PDA

View Full Version : Game mô phỏng lái máy bay chiến đấu

milano86
07-09-2003, 18:58
Ai muốn thảo luận về dạng game này trên PC, PS1 thì hãy vào đây.

cozy_nguyen
14-09-2003, 05:26
Thiệt nhảm...có gì để thảo luận chớ...ít ra thì phải đề pa cái gì đi

yugi_hiro
14-09-2003, 11:47
Dù là 1 câu mở đầu nhưng mong 2 bạn đừng nên viết quá ngắn (cozy_nguyen chú ý đừng lặp lại ) . Trò chơi bạn nói đến , mong có thể nhắc bằng tên không ? Nếu thế thì mọi người chẳng biết là trò nào đâu .^^

CONQUER
24-09-2003, 17:22
đúng như vậy ... nói như thế rất là nhiều trò ... dù sao thì cũng phải có một cái " tựa " chứ ... sao mà nói trớt quớt thế ...pó tay

cozy_nguyen
25-09-2003, 02:21
Chẳng hay có bác nào chơi ILII chưa : theo tui đây là game rất hây trong thể loại lái máy bay chiến đấu đấy nhé:
có một điều tui chưa làm tốt là đáp "ngon lành" xuống sân bay. Bác nào biết hướng dẫn hén ! Thanks

CONQUER
09-10-2003, 18:58
hic hic... tui chơi rùi nè .... nhưng mà hôi bị thê thảm đó .... hình như hệ thống không muốn mình hạ cách hay seo ấy ... khi xuống thấy là.... bùm ... dù mình đã cố gắng mà không chịu nổi ! chán thật đấy ! mà game đó hình không được đẹp lắm ... nhưng mà được cái cách điều khiển náy bay thì hết chồ chê luôn ! phải không ? ( trừ cách đáp ) không biết lái máy bay thiệt có khó đáp dữ vậy không chứ nếu khó cở đó chác tui phải đi bái mấy chú phi công làm sư phụ một chuyến quá ... chứ chơi mà rớt vì đáp hoài không cam lòng ... thà bị bắn chứ không bị nổ vì ... đáp !

CONQUER
09-10-2003, 19:01
à mà hình như trò lái máy bay có tên là Flinker 2.1 cũng được lắm đó ( không biết viết trúng không ? quên mất tiêu cái tựa rồi ... chán thật !) mình có thể lái được nhiều loại máy bay ... mà hình ảnh cũng được lắm ! không đến nổi ... nếu không muốn là ok ! nhưng mà hình như cái map của nó không được ok lắm ! mà có ai chơi thử chưa ? nói kinh nghiệm cho mọi người học hỏi đi !

aochoangden05
11-10-2003, 11:26
Flanke 2.1 ! có ai chơi thử Flanker 2.5 chưa ? trời ơi khó kinh khủng ,không biết mấy u co chơi bằng Jóytick hay ko nhưng tui chơi bằng bản phím khó quá trời ,máy bay cứ gục lên gục xuống liên miên mà không biết sao cho nó ổn định
Mấy u có chơi F-22 và Mig-29 của Novalogic ko ?tui thấy cũng hay nhưng có điều là đánh xong mục tiêu là mình có thể thoát chứ ko như trò F-117 và f-14 của Micropose(chì có 4 đĩa 1,44Mb) mình phải điều khiển máy bay hạ cách an toàn sau khi hoàn thành nhiệm vụ nều để máy bay rớt mà ko kịp thoát thì coi như die ,phài tạo lại tên để chơi từ đầu(cỏn ở đây thì sống nhăn răng) hiện giờ các u có thể chép trò F-117 ở Vi tính Sài Gòn -96 Nam Kỳ Khởi Nghĩa ,nhớ mang theo 2 đĩa mềm và 4000đ còn trò F-14 thì không biết còn ko ,trò này tới 4 đĩa lận và đồ họa cứ như trò chơi trên CD

cozy_nguyen
11-10-2003, 16:59
Flanke 2.1 ! có ai chơi thử Flanker 2.5 chưa ? trời ơi khó kinh khủng ,không biết mấy u co chơi bằng Jóytick hay ko nhưng tui chơi bằng bản phím khó quá trời ,máy bay cứ gục lên gục xuống liên miên mà không biết sao cho nó ổn định
Mấy u có chơi F-22 và Mig-29 của Novalogic ko ?tui thấy cũng hay nhưng có điều là đánh xong mục tiêu là mình có thể thoát chứ ko như trò F-117 và f-14 của Micropose(chì có 4 đĩa 1,44Mb) mình phải điều khiển máy bay hạ cách an toàn sau khi hoàn thành nhiệm vụ nều để máy bay rớt mà ko kịp thoát thì coi như die ,phài tạo lại tên để chơi từ đầu(cỏn ở đây thì sống nhăn răng) hiện giờ các u có thể chép trò F-117 ở Vi tính Sài Gòn -96 Nam Kỳ Khởi Nghĩa ,nhớ mang theo 2 đĩa mềm và 4000đ còn trò F-14 thì không biết còn ko ,trò này tới 4 đĩa lận và đồ họa cứ như trò chơi trên CDÔng ơi là ông ơi, bi giờ mấy cái cái trò chơi bằng floppy disk mà ông cũng còn chơi thì đúng là cao thủ : Game nào cũng chơi được
chứ tui thì nội nhìn cái đồ hoạ là thấy oải rồi
To Conquer : máy của bạn xài card AGP gì vậy ? Cozy chỉ dùng GF2 mà thấy đồ hoạ là good gùi ( chưa nói đến việc nó hổ trợ nhiều ứng dụng hơn cho card AGP mạnh nữa). Mấy bác có ai chơi Comanche chưa ?
Hùm, sẳn đây cho hỏi mấy bác có biết cái Joystick nào chơi lái máy bay ngon lành nhất hong ?

aochoangden05
12-10-2003, 09:52
Bác ơi game đĩa mềm coi vậy mà có nhiều trò còn hay hơn cả trò bằng CD đấy nhá ! không tin thì cứ đi kiếm chép thử xem
Bác nói Comanche mấy 3 hay 4 ?tui chơi thử C3 rồi !cũng được nhưng hình như ít ai chơi C3 lắm ,bác chơi C4 hả .
Uh bác có chơi Ka-52 ko tui cài thử rồi nhưng máy nhất quyết ko chịu chạy ,bác biết cách nào chỉnh ko (máy P4 hẳn hoi )

aochoangden05
12-10-2003, 09:57
Il-2 cấu hình bao nhiêu thì chạy được RAM 256,VGA 64 được chưa? mà này chơi có phải bỏ đĩa CD vào ổ ko?tui ghét nhất là chơi phải bỏ CD vào ,chơi kiểu đó chừng vài tháng chắc mua ổ CD mới là vừa

cozy_nguyen
13-10-2003, 01:17
Il-2 cấu hình bao nhiêu thì chạy được RAM 256,VGA 64 được chưa? mà này chơi có phải bỏ đĩa CD vào ổ ko?tui ghét nhất là chơi phải bỏ CD vào ,chơi kiểu đó chừng vài tháng chắc mua ổ CD mới là vừaCấu hình để chạy được IL2 :
PIII 800 hoặc Athlon 700
Ram thì 256 cũng đựoc nhưng tốt nhất là 512
VGA là của u là đủ gòi
chú ý là ổ cứng nên còn hơn 1 GB
Cái chuyện có CD hay không thì ông có thể dùng trình giả lập ổ CD ( quá đơn giản )

Một điều thú vị là IL2 được bình chọn là Combat Flight simulation của năm 2003 đó !!

jackalcodon
14-10-2003, 08:35
chao,
nghe cac u ban ve games sim cung hay do, vay co ai da thu choi cac games cua novalogic chua nhu la f-16, mìg-29, f-22 ???

aochoangden05
15-10-2003, 18:32
chao,
nghe cac u ban ve games sim cung hay do, vay co ai da thu choi cac games cua novalogic chua nhu la f-16, mìg-29, f-22 ???
chơi rồi .u co thể tham khảo ý kiến của tui về mấy game đó ở mấy bài trước ,rồi có ý kiến gì hay chỉ giáo với

jackalcodon
15-10-2003, 21:01
Bây giờ mấy trò simulations cũng hiếm dần, tui chơi của Novalogic thì hay, nhưng phần lái máy bay hơi dễ, còn của Microsoft thì phải co Joystick mới dễ chơi, chứ chơi bằng keybord thì bảo đảm như la đang say rượu...... tui hay chơi F16 va F22 Raptor trên net, có ai choi với tui ko ? >:-D< :> :cool:

cozy_nguyen
16-10-2003, 00:17
Bây giờ mấy trò simulations cũng hiếm dần, tui chơi của Novalogic thì hay, nhưng phần lái máy bay hơi dễ, còn của Microsoft thì phải co Joystick mới dễ chơi, chứ chơi bằng keybord thì bảo đảm như la đang say rượu...... tui hay chơi F16 va F22 Raptor trên net, có ai choi với tui ko ? >:-D< :> :cool:Chơi thử IL đi chú ! Về novalogic thì chú kiếm bản comanche gold chơi thử đi rùi hãy nói nó dễ ( nói trước bản này ra lâu rồi nên hình ảnh không thể nào sánh với những game bây giờ, tuy lúc trứoc là tuyệt vời đấy)
Cái vụ joystick : đã là dân fllight mà hông có joystick thì coi như thua. Chú ở VN hay oversea mà chơi trên net sướng thế ??

aochoangden05
20-10-2003, 16:01
Bây giờ mấy trò simulations cũng hiếm dần, tui chơi của Novalogic thì hay, nhưng phần lái máy bay hơi dễ, còn của Microsoft thì phải co Joystick mới dễ chơi, chứ chơi bằng keybord thì bảo đảm như la đang say rượu...... tui hay chơi F16 va F22 Raptor trên net, có ai choi với tui ko ? >:-D< :> :cool:
này bác ơi !chơi game lái máy bay trên mạng ở đâu thế ,mấy trò này thấy đâu có chỗ dịch vụ nào cài đâu?

milano86
02-11-2003, 09:42
Bạn nào biết chỗ bán game F16 của Novalogic thì chỉ mình với. Tại game đó ra lâu nên bây giờ hiếm quá. Mình ở TPHCM kiếm quá trời luôn. Ngoài mấy game lái máy bay chiến đấu của Novalogic ra còn game máy bay nào mà lái dễ không?

tuanred
14-11-2003, 13:53
Tôi rất thích chơi game Flight Simulator nhưng trình độ còn yếu kém, được biết tại thành lập câu lạc bộ FS mong được gặp nhiều cao thủ tại đâu.

GIỚI THIỆU CHUNG
SSP-Cyber Club là câu lạc bộ game online và Internet tốc độ cao hiện đại bậc nhất tại Việt Nam nói chung và TP.HCM nói riêng do SSP (Trung tâm Công nghệ phần mềm TP.HCM) đầu tư xây dựng và triển khai. SSP-Cyber Club được khai trương vào ngày 18/07/2003 tại số 123 Trương Định, Q.3, TP.HCM.

SSP-Cyber Club được trang bị hệ thống máy móc thiết bị hiện đại đáp ứng được yêu cầu của mọi khách hàng:
v Hệ thống máy vi tính số lượng lớn, cấu hình mạnh (trên 60 máy vi tính Pentium 4 1.80 GHz, RAM 256MB, màn hình LCD, VGA card ATI Radeon 9000…);
v Đường truyền Internet tốc độ cao, ổn định đáp ứng được yêu cầu chơi game online và lướt Web của khách hàng.
v Hệ thống đèn chiếu sáng, pano ấn tượng cùng hệ thống máy lạnh và khử mùi tối tân.
v Quầy mini bar để phục vụ giải khát cho khách hàng.

Thời gian hoạt động
SSP-Cyber Club hoạt động từ 8 giờ đến 23 giờ hàng ngày, riêng ngày thứ Hai mở cửa từ 17 giờ đến 23 giờ.

LOẠI HÌNH DỊCH VỤ
Dịch vụ của SSP-Cyber Club được phân thành 2 nhóm:
§ Nhóm dịch vụ chính: thuê máy để chơi game, sử dụng Internet và các dịch vụ máy tính khác.
§ Nhóm dịch vụ phụ: nước uống giải khát và các dịch vụ cộng thêm như ghi CD, scan hình ảnh, tải dữ liệu, in ấn...
Hiện tại, SSP-Cyber Club đang áp dụng hình thức trả sau (thuê máy trả tiền giờ) với hai mức giá khác nhau dành cho hội viên và khách thường. Ngoài ra, giá thuê máy cũng khác nhau tùy theo từng khoảng thời gian sử dụng trong ngày (ca sáng hay ca chiều tối).
Trong thời gian tới, SSP-Cyber Club sẽ áp dụng cả hình thức trả trước bằng cách phát hành các loại thẻ trả trước có mệnh giá khác nhau nhằm đa dạng các mức giá để khách hàng có thể lựa chọn sử dụng sao cho phù hợp với nhu cầu của mình.

HỘI VIÊN SSP- Cyber Club

Bạn có thể đăng ký trở thành hội viên của SSP-Cyber Club để được hưởng các quyền lợi, ưu đãi cũng như được tham gia vào các hoạt động mà SSP-Cyber Club dành cho hội viên của mình như ưu đãi về giá, thưởng giờ thuê máy, thi đấu giải game hàng tháng...
Sau khi đăng ký, mỗi hội viên của SSP-Cyber Club sẽ được cấp thẻ hội viên và 1 account để sử dụng máy tại SSP-Cyber Club trong thời hạn 1 năm. Sau khi được cấp account, hội viên có thể tự mình đăng nhập sử dụng bất cứ máy nào tại SSP-Cyber Club và tự chịu trách nhiệm quản lý account của mình. SSP-Cyber Club sẽ căn cứ vào các thông số trên account của hội viên để có các hình thức thưởng thích hợp cho hội viên.

Đến SSP-Cyber Club, bạn có cơ hội giao lưu và thi đấu với các “cao thủ” ở mọi thể loại game trong không khí rất sôi nổi, hào hứng. Qua đó, bạn có thể học hỏi được thêm nhiều kinh nghiệm và nâng cao kỹ năng chơi game của mình. Hơn thế nữa, bạn có thể tham gia sinh hoạt trong các “Clan” theo game mình yêu thích và có điều kiện được tuyển chọn vào các đội tuyển đại diện cho SSP-Cyber Club tham gia thi đấu ở các giải game tầm cỡ như World Cyber Games. Ngoài ra, SSP-Cyber Club cũng thường xuyên tổ chức các giải game để các game thủ có dịp thi đấu cọ xát trong bầu không khí giao lưu và học hỏi lẫn nhau để nâng cao trình độ.

SSP-CYBER CLUB luôn mong muốn nhận được nhiều ý kiến đóng góp của tất cả các khách hàng có quan tâm để ngày càng nâng cao chất lượng dịch vụ của mình nhằm đạt được mục tiêu đề ra:
“SSP CYBER CLUB – MỘT SÂN CHƠI THỰC THỤ CHẤT LƯỢNG”

Mọi ý kiến đóng góp xin gửi về: cyberclub@ssp.com.vn ; http://www.sspcyberclub.com

cozy_nguyen
14-11-2003, 23:03
Chưa thấy ai đi lạc đề như chú này, muốn quảng cáo cho SSP thì đi qua box quản cáo mà nói !! vô cái topic này nói có vẻ hơi bị lãng !!!

aochoangden05
26-11-2003, 15:47
Bạn nào biết chỗ bán game F16 của Novalogic thì chỉ mình với. Tại game đó ra lâu nên bây giờ hiếm quá. Mình ở TPHCM kiếm quá trời luôn. Ngoài mấy game lái máy bay chiến đấu của Novalogic ra còn game máy bay nào mà lái dễ không?
Bạn thử lại khu Bùi Thị Xuân Q1 xem thử , tui nhớ vừa rồi xem cái list thấy có đó hình như ở 164 BTX đó
Tui có chơi thử 1 game lái máy bay khá hay nhưng không nhớ tên chỉ nhớ là mình có thể chọn sử dụng các loại máy bay như Mig-21 , F-4 ,Mig-17, Su-22 ,... U thử đến chỗ đó xem sao , mấy tiệm game tên đường Nguyễn Thái Học Q.1 (chợ CẦu Muối), gần trường Minh Đức xem thử

Rắn đeo kính
26-11-2003, 17:14
Chưa thấy ai đi lạc đề như chú này, muốn quảng cáo cho SSP thì đi qua box quản cáo mà nói !! vô cái topic này nói có vẻ hơi bị lãng !!!

Híc..híc.. nè câu bài lộ liễu quá đó! Đâu phải là nơi để đánh giá người khác đâu! Đề nghị Mod xem xét ông bạn này cái chắc không còn là mức nhắc nhở nữa rùi nhỉ?
To tuanred : có vẻ như bạn đã post bài không đúng với chủ đề rùi. Lần sau bạn lên post bài đúng nơi nha!

cozy_nguyen
27-11-2003, 00:19
Híc..híc.. nè câu bài lộ liễu quá đó! Đâu phải là nơi để đánh giá người khác đâu! Đề nghị Mod xem xét ông bạn này cái chắc không còn là mức nhắc nhở nữa rùi nhỉ?
To tuanred : có vẻ như bạn đã post bài không đúng với chủ đề rùi. Lần sau bạn lên post bài đúng nơi nha!olala ! chú nói tôi câu bài sao chú cũng câu vậy ? bộ một mem bình thường không có quyền nhắc nhở những mem khác hay sao ?
Tôi biết các chú đang tìm cách hạn chế cái chuyện mà các chú kiu là "câu bài" nhưng thiết nghĩ chú nên tìm hiểu kỹ một thành viên hoạt động như thế nào đi rồi hãy nói
Đáng ra tôi cũng chẳng nói làm gì nhưng tính tôi rất bực cái cửa... khi bị phê phán những chuyện mà tôi không làm sai.
Cozy này dám tự khẳng định mình chưa hề làm chuyện gì mang tính phá hoại cho forum của gamevn hay bất kỳ forum nào khác mà cozy tham gia.
Dù sao, nếu chú thấy tôi nói có gì không đúng thì đem ra box YKĐG để cùng tranh luận nhé !

venus8092
29-11-2003, 19:11
To milano86 : Bạn ở quận mấy, nếu là ở trung tâm thành phố thì nên ra Bùi Thị Xuân đi, ở đó bán đĩa game nhiều lắm hoặc bạn có thể lên Thúy Vy xem sao ? Venus thấy ở Thuy Vy và Bùi Thị Xuân là có bán game nhiều đó. Nếu hkông có thì bạn có thể nhờ người ta làm giúp 1 đĩa, tiền chắc là sẽ mắc hơn đó.

To Rắn đeo kính: U nói người ta mà mình cũng làm theo là hkông đúng đâu nhé. Lần sau chú ý nhé...

To cozy_nguyen: Rắn đeo kính nhắc nhở bạn đúng đó, nếu bài đó sai bạn có thể pm cho mod hoặc cho thành viên nhóm CLV để mà xử lý nhé. Chứ bạn viết như thế thì cũng gây nên việc làm lõang chủ đề đó nha. Lần sau chú ý hơn nhé...

aochoangden05
02-12-2003, 18:55
Các u ơi ! tui đang tính chuyển qua game TRực thăng nhưng chẳng biết game nào hay cả , các u chỉ giúp với , game nào mà điều khiển bằng bàn phím dễ một chút í

cozy_nguyen
02-12-2003, 22:26
Comanche 4 của Novalogic, game tuy đã củ nhưng hình ảnh rất khá. Với lại game mô phỏng trực thăng hình như thằng này là bản sau cùng (hình chưa có game trực thăng nào mới kể từ comanche 4)

luxury
05-12-2003, 14:49
Gunship chơi cũng được đó bạn . Hình ảnh cũng đẹp lắm và cấu hình hông đòi hỏi cao đâu .

aochoangden05
05-12-2003, 19:12
Các u oi ! tui nghĩ mặc dù là game mô phỏng như khi chơi cũng phải sử dụng nhiều chiến thuật lắm đấy chứ nên tại sao mình lại không thảo luận về vấn đề này nhỉ !

cozy_nguyen
07-12-2003, 13:48
Cũng có lý: Nhưng chiến thuật game mô phỏng láy máy bay chiến đâu cũng không nhiều lắm, chủ yếu là khéo léo thôi
Cozy xin phép đề-pa những kinh nghiệm của cozy

+Hạn chế độ cao để tránh ra đa địch: đây là điều đương nhiên của bất kỳ game mô phỏng nào, và là điều căn bản nhất của các fan hâm mộ thể loại này
+Khi tấn công: dĩ nhiên là muốn áp sát máy bay địch ta phải tăng tôc: nhưng quan trọng nhất là khi bắt đầu nhả đạn ( Tiếp cận gần) thì việc hãm tốc tối đa giúp ta có thể nhắm bắn chính xát và dể điều khiển hơn rất nhiều.
+Trong những trận không chiến : nếu ta thấy kẻ địch trước đồng nghĩa với việc ta nắm 50 % lợi thế, nếu ta có vị trí hợp lý ( ở sau lưng và vào đúng "góc chế" ) coi như có thêm 40% ), 10% còn lại ở đòi hỏi sự khéo léo của... ngón tay.
+Nếu ta ở vị trí bị động ( nằm trước tầm nhắm của kể thù ) thì cozy có 2 chiêu "chung chung" sao đây :
-hướng máy lên 90 độ, đồng thời giảm hết tốc lực, khi giảm hểt tốc lực thì thực hiện cú lộn 270 độ nữa coi như mình nằm "sau" và nắm thế chủ động
-nên tránh việc lượng ngang vì điều này dẫn đến việc ta sẽ vào "góc chết" và một quả "tầm nhiệt" là bạn "banh xát".
2 chiêu trên có thể áp dụng cho hầu hết các game mô phỏng máy bay, và tuỳ theo từng game ta lại có phương án chiến thuật để tấn công và phòng thủ khác nhau dựa trên hệ thống điều khiển của game
Hình như những game sau này thường có nút hoăc tổ hợp nút để thược hiện những động tác đặt biệt ( Special Movement) nên các bạn cần "chú ý đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng"

cozy_nguyen
07-12-2003, 14:03
To cozy_nguyen: Rắn đeo kính nhắc nhở bạn đúng đó, nếu bài đó sai bạn có thể pm cho mod hoặc cho thành viên nhóm CLV để mà xử lý nhé. Chứ bạn viết như thế thì cũng gây nên việc làm lõang chủ đề đó nha. Lần sau chú ý hơn nhé...Nếu nói Rắn nhắc nhở cozy là đúng, vậy cozy nhắc nhở chú gì đó quản cáo cho SSP là sai à ? Những điều tôi nói chả thấy loãn chổ nào hết, thấy cái nào không đúng thì mình nói ngay đó, việc gì PM tùm lum một chuyện cũng không nghiêm trọng cho cái nhóm gì đó (tổ mang tiếng mách lẽo). Và một lần nữa xin nói lại : cozy không thích bị chỉ trích những chuyện gì mà cozy không làm sai, nếu bạn muốn tranh luận về chuyện này coi ai đúng hoặc ai sai thì tạo topic trong box tranh luận rồi pm cho cozy qua đó nói chuyện
( đáng ra cái bài này cozy phải viết trong box TL-YK để cho nó "đúng luật", nhưng bạn nghĩ có cần phải làm vậy cho nó rùm ben không ? )

hdht_gamer
16-12-2003, 21:33
Tui là một fan trung thành của game simulator ^_^
Nếu nói về mức độ khó thì Flanker 2.5 và Combat Flight Simulator là khó lái nhất . Đa số các mem đều pó tay trong cách hạ cánh !
Nếu ai đã từng chơi Flight Simulator 2004 ( hơi ngoài lề chút xíu vì đây là lái máy bay dân dụng ) thì game xứng đáng là game lái máy bay khó nhất . Tui đã mất gần 6 năm trời để học cách lái ^_^ Nó như thật vậy, cỡ các phi công mới biết hết ( tui còn hạn chế lắm ^_^ )
Nhờ trung thành với game này mà bây giờ tui đã đáp kha khá rồi ^_^ Bác nào có chơi thì cho ý kiến nha ^_^

cozy_nguyen
16-12-2003, 21:41
Đúng người rồi đây: quả thật với cái FS thì phần đáp là phần khó nhất (thực tế cũng vậy)
Chú muốn biết ý kiến về cái gì ? kinh nghiệm đáp máy bay chăng ?. Nếu thích nói về đề tài đó thì chú thử nói kinh nghiệm của chú trước coi, rùi tui tiếp theo cho

hdht_gamer
19-12-2003, 15:36
Đúng người rồi đây: quả thật với cái FS thì phần đáp là phần khó nhất (thực tế cũng vậy)
Chú muốn biết ý kiến về cái gì ? kinh nghiệm đáp máy bay chăng ?. Nếu thích nói về đề tài đó thì chú thử nói kinh nghiệm của chú trước coi, rùi tui tiếp theo cho
Cám ơn quá khen . Cũng nhờ học hỏi kinh nghiệm trên forum www.fs2k4.com đó . Tại đây bác có thể xem các ảnh trong khi lái của các gamer nước ngoài và cũng có thể đặt câu hỏi để biết cặn kẽ khi landing ( có điều là trang nước ngoài nên số lượng membẻ VN không nhiều, cũng không sao, nó giúp rèn luyện Anh ngữ tốt ^_^ )
Một máy bay thường ( cỡ Boeing 737-400 hay Airbus A320 ) thì khi đáp cần thực hiện các bước :
- Mở GPS System khi chuẩn bị Approach
- Ở khoảng 30 dăm nên ở độ cao 3000 feets, tốc độ 200 KIAS
- Canh ngay đường băng, ở khoảng 16-20 dặm mở Flap 5, tốc độ xuống còn 185-195 KIAS
- Khoảng 10-12 dặm, bắt đầu hạ độ cao từ từ ( chỉnh 300-400 f/m ), thả càng bánh, Flap 15-25
- Khi gần đến đường băng ( 3 dặm ) hạ tốc độ xuống 146 KIAS ( với 737 ) và 154 ( với A320 ), Flap 30
- Để ý đồng hộ độ cao, xuống 100 feét thì giảm cần throtle xuống hết mức .
Tùy điều kiện mà sẽ điều chỉnh cho phù hợp, trên đây là cách hạ cánh với điều kiện thời tiết tốt ^_^

aochoangden05
19-12-2003, 20:47
To cozy_nguyen:
Chơi mấy trò này tui ngại nhất là bị nhắm bắn , chả biết né như thế nào cả , nếu nỗ lực hết mình thì né được vài lần là cùng , với lại trên máy bay chả có thiết bị nào báo động để biết có tên lửa đang bắn
Còn chiến thuật hả ! chiến thuật của tui hơi phản khoa học một chút : dùng tên lửa tầm xa nhắm bắn rùi quay ngược lại dzọt lẹ ^_^
ở Mig-29 trong file hướng dẫn tui thấy có chỉ các kiểu bay nhưng không biết tác dụng gì không trong việc né tên lửa

aochoangden05
19-12-2003, 20:50
Tui mới cài game trực thăng KA-52 nhưng ko biết điều khiển ra sao cả , trong máy ko có file hướng dẫn ,u nào chơi rồi chỉ tui với

hdht_gamer
20-12-2003, 08:11
Tui mới cài game trực thăng KA-52 nhưng ko biết điều khiển ra sao cả , trong máy ko có file hướng dẫn ,u nào chơi rồi chỉ tui với

Cái trò này không xuất sắc cho lắm : đồ họa lẩn cách chơi nên ít ai chơi lắm ^_^ Cách điều khiển cũng hơi phức tạp .
Bác chơi Comanche 4 cũng được lắm đó !

Steiner
20-12-2003, 16:52
hdht_gamer có chơi Airplane F_117 A Steath Bomber chưa ? lái cực khó luôn đó , nhất là phần tấn công nhanh và chọn hướng tàng hình , sóng tàng hình rùi hướng gió này kia tùm lum ....... rùi sân bay là tàu sân bay hay là đường băng có băng ...... nói chung là cũng rất khó chứ không phải dễ đâu , rùi né đạn , rùi chọn tên lửa hay loại vũ khí thích hợp để tấn công mục tiêu di động hay là cố định ..... anh mất 3 tháng rùi mà vẫn ko xong nữa là ..... em chơi thử coi ..... còn cái Combat Flight Simulator mà em nói hình như nó ra lâu rùi thì phải ? hình như anh thấy nó trước rùi mới đến F22 _ Lightning đó .......

hdht_gamer
20-12-2003, 18:20
hdht_gamer có chơi Airplane F_117 A Steath Bomber chưa ? lái cực khó luôn đó , nhất là phần tấn công nhanh và chọn hướng tàng hình , sóng tàng hình rùi hướng gió này kia tùm lum ....... rùi sân bay là tàu sân bay hay là đường băng có băng ...... nói chung là cũng rất khó chứ không phải dễ đâu , rùi né đạn , rùi chọn tên lửa hay loại vũ khí thích hợp để tấn công mục tiêu di động hay là cố định ..... anh mất 3 tháng rùi mà vẫn ko xong nữa là ..... em chơi thử coi ..... còn cái Combat Flight Simulator mà em nói hình như nó ra lâu rùi thì phải ? hình như anh thấy nó trước rùi mới đến F22 _ Lightning đó .......
À, em chưa chơi F117 bao giờ ^_^ Còn CBF mà em nói là serie 3, có sau F22 cơ, hình như năm 2001 ^_^ F22 không hay lắm, nói chung Novalogi làm các game mô phỏng máy bay không được thành công cho lắm, trong đó chỉ có Comanchi 4 là được nhất ^_^

TiêuLongNữ
27-12-2003, 18:01
cho em hoi mot ti co game lai may bay nao choi phu hop voi voi dieu kien nay khong:
card man hinh 16mb
ram 128ram

aochoangden05
03-01-2004, 09:34
cho em hoi mot ti co game lai may bay nao choi phu hop voi voi dieu kien nay khong:
card man hinh 16mb
ram 128ram
U choi thu game Mig-29 cua Novalogic game nay choi cung duoc voi lai de dieu khien

milano86
10-01-2004, 17:00
Em rất thích chơi game dạng mô phỏng máy bay. Nhưng khó quá. Có ai có thể hướng dẫn cách chơi không? Không biết có trang web nào hướng dẫn lái máy bay bằng tiếng Việt không? Muốn lái Boeing 737 phải bắt đầu từ đâu. Mong các anh chỉ em giúp.

hdht_gamer
10-01-2004, 18:26
Chào bạn mình cũng là người rất thích game mô phỏng lái máy bay . Rất vui vì gặp bạn ^_^
Mình đang tham gia forum www.fs2004.com, ở đây ngoài trở ngại về ngoại ngữ thì không có gì khác, bạn có thể tìm được những thông tin bổ ích về cách bay nhiều loại máy bay !
Trong phần bay của FS2004, có hướng dẫn cách lái máy bay 737 nhưng là tiếng anh, bạn chịu khó dịch sẽ quen thôi ^_^ Trò này ko phải một sớm một chiều là bay được đâu, nếu có gì thắc mắc thì cứ hỏi mình ^_^

milano86
12-01-2004, 23:29
Mình lái 737. Khi cất cánh lên rồi điêu chỉnh thông số như thế nào để phù hợp với chế độ lái tự động. Ai biết thì chỉ mình với.

hdht_gamer
13-01-2004, 12:23
Đây là kinh nghiệm của mình :
Khi cất cánh với 737 :
-Set flap 5
-Speed ( nhấn F4 đẩy cần tăng tốc lên hết mức )
-Chỉnh altitude : 3000ft
-Tốc độ lên ( vertical speed ) : 1800ft/m
-Tốc độ bay ( speed ) : 250 Kias
-Gear up ( ấn G )
Khi lên độ cao 1000ft thì chỉnh flap về mức 0
Bạn nhớ là khi máy bay cất cánh, phải chỉ các thôn gsố đó và để máy bay lái tự động thì ấn Z hay nút autopilot trên màn hình buồng lái ! Cần chỉnh nút FD ( Flight Director ) nha . Như thế thì máy bay sẽ lái tự động, các thông số bạn chỉnh sẽ được hệ thống lái tự điều chỉnh .
Nếu lên độ cao 10000ft thì tốc độ bay đẩy lên 280 Kias . Và khi ổn định thì giữ tốc độ 320 Kias !
Chúc vui ^_^

milano86
13-01-2004, 19:26
Cám ơn bạn đã chỉ mình. Nick trong yahoo của mình la: granzeon. Bạn có thể vô đó để dễ thảo luận về việc lái máy bay. Khi đáp mình sử dụng chể độ autopilot để đáp có dễ hơn không?

hdht_gamer
14-01-2004, 18:51
Ko có chi đâu ^_^
Khi đáp kinh nghiệm của mình là :
Cách runway 15 dặm thì set flap 20-30 .
Gear down
Tốc độ xuống ( vertical speed ) : 500ft/m
Tốc độ bay ( speed ) : 145 Kias
Nên nhớ là cần giữ tốc độ xuống tăng giảm từ từ nha ^_^ . Khi đã chạm đất, bạn nhấn nút "/" để máy bay mở hệ thống Break thắng lại và sẽ giúp máy bay hạ mũi xuống !
Lúc đó, tắt hết autopilot và nhấn F2 để giảm tốc độ xuống mức gần thấp nhất . Khi đó thì nhấn "." để thắng lại !!!
Chúc bạn đáp thành công ^_^

WrightBros1903
16-01-2004, 19:45
thế hdht_gamer đã đáp được bằng tay chưa hay vẫn còn dùng autopilot đáp? ;;-)

WrightBros1903
16-01-2004, 20:04
Cám ơn bạn đã chỉ mình. Nick trong yahoo của mình la: granzeon. Bạn có thể vô đó để dễ thảo luận về việc lái máy bay. Khi đáp mình sử dụng chể độ autopilot để đáp có dễ hơn không?

nếu cậu thật sự yêu thích hàng không thì nên bắt đầu từ máy bay nhỏ (như Cessna 172). Khi mới chơi (4 năm trước), tớ nhào vô lái 737, hết nhào lên rồi lại nhào xuống, hành khác thì la làng la xóm phi công (tưởng tượng ra đi :)) ) Một khi đã nắm vững lý thuyết (cũng tương đối dễ) và hạ cánh tạm ổn với máy bay nhỏ thì nhảy wa 737 cái một.

hdht_gamer
16-01-2004, 21:22
thế hdht_gamer đã đáp được bằng tay chưa hay vẫn còn dùng autopilot đáp?

Dạ em dùng autopilot để giữ tốc độ và altitude khi đáp .
Còn lại dùng mắt và tay lái ^_^
Bây giờ em đáp 747 và 777 được rồi, nhưng có khi điều chỉnh sai nên khi land thì hơi cao => tiếp đất hơi quá runway ^_^
Trừ Kai Tak ^_^
À, xong các máy bay lớn thì bay được 757, 767, DC10 và một số khác nữa ^_^

WrightBros1903
17-01-2004, 00:33
Dạ em dùng autopilot để giữ tốc độ và altitude khi đáp .
Còn lại dùng mắt và tay lái ^_^
Bây giờ em đáp 747 và 777 được rồi, nhưng có khi điều chỉnh sai nên khi land thì hơi cao => tiếp đất hơi quá runway ^_^
Trừ Kai Tak ^_^
À, xong các máy bay lớn thì bay được 757, 767, DC10 và một số khác nữa ^_^

hdht muốn lấy approach chart cho Tansonnhat không? bữa nào gởi cho. :-/

hdht_gamer
17-01-2004, 07:45
hdht muốn lấy approach chart cho Tansonnhat không? bữa nào gởi cho.
Dạ muốn ạ, có gì anh gửi qua email cho em nha . Là người VN mà toàn đáp EHAM và LFPG ^_^
Hình như TSN có 2 đường băng 7 và 25 thì phải ?

IndianaJones
17-01-2004, 19:48
Cho hỏi các bác biết trò Flight Simulator có chuyện nào ngoài việc bay không ,chẳng hạn như là bay có kiếm tiền ,có lịch bay ,và vài thứ khác nữa ...ko
Cho hỏi luôn có game nào được lái nhiều loại máy bay chiến đấu không vậy .Sau khi xong nhiệm vụ thì phải hạ cánh mới cho thắng ko?.Tóm lại là có game nào lái máy bay giống như ngoài đời ấy.Mong các bác chỉ giúp sớm chơi cho đỡ buồn.

hdht_gamer
17-01-2004, 22:07
Cho hỏi các bác biết trò Flight Simulator có chuyện nào ngoài việc bay không ,chẳng hạn như là bay có kiếm tiền ,có lịch bay ,và vài thứ khác nữa ...ko
Cho hỏi luôn có game nào được lái nhiều loại máy bay chiến đấu không vậy .Sau khi xong nhiệm vụ thì phải hạ cánh mới cho thắng ko?.Tóm lại là có game nào lái máy bay giống như ngoài đời ấy.Mong các bác chỉ giúp sớm chơi cho đỡ buồn.

Chào bác ^_^
Game FS là một game mô phỏng lái máy bay theo đúng như thật . Ngoài những máy bay có sẵn, mình còn có thể download các loại máy bay khác để tập bày và đương nhiên có máy bay chiến đấu ^_^
Lịch bay thì mình có thể sắp xếp một chuyến bay đi từ nơi này sang nơi khác nhất định trong một kế hoạch bay ( Flight Plan ) !
Còn bay kiếm tiền thì ko có đâu, các trò lái máy bay khác thì cũng chỉ là thực hiện nhiệm vụ quân sự thôi ^_^
Các game máy bay chiến đấu thì tui xin kể ra một số : Comanche 4 ( trực thang chiến đấu của hãng Novalogic ), Mig-29 Fulcrum, F-22 Raptor ( máy bay chiến đấu của Novalogic ), Flanker 2.5 ( máy bay chiến đấu Nga rất hay nhưng khó lái ), USAF ( lái các máy bay chiến đấu của không lực Mĩ ), Lock-On ( lái máy bay chiến đấu hiện đại ) và còn nhiều nữa !!!
Chúc bác tìm được một game mô phỏng máy bay hay và phù hợp ^_^

IndianaJones
18-01-2004, 18:24
Cảm ơn vì lời khuyên của bác ,thế cho tui hỏi tiếp nên mua cái joystick loại như thế nào là chất lượng ổn định và chơi game lái máy bay cho hay vậy.Tui dốt vụ này lắm.

WrightBros1903
18-01-2004, 18:37
Cảm ơn vì lời khuyên của bác ,thế cho tui hỏi tiếp nên mua cái joystick loại như thế nào là chất lượng ổn định và chơi game lái máy bay cho hay vậy.Tui dốt vụ này lắm.
có siền thì mua xịn, không có siền thì lấy mấy cái $15 USD ở ngoài saigon, chơi cũng sướng chán. >:-D<

hdht_gamer
19-01-2004, 08:13

Bác ko cần phải mua Joystick làm gì . Theo kinh nghiệm của tui thì nên mua gamepad thì hơn .
Vì nó dễ điều khiển, cầm lại thuận lợi hơn nữa cơ ^_^
Nhà tui mua cái Twin Pad là hay cái gamepad như kiểu PS2 ấy . Có hơn 10$ thôi nhưng chơi tốt lắm, lại có chế độ run ^_^
Bác muốn mua Joystick thì trừ khi bác đm mê và lái rành Airbus ^_^

IndianaJones
19-01-2004, 08:41
Tui không đam mê làm phi công nhưng lại mê được lái máy bay như thật ,cảm giác rất hay.

WrightBros1903
19-01-2004, 12:10
Bác ko cần phải mua Joystick làm gì . Theo kinh nghiệm của tui thì nên mua gamepad thì hơn .
Vì nó dễ điều khiển, cầm lại thuận lợi hơn nữa cơ ^_^
Nhà tui mua cái Twin Pad là hay cái gamepad như kiểu PS2 ấy . Có hơn 10$ thôi nhưng chơi tốt lắm, lại có chế độ run ^_^
Bác muốn mua Joystick thì trừ khi bác đm mê và lái rành Airbus ^_^

ahha, cu hdht này xài gamepad nên hèn chi bây giờ còn lái autopilot. Ráng để dành siền sắm cái jóytick về bay cho xiệt. Airbus boeing gì xài joystick vẫn tốt hơn là gamepad. [-x

Dark-Knight
29-01-2004, 12:37
Vậy đã có ai chơi thử Commanche chưa??? Thể loại lái máy bay trực thăng chiến đấu.
Hình ảnh âm thanh đều đẹp. Cách chơi ko quá khó nhưng lại có khá nhiều dạng nhiệm vụ đủ để thử thách tài nghệ của các dân chơi thể loại này.

cozy_nguyen
30-01-2004, 12:29
Trời đất, chơi mô phỏng lái máy bay chiến đấu mà không biết comanche thì coi như "tiêu" rồi, bác nói gì lạ thế. Mình khóai nhất là bản Gold, tuy đồ họa bèo(tại ra lâu) nhưng phần gameplay chắc khong có bản comanche nào bằng ! Chú chơi bản nào rồi

Dark-Knight
31-01-2004, 10:02
He he he .... mới chỉ com3 và com4 thui hà. Nhưng như thế cũng đủ thích rồi ..... nhưng mà vẫn đang chơi .... chưa phá băng được hết .... còn nhiều nhiệm vụ khó wué ... chịu ko thấu .... đang đi tìm cheats đây. BÁc biết ko thì chỉ cho em với!

cozy_nguyen
01-02-2004, 12:04
Rất tiếc mình không biết cheat mấy game này, chú vào mấy cái web nước ngoài tìm thử, mình nghĩ chắc có đó chứ. Công nhận kà càgn về sau, thì càng khó chịu khoong nổi... tuy khóai nhưng bản nào mình chơi đến chừng 1/2 là nản rồi.... hehehe

aochoangden05
04-02-2004, 20:03
Vậy đã có ai chơi thử Commanche chưa??? Thể loại lái máy bay trực thăng chiến đấu.
Hình ảnh âm thanh đều đẹp. Cách chơi ko quá khó nhưng lại có khá nhiều dạng nhiệm vụ đủ để thử thách tài nghệ của các dân chơi thể loại này.
chơi Comanche mấy vậy, C4 hả .Tui chơi thử cái đó rùi , thấy khen quá trời tưởng hay ,té ra còn tệ hơn C3 , cách điều khiển quá phức tạp, campain quá kém

leo de poseidon
13-02-2004, 18:36
Có ai chơi trò sudden strike chưa?Cũng bốc lắm đó,ai không chơi thì có mà uổng ......15 phút

leo de poseidon
13-02-2004, 18:37
á`o choàng đen đừng nói vậy, C4 cũng hay lắm chứ,có nhiều loại vũ khí lắmnha,chới âm thanh hay cực

aochoangden05
15-02-2004, 17:30
á`o choàng đen đừng nói vậy, C4 cũng hay lắm chứ,có nhiều loại vũ khí lắmnha,chới âm thanh hay cực
phải công nhận là hình ảnh và âm thanh trong C4 hay thật nhưng campain dở quá ,chỉ có vài campain ngắn ngủi ,dễ ẹt ,hổng bằng một góc của C3 .Chỉ có điều là C4 khi khi hết vũ khí thì mình có thể đáp xuống sân bay của quân mình gần đó để tiếp thêm đạn . Trong C4 ko có chiếu lại cảnh chiến đấu như trong C3 nên nhiều lúc muốn chụp lại cảnh làm nên nhưng ko đuợc
bạn có chơi Ka-52 ko ? tui thấy nó có vẻ hay nhưng khó chơi quá vì phải sử dụng nhiều nút

wraith
07-07-2004, 13:57
Hic, không thấy ai bàn về fighters à?? Bác nào có kinh nghiệm air to air post cho anh em học tập với!!
Hic, tui chơi bằng bàn phím nên chơi được mỗi MiG-29, F-22, F-16 của Novalogic, cách tránh tên lửa tốt nhất là bay ở khoảng 3000m đợi cho tên lửa tới gần rùi bổ xuống góc 45 độ chấp nó bắn 10 quả luôn. Tới sát mặt đất ( 150 - 300m) thì cho máy bay bay thẳng tên lửa nó cứ bay lẹt xẹt wa đuôi máy bay mình thui he he( kể cả tên lửa phòng không lẫn air to air ) còn mấy trò như Flanker 2.5 hay USAF mà không có joytick thì bó tay, đảo vài cái là xuống biển( nhất là Flanker 2.5). USAF lái thì được nhưng chưa thạo không chiến lắm, bác nào bít chơi nói giùm cái (mail của tui là wraith_of_ghost@yahoo.com)

Noname2323
07-06-2009, 11:00
các bác biết game mô phỏng máy bay chiến đấu cấu hình max nhất hiện nay tên gì để em thử. Dạo này máu dạng game này thi chơi thử cái PSP của thằng bạn =)). Đi tậu cái joystick rồi =)) kiếm game chơi đây :P
Ai có cho em xin :X
L~

Kirimari
07-06-2009, 15:07
Bạn nào cho mình cái link dl đi, nghe mấy bạn nói thấy hay quá

vpafpilot
08-06-2009, 22:37
Hic, không thấy ai bàn về fighters à?? Bác nào có kinh nghiệm air to air post cho anh em học tập với!!
Hic, tui chơi bằng bàn phím nên chơi được mỗi MiG-29, F-22, F-16 của Novalogic, cách tránh tên lửa tốt nhất là bay ở khoảng 3000m đợi cho tên lửa tới gần rùi bổ xuống góc 45 độ chấp nó bắn 10 quả luôn. Tới sát mặt đất ( 150 - 300m) thì cho máy bay bay thẳng tên lửa nó cứ bay lẹt xẹt wa đuôi máy bay mình thui he he( kể cả tên lửa phòng không lẫn air to air ) còn mấy trò như Flanker 2.5 hay USAF mà không có joytick thì bó tay, đảo vài cái là xuống biển( nhất là Flanker 2.5). USAF lái thì được nhưng chưa thạo không chiến lắm, bác nào bít chơi nói giùm cái (mail của tui là wraith_of_ghost@yahoo.com)
bi giờ mà còn chơi flanker 2.5 MiG-29, F-22, F-16 là xưa rùi bác ơi.Bác mà ghiền flight sim thì ráng tậu con joy đi o có cái đồ nghề này là o ổn.Còn muốn thạo thì bác phải chịu khó đọc manual dĩ nhiên là tiếng Anh.Cácgame trên vẫn update liên tục bác vào google kiếm bao la.
.
___________Auto Merge________________

.

các bác biết game mô phỏng máy bay chiến đấu cấu hình max nhất hiện nay tên gì để em thử. Dạo này máu dạng game này thi chơi thử cái PSP của thằng bạn =)). Đi tậu cái joystick rồi =)) kiếm game chơi đây :P
Ai có cho em xin :X
L~
lockon flaming cliff .DCS BLACK SHARK KA 50 (PC GAME),X plane 10

Mask_&_Dark
09-06-2009, 20:12
sao không thử tom's clancy hawk nhỉ :-" , cái đó xài cấu hình max đc đó , đồ họa đẹp , các cảnh xunh quanh và máy bay làm chi tiết , Điều khiển máy bay thuộc loại khá đơn giản :D

xuantam
09-06-2009, 20:51
HAWK ko phải Jet Sim, chơi chán phèo :))
So với MiG-29 Fulcrum hoặc F-22 Lightning của Nova Logic thì HAWK thua xa về độ khó =))

Noname2323
14-04-2010, 00:19
Ai cho cái tên với link down thì thật biết ơn lắm ^o^ ghiền dòng này từ lâu, ông chú gửi cho cái Joystick nữa :| mà vẫn chưa được thủ ... đồng chí nào up cho vài link down chơi với ^o^ xin đa tạ vô cùng

Noname2323
14-04-2010, 15:56
chán nhỉ toàn mấy cái trò từ thập nhiên 90 @-) thế mà cũng rao :| hài thật 2010 rồi các bác ạ :|

shinichi79
14-04-2010, 21:06
Ko có chi đâu ^_^
Khi đáp kinh nghiệm của mình là :
Cách runway 15 dặm thì set flap 20-30 .
Gear down
Tốc độ xuống ( vertical speed ) : 500ft/m
Tốc độ bay ( speed ) : 145 Kias
Nên nhớ là cần giữ tốc độ xuống tăng giảm từ từ nha ^_^ . Khi đã chạm đất, bạn nhấn nút "/" để máy bay mở hệ thống Break thắng lại và sẽ giúp máy bay hạ mũi xuống !
Lúc đó, tắt hết autopilot và nhấn F2 để giảm tốc độ xuống mức gần thấp nhất . Khi đó thì nhấn "." để thắng lại !!!
Chúc bạn đáp thành công ^_^
Máy bay ai lại đi hạ bằng mũi, người ta hạ bằng đuôi không à?
P/s: Chết cha không nhìn kỹ, thì ra thằng nào đào mộ lên làm mình nhảy vào

bumhp249
17-04-2010, 00:01
HAWK ko phải Jet Sim, chơi chán phèo :))
So với MiG-29 Fulcrum hoặc F-22 Lightning của Nova Logic thì HAWK thua xa về độ khó =))

Ace Combat cũng là 1 Jet Sim đấy thui :)) (Nhầm chủ đề thì tha cho em:P)