3 mới lên làm gì có đủ thịt. Cho dù bác có nâng cấp xong thì tôi cũng sợ rằng bác không có gì để sinh quân (vì địch đã dẹp nát rồi ha...ha.. ;;-) ). Đời 3 thì Choson chỉ có C chém là hay thôi.
Còn nếu đánh ở đời 2 thì quẩy Choson sẽ cho nhà bác bay đấy, đừng khinh thường.

Arabia
11-01-2004, 20:51
Z choson đánh đi kèm với cả pháo bẹt lên thần thì tuyệt,đánh như thế mới sướng các ông à.

Cái chính là chỉ sợ chết trước khi có Z thôi.Z Choson đời 4 mới được nhiều máu giống như cung A Min vậy,phải nâng cấp 2 lần mới được +2 ô bắn chứ 1 lần thì chưa được đâu.Mà đánh xe tên làm quái gì,Z không là đã quá đủ rồi.Không hiểu mọi người thế nào chứ tôi nếu thừa vàng thì dùng để thủ nhà chứ gần như chẳng bao giờ dùng xe tên để đi tấn công(trừ khi đi kèm pháo nếu đánh Greek đời 4) vì tôi thấy con này có rất nhiều điểm bất lợi :tính cơ động rất kém,quá đắt,phải lên thần mới ăn thua vì nếu ko thì bắn rất chậm,đã thế lại còn yêu cầu đông đông 1 chút,thế thì đến bao giờ.Đã thế chỉ cần gặp pháo to của nó là toi rồi.Trong khi đó với pháo ko cần lên thần,chỉ cần pháo to và vác theo 5,6 con là đã cực kỳ uy lực rồi.Nói chung xe tên dùng có lẽ khi bên nó ko có bắn đá to,chỉ cần bắt độc con này,chả phải điều vì nó ko bắn quân mình,uy lực lại khủng khiếp,đánh nó sướng thôi chứ ko hiệu quả.

GCN[vn]
11-01-2004, 21:17
Thực ra đánh khó lên đời bốn lắm ,chiến thuật đánh đời ba rất quan trọng ...hỏi các huynh thấy choson có phù thuy rất rẻ nênmuốn dùng phù thuỷ ngay từ đời ba có được ko

#Linh#
11-01-2004, 22:23
Tất nhiên, nếu tôi chơi Choson mà lên được đời 4 thì cũng chỉ dùng Z không thôi, chả cần nỏ cũng đã đủ khuynh đảo đối thủ rồi.

Không như Aribia, tôi lại rất thích dùng nỏ, nhưng phải là nỏ của các quân như Minoan, Greek, Catha cơ. Chỉ có nỏ của các quân này mới đủ mạnh để làm nên việc. Quân nào cũng có quân khác khắc chế lại và nỏ cũng không ngoại lệ,10 chú bắn đá nâng cấp 1 lần + nâng cấp bánh xe là làm thịt được cả đạo nỏ thần. Thế nhưng, ngoài cẩu đá thì khó có loại quân nào ăn được nỏ thần. Nếu tôi chơi nỏ thì thương xây BK gần nhà địch thủ hoặc giữa bản đồ để cho cơ động nhằm khắc phục nhược điểm đi chậm của chúng.

Khi rơi vào các quan có nỏ yếu như Mac chẳng hạn thì tôi lại rất quan tâm tới yếu tố bất ngờ và chỉ dùng nỏ để tấn công nhà không có cẩu đá to thôi. Nếu mắm được thời cơ thì một đạo 24 chú nỏ của mac cũng đủ dẹp xong nhà đói thủ. Ví dụ như thế này nhé: Chúng ta đang chơi ở đời 3, các quân đánh đánh ngang nhau nhưng Mac chỉ dùng bắn đá và cug A ---> có khả năng đủ thịt và vàng lên đời 4 ---> lên nhanh và sinh ngay một đội 15-24 con để tấn công. Khi đó sẽ có thằng bay nhà đó.

ca com
12-01-2004, 17:52
Cái chính là chỉ sợ chết trước khi có Z thôi.Z Choson đời 4 mới được nhiều máu giống như cung A Min vậy,phải nâng cấp 2 lần mới được +2 ô bắn chứ 1 lần thì chưa được đâu.Mà đánh xe tên làm quái gì,Z không là đã quá đủ rồi.Không hiểu mọi người thế nào chứ tôi nếu thừa vàng thì dùng để thủ nhà chứ gần như chẳng bao giờ dùng xe tên để đi tấn công(trừ khi đi kèm pháo nếu đánh Greek đời 4) vì tôi thấy con này có rất nhiều điểm bất lợi :tính cơ động rất kém,quá đắt,phải lên thần mới ăn thua vì nếu ko thì bắn rất chậm,đã thế lại còn yêu cầu đông đông 1 chút,thế thì đến bao giờ.Đã thế chỉ cần gặp pháo to của nó là toi rồi.Trong khi đó với pháo ko cần lên thần,chỉ cần pháo to và vác theo 5,6 con là đã cực kỳ uy lực rồi.Nói chung xe tên dùng có lẽ khi bên nó ko có bắn đá to,chỉ cần bắt độc con này,chả phải điều vì nó ko bắn quân mình,uy lực lại khủng khiếp,đánh nó sướng thôi chứ ko hiệu quả.
Z đời 3 đánh cũng ác lắm đấy chứ,nâng cấp hết ở đời 3 cũng mạnh hơn cả ngựa C đấy,mua lại rrẻ nữa chứ

#Linh#
12-01-2004, 22:25
Vấn đề này nói mãi rùi mà, có đủ thịt để nâng cấp hết không đã chứ ( 2,3 lần nâng cấp Z; 2 lần nâng cấp sức đánh, 2 lần nâng cấp giáp ). Đã thế lại còn cần thời gian nữa chứ, khi nâng cáp xong thì cũng là lúc ...... F10+Enter đó.

ninjakagebushino
13-01-2004, 09:50
Các bạn đánh Choson đời 3 mà sử dụng Z ko sợ đối thủ sử dụng lính Ak sao? Choson tốt nhất là tìm mọi cách lên đời 4, còn ko lên được thi đời 3 đánh ngựa C tuy đắt một chút nhưng sẽ dễ chánh những quân mạnh( như lính AK chẳng hạn) và khả năng chăn phu tốt hơn.

#Linh#
13-01-2004, 17:59
']Thực ra đánh khó lên đời bốn lắm ,chiến thuật đánh đời ba rất quan trọng ...hỏi các huynh thấy choson có phù thuy rất rẻ nênmuốn dùng phù thuỷ ngay từ đời ba có được ko

Tuy rằng phù thuỷ Cho son rẻ thật nhưng không nên dùng. Loại này tấn công không hiệu quả ( không nói là không dùng khi tấn công nhé ), cũng không phòng thủ được. Chỉ được cái là tốn vàng ( Cho Son cần vàng lắm ), vậy thì dùng để hồi máu cho lính à? hay để thu phục quân đói phương. Liệu bạn thu được bao nhiêu quân hay là chúng sẽ tẩn cho chết luôn cả phù thuỷ chứ ( mất toi vàng đấy). ....Cho nên không dùng loại này.

ninjakagebushino
14-01-2004, 16:48
Bạn nói thế ko hẳn đúng . Đánh AOEI rất cần sự tỉnh táo , linh hoạt nhưng có người vẫn kiên trì với cách đánh của mình vì họ tin tưởng vào cách đánh đó sẽ dành chiến thắng. Trong AOEI cái cần nhất chính là sự tự tin vào mình , tự tin vào cách đánh mình đã chọn. Khi nào cảm thấy ko thích hợp thì họ sẽ thay đổi ngay

ca com
14-01-2004, 16:54
Cái cần là tâm lí phải vững vàng,nếu lòng ko vững điều khiển quân sẽ sao động và ko quyết đoán,dễ mắc sai lầm lắm

knuckleduster
14-01-2004, 17:09
Haha nếu bạn đánh kém mà gặp phải một cao thủ thì tâm lý của bạn có vững được không ? Do đó nếu cách đánh linh hoạt thì đó chắc chắn sẽ là một cao thủ ,tuy nhiên cũng có những cao thủ rất trung thành với cách đánh của mình như bạn ninjakagebushino đã nói.

ca com
14-01-2004, 17:15
Mình thì ko chắc mình có vững hay ko,nhưng vững dc mới hay chứ,như thế dù cao thủ cũng khó ăn dc minh lắm

KnightHV
15-01-2004, 21:03
Mình thì ko chắc mình có vững hay ko,nhưng vững dc mới hay chứ,như thế dù cao thủ cũng khó ăn dc minh lắm
Các chú cứ bàn tán đi đâu chứ không đi vô chủ đề chính chi cả.
Quân CHO thực ra đánh rất khó. Nếu như mọi người tính chuyện đánh đời 3 với CHO thì là dại dột, chỉ lên đời 4 với Legion thì còn chút hi vọng thôi. Quân Legion của CHO hơn quân khác là 80 máu nhưng nếu như gặp quân có công mạnh như các loại pháo thì chỉ có chết chứ không thể sống nổi đâu. Tôi thấy nếu như CHO có đánh đến đời 4 mà không dọn quân nó nhanh thì cũng chết dù cho quân Legion có rẻ đến đâu đi chăng nữa.

ca com
19-01-2004, 11:16
CHO đánh đời 3 củng dc mà,chơi ngựa C đi,ngựa này cũng co động lắm,cần gì phải vào Yamoto mới chơi C chứ

arthasknight
19-01-2004, 20:17
Cung co the vi it nguoi viet ve Choson nen cung nhieu nguoi hieu hoi sai ve thieu ve quan nay.
Thu nhat Choson trong lich su chinh la nuoc Korea bay gio. Cac uu diem cua Choson la
- Linh Longswordman va Legion ( phai len doi 4 ) duoc cong 80 mau
- Priest sieu re , chi co 85 gold
- Tower +2 tam xa

Do la nhung special. Con nhung loai unit hang nang cua Choson la:
- Cataphract (ngua C giap vang doi 4 )
- HeavyHorse archer (ngua C ban doi 4 )
- Legion ( Linh Z doi 4)
- Helepolis ( may ban ten len than)
- Ballista Tower ( thap canh ten lua doi 4 )
- Priest nang cap toan bo, sieu re.
Nhuoc diem cua Choson
- Ngon vang cuc nhieu, nhat la ai choi ngua C
- Khong co nang cap +2 tam xa cho may ban ten
- Khong co nang cap lua
- Giap cho linh khong len duoc het co
- Giap tron chong cung thieu 2 lan nang cap cuoi
- May ban da cuc yeu, khong ten to duoc
He he con chien thuat danh cho Choson thi co le ai cung biet roi
- Ai thich choi tro mandi moi ro thi danh slinger
- Lich su hon ti nua thi len doi 3 danh ngua C
- Ai choi gioi hoac duoc dong doi che cho thi len han doi 4 choi:
+ Legion : phai xay hang tram con di can quet, danh nha nao phai danh tu nhieu huong
+ Cataphract : choi ngua C giap vang de dam bao toc do
+ Legion + helepolis : cai nay thi khoi noi choi tuot luon.
- Hoac khi nao cung quan wa thi di khai thac da bo tuong xay choi canh ( tower ban sieu xa ma ) he he

De ke ra thi con nhieu lam, viet mai chua het kinh nghiem han hep cua minh he he, cam on vi da cang mat ra doc

ninjakagebushino
20-01-2004, 15:37
Cung co the vi it nguoi viet ve Choson nen cung nhieu nguoi hieu hoi sai ve thieu ve quan nay.
Thu nhat Choson trong lich su chinh la nuoc Korea bay gio. Cac uu diem cua Choson la
- Linh Longswordman va Legion ( phai len doi 4 ) duoc cong 80 mau
- Priest sieu re , chi co 85 gold
- Tower +2 tam xa

Do la nhung special. Con nhung loai unit hang nang cua Choson la:
- Cataphract (ngua C giap vang doi 4 )
- HeavyHorse archer (ngua C ban doi 4 )
- Legion ( Linh Z doi 4)
- Helepolis ( may ban ten len than)
- Ballista Tower ( thap canh ten lua doi 4 )
- Priest nang cap toan bo, sieu re.
Nhuoc diem cua Choson
- Ngon vang cuc nhieu, nhat la ai choi ngua C
- Khong co nang cap +2 tam xa cho may ban ten
- Khong co nang cap lua
- Giap cho linh khong len duoc het co
- Giap tron chong cung thieu 2 lan nang cap cuoi
- May ban da cuc yeu, khong ten to duoc
He he con chien thuat danh cho Choson thi co le ai cung biet roi
- Ai thich choi tro mandi moi ro thi danh slinger
- Lich su hon ti nua thi len doi 3 danh ngua C
- Ai choi gioi hoac duoc dong doi che cho thi len han doi 4 choi:
+ Legion : phai xay hang tram con di can quet, danh nha nao phai danh tu nhieu huong
+ Cataphract : choi ngua C giap vang de dam bao toc do
+ Legion + helepolis : cai nay thi khoi noi choi tuot luon.
- Hoac khi nao cung quan wa thi di khai thac da bo tuong xay choi canh ( tower ban sieu xa ma ) he he

De ke ra thi con nhieu lam, viet mai chua het kinh nghiem han hep cua minh he he, cam on vi da cang mat ra doc
Kinh nghiệm của ông chỉ là cái bỏ đi. Nói ra những cái từ thời tiền sử, ai chả biết. Cứ tưởng ta đây siêu sao, khua môi múa mép nói nhằng, viết thì ko dấu, ai mà đọc được. Nói thì lắm nhưng chắc gì đánh đã hay.

KnightHV
22-01-2004, 22:58
Kinh nghiệm của ông chỉ là cái bỏ đi. Nói ra những cái từ thời tiền sử, ai chả biết. Cứ tưởng ta đây siêu sao, khua môi múa mép nói nhằng, viết thì ko dấu, ai mà đọc được. Nói thì lắm nhưng chắc gì đánh đã hay.
Nói về thế mạnh của CHO đầy đủ như thế cũng là hiểu biết nhiều đấy chứ. Nên cảm ơn cho lòng nhiệt tình của lính mới chứ, phải không nào?

Quân nào thì quân, muốn chiến hay thì phải nghĩ chiến sao cho hợp lí, thậm chí chơi phù thuỷ từ đầu, nghe khó tin quá phải không? Chẳng hạn

như mình chỉ có 2 con ngựa C, nó cũng thế hay nhiều hơn một vài con thì đẻ lấy một con phù thuỷ, với CHO thì rẻ lắm ù ơ chết địch đi, rồi thậm

chí cho nó chữa thương quân mìng. Lúc còn đói khát thì máu hơn nhau chút đỉnh quan trọng lắm đấy

[Lyon]
23-04-2004, 20:23
Thế KnightHV đã bao giờ dùng chiến thuật đó chưa. Tui e là chẳng hiệu quả lắm đâu. Lúc mới có đôi 3 con ngựa chém như vậy thì chắc là mới lên đời rùi. Gia cảnh chắc cũng chẳng khấm khá, lại xây cái nhà BP nữa thì quá rắc rối. Nên nhớ phù thuỷ mà không nâng cấp thì quá chán mà nâng cấp thì quá đắt. Tóm lại là dùng phù thuỷ rất không hiệu quả.

thanhnam106
24-04-2004, 00:40
ơ bác arthasknight nói thế nào chứ Choson mà gặp phải Minoan hay Greak thì đánh kiểu gì mà chả tắt điện, thậm chí gặp Roman (đánh legion + Heavy Catapults) hay Catha (đánh Helepolis + voi cung) cũng ngất

nguoi_hung_thanh_roma
27-04-2004, 20:56
hình như mấy bác chỉ đánh choson khi có đồng minh thôi phải ko vậy . Thế thì ko được rồi ( ko có bản lĩnh lắm ) trong này có bác nào đánh choson mà ko cần đồng minh ko vậy ?

Never_die2311
27-04-2004, 23:34
thế thì đánh nhanh vẫn đc có sao,ko đồng minh tức là 1-1 thì chơi ngựa chém giải quyết luôn ở đời 3 rồi còn gì dời 3 thì chốn cung ngang ngang mấy quân ngựa chém nhưng vẫn là yếu

langgiangboyz
28-04-2004, 21:13
ko phải, tức là đánh là đánh, chẳng dựa dẫm vào đồng minh chứ gì, có tôi nè chuyên gia đánh một mình một cánh, chẳng cần biết đến ai cả.

SieubuaEmpireI
04-06-2004, 16:02
thế thì có ông vào liên minh càng yếu đi chứ chẳng mạnh lên được là bao.đế chế cũng thể hiện tính đồng đội cao In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End

SieubuaEmpireI
04-06-2004, 16:03
+1 mp thôi sao yaaaaa...In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End In The End

bluerose1
05-06-2004, 14:14
hix hix ghê thật,sieubua nó vận nôji công lên bao nhiêu là mp.
Choson mà gặp quân nào có helepolis thì quit à?

langgiangboyz
05-06-2004, 17:29
thế thì có ông vào liên minh càng yếu đi chứ chẳng mạnh lên được là bao.đế chế cũng thể hiện tính đồng đội cao
xin lỗi nhé, nếu như tôi đập nát nhà cánh tôi, và đánh dặt dẹo một nhà nữa thì ai dám bảo tôi là làm cho liên minh yếu nào.và còn nữa khi nào đánh được 2 nhà rồi tài nguyên tôi lúc nào cũng đủ cho đồng đội lên đời 4.chỉ sợ đồng đội cánh kia đánh đuối thôi.chứ ai có tôi trong đội hình thì lúc nào cũng sướng rơn,đẻ limit dân rồi lên đời.
ông bỏ cái trò mèo đấy đi, cho dù là có được cộng mp thực đấy nhưng chẳng có gì là đáng tự hào cả.

Soujirou Kaneyoshi
06-06-2004, 09:26
hek hek, choson lên Z thần cũng đến thế là cùng :)):)) helepolis à, được đấy, bắn nó tắt nắng luôn :))

Arabia
06-06-2004, 22:32
Chả ai đi lấy Hele chống Z cả . Mẹ , 1 con Hele bắt thì lâu mà đắt quá 5 con Z , Z bắt thì cực nhanh như là nông dân , Z Cho 240 HP bắn cũng khá lâu đấy . Mà phải còn lâu mới có được Hele , nâng cấp lên Hele tốn thịt + gỗ tuy được lợi là ko tốn vàng nhưng có cái bất lợi là lên chậm hơn so với thịt + vàng , thế nên thường nát nhà trước khi là có Hele . Tốt nhất cứ bắt bắn đá , nếu trình điều ko quá tệ thì những con đi chậm như Z , xiên , voi cực kỳ dễ toi , chất lượng như vàng . Đây mới là khắc tinh thật sự của Z đó . Bắn đá vô địch thiên hạ

Soujirou Kaneyoshi
07-06-2004, 09:41
hek hek, vác bắn đá chống Z => nhảm :)):)) lolzzzzzz

Arabia
07-06-2004, 14:44
Con gà này vào đây ăn nói lung tung , mới tập chơi , ko biết thì đừng phát biểu lung tung nghe chưa . Anh thấy chú vào đây câu bài chứ toàn nói những câu thiếu hiểu biết , ngán quá , đi chỗ khác mà quậy , cu .

langgiangboyz
07-06-2004, 17:54
hiiiiiii, mọi ng` ai cũng bảo là chống Z, chống voi phải dùng bằng helepolis, nhưng thực ra thì trong trận chiến, chống là ko thể, mà phải dùng bắn đá đi kèm, mỗi hele ko thì thực sự ko tải nổi.
với tầm xa, 13+2 bắn cho phát, nếu là Z thì die vô số, nếu là voi thì ít ra cũng mất quá nửa máu.vào tới gần thì bị hele bắn chết.muốn chống thì phải thế.còn hele ko thì phải cực đông.limit Z =limit voi.hoặc ko thì bo 5 hay 6 lớp thành mới chống được.
với tài khiển bắn đá, như anh arabia nói thì đúng là chẳng cần hele làm gì.em chịu, em đánh kém nhất là bắn đá.chơi bắn đá đối với em là tự sát (điểm yếu duy nhất của em).

SieubuaEmpireI
09-06-2004, 13:30
vuongthukhanh-dúng là gà,z đứng đông bắn đá thần có ngụa R bảo vệ và bắn băngTthì có bố z cũng phải chịu,chống z cũng có thể dùng voi húc vì voi húc dánh loe xung quanh,mà cái loại z ngu bỏ mẹ cú chọn quân nào ít máu là lao tới kể cả có quân đầy máu đứng ngần.z mà ngăp Balista thì chỉ có f10=>Enter

Enchanteur
18-07-2004, 09:47
dùng bắn đá với balista thần chống voi với Z thì ai cũng biết rồi . Nhưng mà theo em thì dùng cung A Minoan hay C đen thần của Hit hoặc Yamato cũng được cơ mà . Nhất là C đen thần rỉa voi thì sướng lắm . gặp voi catha thì cứ gọi là

khu`kha`khu`kho`
18-07-2004, 10:09
C đen rỉa voi thì sướng.Nhưng voi đông thì cũng bung nhà thôi

hoangtuluoi308
18-07-2004, 13:55
Đúng đó! Voi lợi dụng sự trâu máu của mình mà đi càn lướt thì rất hay. Nhất là voi Per khi đi số đông thì ballista mà đứng không cẩn thận thì nó cũng xông vào húc hết thôi! Tôi đã thử nghiệm rồi, voi Per chỉ chạy kém ngựa C có chút xíu thôi. Ngựa C mà điều khiển không khéo vẫn bị voi Per xông vô húc như thường đó.

KnightHV
18-07-2004, 16:54
Đúng đó! Voi lợi dụng sự trâu máu của mình mà đi càn lướt thì rất hay. Nhất là voi Per khi đi số đông thì ballista mà đứng không cẩn thận thì nó cũng xông vào húc hết thôi! Tôi đã thử nghiệm rồi, voi Per chỉ chạy kém ngựa C có chút xíu thôi. Ngựa C mà điều khiển không khéo vẫn bị voi Per xông vô húc như thường đó.
Tôi thì thấy như thế này. thôi để tôi kể một trận của bọn tui nhé ! Bên tui là Minoan (tui) với Pho, còn địch là Per với Shang. Đội Per nó đánh sớm nhưng mà đồng đội tui nhanh tay bảo vệ tốt hậu phương, để cho tui lên hết cung A, lúc đó thì Shang lên ngựa đôi cũng vô ích gòi. Bọn tôi đâp Per không chết hẳn, nó giẫy được, lên voi ma, đập gần chết ông bạn Pho của tui, chỉ còn tui may mắn có cung A đông nên chưa sao. Một lúc sau thì bác Shang (địch) nó lên đông quá, lại chỉ lo làm vàng với thịt nuôi voi Per. Tôi bảo vệ thành công ông bạn Pho của mình, nhớ ông ấy lấy gỗ, còn mình thì đi chiếm sạch các bãi vàng có thể, đẻ pháo thẳng (B), sau đó là pháo cẩu (C), nhưng cung A không thể nảo vệ hết biọn pháo ví ngựa đôi với pháo ghẻ của Shang. Thế là lại phải nhờ đến ông bạn Pho mang ngựa đôi ra chết hộ, còn mình thì ung dung giết cả hai đội, nhưng ngựa đôi của Pho khá yếu nên cuối cùng bọn tôi quyết định dùng voi PHO, máu nhiều. Tôi san vàng với lại thịt cho đồng đội còn tự mình thì nấp sau lũ voi Pho ấy, giết địch như rạ.
Như vậy có thể nói là không thể dễ dàng mà bảo vệ pháo đâu, nhất là lại điều khiển không hay, thậm chí là cả pháo thẳng cũng die như chơi. Mà ghi chú là pháo thẳng mà chống mấy cái quân đị bộ chậm, thậm chí là T cua Greek nhanh lắm rùi cũng chết với pháo thẳng. Nói đi nói lại thì muốn gì thì muốn, phải chơi kết hợp các quân với nhau, các thế mạnh với nhau mới mong thắng được.

Arabia
18-07-2004, 20:37
Voi trâu máu dùng để phá nhà do nó được cộng Att khi phá nhà , thí cũng chỉ để phá nhà . Nhà bị phá sạch thì ngựa C rỉa để làm gì cơ chứ . Ai hay đánh DM thì hiểu ngay Catha lợi hại như thế nào :D

hoangtuluoi308
18-07-2004, 22:34
Tôi thì thấy như thế này. thôi để tôi kể một trận của bọn tui nhé ! Bên tui là Minoan (tui) với Pho, còn địch là Per với Shang. Đội Per nó đánh sớm nhưng mà đồng đội tui nhanh tay bảo vệ tốt hậu phương, để cho tui lên hết cung A, lúc đó thì Shang lên ngựa đôi cũng vô ích gòi. Bọn tôi đâp Per không chết hẳn, nó giẫy được, lên voi ma, đập gần chết ông bạn Pho của tui, chỉ còn tui may mắn có cung A đông nên chưa sao. Một lúc sau thì bác Shang (địch) nó lên đông quá, lại chỉ lo làm vàng với thịt nuôi voi Per. Tôi bảo vệ thành công ông bạn Pho của mình, nhớ ông ấy lấy gỗ, còn mình thì đi chiếm sạch các bãi vàng có thể, đẻ pháo thẳng (B), sau đó là pháo cẩu (C), nhưng cung A không thể nảo vệ hết biọn pháo ví ngựa đôi với pháo ghẻ của Shang. Thế là lại phải nhờ đến ông bạn Pho mang ngựa đôi ra chết hộ, còn mình thì ung dung giết cả hai đội, nhưng ngựa đôi của Pho khá yếu nên cuối cùng bọn tôi quyết định dùng voi PHO, máu nhiều. Tôi san vàng với lại thịt cho đồng đội còn tự mình thì nấp sau lũ voi Pho ấy, giết địch như rạ.
Như vậy có thể nói là không thể dễ dàng mà bảo vệ pháo đâu, nhất là lại điều khiển không hay, thậm chí là cả pháo thẳng cũng die như chơi. Mà ghi chú là pháo thẳng mà chống mấy cái quân đị bộ chậm, thậm chí là T cua Greek nhanh lắm rùi cũng chết với pháo thẳng. Nói đi nói lại thì muốn gì thì muốn, phải chơi kết hợp các quân với nhau, các thế mạnh với nhau mới mong thắng được.
Cái vụ này mấy tên địch của bác uýnh như thế nào ý chứ. Nếu như để nhà Shang lên Iron rồi thì theo em chắc chắn nhà Minoan và Pho tiêu rùi còn gì. Nhầt là nhà Minoan lại ở trong tình trạng đang phải chống trả chứ không đi càn quyét.
Theo em thứ nhất là bọn địch của bác không biết yếu điểm của quân bác là thiếu vàng sẽ chết hoặc là quá gà đến nỗi không biết đi cai quản vàng trên bản đồ.
Hoặc thứ 2 là các bác đánh cho vui lên không cần đi chăn vàng chứ đấu ngoài thực sự thì không bao giờ có chuyện nhà Minoan đang cố thủ mà lại có nhiều vàng cả, nhà nào phát triển được quản lý bản đồ là nó hốt hết sạch vàng thôi!
Thứ 3 là Shang tuy pháo không lên thần nhưng cũng có pháo to, có nâng cấp tầm xa, cung A nhìn thấy đạo này là đủ sợ phát khóc rùi.
Thứ 4 là một nhà dùng voi, một nhà dùng cung A mà các bác vưỡn đủ vàng để đẻ (vẫn biết voi Pho rẻ đi nữa). Thê mới tài, đúng các bác là vô địch ăn trộm vàng rùi hoặc là bọn địch gà quá à !
Mà nhà Minoan của bác sao không đẻ pháo to đi cùng với cung A nếu thấy bên Shang đánh ngựa tên có phải là nhàn hơn không, còn nhà Pho cứ đẻ ngựa đôi mà dã, hoặc là đẻ cung A đi với Ballista nếu thấy họ chuyển sang đánh xọc đô <-- em nghĩ ổn ngay thôi. Mà chắc chắn bên địch nhà Per tiêu rùi thì còn lo gì, nhà Shang ăn sao nổi Minoan ???

ga_de_che
20-07-2004, 18:43
đồng ý ! mấy cái xe tăng thêm đàn ngựa cung đúng là khắc tinh của Z cho . mà chẳng cần tăng chỉ cần đàn ngựa tên như của ass nếu kheo chăn thì đảm bảo chẳng thằng Z nào chạy như vit đó thoát

ga_de_che
20-07-2004, 18:49
gặp cho thi đánh quẩy đá là thượng sách ! Chỉ nên đẻ 20 phu lên xong đời 2 chi cần 2 phu làm wood 2 phu làm đá con tát cả ưu tiên cho food bảo đảm thằng cạnh nhà đi xin ăn khắp xứ đầu tiên heeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee

hoangtuluoi308
20-07-2004, 20:00
đồng ý ! mấy cái xe tăng thêm đàn ngựa cung đúng là khắc tinh của Z cho . mà chẳng cần tăng chỉ cần đàn ngựa tên như của ass nếu kheo chăn thì đảm bảo chẳng thằng Z nào chạy như vit đó thoát
Cái gì vậy ! xe tăng này có phả là ballista không. Nếu không phải là ballista mà là pháo bắn đá thì ông nhầm lớn rồi đấy.
Với quân z nhà Choson máu lên tới 240 và có khiên chống tên thì bao nhiêu ngựa tên đứng bắn cho được. Mà khi z đến gần ngựa tên gặp đạo pháo bắn đá của ông (có nâng cấp bắn chặn) thì đạo ngựa bị dập hết còn đạo z thì thiệt hại ít lắm (mà nếu pháo bắn đá không nâng cấp bắn chặn thì không thể dập trúng z được).
Vì vậy nếu như bảo ngựa đứng mà có xe tăng đi kèm mà lại đánh được z á ! Có đùa không zậy !

[Lyon]
20-07-2004, 23:20
gặp cho thi đánh quẩy đá là thượng sách ! Chỉ nên đẻ 20 phu lên xong đời 2 chi cần 2 phu làm wood 2 phu làm đá con tát cả ưu tiên cho food bảo đảm thằng cạnh nhà đi xin ăn khắp xứ đầu tiên
Chính xác là gà đế chế! Bác cho 2 dân lấy gỗ thì lấy cái gì mừ xây cơ chứ! Bác muốn có food thì cũng phải có gỗ chứ! Iem cứ lúc bấm lên đời là kéo vãn dân vào cuốc gỗ (để còn xây Barack). Mừ iem không biết bác chơi quẩy kỉu gì chứ tụi iem tuyền đẻ có 16 dân thui àh!

snowlion
20-07-2004, 23:27
Thì đã bảo là gà mà lỵ.Chơi quẩy mà 20 dân thì chỉ có sang thôi.Hai thằng cuốc gỗ thì có mà đến tết mới xây đủ BB+BE.ha ha ha ha âhhha ah

ga_de_che
21-07-2004, 11:29
vậy a? vậy cậu chơi quân quẩy với tôi ko? vay cậu nghĩ trong lúc lên đời 2 tôi đã cuốc được bao nhiêu wôd rồi ?

langgiangboyz
21-07-2004, 17:22
nói một câu công bằng nhé, chỉ với 2 con lấy gỗ thì có vẻ hơi ít đấy, lúc bị quẩy họ vào phá ruộng hoặc phá nhà quân, nhà chính thì sẽ khó phục hồi.

hoangtuluoi308
21-07-2004, 17:45
vậy a? vậy cậu chơi quân quẩy với tôi ko? vay cậu nghĩ trong lúc lên đời 2 tôi đã cuốc được bao nhiêu wôd rồi ?
2 thằng dân mà cuốc wood là không ổn rùi, nếu thế cậu vừa xây nhà quân vừa cho dân đi ăn hươu voi rồi mỏ quả thì lấy gỗ ở đâu ra, xin đồng minh à !

Arabia
23-07-2004, 00:11
Hì hì , 2 con cuốc Wood thì đương nhiên chả ai phục cả . Tôi đánh quẩy cũng khá nhiều nhưng cũng chẳng có lần nào mạo hiểm trong khi lên đời cho < 8 con cuốc gỗ . Ga de che làm trận giao hữu quẩy ko ? Hi hi , tôi chẳng cao thủ gì nhưng bác nào bảo trong thời gian lên đời cho <=5 con cuốc gỗ mà đánh quẩy với tôi thì tôi tự tin lắm . Hi hi , 2 con chặt gỗ à , bác cứ giả vờ gà chứ 2 con chặt thì cân bằng thế quái nào được tài nguyên , đến gỗ cho bác xây nhà cho số dân còn lại đi ăn thịt cũng còn chả đủ nữa là nhà quân . Bác khỏi cần khích anh em . Thực ra là tuỳ luật chơi , luật mình thì Cho bất lợi thôi chứ Death Match Choson với Catha biết dùng cũng hay lắm . Như chú em Langgiangboyz đấy , lấy Roman chiến với Catha của tôi định đánh kết hợp Pháo với Hele nhưng thua thảm , phải out sau chưa đầy 8' giao tranh (Hì hì , cũng thông cảm cho LGB vì là lần đầu đánh DM và 1 bài học DM đầu tiên cu rút ra có lẽ là : tất nhiên chơi Siege nhưng ko ai chơi ngay đầu tiên cả )

anh_hung_bc
23-07-2004, 08:27
Em cũng đồng ý với ý kiến của bác Arabia . 2 thằng nd để cuốc gỗ thì đến gỗ xây nhà BE còn thiếu chứ nói gì đến gỗ xây nhà lính. Ta nên để khoảng 6 fu đào gỗ . Lên đời 2 thì đã có 3 nhà BB rồi . Lại có thể tích gỗ xây ruộng

hoangtuluoi308
23-07-2004, 11:06
Hì hì , 2 con cuốc Wood thì đương nhiên chả ai phục cả . Tôi đánh quẩy cũng khá nhiều nhưng cũng chẳng có lần nào mạo hiểm trong khi lên đời cho < 8 con cuốc gỗ . Ga de che làm trận giao hữu quẩy ko ? Hi hi , tôi chẳng cao thủ gì nhưng bác nào bảo trong thời gian lên đời cho <=5 con cuốc gỗ mà đánh quẩy với tôi thì tôi tự tin lắm . Hi hi , 2 con chặt gỗ à , bác cứ giả vờ gà chứ 2 con chặt thì cân bằng thế quái nào được tài nguyên , đến gỗ cho bác xây nhà cho số dân còn lại đi ăn thịt cũng còn chả đủ nữa là nhà quân . Bác khỏi cần khích anh em . Thực ra là tuỳ luật chơi , luật mình thì Cho bất lợi thôi chứ Death Match Choson với Catha biết dùng cũng hay lắm . Như chú em Langgiangboyz đấy , lấy Roman chiến với Catha của tôi định đánh kết hợp Pháo với Hele nhưng thua thảm , phải out sau chưa đầy 8' giao tranh (Hì hì , cũng thông cảm cho LGB vì là lần đầu đánh DM và 1 bài học DM đầu tiên cu rút ra có lẽ là : tất nhiên chơi Siege nhưng ko ai chơi ngay đầu tiên cả )
Ông anh Arabia cho em hỏi cái ! Ông anh còn nick trong gtvt là gì thế ? Hang_khung à ?

Enchanteur
23-07-2004, 11:56
Ai bảo ngựa Choson mạnh thế ? Yếu nhất trong dòng ngựa C luôn . Ngựa C gì mà không nâng cấp được máu ? Còn lính Z của Chó săn đời 3 cũng như các quân # thôi , chả có gì đặc biệt cả , chỉ có lên đời 4 thì đánh cũng tàm tạm nhưng mà gặp cung A Minoan , C đen thần Hit hay Yamoto, pháo lùn thì tập xác định đi chứ sống làm sao ? theo tôi thì Chó săn là quân yếu nhất trong tất cả các quân , chỉ có điều là mình đánh thế nào mới quyết định vấn đề chứ còn quân gì cũng chỉ là thứ yếu

hoangtuluoi308
23-07-2004, 17:08
Thì tất nhiên rùi! Nếu mà cứ so sánh như vậy thì quân nào mà chả yếu. Nếu Egyptian đánh xọc đôi thì chú bảo là dùng Centulion thần <-- bó tay chứ còn gì. Nhưng mà Z nhà Choson chỉ sợ ngựa C bắn và pháo lùn thôi. Chứ mấy con ngựa tên thì nó chém cho tan xác ý chứ ...

snowlion
23-07-2004, 19:08
Nhưng mà Z nhà Choson chỉ sợ ngựa C bắn và pháo lùn thôi. Chứ mấy con ngựa tên thì nó chém cho tan xác ý chứ ...
Cả centu và voi nữa cha ạ.Gặp loại này thì Z choson như thấy bác hồ về nước ấy chứ.Chả cúi rạp mình cả hay sao???:)) :)) :)).

Star-Fire
23-07-2004, 20:25
Xin chào! Tôi mới tham gia cái topic này và tôi thấy Choson đúng là chỉ mạnh ở đời 4 mà thôi đời 2-3 mà không xơi được đôi phương(quẩy,ngựa C,chòi) hay có người bảo vệ thì chắc là bị ngựa đối phương dày xéo trước khi lên đời 4 rồi.Mà nếu có người bảo vệ thì có chắc là đã an toàn không? Xét về số lượng thì coi như là ta đã thiếu mất một người rồi.Choson lên đời 4 xong thì chỉ thủ với phá nhà là hay,đánh quân đối phương ư? rất mệt vì nếu là bạn thì chỉ trừ người không biết chơi chứ không thì kiểu gì cũng cố vòng quân mà đánh vào nhà(hoặc đồng minh).Gặp cung A,Helepolis,bắn đá xịn thì thiệt quân nặng(chủ yếu là mất thời gian để giải tán cái đám ấy mà có khi còn không được ấy chứ),nhà cửa xây nhanh thì sợ gì bị phá cơ chứ? đấy là chưa tính đến sự chủ động của ngựa cung từ đời 3 cho tới đời 4 còn gặp voi,lính giáo thần thì khỏi phải nói.Về phần ngựa sọc đôi thì quân nào cũng thế chỉ cần nhà của Choson rộng thì cảm tử quân 1+ đạo vào phá ruộng,giết dân thì nhanh lắm(1 lọt cũng mệt). 1 Lớp tường thành thì 2-3 cái bắn đá là đủ,Z vừa ra thì ngựa ùa vào.Bị 2 lần như vậy thì quân nào cũng khốn đốn cả (hết đánh,mất thế chủ động)

anh_hung_bc
23-07-2004, 20:46
Theo tui ,nếu đánh đồng minh cho nếu ở ngoài thì đánh quẩy là tất nhẽ dĩ ngẫu ( kể cả map là huge hay gigantic ) . Trong lúc đánh quẩy , thay vì đẻ 1 fu đào đá thì hãy cho 3 nd để đào . Đóng ruộng thì hãy đóng hình tròn bao quanh nhà chủ . Sau đó đóng tháp canh bao lấy ruộng ( 6-8 cái tháp canh). Ở bãi gỗ nên để 10 chú quẩy bảo vệ và đóng 2 tháp canh . Nhớ nâng cấp chặt gỗ để tăng tầm xa cho tháp canh . Làm như vậy kể cả khi đối phương lên đời 3 cũng chẳng sợ trừ khi họ có pháo cẩu .

ga_de_che
23-07-2004, 21:14
ơ chỗ bác được phép chơi chòi a? tài nhỉ ? Chỗ em chơi vậy chúng nó chửi chết . map gi mà bác cũng chơi quẩy a? chăc lúc bác tới nơi thì chung nó lại chẳng có cả voi đấy chứ ! Lúc đó đâu còn lợi thé lên đời nhanh nữa

langgiangboyz
23-07-2004, 21:38
mỗi nơi có một kiểu đánh khác nhau mừ, nơi thì cho đánh chòi, nơi thì ko???nhưng mà kể ra nếu choson ko được đánh chòi thì thiệt lắm, đời 3 đánh ngựa chém ko có chòi ko bo được nhà.
àh, đánh cung A một áo và bắn đá cũng chưa chắc đã là yếu đâu.

hoangtuluoi308
23-07-2004, 21:40
ơ chỗ bác được phép chơi chòi a? tài nhỉ ? Chỗ em chơi vậy chúng nó chửi chết . map gi mà bác cũng chơi quẩy a? chăc lúc bác tới nơi thì chung nó lại chẳng có cả voi đấy chứ ! Lúc đó đâu còn lợi thé lên đời nhanh nữa
Nói chung là chơi Multi thì thường không chơi chòi canh. Nhưng mà chơi tường thì có đấy, mọi người có quyền bo tường thoải mái, miễm sao có đủ sức để xây là được. Mà tường cũng là một cách bảo vệ rất hay đấy.

Arabia
23-07-2004, 21:53
Chòi cũng hay . Nhưng ai thích chơi thì cứ việc . Xây chòi chậm và tốn đá lắm . Xây chòi làm chậm phát triển đi rất nhiều . Cho nên chỗ tôi ai thích thì cứ xây . Chỉ những người ko biết phát triển mới sợ chòi thôi .

Arabia
23-07-2004, 22:11
Ai bảo ngựa Choson mạnh thế ? Yếu nhất trong dòng ngựa C luôn . Ngựa C gì mà không nâng cấp được máu ? Còn lính Z của Chó săn đời 3 cũng như các quân # thôi , chả có gì đặc biệt cả , chỉ có lên đời 4 thì đánh cũng tàm tạm nhưng mà gặp cung A Minoan , C đen thần Hit hay Yamoto, pháo lùn thì tập xác định đi chứ sống làm sao ? theo tôi thì Chó săn là quân yếu nhất trong tất cả các quân , chỉ có điều là mình đánh thế nào mới quyết định vấn đề chứ còn quân gì cũng chỉ là thứ yếu

Hi hi hi , chiến Death Match với tôi ko ? Đảm bảo Choson sẽ ko làm bạn thất vọng . Cứ đánh thử DM đi rồi bạn sẽ biết là nó có lợi hay ko ngay thôi . He he he , đồng ý DM Hit lợi , chơi DM thường người ta hay lấy Hit nhưng Choson với Catha cũng là hàng hơi bị được . Còn lấy Minoan lúc này thì chắc là ... thua 100% .

hoangtuluoi308
23-07-2004, 22:45
Cái đó chưa chắc đâu bác Arabia ơi ! Còn phụ thuộc vào người cầm quân thế nào đã chứ. Em nghĩ chắc bác chơi voi điên Hit đi cùng với Pháo to chứ gì ạ! Lợi dụng đặc điểm của pháo Hit nhiều máu để áp đảo đối phương ạ ! Chỉ cần nhà Per là cũng có thể ngang ngửa với nhà khác rùi.
Còn zề zụ Choson kháng Hit thì đâu có đơn giản là so sánh quân, mà vấn đề rất lớn là ai đánh sớm, và ai là người phát triển hơn chứ. Đánh DM thì rõ ràng là tỉ thí quân chứ đâu phải tỉ thí người cầm quân đâu.
Nói như bác thì nhà Babilon lấy cái gì để chống các nhà khác đây ??? lẽ nào xây tường để chống à ???

Arabia
23-07-2004, 23:58
Ko có cái gì đi cùng gì cả , đi cùng được là đã cầm chắc thắng lợi rồi . Đương nhiên còn tuỳ người chơi nữa nhưng DM mà cuộc chiến về xây nhà và áp đảo chiếm đất , voi tung sang đầu tiên chỉ có mục đích là phá nhà , chết thì thôi chả tiếc . Ngay đầu đánh voi xong sau đó chỉ cần đánh độc pháo là thắng , chả cần rườm rà cung bảo vệ lôi thôi . Hì hì , đơn giản như là đang giỡn vậy . Quan trọng nhất là làm sao ép được đối phương. Nếu ko biết chơi thì phải Out chỉ sau 7,8 phút thi đấu là thường đấy chứ ko dễ ăn đâu . Bạn đánh Online tìm thằng nào Expert DM đánh thử thì biết .

anh_hung_bc
24-07-2004, 10:48
Tại sao chỗ các bác lại không được chơi chòi nhỉ. Chỗ em chơi chòi thoài mải chả ai ngăn cấm cả . AOE sinh ra cái chòi không chơi thì để làm gì . Tui công nhận đánh DM choson cũng có lợi nhưng chỉ khi được phép đánh chòi . Khi mới vào trận các bác sinh nd ra xây chòi ( xây cách đều ra để mà chiếm đất ) Các bác càng xây được nhiều chòi thì đất chiếm được càng nhiều. Trong lúc đó đất quân địch lại ít đi => số nhà quân của địch ít đi vì cứ xây móng lại bị chòi bắn bung bết . Cho son mà đánh DM ko chơi chòi thì điểm mạnh giảm đi 1 nửa rùi còn gì nữa . Cho mà gặp Mioan thì tắt điện ngay.

hoangtuluoi308
24-07-2004, 13:14
Tại sao chỗ các bác lại không được chơi chòi nhỉ. Chỗ em chơi chòi thoài mải chả ai ngăn cấm cả . AOE sinh ra cái chòi không chơi thì để làm gì . Tui công nhận đánh DM choson cũng có lợi nhưng chỉ khi được phép đánh chòi . Khi mới vào trận các bác sinh nd ra xây chòi ( xây cách đều ra để mà chiếm đất ) Các bác càng xây được nhiều chòi thì đất chiếm được càng nhiều. Trong lúc đó đất quân địch lại ít đi => số nhà quân của địch ít đi vì cứ xây móng lại bị chòi bắn bung bết . Cho son mà đánh DM ko chơi chòi thì điểm mạnh giảm đi 1 nửa rùi còn gì nữa . Cho mà gặp Mioan thì tắt điện ngay.
Làm gì mà so sánh dữ thế! Chỉ cần mang pháo Hit của ông anh Arabia ra là tắt điện rùi, cần gì phải pháo Minoan cho nó mệt ra ...

Star-Fire
24-07-2004, 19:01
Làm gì mà so sánh dữ thế! Chỉ cần mang pháo Hit của ông anh Arabia ra là tắt điện rùi, cần gì phải pháo Minoan cho nó mệt ra ...
Đấy là nói thế cho chắc,vì biết đâu họ lại kéo ngựa vào trước để diệt pháo hoặc câu giờ cho lính chém áp sát. Với Minoan thì đây là một đạo quân có sức đánh sa gần như toàn diện làm sao mà Choson có cơ hội tới gần được.Về tốc độ tiến quân thì tốc độ của Choson = Minoan nhưng lại không chắc chắn bằng.Nếu nói mang pháo của Hit ra thì sao không mang pháo của Phoen ra chứ nếu lại gần thì đã có đàn voi đông đảo nhất chò bảo vệ rồi còn sợ gì Choson nữa(pháo bắn nhanh)

[Lyon]
25-07-2004, 14:58
Tại sao chỗ các bác lại không được chơi chòi nhỉ. Chỗ em chơi chòi thoài mải chả ai ngăn cấm cả . AOE sinh ra cái chòi không chơi thì để làm gì
Chỗ tui không chơi chòi vì mứt thời gian lém (mí lị cũng quen rùi, từ xưa đến nay chẳng ai bảo ai nhưng cũng có thấy ai xây chòi đâu)

Cho son mà đánh DM ko chơi chòi thì điểm mạnh giảm đi 1 nửa rùi còn gì nữa
Có thể lém nhưng ở đâu mừ lại chơi DM zậy?

KnightHV
25-07-2004, 15:19
Đấy là nói thế cho chắc,vì biết đâu họ lại kéo ngựa vào trước để diệt pháo hoặc câu giờ cho lính chém áp sát. Với Minoan thì đây là một đạo quân có sức đánh sa gần như toàn diện làm sao mà Choson có cơ hội tới gần được.Về tốc độ tiến quân thì tốc độ của Choson = Minoan nhưng lại không chắc chắn bằng.Nếu nói mang pháo của Hit ra thì sao không mang pháo của Phoen ra chứ nếu lại gần thì đã có đàn voi đông đảo nhất chò bảo vệ rồi còn sợ gì Choson nữa(pháo bắn nhanh)
Đem so sánh Minoan với Cho thì có khác nào đem so bố với con cơ chứ. Cho có thể nói là một trong những quân đánh kém nhất, lợi thế chỉ có mỗi cái lính Z nhiều máu hơn một chút chứ có cái gì hay nữa đâu nhỉ?. Bắn xa thì cũng quá tệ mà nói thật, không bao giờ có thể mang Z đến gần cung A nếu như nó nhiều nhiều một chút ,đấy là nói đến cung A thường thôi chứ không nói riêng Minoan đâu vì nếu như Minoan nó bắn xa như thế, mang Z vô chỉ có là nạp mạng cho bọn nó thui. Quân Z chỉ có thể nói là mạnh khi đã lên đời 4, nâng cấp hết các kiểu thôi chứ nếu không thì nó cũng yêu yếu chứ có gì lắm đâu ! Không phải có phải là cực đoan quá không nhưng nói thật là chỗ bọn tôi, nếu như đánh đội thì cái thằng CHO nó hay đánh ngay từ đời 2 lắm, đánh quẩy ấy mà, nếu như đội bạn thọ qua đợt đó thì cũng là thua luôn, trách nhiệm của CHO thế là xong. Nhiều lúc tôi tự hỏi không biết CHO có phải là đế chế yếu nhất không ? Không biết ý của mọi người thế nào ? ? ? ?

langgiangboyz
25-07-2004, 15:26
nói mãi về vấn đề yếu mạnh này nhàm ghê ta.choson ko đánh nổi minoan thì đành phải chịu thôi, chứ hổng lẽ ta đánh đế chế cả đời thì cả đời phải cầm choson àh.thì cũng phải có thế này thế kia chứ, cầm choson thua thì lẽ đương nhiên, nhưng thắng thì có phải là rất đáng tự hào ko???

Arabia
25-07-2004, 18:29
Đánh Death Match đê . Các bác cứ Minoan thoải mái iem Chó săn xem có ăn được ko hay lại 10 trận ko thắng nổi 1 . Luật mình thì Choson ko lợi thôi chứ nếu đánh DM thì Cho lợi kinh lên được trong khi Minoan thì yếu xìu . Mỗi quân 1 thế mạnh khác nhau , vậy luật chơi thế nào sẽ quyết định bên nào có lợi thế . Cũng xin nói thêm là đánh DM bà con ta chưa chơi bao giờ nên thường nghĩ tài nguyên nhiều , xây quân thoải mái , vậy ăn thua nhau là ở cách kết hợp và xử lý quân . Hoàn toàn ko phải , nếu thế thì ko còn cái hay của DM nữa . Luật DM là : 1 VS 1 thì Medium , Reveal Map . Đánh vài trận là mê ngay , cuộc chiến của xây nhà , chiếm lĩnh đất và phát triển cực kỳ thú vị , ko cẩn thận là chỉ sau mấy phút đã phải F10 + Enter rồi . Lần đầu tôi đánh cũng thế , sau 8' đã phải Quit mới đau chứ .

hoangtuluoi308
25-07-2004, 19:15
Quả thật là đỉnh cao! Nhưng theo em thì nhà Choson làm gì có cửa để đánh nhà Minoan khi lên đời IV. Nhà Minoan chỉ cần đẻ Ballista đi cùng cung A thì làm gì có con Z nào vào nổi, trong khi mà nhà Choson không có pháo to.

Star-Fire
26-07-2004, 19:29
To Arbia: sao lại phải để Reveal map cơ chứ,đành là chơi DM có nhiều tiền thật nhưng chỉ sau 5 phút giao tranh ác liệt là cạn nhưng giứt điểm Minoan trong mấy phút bằng cách xây tròi thì mệt. Tôi hiểu ý bác nói rồi,xây chòi nhanh hơn ra quân nên bác mới nói thế chứ bản đồ to hơn 1 chút và không reveal map thì bác làm sao dò đường để xây nhanh đây? Nếu là 1 người chơi lâu với bác thì họ có thể cũng xây chòi để câu giờ chờ quân ra(chòi phá chòi thì quá tệ mà dân qua thì dân chết)

Enchanteur
26-07-2004, 23:17
Tại sao lại cứ phải để DM làm gì ? random map hay hơn chứ ? Đánh thế thì hay hơn mà muốn hay hơn thì đánh thế

Arabia
27-07-2004, 12:14
To Arbia: sao lại phải để Reveal map cơ chứ,đành là chơi DM có nhiều tiền thật nhưng chỉ sau 5 phút giao tranh ác liệt là cạn nhưng giứt điểm Minoan trong mấy phút bằng cách xây tròi thì mệt. Tôi hiểu ý bác nói rồi,xây chòi nhanh hơn ra quân nên bác mới nói thế chứ bản đồ to hơn 1 chút và không reveal map thì bác làm sao dò đường để xây nhanh đây? Nếu là 1 người chơi lâu với bác thì họ có thể cũng xây chòi để câu giờ chờ quân ra(chòi phá chòi thì quá tệ mà dân qua thì dân chết)

Bản đồ Medium bé tẹo . Ko mở bản đồ thì ngay đầu bắt 1 con ngựa dò là xong , xây chòi cũng ko giết kịp con ngựa dò ấy đâu . Mà cả 2 bên cùng làm thế thì Reveal hay ko cũng vậy thôi , đánh ko Reveal cũng được nhưng làm mất cả 2 chút thời gian đi dò ko có ý nghĩa . Tương tự Starting Age đánh DM người ta cũng đời 4 luôn chứ ko ai đánh từ đời 1 cả vì đánh đời 1 thì cũng chả có ý nghĩa gì khi mà mình siêu giàu . Cao thủ đánh đâu phải ăn nhau ở những cái lặt vặt này . Còn đánh bản đồ to ra thì đâu còn hay , Hit vô địch , kể cả chơi với gà cũng còn chán mới kết thúc được trận đấu . Hơn nữa đánh Online bản đồ to mạng rất giật nên muốn chơi cũng ko được bạn ạ , 4 VS 4 Huge là tối đa còn thường là Large .

hoangtuluoi308
27-07-2004, 13:04
4 vs 4 chơi Large em đã chơi qua rùi, nhưng quả thật là rất khó bác Arabia ạ ! Nhà quân ngay sát nhau luôn, nói chung giảm bớt đi sự kích tính nhưng lại tăng thêm tính ác chiến, ai lên đời sớm 30 giây là biết ngay !

langgiangboyz
27-07-2004, 15:04
đánh bản đồ càng bé thì càng phải có độ tinh tế trong sử lý.anh arabia đánh bản đồ nhỏ cứ gọi là die die die, heeee.......

Arabia
27-07-2004, 17:00
Đánh DM nữa ko ông em ? Tại tính anh ko thích ăn thua bằng những cái lặt vặt nên mới thế . To to hẳn nhỏ thì quẩy miẹ nó luôn đi sinh ra đánh Large lưng chừng chán lắm . Thích đánh phát triển thì Huge luôn đi , còn đánh nhanh thì Medium mà đọ quẩy chứ còn Large ngựa chém chạy chạy quấy quấy đánh du mục ko phải sở trường của anh , anh ghét nhất là đánh như thế đấy . Có thắng cũng ko cảm thấy sướng vì nếu đánh đông người với kiểu đánh thế giỏi lắm dọn được 1 nhà , 1 mình dọn mấy nhà có phải hoành tráng hơn ko , cảm giác độc diễn rát sướng .

Star-Fire
27-07-2004, 20:59
To Arbia: Hà hà,vậy là bác sai rồi vì ngay từ đầu chủ đề có liên quan đến Choson thôi kia mà. Bác đang nói đánh DM với Choson. Chuyện có chơi Reveal map hay không thì chắc chắn có liên quan đến tốc độ xây chòi của Choson ở nhà đối phương.Tôi nói quân khác xây chòi là để dân của bác không thể tiếp cận nhà mà xây chòi đấy chứ nếu bác vượt qua được thì quân của đối phương cũng ra kịp. Bác làm sao chơi chiến thuật xây chòi nhanh hơn ra quân để phá nhà đối phương cơ chứ(bằng Choson)

gamevn.com[aoe]
28-07-2004, 09:44
ớ cái anh arabia này, đánh 1 vs 1 của large là quá đúng nghĩa, có thể đánh cả quẩy, có thể đánh cả đời 3, không biết đường nào mà lần, thế mới luyện cho ta khả năng ưu việt (hí có nói quá không nhỉ).
em thì xin chịu thua khả năng đẻ dân của anh rồi, nên 1 vs 1 đánh huge em xin thua luôn, chẳng nhẽ anh nhẫn tâm hành hạ thằng em như thế.chắc chắn là ko đúng ko???hi hi hi.
còn về DM mà đánh choson ý mà, đánh hổng lại chòi đâu, 1 vs 1 trong large, híc, 4 phút chòi cắm khắp bản đồ, còn đánh của lớn hơn choson là cái đinh gỉ nhá.sumer đập phát chết.

Star-Fire
28-07-2004, 19:57
Nhưng nếu chơi DM đời 4 (lagre) mà không Reveal map thì bác sẽ đánh thế nào? Bác không thể nhìn vào tài nguyên mà đoán nhà đối phương được mà bác chia dân ngay thì không thể xây chòi nhanh được

whitedragon1088
28-07-2004, 20:55
theo tôi choson la 1 quân khá mạnh nhưng chỉ khi lên đời bốn thui
nhưng cũng ko hẳn là thế vì nếu đánh nhanh thì quân choson chết chắc vì
1 choson lợi về bộ binh nhưng ơ đời 3 bo binh choson hầu như giống các lại quân khác và khi đánh đởi 3 nếu muốn dùng bộ binh thì phải nâng cấp 2 lần ( rất mất thời gian ) mà quân đới 3 cũng ko mạnh
2 choson khi lên đời 4 thì khá mạnh do bộ binh có nhiều máu nhưng khi gặp voi hoặc lính xiên thì thui toi ngay
đó chỉ là ý kiến của tui thui con các bạn thì sao

AS_Roma
28-07-2004, 21:35
noi chung ai noi cung~ deu` dung ca , moi quan co 1 the^' manh rieng cua minh` nen con` phai tuy` thuoc vao` doi' thu cua minh` danh quan gi` ma` a'p dung
nhung ma` du` sao toi cung ghet nhat la` danh quan choson vi` thuong` de' che' nay` phai di lay go~ va` thi.t xa nha` hon cac quan khac.
nong dan lam` an ko nhanh hon cac quan khac neu ko muon noi la` cham

Arabia
29-07-2004, 18:02
To Arbia: Hà hà,vậy là bác sai rồi vì ngay từ đầu chủ đề có liên quan đến Choson thôi kia mà. Bác đang nói đánh DM với Choson. Chuyện có chơi Reveal map hay không thì chắc chắn có liên quan đến tốc độ xây chòi của Choson ở nhà đối phương.Tôi nói quân khác xây chòi là để dân của bác không thể tiếp cận nhà mà xây chòi đấy chứ nếu bác vượt qua được thì quân của đối phương cũng ra kịp. Bác làm sao chơi chiến thuật xây chòi nhanh hơn ra quân để phá nhà đối phương cơ chứ(bằng Choson)

Bạn sai ngay từ cơ bản , chứng tỏ chưa đánh DM bao giờ. Xây chòi là để chiếm đất phát triển chứ sao lại phá nhà ? Chòi Choson + 2 ô bắn cực kỳ lợi hại . Phá nhà thì phải là bộ binh , thường người ta dùng voi , nhưng Choson thì dùng Z cũng được ( đi kèm với với vài con phù thuỷ) vì nhà BB xây nhanh , bắt quân nhanh , ngay đầu tốn có 1/2 chỗ nên ko bị phân tâm xây BE . Lên đánh Online thì mới hiểu được cái hay của nó chứ chưa thử sao mà biết , nói thì bao giờ cũng dễ . Tài nguyên đầu tuy nhiều thật đấy nhưng hết nhanh lắm , nếu để bị ép thì cầm chắc thua . Thế nên ngoài Hit ra 2 quân người ta hay lấy nhất khi đánh DM là Catha voi nhiều máu với Choson chòi xa. Nói chung chỉ chọn 3 loại quân này khi đánh DM thôi . Lần đầu tôi đánh lúc đầu đối phương xài voi ép mình vào , sau đó bắt độc bắn đá kệ mẹ ngựa đôi tôi lao vào , phá nhà xây chòi là chính thì chắc bạn hiểu cuộc chiến tranh đất quan trọng thế nào . Chòi mọc đến đâu thì sau đó là nhà mình mọc lên ở đó .

Arabia
29-07-2004, 18:23
Thế nên nếu bạn đánh DM nhiều thì sẽ hiểu được rằng , đánh DM cũng tuỳ thuộc vào bản đồ . Những trận ở trong góc nhiều rừng thì chưa đánh đã biết thua , ko có đất mà xây nhà phát triển . Bạn có bao giờ đánh Online ko , nick là gì để hẹn hôm nào tôi tiếp bạn vài trận DM cho bạn mở rộng tầm mắt , bản đồ từ Large trở xuống , mở bản đồ hay ko tuỳ ko quan trọng , nếu mở bản đồ cho nhanh thì có luật No paiting tức là ko được vẽ tường , nhà ... vào nhà đối phương . Còn nếu ko mở thì cũng chả sao hết , đánh Online đâu phải lúc nào cũng mở bản đồ (để chống những thằng bẩn cứ cố tình xài chiêu vẽ ) . Đánh DM khác với đánh RM rất nhiều và cũng rất hay vì nó làm mình có cảm giác đang ở chiến trường thực sự , tranh giành nhau từng tấc đất một .

hoangtuluoi308
29-07-2004, 18:58
Nhưng mà theo bác thì đang ở chiến trường thực sự thì mình có nhiều tài nguyên như vậy không ?
Em nghĩ game chiến thuật thì phải kể cả phát triển lúc đầu chứ cứ ngồi co giò đánh nhau thì mất đi cái hương vị khi mình lên đời nhanh, chăn dân nhanh nó như thế nào ...

Star-Fire
29-07-2004, 19:37
Ra vậy,tôi từ trước giờ chưa hề nghĩ chiếm đất khi chơi DM lại quan trọng đến vậy. Tôi quen đánh RM nên chú trọng phá nhà để tiễu chừ hậu hoạ.Để xem thế nào đã,phải công nhận là bác 398 nói cũng có lý nhưng đây là trận chiến DM cơ mà,ở chiến trường thì cần dựa vào những gì sẵn có. Còn truyện đánh Oline thì tôi có nghe nhưng chưa thử chơi(mặc dù đánh trên đấy sẽ gặp nhiều cao thủ) có lẽ sắp tới tôi sẽ chơi thử xem nếu không thì chẳng khác nào ếch ngồi đáy giếng.

Enchanteur
30-07-2004, 14:28
Đánh Dm thì khác gì chơi cheat ? nhiều tài nguyên quá , chỉ chú ý đến chiến thuật thôi , đánh đế chế đòi hỏi phải phát triển chứ ? như thế là mất đi một cái hay của đế chế rồi

Star-Fire
30-07-2004, 19:30
Nhưng ai bảo bác chơi DM như chơi cheat! Nếu bác đánh lâu mà không thắng thì bác có chạy khắp bản đồ cũng không đủ tài nguyên cho bác đâu. Dánh RM từ đầu thì mới cần phát triển còn DM thì bác phải làm thế nào để kết thúc nhanh được đối phương là cả một vấn đề vì mình có thì đối phương cũng có.Mà họ cứ thủ,ta tấn công như nướng quân thì chỉ có mà đầu hàng thôi

hoangtuluoi308
30-07-2004, 20:26
Nhưng ai bảo bác chơi DM như chơi cheat! Nếu bác đánh lâu mà không thắng thì bác có chạy khắp bản đồ cũng không đủ tài nguyên cho bác đâu. Dánh RM từ đầu thì mới cần phát triển còn DM thì bác phải làm thế nào để kết thúc nhanh được đối phương là cả một vấn đề vì mình có thì đối phương cũng có.Mà họ cứ thủ,ta tấn công như nướng quân thì chỉ có mà đầu hàng thôi
Nói như bác thì ... ai cũng đúng hết ! Bởi vì mỗi cách chơi có một cái hay riêng, chả cái nào giống cái nào cả. Vì vậy chúng ta đánh RM hay DM đều được hết, chẳng qua là ta quen đánh như thế nào thôi !

Arabia
30-07-2004, 21:16

Nhầm đó . Đánh DM ko phải làm thế nào để kết thúc nhanh đối phương đâu . Đánh mà ko phát triển thì chắc chắn toi . Tài nguyên lúc đầu công nhận là nhiều nhưng chỉ 5' là xài hết thôi , nhanh lắm . Ko phát triển thì toi chỉ là vấn đề thời gian thôi . Mọi người chiến thử DM đi , vui lắm .

[Lyon]
30-07-2004, 22:08
Thế seo! Tui chưa bao giờ chiến DM với người cả, chỉ chiến với máy thui. Mừ chiến với mí chú nè thì cứ đẻ tuyền Axe man đi vưỡn dẹp đẹp 7 chú Hardest ^_^

Handoi_Kodoi(KT)
30-07-2004, 22:10
Choson nếu 4 đánh 4 bản đồ HUGE thì đánh quẩy đời 2 rồi bo thành lên đời 4 đánh Z.Chứ đời 3 thì thuộc loại yếu.Z thì kém Z của ROMAN,ngựa C thì ko phải đối của YAMATO...nói chung ko đánh được đời 3.Trừ khi đánh với người kém hơn hoặc bài mình giàu người ta nghèo thế thôi.

Handoi_Kodoi(KT)
30-07-2004, 22:14
[Lyon] bốc phét à.Axeman mà dẹp 7 hardest à cho em làm đệ tử với anh ơi.Muốn gáy thì tìm chỗ mà gáy chứ đừng lên đây bốc phét.Về bốc phét với mấy thằng trẻ con ý.

[Lyon]
30-07-2004, 22:24
Tui không nói phét một chút nèo đâu! Cậu cần phải tin tui. Tui chiến cũng nhìu nơi rùi kể cả khu tam giác và tui biết thực lực của mình cùng lắm cũng chỉ xếp loại khá. Nhưng dùng Axe man để giết 7 hardest khi chơi DM tui dám chắc đó! Tui tin là hầu hết mọi người đều làm được chỉ cần chịu làm thui. Cậu chưa tin tui có lẽ vì chưa thử thui!

Diane Kruger
30-07-2004, 22:27
Thực ra tui nghĩ Choson không được mạnh cho lắm. Tui chỉ thich đánh Choson Khi mạng được để chế độ victory: Standard mà thôi. Vì tui nghĩ điểm thủ của Choson là rất lớn:
- Có chòi canh: công 20; tầm xa 7 + 5; và Hp o dạng dùng được ( Điều này thì ai cũng biết )
- Có tường thành Hp rất lớn.
Chính vì vậy nên thủ để xây Wonder và giành chiến thắng. Nhưng trước khi đặt chiếc Wonder đó thì phải bao được nhà và có khoảng 4000 vàng để lên đời 4 , cải thiện và xin Z thần. Khi co đủ thịt và vàng để lên thần Z thì vòng ngoài đã có chòi canh bảo vệ còn nếu họ lao vào phá Wonder thì chỉ có thí mạng cho Z và chòi mà thôi.
Còn nếu họ dùng máy ném đá để phá thành và chòi thì chỉ co nướng cho Z mà thôi. Nhưng tất nhiên phải gọi cả đồng minh nữa thì mới bảo vệ được Wonder.

[Lyon]
30-07-2004, 22:31
^_^ Chỗ bác vưỡn còn để chế độ Victoria kỉu xây Wonder nữa seo?

willy1220
31-07-2004, 13:11
các bác đánh choson thì nâng cấp thằng đeo balô trong BC ý ! quân lên hơi bị đông! mà Choson phải đánh đội thì mới bo được còn đánh 1s1 thì thua đến 60% rùi!

12h30
31-07-2004, 16:16
choson con co diem loi la Lezion(Z) rat re,chi co 35food va 15god

12h30
31-07-2004, 16:19
sai rui,choson keo vai con phao theo va vai dao Z thi chi co la vo dich,san day co ai dau choson voi nhau ko

hoangtuluoi308
31-07-2004, 16:48
Bác nè viết có dấu cho anh em đọc dễ hiểu 1 chút chứ !

sai rui,choson keo vai con phao theo va vai dao Z thi chi co la vo dich,san day co ai dau choson voi nhau ko
Vô địch với ai thì không biết nhưng cứ gặp ballista thần nhà greek và minoan thì chỉ còn mang xác về thôi ! Vô địch nhặt xác thì đúng đó !

gamevn.com[aoe]
31-07-2004, 19:55
bây giờ box có nhiều thành viên mới quá, ko hiểu là ng` mới vào hay là cũng như tui, chán nick langgiangboyz nên mới chuyển qua nick mới này quậy cho vui.
choson ko yếu lắm đâu, có lính đâm vậy hơn hẳn nhà per rồi, có bánh xe vậy là hơn hẳn nhà mace rùi.

Star-Fire
31-07-2004, 23:46
Tôi đồng ý với ý kiến của bác hoangtulươi308. Nếu như gặp những đạo quân chuyên về voi thì không phải là thua ư? Đơn giản nhất thì cứ so luôn voi với bắn đá cùng với Z và bắn đá thì bên nào có lợi hơn? Còn lại gần những đạo quân chuyên bắn xa đi cùng với pháo như Mioan,Hittle thì có mà chạy bán sống bán chết đi ấy chứ(pháo với số luợng nhiều bắn tuy không chính xác nhưng có khi cả đám mất gần hết máu cung chỉ việc dọn dẹp cái đống gần chết ấy là xong, tầm đánh tự động của Z rất kém nên tiếp cận và tiêu diệt nhanh đối phương là rất khó)

NoxiousRose
01-08-2004, 03:11
quây tường nhà chắc vào
khai thác tít mù vào
dân nhiều vào
32 dân mới lên đời
thì sau này mới kịp đà phát triển
lên Z bạc thì đẻ quân ngay
để cầm cự
lên Z thần
đánh cho sướng tay vào
gặp T của Gre
chém mạnh vào
quân ta rẻ hơn mà
gặp voi Per
chạy nhanh vào
vì nó vẩy đuôi cái
chết cả 9 họ
Choson : nếu ai biết sài thì cũng sẽ được coi là quân lợi nhất AOE

langgiangboyz
01-08-2004, 14:50
ơ lại còn làm thơ nè, ngộ quá.
1 vs 1, ko biết ra sao
nhưng gặp lạc đà em thấy chos die
đánh bo thành em sợ
mình lên đời 4 thì đội out hết rồi
em xin hết.

seven_love123
01-08-2004, 18:12
Z điên gặp pháo thẳng thần của tui là tắt điện

seven_love123
01-08-2004, 18:18
Z điên thì có gì là mạnh đâu .đánh 1x1 thì bị out ngay

Diane Kruger
01-08-2004, 19:50
Tất nhiên 1 vs 1 thì nhà Choson là bất lợi hơn rồi nhưng để đánh 3 vs 3 hay 4vs 4 thì không thể nói trước được điều gì. tất nhiên khi giao đấu đông thì Z móc lốp nông dân cũng hiệu quả không kém các đội khác, có khi tôi thấy còn hiệu quả hơn ngựa C đó. Mà Choson cũng có Hilepolist dùng tạm, chính vì vậy mà chẳng đến nỗi quá bí khi chơi Choson.
Được một cái nữa là phù thuỷ khá rẻ dùng cũng được. Vậy thì gần ngại gì khi ta cầm Choson chứ.

hoangtuluoi308
01-08-2004, 21:25
Lại còn có cả chuyện Z móc lốp nữa sao ??? Chẳng hiểu nổi nữa. Z chỉ phát huy tác dụng khi đi theo số đông mà thôi. Mà dân nâng cấp bánh xe thì Z chăn kiểu gì nhỉ ???

[Lyon]
01-08-2004, 21:46
Quân Z chơi quá ư là bất tiện. Chẳng qua Choson chẳng có quân gì đáng kể nên mí phải dùng đến nó thui. Z của choson tuy trâu máu nhưng không phải là đối thủ của Z Roman. Vậy mừ chới Roman mí người dùng đến Z đâu.

Dragon Slayer
02-08-2004, 10:02
Chốn chỉ phát huy tác dụng khi đánh bè .Khi chơi bè các nhà khác sẽ lo chống ban đàu tạo điều kiện cho nhà chốn lên đời 4 và tạo Z.Ztuy không phải là quân dùng để chăn dân nhưng để phá nhà thì hết sức hợp lý.một khi đã phát triển thì Z không hề sợ bất cứ đối thù nào nên việc đánh bung nhà là rất dễ,tói khi đó thì các nhà khác chỉ làm nhiệm vụ lùng dân chăn là ổn.Cứ cho Z đi bo khắp các mỏ vàng trên bản đồ thì coi như trận ấy thắng.Con nếu đánh 1 chọi 1 thì nhà Choson chỉ còn cách đánh ngựa chém thôi!

hoangtuluoi308
02-08-2004, 10:07
']Quân Z chơi quá ư là bất tiện. Chẳng qua Choson chẳng có quân gì đáng kể nên mí phải dùng đến nó thui. Z của choson tuy trâu máu nhưng không phải là đối thủ của Z Roman. Vậy mừ chới Roman mí người dùng đến Z đâu.
Không phải là Roman không dùng Z đâu bác Lyon ạ ! Mà đơn giản là xọc đôi của Roman mạnh quá, nên họ chăm chú đánh xọc đôi hơn, mặt khác nếu như có Centulion hay voi điên khắc chế xọc đôi của nhà Roman thì đã có ballista thần hỗ trợ rồi, nên họ thường đánh xọc đôi hơn.
Vả lại quân vàng thì thường phải dùng vàng nhiều nên ưu tiên cho đồng minh phát triển lấy vàng đi đánh cùng mình. Quân gỗ vừa rẻ, lại sẵn tài nguyên trên bản đồ nên rất dễ được trọng dụng. Mà xọc đôi đâu có yếu, cứ limited xọc đôi mà đi cùng quân đồng minh thì lợi quá còn gì ???

Dragon Slayer
02-08-2004, 10:37
nói thế cũng không đúng vì tuỳ đối phương chơi quân nào nữa.Nhưng theo tôi nếu đánh đời III nên dùng ngựa chém hơn vì rõ ràng là ngựa sọc chưa nâng cấp không thể nào chọi được với số đông ngựa tên được.Nhưng nếu đánh dai dẳng tới đời IV thì ngựa sọc đôi là một giải pháp hợp lý do rẻ và khá mạnh,nhưng nên đi thêm cả pháo và Balitsta đề phòng địch có những quân đánh giáp tốt như voi điên,Z thần,C thần ..v...v...Nói chung Roman là một nhà mạnh nên tuỳ vào từng trận mà đưa ra giải pháp hợp lý!

hoangtuluoi308
02-08-2004, 10:54
Uh ! Đời III thì Roman thường đánh ngựa chém hơn là đánh ngựa xọc. Nhưng mà nhà Roman có 1 cái rất gét đó là không có quân gì có thể cương được lạc đà, trừ Centulion ra. Vì vậy thành ra Roman lại là nhà có khả năng cơ động kém nhất . Nhưng bù lại dân Roman làm khá trâu và nhà Roman thì lại rẻ, rất lợi cho sự phát triển lúc đầu.

Star-Fire
02-08-2004, 13:58
Tôi thấy để bù lại những thiếu sót của Roman mà bác hoangtư308 nói thì nhà rẻ tiện lợi cho việc xây nhà để lên đời nhanh rồi còn gì.Nếu quân ta lên đời nhanh thì tốc độ ra ngựa sọc cũng sớm hơn 1 chút,lạc đà cậy không phải nâng cấp cũng có và chém nhanh thì ta quây thành lại bí quá thì thêm vài con cung T đỡ cùng ngựa chiến là xong.Dù sao thì lạc đà sử dụng vàng sẽ gây chở ngại lớn hơn chơi gỗ nhiều nên không mấy ai chơi lâu dài đâu(đánh nhiều sẽ khó phát triển).Họ châu lạc đà thì ta tăng thêm ngựa với cung T là được.

hoangtuluoi308
02-08-2004, 14:16
Có một điều thế này ! Nhà nào đánh lạc đà thì đều được cộng attack khi đánh với ngựa chém hay ngựa xọc Roman, nên có thể nói nhà Roman phải rất vất vả trong việc chống lại lạc đà, đó là còn chưa kể đến Centulion của họ nữa chứ. Mặc dù vậy do các nhà quân rẻ mình có thể đóng mấy cái B_Y ngay từ đầu. Nhưng tui đã thử nhiều lần rùi, nếu như bên họ 1 người ngựa tên , 1 nhà đánh lạc đà thì đúng là nhà Roman có mạnh đến mấy đi nữa cũng vô phương cứu chữa. Rất tiếc là nhà Roman lại không có lạc đà. Thật là 1 điểm quá bất lợi, nếu như nhà có điều kiện thuận lợi mà bo nhà thì có thể đẻ nhiều Centulion chống lại thì may ra còn có cơ ... Chứ cứ dựa vào mấy đạo ngựa xọc gỗ thì khó mà uýnh lại được ...
Qua mấy lần đánh Roman tui có cảm giác là quân Roman là quân có khả năng cơ động kém nhất, nhưng khi lên Iron thì cũng không đến nỗi nào vì lúc đó có Ballista làm giảm đi điểm yếu của họ rùi !

Matrix
02-08-2004, 17:37
Sao không thấy ai nói đến tháp canh nhỉ. Tháp canh Roman rẻ hơn 50%. Cực kỳ hiệu quả đấy.

khakhasochet
02-08-2004, 19:36
theo tôi thấy thì đánh tháp canh đời 3 không phải là một giải pháp tốt
vì ta sẽ phải phân tán lực lượng nông dân đi chặt đá
mà như vậy sẽ rất mất thời gian
sẽ làm ta chậm phát triển do không tập trung nông dân
để chặt gỗ và làm ruộng
hơn nữa sự mất tập trung sẽ dễ làm ta phân tán
nếu đối phương đến chăn dân sẽ hay quên mà không chạy được nông dân
mà theo như tôi thấy
trong đế chế ngoài việc phát triển nhanh ra thì việc chăen dân cũng rất quan trọng
nếu người nào có khả năng chăn dân tốt có thể nắm chắc phần thắng mặc dù khả năng lên đời có chậm hơn đối phương một chút
thà rằng chú tâm vào viêcchặn dân còn khả quan hơn
bởi những phút đầu tiên khi mới lên đời thì việc chăn dân còn quan trong gấp bội
tuy nhiên có thể xây chòi canh khi lực lượng đã khá mạnh
ta sẽ xây chòi canh để bảo vệ nông dân làm ruộng hay chặt gỗ ...
vì khi quân đối phương đến sẽ bị chòi canh bắn chặn
đảm bảo sẽ gây được sự chú ý của quân địch để nông dân có thời gian chạy chốn
tuy nhiên cũng còn tuỳ thuộc vào đồng minh của mình có mạnh hay yếu để ta còn có phương pháp đánh thích hợp
nói chung việc sử dụng chòi canh chỉ lên dùng khi nông dân đã đông
chứ không lên dùng ở những phút đầu

hoangtuluoi308
02-08-2004, 22:56
Hic hic ! Không có đâu, khi đâu multi chẳng ai cho xây chòi canh và tường cả, chẳng qua gặp không thường xuyên nên bỏ qua thôi. Chứ khi đấu mà ai xây chòi là họ phản đối liền à ! Phải del cái chòi đó đi ngay thôi ...

Matrix
03-08-2004, 09:35
theo tôi thấy thì đánh tháp canh đời 3 không phải là một giải pháp tốt
vì ta sẽ phải phân tán lực lượng nông dân đi chặt đá
mà như vậy sẽ rất mất thời gian
sẽ làm ta chậm phát triển do không tập trung nông dân
để chặt gỗ và làm ruộng
hơn nữa sự mất tập trung sẽ dễ làm ta phân tán
nếu đối phương đến chăn dân sẽ hay quên mà không chạy được nông dân

Tôi không nghĩ vậy. Bình thường có ít người đánh tháp canh vì nó tốn khá nhiều đá. Tuy nhiên với lợi thế rẻ hơn 50% tháp canh là lựa chọn tốt khi đánh Roman (với dân tộc khác thường là lợi dụng 150 đá ban đầu để bo tường chứ ít khi đánh tháp canh).
Việc chơi tháp hay không còn phụ thuộc từng trận đấu. Nếu đối phương là Persian hay Yamato hay Catha thì bạn nên chơi tháp. Chỉ cần 2 ND ăn đá, khi lên Bronze bạn đã có thể có 5-6 tháp canh quanh nhà. Khi đó chỉ cần dân + tháp bạn đã có thể thủ được với khoảng 3-4 con camel hay calvary. Tất nhiên đây chỉ là giải pháp tạm thời nếu mình đánh chậm hơn đối phương. Cái chính là sẽ không phải dặt dẹo kiếm ăn khi quân địch đến. Còn quên không chạy được ND thì kiểu gì chẳng chết :p

Diane Kruger
03-08-2004, 09:50
Ai bảo là không hay đánh tháp canh. Khi mà 3vs3 hay 4vs4 thì nhà làm chủ đạo trận đấu đó mà không có thành bao và tháp canh bảo vệ đội ruộng thì để nó vào nó làm thịt hết dân à? Trơi ơi! Sao kiến thức con kém quá vậy? Đến bây giờ con mới biết một đế chế mà dân đã bị một đế chế khác mang ra sử tử. Khi đánh co từ 6 trở lên thì ắt hẳn bên mình sẽ có một nhà yếu hơn nhưng quân khác, ki đó thì thành viên đó đi phe mọi thư hiếm như đá đó. chỉ khi đó thì người cầm trịch cục diện moéi an tâm được. Còn mà khi đã mang quân đi đánh mà lại bị móc lốp dân thì Resign

Diane Kruger
03-08-2004, 09:57
Tui thấy các bác có ác cảm với Z thế là không được đúng lắm. Vù Z cua Choson di chuyển cũng nhanh và súc tấn công lớn, có độ lì cao vì Hp nhiều và đặc biệt là rất rẻ.
Như vậy thì làm sao mà không móc lốp được dân. Khi hộ đang làm ruộng mà mình sộc tới thì có mà ngả hết cả lũ.
Tất nhoên là tui thừa nhận việc Z chăn nông dân không hiệu quả bằng các loại ngựa trong nhà BA.
Khi mà Choson gặp Persian, Cathan, Mace... thì phù thuỷ vô cùng rẻ đi với Z thì có limite voi cung khóc.
Đó là theo tui như vậy . Mong các bác góp ý thêm.

Enchanteur
03-08-2004, 10:07
Có ai bảo Z yếu đâu ? chỉ mỗi tội lên z thần thì lâu quá , nếu đồng đội mà không mạnh thì toi ngay

snowlion
03-08-2004, 10:12
Có ai bảo Z yếu đâu ? chỉ mỗi tội lên z thần thì lâu quá , nếu đồng đội mà không mạnh thì toi ngay
Đúng là Z không yếu.Khi lên Z thần được thì đừng có mà coi thường nó.Nhất là Z choison và Z roman.Nhưng nói chung chơi Z không hiệu quả cho lắm,nếu đồng đội không mạnh thì F10+Ẻnter ngay.

hoangtuluoi308
03-08-2004, 11:20
Thì trong trận đấu lúc nào chẳng thế. Bất kì quân nào lắm được cục diện trận đấu thì cũng mạnh hết. Kể cả quân có ghẻ đến đâu đi chăng nữa, nếu mình không đè bẹp họ bằng chất lượng thì đè bẹp họ bằng số lượng có sao đâu. Mình đang là người chiếm ưu thế và có khả năng phát triển kinh tế ổn định hơn họ mà ?

Đường_Sa_Sa
05-08-2004, 15:16
tôi thấy choson chỉ dùng để đánh úp ở đời 3 thôi ! lên đời 4 mới có cơ ngóc đầu lên được.ông nào nói bộ binh Choson mạnh đời 3 vậy? nếu gặp Ass hay Minoa thì có mà khóc ra ...máu .Choson chỉ trong vào tower và wall thôi!

NoxiousRose
05-08-2004, 15:26
ơ lại còn làm thơ nè, ngộ quá.
1 vs 1, ko biết ra sao
nhưng gặp lạc đà em thấy chos die
đánh bo thành em sợ
mình lên đời 4 thì đội out hết rồi
em xin hết.

1 vs 1 thì ai chọn Choson làm gì cho hấp !
trừ khi đành luyện với 1 thằng mới chơi
4 vs 4 mà lo mình lên được 4 thì Đồng Minh out hết rồi thì tốt nhất là đi tìm đồng minh mạnh hơn hoặc đánh quân khác thôi !
Có ai cấm rải nhà BB ở nhà đồng minh hỗ trợ
Có ai cấm đồng minh cầm cự miếng cháo miếng cơm để trông chờ Choson lên đời
Có ai cấm đồng minh chịu hy sinh để thúc đẩy quá trình phát triển cho Choscon
v.v... và v.v....
Có công mài sắt có ngày lên kim
hi hi

Star-Fire
06-08-2004, 21:57
Tôi thấy chủ đề này đã có từ lâu nhưng chỉ có mỗi ý kiến Choson đánh đời 4 Death macth là hay thôi

hoangtuluoi308
06-08-2004, 22:28
Thế còn theo bác Star-Fire thì quân Pal thì đánh đời mấy là hay nhất ?
Theo tui là uýnh đời II đó . Dân Pal khoẻ ,đẻ ít thôi mà làm trâu và nhanh dã man luôn !

Enchanteur
07-08-2004, 09:00
Uhh , dân Pal đánh đời 2 hay lắm vì quẩy của nó mạnh thật còn cái vụ dùng dân thì nghe không ổn lắm vì dân pal đắt quá , theo các bác thì 2 thằng dân shang với 1 thằng pal thì bên nào thắng ? pal mạn hơn nhưng mà 2 đánh 1 chẳng chột thì què phải không ?

Sphinx_2488
07-08-2004, 15:59
CHoson mà lên đời 4 có cả Z thần rùi thì làm thế nào để chống hả các đại ca , em bị nó ép quá, thăng ôn nó bảo đời 4 mới đánh thế là xọc đôi của mịnh bị nó đập chết hết :((