PDA

View Full Version : Tổng hợp kinh nghiệm mua, sử dụng và bảo quản USB Memory Flash Drive

Trang : [1] 2

barcano1
14-04-2006, 18:45
Tổng hợp kinh nghiệm chọn mua, sử dụng và bảo quản USB Memory Flash Drive

Hiện nay ổ đĩa cứng di động gắn qua cổng USB (USB Memory Flash Drive ) ngày càng trở nên thông dụng. Nhưng làm sao để chọn mua, sử dụng và bảo quản USB Memory Flash Drive (sau đây gọi tắt là USB Flash) một cách đúng đắn là cả một vấn đề. Với kinh nghiệm bản thân cùng việc tham khảo trên sách báo đã khiến tôi nảy ra ý định viết bài tổng hợp này. Trong phạm vi bài viết này, tôi chỉ đề cập đến loại USB dùng để lưu dữ liệu đơn thuần chứ không có thêm chức năng nghe nhạc MP3 hay ghi âm nào khác. Nhưng kinh nghiệm sử dụng và bảo quản USB MP3 Player cũng tương tự. Nếu có gì thiếu sót trong bài viết nhờ các bạn bổ sung thêm, tôi xin cảm ơn.
(Bài viết này khá dài, vì vậy tôi sẽ chia ra làm nhiều phần cho các bạn dễ theo dõi ...)

Do bị xóa bài và tôi k0 kịp copy lại nên phần hướng dẫn mua + kinh nghiệm và những thủ thuật đã bị xóa mất :|. Để tôi kiếm lại thử xem...

barcano1
09-05-2006, 21:16
anh có phần mềm nào quản lý đặt pass word cho mọi loại máy USB ko vậy ?
@ À, nghe nói có phần mềm này U-Storage Tool 2.5 nhưng links download thì khá khó kiếm... Ngoài ra cũng còn vài phần mềm khác nữa. Nhưng nói chung là sử dụng USB của hãng nào thì nên dung phần mềm của hãng đó format và đặt pass là hay nhất ...

@ À, tôi thấy cách làm USB Boot cũng khá hay nên sẵn tiện Post lên đây cho mọi người tham khảo nhé :

Cách làm ổ đĩa USB Boot

Bình thường bạn vẫn hay Boot máy bằng ổ cứng hoặc CDROM, thế nhưng vì một lí do nào đó mà cả 2 cách Boot trên không thể được thì lúc đó bạn phải Boot máy bằng cách khác. Trước đây bạn thường nhờ đến đĩa mềm. Nhưng với sự phát triển của ổ đĩa USB, USB Flash đã dần thay thế đĩa mềm. Kể cả trong lĩnh vực Boot máy nhằm tiến hành các công việc cứu hộ...

Đầu tiên là bạn phải kiểm tra Mainboard của máy có hỗ trợ Boot bằng ổ cứng gắn ngoài và USB Flash không cái đã. Nếu có thì hãy vào Main và chọn ưu tiên Boot bằng USB.

Chú ý quan trọng là khi boot bằng USB thì ổ USB sẽ trở thành ổ đĩa cứng đầu tiên (Ổ C chẳng hạn) của máy. Còn các ổ đĩa khác sẽ được đôn lên một kí tự (Ổ C thành ổ D...)

Cách làm :

1.Tải tập tin SP27213.exe (dung lượng 1.9 MB) tại http://www.sibd.ca/Files/SP27213.exe (Đã sửa) .

Chạy tập tin này và cài vào ổ C của máy, bạn sẽ được tập tin Hpusbfw.exe (436 KB). Cắm ổ USB Flash vào máy tính và chạy tập tin trên trong Win XP hay Win 2000. Nó sẽ nhận ổ đĩa USB của bạn là ổ H chẳng hạn. Nó sẽ hỏi bạn có muốn Format ổ H này theo dạng Quick Format (Fomat nhanh) và tạo thêm các file khởi động không ? Bạn hãy đánh dấu chọn 2 dòng :

- Quick Format

- Create a DOS startup disk : Với tùy chọn này bạn chọn thêm tùy chọn phía dưới (Using DOS system files locate at) và nhập vào ổ C:\

Nhấp nút Start để HP USB Disk Storage Format bắt đầu tiến hành Format. Xong xuôi thì ổ đĩa của bạn đã có thể Boot vào DOS nhưng vẫn còn thiếu sót khá nhiều. Cần bổ sung thêm vài thứ ở bước sau...

2.Chép thêm thư mục NC (Hoặc Volkov Commander) để dễ dàng thao tác-quản lí file trong DOS và thêm thư mục COMMAND (Bạn phải cần đến máy tính chạy Win 98 để chép thư mục này vào USB, sau đó đổi tên nó thành DOS). Ngoài ra cần chép thêm thêm cả 2 file Autoexec.bat và Config.sys (Để DOS nạp các lệnh nhằm điều khiển CDROM trong DOS) với các dòng lệnh chính như sau :

File Autoexec.bat :

@ ECHO OFF
PROMPT $P$G
PATH=C:\DOS;C:\NC;
C:\DOS\MSCDEX /D:MSCD001
C:\DOS\MOUSE.COM
C:\DOS\SMARTDRV

File Config.sys

DEVICE=C:\DOS\HIMEM.SYS /testm:off
DEVICE=C:\DOS\EMM386.EXE NOEMS
FILES=50
DOS=HIGH,UMB
FCBS=4,0
BUFFERS=20,0
LASTDRIVER=Z
STACKS=9,256
DEVICEHIGH=C:\DOS\ECSCDIDE.SYS /D:MSCD001

Bây giờ bạn hãy khởi động lại máy và ấn phím tương ứng với Main (Có thể là F2,F11,Del... tùy vào Mainboard) để chọn cách Boot là USB-HDD.

Nếu thành công bạn sẽ làm việc với dấu nhắc C:\ và bạn có thể làm gì tiếp theo tùy thích

LBVMVT 114

ddhuans
14-06-2006, 11:20
Mình đang định mua USB loại 512 MB, theo thông tin trên mạng thì mình có biết loại USB Flash 512MB Kingtons có giá là 17$, mong mọi người tư vấn giúp mình thêm tí xíu kiến thức :)

giá 17$ ấy chưa gồm thuế đấy!
Giá của các trang trên mạng nó "mông lung" lém!
hàng đưa về Vn bị đánh thuế nữa!

barcano1
14-06-2006, 13:20
Mình đã thử tạo hình nền như cách bạn chỉ. Hình nền đã xuất hiện nhưng kích cỡ thì không chính xác. Tức là không hiện hết cả cái hình lên. Muốn đổi kích cỡ hình thì làm như thế nào?
@ Muốn hiện hết cả hình lên thì bạn phải mở cửa sổ W.E ở chế độ Max thì hình nền mới hiện lên đầy đủ được (nếu hình nền có độ phân giải là 800x600, và màn hình của bạn có độ phân giải là 1024x768))

Ah với lại bạn biết cách làm auto run một file nhạc không? Tức là cắm USB vào thì nó tự play một file nhạc đấy. Cám ơn bạn nhiều.

@ Tạo một file Autorun tương tự như thế. Sau đó thêm vào đó dòng này :
Open=(đường dẫn tới file nhạc đó, ví dụ Musics\mysong.mp3 ..) KHuyên bạn nền để file nhạc ngay trên thư mục gốc của ổ đĩa USB. Lúc đó bạn chỉ cần thêm vào dòng này:
Open=mysong.mp3

Mình đang định mua USB loại 512 MB, theo thông tin trên mạng thì mình có biết loại USB Flash 512MB Kingtons có giá là 17$, mong mọi người tư vấn giúp mình thêm tí xíu kiến thức :)

@ Không thể có cái giá đó đối với hàng Kingtons 512 MB ở VN được. Cứ dự trù là 1 MB = 1k thì USB 512 MB cũng phải tầm 250k trở lên...

Judas Priest
15-06-2006, 10:16
Cho tớ hỏi : tớ có cái Kingston 256, chả hiểu sao khi đưa file vào thì ok, đọc file ngay sau khi đưa vào cũng ok, nhưng nếu rút ra rồi cắm vào lại thì xuất hiện tình trạng không đọc được file mặc dù vẫn báo tên file và dung lượng như thế. Đối với folder thì xuất hiện tình trạng tên bị chuyển thành 0000.0000 gì đấy nhức cả đầu, sau khi format lại (FAT) thì các files và folders lỗi trở thành những "thứ vô dụng".
Làm sao để khắc phục ?

heheduy
15-06-2006, 10:33
hix hix , đúng là ok...pó chim thật rồi . Hông hiểu do đâu , mà bi giờ cái usb 512 kington của em cắm vào cái , máy vẫn nhận , trong my computer hiện lên ổ tên là remove disk (mặc dù em đã đổi tên ) , click vào thì thông báo là " bạn hãy cho đĩa vào ổ và thử lại " ( đại loại như thế , em ko nhớ rõ , giống như ko cho đĩa cd vào ổ mà click vào cd room ý ) . Trước đó em có ra quán nét , cóp vài thứ , rồi lỡ xem cái bài của bác barcan01 về cách tháo ổ mà cần phải safely remove disk , nhưng lúc tháo ko SRD được nên rút phứt ra . Đấy là nguyên nhân em nghĩ . Các bác giúp em cái , xem có phải mang ra sửa ko.

Allian Dark
15-06-2006, 22:07
Mình đã làm như bạn nói rồi sao máy mình vẫn không hiện Icon lên ? mong bạn giúp đỡ

philipstonybi
15-06-2006, 23:47
@ Không thể có cái giá đó đối với hàng Kingtons 512 MB ở VN được. Cứ dự trù là 1 MB = 1k thì USB 512 MB cũng phải tầm 250k trở lên...

Giá này là do Trần Anh cung cấp mà : http://www.trananh.com/product_Cat.asp?PCatID=29&SCatID=70 bạn vào mà xem.

heheduy
16-06-2006, 19:33
Mình đã làm như bạn nói rồi sao máy mình vẫn không hiện Icon lên ? mong bạn giúp đỡ
Theo em nghĩ thì bác thử đổi file autorun.ini sang autorun.inf xem sao vì em cũng làm theo kiểu autorun.inf mà , làm xong nhớ rút ổ ra và cắm lại .

Giá này là do Trần Anh cung cấp mà : http://www.trananh.com/product_Cat.a...D=29&SCatID=70 bạn vào mà xem.
Rẻ quá nhỉ , ổ mình hỏng mất rùi , có khi phải mua lấy 1 cái đây , tui khoái cái usb kiêm đồng hồ đeo tay ý , nhưng 350k cơ à ... chậc chậc

À các bác cho em hỏi , cái mp3 này giá bao xiền nhỉ
http://i24.photobucket.com/albums/c36/hackgame99/MP3Sony.jpg , hình như kiêm luôn usb hay sao ý .

Allian Dark
16-06-2006, 20:36
sau khi làm cái background nó đã hiện lên nhưng nó lại do 4 hình gắn lại. mình muốn hình của mình căn điều ra màn hình thì mình phải làm sao ?

philipstonybi
17-06-2006, 09:04
http://i24.photobucket.com/albums/c36/hackgame99/MP3Sony.jpg , hình như kiêm luôn usb hay sao ý

Cái này dở lắm, mình khuyên bạn ko nên mua làm gì, chất lượng nhạc ko tốt đâu, bạn thử tìm loại khác xem.

3077
17-06-2006, 10:12
Giá này là do Trần Anh cung cấp mà : http://www.trananh.com/product_Cat.asp?PCatID=29&SCatID=70 bạn vào mà xem.

Cũng không nên tin báo giá trên mạng bạn ag trừ khi bạn đến nơi và nó báo có bán cho bạn với giá đó, không thêm thắt gì. Thỉnh thoảng có những hàng lạ mà CTy không nhập được nó cứ báo 1 cái giá thật thấp (thấp hơn các cửa hàng khác) rồi đến khi có người hỏi mua nó bảo hết và bảo bạn mua 1 cái khác tính năng ngon hơn và tất nhiên là đắt hơn.

Bạn không mua thì cũng đã từng đến cửa hàng -> Marketting được. Bạn không mua mà sang cửa hàng khác thấy giá cao hơn cái thằng hết hàng này -> Ác cảm, ghét -> Quay lại Trần Anh mua =)). Tui bị thế này rồi, phi từ Cầu Giấy lên tận Lý Nam Đế của nó để mua cái Switch mà không có mặc dù trên net vẫn báo còn hàng.

heheduy
17-06-2006, 13:38
Cái này dở lắm, mình khuyên bạn ko nên mua làm gì, chất lượng nhạc ko tốt đâu, bạn thử tìm loại khác xem.
cái nè thằng em tui nó nhặt được ngoài hàng nét để quên ý mà :D #>:) , bi giờ hỏng cái kingston , phải dùng cái nè , usb 2.0 mà cóp chậm rì rì , 2.0 đểu :-s

philipstonybi
18-06-2006, 12:12
Cũng không nên tin báo giá trên mạng bạn ag trừ khi bạn đến nơi và nó báo có bán cho bạn với giá đó, không thêm thắt gì. Thỉnh thoảng có những hàng lạ mà CTy không nhập được nó cứ báo 1 cái giá thật thấp (thấp hơn các cửa hàng khác) rồi đến khi có người hỏi mua nó bảo hết và bảo bạn mua 1 cái khác tính năng ngon hơn và tất nhiên là đắt hơn.

Bạn không mua thì cũng đã từng đến cửa hàng -> Marketting được. Bạn không mua mà sang cửa hàng khác thấy giá cao hơn cái thằng hết hàng này -> Ác cảm, ghét -> Quay lại Trần Anh mua =)). Tui bị thế này rồi, phi từ Cầu Giấy lên tận Lý Nam Đế của nó để mua cái Switch mà không có mặc dù trên net vẫn báo còn hàng.

MÌnh cũng ko rõ nữa, nhưng ở đây có topic đại diện Trần Anh mà, bạn thử hỏi lại cho chắc xem.

heheduy
18-06-2006, 17:55
sau khi làm cái background nó đã hiện lên nhưng nó lại do 4 hình gắn lại. mình muốn hình của mình căn điều ra màn hình thì mình phải làm sao ?
lấy cái ảnh thật to vào , ảnh của bác bé quá lên nó phải chắp vá

plhoangan
18-06-2006, 20:35
Cho hỏi có ai có USB Kingston 512 mb Elite Data Traveler mà tốc độ cực nhanh (copy khoảng 20mb/s)? Cái của tôi cực chậm (copy khoảng 1mb/s)?
Vụ này có bảo hành được không?

barcano1
19-06-2006, 12:07
@ Bạn có thể thử rút ra và cắm lại ổ USB thử xem. Có đôi khi ổ USB của tôi cũng bị tình trạng không hiện thị Icon mà mình chọn ... ::(

Rẻ quá nhỉ , ổ mình hỏng mất rùi , có khi phải mua lấy 1 cái đây , tui khoái cái usb kiêm đồng hồ đeo tay ý , nhưng 350k cơ à ... chậc chậc

@ Nói chung là mấy cái Mp3 Player rẻ tiền thì thường là dùng pin AAA -> tốn tiền mua pin lắm đó. Và thêm điều nữa là nếu thấy MP3 Player nào giới thiệu là của hãng Sony nhưng dung lượng dưới 512 MB thì chắc ăn đó là hàng nhái.
Còn một chú nhái bén nữa là mấy cái MP3 Player hiệu Nokia :D

Cho hỏi có ai có USB Kingston 512 mb Elite Data Traveler mà tốc độ cực nhanh (copy khoảng 20mb/s)? Cái của tôi cực chậm (copy khoảng 1mb/s)?
Vụ này có bảo hành được không?
@ Cũng còn tùy nơi bạn mua hàng có quan tâm đến quyền lợi của khách hàng hay không ? Nhưng với tốc độ như thế thì có lẽ cái ổ USB của bạn sắp "die" rồi ::(

lenguyenvo
19-06-2006, 23:19
Ai có phần mềm hiệu chỉnh kích cỡ hình thì cho mình xin cái link nhé. Đang cần chỉnh thành 1024x768 đây. Cám ơn trước nha.

howtolove112
20-06-2006, 11:05
mấy bác cho em hỏi em vừa mới mua 1 con iPod shuffle 512MB em thử tải mấy file đuôi .wma mà bài đc bài ko là sao vậy mấy bác?

@_@CAYTO7MON@_@
20-06-2006, 12:01
May Pac Oi Cho Em Hoi Ti, Cai Usb CỦa Em CÓ MẤy File Ko XÓa Dc, 2 File ĐÓ CÓ TÊn LÀ: "admin: VÀ "pc41", Giup Em XÓa 2 File ĐÓ, Thank CÁc BÁc.

Medusa Queen
20-06-2006, 12:59
Hiện mình có 2 cái usb bị hư muốn sửa lại thì mang chỗ nào o.O Hình như bị hư do quá trình plug/unpug ( ko phải tại tui ) 1 cái hết bảo hành, cái khác do gà mua ko có giấy =))

ps mình ở tphcm .

Mong các bạn giúp đỡ.

barcano1
21-06-2006, 17:19
Ai có phần mềm hiệu chỉnh kích cỡ hình thì cho mình xin cái link nhé. Đang cần chỉnh thành 1024x768 đây. Cám ơn trước nha
@ Xài IrfanView đi. Search GG phát ra liền à.

mấy bác cho em hỏi em vừa mới mua 1 con iPod shuffle 512MB em thử tải mấy file đuôi .wma mà bài đc bài ko là sao vậy mấy bác?
@ Có thể do file *.wma đó đã bị lỗi -> thử nghe trên máy tính hoặc trên máy nghe nhạc khác xem sao -> từ đó tìm ra nguyên nhân...

May Pac Oi Cho Em Hoi Ti, Cai Usb CỦa Em CÓ MẤy File Ko XÓa Dc, 2 File ĐÓ CÓ TÊn LÀ: "admin: VÀ "pc41", Giup Em XÓa 2 File ĐÓ, Thank CÁc BÁc.
@ Thế thì chỉ có Format lại đĩa USB thì may ra...

Hiện mình có 2 cái usb bị hư muốn sửa lại thì mang chỗ nào o.O Hình như bị hư do quá trình plug/unpug ( ko phải tại tui ) 1 cái hết bảo hành, cái khác do gà mua ko có giấy
@ Ở TPHCM thì tìm đến máy tiệm sửa chữa máy tính trên đường Tôn Thất Tùng, hay Bùi Thị Xuân , Q.1 -> Nhưng nói trước là xác suất sửa được USB Flash hiện nay khá thấp, trừ một số tên tuổi lớn có đại lí ở VN -> có thể kiếm ra linh kiện thay thế -> còn lại thì chịu thua -> mua cái mới đi thôi

Ruck
23-06-2006, 21:56
tôi có cái mp4 do cài nhầm frimware nên giờ nó bấm không lên nữa rồi. khi gắn vào cáp sạc thì nó vẫn lên đèn xanh, ai giúp khắc phục cái này đi. theo mình biết thì có cách lấy lại frimware phải không?

barcano1
26-06-2006, 17:38
tôi có cái mp4 do cài nhầm frimware nên giờ nó bấm không lên nữa rồi. khi gắn vào cáp sạc thì nó vẫn lên đèn xanh, ai giúp khắc phục cái này đi. theo mình biết thì có cách lấy lại frimware phải không?

@ Có. Nhưng vấn đề là bạn còn đĩa driver chứa fw hay không ? Nếu không còn thì mang đến nơi mua để được BH. Have fun ...

Ruck
27-06-2006, 20:17
Tôi không thể up fw lên được vì kết nối vào máy ko xong. Có ai bị giống tôi mà đã sửa chỉ tôi với

kaka2204
28-06-2006, 09:28
huhuhu :(( em vừa mua 1 cái USB 128M cùa Kingston về háo hức cắm vô máy thì nó hiện lên cái này : HI-SPEED USB Device Attached to on-HI-SPEED hub :(( bây giờ em phải làm sao để dùng nó đây, ko lẽ mua về để nhìn :((

Supreme Archangel
28-06-2006, 09:40
huhuhu :(( em vừa mua 1 cái USB 128M cùa Kingston về háo hức cắm vô máy thì nó hiện lên cái này : HI-SPEED USB Device Attached to on-HI-SPEED hub :(( bây giờ em phải làm sao để dùng nó đây, ko lẽ mua về để nhìn :((

-SPEED USB Device Attached to non-HI-SPEED hub chứ, cái này chạy bt có sao đâu vì main usb 1.1 còn usb giờ toàn 2.0 mà

barcano1
29-06-2006, 13:57
huhuhu em vừa mua 1 cái USB 128M cùa Kingston về háo hức cắm vô máy thì nó hiện lên cái này : HI-SPEED USB Device Attached to on-HI-SPEED hub bây giờ em phải làm sao để dùng nó đây, ko lẽ mua về để nhìn
@ Nó hiện ra cái đó khi mà bạn cắm ổ USB 2.0 vào cổng USB 1.1 thôi. Đổi sang cổng USB khác trên Mainboard là được ngay thôi mà...

Flik
01-07-2006, 10:58
Bạn em có mua 1 USB Flash 128MB xài được mấy tháng thì khi gắn pin vào để nghe nhạc thì "póc" :-/ :-/ sau đó có mùi khét khét bốc ra :o :o . Xin các pác cho bít cái vụ này là seo zậy, còn kíu được hun, thank các pác !

barcano1
01-07-2006, 17:17
Bạn em có mua 1 USB Flash 128MB xài được mấy tháng thì khi gắn pin vào để nghe nhạc thì "póc" sau đó có mùi khét khét bốc ra . Xin các pác cho bít cái vụ này là seo zậy, còn kíu được hun, thank các pác !

@ Hình như bị nổ chip nhớ rồi. Hư hỏng này khó nói lắm. Sửa được hay không còn tùy thuộc vào nhà BH có sẵn linh kiện để thay hay không ? Nếu không có thì chỉ có vứt ::(

muramasae
02-07-2006, 12:36
a` bác barca ơi, mình thấy trên mấy trang web rao bán đó ,có mấy cái 512MB co 18 USD a`,sao rẻ vậy

barcano1
02-07-2006, 12:53
a` bác barca ơi, mình thấy trên mấy trang web rao bán đó ,có mấy cái 512MB co 18 USD a`,sao rẻ vậy
@ Nếu mới 100% thì có thể nó để giá gốc ở nước ngoài chăng ? Và quan trọng là hàng đó có thương hiệu nổi tiếng không đã (nghi hàng Trung Quốc lắm) -> Thành thật khuyên bạn không nên mua nó với cái giá như vậy ? (Tiền nào của đó mà :D)

heheduy
02-07-2006, 18:12
điên thế , tui mang cái con usb bị hỏng đi bảo hành thì bọn nó bảo usb mất nắp nên có thể khó bảo hành được , đọc rõ cái giấy bảo hành là có nhắc đến việc mất nắp gì đâu . Chắc ko bảo hành được lại còn làm trò :whew:

barcano1
03-07-2006, 13:47
điên thế , tui mang cái con usb bị hỏng đi bảo hành thì bọn nó bảo usb mất nắp nên có thể khó bảo hành được , đọc rõ cái giấy bảo hành là có nhắc đến việc mất nắp gì đâu . Chắc ko bảo hành được lại còn làm trò
@ Mất nắp là thế nào nhỉ ? Mất cái nắp đậy ở đầu cổng USB á :)) -> Chắc nó lại lí do lí trấu để từ chối việc BH rồi. Mà mua ở đại lý lớn không ? Nếu có thì nêu tên ra để anh em biết mà tránh...

heheduy
07-07-2006, 16:25
@ Mất nắp là thế nào nhỉ ? Mất cái nắp đậy ở đầu cổng USB á -> Chắc nó lại lí do lí trấu để từ chối việc BH rồi. Mà mua ở đại lý lớn không ? Nếu có thì nêu tên ra để anh em biết mà tránh...
Có lớn gì đâu , cái tôi hồi mua gà quá , vào phố máy tính hoa cả mắt , lượn đại vào 1 hàng ý mà , ngay cả cái tên cửa hàng tui có thèm nhình đâu . Bây giờ thì có khó mà quên được . Tên nó là TIC

CTKhuyen
07-07-2006, 22:34
bạn ơi
tôi có cái mp4 ,dung lượng 512MB,cổng USB 2.0=85USD hàng trung quốc
kô hiểu cái này có phải là hàng nhái hay kô mà thấy play được 10-15 fut thì nóng lên kinh,với lại điện sạc vào tốn rất nhanh

barcano1
09-07-2006, 10:52
bạn ơi
tôi có cái mp4 ,dung lượng 512MB,cổng USB 2.0=85USD hàng trung quốc
kô hiểu cái này có phải là hàng nhái hay kô mà thấy play được 10-15 fut thì nóng lên kinh,với lại điện sạc vào tốn rất nhanh

@ Quan trọng là nó có đề tên của hãng sản xuất không nữa chứ...
@ Về vụ nóng lên mau như thế thì có lẽ do pin của máy đã bị trục trặc rồi đó -> đem đi sửa thử xem sao ?

@_@CAYTO7MON@_@
09-07-2006, 15:30
Vấn đề này ai biết chỉ em dzoi. Em đang gặp rắc rối với cái usb(vẫn còn nguyên vẹn, ko hư), tuy nhiên khi cắm vào máy thì biểu tượng usb xuất hiện trên thanh taskbar nhưng ko có biểu tượng trong MyComputer.
Mọi lần mỗi khi căm vào là nó chạy autorun vô thẳng các thư mục trong USB, bây h thì ko, cấm vào máy khác thì được, pôhand lun. Pác nào biết hiện tượng này chỉ em cách khăc phục với. Thanks !!!

vothanhcamvn
11-07-2006, 10:34
trời cũng hay nhĩ...nhưng tôi làm rồi hiii

isuka
11-07-2006, 17:26
Sẵn tiện chỉ tui cách làm icon luôn , phần mềm tạo Icon lúc trước bác cho khó wa' , em ko khéo tay lắm , nghe nói có phần mềm cắt icon từ ảnh mà . Mà sao cái avatar của bác và icon lại giống nhau thía , chuyển cách nào chỉ em zoi ?

barcano1
26-08-2006, 17:36
@barcano1: cậu dùng chương trình gì để tạo icon vậy.
@ Một Plugin của Photoshop -> Nhưng nếu cậu muốn đơn giản thì dùng cái này www.popularshareware.com/Image-Icon-Converter-download-11313.html

Cậu ho tớ hỏi thêm cái "desktop.ini" của cậu tớ muốn đưa vào để làm nên cho ổ cứng nhưng không biết mã màu. Cậu giúp tớ cái !!

@ Cái này tớ cũng chịu thua -> chỉ biết để mặc định thôi ::(

Jaguar™
26-08-2006, 20:53
@ Cái này tớ cũng chịu thua -> chỉ biết để mặc định thôi ::(
Cứ nhấn đại mấy số 0 với F thế nào cũng ra. VD: 0x000FFFF.

CTKhuyen
27-08-2006, 17:51
@ Cách chắc ăn nhất khi ấy là tắt máy rồi sau đó mới rút USB ra
Chà,cách đó là cách "kinh điển" rồi.
Có khi đang có việc cần thì lại tắt máy,chưa kể mất thời gian nữa.
Mình hỏi là có phần mềm portable nào gọn nhẹ mang theo cùng USB,
khi nào cần rút thì dùng phần mềm đó tắt .

barcano1
27-08-2006, 18:00
Mình hỏi là có phần mềm portable nào gọn nhẹ mang theo cùng USB,
khi nào cần rút thì dùng phần mềm đó tắt .

@ Có thể có nhưng mình k0 biết. ::(
Có điều là nếu như mình đã tắt hết những chương trình có khả năng dùng tài nguyên trên USB rồi mà vẫn báo k0 thể rút ra mà chỉ cần nó k0 sáng đèn đỏ mà chỉ còn đèn xanh thì có thể rút trực tiếp ra mà k0 việc gì...

forceNAF
03-09-2006, 09:14
đang gặp rắc rối với cái USB:
máy ở nhà sau khi xài xong (bình thường) đem ra hàng net xài cũng bình thường.
sau đó về nhà cắm vô máy, máy nhận :D double click vào thì báo Please insert disk on drive.. :-s
reset máy lại, tiếp tục ...Please... #>:)
help =(( =((

barcano1
03-09-2006, 12:22
sau đó về nhà cắm vô máy, máy nhận double click vào thì báo Please insert disk on drive..
reset máy lại, tiếp tục ...Please...
À, nếu cắm cổng USB ở mặt trước mà bị như vậy thì thử đem cắm vào cổng trên Main thử xem...
Có thể là do đầu cắm USB bị trục trặc hoặc cồng USB trên máy bị lỗi gì đó. Thử đem ra máy cửa hàng cắm lại xem. Nếu được thì tại cổng USB trên Main...

forceNAF
04-09-2006, 14:26
cắm hết roài, ở nhà có 4 cái cắm hết. mang ra tiệm cắm lại cũng vậy. mở Properties thấy báo
Free space 0 bytes
Use Space 0 bytes

rachilebi
04-09-2006, 19:39
em mới mua một cái Mp3 creative Muvo 512MB , táy náy thế nào nên em làm mất hết mấy cái file wan trọng có sẵn trong Mp3 như Record, Mpeg, FM..... Hic hic, bi giờ Mp3 của em ko khác nào cái USB bình thường ><, Mp3 mỗi lần cắm vào computer nó cứ hiện "Comm Mode" chút xíu rồi tắt ngúm là sao ạ ?????

barcano1
04-09-2006, 20:03
cắm hết roài, ở nhà có 4 cái cắm hết. mang ra tiệm cắm lại cũng vậy. mở Properties thấy báo
Free space 0 bytes
Use Space 0 bytes

Vậy thì do bộ phận tiếp xúc với cổng USB trên đĩa USB không tốt. Nên đem đi BH...

em mới mua một cái Mp3 creative Muvo 512MB , táy náy thế nào nên em làm mất hết mấy cái file wan trọng có sẵn trong Mp3 như Record, Mpeg, FM..... Hic hic, bi giờ Mp3 của em ko khác nào cái USB bình thường ><,
Mới mua thì chắc là vẫn còn đĩa nguồn -> Nhờ người có kinh nghiệm cài lại cho.

Mp3 mỗi lần cắm vào computer nó cứ hiện "Comm Mode" chút xíu rồi tắt ngúm là sao ạ ?????

Nói ngắn gọn thế này khó đoán được nguyên nhân lắm (bởi vì có nhiều nguyên nhân) . E có thể nói rõ hơn không ?

rachilebi
04-09-2006, 20:29
đĩa nguồn zì ạ ?? chỉ có cái đĩa cài driver cho win 98 thoai à
em cũng ko bít Comm Mode là cài rì nữa, mở cuốn hướng dẫn ra coi thì nó bảo là " File transfer in progress. Do not remove the device".
Em nghĩ chắc tại cái Mp3 vì em ko play được.

barcano1
04-09-2006, 20:30
đĩa nguồn zì ạ ?? chỉ có cái đĩa cài driver cho win 98 thoai à
Thế thì đem đến nơi mua hoặc nhà phân phối chính thức nhờ họ chép trả lại cho.

Phoenix99
14-09-2006, 11:40
nếu cắm USB vào một cái máy WixXP Sp2 (đã format cài mới window) ,nó báo ko nhận thiết bị (Unknow Device) ,đem sang máy khác win 2000, win xp Sp 1, 2, 3, win 98 (đã cài drive của hãng) lại nhận được , cổng USB của máy SP2 trên đã kiểm tra và thấy ko bị hư (đã thử USB của hãng khác và các thiết bị dùng cổng USB đều OK) và cục USB ko bị hư (thử được trên máy khác) vậy cái máy hay cái cục USB bị gì vậy ai biết trả lời giúp với vấn đề nằm ở đâu đây chán quá trời ,mới mua mà dùng ko được huhu

barcano1
14-09-2006, 11:52
nếu cắm USB vào một cái máy WixXP Sp2 (đã format cài mới window) ,nó báo ko nhận thiết bị (Unknow Device) ,đem sang máy khác win 2000, win xp Sp 1, 2, 3, win 98 (đã cài drive của hãng) lại nhận được , cổng USB của máy SP2 trên đã kiểm tra và thấy ko bị hư (đã thử USB của hãng khác và các thiết bị dùng cổng USB đều OK) và cục USB ko bị hư (thử được trên máy khác) vậy cái máy hay cái cục USB bị gì vậy ai biết trả lời giúp với vấn đề nằm ở đâu đây chán quá trời ,mới mua mà dùng ko được huhu

Có lẽ là một trục trặc do nguồn điện trong cổng USB. Cứ để một thời gian rồi cắm lại cái USB vào có khi sẽ được (Cái USB vừa rồi của tôi cũng bị giống ý như thế nhưng giờ thì lại hoạt động được rồi.)
Cách khắc phục tạm thời là cài thêm Win 98 vào máy. Đôi khi WinXP k0 nhận nhưng Win 98 lại nhận...

Phoenix99
16-09-2006, 10:03
Có lẽ là một trục trặc do nguồn điện trong cổng USB. Cứ để một thời gian rồi cắm lại cái USB vào có khi sẽ được (Cái USB vừa rồi của tôi cũng bị giống ý như thế nhưng giờ thì lại hoạt động được rồi.)
Cách khắc phục tạm thời là cài thêm Win 98 vào máy. Đôi khi WinXP k0 nhận nhưng Win 98 lại nhận...

đúng như cậu nói cũng cái máy đó tớ thủ cài Win 98 thì nhận được cài thêm cái Xp trân vùng ổ cứng khác thì lại nhận ko được đúng là bó tay ,mà chưa kịp mừng sử dụng total comamader để copy file ở win 98 thì bó tay ,chép từ ổ USB vào ổ cứng tốc độ chỉ 800kb/s chép cả ổ 1GBtốn gần 15 phút ,còn chép từ ổ cứng ra USB thì chỉ 500kb /s ,đúng là tốc độ chép của win 98 quá chậm(có lần mang USB qua nhà thằng bạn máy P4 chép 980Mb tốn đúng 1 phút 20 giây quá nhanh )

cheatgame1988
19-09-2006, 15:19
Tui co usb co chuc nang nghe nhac ne`
Tui fot. xong chuc nang nghe nhac ko bi mat ma`.X in hoi~ la fot mat = FAT THI` CO TON HAI CHO USB KO?

cheatgame1988
19-09-2006, 15:22
MINH` CO CAI MP3 SHUFFLE NHUNG KO BIT DUNG SAO CHO TOT.Pac' nao` co' cai nhu minh` thi` cho minh ot kinh nghiem di .Thank

barca_no1
19-09-2006, 21:52
Tui fot. xong chuc nang nghe nhac ko bi mat ma`.X in hoi~ la fot mat = FAT THI` CO TON HAI CHO USB KO?
Chẳng tổn hại gì cả -> Nó cũng gần như là đĩa cứng thôi -> CHỉ phụ thuộc vào thời gian sử dụng chứ Format bao nhiêu lần cũng k0 ảnh hưởng mấy...

My_Girl_vn
20-09-2006, 13:30
Mình dùng cái USB 2.0 256M khi mình cut rồi paste vào ổ của máy tính thì dữ liệu trong USB vẫn giữ nguyên như kiểu để read only, xóa cách nào cũng không được.
Mình có đọc về Fomat USB nhưng bạn có thể chỉ cho mình cụ thể được không ?
HDD bây giờ Vn có bán không ?

barca_no1
20-09-2006, 22:18
Mình dùng cái USB 2.0 256M khi mình cut rồi paste vào ổ của máy tính thì dữ liệu trong USB vẫn giữ nguyên như kiểu để read only, xóa cách nào cũng không được.

Kiểu này thì chắc là USB của bạn đã bị lỗi -> Chứ nếu là tập tin Read-Only thì nó chỉ k0 cho sửa nội dung thôi chứ vẫn cho phép di chuyển mà. mà triệu chứng này xuất hiện lâu chưa ?

Mình có đọc về Fomat USB nhưng bạn có thể chỉ cho mình cụ thể được không ?
@ Tốt nhất là dùng trình Format của hãng sx kèm theo đĩa USB khi mua. Nếu không thì dùng trình Format của Windows cũng được. Cách Format thì cũng như Format ổ cứng thôi chứ không có gì phức tạp lắm đâu. (Nhấp phải vào biểu tượng ổ USB chọn Format -> Giữ nguyên mặc định tùy chọn của Win cũng được rồi nhấp Start...)

HDD bây giờ Vn có bán không ?

Chưa hiểu rõ ý của bạn lắm...

cheatgame1988
21-09-2006, 16:03
Cám ơn nhiều::) À boot= USB làm như thế nào thế?Boot đễ làm gì ?Mình gà quá.

[XS]-Minhtan
21-09-2006, 18:39
Cám ơn nhiều::) À boot= USB làm như thế nào thế?Boot đễ làm gì ?Mình gà quá.

Boot để cài win. Đúng không ta.Mình cũng gà luôn.

barca_no1
22-09-2006, 13:52
Cám ơn nhiều À boot= USB làm như thế nào thế
Bạn vào đây để tham khảo nhé :
http://forums.gamevn.com/showthread.php?t=183735&page=3 -> Bài thứ 22. Have fun.

Phoenix99
22-09-2006, 13:57
hình như là vậy ,sử dụng USB để cài window thay vì dùng CD ,dùng cách này thì mainboard phải hổ trợ boot bằng cổng USB ,và USB phải có dung lượng chứa đủ file để cài window ,ko nhất thiết là cài window có thể dùng để chạy hiren boot dùng để sữa máy ,tớ thấy cách này dùng hơi bị phí mua đại cái đĩa cd cỡ 6000 cho rồi mua USB về để lưu trữ dữ liệu lưu mấy cái boot chi cho nó mệt mà tốn dung lượng ổ đĩa nữa

Dasgvinh
05-10-2006, 09:59
cái usb của tôi bị cùng 1 triệu chứng giống như rachilebi , tiếc là không bảo hành được vì tôi lượm được cái usb đó , muốn đem sữa nhưng không biết đem tới đâu để sửa , tự vấn dùm , thank trước.ok

sirblack
06-10-2006, 17:26
Cho em hỏi cái sao mình mua 1 cái máy mp4 về, khi nào có nhiều nhiều ảnh quá, em mở ra xem thì nó hiện ra cái đồng hồ cát và thoát ra ngoài, vì sao vậy?

barcano1
06-10-2006, 21:15
cái usb của tôi bị cùng 1 triệu chứng giống như rachilebi , tiếc là không bảo hành được vì tôi lượm được cái usb đó , muốn đem sữa nhưng không biết đem tới đâu để sửa , tự vấn dùm , thank trước.ok

Nếu còn biết tên hãng SX thì thử đưa tới đại lý phân phối chính thức của nó. Còn nếu không thì mang tới chỗ nào có uy tín là được... Mà cậu ở TPHCM hay HN. Nếu ở TP thì có thể mang đến Hợp Nhất (Lê Thị Riêng). Còn ở HN thì thử mang đến Trần Anh xem...

Cho em hỏi cái sao mình mua 1 cái máy mp4 về, khi nào có nhiều nhiều ảnh quá, em mở ra xem thì nó hiện ra cái đồng hồ cát và thoát ra ngoài, vì sao vậy?
Cậu có thể nói rõ hơn việc nó thoát ra ngoài là ntn k0 (Tắt nguồn hay là thoát khỏi thư mục chứa ảnh ?...) Nhưng có lẽ là do RAM của máy có vấn đề...

sirblack
07-10-2006, 16:11
Nó thoát ra ngoài phần vào music, fm, setup, so on:devil:
Máy mp4 mà cũng có ram sao, vậy mà em chả nghe ai nói cả, anh có thể nêu các bộ phận bên ngoài và bên trong nó ko? (nếu có ảnh thì very excellent:D)

barcano1
07-10-2006, 20:55
Máy mp4 mà cũng có ram sao, vậy mà em chả nghe ai nói cả, anh có thể nêu các bộ phận bên ngoài và bên trong nó ko? (nếu có ảnh thì very excellent)

Thường thì một thiết bị điện tử có bộ vi xử lí nào cũng đều phải có một bộ nhớ tạm để nó lưu giữ các lệnh tạm thời để xử lí hoặc chờ xử lí -> Gọi là RAM bởi vì quen cách gọi của PC thôi chứ thực sự tớ cũng không rõ từ ngữ chuyên môn của nó trong máy MP4 thì gọi là gì ? :D
Về yêu cầu này thì tớ chịu thua.
Tốt nhất nếu mới mua thì nên đem đến chỗ bán để BH vì mấy cái này có khi lỗi phức tạp lắm nên không thể chuẩn đoán chỉ qua miêu tả được. Thế nhé...

So_No_Mi
11-10-2006, 03:33
-3K cho tớ hỏi về vấn đề hiển thị Icon của USB,sao tớ làm theo hướng dẫn của cậu rồi nhưng nó không hiện ra icon do mình tạo mà là icon mặc định :-/ ?

barcano1
11-10-2006, 10:15
-3K cho tớ hỏi về vấn đề hiển thị Icon của USB,sao tớ làm theo hướng dẫn của cậu rồi nhưng nó không hiện ra icon do mình tạo mà là icon mặc định
Coi lại đường dẫn trong file autorun.inf + tên tập tin *.ico có đúng không ? Nếu có sai thì cũng chủ yếu là sai ở bước này.
Nếu đã làm đúng các bước rồi thì có lẽ là lỗi tại Win rồi. Lâu lâu tớ cũng gặp trường hợp như thế...
Nhưng nếu cắm USB vào Win98 hoặc Win2000 thì nó chỉ lấy Icon mặc định thôi.

iamgod
19-10-2006, 15:56
Giá 650k thì 100% là hàng nhái rồi,tuy nhiên mình thấy loại Sony nhái âm thanh nghe lại khá hay(chắc tai mình có vấn đề:D).
Nếu máy bạn ko sử dụng mà cũng hết pin có lẽ là do hiện tuợng trùng dòng(ko nhớ phải cái tên này ko vì ông chú nói lâu quá quên òi),hiện tuợng này xảy ra khi bạn để máy ở môi trường âm ướt hoặc do pin bị chảy nước.
Ông này đúng là tai có vấn đề thật

vn_dongnai_khang
20-10-2006, 16:45
Mình mới mua 1 USB kingmax 512 nhưng dung lượng chỉ có 496MB, không biết có mua phải hàng dỏm không, mình nghe nói có chương trình Format riêng cho USB Kingmax để không bị mất dung lượng không biết ai có không

barcano1
20-10-2006, 17:00
Mình mới mua 1 USB kingmax 512 nhưng dung lượng chỉ có 496MB, không biết có mua phải hàng dỏm không,
Không phải hàng dỏm đâu mà ổ USB nào cũng vậy. Vấn đề là mất ít mất nhiều thôi (Như ổ 128 MB của tôi thì mất 2 MB). NHưng mà mất đến 16 MB như trường hợp này thì hơi lạ. Thử Format theo chuẩn FAT khác xem sao...

nghe nói có chương trình Format riêng cho USB Kingmax để không bị mất dung lượng không biết ai có không

Ủa. Vậy lúc mua nó không có kèm đĩa chưa driver + chương trình hỗ trợ sao.
Có điều tôi đã thử tìm trên Website của KM mà không thấy có soft hỗ trợ nào cả.
http://www.kingmaxdigi.com/support/download1.htm <- Nhưng hình như có trình phân chia ổ Flash + đặt pass thì phải.

vn_dongnai_khang
21-10-2006, 09:43
Format ca'ch Thong thuo`ng la` ma't Dung Luo.ng lien`

_PS: cai' IE bi Error ko F9 de? da'nh TV dc

quac_quac
25-10-2006, 08:01
em có con usb ,ko hiểu sao khi cắm vào máy thì nó nhận bình thường nhưng khi click vào nó thì nó bảo "please insert disk in drive G " là thế nào , mong các bro chỉ dùm

Jaguar™
26-10-2006, 15:33
Tui có cái 128MB SONY A-200 (ko biết rin hay là nhái đây). Lần đầu gắn vào OK. Mấy lần sau ko biết bấm cái gì mà nó ko nhận. Báo lỗi trong quá trình cài đặt phần cứng, phần cứng có thể hoạt động không bình thường. Bó tay.
Thêm cái hình cho sinh động:

Dasgvinh
30-10-2006, 18:31
chú quac_quac bị giống tôi , đem sửa đi , vấn đề là tôi không biết đem tới đâu để sửa , chú barcano1 cho cái địa chỉ rõ 1 chút đi , địa chỉ ông đưa tôi tìm không ra.ok

boy89_buon
30-10-2006, 22:13
chẳng là đang copy dữ liệu,em đạp phải nút reset,lên thì nó nhận như hình duới và làm cánh nào cũng ko format đuợc,ai giúp em với

minhkid
02-11-2006, 19:56
tôi có 1 cái usb nhưng khi xóa dữ liệu trong đó hay format thì nó nói là" the disk is write-protected" hoa`i dù format cũng ko dc nữa giúp em với

delacroixF2
04-11-2006, 12:17
Đệ đang dùng 1 cái USB 512 Mb của LG, ko hiểu sao lúc format gần xong thì thì báo lỗi là window unable to format hay đại loại thế, bi giờ thì chẳng làm sao dùng đc nữa, ai biết cách khắc phục làm ơn giúp cho, xin đa tạ.
P/s: Đệ cũng đã lập 1 topic ngoài kia nhưng ko anh em nào vô nên mới đành vô đây làm thêm cú nữa. Mong anh em thông cảm.

My_Girl_vn
23-03-2007, 21:58
Cho mình hỏi, mấy cái file *.ppt mình cop trong USB nhưng lúc mở ra thì không thấy file nào mặc dù đã chỉnh hiện file ẩn nhưng vẫn ko hiện gì
làm sao để khắc phục được ?
Thằng bạn mình nó dùng msDOS thế nào mà lại copy được cái file đấy..

Dark King
24-03-2007, 16:51
2gb máy báo 1.98 gb là đúng rồi ,nhà sản xuất quy định 1gb bằng 1000mb nhưng window thì quy định 1gb bằng 1024 mb vì vậy mọi ổ cứng hay USB dung lượng luôn thấp hơn so với gía trị mà nhà sản xuất ghi trên sản phẩm
nếu là ipod chính hãng thì cậu dùng itunes để quản lý cái Ipod của cậu (trong đây cậu thử cắm thiết bị vào rồi fomat lại xem,lưu ý một điều để máy có thể nghe nhạc được cậu phải dùng phần mềm này để chép nhạc vào máy cách dùng khá đơn giản mò hồi là ra ^_^ ,à quên các file nhạc ở chế độ ẩn hệ thống nên nếu mở ra bằng IE mà ko thấy gì thì ko có lạ đâu, dùng itunes sẽ thấy nó thôi )
Itunes
http://www.apple.com/itunes/download/

Thì đúng là 1.98g nhưng về sau khi cài rồi xóa thì còn có 1.7g ... Format lại vẫn không được, scan bằng symantec cũng không có bị gì hết... mất toi 300mb :((

Phoenix99
25-03-2007, 16:30
Cho mình hỏi, mấy cái file *.ppt mình cop trong USB nhưng lúc mở ra thì không thấy file nào mặc dù đã chỉnh hiện file ẩn nhưng vẫn ko hiện gì
làm sao để khắc phục được ?
Thằng bạn mình nó dùng msDOS thế nào mà lại copy được cái file đấy..

file ẩn có hai loại thông thường có thể chỉnh bằng thuộc tính hidden của mỗi file và file ẩn hệ thống (muốn chỉnh phải dùng cmd nhưng tớ ko biết làm) , cậu thử vào folder option /view bỏ dấu chọn hide protected operating... là có thể thấy các file ẩn chưa hiện ra (lưu ý coi chừng *.ppt là virus vì mấy cái virus thường ẩn dưới dạng hệ thống )
to Dark King :cái này ko rành lắm bó tay thật cậu dùng disk doctor mà ko cứu được thì chả biết nữa ,mà cậu format địng dạng gì vậy thử Fat xem ko thì chuyển sang Fat 32

winblue
28-03-2007, 22:03
Mấy bạn cho hỏi cái USB của mình dùng bình thường ko sao nhưng mấy hôm nay tự nhiên gắm vào máy thì thấy nó chỉ hiện lên các bảng thông báo như bình thường ở cái taskbar nhưng ko có biểu tượng trong my computer.Muốn vào phải nhấn tên của nó trên thanh address ,khi copy các file trong đó thì những file có tên dài hơn 7 kí tự sẽ bị mất một phần tên còn ngắn hơn thì ko sao.Như thế là nó bị bệnh gì?

conan118
31-03-2007, 22:42
_Cho mình hỏi: Mình sử dụng USB của LG, mình cũng bị tình trạng cắm vào PC thì nhận nhưng khi Open thì lại báo :"Please insert..." mình nghĩ là chỉ cần format là ok nhưng mà mình ko hề có phần mềm để format nó. Vậy bạn nào có phần mềm đó hay có link down thì cho mình xin nhá. Cám ơn nhiều (phần mềm format USB của LG ^_^)
_Yahoo Mail: thangquynho886@yahoo.com

barcano1
01-04-2007, 17:02
_Cho mình hỏi: Mình sử dụng USB của LG, mình cũng bị tình trạng cắm vào PC thì nhận nhưng khi Open thì lại báo :"Please insert..." mình nghĩ là chỉ cần format là ok nhưng mà mình ko hề có phần mềm để format nó. Vậy bạn nào có phần mềm đó hay có link down thì cho mình xin nhá. Cám ơn nhiều (phần mềm format USB của LG ^_^)

Thế bạn đã thử dùng chức năng Format của Win chưa ?
Nhưng theo mình nghĩ thì cái ổ đĩa của bạn có nguy cơ bị hỏng rất cao rồi đấy...

New Heaven
09-04-2007, 19:29
Mình đang dùng cái Ipod Apple 1GB đang ngon , bỗng nhiên thằng bạn mượn rồi trả lại với tình trạng ko mấy khả quan : chuyển on/off ko thấy nó hoạt động nữa , cắm vào máy tính thì hiện lên cái thông báo cài đặt software cho phần cứng áh ... Mình đã thử đủ cách mà ko sao chữa dc , đã vậy , sau khi cắm cái USB hỏng này vào , cái Webcam của mình cũng đang xài ngon ( mới mua có 2 ngày ) cũng có hiện tượng như IPod vậy , cắm vào hiện lên cái bảng đòi cài phần mềm , mình nhét đĩa cài của nó vào thì nó báo là ko phải logo WIndow gì đó ... sao kì vậy , ai giúp mình zoi...

Phoenix99
10-04-2007, 17:31
Mình đang dùng cái Ipod Apple 1GB đang ngon , bỗng nhiên thằng bạn mượn rồi trả lại với tình trạng ko mấy khả quan : chuyển on/off ko thấy nó hoạt động nữa , cắm vào máy tính thì hiện lên cái thông báo cài đặt software cho phần cứng áh ... Mình đã thử đủ cách mà ko sao chữa dc , đã vậy , sau khi cắm cái USB hỏng này vào , cái Webcam của mình cũng đang xài ngon ( mới mua có 2 ngày ) cũng có hiện tượng như IPod vậy , cắm vào hiện lên cái bảng đòi cài phần mềm , mình nhét đĩa cài của nó vào thì nó báo là ko phải logo WIndow gì đó ... sao kì vậy , ai giúp mình zoi...

cài lại window đí,tớ nghĩ máy cậu bị lỗi hay mất cái fiel hệ thống nào rồi,thử máy khác xem coi lỗi có nằm ở thiết bị ko,nếu bị thì đem đi sửa hay bảo hành là được
to conan118: thử cái này xem HP USB Disk Storage Format Tool
Link:http://www.echip.com.vn/echiproot/Softwares/2005/USBFormatSP27213.zip
ko có liên quang gì hãng HP đâu ,cái này rất ngon nếu Format bằng Windows ko được thì nó lại làm được điều kiện là máy phải nhận được USB và chip nhớ của USB còn sài được ^_^

ededdeddd2888
27-04-2007, 17:50
cho mình hỏi mình mới mua 1 sợi dây usb nối dài sáng nay nhưng mình cắm chỉ có 1 số máy tính nhận thôi nó bị gì vậy

barcano1
27-04-2007, 18:06
cho mình hỏi mình mới mua 1 sợi dây usb nối dài sáng nay nhưng mình cắm chỉ có 1 số máy tính nhận thôi nó bị gì vậy

Cái này nhiều khả năng là do nguồn điện cung cấp cho cổng USB. Một số máy có main/case kém thường có dấu hiệu cung cấp điện cho cổng USB k0 đủ 5v nên k0 đủ để USB hoạt động -> k0 nhận. Gặp trường hợp này thì cắm vào cổng USB trên main cho chắc ăn.
Mà cũng có khi do sợi dây bị lỏng đầu nối nhưng khả năng này rất ít xảy ra.

ededdeddd2888
27-04-2007, 18:11
mình có 1 số file trên usb o biết bị gì mà giờ nó thành 1 file có tên là ôSÉ @.mình muốn xóa hay vô nó cũng o được mà nó lại chiếm hơn 200 mb của usb thế mới chết

barcano1
27-04-2007, 21:23
mình có 1 số file trên usb o biết bị gì mà giờ nó thành 1 file có tên là ôSÉ @.mình muốn xóa hay vô nó cũng o được mà nó lại chiếm hơn 200 mb của usb thế mới chết
À, mới nghĩ ra cách này. Nếu Main có hỗ trợ chức năng boot từ USB thì boot vào DOS (bằng đĩa Hiren's Boot) rồi vào Volkov Commander xóa nó thử xem.

conan118
09-05-2007, 07:26
_Tình hình của mình là lúc đầu đưa USB cho thằng bạn copy mấy file hình của lớp vào. Về nhà cắm vào máy thì thấy có 3 folder và 1 file word (43 kb), 3 folder này có 1 folder "Hinh" là chứa hình, nhưng mình vào thì chẳng thấy tấm hình nào cả. Mình tính xóa 2 folder kia đi cho nhẹ nhưng nó báo là "Cannot remove, folder is not empty", mình thử xóa folder "Hinh" thì nó cũng báo như vậy, trong khi vào cả 3 folder mình chẳng thấy có file nào cả. Mình coi property của của 3 folder thì nó bảo "0 bytes; 0 file"; vậy mà mình coi property của USB thì thấy "Used 113 mb".... mình bó tay rồi. Các bác giúp với hic

Kenta
09-05-2007, 13:05
Cho mình hỏi cái máy của mình khi cắm USB vào thì nó chỉ hiện biểu tượng trên thanh taskbar, trong My Computer không có biểu tượng. Nhấn tên trên address cũng không được. Khi mình cắm vô máy khác thì nó vẫn vô được như bình thường. Cho mình hỏi làm sao để khắc phục?

barcano1
09-05-2007, 16:34
_Tình hình của mình là lúc đầu đưa USB cho thằng bạn copy mấy file hình của lớp vào. Về nhà cắm vào máy thì thấy có 3 folder và 1 file word (43 kb), 3 folder này có 1 folder "Hinh" là chứa hình, nhưng mình vào thì chẳng thấy tấm hình nào cả. Mình tính xóa 2 folder kia đi cho nhẹ nhưng nó báo là "Cannot remove, folder is not empty", mình thử xóa folder "Hinh" thì nó cũng báo như vậy, trong khi vào cả 3 folder mình chẳng thấy có file nào cả. Mình coi property của của 3 folder thì nó bảo "0 bytes; 0 file"; vậy mà mình coi property của USB thì thấy "Used 113 mb".... mình bó tay rồi. Các bác giúp với hic

1. Quét VR trước.
2. Kiểm tra xem tiếp xúc USB có bị lỏng không ? (lắc nhẹ nhẹ xem sao)

Cho mình hỏi cái máy của mình khi cắm USB vào thì nó chỉ hiện biểu tượng trên thanh taskbar, trong My Computer không có biểu tượng. Nhấn tên trên address cũng không được. Khi mình cắm vô máy khác thì nó vẫn vô được như bình thường. Cho mình hỏi làm sao để khắc phục?
1. Thử thay đổi tài khoản người dùng (user Accout)
2. Kiếm cái đĩa USB khác cắm vào thử xem, nếu vẫn bị thì phải cài lại Win. ::(

ilovequan95
02-06-2007, 18:50
mấy bạn ơi, cho mình xin driver của webcam colovis 2005 micro. thank nhiu nha

minhdao
03-06-2007, 10:26
cho mình hỏi 2 vấn đề:
1. Mới mua USB chống va đập của Jorg, dung lượng 2GB, chưa use USB dung lượng lớn lần nào nên muốn hỏi cách nào bảo quản, copy, delete, format v.v... để USB kéo dài tuổi thọ!
2. Có phải tất cả USB khi vào PC đều ko sử dụng hết đc dung lượng thực (ví dụ con 2GB của mình khi vào PC chỉ hiện 1.88 GB thôi!
Cám ơn nhiều!

barcano1
03-06-2007, 18:08
1. Mới mua USB chống va đập của Jorg, dung lượng 2GB, chưa use USB dung lượng lớn lần nào nên muốn hỏi cách nào bảo quản, copy, delete, format v.v... để USB kéo dài tuổi thọ!

Xem trang 1 để biết rõ về vấn đề này nhé bạn...

Lời khuyên thêm: tuy rằng nó được QC là chống va đập nhưng cũng k0 nên chủ quan quăng lên quật xuống kẻo ... :-s

2. Có phải tất cả USB khi vào PC đều ko sử dụng hết đc dung lượng thực (ví dụ con 2GB của mình khi vào PC chỉ hiện 1.88 GB thôi!
Cám ơn nhiều!

Vấn đề này là đúng vì:
Window tính 1024 MB = 1 GB
Nhà SX USB tính 1000 MB = 1 GB
=> Khi đưa vào Win để kiểm tra sẽ thấy mất một phần dung lượng.

Nếu là MP3/MP4 Player thì con số này có thể lên tới ~ 50 MB vì phải dùng để chứa firmware cho nó.

minhdao
03-06-2007, 19:53
Xem trang 1 để biết rõ về vấn đề này nhé bạn...

cám ơn sự chỉ dẫn của bạn, tớ muốn hỏi thêm về việc copy dữ liệu vào USB, trong hướng dẫn USB có ghi "Shock Resistance: Max 1,000GB", có phải là cảnh báo ko đc copy 1 file có dung lượng quá 1GB vào ổ USB???
Nếu ko thì với USB 2gb, dung lượng tối đa cho mỗi 1 lần copy nên là bao nhiêu để USB ko bị quá nóng và => shock? Cám ơn bạn! :)

barcano1
03-06-2007, 21:40
tớ muốn hỏi thêm về việc copy dữ liệu vào USB, trong hướng dẫn USB có ghi "Shock Resistance: Max 1,000GB", có phải là cảnh báo ko đc copy 1 file có dung lượng quá 1GB vào ổ USB???

Về cái này thì mình đã thử tìm hiểu nhưng chưa thấy 1 tài liệu nào giải thích cụ thể ? Bạn chịu khó chờ mình tìm thêm nhé...

Nhưng cái con số 1,000 G đó là tượng trưng cho 1000 G đấy bạn ạ. Thế nên mình nghĩ rằng nó k0 phải là giới hạn 1 file có thể chép đâu :-/

Nếu ko thì với USB 2gb, dung lượng tối đa cho mỗi 1 lần copy nên là bao nhiêu để USB ko bị quá nóng và => shock? Cám ơn bạn!
Cứ dưới 2 GB mà chép bởi vì ... có muốn chép hơn cũng k0 được. :D

= V.T =
11-06-2007, 15:01
Cho tớ hỏi cái đĩa drive dùng làm gì vậy , với cả khi mình copy 1 số dữ liệu vào trong uSb muốn xóa đi trả lại dung lượng như ban đầu thì làm thế nào , cứ Shift + delete à .

Huớng dẫn mình với , mình đọc trang 1 rồi mà ko thấy HD với cả khi nào thì được rút USB ra . từ trứoc vấn nghĩ copy xong thì rút ra là được ai ngờ đọc trang 1 xong thấy rắc rối thế .

barcano1
11-06-2007, 15:42
Cho tớ hỏi cái đĩa drive dùng làm gì vậy , với cả khi mình copy 1 số dữ liệu vào trong uSb muốn xóa đi trả lại dung lượng như ban đầu thì làm thế nào , cứ Shift + delete à .

1. Cái đĩa CD kèm theo để cái đặt trong trường hợp máy tính yêu cầu phải cài trình điều khiển kèm theo. Thường gặp ở Win 98. Còn Win 2000 trở đi thì cắm vào là nhận. (Nếu k0 nhận thì có khi cổng USB hoặc Win bị sao đó)
2. Muốn xóa sạch USB Flash thì cách tốt nhất và hiệu quả nhất là Format. Có điều k0 áp dụng nếu là USB Mp3/mp4.

Huớng dẫn mình với , mình đọc trang 1 rồi mà ko thấy HD với cả khi nào thì được rút USB ra
Cái này thì có rồi mà. Nói lại là khi nào thấy biểu tượng ổ đĩa Flash trong Win biến mất là rút ra được. (Để làm nó biến mất thì coi lại trang 1) Nếu nó k0 cho rút ra (đèn vẫn sáng) thì tốt nhất là nên Shutdown rồi mới rút ra.

ryu
11-06-2007, 15:58
Cái này thì có rồi mà. Nói lại là khi nào thấy biểu tượng ổ đĩa Flash trong Win biến mất là rút ra được. (Để làm nó biến mất thì coi lại trang 1) Nếu nó k0 cho rút ra (đèn vẫn sáng) thì tốt nhất là nên Shutdown rồi mới rút ra.

Không cần làm vậy chi cho mệt, tớ dùng HDD gắn ngoài đây mà còn rút ra ầm ầm chả sao cả, usb mà lo gì hả bro ;)).

2. Muốn xóa sạch USB Flash thì cách tốt nhất và hiệu quả nhất là Format. Có điều k0 áp dụng nếu là USB Mp3/mp4.

Format theo định dạng FAT. Tớ có dùng 1 con usb mp3 của TQ, format theo dạng FAT thì OK, không bị gì cả, vẫn nghe nhạc bình thường :D.

4 fantastic
11-06-2007, 16:10
Không cần làm vậy chi cho mệt, tớ dùng HDD gắn ngoài đây mà còn rút ra ầm ầm chả sao cả, usb mà lo gì hả bro
theo mặt kỹ thuật mà nói thì rút ra đột ngột dễ gây sốc điện cho USB còn thực tế thì rút nhiều lần nó cũng chưa thấy hỏng gì :))

Format theo định dạng FAT. Tớ có dùng 1 con usb mp3 của TQ, format theo dạng FAT thì OK, không bị gì cả, vẫn nghe nhạc bình thường
con MSI của em nếu format thì phải cài lại frimware =.=

= V.T =
11-06-2007, 18:36
Có ai HD mình cách fomat với

Đối với Win XP thì bạn nhấp phải vào biểu tượng Safely Remove Hardware trên khay hệ thống rồi chọn lệnh “Safely Remove Hardware”. Sau đó sẽ có hộp thoại hiện ra và bạn hãy nhấp nút Stop sau đó là nút OK và cuối cùng là nút Close.
Sao mình chả thấy cái biểu tượng SRH đâu cả

ryu
11-06-2007, 19:53
Có ai HD mình cách fomat với

Mở My Computer ra, click phải vào biểu tượng ổ USB của bro, và chọn Format, check ô Quick Format rồi bấm Start là xong :D.

Sao mình chả thấy cái biểu tượng SRH đâu cả

Biểu tượng đó đây:

http://i128.photobucket.com/albums/p196/mrgkdzd/safelyremovehardwareicon.png

Nếu bro cắm USB vào mà icon đó không hiện ra thì khi muốn rút USB, bro bấm tổ hợp phím Start+R ( Phím Start là phím nằm ở giữa 2 nút Ctrl và Alt ở góc dưới cùng bên trái bàn phím), nhập vào đoạn sau và bấm OK:

RunDll32.exe shell32.dll,Control_RunDLL hotplug.dll

Phần còn lại tự xử nhé :D.

dark_hikaru
16-07-2007, 03:07
Cần giúp đỡ 1 chút , tui có 1 con Usb Jorg 512mb
Con này (hàng thật hay tàu thì bố em cũng chịu)
Sau khi cho thằng bạn mượn xong lúc về đến tay mình thì đầy virus,format luôn. Sau đấy thì có 1 vấn đề là cứ copy cái gì vào đến hơn 200mb là tự nhiên báo Write protect rồi không copy típ được nữa, format cũng không được luôn .Safe remove ra cắm lại thì lại hết Write protect, format thì được nhưng cop tiếp vào thì lại bị. Nhìn mỏi mắt cả cái usb cũng không thấy có cái switch nào, dùng soft đi kèm format cũng không ăn thua .Đoán chắc bị hỏng hết cứu rồi nhưng cứ lên đây hỏi, có ai gặp trường hợp như thế này chưa? có cách giải quyết không?

barcano1
16-07-2007, 15:27
có ai gặp trường hợp như thế này chưa?
Nhiều rồi chứ. :|

có cách giải quyết không?
Cái này là hư hỏng thuộc về phần cứng -> chả còn cách giải quyết nào khác ngoài bỏ nó thôi :((

songokou
19-07-2007, 05:32
USB hình như mõi khi hỏng là bỏ đi,ko thể sửa được?Cậu barcano1 sửa được ko,giúp cậu dark_hikaru đi.

frost
23-07-2007, 12:27
có cục USb 2 gb nên format chuẩn fat ,fat 32 hay ntfs vậy

anhvu_2410
23-07-2007, 19:58
Mình mới mua 1 cái mp3 256Mb tại hội chợ triễn lãm,nhưng mình xài mới 2 bữa nó đã bị chảy bin, giờ nút gạt ko còn xài được nữa.
Cái này là lỗi do máy hay mình ko biết cách xài để nó hư vậy ?

tokizo1312
24-07-2007, 07:27
sao 2 cục USB 1 cục 256mb của hãng khác 1 cục 1G của sony mới mua mà cục 1G đưa vào máy tui thì ko nhận mà 256mb thì nhận . đem qua máy khác thì cục 1G nhận được ??? cả 2 đều cắm cùng 1 cổng USB

anhvu_2410
24-07-2007, 09:05
Cần giúp đỡ 1 chút , tui có 1 con Usb Jorg 512mb
Con này (hàng thật hay tàu thì bố em cũng chịu)
Sau khi cho thằng bạn mượn xong lúc về đến tay mình thì đầy virus,format luôn. Sau đấy thì có 1 vấn đề là cứ copy cái gì vào đến hơn 200mb là tự nhiên báo Write protect rồi không copy típ được nữa, format cũng không được luôn .Safe remove ra cắm lại thì lại hết Write protect, format thì được nhưng cop tiếp vào thì lại bị. Nhìn mỏi mắt cả cái usb cũng không thấy có cái switch nào, dùng soft đi kèm format cũng không ăn thua .Đoán chắc bị hỏng hết cứu rồi nhưng cứ lên đây hỏi, có ai gặp trường hợp như thế này chưa? có cách giải quyết không?
Mình đọc báo thấy nó có cái vụ mấy thằng bán đồ chỉnh dung lượng giả cho USB, hậu quả là USB ko cho phép chép quá dung lượng, ko biết có phải là trường hợp của Dark_Hiraku ko??

romrumrira
27-07-2007, 13:51
cho em hỏi usb em mua 512mb mà đem về còn 478 mb à ai chỉ em với có cách khắc phục ko

anhvu_2410
27-07-2007, 13:54
cho em hỏi usb em mua 512mb mà đem về còn 478 mb à ai chỉ em với có cách khắc phục ko

Format nó, thường thì USB nó sẽ mất vài Mb để thực hiện một số chức năng hệ thống, nên lúc nào dung lượng free nó tối đa ko thể = dung lượng cả USB

iamgod
27-07-2007, 15:39
-USB Flash Drive cần 1 lượng dung lượng nhất định để lưu trữ thông tin cấu hình của nó
- Windows tính theo hệ thập phân, còn Flash Drive tính theo hệ nhị phân. Tức là nhà sản xuất qui định:
1GB = 1000MB
Trong khi đó Windows lại là
1GB = 1024 MB

Nên chênh lệch là tất yêu
Vì thế cứ để đó mà dùng đi, đừng 4mat ko cẩn thận là hỏng Flash Drive đó.

barcano1
29-07-2007, 02:11
có cục USb 2 gb nên format chuẩn fat ,fat 32 hay ntfs vậy
FAT32.

sao 2 cục USB 1 cục 256mb của hãng khác 1 cục 1G của sony mới mua mà cục 1G đưa vào máy tui thì ko nhận mà 256mb thì nhận . đem qua máy khác thì cục 1G nhận được ??? cả 2 đều cắm cùng 1 cổng USB
Nguyên nhân do đầu tiếp xúc của 2 USB có độ lỏng-khít khác nhau nên cái này nhận mà cái khác k0 nhận không có gì lạ cả.

Format nó, thường thì USB nó sẽ mất vài Mb để thực hiện một số chức năng hệ thống, nên lúc nào dung lượng free nó tối đa ko thể = dung lượng cả USB
USB Flash Disk k0 có chức năng hệ thống gì ngốn dung lượng lý thuyết hết...

CrystalMan.exe
13-08-2007, 07:58
Các bác cho em hỏi sao hôm wa em đang xài usb 512mb, khi cắm vào máy đột nhiên 1 lúc em phát hiện nó rất nóng, em rút ra, và lần sau cắm lại nó vẫn nóng và ko nhận đc dữ liệu nữa, cái đó có sữa đc ko mấy pác

barcano1
13-08-2007, 08:29
Các bác cho em hỏi sao hôm wa em đang xài usb 512mb, khi cắm vào máy đột nhiên 1 lúc em phát hiện nó rất nóng, em rút ra, và lần sau cắm lại nó vẫn nóng và ko nhận đc dữ liệu nữa, cái đó có sữa đc ko mấy pác
Lúc rút ra có an toàn k0 ? Hay rút nóng ?
Hiện tượng này có lẽ do chip nhớ đã bị hỏng -> vô phương cứu chữa :|

CrystalMan.exe
14-08-2007, 18:29
Lúc rút ra có an toàn k0 ? Hay rút nóng ?
Hiện tượng này có lẽ do chip nhớ đã bị hỏng -> vô phương cứu chữa :|

Rút ra an toàn nhưng vẫn nóng, đôi lúc nó nhận đc nhưng ko copy dữ liệu đc, và nhìu khi nhận đc thì dung lượng là 0 Byte ko format đc, có đem sữa đc ko vậy pác. dù sao cũng thanks pác nhìu lắm lắm

nemo
19-08-2007, 18:58
Tớ con con JVJ R1 1 Gb mua từ cuối tháng 4, xài đến đầu tháng 8 thì dở chứng, lúc cắm vào đc, lúc thì ko đc. Mà lúc được thì lại có lúc mở được, lại có lúc ko. +_+. Khổ thế đấy. Thường thì lúc cắm vào mà nhận liền thì xài đc, còn 1 lúc lâu sau mới lên or hiện ra cái found new hardware rồi 5s sau mới lên thì .. +_+ .
Quăng cho bảo hành cũng pó tay, nó có sửa cũng như ko. Tớ nghi con này nằm trong loạt 22000 usb r1 hư cầu chì mà jvj thu hồi. Tiếc là lúc em nó dở chứng thì lại hết hạn thu hồi. Giờ có cách nào khắc phục ko các bác ? :( .
Ps: Format = win thì đc, nhưng dùng cái format chuyên dụng của jvj or iformat thì nó đek thèm nhận :((

barcano1
20-08-2007, 01:06
Quăng cho bảo hành cũng pó tay, nó có sửa cũng như ko. Tớ nghi con này nằm trong loạt 22000 usb r1 hư cầu chì mà jvj thu hồi. Tiếc là lúc em nó dở chứng thì lại hết hạn thu hồi. Giờ có cách nào khắc phục ko các bác ? :(
Thua L-)
Coi thử lúc nào được thì chép dữ liệu trong đó ra rồi bỏ đi thôi :| Giữ nó lại giống như ôm bom vậy. K0 biết dữ liệu của mình sẽ mất vào lúc nào.

tuyenbattu
20-08-2007, 12:00
Sự lạ ở USB nè!
máy tui khi cắm usb thì nó thông báo nhận rồi nhưng vào my computer thì chả thấy hiện ổ usb ở đâu cả. vậy làm thế nào để hiện ổ usb đây. xin chỉ giáo

barcano1
20-08-2007, 17:05
máy tui khi cắm usb thì nó thông báo nhận rồi nhưng vào my computer thì chả thấy hiện ổ usb ở đâu cả. vậy làm thế nào để hiện ổ usb đây. xin chỉ giáo
1. Cắm sang cổng khác.
2. Đem sang máy khác cắm thử.
3. Nếu cái 2 được mà cái 1 không được thì thử cài lại Win :|
4. Nếu cả 3 cái trên k0 đc thì mua cái USB khác :D

conan118
20-08-2007, 19:28
Ủa sao mấy bài hướng dẫn làm hình nên, icon... bị xóa mất rồi vậy?

lovethao
08-09-2007, 08:52
USB của tui hồi trước đem ra tiệm cắm nó không nhận đem về nhà cắm vào nó cứ hiển thị ''a problem occurred...''
Đem cái khác cắm vào nó mất hết dung lượng luôn [0 Mb]
Có bác nào biết chỉ em với hix không toi cả 2 cái USB

Neito R
11-09-2007, 18:44
cho em hỏi, em đang dùng HDD di động tiếp nối qua cổng USB, lúc nãy vừa cắm vào thì bỗng không thấy auto play, icon hiện ra trong my computer rồi nhưng khi click vào thì nó không mở được và báo là phải format.

ngay sáng ngày hôm nay cũng vừa cắm vào và hoạt động bình thường, khi dùng luôn có safe remove và chưa hề có va đập mạnh...

anh nào giải đáp giùm, xin cảm ơn.

barcano1
11-09-2007, 19:07
USB của tui hồi trước đem ra tiệm cắm nó không nhận đem về nhà cắm vào nó cứ hiển thị ''a problem occurred...''
Đem cái khác cắm vào nó mất hết dung lượng luôn [0 Mb]
Có bác nào biết chỉ em với hix không toi cả 2 cái USB
Có lỗi xảy ra với cổng USB trên main -> tiếp xúc k0 tốt hoặc không đủ điện cung cấp :-/

ngay sáng ngày hôm nay cũng vừa cắm vào và hoạt động bình thường, khi dùng luôn có safe remove và chưa hề có va đập mạnh...

anh nào giải đáp giùm, xin cảm ơn.
Cũng lỗi tiếp xúc. Đổi cổng cắm xem sao :-?

Ze1da
12-09-2007, 09:00
Tui muốn tạo màn hình nền cho USB (cả các Folder khác nữa), làm thế nào dây?
Tui cũng thấy có mấy bài viết về vấn đề này nhưng không rõ!
Làm ơn chỉ giúp tôi.

iamgod
12-09-2007, 12:27
Attached !!!

K249
12-09-2007, 16:02
Cái USB Memorex đem từ US về, dùng vẫn tốt trong 3 tháng. Kỳ WCG 2007 đem lên KGA thì nó bị hư luôn, mỗi lần cắm vào thì nó nóng kinh khủng, càng để lâu càng nóng. Máy cũng không nhận diện được. Có ai có ý kiến gì hay không?

barcano1
12-09-2007, 16:58
Cái USB Memorex đem từ US về, dùng vẫn tốt trong 3 tháng. Kỳ WCG 2007 đem lên KGA thì nó bị hư luôn, mỗi lần cắm vào thì nó nóng kinh khủng, càng để lâu càng nóng. Máy cũng không nhận diện được. Có ai có ý kiến gì hay không?
Mua cái khác :|

K249
12-09-2007, 23:59
Mua cái khác :|

còn ý nào ngoài ý đó ra không? :D:D

Neito R
14-09-2007, 10:07
Cũng lỗi tiếp xúc. Đổi cổng cắm xem sao
cái này em đã thử : đổi cổng, đổi máy, scan virus... nhưng cuối cùng là khi cắm vào máy vẫn nhận diện, nhưng khi click vào icon ổ cứng trong my computer thì nó bắt format :((

anh 3k cho hỏi nếu là lỗi tiếp xúc thì em mua sợi dây USB mới nối giữa HDD di động và cổng USB của máy thì có thể chữa được không ?

barcano1
14-09-2007, 11:08
anh 3k cho hỏi nếu là lỗi tiếp xúc thì em mua sợi dây USB mới nối giữa HDD di động và cổng USB của máy thì có thể chữa được không ?
Cũng có thể sợi cáp nối này bị hư. Trước mắt thử mượn 1 sợi thử trước cho chắc ăn đã. Nếu được thì lúc đó hẵng mua sợi mới ::)

dekcoten
15-09-2007, 12:07
lúc trước topic này có hướng dẩn cách dùng ảnh làm nền cho usb nhưng giờ thì kô tim thấy, có ai hướng dẩn lại giúp mình với:p

barcano1
15-09-2007, 14:25
lúc trước topic này có hướng dẩn cách dùng ảnh làm nền cho usb nhưng giờ thì kô tim thấy, có ai hướng dẩn lại giúp mình với
Bạn dùng Notepad tạo một tập tin tên là Desktop.ini có nội dung sau rồi lưu lại trên thư mục gốc của ổ USB:

[ExtShellFolderViews]
{BE098140-A513-11D0-A3A4-00C04FD706EC}={BE098140-A513-11D0-A3A4-00C04FD706EC}
{5984FFE0-28D4-11CF-AE66-08002B2E1262}={5984FFE0-28D4-11CF-AE66-08002B2E1262}
Default={5984FFE0-28D4-11CF-AE66-08002B2E1262}
[{BE098140-A513-11D0-A3A4-00C04FD706EC}]
Attributes=1
IconArea_Text=0x1BBBB
[.ShellClassInfo]
ConfirmFileOp=0
HTMLInfoTipFile=
[{5984FFE0-28D4-11CF-AE66-08002B2E1262}]
PersistMoniker=file://Folder.htt
PersistMonikerPreview=

Trong đó :
- IconArea_Image=(Đường dẫn đến file ảnh cần làm nền-Nên để file ảnh cùng thư mục với tập tin desktop.ini này, như vậy đường dẫn đến file ảnh sẽ rất đơn giản, như ví dụ trên kia là Background.jpg)
- IconArea_Text=(Mã màu-là màu chữ trong tên các icon trong thư mục chứa file desktop.ini này-cứ thử thay đổi vài giá trị đằng sau 0x rồi lưu lại và Refresh sẽ thấy ngay hiệu quả)

dekcoten
16-09-2007, 09:15
@barcano1 : thx nhiều đả cộng rep để cảm ơn :p
cho hỏi luôn là cái máy mình hôm nay sao kô mở đc cái remote hardware để tháo usb, mở run chạy lệnh này: RunDll32.exe shell32.dll,Control_RunDLL hotplug.dll cũng kô ăn thua ji`, cái này là lổi phần cứng hay phần mếm, phải giải quyết sao đây:-/

barcano1
16-09-2007, 12:53
cho hỏi luôn là cái máy mình hôm nay sao kô mở đc cái remote hardware để tháo usb, mở run chạy lệnh này: RunDll32.exe shell32.dll,Control_RunDLL hotplug.dll cũng kô ăn thua ji`, cái này là lổi phần cứng hay phần mếm, phải giải quyết sao đây
Phần mềm thôi. Nhiều khả năng là có VR trên USB <- nó chạy nên Windows k0 cho tắt USB an toàn.
Gặp cái này thì tốt nhất là Log Out (Shout down luôn càng tốt) rồi mới rút USB ra. ::)

dekcoten
16-09-2007, 14:31
đả quét bằng bkav & kaspersky nhưng kô tìm ra con vr nào cả ><

o0Grakas0o
16-09-2007, 16:47
BKAV và KAV nổi tiếng choảng nhau, bạn phải xài 1 trong 2 cái, ko được xài 2 cái cùng 1 lúc
@: mình mua 1 cái mp3 Hãng Sunny, xài vẫn tốt nhưng nghe hiệu Suny sao giống nháy của Sony quá vậy, Suny có phải là công ty chính hãng ko

barcano1
16-09-2007, 18:52
Trường hợp này có thể là do Windows Explorer chưa thoát hẳn khỏi ổ đĩa USB nên bạn k0 rút đc.
Bạn thử bật Task Manager lên, tắt tập tin explorer.exe đi. Rồi rút USB ra cũng được.

@: mình mua 1 cái mp3 Hãng Sunny, xài vẫn tốt nhưng nghe hiệu Suny sao giống nháy của Sony quá vậy, Suny có phải là công ty chính hãng ko
Hãng Sunny là của Trung Quốc, nhái theo nhãn hiệu Sony nổi tiếng của Nhật.

anhvu_2410
16-09-2007, 19:08
Trường hợp này có thể là do Windows Explorer chưa thoát hẳn khỏi ổ đĩa USB nên bạn k0 rút đc.
Bạn thử bật Task Manager lên, tắt tập tin explorer.exe đi. Rồi rút USB ra cũng được.

Hãng Sunny là của Trung Quốc, nhái theo nhãn hiệu Sony nổi tiếng của Nhật.

Sunny xài chất lượng ko hay chỉ là hàng lậu, nó có phải là hàng chính hãng ko hay chỉ là đồ nhập qua biên giới, cái này mình mua của Bách Khoa Computer mà

phong7102003
17-09-2007, 19:52
các bác ơi em đang phân vân mua 1 con usb 4gb , mua con super slim củ kingmax dùng có được không ?? loại slim này có hay hỏng không các bác ?? ,

anhvu_2410
17-09-2007, 20:11
KingMax thì chất lượng ko tồi đâu, bảo hành cũng tốt lắm

barcano1
17-09-2007, 22:39
Sunny xài chất lượng ko hay chỉ là hàng lậu, nó có phải là hàng chính hãng ko hay chỉ là đồ nhập qua biên giới, cái này mình mua của Bách Khoa Computer mà
Ít nhất nó cũng có thương hiệu riêng (và hình như có cả trang chủ nữa) chứ k0 như một số cái máy chỉ ghi chung chung là MP3/MP4 Player. :D
Chất lượng thì "tiền nào của đó".

phong7102003
17-09-2007, 22:55
KingMax thì chất lượng ko tồi đâu, bảo hành cũng tốt lắm

oke , nhưng mà ý em hỏi nữa là dùng loại slim có dễ hỏng hơn loại bt không bác ??

dinhthienlang
22-09-2007, 18:29
chủ topic cho em hỏi với, em dang cần mua usb tốt mà giá phải chăng thui thì em cần mua cái loại nào, dung luơng 1gb , hiệu gì cũng dược nhưng xài tốt tốt chút chứ dừng như hàng trung quốc( kinh nghiệm dau khổ của em, mua xong xài vài tuần thì no lên dĩa). xin anh chỉ giúp em với cám ơn anh lắm ( em ko mua bảng báo giá nên hem bít gì hết trơn áh, mong anh giúp cho).

Phoenix99
22-09-2007, 23:17
kinh nghiệm của tớ :
Kingston datatraver (có tem bảo hành chính hãng , thường bảo hành 1 năm)
http://vozforums.com/can-ban/t-hcmbig-price-usb-kingston-1gb-190k-jogr-256mb-110k-22111.html
mẫu ko được đẹp lắm , vỏ ngoài bằng nhựa trong như đồ TQ nhưng bỏ vào túi quần đem đi giặt ko bị hư , rớt văng nắp chuyện nhỏ , tiêu biểu cho câu nói "tốt gỗ hơn tốt nước sơn"
giá chỉ mang tính chất minh họa , khi mua cứ nói USB 1gb Kingston datatraver là người ta bán cho

ultimatevn
24-09-2007, 20:14
[quote]Ai có phần mềm hiệu chỉnh kích cỡ hình thì cho mình xin cái link nhé. Đang cần chỉnh thành 1024x768 đây. Cám ơn trước nha.[quote]
Pác xài thử tiện ích Picture Edit trong bộ office của bác Bill dee đc đấy

lehongquan10
28-09-2007, 20:33
hix, cho hỏi một cái. Tui lỡ tay format cái USB 1 GB không biết sao bây giờ nó chỉ còn 120 MB àh. Ai giải thích cho tui cái và chỉ cách khắc phục luôn. Thx a lot

anhvu_2410
28-09-2007, 21:25
hix, cho hỏi một cái. Tui lỡ tay format cái USB 1 GB không biết sao bây giờ nó chỉ còn 120 MB àh. Ai giải thích cho tui cái và chỉ cách khắc phục luôn. Thx a lot

Cái này khỏi khắc phục, chỉ báo bạn tin mừng là bạn đã mua nhầm hàng giả :D, khi mua cẩn thận với những cái USB dung lượng giả, nếu được thì bạn nên yêu cầu người ta format trước khi mua
Dung lượng cái USB của bạn chỉ có 128Mb thôi, vẫn xài bình thường

Cho hỏi máy mp3 có cách nào cho nó hiện tên bài hát có dấu được ko??

barcano1
28-09-2007, 21:31
Cho hỏi máy mp3 có cách nào cho nó hiện tên bài hát có dấu được ko??
Không. Vì nó không hỗ trợ bảng mã Unicode/UTF-8 mà chỉ hỗ trợ ANSI thôi.

anhvu_2410
28-09-2007, 21:33
Cho hỏi luôn: cái nào trong properties của file nhạc sẽ hiện lên màn hình của máy mp3 khi nó hát

barcano1
28-09-2007, 21:45
Cho hỏi luôn: cái nào trong properties của file nhạc sẽ hiện lên màn hình của máy mp3 khi nó hát
Tùy theo loại máy có hỗ trợ load tag hay không ?
Nếu có thì thường là: Title và Artist.

lehongquan10
28-09-2007, 21:50
hix, hàng lượm chứ đâu phải hàng mua. Hơi tiếc, nhưng vẫn xài ngon là được.
Cho hỏi chủ topic cái. Nếu có khoảng 500k thì nên mua cái USB của hãng nào là ngon nhất

anhvu_2410
28-09-2007, 21:56
ko phải chủ topic nhưng chia sẻ với bạn thế này, mỗi năm cứ vào khoảng tháng 7 dương lịch là có tổ chức hội chợ triễn lãm hàng CNTT tại hội chợ triễn lãm trên đường Hoàng Văn Thụ,Q Tân Bình,tp HCM, trong đó hàng chất lượng mà giá gốc ko thuế nữa
Hoặc đến cuối tháng 12 âm lịch lúc đó các công ty tung hàng tồn kho cho hết năm( hàng tốt đảm bảo) cũng giá rất mềm
Với 22$ bạn có thể mua 1 cái USB 2Gb tốt đấy( rớt ko bể, ko thấm nước) :hug:

lehongquan10
29-09-2007, 12:02
Hỏi tiếp 1 câu cuối cùng. Làm sao để cài đặt pass cho USB.

barcano1
29-09-2007, 14:11
Làm sao để cài đặt pass cho USB.
Xài chương trình Format kèm theo (trong đĩa) khi mua sẽ có chức năng chia ổ đĩa làm 2 phần: 1 phân vùng vào bình thường, và một phân vùng bắt buộc phải nhập đúng pass đã nhập lúc Format mới được.

HacDaiBang
27-10-2007, 21:39
em mới mua một cái USB transcend. Kì này có một chú virus tên death.exe vào làm mưa làm gió trong đó, em diệt xong đc. nó nhưng còn tàn dư nó để lại là một đống thư mục 000000.000 thì em chịu, không diệt được. Đang tìm cách delete mấy đống thư mục nặng hàng trăm GB đó thì em phải reset máy lại. Sau khi reset máy, đồng thời rút USB ra cắm lại thì máy em vô phương nhận USB nữa (your device is malfunctioned ...). Ai help em với T_T

barcano1
27-10-2007, 23:03
Sau khi reset máy, đồng thời rút USB ra cắm lại thì máy em vô phương nhận USB nữa (your device is malfunctioned ...).
Trường hợp của bạn người ta gọi là shock điện. Có khả năng con chip nhớ trong USB đã hỏng. Xác xuất để khắc phục là rất thấp nếu không muốn nói là không có.
Thử mang sang máy khác cắm thử xem sao :-s

HacDaiBang
28-10-2007, 07:08
không phải chứ :o. Cái này em mới mua mà. Đem đi bảo hành có được không ạ ::(
PS: đã thử qua máy khác và kết quả vẫn là như vậy ::(. help em với

GottaHaunting
28-10-2007, 08:51
Em có cái MP4 mới, thường thì cắm vào máy ở nhà là nhận ngay. Đem ra ngoài hàng cũng vậy..
Chỉ mấy hôm trước thì có đem ra hàng quen và USB vẫn nhận mà lúc đem về nhà thì nó kêu lỗi, lúc thì vào được, rút ra cắm thử lại thì lại mất + báo lỗi, lúc thì xuất hiện dưới dạng ổ G, có thể copy file nhưng ko thể paste hay delete được.
Bây giờ vẫn cắm được ngoài tiệm nét ko hiểu máy nhà em bị làm sao ạ ?

o0Grakas0o
28-10-2007, 09:31
không phải chứ :o. Cái này em mới mua mà. Đem đi bảo hành có được không ạ ::(
PS: đã thử qua máy khác và kết quả vẫn là như vậy ::(. help em với

Vậy là USB hư rồi, mới mua thì vẫn còn bảo hành đấy, thường USB bảo hành đến 3 năm thì phải

Em có cái MP4 mới, thường thì cắm vào máy ở nhà là nhận ngay. Đem ra ngoài hàng cũng vậy..
Chỉ mấy hôm trước thì có đem ra hàng quen và USB vẫn nhận mà lúc đem về nhà thì nó kêu lỗi, lúc thì vào được, rút ra cắm thử lại thì lại mất + báo lỗi, lúc thì xuất hiện dưới dạng ổ G, có thể copy file nhưng ko thể paste hay delete được.
Bây giờ vẫn cắm được ngoài tiệm nét ko hiểu máy nhà em bị làm sao ạ ?

Máy bạn có dấu hiệu bị virus, có thể chỉ là virus thường, bkav là đủ

GottaHaunting
30-10-2007, 19:01
Máy bạn có dấu hiệu bị virus, có thể chỉ là virus thường, bkav là đủ
Cắm nó vào cổng thì cứ báo lỗi, bây giờ thì ko những ko nhận mà cắm vào cũng như ko cắm (ko có dấu hiệu gì là có USB vào máy tính).
Sáng nay cái máy đã OFF vĩnh viễn làm kiểu gì cũng ko On được :((

o0Grakas0o
31-10-2007, 22:30
Cắm nó vào cổng thì cứ báo lỗi, bây giờ thì ko những ko nhận mà cắm vào cũng như ko cắm (ko có dấu hiệu gì là có USB vào máy tính).
Sáng nay cái máy đã OFF vĩnh viễn làm kiểu gì cũng ko On được :((

Bây giờ khi khởi động bạn để ý xem đèn led có cháy ko, có kêu tiếng bip ko, nếu ko có tín hiệu thì là do phần cứng, bạn vào topic phần cứng (http://gamevn.com/showthread.php?t=351213) mà xin ý kiến,còn nếu vào màn hình đen rồi mà ko vào windows thì có lẽ là do virus

masumi
02-11-2007, 21:38
Mấy bro cho hỏi chút xíu, cắm cái USB IBM (loại hộp gỗ) vào máy thì báo nhận được" Removeable Disk (J: )", nhưng khi bấm vào thì thấy thông báo "Please insert a disk into drive J:", bro nào giúp mình với

barcano1
02-11-2007, 22:03
Mấy bro cho hỏi chút xíu, cắm cái USB IBM (loại hộp gỗ) vào máy thì báo nhận được" Removeable Disk (J: )", nhưng khi bấm vào thì thấy thông báo "Please insert a disk into drive J:", bro nào giúp mình với
Cắm sang cổng khác thử xem.
Nếu vẫn không được thì đem sang máy khác thử.
-> Có khả năng tiếp xúc bị chập chờn.

o0Grakas0o
09-11-2007, 08:06
3k cho mình hỏi, sao cái mp3 của mình AF-200, mp3 thì nó đọc được rồi, còn wmp có khi đọc được có khi ko đọc là sao

barcano1
09-11-2007, 15:30
3k cho mình hỏi, sao cái mp3 của mình AF-200, mp3 thì nó đọc được rồi, còn wmp có khi đọc được có khi ko đọc là sao
wma chứ ? L-)
Có khả năng lỗi thuộc về file wma đó:
1. bitrate quá thấp.
2. bản thân file wma đó là mp3 -> thử rename (not convert) wma thành mp3 thử xem.
3. file wma bị lỗi trong khi down.
4. (chưa nghĩ ra :D)

o0Grakas0o
09-11-2007, 22:52
mình down trong trang nhacvui.vn ấy, có file thì là mp3 nhưng có file là wma, chả hiểu, nhưng máy thì phía sau file ko có đuôi, nếu tên file có đuôi thì đổi qua là ổn rồi

titanvang
16-11-2007, 19:26
:Danh oui cho em hoi sao úb cua em ko format dc va he thong chuyen tu FAT32 sang FAT bac nao biet thi jup em voi nhe

barcano1
16-11-2007, 19:37
anh oui cho em hoi sao úb cua em ko format dc va he thong chuyen tu FAT32 sang FAT bac nao biet thi jup em voi nhe
1. Có virus trong USB và nó đang được kích hoạt <- diệt Virus trước khi Format.
2. USB bị hư chip :| <- quăng.

hunken45
23-11-2007, 22:10
Các bác nào pro cho em hỏi cái vụ này cái nha.
Vụ này hơi nhức đầu .Cái máy Mp3 của em nó ko hiểu sao lúc đầu cắm vào máy thằng bạn thì nó vẫn nhận bình thường .ko hiểu sao lúc đem về nhà cắm thì nó ko hiện lên nữa .đem cắm lại nhà thằng bạn cũng ko dc .em nhớ lúc rút là đã dùng lệnh rút rất an toan rồi mà.....có điếu là cắm vào máy thì nó ko nhận trong khi cái Mp3 màn hình vẫn bình thường vẫn nghe nhạc im re như ko có gi xảy ra .Bác nào pro vụ này chỉ em giúp với tại cái Mp3 này là của My DAD .lỡ có gi em chết:nailbit::nailbit:

barcano1
23-11-2007, 23:00
Đem thử sang máy thứ 3 chưa bạn ?
Có khả năng k0 phải lỗi máy MP3 mà chỉ là lỗi đầu cắm USB thôi.
Mà bạn ở đâu nhỉ ?

hunken45
25-11-2007, 10:04
Rồi bạn ơi nhưng kết quả vẫn thế .Đã đem thử đến cả máy thứ 10 rồi mà...::(
sao mà buồn thế này .Kô lẽ bị virut à .nếu thế phải làm sao đây trời :((

barcano1
25-11-2007, 16:50
sao mà buồn thế này .Kô lẽ bị virut à .nếu thế phải làm sao đây trời
Khả năng bị virus là khá thấp. Trước giờ chưa thấy loại virus nào gây hậu quả như vậy cả.
Nếu bạn ở TPHCM thì có thể mang đến Cty Việt Sin

179 CMT8, P5, Q3, TPHCM
Nếu ở HN thì có thể mang đến

80 Lê Thanh Nghị HBT HNội
để họ xem xét có thể sửa được k0? :-/

hunken45
26-11-2007, 12:08
ái chà . Mình ở tận Sóc trăng sao ra Tp đây .Thôi ko sao có gì đem thử ra tiệm xem thế nào.Thành thật cám ơn bạn rất nhiều

titanvang
27-11-2007, 09:02
:DCho Em Hoi Voi Cai Usb Jorg Cua Em Bi Doi Tu Fat 32 Sang Fat Va Ko Format Dc Bac Nao Bit Cach Xu Li Thi Pm Voi Em Nha Cam On Nhiu

Phoenix99
14-12-2007, 16:20
@ hunken45 : máy cậu có dùng cáp ko ,nếu có thì 100 % do cáp , nếu do máy thì chỉ có thể hư chip nhận dạng rồi , hư chip này máy ko nhận được nhưng những file đã chép lên máy vẫn có thể nghe bình thường
@ titanvang ; USB dưới 2 GB thì dùng FAT là tốt rồi , nếu ko foramt được thì thử phần mềm này xem :
http://www.echip.com.vn/echiproot/Softwares/2005/USBFormatSP27213.zip

anhvu_2410
15-12-2007, 20:33
máy mp3 của mình có lẽ đã bị dính trojan, mình ko biết cách diệt, giờ muốn format nó, nhưng sợ sau khi format thì ko thể nghe nhạc được nữa, có cách nào để sau khi format còn nghe nhạc được ko

barcano1
15-12-2007, 22:42
máy mp3 của mình có lẽ đã bị dính trojan, mình ko biết cách diệt, giờ muốn format nó, nhưng sợ sau khi format thì ko thể nghe nhạc được nữa, có cách nào để sau khi format còn nghe nhạc được ko
Format = phần mềm đi kèm trong đĩa khi mua máy. ::)

calabolg_tidus
25-12-2007, 15:50
Tình hình là sau khi kết nối với 1 PC lạ,con mp3 player của tớ không nối được vào PC khác nữa.Triệu chứng:Cắm vào PC,màn hình máy hiện chế độ kết nối với PC nhưng trong Win không nhìn thấy gì,như là chưa cắm vào.Đã format ổ đến 3 lần nhưng vẫn không có tác dụng.Dây cáp bình thường,thử trong safe mode cũng vô ích.
Có ai biết là làm sao không??

NinjaVN
25-12-2007, 18:04
Cho em hỏi nếu mua USB có dung lượng cao thì thời gian bảo hành thường có lâu hơn không hay giống nhau tức là 1 năm?

barcano1
25-12-2007, 18:39
Tình hình là sau khi kết nối với 1 PC lạ,con mp3 player của tớ không nối được vào PC khác nữa.Triệu chứng:Cắm vào PC,màn hình máy hiện chế độ kết nối với PC nhưng trong Win không nhìn thấy gì,như là chưa cắm vào.Đã format ổ đến 3 lần nhưng vẫn không có tác dụng.Dây cáp bình thường,thử trong safe mode cũng vô ích.
Có ai biết là làm sao không??
Có khả năng cái PC lạ điện áp cao hơn ngõ vào bt của MP3 Player nên nó bị quá tải.
Đã thử sang máy tính thứ 3 chưa ?

Cho em hỏi nếu mua USB có dung lượng cao thì thời gian bảo hành thường có lâu hơn không hay giống nhau tức là 1 năm?
Tùy chính sách của hãng SX cũng như nơi bán.
Mà hình như bây giờ thời gian BH đều như nhau giữa các hãng cả. :|

thanhtungtnt
29-12-2007, 21:22
Cho tôi hỏi, tôi có cái USB đã cũ hết bảo hành rồi , hôm nọ vô tình để mất cái nắp tìm hoài không thấy. Giờ không đậy lại được nữa. Xin hỏi nếu mất nắp thì USB có vấn đề gì không?

barcano1
29-12-2007, 23:56
Cho tôi hỏi, tôi có cái USB đã cũ hết bảo hành rồi , hôm nọ vô tình để mất cái nắp tìm hoài không thấy. Giờ không đậy lại được nữa. Xin hỏi nếu mất nắp thì USB có vấn đề gì không?
Mất nắp đậy k0 ảnh hưởng nhiều đến việc còn hay mất dữ liệu.
Nó chỉ có hại là bụi hoặc chất lỏng dễ lọt vào đầu cắm USB thôi. 8-|

Double D
30-12-2007, 07:14
Cái USB 128 của mình mất nắp từ khi mua dc 3 ngày .. kể từ đó đến nay, nó ra vào cái máy giặt hơi bị nhiều, có lần rớt từ lầu 2 xuống = đường cầu thang (công nhận là nó tưng tốt ghê >"<), bị thằng bạn lấy thay đồng tiền để chơi thảy mức ngáo ::( vậy mà giờ vẫn chạy tốt. Xài 5 năm rùi :hug:

g3tl0st
30-12-2007, 07:33
OMG !5 năm! thiệt ko thể tin nổi.Tui tưởng USB sống lâu nhất là 3 năm thui chứ

barcano1
30-12-2007, 09:59
Tuổi thọ USB k0 phụ thuộc vào thời gian tồn tại mà chủ yếu phụ thuộc vào thời gian thực chất hoạt động (tức là thời gian nó được cắm vào máy tính và thực hiện các thao tác sao chép, di chuyển, xóa dữ liệu)

Ví dụ bây giờ mua USB về k0 xài chỉ cất ở một góc có nhiệt độ vừa phải thì phải để được cả đời ấy chứ :))

g3tl0st
30-12-2007, 11:32
Như vậy là cái USB của ông kia dùng thì ít , đem ra hành hạ thì nhìu >>> sống đc 5 năm >>> cái USB này mạng lớn quá 8-}

barcano1
30-12-2007, 11:49
Trước đây chất lượng ổ Flash tốt hơn bây giờ nhiều.
Theo thời gian, công nghệ mới ra đời để giảm giá thành nhằm tăng tính cạnh tranh trên thị trường. Cùng với nó, chất lượng lại giảm theo. :|
Trước đây, USB BH 2 năm, 3 năm là chuyện bình thường. Bây giờ thì toàn thấy 1 năm thôi. 8-|

thanhtungtnt
30-12-2007, 13:13
Nhưng trước đây lại đắt quá, còn bây giờ thì rẻ như bèo. 1GB còn có 10$. Cùng lắm gần đến ngày hết hạn ta cố gắng làm cách gì đó cho nó hư thế là ra bảo hành cái mới. :| :) :))

GottaHaunting
30-12-2007, 19:58
Em có con MP4 Sony tàu 512MB, mấy bữa nọ nghe nhạc, xem phim vẫn bình thường, bây giờ ấn vào Pause để chọn nhảy bài thì nó toàn nhảy luôn về bài số 1, ở bên xem phim cũng vậy. Làm đi làm lại mấy lần vẫn toàn bị nhảy về bài 1 và cứ ấn pause dù ở bài số 54 chẳng hạn nó quay ngoắt về luôn bài 1, bó tay ::(

g3tl0st
31-12-2007, 07:27
Trong USB 1gb của tui có 1 file(20GB), xóa mà nó cũng ko đi, diệt virus cũng ko dc

barcano1
31-12-2007, 08:24
Em có con MP4 Sony tàu 512MB, mấy bữa nọ nghe nhạc, xem phim vẫn bình thường, bây giờ ấn vào Pause để chọn nhảy bài thì nó toàn nhảy luôn về bài số 1, ở bên xem phim cũng vậy. Làm đi làm lại mấy lần vẫn toàn bị nhảy về bài 1 và cứ ấn pause dù ở bài số 54 chẳng hạn nó quay ngoắt về luôn bài 1, bó tay
Chắc bị chạm nút :|

Trong USB 1gb của tui có 1 file(20GB), xóa mà nó cũng ko đi, diệt virus cũng ko dc
Mang sang máy khác, giữ Shift + cắm USB vào. Đợi nó hiện đầy đủ biểu tượng USB rồi với thả shift ra. Sau đó format hoặc quét virus...

GottaHaunting
01-01-2008, 14:20
Chắc bị chạm nút
Tức là sao đây anh ?
Bộ phải đi bảo hành à ::(

g3tl0st
01-01-2008, 20:05
các file trong USB của tui sau khi quét virus thì bị ẩn đi, ko có cách nào để hiện trở lại

barcano1
01-01-2008, 20:52
Tức là sao đây anh ?
Bộ phải đi bảo hành à
Uhm.

các file trong USB của tui sau khi quét virus thì bị ẩn đi, ko có cách nào để hiện trở lại
Thế thì chứng tỏ là vẫn còn virus :|

g3tl0st
01-01-2008, 22:04
Em đã xài Kas7 updated để quét nhưng ko ra con virus nào nữa

http://img218.imageshack.us/img218/999/41180878yp2.th.png (http://img218.imageshack.us/my.php?image=41180878yp2.png)

barcano1
01-01-2008, 22:27
Em đã xài Kas7 updated để quét nhưng ko ra con virus nào nữa
Thế chức năng Show file ẩn còn hoạt động được không ?

g3tl0st
02-01-2008, 11:40
đã show file nhưng vẫn ko hiện lên, nhưng nếu đánh đúng address của folder thì vẫn vào đc

barcano1
02-01-2008, 12:40
đã show file nhưng vẫn ko hiện lên, nhưng nếu đánh đúng address của folder thì vẫn vào đc
Thế thì tải cái file đính kèm, giải nén rồi chạy cái file REG trong đó.
Sau đó show lại xem.

g3tl0st
02-01-2008, 15:52
Yeah! đã hiện ra nhưng, không thể bỏ đc thuộc tính hidden70085

barcano1
02-01-2008, 16:32
Yeah! đã hiện ra nhưng, không thể bỏ đc thuộc tính hidden
8-}
Save as nó lại rồi chép đè lên vậy :D

anhvu_2410
06-01-2008, 20:35
mình mua sỉ USB Kingmax của FPT loại mới vỏ inox đỏ, nhưng khi cắm vào máy thì nhìu cái bị điện giật tê tê, cho hỏi cái này là do nhà sản xuất nên USB bị lỗi ngay từ khâu sản xuất hay do lỗi nhập khẩu của FPT

barcano1
06-01-2008, 22:47
mình mua sỉ USB Kingmax của FPT loại mới vỏ inox đỏ, nhưng khi cắm vào máy thì nhìu cái bị điện giật tê tê, cho hỏi cái này là do nhà sản xuất nên USB bị lỗi ngay từ khâu sản xuất hay do lỗi nhập khẩu của FPT
Do nhà sản xuất làm vỏ kim loại + cách điện phần bên trong với vỏ k0 tốt + PC chưa nối đất nên mới giật. :|

CTKhuyen
08-01-2008, 20:53
Cho mình hỏi chút xíu về USB Sony,
Theo như mình biết thì loại USB này thuộc hàng "VIP",giá khá đắt(gần gấp đôi so với USB cùng chủng loại)
Mà lang thang trên mạng,gặp trang 2 web này bán rất rẻ,lại có bảo hành khác nhau nữa(chỗ 12 tháng,chỗ 24 tháng)
đây:http://usb4sv.come.vn/
và http://www.6666.com.vn/ProductDetail.aspx?ProductID=127&ItemID=32
không biết..có vấn đề gì không??

barcano1
08-01-2008, 21:07
không biết..có vấn đề gì không??
Nếu là công ty thì yên tâm mua. Chứ mua của cá nhân độ 6 tháng lỡ hư mà tìm k0 thấy nó đâu thì 8-|

CTKhuyen
08-01-2008, 21:30
http://www.5giay.com/showthread.php?t=56562
Đó là topic bán USB SONY,bạn vào xem thử đi.
Mà cho mình hỏi nhé,USB SOny có làm giả đc không vậy?có hàng trung quốc nhái không?(vì thấy giá rẻ)

barcano1
08-01-2008, 22:04
Đó là topic bán USB SONY,bạn vào xem thử đi.
Mà cho mình hỏi nhé,USB SOny có làm giả đc không vậy?có hàng trung quốc nhái không?(vì thấy giá rẻ)
Trứng còn giả được thì LK Vi tính là cái gì đối với dân Tàu :-j

dhl012
09-01-2008, 22:27
USB của tui đang chạy ngon. mới nãy cắm vào máy thấy đèn sáng sau đó tắt luôn, rút ra cắm lại không thấy đèn sáng hay bất cứ dấu hiệu gì nữa. thử với mấy máy khác cũng thế. ai giúp với, USB có mấy dữ liệu quan trọng lắm.

barcano1
09-01-2008, 22:34
USB của tui đang chạy ngon. mới nãy cắm vào máy thấy đèn sáng sau đó tắt luôn, rút ra cắm lại không thấy đèn sáng hay bất cứ dấu hiệu gì nữa. thử với mấy máy khác cũng thế. ai giúp với, USB có mấy dữ liệu quan trọng lắm.
Kiểu này chắc là USB bị cháy chip rồi cũng nên. Hy vọng cứu được là rất mong manh. Nếu ở TPHCM thì bạn có thể thử đem đến:
Cty Việt SIN 179 Cách Mạng Tháng 8, phường 5 Quận 3 (TP HCM).
Chúc may mắn.

anhvu_2410
10-01-2008, 12:41
USB Sony có 2 loại, 1 loại hàng chính thức chất lượng rất tốt, nhưng giá rất đắt, còn 1 loại là SONY chuyên sản xuất để làm hàng khuyến mãi, tặng kèm theo các sản phẩm của SONY ,loại này giá rẻ, 1G giá khoảng 160k, ko tốt cho lắm, anh em mua nên cẩn thận

@3k:Kingmax cũng là hãng nổi tiếng, FPT thương hiệu cũng ko tồi, chả lẽ lúc sản xuất thằng Kingmax nó ko test kĩ cái USB hay sao?, mình lấy USB sỉ từ FPT và bán lại cho khách hàng, mới vài ngày đầu mà đã có mấy người phàn nàn về cái KM, chán

CTKhuyen
10-01-2008, 16:10
Thế làm cách nào phân biệt đâu là hàng "xịn",đâu là hàng trung quốc,hàng khuyến mãi???

anhvu_2410
11-01-2008, 08:31
Thế làm cách nào phân biệt đâu là hàng "xịn",đâu là hàng trung quốc,hàng khuyến mãi???

mình cũng chả rành nữa, nói chung loại nào bán rẻ thì hơi nghi
@anh em cẩn thận nhá, hiện giờ có 1 lô USB 1GB 3 loại đi kèm sau: kingston,ADATA, SONY, khi nào thấy mấy tên bán dạo mà bán chỉ có 3 loại này với giá chừng 160-180 hay thấy rẻ hơn tiệm thì cẩn thận

CTKhuyen
11-01-2008, 18:35
Chịu thôi,vì bây giờ USB giá rẻ tràn lan ,thậm chí mấy cửa hàng cũng bán 160k/1G chứ chưa nói tới bán dạo.
Có cách gì đó test USB 1 cách toàn diện không nhỉ?(phần mềm chẳng hạn)

quainhankid12
12-01-2008, 09:39
Cho hỏi cái, mình mới mua con USB Kingston 1 GB do công ty máy tính CMS nhập khẩu. Tuy nhiên mình cắm vào, format theo định dạng FAT hay FAT32 đều không đủ dung lượng, chỉ có 952 MB. CHo hỏi cái này có bị tình trạng gì không.

HieuNM
12-01-2008, 12:09
Cái này là do quy ước của nhà sản xuất USB và Microsoft là không giống nhau
-Microsoft: 1GB=1024MB
-Nhà sản xuất: 1GB=1000MB
Còn chuyện hụt nhiều hay ít còn tùy thuộc vào cái USB và do tay mình chọn nữa

anhvu_2410
13-01-2008, 18:12
dung lượng hụt là do USB nó cần lấy 1 ít để chạy driver, usb nào cũng thế, ko phải chỉ có cái bạn đấu

SieuVip93
14-01-2008, 12:38
Mấy anh ơi cho em hỏi sao máy của em không nhận diện được cái USB của em vậy Đút vào là Unknown Device hà.Làm sao khắc phục vậy.Làm ơn chỉ em với.

anhvu_2410
14-01-2008, 12:42
Mấy anh ơi cho em hỏi sao máy của em không nhận diện được cái USB của em vậy Đút vào là Unknown Device hà.Làm sao khắc phục vậy.Làm ơn chỉ em với.

bạn cắm cổng # thử xem, thường cắm phía sau thì sẽ nhận, nếu cắm hết cổng mà ko nhận thì đem qua máy # cắm, máy # ko nhận thì đi bảo hành, USB giờ tràn lan quá, chất lượng ko như trước

SieuVip93
14-01-2008, 12:57
Hic em cắm ở máy khác cũg bị vậy lun .Chán wa.Mà ở nhà em có cái dầu DVD cũng đọc được USB cắm vào thì nó vâ64n đọc được bình thường mà chán thật.Tự nhiên em quét víu xong thì bị vậy lun nản thật.Không lẽ hư rồi.

anhvu_2410
15-01-2008, 08:27
có lẽ bạn phải cài lại driver cho máy đấy

SieuVip93
15-01-2008, 12:26
cài driver là cài cái gì vậy anh

HieuNM
15-01-2008, 16:46
cài driver là cài cái gì vậy anh

Câu hỏi quá hay =))

DRIVER là gì ư? Ồ! Nó chỉ là tệp mã điều khiển thiết bị. Giống như sơ đồ công tắc của thiết bị nào đó. Khi máy tính có công việc liên quan đến điều khiển thiết bị, hệ điều hành Windows sẽ tra trong Registry xem tệp mã nó là tệp nào. Tệp mã sẽ được nạp vào RAM một phần hay toàn bộ, ở một vị trí nào đó. Căn cứ vào lệnh đưa tới từ chương trình, Hệ điều hành sẽ đưa lệnh tới địa chỉ phần mã điều khiển này. Phần mã điều khiển sẽ chỉ tiếp cho con trỏ tới vị trí của lệnh cần thực hiện năm trong phần mã, tương ứng với mã lệnh đưa tới. Khi đó công việc được thực hiện chính xác vì phần mã đúng với thiết bị.

Nếu thiết bị một kiểu, mã DRIVER khác với kiểu được lắp vào máy, thì chẳng khác gì bạn đưa ra một sơ đồ máy khác với máy đang sử dụng. Khi đó sẽ có xung đột, trường hợp này Windows sẽ tự chuyển sang chức năng Đờ phôn ngầm định đối với các khoá, và như vậy bạn sẽ thấy Windows không thể hiện đúng với thực tế của mình. Bạn có thể vào Control Panel chọn mục System để kiểm tra, nếu thấy dấu ? cạnh tên mã thiết bị phần nào thì chọn Update để đổi mã.

Các khoá về mã phần cứng đều được lưu trong tệp SYSTEM.DAT. Do phần này ít thay đổi, vả lại chức năng Plug and Play của Windows quá siêu, nên ta sẽ tạm gác nghiên cứu đến phần này. Sau này tôi sẽ đề nghị một chương trình khoá thiết bị bằng phần mềm ở những chương sau.

Các khoá về phần mềm thường là lưu trữ các thiết lập Option... của từng phần mềm ứng dụng riêng. Ta có thể nhận ra, trước đây khi sử dụng Win 3.1 về trước, các thiết lập này được lưu trên đĩa bằng các tệp đuôi INI. Do Win32 khác xa về cấu trúc, nếu dùng các tệp INI sẽ tương đối bất tiện, ví dụ thực tế dung lượng bỏ phí trên đĩa cực lớn, nên Microsoft đã tích hợp vào các tệp Registry. Tuy nhiên, các tệp WIN.INI, SYSTEM.INI vẫn còn được sử dụng để có thể làm việc với các ứng dụng cũ.

Các khoá "mềm" có thể thay đổi thường xuyên khi ta sử dụng chức năng options để đặt lại. Ta nen lựa chọn tối ưu chứ đừng thí nghiệm vì sẽ có nhiều lỗi không đáng có. Bộ Norton Utilities có nhiều chức năng trong đó có Optimization Wizard (Tối ưu hoá) cũng sắp xếp và tổ chức lại Registry. WinDoctor và System Check thường kiểm tra sai sót hoặc thừa trong Registry để xử lý. Nếu bạn biết chút ít tiếng Anh, thì đó là công cụ thuận tiện đối với bạn.

quainhankid12
15-01-2008, 17:47
Cho hỏi cái này cái, tết này dự tính sẽ có tiền lì xì khoản 300 ngàn + một ít tiền tiết kiệm (chán, tết đi du lịch, vậy là hết tiền lì xì) vậy có thể mua được con MP 3 nào ???. Nếu không thì giá tối thiểu của cái máy MP3 là bao nhiêu

GottaHaunting
15-01-2008, 17:58
Cho hỏi cái này cái, tết này dự tính sẽ có tiền lì xì khoản 300 ngàn + một ít tiền tiết kiệm (chán, tết đi du lịch, vậy là hết tiền lì xì) vậy có thể mua được con MP 3 nào ???. Nếu không thì giá tối thiểu của cái máy MP3 là bao nhiêu

Làm gì ít tiền tiêu vậy -____-'''
Bạn nên để dành thêm 400 mua luôn MP4 cho nó tiện, cái của mình có 410k mà 512MB mà vẫn xài ngon ơ
p/S:Đồ tàu ::) =)) nhưng xài bảo quản tốt nên chưa bảo hành lần nào, mua được 1 năm rồi ^__^

Silver Wolf
16-01-2008, 16:01
Cái USB Twinmos M1 2Gb của mình hiện giờ ko xóa hay tạo mới được nữa...lúc thực hiện 1 lệnh nào đó như tạo,cut,format... thì nó bảo là do write-protected,mình đã thử vào properties chỉnh lại các Attributes nhưng nó vẫn bảo là do write-protected.Trên thân của Twinmos M1 mình thấy có 1 cái công tắc nhỏ,mình đã thử bật tắt cái công tắc này,nhưng kết quả vẫn vậy.Barcano1 hay bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì giúp giùm mình với. >"<
P/s:lúc cắm Usb vào,comp vẫn nhận và các file trên Usb vẫn run dc bình thường. :(

barcano1
16-01-2008, 16:06
Cái USB Twinmos M1 2Gb của mình hiện giờ ko xóa hay tạo mới được nữa...lúc thực hiện 1 lệnh nào đó như tạo,cut,format... thì nó bảo là do write-protected,mình đã thử vào properties chỉnh lại các Attributes nhưng nó vẫn bảo là do write-protected.Trên thân của Twinmos M1 mình thấy có 1 cái công tắc nhỏ,mình đã thử bật tắt cái công tắc này,nhưng kết quả vẫn vậy.Bẩcno1 hay bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì giúp giùm mình với. >"<
Thử diệt virus xem.
Nếu vẫn không hết thì thử mang sang máy khác cắm thử. Nếu sang máy khác không bị sao thì chứng tỏ là do máy mình. Lúc đó tính tiếp.

quainhankid12
16-01-2008, 16:53
Làm gì ít tiền tiêu vậy -____-'''
Bạn nên để dành thêm 400 mua luôn MP4 cho nó tiện, cái của mình có 410k mà 512MB mà vẫn xài ngon ơ
p/S:Đồ tàu ::) =)) nhưng xài bảo quản tốt nên chưa bảo hành lần nào, mua được 1 năm rồi ^__^
Vây có con MP3 hàng xịn, dung lương thấp (khoảng >256), thì giá bao nhiêu.
Mới mua con USB kingston xong, bây giờ đâu dám xin tiền nữa

anhvu_2410
17-01-2008, 08:29
Vây có con MP3 hàng xịn, dung lương thấp (khoảng >256), thì giá bao nhiêu.
Mới mua con USB kingston xong, bây giờ đâu dám xin tiền nữa

cách đây....5 tháng mình mua cái mp3 256mb có 17.5 $ nghe được FM mà chả bao giờ nghe, còn có cái y chang ko nghe FM thì 15$, AF-200

GottaHaunting
17-01-2008, 16:12
Sao cái MP4 của em, khi xem tất cả thì dung lượng ngốn ổ chỉ có 120MB trong khi đó xem propertie thì dung lượng ổ xài những 210MB tức là hơn 90MB ?? Vậy 90MB còn lại mất đi đâu ??
Mang tiếng 512MB đem về có 474MB ??

quainhankid12
17-01-2008, 19:49
Săc, tự nhiên hôm nay cắm con USB kingston vào máy, máy vẫn nhận, nhưng khi mở thì: "access is ... (quên từ cuối rồi)", vậy cho hỏi cái này là lỗi của máy hay lỗi của win vậy, có cần đi bảo hành không ???
p/s:điều đáng nói là, em copy cả ổ vẫn được như thường. Format lại rồi, chạy vẫn ngon lành. Tuy nhiên, cần biết lỗi và cáchkhắc phục (format chỉ là con đươnng cuối cùng)
àh, mà máy MP 3 của hãng Sunny gì đó, xai có tốt không vậy

HieuNM
18-01-2008, 21:20
Sao cái MP4 của em, khi xem tất cả thì dung lượng ngốn ổ chỉ có 120MB trong khi đó xem propertie thì dung lượng ổ xài những 210MB tức là hơn 90MB ?? Vậy 90MB còn lại mất đi đâu ??
Mang tiếng 512MB đem về có 474MB ??

1 - Chắc cái MP4 của bạn định dạng NTFS rồi. thường thì những usb được định dạng NTFS thường mất khoảng 5-10% dung lượng USB
2 - Cái nào chả thế. cái chính là hụt nhiều hay ít mà thôi
Ổ cứng cũng vậy mà

anhvu_2410
19-01-2008, 16:08
Săc, tự nhiên hôm nay cắm con USB kingston vào máy, máy vẫn nhận, nhưng khi mở thì: "access is ... (quên từ cuối rồi)", vậy cho hỏi cái này là lỗi của máy hay lỗi của win vậy, có cần đi bảo hành không ???
p/s:điều đáng nói là, em copy cả ổ vẫn được như thường. Format lại rồi, chạy vẫn ngon lành. Tuy nhiên, cần biết lỗi và cáchkhắc phục (format chỉ là con đươnng cuối cùng)
àh, mà máy MP 3 của hãng Sunny gì đó, xai có tốt không vậy

có lẽ usb bạn bị virus đó
Mình đang xài cái mp3 của Sunny,cũng tốt lắm, xài từ tháng 7 tới giờ vẫn ko bị gì,chép dữ liệu ko có hay bị điên như USB hiện giờ

GottaHaunting
23-01-2008, 15:23
Ko hiểu sao cái MP4 của em bị gì mà bây giờ bật máy lên nó toàn reset đi reset lại ? May lắm nó mới hiện lên Menu thì nó lại reset .... Ko hiểu có phải do em xóa linh tinh file gốc trong MP4 nên nó bị khùng vậy (do xóa bằng tay lẫn Bitdefender )? Bây giờ thì bật On nhưng máy ko hoạt động nữa, màn hình đen ngòm à ?

No_Regret
07-02-2008, 01:26
cho mình hỏi cái mình làm rớt cái úb xuống đường đi sửa thì thợ nó bảo bị hư cơ vậy phải làm sao đây.Cái usb 360G mới mua:((

barcano1
10-02-2008, 00:01
Ko hiểu sao cái MP4 của em bị gì mà bây giờ bật máy lên nó toàn reset đi reset lại ? May lắm nó mới hiện lên Menu thì nó lại reset .... Ko hiểu có phải do em xóa linh tinh file gốc trong MP4 nên nó bị khùng vậy (do xóa bằng tay lẫn Bitdefender )? Bây giờ thì bật On nhưng máy ko hoạt động nữa, màn hình đen ngòm à ?

Bạn thử mang ra chỗ sửa USB để họ up lại firmware xem sao?
Hoặc có thể do pin bị trục trặc.

cho mình hỏi cái mình làm rớt cái úb xuống đường đi sửa thì thợ nó bảo bị hư cơ vậy phải làm sao đây.Cái usb 360G mới mua
Hư cơ thì khó khôi phục lắm. Thậm chí là k0 thể :|

HieuNM
16-02-2008, 09:30
Trả lời giùm mình với [-O<
http://forum.gamevn.com/showpost.php?p=7011545&postcount=2461

HieuNM
20-02-2008, 22:46
Không ai giúp mình sao ::(

tiên sinh
22-02-2008, 17:50
Tôi mới mua 1 cái USB 2G của hãng Transcend.Khi về đến nhà máy báo là 1.9G(theo tôi biết thì nếu mà mất M thì cũng chỉ ít thôi,đằng này mất nhiều M quá).
Như vậy thì tôi có đổi đc cái khác hay không hay là phải chịu?
Mà khi tôi đang dùng(đã tắt hết các chương trình sử dụng đến USB) mà sao khi rút ra vẫn báo là có chương trình đang truy cập vào USB.
Hiện tôi đang xài win XP bản việt hóa.

Ai biết xin chỉ giúp.

NinjaVN
22-02-2008, 18:25
Mình thấy có loại USB 1GB của KingMax ghi là Work With Windows Vista vậy nó có xài được trên Windows XP không?

barcano1
22-02-2008, 20:09
Tôi mới mua 1 cái USB 2G của hãng Transcend.Khi về đến nhà máy báo là 1.9G(theo tôi biết thì nếu mà mất M thì cũng chỉ ít thôi,đằng này mất nhiều M quá).
Nếu còn đúng 1900 MB thì đúng là mất nhiều thật ( ~ 100 MB-chứ như cái USB 1 GB JVJ của mình thì dung lượng là 990 MB. Còn cái thẻ nhớ 1 GB Kingston là 991 MB).
Có thể nhà sản xuất bớt số ô nhớ trên sản phẩm này chăng? Bạn liên hệ với cửa hàng đã bán để họ kiểm tra lô hàng đó , nếu cái nào cũng vậy thì đành chịu. Còn k0 thì bạn yêu cầu họ đổi cho cái khác.

Mà khi tôi đang dùng(đã tắt hết các chương trình sử dụng đến USB) mà sao khi rút ra vẫn báo là có chương trình đang truy cập vào USB.
Hiện tôi đang xài win XP bản việt hóa.
99% USB của bạn dính virus. :|

Mình thấy có loại USB 1GB của KingMax ghi là Work With Windows Vista vậy nó có xài được trên Windows XP không?
Dư sức :D

xichhoang
27-02-2008, 22:35
cho hỏi tại sao USB 2.0 GB lúc đầu thì 1.99 ko nói gì khoảng mấy tuân thì con 1.97

Mark_acthan
13-03-2008, 11:11
Phải restart lại PC mới Remove USB được !Rất bất tiện ,help me !

Không hiểu sao cái USB 1G của mình gần đây sau mỗi lần lấy dữ liệu từ nó ra thì không thể Remove (tháo rời khỏi PC) như bình thuờng đựơc nữa . nhưng nếu chỉ đưa dữ liệu vào USB thôi thì lại Remove bình thuờng !
Khi nhấn vào Remove ..safe ... ở cái icon trên thanh tray thì nó hiện cái bảng báo lỗi đại loại là Gre... volume (I:) can't be stop.Please stopping this device in later again .
Chỉ có thể vào Manage (click chuột phải vào MyComputer )> Device manager rồi disable USB đi thì mới tháo đựơc , nhưng mỗi lần làm như thế thì lại phải khởi động lại PC !

M ghi có thể không chính xác lắm nhưng lỗi thì cũng gần như thế !
Ai giúp khắc phục lỗi này với !
Đã thử dùng BKAV quét virus nhưng không có !

barcano1
13-03-2008, 13:48
M ghi có thể không chính xác lắm nhưng lỗi thì cũng gần như thế !
Ai giúp khắc phục lỗi này với !
Đã thử dùng BKAV quét virus nhưng không có !
Đầu tiên, hãy thử 1 trình diệt Virus ngoại. BKAV chẳng là cái gì đâu :-j

Thay vì Disable cổng USB trong Device Manager, bạn bật Task Manager lên rồi End Task cái file explorer.exe đi.
Việc này có thể làm thanh Taskbar biến mất nhưng k0 sao cả.
Cũng trong cửa sổ Task Manager, bạn vào File -> New Task.
Sau đó bạn type vào đó D:\WINDOWS\explorer.exe (nếu cài win lên ổ C thì thay D = C).
OK.
Sau đó thực hiện bước Remove như bình thường.

Mark_acthan
18-03-2008, 12:15
format lại cái USB , tình hình vẫn không thuyên giảm tý nào !!!
cách của bạn lúc được lúc không , và bây giờ thì không hẳn luôn !~

___leo
24-03-2008, 21:09
mình đang định mua 1 cái hard drive 500GB, nhưng đang phân vân vì nhiều nhà sản xuất quá, chẳng bit chọn lựa thế nào, ai bit chỉ dẫn dùm mình

Mainboard
24-03-2008, 21:21
Mình mới mua USB Transend JL V30 1GB.Nó chỉ có 0.97GB=1002MB,vậy đủ dung lượng chưa?
CHo hỏi USB này có Reetry Boot thêm ram cho Window Vista ko?